You are on page 1of 5

Republic of the Philippines

DEPARTMENT OF EDUCATION
Region VI – Western Visayas
DIVISION OF NEGROS OCCIDENTAL
HIMAMAYLAN NATIONAL HIGH SCHOOL
Himamaylan City, Negros Occidental

LESSON PLAN-GRADE 9 FILIPINO

PETSA: Enero 2019


I. LAYUNIN:
1. Nabibigyang-kahulugan ang mga salita na may natatagong kahulugan. (F9PT-IIIb-c-51)
2. Natutukoy ang damdaming nais ipahiwatig ng mga simbolo sa tula.
3. Naipapahayag ang sariling damdamin kapag ang sarili ay nakita sa katauhan o katayuan ng may-akda o
persona sa nabasa na elehiya. (F9PN-IIIb-c-51)
4. Nabibigyang-halaga ang damdaming nais ipahiwatig ng elehiya.
II. PAKSANG ARALIN
A. Paksa: Elehiya (Bhutan)
B. Sanggunian: Modyul sa Filipino sa Baitang 9, pahina 206-207.
C. Kagamitan: aklat, manila paper, larawan
PAGPAPAHALAGA: maging mapanuri

III. PAMAMARAAN:
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral

A. Panimulang Gawain

-Tumayo muna ang lahat para sa ating panalangin.

- Magandang umaga/hapon sa inyong lahat ! Magandang umaga/hapon po G. Carriedo

- Magtala ng mga lumiban sa klase


Ayos lang po.
- Kamusta ang lahat ?

- Mabuti naman kung ganun.

1. Balik-aral
- Ano ang tinalakay natin noong nakaraang linggo? Ang tinalakay natin noong nakaraang
lingo ay tungkol parabula.

- Ano ang ibig sabihin ng parabula? Ang parabula ay mapupulutan ng mga


aral at nakabatay o nakahalaw a Bibliya.
- Tama

2. Pagganyak
- Naranasan mo na bang mawalan o iwan ka ng mahal
sa buhay? (depende sa sagot ng mag-aaral)

- Gaano ito kasakit para sa iyo? Anong mga ginawa mo


para maibsan ang iyong pagdadalamhati? (depende sa sagot ng mag-aaral)
Republic of the Philippines
DEPARTMENT OF EDUCATION
Region VI – Western Visayas
DIVISION OF NEGROS OCCIDENTAL
HIMAMAYLAN NATIONAL HIGH SCHOOL
Himamaylan City, Negros Occidental

LESSON PLAN-GRADE 9 FILIPINO

3. Paglalahad
- Ang larawang nakapaskil sa pisara at ang inyong mga
damdaming inilalahad ay may kinalaman sa paksang
tatalakayin natin ngayon.
- Ang mga damdaming inilahad ninyo ay isang halimbawa
ng tulang pandamdamin na tinatawag na Elehiya.

Pag-alis ng Sagabal
Bago natin basahin ang tulang elehiya ay bigyan muna
natin ng kahulugan ang mga salita/pahayag na ginamit sa
akda.
1. Sa edad na dalawampu’t isa isinugo ang buhay. - inialay/inilaan
2. Sa gitna ng nagaganap na usok sa umaga. - umaga pa/ may alipook o fog
3. Walang katapusang pagdarasal. - mapanalanginin/lagging nananalangin
4. Mga mata’y nawalan ng luha. - puno na pighati at paghihirap
5. Malungkot na lumisan ang tag-araw. - lumipas

-Pagpapabasa ng tulang pinamagatang “Elehiya sa (magbabasa ng tulang Elehiya)


Kamatayan ni Kuya”. Mula sa bansang Bhutan .

Panlinang na Gawain
1. Pangkatang Gawain
- Hahatiin ko kayo sa dalawang pangkat. Bawat pangkat
ay may kaniya-kaniyang gawain, pero bago iyan ano-ano
muna ang mga pamantayan sa pagkakaroon ng pangkatang
gawain? - huwag maingay
- magtulungan
- pumili ng lider, tagasulat, at taga-ulat

Unang Pangkat
Panuto: Ipahayag ang inyong sariling damdamin kung
nakita ninyo ang inyong sarili sa katyuan/katauhamn ng (depende sa sagot ng mga mag-aaral)
nagsasalita o may-akda.

Ikalawang Pangkat
Panuto: Tukuyin kung anong damdamin ang nais
ipahiwatig ng mga simbolong nakapaloob sa kahon mula sa
binasang tula. Pangatwiranan ang inyong sagot.

