Professional Documents
Culture Documents
I. LAYUNIN
II. NILALAMAN
III. PAMAMARAAN
1. Panimulang Gawain
A. Panalangin
B. Pagkuha ng Liban sa Klase
C. Pagganyak
Itatanong ng guro ang mga sumusunod na katanungan:
Ano ang gampanin ng isang ama sa pamilya?
Ano ang relasyon ninyo sa inyong ama? Kayo ba ay magkasundo o
hindi? Ipaliwanag.
Maglahad ng isang masayang pangyayari na naranasan ninyo kasama
ang inyong ama.
maglahad ng malungkot//mapait na pangyayari na naranasan ninyo sa
inyong ama.
2. Paglinang sa Aralin
A. Paglalahad
Magkakaroon ng malayang talakayan tungkol sa katanungan sa itaas.
Ilalahad ng mga mag-aaral ang gampanin ng kani-kanilang mga ama sa
kanilang pamilya sa usaping pinansyal, emosyonal at mental.
Tuklasin
4. Simula
5.
6. Gitna
7.
8.
Kaugnay na mga pangyayari
3. Wakas
Kasunduan
Inihanda ni:
Noted by:
NOEL P. MAMAC
School Head
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 9
(8:40-9:40 Narra / 10:00-11:00 Molave)
_____________________
I. LAYUNIN
II. NILALAMAN
III. PAMAMARAAN
1. Panimulang Gawain
A. Panalangin
B. Pagkuha ng Liban sa Klase
C. Pagganyak
2. Paglinang sa Aralin
IV. KASUNDUAN
-Ipabasa mo sa mga mag-aaral ang kuwentong “Nang Minsang Naligaw
si Adrian” na nasa Modyul ng Mag-aaral: Paniyikang Asyano 9 pahina 14-15.
-Ipagawa ang Gawain 1.b
Inihanda ni:
Noted by:
NOEL P. MAMAC
School Head
I. LAYUNIN
II. NILALAMAN
III. PAMAMARAAN
1. Panimulang Gawain
A. Panalangin
B. Pagkuha ng Liban sa Klase
C. Pagganyak
2. Paglinang sa Aralin
Panuto:
Ipakita ang bilang ng mga daliri ayon sa katumbas nitong antas ng pagkaunawa o
pagkatuto – 5 daliri kung alam na alam mo na at kaya mong ipaliwanag sa iba; 4
daliri kung nagagawa mo nang mag-isang ipaliwanag; 3 daliri kung kailangan mo
pa ng tulong sa pagpapaliwanag; 2 daliri kung kailangan mo pang magpraktis, at 1
daliri kung nagsisimula ka pa lamang.
3. Kasunduan
Inihanda ni:
Noted by:
NOEL P. MAMAC
School Head
I. LAYUNIN
II. NILALAMAN
III. PAMAMARAAN
1. Panimulang Gawain
A. Panalangin
B. Pagkuha ng Liban sa Klase
C. Pagganyak
2. Paglinang sa Aralin
KASUNDUAN
Inihanda ni:
Noted by:
NOEL P. MAMAC
School Head
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 9
(8:40-9:40 9- Narra / 11:00-12:00 9- Molave)
_____________________
I. LAYUNIN
II. NILALAMAN
III. PAMAMARAAN
1. Panimulang Gawain
A. Panalangin
B. Pagkuha ng Liban sa Klase
C. Pagganyak
D. Paalala tungkol sa Proyekto
2. Paglinang sa Aralin
3 4 5
2 6
Pagsusunod-sunod
ng mga pangyayari
1 7
Inihanda ni:
Noted by:
NOEL P. MAMAC
School Head
I. LAYUNIN
Pamantayang Pangnilalaman: Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at
pagpapahalaga sa maikling kuwentong makabanghay sa tulong ng teknolohiya at iba
pang transitional devices. upang makapagsalaysay ng sariling karanasan
II. NILALAMAN
A. Panitikan: Anim na Sabado ng Beyblade
Kuwentong Makabanghay- Pilipinas
(Bahagi Lamang)
ni Ferdinand Pisigan Jarin
III. PAMAMARAAN
1. Panimulang Gawain
A. Panalangin
B. Pagkuha ng Liban sa Klase
C. Pagganyak
2. Paglinang sa Aralin
GAWAIN 7. Timeline
TIMELINE
Sabado 1
Sabado 2
Sabado 3
Sabado 4
Sabado 5
Sabado 6
Inihanda ni:
Noted by:
NOEL P. MAMAC
School Head
I. LAYUNIN
Pamantayang Pangnilalaman: Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at
pagpapahalaga sa maikling kuwentong makabanghay sa tulong ng teknolohiya at iba
pang transitional devices. upang makapagsalaysay ng sariling karanasan
II. NILALAMAN
III. PAMAMARAAN
1. Panimulang Gawain
A. Panalangin
B. Pagkuha ng Liban sa Klase
C. Pagganyak
Mga Halimbawa:
a. Datapwat matalino siya, wala naman siyang kaibigan.
b. Mahal ka niya, subalit hindi niya gaanong naipapakita ito.
c. Marami na akong natutuhan, ngunit tila kulang pa ito.
Mga Halimbawa:
a. Siya ay matalino saka mapagbigay pa.
b. Abala ang lahat, samantalang ikaw ay walang ginagawa.
Halimbawa:
a. Kaya hindi natututo ang tao dulot ng kaniyang kapalaluan.
b. Siya’y nagtagumpay dahil sa kaniyang pagsisikap.
Mga Halimbawa:
a. Sa wakas, natuwa ang ama dahil sa kabaitan ng anak.
b. Sa lahat ng ito, napagtanto ng mga anak na sila’y mahal na mahal
ng kanilang ama.
Halimbawa:
a. Malinaw ang paalala ng ina sa kaniya, kung gayon kailangan niyang
pagbutihin ang kaniyang pag-aaral.
GAWAIN 9
Ipaliwanag sa mga mag-aaral ang tungkol sa pangatnig at transitional devices.
Ipagawa ang sumusunod na gawain sa pisara.
2. Maraming kaibigan si Dianne dahil lagi mong maaasahan ang tulong niya.
3. Kumukulo na ang tiyan ko sa gutom ngunit hindi pa luto ang paborito kong ulam.
6. Maganda ang bestidang suot mo subalit hindi bagay ang sapatos na iyan sa
bestida.
10. Mas mainam na tumawag ka ulit mamayang alas-otso kung nais mo siyang
makausap.
11. Hindi matutuloy ang lakbay-aral natin sa Biyernes sapagka’t may parating na
malakas na bagyo sa ating lalawigan.
12. Ano ang gustong inumin ni Lolo Pedro, mainit na kape o tsaa?
13. Nais kong sumama sa inyo sa mall subalit kailangan kong tapusin ang proyekto
ko.
14. Mataas ang lagnat ni Maria kaya tinawagan ni Bb. Garcia ang kanyang mga
magulang.
15. Si Gemma ay nag-aaral nang mabuti upang siya ang maging unang miyembro sa
kanyang pamilya na makatapos ng kolehiyo.
Ipaliwanag ang tamang sagot upang maintindihan ng mga bata ang konsepto
ng pangatnig at transitional devices na ginagamit sa pagsusunod-sunod
ng mga pangyayari.
KASUNDUAN
Sagutin ang mga sumusunod sa isang uong papel. Panuto: Salungguhitan ang
tamang pangatnig sa loob ng panaklong.
1. Magsipilyo nang tatlong beses sa isang araw (ngunit, upang, dahil) maiwasan
masira ang mga ngipin.
2. (Dahil, Subalit, Kaya) hindi ka kumain ng almusal, wala kang enerhiya para maglaro
ngayong umaga.
6. Matutuloy ang camping natin (at, subalit, kung) hindi masama ang panahon bukas.
7. Tumatahol ang mga aso (kapag, ngunit, hanggang) may taong kumakatok sa pinto.
8. Ano ang kulay ng sasakyan ninyo, pula (at, o, pero) puti?
10. Tumakbo nang tumakbo ang usa (hanggang, habang, samantalang) nakarating ito
sa gitna ng gubat.
