You are on page 1of 11

Paaralan: San Miguel Elementary School Baitang: 4

Guro: Bb. Sheena Mae B. Vicente Asignatura: Araling Panlipunan


Petsa at Oras: March , 2022 4:00-4:30 Markahan: Unang Markahan
DETALYADONG BANGHAY ARALIN SA AP 4

I. LAYUNIN Sa pagtatapos ng aralin ang mga mag-aaral ay


inaasahang magkamit ng mga sumusunod na kasanayan:

 Natutukoy ang ibat-ibang anyong tubig sa pilipinas


 Nailalahad ang katangian ng mga anyong tubig
 Naibibigay ang kahalagahan ng mga anyong tubig
sa pang araw-araw na buhay.
A.Pamantayang Pangnilalaman  Naipamamalas ang kasanayan sa pagtukoy ng
ibat – ibang anyong tubig sa Pilipinas.

B. Pamantayan sa Pagganap  Naipamamalas ang kasanayan sa Paglalahad ng


mga katangian ng mga anyong tubig.

C. Mga Kasanayan sa pagkatuto (Learning Code)  Naihahambing ang ibat-ibang pangunahing


anyong tubig ng bansa (AP4AABlg-h-10)

II. PAKSA ANYONG TUBIG


III. KAGAMITANG PANTURO Panturong biswal, PPT, mga larawan, tsart, placards,
Speaker at teddy bea

A. Mga Sanggunian
1. Mga pahina sa gabay ng Guro Filipino 4 pahina 35-36
2. Mga pahina sa kagamitang Pang Mag-aaral Learners Materials pahina 35-36
3. Mga pahina sa Teksbuk Pahina 35-36
4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng
Learning Resource https://youtu.be/v5dK94PSyt0
ppxHBfnc&feature=share

IV. PAMAMARAAN
Teachers activity Pupils activity
A. Panimulang Gawain
1. Pagbati
Magandang umaga mga bata! - Magandang-araw Bb. Sheena!

2. Panalangin
Magsitayo ang lahat para sa panalangin. - Ama namin…
3. Pag tsek ng liban sa klase
Mayroon bang lumiban sa klase ngayong araw? - Wala po Bb. Sheena!
4. Pagsasaayos ng silid-aralan
Bago kayo umupo maari bang pakipulot ang mga
kalat na nasa ilalim ng inyong mga lamesa at paki- - (Magpupulot ng kalat ang mga mag-aaral at
aayusin ang kanilang mga upuan)
ayos ang inyong mga upuan.
5. Pampaindak na sayaw

B. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula


ng bagong aralin

Ano nga ulit ang huling pinag-aralan natin?  Mga Anyong lupa

Ano nga ulit ang mga anyong lupa na ating pinag-  Lambak, kapatagan, burol, talampas at bundok
aralan?

Magaling mga bata!

C. Pagganyak

Bago tayo pormal na magsimula sa ating


panibagong aralin tayo muna ay manood.

Ang tanong handa na ba kayong manood?  Opo titser!


Sige nga kung handa na kayo maari bang kayo ay
umayos ng upo, makinig, at tumingin sa haraparan
 (ang mga bata ay nakinig at tumingin sa
Ngayon meron akong inihandang video para sainyo, harapan
ang kailangan niyo lamang gawin ay makinig at
manood ng mabuti maliwanag ba?

Kung gayon simulan na natin ang panonood.  Opo titser.

 (ang mga bata ay nakinig at nanood)

Ano-ano ang napanood at nakita ninyo sa video na


aking pinapanood?

Magaling mga bata!


Ngayon may tanong si titser, nakaligo na ba kayo  karagatan, dagat, hayop at iba pa
sa dagat, ilog o batis?

