You are on page 1of 9

Masusing Banghay Aralin 

sa Filipino VI
I.LAYUNIN
Sa pagtatapos ng talakayan ang mga aaral ay inaasahang;
a. Natutukoy ang simuno at panaguri sa pangungusap.
b. Nagagamit ang simuno at panaguri sa isang pangungusap.
c. Nakabubuo ng isang pangungusap gamit ang simuno at panaguri.

II. NILALAMAN
Paksa: Simuno at Panaguri
Sanggunian: Kagamitan ng mag-aaral, pahina 138-148
        Gabay ng Guro, pahina 235-239
Kagamitan: Tulong biswal: pisara at yeso, projector (powerpoint presentation),bidyu, laptop,     
lobo, mga larawan.

III. PAMAMARAAN
PANIMULANG GAWAIN
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
a.Panalangin
“Tayo ay manalangin, magsitayo po ang lahat at damhin ang “Mata ay ipikit, ulo’y iyuko…
ating panalangin.” Ama Namin…”

b. Pagbati
“Magandang umaga mga bata !” “Magandang umaga din po
aming Guro, magandang
umaga mga kaklase, kami ay
nagagalak na makita kayong
muli, Mabuhay!”

c.Pagtatala ng Lumiban
“____may lumiban po ba sa ating klase ngayong araw?” “Wala po Madam”

“Mahusay kung ganon, sapagkat maganda na lagi kayong


pumapasok upang hindi kayo mahuli sa ating mga aralin.”

d.Balik-aral
“Tignan nga natin kung natatandaan niyo pa ang ating
nakaraang tinalakay ” Guhitan nga po ang mga pandiwa sa
bawat pangungusap.
Panuto: Guhitan ang pandiwa sa bawat pangungusap.

1.Si Lena ay naglaba ng mga damit. -naglaba

2. Naglalaro ng computer games si Carlo. -naglalaro

3.Ang mga mag-aaral sa ika-apat na baiting ay sumasayaw. -sumasayaw

4. Naliligo ang magkapatid sa dagat.


5. Ako ay kumakain ng mga masustansiyang gulay at prutas -naliligo
-kumakain

“Ano po ang tawag sa mga salitang binilugan ninyo?” “Pandiwa po madam!”

“Ano ang Pandiwa?” “Ang pandiwa ay bahagi ng


pananalita na nagsasaad ng
kilos, galaw o nagbibigay
buhay sa lipon o pangkat ng
mga salita.”

Mahusay ! Bigyan ninyo ng magaling clap si ____.

(Ang mga mag-aaral ay


magsisipag-palakpakan.)

e.  Pagganyak
Ipalaro ang larong “Matira Matibay”
(Ang guro ay magbabasa ng mga katanugan. Magtatalaga ng
apat na bibong bata na maghahawak ng titik A,B,K,at D.
Magpatugtog ng musika at ito ang magiging hudyat ng
pagsisimula ng laro at kapag huminto ang tugtog ay hudyat
naman na hindi na maaaring lumipat pa ng pila ang mga
manlalaro. Ang mga batang manlalaro ay paunahang pipila
sa likod na mga bibong bata. Ang pumila sa tamang
kasagutan ay siyang/silang maglalaro sa susunod na round
hanggang sa isa/kukunti na lang ang matira at tatanghaling
matibay o panalo pagkatapos ng tatlong katanungang
inihanda.)

Naintindihan bang mabuti ang ating laro?


Unang Tanong: Ito ay isang uri ng ibon na tinatawag ring
Aba! Syempre po Ma’am !
pitson, Paloma o batubato. Tinatawag ring dove o pigeon sa
English.
A.Maya                K. Lawin
B.Kalapati           D.Agila

(Pila na! Ang matira ay siyang matibay at maglalaro sa (ang mga bata ay mag-

susunod na round.) uunahang pipila sa likod ng


mga bibong batang nakatayo
sa harapan)
Ang tamang sagot ay ang nakapila sa Titik B

Ikalawang tanong: Ito ay insektong maliit ngunit


napakarami at napakalaganap, bumubuo ng kolonya.
Tinatawag din itong Guyam.
A.Surot            K. Anay
B.Tipaklong     D. Langgam

(Pila na! Ang matira ay siyang matibay at maglalaro sa


susunod na round)
(ang mga bata ay mag-
uunahang pipila sa likod ng
Ang tamang sagot ay ang titik D mga bibong batang nakatayo
sa harapan)
Ikatlong tanong: Kung ang tagalog ng Carpenter ay
Karpintero, ang Fisherman naman ay Mangingisda. Ano
naman ang tagalog ng Hunter?
A.Basurero         K.Manggagamot
B.Magsasaka       D.Mangangaso

(Pila na!Ang nakakuha ng tamang sagot sa pagkakataong ito


ay siyang matibay at tatanghaling panalo at mabibigyan ng
premyo.)
(ang mga bata ay mag-

Ang tamang sagot ay ang nakapila sa Titik D uunahang pipila sa likod ng


mga bibong batang nakatayo
sa harapan)
Bigyan ng premyo ang mga batang nanalo pagkatapos ng
klase.