11. Naglalaro ang anak niya sa labas (pero, para, habang) may kinakausap siya sa
telepono.
12. Tumigil ang pag-iyak ng bata (nang, bagama’t, subalit) bumalik ang kanyang ina.
13. Tumawag ako sa bahay ni Tess (upang, ngunit, kapag) hindi pa raw siya umuuwi
galing eskuwelahan.
14. Tatawag muli si Alma (kasi, bago, para) makausap ka tungkol sa proyekto ninyo.
15. Gusto pa rin nilang maglaro ng basketbol (dahil, kahit, para) gumagabi na.
16. Alin ang mas gusto mong gawin, manoood ng sine (habang, o, kung) kumain sa
labas?
17. (Sapagkat, Ngunit, Bagama’t) mahiyain siya, hindi siya sumagot sa tanong ng
guro.
18. Matalinong bata si Jaime (subalit, upang, kaya) hindi mataas ang marka niya sa
nakaraang pagsusulit.
20. (Subalit, Bagama’t, Dahil) nais niyang mag-aral sa kolehiyo, naghanap siya ng
trabaho upang makatulong sa pamilya.
Inihanda ni:
Noted by:
NOEL P. MAMAC
School Head
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 9
(8:40-9:40 9- Narra / 11:00-12:00 9- Molave)
_____________________
I. LAYUNIN
II. NILALAMAN
III. PAMAMARAAN
1. Panimulang Gawain
A. Panalangin
B. Pagkuha ng Liban sa Klase
C. Pagganyak
D. Balik Aral
Sagutiin ang mga sumusunod sa pisara. Punan ng angkop na pangatnig ang
salungguhit para mabuo ang pangungusap.
2. Tawagan mo ako sa opisina ____ may dumating na sulat mula kay Ernesto.
3. Si Tita Mia ____ si Ate Lisa ang sasama sa aming klase sa lakbay-aral?
4. Wala akong tiwala kay Raul _____ madalas siyang magsinungaling sa akin.
5. Uminom na ako ng gamot kaninang umaga ________ masakit pa rin ang ulo ko
hanggang ngayon.
12. Ipapakita ko kina Tatay ____ Nanay ang marka ko sa pagsusulit _______ makita
nila na nagsisikap ako sa pag-aaral.
13. Naghuhugas ng mga bote _____ tsupon si Martha ________ natutulog nang
mahimbing ang kanyang sanggol.
14. Inihain ng mga sundalong Pilipino ang kanilang buhay ________ ipagtanggol ang
Pilipinas sa mga bagong mananakop.
15. Si Janice ang nahirang na maging kalahok sa paligsahan _________ siya ang
pinakamagaling na manunulat sa ating klase.
PAGSASANAY 1
Piliin sa loob ng panaklong ang angkop na transitional device upang mabuo
ang pahayag. Isulat ang sagot sa sagutang papel.
5. Hindi na niya itutuloy ang kaniyang pagpunta sa ibang bansa, (kung gayon,
kaya) mapipilitan siyang maghanap na lamang ng trabaho malapit sa kaniyang
pamilya.
PAGSASANAY 2
Punan ng angkop na transitional device ang mga patlang upang mabuo ang
kaisipan ng kuwento. Isulat sa papel ang iyong sagot.
Krus
(Ito’y kuwentong ginamit ng isang pari sa kaniyang
homiliya. Ang mga pangalan at ilang pangyayari ay pawang
kathang-isip lamang ni Dr. Romulo N. Peralta sa kaniyang muling
pagsasalaysay.)
Nang kaniyang ibuka ang mga mata, doon lamang niya nakita na wala palang
tubig ang pool kung saan siya dapat tumalon kanina bago namatay ang mga ilaw.
Pagsasanay 1
1. Aling kamiseta ang isusuot mo, ang puti ____________ ang asul?
5. Mag-iipon ako ng pera ____________ makabili ako ng mga bagong aklat para sa
pasukan.
7. Sasama ako sa inyo manood ng sine ____________ papayagan ako ng aking mga
magulang.
8. Gusto ni Ben matutong lumangoy ____________ natatakot siya sa malalakas na
alon ng dagat.
10. Bibisitahin natin si Lola sa Sabado ____________ ipagdiriwang natin ang kanyang
ika-siyamnapu’t na kaarawan.
11. Magtitimpla ako ng kape para kay Tatay ____________ walang mainit na tubig.
12. Maputi ang kanyang kutis ____________ singkit ang kaniyang mga mata.
14. Tumigil ang mga sasakyan ____________ makatawid ang mga tao sa lansangan.
15. Itinaas ni Mary ang kanyang kamay ____________ alam niya ang sagot sa
tanong ng guro.
Inihanda ni:
Noted by:
NOEL P. MAMAC
School Head
I. LAYUNIN
II. NILALAMAN
III. PAMAMARAAN
1. Panimulang Gawain
A. Panalangin
B. Pagkuha ng Liban sa Klase
C. Pagganyak
Pagnilayan at Unawain
Ilipat
Ipaliwanag sa mga mag-aaral ang Gawain 10, kung paano nila ito paghahandaan
at ang pamantayan sa pagmamarka.
Maaari kang mag-anyaya ng mga guro na tutulong sa iyo sa pagbibigay
ng marka.
Inihanda ni:
Noted by:
NOEL P. MAMAC
School Head
II. NILALAMAN
Panitikan: Alamat
III. PAMAMARAAN
1. Panimulang Gawain
A. Panalangin
B. Pagkuha ng Liban sa Klase
C. Pagganyak
-Ano ang alamat?
-Magbigay ng ilang mga alamat ng ating bansa na alam ninyo.
Tuklasin
bulakla
k
kuwinta
s
templo
2.
Paglinang sa Aralin
Kilos, gawi,
karakter ng mga
tauhan
Inihanda ni:
Noted by:
NOEL P. MAMAC
School Head
I. LAYUNIN
II. NILALAMAN
III. PAMAMARAAN
1. Panimulang Gawain
A. Panalangin
B. Pagkuha ng Liban sa Klase
C. Pagganyak
2. Paglinang sa Aralin
Linangin
3. sisne – gansa o swan sa Ingles; ganso ang tawag sa lalaking gansa; kapamilya
ng bibe.
Upang matiyak kung alam mo na kung paano naiiba ang alamat sa iba pang uri ng
panitikan, basahin mo ang isa pang halimbawa ng alamat mula sa Laos ng Timog-
Silangang Asya.
Inihanda ni:
Noted by:
NOEL P. MAMAC
School Head
I. LAYUNIN
II. NILALAMAN
III. PAMAMARAAN
1. Panimulang Gawain
A. Panalangin
B. Pagkuha ng Liban sa Klase
C. Pagganyak
2. Paglinang sa Aralin
Upang higit mong maunawaan ang alamat, bumuo ng gusto mong maging
wakas at isalaysay mo ito sa pamamagitan ng pagbabalita gamit ang kasunod na
graphic organizer. Kopyahin sa sagutang papel ang kasunod na graphic organizer.
GAWAIN 5. Sagutin ang mga gabay na tanong.
IV. KASUNDUAN
Inihanda ni:
Noted by:
NOEL P. MAMAC
School Head
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 9
(8:40-9:40 9-Narra / 11:00-12:00 9-Molave)
_____________________
I. LAYUNIN
II. NILALAMAN
III. PAMAMARAAN
1. Panimulang Gawain
A. Panalangin
B. Pagkuha ng Liban sa Klase
C. Pagganyak
2. Paglinang sa Aralin
A. Paglalahad
1. May pananda (nang, sa, noon, kung, kapag, tuwing, buhat, mula, umpisa,
hanggang)
Mga Halimbawa:
a. Kung ngayon na aalis ang mangingisda, tiyak aabutan na siya ng dilim sa
daan.
b. Kailangan niyang mangisda tuwing umaga upang sila’y may maulam.
c. Pagod na bumabalik sa tanghali ang mga kinnaree matapos
makapagtampisaw sa lawa.
d. Noong araw na iyon ay naglakbay si Prinsipe Suton papunta sa kagubatan.
e. Kapag araw ng Panarasi, masayang dumadalaw sa kaaya-ayang lawa ang
mga kinnaree.
f. Mula noon ay namuhay nang masaya’t matiwasay sina Prinsipe Suton at
Prinsesa Manorah.
g. Umpisa kahapon hanggang ikapitong araw ay walang pagod niyang nilakbay
ang daan patungo sa kabayanan.
