You are on page 1of 9

MASUSING BANGHAY ARALIN

SA FILIPINO 3

I. LAYUNIN

Sa loob ng limampung (50) minutong aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:


a. natutukoy ang kahulugan ng pang-ukol
b. nakakagawa ng sariling pangungusap gamit ang pang-ukol; at
c. naipapakita ang kahalagahan ng pang-ukol sa buhay.

II. PAKSANG ARALIN

A. PAKSA: Pang-ukol (sa itaas,sa ibabaw, sa loob, at sa ilalim)


B. SANGGUNIAN: MTB-MLE kagamitan ng mga mag-aaral tagalog pahina 363-364
www.slidesshare.com
C. KAGAMITAN: Mga larawan, tunay na bagay, sobre, Rolete at kahon.
D. PAGPAPAHALAGA: Pagtutulungnan, disiplina, at pasasalamat sa Diyos.

III. PAMAMARAAN

Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral


PANIMULANG GAWAIN
1. PANALANGIN

Marivic, pangunahan mo ang ating panalangin. (Sa ngalan ng ama, ng anak, at espirito santo ,
AMEN.)
2. PAGBATI

Magandang umaga mga bata! Magandang umaga rin po ma’am!

3. PAGTIYAK SA MGA DUMALO

(Pagtatawag ng guro sa class monitor)


Jean, may lumiban ba sa araw na ito? Wala po ma’am.

Ngayon klas ay paki-ayos ang inyong pagkakaupo Opo ma’am!


at making ng mabuti.

4. BALIK ARAL

Sa ating pagpapatuloy, sino ang makapagbibigay


sa akin ang ating tinalakay kahapon? Ang ating tinalakay kahapon ay tungkol sa pagsulat
Sige nga, Onorin! ng liham ma’am.

Magaling! Ngayon, sino ang makakapag bigay ng


kahulugan ng liham?
Sige nga, Crizel! Ang liham ay isang isinulat na mensahe na
naglalaman ng kaalaman,balita, o saloobin na
pinadala ng isang tao para sa iba pang tao.
Mahusay!
5. PAGGANYAK

Mga bata gusto niyo bang maglaro?


Opo ma’am!
Kung gayon, may dala akong ibat-ibang kulay ng
kendi (pula,asul,dilaw, at berde) at nais kong
kumuha kayo ng tig iisa niyong kendi.

Lahat ng mga nakakuha ng pare-parehong kulay ng


kendi ay magkakasama.
Ngayon pumunta na kayo sa inyong kanya-kanyang
grupo ng mabilisan at walang ingay.
Opo!
Malinaw ba mga bata?
(paggabay ng guro sa lugar ng bawat grupo)

Bago natin simulant, anu-ano ang mga dapat Huwag pong maingay ma’am!
nating tandaaan sa paggawa ng pangkatang
Gawain?
Making ng mabuti ma’am!
Tama! Ano pa?

Magaling!

Ngayon, simulan natin ang ating laro.


Ang larong ito ay pinamagatang, “buuin mo ako”

Narito ang panuto,may hawak akong sobre na


naglalaman ng mga nagupit na larawan at nais kong
buuin niyo ito ayon sa kanyang kompeto at tamang
ayos. Pagkatapos ay idikit sa pisara, ang unang
makakabuo ng ayon sa tamang ayos ay may Opo ma’am!
matatanggap na premyo.

Maliwanag ba mga bata?

(hudyat ng guro para siumulan ang laro)

(gabay ng guro tungo sa tamang Gawain)

PANLINANG NA GAWAIN Ang aming nabuong larawan ay isang bata at


bolang Malaki.
1. PAGLALAHAD
Ang bata ay nasa itaas ng bola Ma’am.
Unang grupo ay ang pangkat ng pula,anong
larawan ang inyong nabuo?

Tama! Nasaan ang bata?

Magaling ! Ang aming larawang nabuo ay kahon na may


mansanas.
Bigyan natin sila ng mahusay na palakpak!
Ang mansanas ay nasa ibabaw ng kahon.
Pangalawang grupo ay ang pangkat ng berde anong
larawan ang inyong nabuo?

Tama! nasaan ang mansanas? Sa pangkat dilaw, amin naman pong nabuo ang
isang basket na may mga lamang prutas.
Mahusay! Palakpakan!
Ang prutas ma’am ay nasa loob ng basket.
Sunod ay ang pangkat ng dilaw.
Anong larawan ang inyong nabuo?

Tama! Nasaan ang mga prutas?


Ang aming nabuong larawan ay isang pusa at
Ang upuan.
Mahusay! Palakpakan!

Susunod ang pangkat ng asul. Ang pusa ay nasa ilalim ng upuan.


Ano ang inyong nabuo?

Nasaan ang pusa?

Matalino! Palakpakan!