Ano ang sagot sa unang katanungan?


Ikalawang katanungam?
Ikatlong katanungan?
(Bibigyan ng Yes Clap! Ang mga batang nakasagot)
Kalapati 
Langgam
Gusto na ninyong marinig ang kuwento ni langgam at Mangangaso 
kalapati at ang kaugnayan ng mangangaso sa mga ito?

Ngunit bago tayo manuod, ano po muna ang ating


pamantayan sa pakikinig ng isang kuwento? Aba! Syempre po Ma’am!

Pamantayan sa
Pakikinig/Panunuod:
a. Umupo nang matuwid.
b. Makinig nang mabuti.
c. Huwag makikipag – usap sa
katabi.
e. Unawaing mabuti ang isang
kuwento.

B.PAGLINANG NA GAWAIN
1. Paglalahad

Iparinig at ipanuod na sa kanila ang kuwento gamit


ang powerpoint presentation.(4 minuto)

Mga bata nagustuhan niyo po ba ang kuwento? Aba! Syempre po Ma’am!

a.)Saan nagtungo si langgam upang mapawi ang


uhaw? -ang langgam ay nagtungo sa ilog upang
mapawi ang kaniyang uhaw.

b.)Ano ang nangyari kay langgam?


-Si langgam ay nahulog sa ilog.

c.)Sino ang naglaglag ng dahon upang matulungan


si langgam? -Ang kalapati ay naglaglag ng dahon
upang matulungan si langgam.

d.)Paano nailigtas si kapalati mula sa isang


mangangaso? -Ang mangangaso ay kinagat ni
langgam sa paa upang mailigtas si
kalapati.
e.)Ano po ang aral na napulot ninyo sa kuwento?

-Gawin mo sa kapuwa mo ang gusto


mong gawin  rin sa iyo.

Mahusay mga bata!. -Anuman ang iyong itinanim ay siya mo


ring aanihin.
2. Pagpapahalaga

Kung may nakita kang kaklase o taong nahihirapan


o humihingi ng saklolo, tutulungan mo ba? Bakit?

Mahusay mga bata!


Opo , tutulungan ko upang hindi na siya
mahirapan at masaktan.
3. Pagtalakay

Basahin natin ang pangungusap na hango sa


kuwentong ating napakinggan.
Basahin po natin ng sabay-sabay.
1.Ang langgam ay tumungo sa ilog para
mapawi ang kaniyang uhaw.
2.Si langgam ay nahulog sa ilog.
3. Ang kalapati ay naglaglag ng dahon
Ano kaya ag tawag natin sa bahagi ng pinag-
upang matulungan si langgam.
uusapan o paksa sa pangungusap? Ito ay
nagsisimula sa S at nagtatapos sa O.
 (Hayaang sumagot ang mga bata, kung
hindi nila masagot maaaring ipahulaan
ang titik hanggang sa mabuo ang sagot)
Ano pong salita ang nabuo ninyo?

S   I   M   U   N   O


Magaling mga bata!

Balikan muli natin ang pangungusap. Bilugan ang


paksa o bahaging pinag-uusapan sa pangungusap.
-SIMUNO po Madam!

1.Ang langgam ay tumungo sa ilog para mapawi


ang kaniyang uhaw.
2.Si langgam ay nahulog sa ilog.
3. Ang kalapati ay naglaglag ng dahon upang
1.Ang                          ay tumungo sa
matulungan si langgam.
ilog para mapawi ang kaniyang uhaw.

2.Si                             ay nahulog sa
ilog.
Ano ang tawag sa salitang binilugan?

3. Ang                              ay naglaglag
Ano ang simuno?
ng dahon upang matulungan si langgam.
Mahusay mga bata!
-simuno po Ma’am 
Ano naman ang tawag natin sa bahaging nagsasabi
tungkol sa paksa o pinag-uusapan sa pangungusap? -simuno po tawag natin sa paksa o
Ito ay nagsisimula sa P at nagtatapos sa I. bahaging pinag-uusapan sa
pangungusap.
Ano pong salita ang nabuo ninyo?

Mahusay mga bata!


P  A  N  A  G  U  R  I

Salungguhitan naman ang mga Panaguri o mga


bahaging nagsasabi sa  simuno o pinaguusapan sa Panaguri po Madam!
bawat pangungusap.

Sa unang pangugusap ano po ang sinasabi tungkol


sa simuno o pinaguusapan sa pangungusap?
Ikalawang pangugusap?

1.Ang                          ay tumungo sa
Ikatlong pamgungusap?
ilog para mapawi ang kaniyang uhaw.

Anong bahagi naman sa pangungusap ang


2.Si                             ay nahulog sa
nagsasabi tungkol kay Langgam, Kalapati, o ang
ilog.
simuno o paksa sa pangungusap?

3. Ang                              ay naglaglag
Mahusay mga bata!
ng dahon upang matulungan si langgam.

Ano po ulit ang dalawang bahagi ng pangungusap?


-panaguri po Ma’am, ang tawag sa
bahaging nagsasabi tungkol sa paksa o
Saan nagtatapos ang pangungusap?
pinag-uusapan sa pangungusap.