Mag kwento nga kayo ng inyong karanasan sa


pagligo sa ilog, dagat at batis
 Opo titser.
Mahusay mga bata.
 (ang mga bata ay nag kwento ng kanilang
karanasan sa pagligo sa ilog, dagat at batis)

D. Paghahabi sa layunin ng aralin (ang guro ay pinabasa ang mga layunin)

Bago tayo magpatuloy sa ating talakayan narito ang  Natutukoy ang ibat-ibang anyong tubig sa pilipinas
mga layunin na inaasahan na makakamit ninyo  Nailalahad ang katangian ng mga anyong tubig
pagkatapos ng atin aralin.  Naibibigay ang kahalagahan ng mga anyong tubig
sa pang araw-araw na buhay.
E. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong
aralin

Ngayon mga bata tayo muna ay maglalaro excited


na ba kayo?  Opo titser
Ang pamagat ng larong ito ay “Hulaan mo Ako”
Meron akong inihandang mga ginulong letra, at
ang kailangan niyo lamang gawin ay ayusin o buoin
ito nakuha po ba?
 Opo titser
Meron akong inihandang roleta na naglalaman ng
ibat-ibang kulay ang bawat kulay nito ay may
nakapaloob na mga pangalan ninyo, titigil lamang
ang roleta kapag sinabi niyong “stop” kung sino man
ang maturo ng roleta ay siyang sasagot sa pisara
maliwanag ba?

Kung gayon simulan na natin!  Opo titser

Akarntaga
aLwa  karagatan
w
tisaB  lawa

ogil  batis
agDta
nTalo
 ilog

Anong mga salita nga ulit ang mga nabuo niyo mga  dagat
bata?
 talon
Mahusay mga bata.

 karagatan, Lawa, Batis, ilog, Dagat at Talon.

F. Pagtatalakay ng bagong konsepto at


paglalahad ng bagong kasanayan # 1

Ngayon may tanong si titser ano kaya ang tawag sa


mga salitang nasa pisara?  Anyong Tubig titser

Mahusay mga bata.

Sa araw na ito ating pag-aaralan at makikilala ang


ibat-ibang anyong tubig na makikita sa ating bansa.
Alam niyo ba mga bata na ang Plipinas ay isang
bansa na napapaligiran tubig, kaya naman sagana
tayo sa ibat-ibang mga anyo nito.

Ngayon alamin natin kung ano nga ba ang anyong


tubig.

Ang nga ulit ang anyong tubig?


 Ito ang nagsisilbing tirahan ng ibat-ibang uri ng
halaman at hayop tulad ng isda, alimango, coral
Magaling mga bata reefs at iba pa.

Ngayon atin ng alamin at kilalanin ang ibat-ibang


anyong tubig na meron ang bansa natin.

Ang unang anyong tubig na meron ang bansa natin


ay ang:
Ano nga ulit ang karagatan?

Ang halimbawa nito ay ang Karagatang pasipiko.  Ito ang pinakamalalim at pinaka malawak na
anyong tubig. Ang tubig nito ay maalat.

Ano nga ulit ang pagkakaiba ng dagat sa karagatan?

Mahusay mga bata  Mas maliit ang dagat kaysa karagatan.

Ang halimbawa nito ay Dagat sulo na matatagpuan


sa timog-kanlurang bahagi ng Pilipinas.

San nga ulit matatagpuan ang dagat sulo?


Mahusay mga bata

 Sa timog-kanlurang bahagi ng Pilipinas

Pakibasa ang kahulugan ng ilog.

Ang tubig na umaagos sa ilog ay tubig tabang


maliwanag ba?

Ang halimbawa nito ay ang Ilog Pasig, Ilog  Ito ay mahaba at makipot na anyong tubig na
Cagayan at Tinapak River sa Tanay Rizal. umaagos patungo sa dagat.

 Opo titser!
Pakibasa ang kahulugan ng lawa.

Ang halimbawa naman nito ay ang Lawa ng Taal


at Lawa ng Laguna

 Ito ay napapaligiran ng lupa at matabang ang


tubig nito.

Pakibasa ang kahulugan ng lawa.

