You are on page 1of 4

Masusing Banghay-aralin sa Filipino

Inihanda ni : Bb. Alira Edenlie O. Mercado

I. MGA LAYUNIN

 Naipapaliwanag ang proseso ng pag-aaral ng Panitikan


 Nakapagbibigay ng sariling saloobin patungkol sa pag-aaral ng proseso ng panitikan
 Nakasusulat ng isang repleksyon batay sa kaalaman na nahinuha sa piling panitikan.

II. PAKSANG ARALIN

A. Paksa : Ang Proseso at Pag-aaral ng Panitikan


B. Sanggunian : Internet
C. Kagamitan : Visual aids, Laptop
III. PAMAMARAAN

Gawain ng guro Gawain ng estudyante

A. Paghahanda

a. Pagbati
Magandang umaga sa lahat (pagpapakilala) (Magandang umaga po Bb. Mercado)
(Okay magsitayo na ang lahat para sa
panalangin)
M1; Wala pong liban sa araw na ito Bb.
b. Panalangin Mercado
(magtatawag ng mag-aaral)….

c. Pagtatala ng lumiban
(Magtatanong kung sino ang wala sa
nakatalagang upuan.) Magaling at walang
liban sa araw na ito klas.

d . Pagganyak

 Kahapon ay tinalakay natin ang tungkol sa…? M2; Panitikan


(tatawag ng mag-aaral)
Magaling!

 Base sa talakayan natin kahapon ano ang ibig M3; Ang panitikan po ay tumutukoy sa
sabihin ng Panitikan? pagpapakita ng kaisipan, damdamin o
(tatawag ng mag-aaral) mga karanasan ng isang tao. Ito din ang
pinakapayak na paglalarawan lalo na sa
pagsulat ng tuwiran o tuluyan at patula.

 Bago tayo magsimula sa ating talakayan ay


magpapakita ako ng mga larawan at bibigyan
ninyo ito ng interpretasyon. Handa na ba kayo?
(tatawag ng mag-aaral) Magaling!

A. Paglalahad (Presentasyon)

 Ang tatalakayin natin sa araw na ito ay tungkol


sa proseso at pag-aaral ng panitikan na
kinakailangan ng isang mag-aaral o manunulat
upang magkaroon ng masining na akda.
 Ayon kina Cooper at Purves (1973) ma along
pamamaraan o prosesong ginagamit ang mga
mag-aaral sa pagbabasa/pag-aaral ng panitikan.
-Paglalarawan
-Pagtatangi
-Pag-uugnay
-Pagsusuri
-Paglalahat
-Pagpapahalaga
-Pagtataya
-Paglikha

 Sa proseso ng Pagpapahalaga Ayon kay


Alcantara(1987)- upang magkaroon ng
direksyon ang pagtuturo ng Pagpapahalaga sa
panitikan, may mga tagubili at patnubay na
sinusunod.

B. PAGLALAPAT

Pangkatang Gawain

 (Hahatiin ang klase sa tatlong pangkat)

 Bawat grupo ay magbibigay ng kani-kanilang


pahayag hinggil sa tanong na ‘Bakit mahalaga
na sundin natin ang mga proseso ng pag-aaral o
pagbabasa ng panitikan sa pamamagitan ng
pagpuno sa graphic organizer. Bibigyan lamang
sila ng limang (5) minuto para tapusin ang
gawain. Pagkatapos ay iuulat ng bawat pangkat
ang kanilang ginawa.

 Narito ang paraan ng pagtataya ng kanilang


ginawa:

MGA KRAYTIRYA:

 Organisasyon ng
mga ideya 35%

 Presentasyon 35%

 Pagkakaisa ng
bawat grupo/ teamwork 30%

--------
100%

 (Mag-uulat ang bawat pangkat sa pisara upang


iprisenta ang kanilang gawain)

C. PAGLALAHAT (Generalization)

Sa kabuuan, ang paksa na tinalakay natin ngayong


araw ay hindi maiaakila na malaki ang gampanin at
direksyon sapagkat ito ang mag tutuwid sa dapat na
tinataglay ng isang manunulat sakanilang paglikha ng
kani-kanilang akda.

IV. PAGTATAYA

*kumuha ng isangkapat na papel at sagutin ang katanungang ito.

Gumawa ng sariling repleksyon tungkol sapiling panitikan (maikling kwento, nobela, tula,
dula, epiko at iba pa)

Ipaliwanag nang maayos.

V. TAKDANG ARALIN

* Pumili ng isang akdang pampanitikan at ipaliwanag ang iyong sariling interpretasyon sa


temang binabasa. Isulat itosa isang buong papel.

You might also like