You are on page 1of 10

School: Alpaco Elementary School Grade Level: V

GRADES 1 to 12
Teacher: Sherrah Meh Felices Learning Area: MAPEH
DAILY LESSON LOG
Teaching Dates and
Time: December 12-16, 2019 (WEEK 6) Quarter: 3rd Quarter

THURDAY
I. LAYUNIN
A. Pamantayang The learner understands the nature and effects of the use and abuse of caffeine, tobacco and alcohol.
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa The learner demonstrates the ability to protect ones health by refusing to use or abuse gateway drugs
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Analyzes how the use and abuse of caffeiene, tobacco and alcohol can negatively impact the health of the individual, the family and the community.
Pagkatuto (H5SU-III-f-g-11)
Isulat ang code ng bawat
kasanayan.
II. NILALAMAN
Impact of the Use and Abuse of Gateway Drugs

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian Curriculum Guide
1. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag-
aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan http://www.healthline.com/heath/caffeine-effects/-on-body#sthash.OgJv4WYj.dpuf
mula sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Activity Cards, Activity Sheets, Paggamit ng Tunay na bagay
Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang Anu-ano ang mga epekto sa paggamit ng caffeine, tobacco at alcohol?
aralin at/o pagsisimula ng
bagong aralin.
B. Paghahabi sa layunin ng Ipakita ang mga larawan.
aralin
C. Pag-uugnay ng mga Anu-ano ang mga nakita ninyo? Bakit ang mga ito ay tinawag na gateway drugs? Dapat bang gamitin ang mga ito?
halimbawa sa bagong
aralin.
D. Pagtalakay ng bagong Ipabasa ang dayalogo tungkol sa paggamit at pag-abuso nga gateway drugs sa LM.
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan #1
E. Pagtalakay ng bagong Ano ang paksang pinag-usapan sa dayalogo?
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan #2
F. Paglinang sa Kabihasaan Anu-ano ang negatibong epekto ng gateway drugs sa kalusugan ng isang tao sa pamilya at sa kumonidad.
(Tungo sa Formative
Assessment)
G. Paglalapat ng aralin sa Ipagawa ang MAGTULONGAN TAYO sa LM. Bumuo ng limang pangkat.
pang-araw-araw na
buhay
H. Paglalahat ng Aralin Paano ang pag gamit at pag-abuso sa gateway drugs?

I. Pagtataya ng Aralin Ipagawa ang ATING ALAMIN sa LM.

J. Karagdagang Gawain Sumulat ng isang sanaysay kung paano mo maiiwasan ang pag gamit ng gateway drugs upang mapanatili ang magandang kalusugan?
para sa takdang-aralin at
remediation
GRADES 1 to 12 School Name ALPACO ELEMENTARY SCHOOL Grade Level Grade One
DETAILED LESSON Teacher ROSSEL ELNAS Learning Area Preventive Drug Education
PLAN Teaching Date and Time 40 minutes Quarter Q1
Dsd

I. WEEKLYOBJECTIVES
A. Content Standardsknowledge

B. Performance Standards
C. Learning Competencies / Objectives y/  Nasasabi ang saloobin sa guro,magulang at iba pang kasapi ng pamilya.
Competencies
Write the LC code for each  Nagagamit ang magagalang na pananalita tulad ng po at opo sa pagsasalita.
II. CONTENTFOCUS TOPIC
Must be found in the CG Life skills : Komunikasyon (verbal)
III. LEARNING RESOURCES
A. References
1. Teacher’sGuide pages
2. Learner’s Materials pages
3. Textbook pages
4. Additional Materials from LRMDS Learning
Resource (LR)portal
B. Other Learning Resources manila paper, pictures, multi-media presentation, radio or casette recorder
IV. PROCEDURES
D. Valuing

PRIMING ACTIVITY:

Ipaawit sa mga bata ang awiting “ Ako ay Masaya”.

Ako ay Masaya

Ako ay masaya kapag kausap ka (3x)


A. Activity
Masaya masaya ako kapag kausap ka...

Ako ay masaya kapag kayakap ka (3x)


Masaya masaya ako kapag kayakap ka..