Batay sa mga larawan na inyong binuo at sa mga Ang aking napansin sa mga larawan ay kung
salitang sinalungguhitan. Ano ang inyong nasaan naroon ang mga bagay-bagay.
napansin?

Sige nga, Gerlie!


(palakpakan ng mga bata)
Magandang ideya! Magaling!

Bigyan natin siya ng magaling na palakpak.

2. PAGTATALAKAY
Pang-ukol, Ma’am.
Sa ngayon, ano sa tingin niyo ang tawag sa mga
salitang nagsasaad kung saan naroon ang mga
bagay-bagay? Ang pang-ukol ang tawag sa mga kataga o salitang
Sige nga April? nag-uugnay sa isang pangngalan sa iba pang salita
sa pangungusap. Ito ay nagsasaad kung saan lunan
Magaling! o kung anong bagay ang mula o tungo, ang
kinaroroonan , ang pinangyarihan, o kina-uukulan
Ano ngayon ang pang-ukol? ng isang kilos,gawa, o layon.
Pakibasa nga Lovely!

Salamat Lovely!
Ang pang-ukol ay nagsasaad kung nasaan naroon
ang isang bagay, tao,o hayop. Nagsasaad din ito ng
kinaroroonan, pinangyarihan o kinauukulan ng
isang kilos, gawa, balak, uri o layon.

Ngayong umaga ay ating tatalakyin ang


karaniwang ginagamit ng pang-ukol, ito ay ang
pang-ukol na sa itaas, sa ibabaw, sa loob, at sa Ang pang-ukol sa itaas ay nagpapakita na ang isang
ilalim. bagay ay may mas mataas na lebel sa isang bagay.

Unahin natin ang pang-ukol sa itaas.

Pakibasa, Claire Joy!

Tama!
Narito ang halimbawa, Ang nasa larawan ay ang pusa at kahon.

Ang pusa ay nasa itaas ng kahon.

Ano ang nakikita niyo sa larawan?


Sige nga, Marivic! Ang pang-ukol na ginamit ay pang-ukol sa itaas.

Magaling!
Nasaan ang pusa? Sige nga,Ressy!
(magbibigay ang bata ng kanyang sariling
Mahusay! halimbawa)

Anong pang-ukol ang ating ginamit?


Subukan mo nga, Jean?

Magaling!

Ngayon, sino ang makapag bibigay ng sariling


halimbawa na makikita lamang sa loob ng silid? Ang pang-ukol sa ibabaw ay sinusundan ng
Sige nga,Jessica. Pangngalang paririla na nagpapakita ng kalapitan o
posisyon ng isang bagay na nasa ibabaw nito.
Mahusay!

Sunod naman ay ang pang-ukol na ibabaw.

Pakibasa, Louvaine!

Ang nasa larawan ay isang elepante at bola ma’am.


Tama!
Ang elepante ay nasa ibabaw po ng bola.
Narito ang halimbawa,
(magbibigay ang mga bata ng sariling halimbawa)

Ano ang nasa larawan? Sige nga, Antoneth!

Nasaan ang elepante? Ang pang-ukol sa loob ay sinusundan ng


pangngalang paririrala na nagpapakita na ang isang
Magaling! Palakpakan si Antoneth! bagay o tao ay nagmula sa loob.

Ngayon, sino ang makapg bibigay ng sariling


halimbawa na gamit ang pang-ukol na ibabaw.
Subukan mo, Cherry jane!

Mahusay!
Ito po ay aso at kahon ma’am.
Sunod naman ay ang pang-ukol sa loob?
Ang aso ay nasa loob po ng kahon.
Pakibasa, Erica!

Tama! (magbibigay ang mga bata ng sariling halimbawa)


Narito ang halimbawa,

Ang pang-ukol sa ilalim ay nagsasaad na ang


isang bagay ay matatagpuan sa mababang
lebel,sulok,o ilalim ng isang bagay na nasa taas
Ano ang nasa larawan? Sige nga, Katrina! nito.

Nasaan ang aso?

Magaling!

Ngayon, sino ang makapag bibigay ng sariling


halimbawa na gamit ang pang-ukol na loob.
Ma’am!
Mahusay! Ang nasa larawan ay ang bola at mesa ma’am.
Ang panghuli ay ang pang-ukol sa ilalim.
Pakibasa, Maribeth! Ang bola ay nasa ilalim ng mesa.

Pang-ukol na nasa ilalim ma’am.


Tama!
Narito ang halimbawa,

(magbibigay ang mga bata ng sariling halimbawa)

Ano ang nasa larawan mga bata?


Sige nga, Maryjane! (Maaring magkakaiba ang mga sagot ng mga bata)
Nasaan ang bola?
(Maaring magkakaiba ang mga sagot ng mga bata)
Anong pang-ukol ang ginamit?
Opo.
Magaling!