Ang halimbawa naman nito ay ang Talon ng


Pagsanjan, Talon ng Maria Cristina
 Anyong tubig na umaagos mula sa mataas na
lugar tulad ng bundok.

Ang halimbawa nito ay ang Sinipian stream sa


Nagcarlan Laguna bato stream sa San Pablo laguna,
at Hidden valley stream Laguna.
Ano nga ulit ang ibat-ibang anyong tubig ang
makikita sa ating bansa?

Mahusay mga bata

 karagatan, dagat, ilog, lawa, talon at batis


G. Pagtatalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan # 2

Ngayon mga bata, Upang mas mapalalim pa natin


ang inyong kaalaman tungkol sa ating paksa,
samahan niyo akong kantahin ang kantang inihanda
ko.
Pero bago yon gusto ni titser na kayo ay makinig at
makiisa sa ating gawain maari ba?
 opo titser!
Okay mga bata alam niyo ba ang kantang “Ang
tatlong Bibe”?
Ngayon meron akong inihandang isang kanta o  opo titser!
awitin na kung saan gagamitin natin ang tono ng
kantang “Ang tatlong bibe” handa na ba kayo?

Kung gayon simulan na natin!  Handa na po!

“ ANYONG TUBIG”
May Limang anyong tubig akong nakita
Maliit, malawak anyong tubig “ ANYONG TUBIG”
Pero lahat sila ay magaganda May Limang anyong tubig akong nakita
Ito ang ilog, karagatan, lawa. Maliit, malawak anyong tubig
At bukal at talon Pero lahat sila ay magaganda
Ito ang mga anyong tubig sa Pilipinas. Ito ang ilog, karagatan, lawa.
At batis at talon
Magaling mga bata! Dahil dyan bigyan niyo ang Ito ang mga anyong tubig sa Pilipinas.
inyong sarili ng “Ang galing2x mo clap”

Ano-ano nga ulit ang mga anyong tubig na  1, 2, 123 ang galing – galing mo!
nabanggit sa ating kanta?

 ilog, karagatan, lawa, bukal at talon

H. Paglinang sa kabihasaan (Tungo sa Formative


Assessment 3)
 Pangkatang Gawain
a. Pagpapangkat ng klase
Ngayon magkakaroon tayo ng pangkatang gawain.
Mayroon akong inilagay sa gilid ng inyong upuan na
mga bagay. Ang bato ang unang grupo at bulaklak
naman ang pangalwang grupo.
b. Pagbibigay ng Pamantayan
Pero bago yan ano ang mga pamantayan sa
- Gumawa ng tahimik
pangkatang gawain - Makilahok sa grupo
- magbigay ng mungkahi
Pamantayan sa Pangkatang Gawain
Kriterya 5 4 3
Pagsunod sa panuto
Kooperasyon sa grupo
Natapos sa takdang oras
Nasagutan ang lahat ng tama
Kalahatang gawa

UNANG PANGKAT
Hanapin sa puzzle at bilugan ang mga salitang
nakalista. UNANG PANGKAT
Hanapin sa puzzle at bilugan ang mga salitang
KARAGATAN, DAGAT, LAWA, BATIS, ILOG, nakalista.
TALON
KARAGATAN, DAGAT, LAWA, BATIS, ILOG,
K V G Z R Y T B B V TALON
N A A B O G A E M G
M P R H Y H L A B T K V G Z R Y T B B V
O O B A K P O K A B N A A B O G A E M G
L U N K G I N O T D M P R H Y H L A B T
P T X E P A W T I E O O B A K P O K A B
Q D A G A T T B S S L U N K G I N O T D
A E C U L A W A A P P T X E P A W T I E
I L O G M F G H N I Q D A G A T T B S S
A E C U L A W A A P
PANGALAWANG PANKAT I L O G M F G H N I
Panuto: Tukuyin kung anong anyong tubig ang
inilalarawan sa bawat larawan. PANGALAWANG PANKAT
Panuto: Tukuyin kung anong anyong tubig ang
inilalarawan sa bawat larawan.
Mayroon lamang kayong lima hanggang pitong
minuto upang tapusin ang inyong gawain.

d. Pag-uulat ng bawat pangkat


e. Pagwawasto ng ginawa

I. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na


buhay
Ngayon naman may ituturo akong laro sainyo
excited na ba kayo?  opo titser

Mukha ngang excited na kayo mga bata, alam niyo  Opo titser
ba ang larong “Hephep Hooray?