A B
Larawang guhit Luha (depende sa sagot ng mga mag-aaral)
Poster at Larawan Pighati
Aklat at talaarawan Lungkot
Republic of the Philippines
DEPARTMENT OF EDUCATION
Region VI – Western Visayas
DIVISION OF NEGROS OCCIDENTAL
HIMAMAYLAN NATIONAL HIGH SCHOOL
Himamaylan City, Negros Occidental

LESSON PLAN-GRADE 9 FILIPINO

(Pag-uulat ng bawat pangkat)

B. Pagtatalakay

1. Anong uri ng panitikan ang binasa? - Ito ay isang tula

Tama!

2. Ano ang pamagat nito? - Ang Elehiya sa Kamatayan ni Kuya

Tama!

3. Ano-anong damdamin ang inilahad ng unang pangkat mula


sa damdamin ng may-akda na may kaugnayan sa kanilang
sarili? (depende sa sagot ng mga mag-aaral)

4. Paano ipinadama ng may-akda ang labis niyang


pagdadalamhati sa tula? - Ipinadama ng may akdang may lubos na
kalungkutan at paghihinagpis.
5. Sa ikalawang pangkat naman ano-anong nga simbolo o
sagisag ang ginamit sa akda? (depende sa sagot ng mga mag-aaral)

Magaling!

6. Ano-anong damdamin ang nais ipahiwatig ng mga


simbolong inilalahad? - pagkalungkot, pagsasakripisyo, at pighati

Tumpak!

7. Anong damdamin ang namayani sa binasang tula? - pagkalungkot at pighati

Magaling!

8. Batay sa mga damdaming tinalakay, anong uri ng tula ang


binasa? - Tulang Elehiya

C. Paglalahat
- Ano ang elehiya? - Ang Elehiya ay isang tulang liriko na
nagpapahayag ng damdamin, paggunita at
Tama! pagpaparangal sa isang nilalang na
sumakabilang buhay.
Republic of the Philippines
DEPARTMENT OF EDUCATION
Region VI – Western Visayas
DIVISION OF NEGROS OCCIDENTAL
HIMAMAYLAN NATIONAL HIGH SCHOOL
Himamaylan City, Negros Occidental

LESSON PLAN-GRADE 9 FILIPINO

- Ano-ano ang mga katangian ng isang tulang elehiya? - Ito ay may lubos na kalungkutan na isang
akdang pamapanitikan.
Tama!

- Anong damdamin ang gagawin mo upang maibsan ang


damdaming ito? - Pipilitin kong bumangon sa kabila ng unos
sa buhay na aking nasagupa.

Paglalapat
- Kung ikaw ang nawalan ng mahal sa buhay, ano ang
mararamdaman mo? - Siguradong masasaktan at malulungkot ng
lubusan.
- Ano-ano ang gagawin mo upang maibsan ang damdaming
ito? - Ibabalin ko ang aking pansin sa mga
bagay at tao na mangyaring makapagpasaya
Magaling! sa akin.

A. Panuto: Lagyang ng Tsek ang mga pahayag na nagsasaad


ng damdaming patungkol sa elehiya at Ekis kung hindi.

1. Kumaripas siya ng takbo dahil narinig niyang parating ang


kanyang kasintahan. -X
2. Naghihinagpis si Mang Tomas sa pagkamatay ni Mama Sita. -/
3. Labis ang kanyang kaligayahan ng malaman niyang -X
nakapasa siya sa eksaminasyon.

B. Panuto: Tukuyin kung anong damdamin ang ipinahihiwatig


ng sumusunod na simbolo. Piliin sa loob ng kahon ang tamang
sagot.

1. 2. puting kalapati 3. Kulay tsokolate na


paru-paru

Kasiyahan Kamatayan Kaligayahan

IV. Pagtataya/Ebalwasyon
I. Panuto: Ilahad ang inyong sariling damdamin mula sa
napiling saknong sa tulang elehiya (Ang Elehiya sa Kamatayan
ni Kuya) na makita sa katauhan ng may-akda. (5 puntos
bawat bilang) (depende sa sagot ng mag-aaral)

II. Panuto: Hanapin sa Hanay B ang ipinahihiwatig na


damdamin ng mga simbolo na makikita sa Hanay A. Titik
Republic of the Philippines
DEPARTMENT OF EDUCATION
Region VI – Western Visayas
DIVISION OF NEGROS OCCIDENTAL
HIMAMAYLAN NATIONAL HIGH SCHOOL
Himamaylan City, Negros Occidental

LESSON PLAN-GRADE 9 FILIPINO

lamang ng tamang sagot ang isulat sa sagutang papel.

Hanay A Hanay B
1. Itim na pusa a. kaligayahan
2. Itim na tela b.pagkatakot - b
3. kandila c. kalungkutan - c
4. watawat d. kasiyahan - d
5. araw e. pagmamahal sa bayan - e
- a
V. Takdang-Aralin
Magbasa ng tulang elehiya at ilahad ang sariling
damdamin na may kaugnayan sa damdamin ng may-akda.

ML: Inihanda ni:


ID: Reyland H. Carriedo

You might also like