Mga Halimbawa:
a. Kahapon nakipagkita si Prahnbun sa ermitanyo upang humingi ng tulong.
b. Inabutan kanina ng mangingisda ang tagabantay ng tindahan.
c. Ngayon darating ang mga kinnaree sa kagubatan upang magliwaliw.
d. Mamaya na lamang kukunin ng babae ang pasalubong na dala ng kaniyang
asawa.
e. Makikipagkita bukas ng umaga si Prahnbun kay Prinsipe Suton.
Mga Halimbawa:
a. Ang mga kinnaree ay araw-araw tumutungo sa lawang nasa loob ng
kagubatan upang magtampisaw.
b. Tuwing umaga, ang magkakapatid na kinnaree ay masayang tinatanaw ang
nagtatayugang mga puno.
c. Pumupunta taon-taon sina Prinsipe Suton at Prinsesa Manorah sa kaharian ng
Bundok Grairat.
d. Lumuluwas buwan-buwan sa kabayanan ang mangingisda upang mamili ng
mga kagamitan.
Natukoy mo na rin ang gamit at kahalagahan ng mga pang-abay na pamanahon sa
pagsasalaysay ng alamat. Ngayon ay kailangan nating matiyak ang lawak ng inyong
natutuhan.
______14. Nagtitipun-tipon ang buong mag-anak sa bahay nina Lolo at Lola tuwing
Noche Buena.
MP – may pananda
WP – walang pananda
ND – nagsasaad ng dalas
15. Noong unang panahon, may alpabetong nilikha ang ating mga ninuno.
Inihanda ni:
Noted by:
NOEL P. MAMAC
School Head
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 9
(8:40-9:40 9-Narra / 11:00-12:00 9-Molave)
_____________________
I. LAYUNIN
II. NILALAMAN
III. PAMAMARAAN
1. Panimulang Gawain
A. Panalangin
B. Pagkuha ng Liban sa Klase
C. Pagganyak
2. Paglinang sa Aralin
Pagnilayan at Unawain
Ilipat
GAWAIN:
Inihanda ni:
Noted by:
NOEL P. MAMAC
School Head
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 9
(8:40-9:40 Narra / 11:00-12:00 Molave)
________________________
I. LAYUNIN
a. Nabibigyang puna ang mga ipapakitang larawan base sa itsura nito (e.g. kulay,
kilos, uri atbp.)
b. Nabibigyang kahulugan ang Pangngalan, Pandiwa at Pang-abay.
c. Nakikilala ang pagkakaiba ng Pang-abay na Pamanahon na May Pananda,
Walang Pananda at Nagsasaad ng Dalas.
d. Nakapagbibigay ng halimbawa ng mga Pang-abay na Pamanahon na May
Pananda, Walang Pananda at Nagsasaad ng Dalas.
e. Nakasusuri ng pangungusap na may Pang-abay na Pamanahon na May
Pananda, Walang Pananda at Nagsasaad ng Dalas
II. NILALAMAN
a. Paksa
Pang-abay na Pamanahon na May Pananda, Walang Pananda at
Nagsasaad ng Dalas
Pang-abay na may pananda (nang, sa, noon, kung, kapag, tuwing,
buhat, mula, umpisa, hanggang)
Pang-abay na walang pananda (kahapon, kangina, ngayon, mamaya,
bukas, sandali)
Pang-abay na nagsasaad ng dalas (araw-araw, tuwing, taon-taon,
buwan-buwan)
Pangngalan (Pantangi at Pambalana)
Pandiwa
b. Sanggunian
Grade 9 Learning Module sa Filipino
www.googlimages.com
c. Kagamitan
Print out ng Modyul 1 sa Filipino 8
Laptop
Powepoint ng iba’t ibang larawan
III. PAMAMARAAN
Panimulang Gawain
A. Panalangin
B. Pagkuha ng Liban sa Klase
C. Paalala
Tatanungin ng guro ang progreso ng pinal na proyekto ng mga mag-
aaral pati na ang hindi pa nakakasumite sa sanayang kuwaderno.
D. Pagganyak
Magpapakita ang guro ng iba’t ibang larawan gamit ang powerpoint
presentation na nagsasaad ng kilos at susuriin ito ng mga mag-aaral depende
sa kung ano ang napansin/napuna nila sa larawan.
Paglinang sa Aralin
A. Paglalahad
Magkakaroon ng malayang talakayan tungkol sa pandiwa, pang-abay at
pangngalan kung saan bibigyang kahulugan ito ng mga mag-aaral base sa
kanilang sariling pagpapakahulugan. Magbibigay sila ng mga halimbawa sa
bawat Anyo ng Salita. Hihimay-himayin di ang nasuring larawan na ipinakita ng
guro sa pagganyak.
B. Paglalapat
Magkakaroon ng malayang talakayan base sa totoong kahulugan ng
pandiwa, pangngalan at pang-abay na pamanahon at panlunan. Iisa-isahin ang
mga Anyo ng Salita at bibigyan ng halimbawa ang bawat salita
pandiwa pang-abay
Pandiwa pang-abay
Pang-abay na Pamanahon na Nagsasaad ng Dalas
C. Paglalahat
Magbibigay ng halimbawa ang guro at susuriin ang bawat pangungusap
para makilala/matukoy kung saan bahagi ng pangungusap ang pandiwa,
pangngalan at pang-abay. Bibilugan ang salitang kilos o pandiwa,
sasalungguhitan _____ ang pananda at ikakahon ang pang-abay na
pamanahon. Kikilalanin din kung ito ba ay pang-abay na pamanahon na may
pananda, walang pananda at nagsasaad ng dalas. Isusulat lamang ang code sa
patlang na inilaan.
MP – May Pananda
WP – Walang Pananda
ND – Nagsasaad ng Dalas
D. Pagtataya
Panuto: Bilugan ang salitang kilos o pandiwa, salungguhitan _____ ang pananda at
ikahon ang pang-abay na pamanahon. Kikilalanin din kung ito ba ay pang-abay na
pamanahon na may pananda, walang pananda at nagsasaad ng dalas. Isusulat
lamang ang code sa patlang na inilaan.
_____16. Masayang umuuwi tuwing hapon ang aking ama lalo na’t nakikita niya kami.
_____18. Minu-minuto kung surrin ng mga doktor si Tita Ana dulot ng kaniyang
lumalalang kondisyon.
_____19. Umuuwi ang aming kamag-anak mula sa ibang bansa tuwing Pasko.
Inihanda ni:
Noted by:
NOEL P. MAMAC
School Head
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 9
(8:40-9:40 9-Narra / 11:00-12:00 9-Molave)
_____________________
I. LAYUNIN
II. NILALAMAN
a. Paksa
b. Saggunian
Batayang Aklat Filipino 9
www.youtube.com
c. Kagamitan
Laptop
Speaker
Aklat
Video ng halimbawa ng tula
III. PAMAMARAAN
1. Panimulang Gawain
A. Panalangin
B. Pagkuha ng Liban sa Klase
C. Pagganyak
Paglinang sa Aralin
A. Paglalahad
B. Pagsusuri
D. Paglalapat
Inihanda ni:
Noted by:
NOEL P. MAMAC
School Head
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 9
(8:40-9:40 9-Narra / 11:00-12:00 9-Molave)
_____________________
I. LAYUNIN
II. NILALAMAN
Ang Pagbabalik
Tulang nagsasalaysay
Ni Jose Corazon de Jesus
III. PAMAMARAAN
1. Panimulang Gawain
A. Panalangin
B. Pagkuha ng Liban sa Klase
C. Paalala
Kukumustahin ng guro ang proyekto ng mga mag-aaral
D. Pagganyak
A. PAGLALAHAD
Linangin
B. PAGSUSURI
C. PAGLALAPAT
Kultura
D. PAGLALAHAT
Inihanda ni:
Noted by:
NOEL P. MAMAC
School Head
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 9
(8:40-9:40 9-Narra / 11:00-12:00 9-Molave)
_____________________
I. LAYUNIN
II. NILALAMAN
A. PAGLALAHAD
B. PAGSUSURI
Matapos mong mabasa ang sanaysay, isa-isahin ang mga katangian ni Sitti
Nhuraliza sa tulong ng character mapping. Gagawin ito ng pangkatan. Ilalagay ng
bawatpangkat sa manila paper.