Matapos awitin, itanong ang mga sumusunod na katanungan:

1. Ano-ano ang mga bagay na nagpapasaya sa isang batang tulad mo na binanggit sa awitin?
2. Bakit ka masaya kapag ginagawa mo ang mga bagay na nabanggit?
3. May kaibigan kaba na madalas mong nakakasama at nakaka usap?
Iproseso ang mga kasagutan ng mag-aaral.

Sabihin:
Ang awitin na ating inawit ay may kinalaman sa ating aralin ngayong araw na ito. Ang kahalagahan ng pagkakaroon ng kaibigan at magulang upang
masabi natin ang ating nararamdaman.

Pangkatin ang mag-aaral sa tatlong grupo. Ipabuo ang picture puzzle at ipadikit ito sa manila paper.Gawin ito sa loob ng 10 minuto.

Pangkat 1 - Pangkat 2 - - Pangkat 3 -

Annex 1 Annex 2 Annex 3

Pagtatalakay/Pagpoproseso ng ginawa ng mga mag-aaral


Itanong:
1. Ano ang naramdaman niyo habang ginagawa ang gawain?
2. Ano ang masasabi ninyo sa unang larawan? Ikalawa? Ikatlo?
3. Alin sa mga larawan ang nagustuhan mo? Bakit?
4. Sino ang mga kasama ninyo sa bahay?
5. Sino ang madalas ninyong nakakausap sa bahay?
B. Analysis 6. Masaya kaba na sila ang iyong nakakausap? Bakit?
6. Ano ang madalas ninyong napag-uusapan?

Iproseso ang mga kasagutan ng mag-aaral sa bawat tanong.

Sabihin:
Mahalaga para sa isang batang tulad ninyo ang may kasama sa bahay na makakausap. Dahil bata pa kayo, kailangan ninyo ng sapat na gabay mula sa inyong
magulang at kasama sa bahay.
Maglaro Tayo!
Bumuo ng isang bilog at magpatugtog ng isang awiting pang bata. Ipaikot ang isang larawan na nakatupi. Sa pagtigil ng tugtog kung kanino natapat ang larawang
papel na nakatupi ang siyang magbubukas nito at sasagutin ang tanong na nakasulat sa likod ng larawang papel.

C. Abstraction

Annex Annex
Mga Tanong sa unang larawan:
1.Ano ang ginagawa ng lalaki sa larawan?
2. Ito ba ay mabuti sa kalusugan?
3. Kung may makikita kang naninigarilyo sa tapat ng inyong tahanan, sasabihin mo ba ito sa iyong magulang? Bakit?

Mga Tanong sa ikalawang larawan:


1. Ano ang nakita mo sa larawan?
2. Dapat ba silang tularan? Bakit?
3. Kung makikita mo ang mga maingay na kabataang umiinom sa tapat ng bahay ninyo, ano ang sasabihin mo sa magulang mo?

Iproseso ang mga kasagutan ng bawat mag-aaral.

Tandaan:
Ang pag-inom ng alak at paninigarilyo ay hindi magandang gawain dahil ito ay nakapagdudulot ng masamang epekto sa ating katawan at kalusugan.
Dapat lamang na atin itong iwasan. Maari nating sabihin sa ating mga magulang o guro ang ating mga nakikita na hindi magandang gawain tulad ng pag-inom ng
alak at paninigarilyo at pakinggan ang payo na ibibigay ng inyong magulang at sundin ito dahil ito ay para sa inyong ikabubuti.Laging tandaan na gumamit ng
magagalang na pananalita tuwing kausap o kinakausap natin ang mga nakatatanda sa atin.

Basahin mabuti ang sumusunod na sitwasyon at sagutin ang mga tanong. Piliin ang titik ng tamang sagot.

1. Inutusan ka ng iyong nanay na bumili ng suka sa malapit na tindahan. May nakita kang babaeng buntis naninigarilyo sa tapat ng tindahan. Ano ang sasabihin mo
sa iyong nanay?
a. Nanay may artista po sa tindahan
b. Nanay may nakita po akong naninigarilyo na babaeng buntis sa tindahan.
c. Nanay may kalabaw po sa tapat ng tindahan.