Ngayon, sino ang makapag bibigay ng sariling (Maaring magkakaiba ang mga sagot ng mga bata)
halimbawa na gamit ang pang-ukol na nasa ilalim?

Mahuhusay! Palakpakan niyo ang inyong mga


sarili klas! Opo ma’am!

PAGPAPAHALAGA:
Mga bata sa inyong bahay ba ay sabay-sabay ba
kayong kumakain?

Anu-ano naman ang mga nakahain sa ibabaw ng Opo ma’am.


inyong lamesa?
Opo ma’am.
Mga bata bago ba kayo kumain ay pinasasalamatan
ninyo ang nasa itaas? Mahalaga ito ma’am dahil dito natutukoy natin
kung nasaan ang isang bagay, ang kinaroroonan o
Bakit dapat nating pasalamatan ang nasa itaaas? kinalalagyan po ma’am.
Dahil ang pang-ukol ay mga kataga o salitang nag-
Magaling! uugnay sa isang pangngalan sa iba pang salita sa
pangungusap. Kung kayat mas madali nating
Dapat natin pasalamatan ang nasa itaas dahil lahat naiintindihan ma’am. Malaki din ang naitutulong
ng nasa ibabaw ng ating hapag kainan ay biyayang nito sa atin dahil sinasagot nito ang tanong na
nanggaling sa kanya. Maraming rason o dahilan ‘saan’ kung kayat mas mabili natin mahanap ang
kung bakit kailangan nating magpasalamat sa itaas, isang bagay.
sa ating hininga, lakas, mga pagkain sa ibabaw ng
mesa, marami pang iba.
Naiintindihan ba klas?

Ngayon klas, ang ibabaw na tinutukoy ko ay isang


halimbawa ng pang-ukol tama ba?
Mahalaga ba ng pang-ukol klas?
Opo ma’am.
Bakit mahalaga ang pang-ukol klas?

Magaling! Ano pa?


Sige nga, Reysielyn!
(makikinig ang mga bata ng mabuti)
Mahusay na sagot!

Tama klas, mahalaga na alam natin kung ano ang


naitutulong ng mga pang-ukol o kung para saan ang
mga ito. Opo ma’am.

3. PAGLALAPAT

Ngayon, gusto niyo ba ulit maglaro?

Ang larong ito ay pinamagatang “roleta ko,


susundin ko”

Ang aktibidad na ito ay kailangan mapangkat ang


klase sa apat.
Pumili ng magrerepresenta sa bawat grupo na
siyang mag-iikot sa roleta, at kung ano ang
nakatapat sa roleta ay kanyang gagawin sa tulong
ng mga bagay na nasa kahon.

Ngunit bago ito gawin, sasabihin muna ng mga


miyembro ng grupo “roleta ko, susundin ko”. Opo ma’am!
Maliwanag ba?

(magbibigay halimbawa ang guro upang mas


maintindihan ng mga bata.)
Ang pang-ukol ang tawag sa mga kataga o salitang
Ngunit may karagdagang puntos na dapat sundin. nag-uugnay sa isang pangngalan sa iba pang salita
sa pangungusap. Ito ay nagsasaad kung saan lunan
Pamantayan Puntos o kung anong bagay ang mula o tungo, ang
Pagtutulungan 15 kinaroroonan , ang pinangyarihan, o kina-uukulan
Disiplina 15 ng isang kilos,gawa, o layon.
Tama at unang 60
nakagawa
Aktibo 10
KABUUAN 100

Paglalahat Ang mga pang-ukol na ating tinalakay ay pang-


Lubusan niyo na bang naintindihan ang pang-ukol ukol sa itaas, loob, at ilalim.
klass?

Kung gayon,ano ulit ang pang-ukol na ating Opo ma’am.


tinalakay kanina?

Subukan mo nga Rebecca!


Magaling!

Magbigay nga ng halimbawa ng mga pang-ukol na


tinalakay kanina?

Mahusay!

Sa tingin ko, naintindihan niyo na ang ating aralin.

Bigyan natin ang ating mga sarili ng masigabong


palakpakan!

IV. EBALWASYON

Panuto: suriin ang mga larawan at sagutan ang mga sumusunod. Kompletuhin ang pangungusap
gamit ang angkop na pang-ukol.

1.

Ang pusa ay nasa ng upuan.

2.

Ang bata ay nasa ng trampoline.

3.

Ang bola ay nasa ng dalawang kahon.

4.
Ang bola ay nasa ng kahon.

5.

Ang bata ay nasa ng kahon.

V. Takdang Aralin

Gumupit ng mga larawan na nagpapakita ng pang-ukol. Gawin ito sa kwaderno.

INIHANDA NI: MAY ANNE P. DOMINGO BEED-III

You might also like