NOTE TO THE ARTIST: DROWING NG
ISANG BATANG BABAE NA MAY LABEL
SA SUMUSUNOD NA BAHAGI
pamumuhay
tinahak ni Sitti
C. PAGLALAPAT
Itala ang mga katangian ng taong nakaimpluwensiya sa iyo nang lubos. Ilista
sa iyong papel.
D. PAGLALAHAT
Mga Halimbawa:
GAWAIN 4
PAGSASANAY 4
KASUNDUAN
C. Pagnilayan at Unawain
1. Paano naiiba ang tulang naglalarawan sa iba pang uri ng tula?
2. Paano nakatutulong ang mga salitang naglalarawan sa pagbibigay ng
komentaryo hinggil sa isang isyu
Inihanda ni:
Noted by:
NOEL P. MAMAC
School Head
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 9
(8:40-9:40 9-Narra / 11:00-12:00 9-Molave)
_____________________
I. LAYUNIN
II. NILALAMAN
D. Ilipat
Ilipat
KASUNDUAN
Inihanda ni:
Noted by:
NOEL P. MAMAC
School Head
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 9
(8:40-9:40 9-Molave / 11:00-12:00 9-Narra)
_____________________
I. LAYUNIN
II. NILALAMAN
Yugto ng Pagkatuto
A. PAGLALAHAD
Tuklasin
Narito ang ilang gawaing susukat kung ano ang alam mo na tungkol sa kultura ng
Indonesia na panggagalingan ng sanaysay na pag-aaralan natin. Papangkatin ang
mga mag-aaral sa 5 pangkat at ipagagawa ang mga sumusunod na Gawain.
GAWAIN 1. Ilista mo
Itala mo nga ang alam mo nang mga paraan ng pamumuhay noon
at ngayon ng Indonesia.
B. PAGSUSURI
GAWAIN 2. Paghambingin mo
Mula sa naitala mong uri ng pamumuhay, paghambingin mo ang dalawang uri
ng pamumuhay ayon sa kanilang pagkakaiba at pagkakatulad gamit ang Venn
Diagram. Gayahin ang pormat sa papel.
Pagkakaiba Pagkakaiba
C. PAGLALAPAT
Indonesia Pilipinas
Paraan ng
Pamamahala
D. PAGLALAHAT
1. Ibig na ibig kong makakilala ng isang babaing moderno, iyong babaing Malaya,
iyong masayahin.
2. Balang araw, maaaring lumuwag ang tali at kami’y makalaya sa pagkakaalipin.
3. Kinakailangang ikahon ako, ikulong at pagbawalang lumabas ng bahay.
4. Puso ko’y sinugatan, makailang ulit na nabigo at nasaktan.
5. Kaytagal na inasam ang emansipasyon, ang paghihintay sa pagpapahalaga o
pagkakaligtas sa pagkaalipin na inasam.
E. PAGTATAYA
Kaugaliang Javanese
KASUNDUAN
Inihanda ni:
Noted by:
NOEL P. MAMAC
School Head
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 9
(8:40-9:40 9-Narra / 11:00-12:00 9-Molave)
_____________________
I. LAYUNIN
II. NILALAMAN
A. Paksa
Gamit ng mga Salitang Pang-ugnay sa Pagpapahayag ng Opinyon
(pahina 58 LM)
B. Sanggunian
Panitikang Asyano
Grade 9 Filipino TG
C. Kagamitan
Panitikang Asyano (LM)
Laptop (powerpoint presentation)
III. PAMAMARAAN
1. Panimulang Gawain
A. Panalangin
B. Pagkuha ng Liban sa Klase
C. Pagganyak
Gagawa ng pangungusap ang mga mag-aaral gamit ang mga salita sa
ibaba.
-kahit na -na -para kay
-at -ng -ayon kay
-pero -kasi -para sa
2. Paglinang sa Aralin
A. Paglalahad
Ipapakilala ng guro ang mga sumusunod na pang-ugnay sa
pamamagitan ng malayang paglalahad sa kahulugan at halimbawa nito.
B. Paglalapat
Magkakaroon ng malayang talakayan gamit ang mga nabuong mga
pangungusap ng mga mag-aaral sa naunang gawain. Kikilalanin at susuriin ng
mga mag-aaral ang mga nabuo nilang mga pangungusap at kikilalanin nila
kung sa anong uri ito ng pang-ugnay nabibilang.
C. Paglalahat
Magbibigay ng halimbawa ang guro at susuriin ang bawat pangungusap
para makilala/matukoy kung saan bahagi ng pangungusap ang pangatnig,
pang-ukol at pang-angkop. Sasalungguhitan ng mga mag-aaral ang salitang
halimbawa ng ang pangatnig, pang-ukol o pang-angkop.
D. Pagtataya
Sasagutan ng mga mag-aaral sa kanilang kuwaderno ang sumusunod.
GAWAIN 9. Pag-ugnayin mo
Pag-ugnayin mo nga ang dalawang kaisipan upang makabuo ng isang
pangungusap gamit ang mga pangatnig.
2. a. Alam kong para sa aking sarili’y magagawa kong iwasan o putulin ang mga
ito.
3. a. Nabuksan ang mga pintong mahigpit na nakasara, kusa ang iba, ang iba
nama’y pilit at bahagya lamang.
4. a. Wala akong ibig gawin kundi ang ipagkaloob ang sarili sa mga
nagtratrabaho’t nagsisikap na bagong kababaihan ng Europe
Inihanda ni:
Noted by:
NOEL P. MAMAC
School Head
II. NILALAMAN
A. Paksa
Gamit ng mga Salitang Pang-ugnay sa Pagpapahayag ng Opinyon
(pahina 59 LM)
B. Sanggunian
Panitikang Asyano
Grade 9 Filipino TG
C. Kagamitan
Panitikang Asyano (LM)
III. PAMAMARAAN
1. Panimulang Gawain
A. Panalangin
B. Pagkuha ng Liban sa Klase
C. Paalala/Pagpapabatid
2. Paglinang sa Aralin
Nilalaman 50%
Paglalahad 30%
Kabuuan 100%
Inihanda ni:
Noted by:
NOEL P. MAMAC
School Head
II. NILALAMAN
A. Paksa
Panitikan: Tiyo Simon
Dula - Pilipinas
ni N.P.S. Toribio
B. Sanggunian
Panitikang Asyano (pahina 62-67 LM)
Grade 9 Filipino TG
C. Kagamitan
Panitikang Asyano (LM)
III. PAMAMARAAN
1. Panimulang Gawain
A. Panalangin
B. Pagkuha ng Liban sa Klase
C. Paalala/Pagpapabatid
D. Pagganyak
Itatanong ng guro ang mga sumusunod:
2. Paglinang sa Aralin
A. Paglalahad
a. Tuklasin
B. Paglalapat
Pagbabagong buhay
IV. Kasunduan
Magtala ng 10 mga salitang hindi lubos na maunawaan na matatagpuan
sa dulang Tiyo Simon” ni N.P.S. Toribio. Isulat ito sa inyong kwaderno at bigyan ng
kahulugan.
