You are on page 1of 3

Banghay – Aralin sa Pagtuturo ng Araling Panlipunan sa Ikasiyam na Baitang

I. Layunin
Pagkatapos ng aralin ang mga mag-aaral ay inaasahang:

A. natutukoy ang dahilan kung bakit nag kakaroon ng kakapusan;

B. naihahambing ang pagkaka-pareho at pagkaka-iba ng Kakulangan


at Kakapusan batay sa isang chart;
C. Nakapagmumungkahi ng mga paraaang makatutulong upang
malabanan ang kakapusan.

II. Nilalaman

A. Paksa
KAKAPUSAN AT KAKULANGAN
B. Sanggunian
Ekonomiks: Kayamanan IV, pp. 22 – 23

C. Mga Kagamitan
Larawan
Projector
Pisara
III. Pamamaraan

A. PANIMULANG GAWAIN
1. Pagdarasal
2. Pagbati
 Bago simulant ang klase, iaayos muna ng mga mag-aaral ang
kanilang mga upuan.
3. Pagtala ng Lumiban
 Magtatanong ang guro kung sino-sino ang lumiban sa klase.
4. Balik – Aral
 Bago tayo dumako sa ating aralin, magkakaroon muna tayo ng
pagbabalik aral.
5. Pagganyak
 Bago tayo dadako sa panibagong aralin. Nais ng guro na
tingnan ng mga mag- aaral ang larawan nakikita nila sa
harapan.
B. PANLINANG NA GAWAIN

1. PANGKATANG GAWAIN

Hahatiin ng guro ang mga mag- aaral sa apat (4) na grupo at bibigyan
ng limang (5) minuto upang mag-brainstorm. Batay sa chart na
kanilang nakikita, pipili ng isang representate upang siyang mag-ulat sa
harapan ano sa palagay nila ang pagkakaiba sa Kakapusan at sa
Kakulangan.

KAKAPUSAN KAKULANGAN
Limitadong pangkalahatang Limitado ang dami ng suplay ng isng
pinagkukunang- yaman. ispesipikong bagay at hindi
matugunan ang demand nito.
Problema sa pwersang Problema sa alokasyon
pangkalikasan

2. PAGSUSURI

Tatalakayin ngayon ng guro ang tungkol sa kakapusan at kakulangan.


Ano ang malaking ambag ng Kakapusan at Kakulangan sa pang-
ekonomikong aspeto. Bakit nag nagkakaroon ng kakapusan?

3. PAGTALAKAY

Upang mas lalong maintindihan ng mga mag aaral ang Kakapusan at


Kakulangan ay hahayaang paghahambingin ng mga mag-aaral ang
Kakapusan at Kakulungan. Ano ang pagkakaiba ng dalawa batay sa
tagal, problema sa ekonomiya at limitasyon.

KAKAPUSAN KAKULANGAN
TAGAL Pang-matagalan Pansamantala
PROBLEMA Pwersang Pangkalikasan Alokasyon
LIMITASYON Pinagkukunang-yaman Suplay

4. PAGLALAHAT

Pangkatang Gawain
Sa magkaparehong pangkat, ang mga mag aaral ay aatasang mag
brainstorm. Batay sa mga larawang kanilang nakikita ay mag
bibigay sila ng opinion na nakailang maimumukahi ng mga
paraaang makatutulong upang malabanan ang kakapusan.
IV- PAGTATAYA
 Indibidwal na Gawain:

Bibigyan ng sagutang papel ang mga mag-aaral.

I. Maramihang Pili. Bilugan ang letra ng tamang sagot.

1. Ano ang problemang pinagmumulan ng kakapusan at


kakulangan?
a. alokasyon at likas na yaman c. pagkonsumo at alokasyon
b. pagkonsumo at produksyon d. likas na yaman at produksyon

2. Ito ay tumutukoy sa limitadong dami ng pangkalahatang pinagkukunang


yaman.
a. Kakulangan b. Kakapusan c. Produksyon d.
Pagkonsumo

3. Ito ay tumutukoy sa pansamantalang pagkawala ng produkto sa


pamilihan.
a. Kakulangan b. Kakapusan c. Produksyon d. Pagkonsumo

4. Ito ay tumutukoy sa pang-matagalang gamit ng likas na


yaman.
a. recycling b. reducing c. reusing d. sustainable
use

V. Takdang Aralin/ Kasunduan

Ibigay ang kahulugan ng mga sumusunod:

1. Pangangailangan
2. Kagustuhan
3. Pagkonsumo
4. Produksyon

Inihanda ni

JAYPEE J. PANIO, LPT


Aplikante

You might also like