2. Ikaw ay nagwawalis sa paligid ng inyong paaralan. May nakita kang mga bote ng alak na nakatapon sa labas ng bakuran ng inyong paaralan. Ano ang sasabihin
D. Application mo sa iyong guro?
a. Mam may nakita po akong mga bote ng alak sa tapat ng bakuran ng ating paaralan.
b. Mam natapos ko napo ang pinagagawa ninyo.
c. Mam may aso po sa tapat ng geyt ng paaralan

3. Ikaw ay pauwi na galing sa paaralan, habang naglalakad ka nakita mo ang kuya mo na kasama ang kanyang mga kaklase na naninigarilyo sa tapat ng barangay
hall. Ano ang sasabihin mo sa iyong magulang ayon sa iyong nakita?
a. Itay, nakita ko po ang mga kaklase ni kuya.
b. Itay, nakita ko po si Kuya kasama ang kanyang mga kaklase na naninigarilyo sa tapat ng ating barangay.
c. Itay, may napulot po akong pera sa daan habang naglalakad.

Sagutin ang mga sumusunod na katanungan:


1. Ano-ano ang mga hindi magandang gawain na dapat nating iwasan?
V. ASSESSMENT 2..Bakit mahalaga na magsabi ng saloobin sa mga magulang, guro at iba pang kasapi ng pamilya?
GRADES 1 to 12 School ALPACO ELEMENTARY SCHOOL Grade Level Grade 4
DETAILED LESSON Teacher AMOR L. TAPINIT Learning Area Interpersonal Skills (Relationships &
PLAN Community Buliding Skills)
Teaching Date and Time (50 minutes) Quarter 1st Quarter

VI. OBJECTIVES
E. Content Standards

F. Performance Standards

G. Learning Competencies / Objectives 1. Nasasabi ang kahalagahan ng pamilya sa paglutas ng suliranin.


Write the LC code for each 2. Naipapakita ang kahalagahan ng pamilya sa pag lutas ng suliranin.
VII. CONTENT
Ang Kahalagahan ng Pamilya sa Paglutas ng Suliranin
VIII. LEARNING RESOURCES
C. References
5. Teacher’sGuide pages
6. Learner’s Materials pages
7. Textbook pages
8. Additional Materials from Learning Resource Edukasyon sa Pagpapakatao 8 (Modyul ng mga Mag-aaral) pahina 1 – 28
(LR)portal
D. Other Learning Resources
IX. PROCEDURES
1.) Magpabasa ng isang tula.
“Daming Kalokohan”
(Oliver A. Lampayan)
I
Sa pag-uwi, aking napagmasdan
Kumpol ng mga bata nag hahalakhakan
Sinindihang sigarilyo ako’y pilit inaabutan
II
Sa bandang unahan aking natanawan
A. PRIMING Batang inaaway sa lansangan
Walang nagawa kundi iyak kinahinatnan
III
Sa tuwi-tuwina’y naaalala aking nakita
‘Solvent” pinasisinghot ng sapilitan sa bata
Ng mga kabataan sa may eskinita
2.) Itanong:
a. Ano ang pamagat ng tula?
b. Tungkol saan ang tula? (Suliranin)
c. Ano ang kahulugan ng “solvent” na nabanggit sa tula?
Gawin
1.) Pangkatin ang mga mag-aaral sa tatlo (Ang bawat pangkat ay pipili ng lider, taga-sulat at taga-ulat)
2.) Mag bigay ng ‘Task Card” sa bawat pangkat.
Pangkat 1
Task Card 1
Isulat ang tinutukoy ng unang saknong kalakip ang larawan (Annex A)
Pangkat 2
B. ACTIVITY
Task Card 2
Isulat ang tinutukoy ng ikalawang saknong kalakip ang larawan (Annex B)
Pangkat 3
Task Card 3
Isulat ang tinutukoy ng ikatlong saknong kalakip ang larawan (Annex C)
3.) Magpa-ulat sa bawat pangkat gamit ang ibinigay na larawan. ( Annex A,B & C)
4.) Ipadikit ang larawan sa tabi ng saknong na tinutukoy.