Inihanda ni:
Noted by:
NOEL P. MAMAC
School Head
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 9
(8:40-9:40 9-Narra / 11:00-12:00 9-Molave)
_____________________
I. LAYUNIN
II. NILALAMAN
A. Paksa
Panitikan: Tiyo Simon
Dula - Pilipinas
ni N.P.S. Toribio
B. Sanggunian
Panitikang Asyano
Grade 9 Filipino TG
C. Kagamitan
Panitikang Asyano (LM)
III. PAMAMARAAN
1. Panimulang Gawain
A. Panalangin
B. Pagkuha ng Liban sa Klase
C. Paalala/Pagpapabatid
D. Pagwawasto ng Kasunduan
Isusulat ng mga mag-aaral sa pisara ang mga salitang natagpuan nila sa
dulang “Tiyo Simon” ni N.P.S. Toribio na hindi nila naunawaan at binigyan
nila ng kahulugan. Matapos ang pagwawasto, gawin ang mga sumusunod
na gawain sa Gawaing Kwaderno.
1. Araw ng pangingilin
P G M
3. Sumakabilang-buhay
N T Y
N R G
M T B
6. Kailangan ng pananalig
P N M L T
C. PAGLALAHAT
Papangkatin sa 2 ang mga mag-aaral at itatanghal nila ang dulang “Tiyo
Simon” ni N.P.S. Toribio sa pamamagitan ng Masining na Pagbasa na kung
saan may Tagaganap o mga Aktor, Narrator at Dubbers.
Paglalahad 30%
Kabuuan 100%
D. PAGTATAYA
GAWAIN 5. Sa Antas ng iyong Pag-unawa
Matapos ang pagtatanghal, hahatiin sa limang pangkat ang buong klase at
sasagutin nila ang sumusunod na mga katanungan at ibabahagi ito sa klase.
Pangkat 1 – Tanong 1 at 2
Pangkat 2 – Tanong 3 at 4
Pangkat 3 – Tanong 5 at 6
Pangkat 4 – Tanong 7 at 8
Pangkat 5 – Tanong 9 at 10
5. Dapat bang sisihin ng tao ang Diyos sa mga pagkakataong dumaranas siya ng
mga kabiguan sa buhay? Pangatuwiranan.
Bakit mo ibabahagi sa
iba na basahin ito?
IV. KASUNDUAN
Magsaliksik ng mga impormasyon tungkol sa hinihinging Gawain sa baba.
Paano naiiba ang melodrama sa iba pang anyo ng dula. Ipakita ito sa
pamamagitan ng comparison organizer. Gayahin ang pormat sa papel
Pagkakatulad
Iba Pang
Melodrama Anyo ng
Dula
Inihanda ni:
Noted by:
NOEL P. MAMAC
School Head
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 9
(8:40-9:40 9-Narra / 11:00-12:00 9-Molave)
_____________________
I. LAYUNIN
II. NILALAMAN
a. Paksa
Tanka at Haiku
Panitikan
b. Sanggunian
Aklat na Panitikang Asyano
(pahina 93-97)
c. Kagamitan
Aklat
III. PAMAMARAAN
1. Panimulang Gawain
A. Panalangin
B. Pagkuha ng Liban sa Klase
C. Paalala
Tatanungin ng guro kung saan banda na sila sa kanilang proyekto, kung
ano na ang sitwasyon at kung malapit na bai tong matapos.
D. Pagganyak
Magtatanong ang guro sa mga mag-aaral kung ano ang paborito nilang
tula at kung bakit ito ang kanilang naging paborito.
A. PAGLALAHAD
Magkakaroon ng malayang talakayan tungkol sa kaligirang
pangkasaysayan ng tanka at haiku. Ilalahad ng guro ang kibahan ng tanka at
haiku pati na ang kasaysayan ng pagkakabuo nito at mga halimbawa nito.
Tanka ni Ki no Tomonori
Isinalin sa Filipino ni Vilma C. Ambat
Japanese English Filipino
Hi-sa-ka-ta no This perfectly still Payapa at tahimik
Hi-ka-ri no-do-ke- Spring day bathed in soft light Ang araw ng tagsibol
ki From the spread-out sky Maaliwalas
Ha-ru no hi ri Why do the cherry blossoms Bakit ang Cherry
Shi-zu ko-ko-ro So restlessly scatter down? Blossoms
na-ku Naging mabuway.
Ha-na no chi-ru-
ra-mu
Haiku ni Bashō
Isinalin sa Filipino ni Vilma C. Ambat
Japanese English Filipino
ha-tsu shi-gu-re An old silent pond... Matandang sapa
sa-ru mo ko-mi- A frog jumps into the pond, Ang palaka’y tumalon
no wo
ho-shi-ge na-ri splash! Silence again. Lumalagaslas
B. PAGSUSURI
Matapos ang talakayan, susuriin ng mga mag-aaral ang kaibahan ng tanka at
haiku sa pamamagitan ng gawain sa ibaba mula sa pahina 96-97 ng aklat na
Panitikang Asyano 9.
GAWAIN 1. Suriin Mo
Basahin ang bawat Tanka at Haiku. Suriin ayon sa paksa at mensaheng nais
ipabatid nito.
Tanka Haiku
Katapusan ng Aking Paglalakbay Tutubi
ni Oshikochi Mitsune ni Gonzalo K. Flores
Isinalin sa Filipino ni M.O. Jocson
Hila mo’y tabak
Napakalayo pa nga Ang bulaklak nanginig
Wakas ng paglalakbay Sa paglapit mo.
Sa ilalim ng puno
Tag-init noon
Gulo ang isip.
Naghihintay Ako Anyaya
ni Prinsesa Nukada ni Gonzalo K. Flores
Isinalin sa Filipino ni M.O. Jocson
Ulilang damo
Naghintay ako, oo Sa tahimik na ilog
Nanabik ako sa ‘yo. Halika, sinta
Pikit-mata nga ako
Gulo sa dampi
Nitong taglagas
Anyaya
GAWAIN 2. Paghambingin Mo
Mula sa binasang Tanka at Haiku, isa-isahin ang pagkakaiba at pagkakatulad ng mga
ito batay sa kayarian. Kopyahin sa iyong sagutang papel ang graphic organizer.
Pagkakatulad
_______________________________
______________________________
C. PAGLALAPAT
Matapos masagot ang Gawain 1 at Gawain 2, magkakaroon ulit ng malayang
talakayan tungkol sa nasabing gawain para maliwanagan ang bawat isa tungkol sa
kaibahan ng tanka at haiku. Sasagutin din ng mga mag-aaral ang mga sumusunod
na gawain sa pahina 100.
Cherry
palaka Blossoms taglagas
Kahulugan Kahulugan
kahulugan
kaugnay o
konotasyong kaugnay o kaugnay o
kahulugan konotasyong konotasyong
kahulugan kahulugan
GAWAIN 4. Kahon ng kaalaman
Itala sa loob ng kahon ang mahahalagang impormasyon na nakalap mula sa
binasang kaligirang pangkasaysayan ng Tanka at Haiku. Hanguin ang pormat sa
papel.
Tanka
D. PAGLALAHAT
Sasagutin ng mga mag-aaral ang mga sumusunod na gawain sa pahina 101-
102
Haiku Tanaga
Haiku Tag-init
ni Natsume Soseki ni Ildefonso Santos
Isinalin sa Filipino ni Vilma C.
Ambat Alipatong lumapag
Sa lupa, nagkabitak
Sa kagubatan Sa kahoy, nalugayak
Hangi’y umaalulong Sa puso, nagagablab
Walang matangay
Haiku Kabibe
ni Bashō ni Ildefonso Santos
Isinalin sa Filipino ni Vilma C.
Ambat Kabibe ano ka ba
May perlas maganda ka
Ambong kay lamig Kung idiit sa tainga
Maging matsing ay nais Nagbubuntong hininga
ng kapang damo
Tanka
Hindi Ko Masabi Katapusan ng Aking
ni Ki Tsurayuki Paglalakbay
Isinalin sa Filipino ni M.O. ni Oshikochi Mitsune
Jocson Isinalin ni M.O. Jocson
Denotasyon Konotasyon
Umaalulong
Damo
Alipatong
Kabibe
Ligaya
Palalakbay
E. PAGTATAYA
Magkakaroon ng mahabang pagsusulit tungkol sa tanka at haiku.
