You are on page 1of 10

Republic of the Philippines

Laguna State Polytechnic University


Santa Cruz Campus

COLLEGE OF TEACHER EDUCATION

BANGHAY ARALIN SA
FILIPINO III

PANDIWA

Pakitang Turo ni:


NISA MAE PAULA S. LARAÑO
BEED 4A
Masusing Banghay Aralin sa Filipino III

I. Mga Layunin:
Sa pagtatapos ng aralin, ang mga magaaral ay inaasahang:
a. Naipapahayag ang kahulugan ng pandiwa
b. Nagagamit ang mga salitang-kilos sa pagtalakay ng iba’t ibang
karanasan o gawain sa tahanan, paaralan, simbahan at palengke
c. Nakikilahok nang buong sigla at husay sa mga talakayan at
pangkatang gawain

II. Paksang Aralin:


Paksa: Pandiwa
Baitang: 3
Sanggunian: F3WG-IIIe-f-5
Kagamitan: Powerpoint Presentation, Bidyo, Laptop, larawan/poster at
Tarpapel

III. Pamamaraan:
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A. Panimulang Gawain

1. Pagbati

Magandang umaga Baitang Magandang umaga din po, Bb.


III! Laraño.

2. Panalangin
Magsitayo ang lahat para (Tatayo ang lahat ng mag-aaral)
damhin ang presensya ng
ating Panginoon at sabay-
sabay na manalangin.
(Ang mga bata ay
Irrah, pamunuan mo ang ating
mananalangin)
panalangin sa araw na ito.

Salamat, Irrah!

Bago kayo magsi-upo ay


tingnan muna ninyo ang (Magpupulot ng mga basura ang
inyong paligid at pulutin ang lahat ng mag-aaral at aayusin
mga kalat na nasa ilalim ng ang kanilang sariling upuan)
inyong mga upuan at ilinya ito
ng maayos.
(Magsisiupo na ang mga mag-
Kung malinis at maayos na ay aaral)
maari na kayong magsiupo.

3. Pagtala ng Liban
(tatayo ang serkretarya) Bb.
Ngayon nais kong malaman Ikinagagalak kong iulat sa lahat
kung meron at sino-sino ang na wala pong lumiban sa araw
mga liban ngayon sa ating na ito.
klase? Tinatawagan ko ng
pansin ang sekretarya at iulat
kung sino-sino ang mga
lumiban.

Wow! Ikinagagalak ko rin at


walang lumiban sa araw na
ito.
Ang atin pong tinalakay noong
4. Balik-Aral nakaraan ay ang “Pagsunod sa
Bago tayo magpatuloy sa mga Panuto”.
ating panibagong aralin ay
balikan muna natin ang ating
tinalakay noong nakaraan,
Ano nga ito, Jean?

Mahusay!

Ngayon ay titingnan ni
Teacher kung nagagawa na
ninyong sumunod sa panuto.

Unang panuto: Tumayo ng (Gagawin at susundin ng mga


tuwid. bata ang mga panuto)
Pangalawang panuto: Itaas
ang kamay at iwagayway.
Ikatlong panuto: Umupo ng
tuwid at makinig sa akin.

Magaling! Lahat kayo ay


natuto sa ating nakaraang
aralin.

B. Pagganyak

Tayo ay tumayo muli sapagkat


tayo ay kakanta at magbibigay
aksyon sa kantang “Kung Ikaw
ay Masaya”.

(Tatayo ang mga bata, aawit


nang sabay-sabay at gagawin
ang isinasaad sa bidyo)

Mahuhusay mga bata! Batay


sa awit, ano ang inyong
ginagawa kung ikaw ay Tumatawa, Pumapalakpak at
masaya? Pumapadyak po, Bb.
Tama! Tumatawa,
Pumapalakpak at
Pumapadyak. Ayan ang
karaniwang ginagawa kapag
ang tao ay masaya.

Kayo mga bata, anu-ano ang


iyong masasayang karanasan (Magbibigay ng iba’-ibang
kasama ang iyong pamilya o masasayang karanasan ang
kaibigan? mga mag-aaral)

Wow! Talaga nga namang


masayang karanasan ang
mga gawain na iyon.

C. Paglalahad:

Tayo ay dadako na sa ating (Tahimik na makikinig ang mga


panibagong aralin. mag-aaral)

Mayroon akong inihandang


maikling kwento, ito ay ang
kwento ng “Pamilyang
(Sabay-sabay babasahin ng
Nagtutulungan”. mga mag-aaral ang kwento)
“Pamilyang Nagtutulungan”

Araw ng Sabado, maagang


gumising ang pamilya Perez.
Abala ang buong mag-anak
upang ipaghanda ang
kaarawan ng kanilang bunso.
Si tatay ang nagkakatay ng
manok. Si nanay ang
nagluluto ng pagkain para sa
handaan. Si ate ang katulong
ni nanay sa kusina. Siya ang
naghuhugas ng mga
kagamitan sa pagluluto. Si
kuya naman ang nag-iigib ng
tubig na gagamitin sa
paghuhugas. Habang si bunso
ay masayang naglalaro sa
sala.
Dahil sa kanilang
pagtutulungan, masayang
nagsalu-salo ang pamilya sa
kanilang hinanda para sa
kaarawan ng kanilang bunso.
Ang kwento po ay tungkol sa
Ano ang pamagat ng kwento?
“Pamilyang Nagtutulungan”.