Itanong:
1.) Ano ang iyong damdamin habang binabasa ang tula?
C. Analysis 2.) Bukod sa mga nabanggit, ano pang suliranin ang inyong nalalaman/naranasan sa lansangan? (Iproseso lahat ng sagot.)
3.) Ano ang iyong gagawing kung maranasan mo o makakita ka ng ganitong suliranin? (Tanggapin lahat ng posibleng sagot ngunit ang direksyon ng
talakayan ay kahalagahan ng pamilya sa paglutas ng suliranin ng mag-aaral.)
4.) Sino-sino ang pwede mong lapitan para sabihin ang mga suliranin na iyong kinakaharap?
5.) Nagsasabi ka ba ng iyong mga suliranin sa iyong magulang?
6.) Bakit mahalaga ang pagsasabi sa pamilya ng ating mga suliranin?

(Magkaroon ng malayang talakayin tungkol sa kahalagahan ng pamilya sa pag lutas ng suliranin)


Ang pamilya ay ang pinakamaliit yunit ng pamayanaan. Dito unang nahuhubog ang pagiging mahusay at buong pagkatao ng isang bata. Ang bawat kasapi ng
pamilya ay may kani-kaniyang tungkuling ginagampanan upang maging maayos ang pagkatao ng bawat isa. Hindi maiiwasan na sa labas ng tahanan, maraming
suliranin ang maaring harapin ng mga bata. Maraming pwedeng malapitan upang masolusyonan ang mga hinaharap na suliranin. Nariyan ang mga guro kung sa loob
D. Abstraction
nag paaralan, ang mga tanod o iba pang alagad ng batas na pwedeng lapitan sa pamayanan. Pwede ring lapitan ang kahit sinong nakatatanda sa lugar kung saan ka
nakakaranas ng suliranin. Higit sa lahat, mahalagang ang pamilya ang dapat na unang makaalam upang matulungan at masolusyunan and anumang suliranin na
nararanasan. Sabihin mo ang iyong suliranin kina tatay, nanay, kuya o ate dahil sila ay handang makinig at tumulong na malutas ang mga ito.
Reference: Edukasyon sa Pagpapakatao 8 (Modyul ng mga Mag-aaral) pahina 1 – 28
Gawin:
1.) Pangkatin ang mga mag-aaral sa tatlo.
2.) Magpagawa ng dula-dulaan tungkol sa suliraning kanilang naranasan o nakita, at kung paano makakatulong ang kanilang pamilya dito
3.) Magpakita ng Rubrik bago magpangkat-pangkat
4.) Presentasyon ng dula-dulaan sa klase
(Maaring gamitin itong rubrik o magsagawa ng sariling pamantayan na mapagkasunduan ng klase)
RUBRIK
Puntos Pakikilahok sa Presentasyon Pagkamit ng mga Layunin Paggamit ng mga Di-berbal na
Paghahanda at Komunikasyon
Presentasyon
4 (Pinakamahusay) Ang lahat ay laging Lubhang kapani- Ang layunin ay napaka linaw na Kahanga-hanga at mahusay
handa sa paniwala ang naipakita at naunawaan ng mga na ginamit ang mga di-berbal
pagsasanay at presentasyon manonood na komunikasyon.
pagtatanghal
E. Application
3 (Mahusay) Ang lahat ay Kapani-paniwala ang Ang layunin ay malinaw na Mahusay na ginamit ang mga
karaniwang handa presentasyon naitaguyod at nagbunga nang di berbal na komunikasyon
sa pagsasanay at malinaw na pagkaunawa sa mga
pagtatanghal manonood
2 (Katamtaman) Ang lahat ay Katamtamang kapani- Ang layunin ay malinaw na Kasi-siyang ginamit ang mga
paminsan-minsang paniwala ang naitaguyod ngunit hindi nagbunga di-berbal na komunikasyon
nakatuon sa presentasyon nang maayos na pagkaunawa sa
pagsasanay at mga manonood
pagtatanghal
1 (Kailangan pang Ang lahat ay Hindi naging Ang layunin ay hindi malinaw na Di-maayos na nagamit ang
Husayan) bihirang nakatuon kapanipaniwala ang naitaguyod at hindi nagbunga mga di-berbal na
sa pagsasanay at presentasyon nang maayos na pagkaunawa sa komunikasyon
pagtatanghal mga manonood

ASSESSMENT:
1. Tama ba ang ipinakita ng bawat pangkat? (Pag-usapan)
2. Ano ang inyong natutunan sa ginawang dula-dulaan? (Na mahalaga ang tulong ng pamilya sa paglutas ng mga suliranin)

X. REMARKS
XI. REFLECTION

You might also like