F. KASUNDUAN
Ang mga mag-aaral ay gagawa ng sarili nilang komposisyon ng tanka at haiku.
Ilalagay nila ito sa isang long bond paper o construction paper.
Inihanda ni:
Noted by:
NOEL P. MAMAC
School Head
I. LAYUNIN
a. Nakikilala ang mga uri ng ponemang suprasegmental.
b. Nakapagbibigay ng mga halimbawa ng ponemang suprasegmental
c. Nasusuri ang mga parirala ayon sa wastong tono/intonasyon at antala/hinto.
II. NILALAMAN
a. Paksa
Ponemang Suprasegmental
-Diin
-Tono/Intonasyon
-Antala/Hinto
b. Sanggunian
Aklat na Panitikang Asyano
(pahina 103-105)
c. Kagamitan
Aklat
III. PAMAMARAAN
1. Panimulang Gawain
A. Panalangin
B. Pagkuha ng Liban sa Klase
C. Paalala
Tatanungin ng guro kung saan banda na sila sa kanilang proyekto, kung
ano na ang sitwasyon at kung malapit na bai tong matapos.
D. Pagganyak
Hahatiin ang klase sa limang (5) pangkat. Pasusulatin sila ng mga
salitang pareho ang baybay ngunit magkaiba ng kahulugan. Paramihan ang
bawat pangkat sa pagsulat ng mga salita kasama ng kahulugan dahil ang
pinakamaraming tamang salita ang naisulat ay magkakamit ng gantimpala.
2. Paglinang sa Aralin
A. Paglalahad
Ilalahad ng guro ang mga ponemang suprasegmental at ang mga uri nito at
kahulugan. Magkakaroon ng malakayang talakayan ukol ditto.
B. Pagsusuri
Matapos mailahad ang mga uri ng ponemang suprasegmental ay susuriin
ng mga mag-aaral ang mga sumusunod na mga salita at parirala at sabay sabay
na bibigkasin nila ang mga sumusunod:
a. Diin – Ang diin ay ang lakas, bigat o bahagyang pagtaas ng tinig sa
pagbigkas ng isang pantig sa salita. Ang diin ay isang ponema sapagkat sa mga
salitang may iisang tunog o baybay, ang pagbabago ng diin ay nakapagpapabago
ng kahulugan nito.
LA:mang = natatangi
la:MANG = nakahihigit; nangunguna
Mga Halimbawa:
C. PAGLALAPAT
Ang mga mag-aaral ang magbibigay ng sarili nilang hamilmbawa tungkol
sa diin, tono/intonasyon at antala/hinto. Magkakaroon din ng gawain sa
panayamang kuwaderno sa mga sumusunod na mga gawain sa pahina 104-
105at sa panahon ng pagwawasto ay gagawin ito ng mag-aaral bilang
boardwork
Gawain 1. Bigkasin Mo
Bigkasin at isulat ang kahulugan ng mga pares ng salita na pareho ang baybay
subalit magkaiba ang bigkas.
Gawain 2. Tono
Tukuyin ang wastong tono ng bawat pahayag batay sa layunin nito. Maaaring
gamitin ang bilang 1 sa mababa, bilang 2 sa katamtaman at bilang 3 sa mataas .
Isulat sa sagutang papel.
Gawain. Diin
Gamitin sa pangungusap ang sumusunod na salita. Ipakita ang pagbabago ng
kahulugan batay sa diin.
Pangungusap
2_________________________________________________________
Paliwanag:___________________________________________________________
____________________________________________________________________
____________________________________________________________________
Pangungusap
3:_________________________________________________________
Paliwanag:___________________________________________________________
____________________________________________________________________
____________________________________________________________________
D. PAGLALAHAT
Sasagutin ng mga mag-aaral ang mga sumusunod sa kanilang sanayang
kuwaderno.
Pagsasanay___ (Diin)
a.) Ibigay ang kahulugan ng mga sumusunod na salita ayon sa diin nito.
1. /SA:ya/________________________ /sa:YA/__________________________
2. /pu:GOT/_______________________/PU:got/__________________________
3. /BU:rol/_________________________/bu:ROL/_________________________
4. /SA:ma/_________________________/sa:MA/_________________________
5. /ka:YA/__________________________/KA:ya/_________________________
6. /BA:lat/__________________________/ba:LAT/________________________
7. /ta:SA/__________________________/TA:sa/__________________________
8. /si:KAT/_________________________/SI:kat/__________________________
9. /i:NA:kay/________________________/i:na:KAY/_______________________
10. /BU:ko/__________________________/bu:KO/________________________
b.) Ibigay ang tamang diin ng mga sumusunod na salitang may kahulugan
Pagsasanay___ (Tono/Intonasyon)
Ibigay ang wasrong tono/intonasyon ayon sa damdamin
Pagsasanay___ (Hinto/Antala)
Subukin kung anong mga pagkakaiba ng kahulugan ang maibibigay sa
paggamit ng hinto/antala.
Pangungusap 3_________________________________________________.
Paliwanag_______________________________________________________
_______________________________________________________________
_______________________________________________________________
Pangungusap 3_________________________________________________.
Paliwanag_______________________________________________________
_______________________________________________________________
_______________________________________________________________
Inihanda ni:
Noted by:
NOEL P. MAMAC
School Head
II. NILALAMAN
a. Paksa
Ang Hatol ng Kuneho
Pabula - Korea
Isinalin sa Filipino ni Vilma C. Ambat
Nagkamali ng Utos
Pabula- Pilipinas
Gramatika/ Retorika:
Modal
(Gamit bilang Malapandiwa, bilang Panuring, mga Uri nito: nagsasaad
ng
pagnanasa, paghahangad at pagkagusto, sapilitang pagpapatupad,
hinihinging mangyari, at nagsasaad ng posibilidad)
b. Sanggunian
Aklat na Panitikang Asyano
(pahina 107-105)
www.googleimages.com
c. Kagamitan
Aklat
Laptop
Mga larawan ng tauhan sa dalawang pabula
III. PAMAMARAAN
1. Panimulang Gawain
A. Panalangin
B. Pagkuha ng Liban sa Klase
C. Paalala
Tatanungin ng guro kung saan banda na sila sa kanilang proyekto, kung
ano na ang sitwasyon at kung malapit na bai tong matapos.
D. Pagganyak
Tatanungin ng guro ang mga mag-aaral ng mga sumusunod na
katanungan:
1. Ano ang paborito ninyong pabula?
2. Bakit ito ang inyong paborito?
2. Paglinang sa Aralin
A. Paglalahad
Sasagutin ng mga mag-aaral ang mga sumusunod na gawain sa pahina
108.
GAWAIN 1. Iguhit Mo
Mula sa mga tauhan ng mga pabulang nabasa mo gumuhit ng isang hayop na
sumisimbolo sa iyong pagkatao. Ipaliwanag kung bakit ito ang napili mong hayop.
Gawin ito sa sagutang papel.
GAWAIN 2. Iugnay Mo
Pakinggan ang pabulang babasahin ng iyong guro na pinamagatang
Ang Pasaway na Palaka na isinalin sa Filipino ni Vilma C. Ambat mula sa Korea at
isagawa ang mga sumusunod na gawain.
1. Isulat ang mga kaisipang may kaugnayan sa salitang pabula batay sa pabulang
napakinggan. Kopyahin ang pormat sa sagutang papel.
Pabula
B. Pagsusuri
Ipababasa sa mga mag-aaral ang pabula mula sa Korea na pinamagatang
“Ang Hatol ng Kuneho” na isinalin sa Filipino ni Vilma C. Ambat sa pahina 109-111.
Sagutin ang sumusunod na gawain.
C. PAGLALAPAT
Magkakaroon ng malayang talakayan tungkol sa sumusunod na gawain sa pahina 113-
114.
