You are on page 1of 5

Republika ng Pilipinas

KAGAWARAN NG EDUKASYON
Rehiyon 1
Pampaaralang Tanggapang Sangay 1 Pangasinan
Lingayen 1
PAMBANSANG MATAAS NA PAARALAN NG BASISTA

MALA MASUSING-BANGHAY ARALIN


Sa FILIPINO 9

USOK AT SALAMIN: ANG


TAGAPAGLINGKOD AT
PINAGLILINGKURAN
Isinulat ni: Gordon Fillman
Isinalin sa Filipino ni: Pat V. Villafuerte

Inihanda ni : Bb.MA.MONICA ANNE S. DE VERA


Gurong nagsasanay

Iwinasto ni: GNG. MARISA D. DE GUZMAN


Dalubguro 1

Pinagtibay nina: G.LOUMER C. MACARAEG


Unongguro III

GNG. MARY ANN J. PAYOMO


Pungguro IV
I. LAYUNIN
Pagkatapos ng Aralin ang mga mag-aaral ay inaasahan matatapo ang mga
kasanayang ;
A. Natutukoy ang pinagmulan ng mga salita (etimolohiya) F9PT-IIId-e-52;
B. Nailalahad ang sariling ideya at ideya ng iba kapag nakikita ang sarili sa
latauhan ng nagsasalita;
C. Nasusuri ang ang nilalaman ng sanaysay batay sa mga elementong
paksa, tono at kaisipan;at
D. Nakakasulat ng sariling sanaysay base sa iba’t-ibang isyu sa lipunan.

II. PAKSANG-ARALIN
A. PAKSA: Usok at Salamin: Ang Tagapaglingkod at Pinaglilingkuran
Isinulat ni : Gordon Fillman
Isinalin sa Filipino ni: Pat V. Villafuerte

B. SANGGUNIAN: Panitikang Asyano


Modyul ng Mag-aaral sa Filipino 9

C. KAGAMITAN: TV, Powerpoint Presentatio, Video Presentation

III. PAMAMARAAN:

A. PANIMULANG GAWAIN:
1. Panalangin
2. Pagtala ng Lumiban
3. Balik-aral
Sasagutin ang mga gabay na katanungan:
 Ano ang huling tinalakay?
 Ano ang kaibahan ng elehiya at Dalit?

ELEHIYA DALIT

PAGKAKAIBA

 Ano ang damdamin o emosyon na dapat taglayin ng Elehiya?

B. PAGGANYAK
“Knock, knock Portion”
Panuto: Ang gagawain lamang bibigyan ng Knock, knock ang mga salitang:

 Usok
 Salamin
 Israel
 Persian
 Botohan
 Ministro
Halimbawa:
Knock,knock?
Who’s there?

Usok
Usok Who?
Usok paba ang harana maramil ika’y nagtataka.

C. TALASALITAAN: “Word Wall”


Panuto: Kailangan ayusin ng mga mag-aaral ang mga letra upang
mabigyang-kahulugan ang mga imahe at simbolo na ginamit sa sanaysay.

D.PAGLALAHAD:
Gamit ang isang Video Presentation lilibutin ang bansang Timog-Kanlurang
asya na pinagmulan ng akdang Pampanitikan. Matapos panoodin ang video
ay sasagutin ang mga gabay na katanungan.

1. Ano ang mapapansin natin sa Bansang Israel?


2. Saan kilala ang bansang Israel?
3. Ano ang kadalasang Relihiyon sa Israel?
E. PAGTALAKAY:
Magkakaroon ng dugtungang pagbasa. Gamit ang Libro ng Panitikang
Asyano sa pahina 216-218 babasahin ng mag-aaral ang sanaysay.
Matapos mabasa ay bibigyang kahulugan na ng guro ang sanaysay na
binasa.

Sasagutin ng mga mag-aaral ang mga gabay na katanungan:


1. Tungkol saan ang Akdang Binasa?
2. Anong Kultura ng mga Israeli ang tinalakay sa sanaysay?
3. Batay sa binasang Sanaysay, anong kultura ng mga Israeli ang katulad sa
ating bansa?

F.PAGLALAPAT: Pangkatang Gawain!


Hahatiin sa apat na pangkat ang mga mag-aaral. Sila ay susulat ng isang
sanaysay na kakikitaan ng mga iba’t-ibang isyu sa ating Lipunan.

PAMANTAYAN
KALINAWAN SA PASULAT 40 puntos
MALIKHAING PAGSULAT 40 puntos
KAAYUSAN NG PAGSULAT 30 puntos
KABUUANG PUNTOS 100 puntos

G.PAGLALAHAT:
Gamit ang Video Presentation manonood ng isang short videoclip na
nagpapakita ng isang pangyayare sa ating bansa. Matapos manood ay
tutukuyin ng mga mag-aaral ang Paksa, Tono at kaisipan ng video na
pinanood.

IV. PAGTATAYA:
Panuto: Piliin ang tamang sagot ng hanay A sa Hanay B. Isulat na lamang sa
patlang ang sagot.
Hanay A Hanay B.

____1. Ano ang Akdang tinalakay na isinulat ni A.Demokrasya


Gordon Fillman .
____2. Sino ang nagsalin sa Filipino ng Usok at Salamin B. Kalayaan
Ang tagapaglingkod at pinaglilingkuran
____3.Ito ang pinag-uugatan ng anumang uri ng diskurso . C. PatV.Villafuerte
Karaniwang itong sumasagot sa tanong na “tungkol
Saan ang akda?”.
____4. Ang saloobin ng may-akda sa paksa. Sa pamamagitan D.Afro-Asian
ng mga espesipikong wika na ginagamit ng may akda,
magpabatid kung sino ang target na mambabasa.
____5. Ang nais iparating ng manunulat sa mga mambabasa. E. Paksa
____6. Saang bansa nagmula ang akdang pampanitikan
na tinalakay F.Paula Ben-Gurion
____7. Malayang institusyon
____8.A.K.A Sephardic, Oriental, Eastern at Mizrachi G. Kaisipan
____9.Asawa ng Unang Kataas-taasang Ministro ng Israel H.Tono
____10.Kahalagahan ng pagkakaroon ng Demokrasya. I. Israel
J. Usok at Salamin

V.TAKDANG-ARALIN:
Basahin at Suriin ang susunod ang sanaysay na pinamagatang “Tilamsik ng
Sining… Kapayapaan” Ni Magdalena O jocson . Pahina 222 at 224.

You might also like