Upang lalong maintindihan ninyo ang ating aralin.


-SIMUNO at PANAGURI po Ma’am!
Tayo ay maglalaro ulit ng larong “Dugtungan
Tayo”. Sa larong ito kailangan muna ng limang
-ito po ay maaaring magtapos sa tuldok,
manlalaro. May ipapakit akong larawan sa aking
tandang pananong at tandang
mahiwagang TV, ang gagawin ninyo ay bubuo
padamdam.
kayo ng isang pangungusap tungkol sa larawan na
ipapakita ko. Ang hindi nakasunod sa panuntunan
ng laro ay papalitan ng isang manlalaro.
Naunawaan bang mabuti mga bata?
(Tumawag ng limang mag-aaral at ipalaro na ang
DUGTUNGAN TAYO, pagkatapos nilang bumuo
ng isang pangungusap ipatukoy kung alin ang
simuno at panaguri.) -Aba! Syempre po Ma’am

Narito pa ang ilang halimbawa ng mga


pangungusap. Suriin at hanapin ninyo ang simuno
at panaguri na ginamit sa bawat pangungusap.
(nakalagay sa powerpoint)

1.Si Lara ay tinuruang bumasa ng kaniyang ina.

2. Ako ay napatingin sa magandang bulaklak.


1.Si                      ay tinuruang bumasa
ng kaniyang ina.
3. Ang mga bata ay masayang naglalaro.

2.                      ay napatingin sa
Mahusay mga bata at lubos ninyong natukoy ang
magandang bulaklak.
simuno at panaguri sa bawat pangungusap.

3.                                          ay
4. Paglalahat
masayang naglalaro.

Ano ang dalawang bahagi ng pangungusap?

Mahusay!

Ano ang Simuno? -Simuno at panaguri po Ma’am

Ang simuno ay ang paksa o pinag-


Ano ang Panaguri? uusapan sa pangungusap ito ay makikita
sa unahan at maaari ding nasa hulihan.

Ang panaguri ay ang bahaging


nagsasabi tungkol sa simuno sa isang
pangungusap. Ito rin ay makikita sa
Magaling mga bata! Ako’y labis na natutuwa at unahan at kadalasan na nasa hulihan.
lubos ninyong nauunawaan ang ating aralim.

K.PANGWAKAS NA GAWAIN
1. Paglalapat
(Igrupo ang mga mag-aaral sa tatlo at
bigyan ng kaniya kaniyang gawain.)

Pangkat I- # HUGIS KAALAMAN 


Bilugan ang simuno sa bawat pangungusap
at ikahon naman ang panaguri.

Pangkat II- # WHO AM I?


Kilalanin kung ang mga salitang may
salungguhit ay simuno o panaguri.Ilagay sa
patlang ang sagot.

Pangkat III- # KALIWA O KANAN?


Ilagay ang lahat ng simuno sa kaliwang
bahagi at ang lahat ng panaguri sa kanang
bahagi ng kahon ng bawat pangungusap.

Ipaliwanag sa mga bata ang mga


pamantayan sa pagbibigay puntos sa
kanilang gagawing Pangkatang Gawain.

Pamantayan sa Pangkatang Gawain


Kooperasyon                     -5 puntos
Kawastuhan ng paggawa -10 puntos
Kalinisan sa paggawa  -  5puntos
Kabuuan                          -   20 puntos

Naintindihan po ba?

Mayroon lamang kayong 5 minuto upang Aba! Syempre po Ma’am!

tapusin ang inyong gawain.


Maaari na ninyong gawin at umpisahan.

(Makalipas ang limang minuto (5) ang mga


lider ng bawat pangkat ay mag-uulat ng Ang mga lider ng bawat pangkat ay mag-uulat
kanilang gawain.) ng kanilang gawain.

Susuriin at iwawasto ng guro ang mga


Gawain ng bawat pangkat.

(Bibigyan ng papuri ang bawat lider ng


pangkat pagkatapos nilang mag-ulat )
IV. PAGTATAYA
Panuto: Bilugan ang simuno at guhitan ang panaguri sa bawat pangungusap .
Sina Ranie at Nelia ay nagpunta sa Cebu.
Si Sarah ay isang huwarang mag-aaral.
Ako at si inay ay naglaba kanina.
Bumili ng isang kilong bigas si Aling Tasing.
Umakyat sa puno si Gerald.
V. TAKDANG ARALIN
Kuhanan ng larawan ang mga taong nakatira sa inyong bahay at sumulat ng limang pangungusap
tungkol sa kanila. Bilugan ang simuno at panaguri. Lagyan ng hashag#SP(Simuno at Panaguri)
at itag kay teacher. Sa mga walang cellphone na may camera at walang facebook account, maaari
kayong gumupit ng larawan ng mga miyembro ng isang pamilya sa isang magazine o pahayagan.
Idikit sa kuwaderno. Sumulat ng limang pangungusap tungkol sa kanila. Bilugan ang Simuno at
Panaguri.

Inihanda ni
CHEENE FAYE E. MELU
BEED-IIIB

You might also like