Inihanda ni:
Noted by:
NOEL P. MAMAC
School Head
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 9
(8:40-9:40 9-Narra / 11:00-12:00 9-Molave)
_____________________
I. LAYUNIN
II. NILALAMAN
a. Paksa
Ang Hatol ng Kuneho
Pabula - Korea
Isinalin sa Filipino ni Vilma C. Ambat
Nagkamali ng Utos
Pabula- Pilipinas
Gramatika/ Retorika:
Modal
(Gamit bilang Malapandiwa, bilang Panuring, mga Uri nito: nagsasaad
ng
pagnanasa, paghahangad at pagkagusto, sapilitang pagpapatupad,
hinihinging mangyari, at nagsasaad ng posibilidad)
b. Sanggunian
Aklat na Panitikang Asyano
(pahina 107-105)
www.googleimages.com
c. Kagamitan
Aklat
Laptop
Mga larawan ng tauhan sa dalawang pabula
III. PAMAMARAAN
1. Panimulang Gawain
A. Panalangin
B. Pagkuha ng Liban sa Klase
C. Paalala
Tatanungin ng guro kung saan banda na sila sa kanilang proyekto, kung
ano na ang sitwasyon at kung malapit na ba itong matapos.
D. Balik Aral
Tatawag ang guro ng isang mag-aaral para ibigay ang buod ng
pabulang “Ang Hatol ng Kuneho”
2. Paglinang sa Aralin
A. Paglalahad
Tatalakayin ang mga sumusunod:
Ang pabula ay isa sa mga sinaunang panitikan sa daigdig. Noong ika-5 at ika-6
na siglo bago si Kristo, may itinuring nang pabula ang mga taga-India. Ang
karaniwang paksa ng mga pabula ay tungkol sa buhay ng itinuturing na dakilang tao
ng mga sinaunang Hindu, si Kasyapa.
B. PAGSUSURI
Babasasahin ng mga mag-aaral ang pabula mula sa ating bansa na
pinamagatang “Nagkamali ng Utos” sa pahina 114-116 at sasagutin ang Gawain 7 at
Gawain 8 sa pahina 117.
wakas
kakalasan
kasukdulan
tunggalian
Simula
C. PAGLALAPAT
Ilalahad ng guro ang tungkol sa modal.
Modal
Gamit ng modal
1. Bilang malapandiwa
Gusto niyang makaahon sa hukay.
Ibig ng puno at ng baka na kainin ng tigre ang tao.
Ibig ng kuneho na makita ang hukay kung saan nahulog ang tigre.
2. Sapilitang pagpapatupad
Halimbawa: Dapat sundin ang sampung utos ng Panginoon.
3. Hinihinging mangyari
Halimbawa: Kailangan mong magpursigi sa iyong pag-aaral.
4. Nagsasaad ng posibilidad
Halimbawa: Maaari ka bang makausap mamaya?
Pwede kang umasenso sa buhay.
D. PAGLALAHAT
GAWAIN 1
Halawin mula sa pabulang Nagkamali ng Utos ang mga pangungusap na
nagtataglay ng modal at tukuyin kung paano ginamit ito. Isulat ang A kung ito ay
ginamit bilang malapandiwa at B kung ito ay ginamit bilang panuring.
PAGTATANGHAL
Ang mga mag-aaral ay hahatiin sa dalawang pangkat na papangalanang
Pangkat Ang Hatol ng Kuneho at Pangkat Nagkamali ng Utos. Ang dalawang pangkat
ay gagawa ng puppet base sa pamagat ng pabula na nakaatas sa kanila at ang mga
nagawa nilang puppet ay itatanghal nila sa puppet show. Ang mga sumusunod ay ang
rubriks o krayterya para sa Paggawa ng Puppet at Puppet Show.
Durability 20%
Kabuuan 100%
Rubriks sa Pagtatanghal
Paglalahad 30%
Tono/Intonasyon 20%
Damdamin 25%
Kabuuan 100%
E. PAGTATAYA
Sagutin ang mga sumusunod na gawain sa panayamang kuwaderno.
GAWAIN 2
Dugtungan ang mga pangungusap upang mapalawak ang kaisipang nais
ipabatid.
GAWAIN 3
Tukuyin ang isinasaad ng modal na ginamit sa pangungusap. Letra lamang
ang isulat sa iyong sagutang papel.
Pagpipilian:
a - Nagsasaad ng posibilidad c – Hinihinging mangyari
b - Nagsasaad ng pagnanasa d – Sapilitang mangyari
PAGSASANAY 5 (MODAL)
Inihanda ni:
Noted by:
NOEL P. MAMAC
School Head
BANGHAY SA FILIPINO 9
(8:40-9:40 9-Narra / 11:00-12:00 9-Molave)
___________________________
I. LAYUNIN
II. NILALAMAN
A. Paksa
Panitikan: Niyebeng Itim
Maikling Kwento – Tsina ni Liu Heng
Isinalin sa Filipino ni Galileo S. Zafra
B. Sanggunian
Panitikang Asyano
Grade 9 Filipino TG
C. Kagamitan
Panitikang Asyano (LM)
III. PAMAMARAAN
1. Panimulang Gawain
A. Panalangin
B. Pagkuha ng Liban sa Klase
C. Paalala/Pagpapabatid
D. Pagwawasto ng Kasunduan/Balik Aral
Isusulat ng mga mag-aaral sa pisara ang mga pangungusap na may modal
at tutukuyin nila kung anonguri ng modal ito, saan ang pandiwa at ang modal
mismo.
E. Pagganyak
Ang mga mag-aaral ay hahatiin sa 6 na pangkat, bawat pangkat ay
bibigyan ng komik istrip. Babasahin nila ang mga komik istrip at pipili ng mga
tauhan na magbabasa at magbibigay buhay nito sa harapan. Pipili rin ng isang
representante na siyang kikilala sa damdamin at ugali ng tauhang kanilang
isinabuhay base sa komiks.
2. Paglinang sa Aralin
A. PAGLALAHAD
Tuklasin
2. Tauhan
Tauhan
3.
Lugar
4.
5. Pangyayari
PAGLALAPAT
Susuriin ang akda at sasagutin ng mga mag-aaral ang mga sumusunod
na katanungan:
Linangin
B. PAGLALAPAT
Magkakaroon ng malayang talakayan base sa mga sumusunod na katanungan:
Pag-usapan :
Tatanungin ng guro kung may alam ang mga mag-aaral tungkol sa uri ng
maikling kuwento. Ipaliliwanag ng mag-aaral ang pagkakaiba ng kuwento ng tauhan,
kuwento ng banghay at kuwento ng katutubong kulay. Ang konsepto ng mga mag-
aaral tungkol sa pagkakaiba-iba ng mga uri ng maikling kuwento ay higit na lilinawin
ng guro sa kaniyang pagpapaliwanag. Matapos ang talakayan ay pasasagutan na ng
guro ang mga gawain.
GAWAIN 3. Pagpapalawak ng Kaisipan
Ipaliliwanag ng mga mag-aaral ang pagkaunawa sa mga piling kaisipang
hango sa kuwentong binasa.
GAWAIN 6. Ilarawan Mo
May nakahandang larawan ang guro ng dating anyo ng Maynila partikular na
ang Avenida. Mula sa tekstong binasa ay ilalarawan ng mga mag-aaral ang lugar,
kilos/gawi at uri ng pamumuhay sa Maynila. Maaari itong isagawa bilang isahan o
pangkatan.
Pagnilayan at Unawain
C. PAGTATAYA
Magsasagawa ng survey at research ang anim na pangkat batay sa
impluwensiya sa atin ng mga Tsino. Ang mga sumusunod ay gagawin batayan.
1. Pagkain
2. Kagamitan
3. Paniniwala
4. Pag-uugali
5. Salita
Sa survey, magtatanong ang bawat pangkat sa 50 tao kung ano ang kanilang
maibabahagi o nalalaman tungkol sa impluwensiya sa atin ng mga Tsino
samantalang sa research naman, makikita ng mga mag-aaral ang mga patunay
kung ano ang mga naging impluwensiya talaga sa atin ng mga Tsino.
Sa bahaging ito, aalamin ng guro kung malinaw na ang mga konsepto ng mga
mag-aaral tungkol sa pagkakaiba ng kuwento ng katutubong-kulay sa iba pang uri ng
kwento at kung paano nakatutulong ang pagpapalawak ng pangungusap sa
paglalarawan ng kultura.