Mga tauhan ay: Si tatay, nanay,


Sinu-sino ang mga tauhan sa
ate, kuya at bunso.
kwento?
Opo, dahil sila ay nagtutulungan
Tama! Ano naman ang
upang magkaroon ng masayang
masasabi mo sa pamilya
handaan para sa kaarawan ng
Perez, gusto mo ba silang
kanilang bunso.
tularan, Jhona?

Magaling! Dapat ang pamilya


ay nagtutulungan at
nagmamahalan.

Ngayon naman muli nating Opo!


balikan ang mga salitang may
salungguhit sa kwento.
Napansin nyo ba ito?

Ang mga salitang may


salungguhit sa kwento ay,
nagkakatay, nagluluto,
naghuhugas, nagiigib at
naglalaro.
Mga salitang-kilos.
Ano sa tingin ninyo ang tawag
sa mga salitang ito? Ghenine?
Mahusay! Ito ay mga salitang-
kilos o tinatawag din na
“Pandiwa”. Ito ang paksa ng
ating pag-aaral.

Ang pandiwa ay salitang-kilos


o galaw na ginagamit o
isinasaad sa pangungusap.

Halimbawa:
 Sumasayaw
 Kumakanta
 Naglalakad
 Nag-aaral
 Nagsusulat
Opo!
 Nagbabasa

Nauunawaan ba, Grade 3?

Atin ngang gamitin sa


pangungusap ang mga
salitang may salungguhit.

 Si Arnold ay
nagkakatay ng manok.
 Nagluluto ng masarap
na ulam si Anna para
sa tanghalian.
 Naghuhugas ng
pinggan ang bata.
 Si Jay ay masayang
nagiigib sa poso.
 Ang mga bata ay
naglalaro sa parke.
 Nagsalo-salo ang mag-
kakaibigan.

Kayo naman mga bata,


magbigay ng pangungusap na
may pandiwa.

Mahuhusay, Grade 3! (Ang mga mag-aaral ay


magbibigay ng pangungusap na
Kung gayon, dumako tayo sa may pandiwa.)
pagpapayamang gawain.
D. Pagpapayamang Gawain

Mayroon akong inihandang


isang larawan. Susuriin ninyo
ito at isusulat sa inyong papel
ang mga nakita ninyong kilos
o pandiwa sa larawan.
Opo.
Handa na ba kayo?

Kung gayon ay magsimula na


tayo.
Mahusay!
(Isusulat ng mga mag-aaral ang
kanilang mga sagot)

Magaling!

E. Paglalahat

Naiintindihan ba mga bata?

Kung gayon, ano nga muli ang


pandiwa? Ang pandiwa ay nagsasaad ng
kilos o galaw sa pangungusap.
Magbigay ng halimbawa at
gawin ito sa pangungusap, (Magbibigay ng halimbawa)
Ara.

Wow! Talaga nga namang


naiintindihan ninyo ang ating
aralin.

F. Pangkatang Gawain

Ang mga mag-aaral ay


hahatiin sa apat na grupo. Ang
bawat grupo ay pipili ng isang
larawan na nasa loob ng isang
sobre.

Ang mga larawan:

Panuto:
 Sumulat ng
pangungusap na
naglalahad ng
karanasan batay sa
ipinakikita sa larawan.
 Bibigyan ng sampung
(10) minuto ang bawat
grupo para gawin at
tapusin ang aktibidad.
 Pagtapos at handa na
ang bawat grupo ay
banggitin lamang ang
chant o cheer ng grupo.
 Maglaan ng dalawang
mag-pepresenta ng
gawa.

Narito ang rubriks


Opo, Ma’am.
RUBRIKS
Kooperasyon 5 (Ang bawat grupo ay nagsimula
Nilalaman 10 ng gawin ang aktibidad)

Presentasyo 5
n
Kabuuang 20 (Natapos na ang apat na grupo)
Puntos

Naintindihan ba ninyo ang


gagawin, Grade 3?

Maari na kayong magsimula.

Mayroon na lamang kayong


dalawang minuto

(Ilalahad ng kinatawan ng
bawat grupo ang kanilang
output sa unahan at bibigyan
ito ng karampatang puntos)
IV. Pagtataya

Kumuha ng isang pirasong


papel at gawin ito.

Panuto: Piliin at isulat ang


mga salitang kilos na
makikita sa kahon.

Kumakain sumasayaw Inaasahang sagot:


Lumalangoy Ako Siya  Kumakain
Pumunta Kayo  Sumasayaw
Nagsusulat Papel  Lumalangoy
Tumalon Tumatawa  Pumunta
Lang Natutulog Bakit  Nagsusulat
Kakanta At Namamasyal  Tumalon
 Tumatawa
 Natutulog
 Kakanta
 Namamasyal

(Lalagyan ng check mark kung


tama ang sagot)
Sino ang mga nakakuha
ng sampung (10) puntos? (Ang mga bata ay magtataas ng
Siyam, Walo, Pito, anim. kanilang kamay)
Mayroon bang nakakuha
pa ng mas mababa dito?
Wala po.
Mahuhusay, Grade 3!
Bigyan natin ang ating
sarili ng isang, Ajuuuuu
Nice!

Ako ay natutuwa na kayo


ay natututo sa ating aralin
ngayong araw.

V. Takdang-Aralin
Sumulat ng talata tungkol sa iyong pamily, kaibigan o sarili na ginagamitan
ng salitang-kilos o pandiwa.

You might also like