Meron akong inihandang placards, kapag ang


placard na ipinakita ko ay sa tingin niyo ay gawaing
makakasira ng ating anyong tubig ang gagawin at
sasabihin niyo lamang ay “HepHep” at Hooray
naman kung ito ay gawaing makakatulong para
pangalagaan ang ating anyong tubig nainitindihan
ba?  Opo titser

Simulan na natin!

Pagtatapon ng basura sa ilog  Hephep

Pagpapanatiling malinis ng lahat ng katubigan  Hooray

Huwag gumamit ng lason sa pangingisda  Hooray

Pag-aaksaya ng tubig  Hephep

Tumulong sa mga programang naglalayon na  Hooray


pangalagaan ang mga karagatan.
Magaling mga bata!

Magaling mga bata! Tunay na maalam na kayo sa


ating paksa.

J. Paglalahat ng aralin
IIan nga ulit ang bilang ng mga anyong tubig na  6
ating tinalakay?
 ilog, karagatan, lawa, talon, batis, dagat
Ano-ano ang mga ito
 Opo titser
Mahalaga ba na pangalagaan ang ating mga anyong
tubig?
 mahalaga ito dahil ito ang nagsisilbing tirahan o
Ano ang kahalagahan ng anyong tubig para sa mga tahanan ng mga ito.
halaman, at hayop tulad ng isda, pagong,at iba pa?

Magaling mga bata!

V. Pagtataya ng aralin
I. Panuto: Tukuyin kung aling anyong tubig ang inilalarawan sa bawat pangungusap. Piliin ang
tamang sagot mula sa kahon at isulat ito sa patlang.

Karagatan Bukal

Batis Ilog Talon

Dagat Law

__________1. Ito ay anyong tubig na halos nakaliligiran ng lupa.

__________2. Ito ang tinuturing na pinaka malaking anyong tubig.

__________3. Ito ay anyong tubig na kadalasan matatagpuan sa kagubatan. Ang tubig na mula rito ay

karaniwan ng malinis at malamig.

__________4. Mahaba at makipot ang anyong tubig na ito.

__________5. Ang tubig na umaagos rito ay mula sa mataas na bundok.


__________6. Ito ay anyong tubig na mas maliit at mababaw kaysa karagatan.

I. Panuto: Basahin at sagutan ang mga sumusunod na tanong.

1. Ano-ano ang mga pangunahing anyong tubig sa Pilipinas?


2. Ano ang mga anyong tubig na makikita sa inyong lugar?
3. Sa paanong paraan natin mapapangalagaan ang ating mga anyong tubig?

Pamantayan Lubos na mahusay Mahusay Kailangan pang magsanay


10 8 5

Wasto at maayos ang datos. Malinaw at maayos ang Maayos ang kabuuan ng Hindi malinaw ang mga
paglalahad ng mga paglalahad impormasyon
impormasyon.
Epekto ng mensahe Lubhang makabuluhan ang Makabuluhan ang mensahe Hindi makabuluhan ang mensahe
mensahe

Kalinawan ng sinasabi Lubhang malinaw ang Malinaw ang mensahe at Ang pananalitang ginamit ay
mensahe at pananalitang pananalitang ginagamit. hindi angkop.
ginagamit.
PAMANTAYAN SA PAGGAWA NG SANAYSAY

VI. Takdang-Aralin

Pumili ng isa sa mga anyong tubig na makikita sa inyong


komunidad. at Isulat ang mga benepisyo na nakukuha ng
inyong komunidad mula rito.

You might also like