1. Paano naiiba ang maiking kwento ng katutubong kulay sa iba pang uri ng
kuwento?
Ilipat
D. PAGTATAYA
Kabuuan ..……100 %
Pagsasanay 1. Isip… Isip…
Magbibigay ang guro ng mga batayang pangungusap na hinango sa mga
akdang binasa. Maaaring isagawa bilang paligsahan.
Inihanda ni:
Pinagtibay ni:
NOEL P. MAMAC
School Head
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 9
(8:40-9:40 9-Narra / 10:00-11:00 9-Molave)
_____________________
I. LAYUNIN
II. NILALAMAN
A. Paksa
Panitikan Ang Munting Pagsinta
Dula- Mongolia
Hinalaw ni Mary Grace A. Tabora
B. Sanggunian
LM 9 (pahina 151-154)
C. Kagamitan
Aklat
III. PAMAMARAAN
1. Panimulang Gawain
A. Panalangin
B. Pagkuha ng Liban sa Klase
C. Balik Aral
2. Paglinang sa Aralin
A. PAGLALAHAD
Tuklasin
B. PAGLALAPAT
Linangin
C. PAGTATAYA
Pagnilayan at Unawain
D. PAGLALAHAT
Ilipat
_____1. Nakiusap ang pangulo sa kanila, pumayag naman ang mga pulis at sundalo.
_____2. Dito naganap ang isang himala, tunay na natatangi ang Simbahan ng
Lourdes.
_____3. Ang mga kababaihan ngayon ay hindi pahuhuli sa pagsabay sa
pagbabagong bunsod ng modernisasyon, sila’y namamayagpag sa iba’t
ibang karera katulad ng mga kalalakihan.
_____4. Iyan ang mga kinasangkapan niya sa pag-angat sa buhay, sipag at tiyaga
talaga ang karaniwang susi sa pagtatagumpay.
_____5. Mamamayan ang buhay ng isang bansa kayat tayo’y nagsisipag sa
paghahanap-buhay.
____1. Matutuwa ______ dahil higit na pinagbubuti ang kurikulum para sa mga mag-
aaral.
____2. Nagwika _____ na “Kabataan ang Pag-asa ng Bayan”, ipinaliwang ni Jose
Rizal ang
tungkuling ginagampanan ng mga kabataan sa lipunan.
____3. Ang pagmamahal ng guro sa kaniyang mag-aaral ay hindi mapasusubalian,
_________ay taglay niya hanggang kamatayan.
____4. Maraming natutuhan ang mga kabataan gamit ang ICT, _____ nila nakukuha
ang mga mahahalagang impormasyon kailangan sa pag-aaral.
____5. Sa panahon ng ________ pag-aaral, matinding pagsusunog ng kilay ang
kailangan upang makamit ng mga mag-aaral ang inaasam na diploma.
Pamantayan Bahagdan
Kahusayan Sa Pagganap 30%
Orihinalidad 30%
Kabuuang Pagtatanghal 30%
Pagkamakatotohanan 10%
Kabuuang Marka 100%
Marka:
Napakahusay- 100-91%
Mahusay- 90-81%
Mahusay-husay- 80-75%
Nagsisimula- 74%-pababa
Inihanda ni:
Noted by:
NOEL P. MAMAC
School Head
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 9
(8:40-9:40 9-Narra / 10:00-11:00 9-Molave)
_____________________
I. LAYUNIN
a. Nakikilala ang ilang mga tauhan na kasali sa Kabanata XIII at XIV ng nobelang
Noli Me Tangere.
b. Nabibigyang kahulugan ang ilang mga sagabal na salita sa kabanata.
c. Nailalahad ang ilan sa mga mahahalagang pangyayari sa kabanata.
II. NILALAMAN
a. Paksa
b. Noli Me Tangere ni Jose P. Rizal
-Kabanata XIII “Ang Badya ng Unos”
-Kabanata XIV “Si Pilosopo Tasyo”
D. Sanggunian
Aklat ng Noli Me Tangere ni Jose P. Rizal
E. Kagamitan
Manila paper
Aklat
III. PAMAMARAAN
F. Panimulang Gawain
D. Panalangin
E. Pagkuha ng Liban sa Klase
F. Balik Aral
Tatawag ang guro ng mag-aaral na makakapagbigay buod sa kabanata
XI at XII ng Noli Me Tangere ni Jose P. Rizal.
G. Pagganyak
Hahatiin ang klase sa dalawang na pangkat, bibigyan sila ng manila paper
at sasagutan ang unang kolum ng chart na “ALAM KO NA” sa ibaba base sa
mga sumusunod na katanungan:
Kapag naririnig ninyo ang salitang unos, ano ang pumapasok sa inyong
isipan?
Kung bibigyan kayo ng pagkakataon na bigyan ng sariling
pagpapakahulugan ang salitang pilosopo, ano ang magiging kahulugan
nito?
NALAMAN KO
MGA SALITA ALAM KO NA (base sa nabasang
kabanata sa Noli Me
Tangere)
Unos
Pilosopo
G. Paglinang sa Aralin
H. Paglalahad
Ilalahad ng mga tagapag-ulat ang iniatas sa kanilang kabanata sa nobelang
Noli Me Tangere ni Jose P. Rizal na Kabanata XIII “Ang Badya ng Unos” at
Kabanata XIV “Si Pilosopo Tasyo”
I. Paglalapat
Base sa natalakay na mga mga kabanata, kukunin ulit ng ng bawat
pangkat ang kanilang manila paper upang sagutin ang pangalawang kolum ng
chart sa loob ng limang minuto. Pipili sila ng isang tagapag-ulat na magbibigay
katuwiran sa kanilang mga kasagutan sa harapan. Bibigyan lamang ng
dalawang minuto ang mga tagapag-ulat upang maipaliwanag ang sagot.
J. Paglalahat
Base sa naiulat na mga kabanata, ilalahad ng guro ang mga sumusunod
na katanungan:
KABANATA XIII
1. Ano ang layon ni Crisostomo sa kanyang pagdalaw sa libingan?
2. Sa inyong palagay, makatwiran ba ng ginawang pagpapalipat ng
libingan ng bangkay ng ama ni Crisostomo? Bakit? Kung ikaw ang
tagapaglibing, susundin mo ba ang utos ng kura? Pangatwiranan.
3. Paano ipinahayag ni Crisostomo ang kanyang damdamin sa
tagapaglibing?
4. Bakit hindi kasiya-siya ang pagpapalibing noon sa libingan ng mga
Intsik?
KABANATA XIV
1. Ano-anong mga pangyayari ang nagtulak kay Don Anastacio upang
magpakabihasa sa pagbabasa ng mga aklat?
2. Sang-ayon ba kayo sa palagay ng mga tao kay Don Anastacio na siya
ay pilosopo o baliw?
3. Sa nailahad na mga kabanata, ano-anong mga pamimilosopo ni
Pilosopo Tasyo ang hindi mo sinang-ayunan? Bakit? Alin naman doon
ang iyong sinang-ayunan? Bakit?
4. Sa iyong palagay, kampi ba o hindi si Pilosopo Tasyo sa mga
patakaran ng simbahan? Bakit? Maglahad ng patunay.
5. Dapat bang kaawaan o pamarisan si Pilosopo Tasyo? Pangatwiranan
ang sagot.
K. Pagtataya
Magbibigay ng maikling pagsusulit ang mga naatasang tagapag-ulat
base sa Kabanata XIII at XIV ng nobelang Noli Me Tangere.
TALASALITAAN
PAGKILALA SA TAUHAN
3. Kasunduan
Pumili ng isa sa mga sumusunod na pilosopiya. Sumulat ng maikling sanaysay
ukol dito na nagpapaliwanag ng inyong oipnyon at saloobin. Isulat ito sa isang
buong papel
Inihanda ni:
Noted by:
STEPHEN D. MAYOR
School Head
Observed by:
LOURDES C. MANLAPUS
Education Program Supervisor-Filipino