Professional Documents
Culture Documents
Dito nakatala ang tiyak na tanong ng guro at ang wastong isagot ng mga mag-aaral. Sa
pamamaraan, may dalawang kulom o hati kung saan isusulat ang gawaing-guro at gawaing mag-aaral.
2. MALA-MASUSI
Ito ay higit na maikli kaysa sa masusi, sapagkat sa halip na may gawaing-guro at gawaing mag-
aaral, binabanggit lamang ang sunod-sunod na gawain at ng kilos.
3. MAIKLI
Naiiba ang anyo ng banghay na ito sa bahaging pamamaraan. Dito sapat nang banggitin kung
anong paraan ang gagamitin ng guro o kaya’y babaguhin sa sumusunod na gawain sa maikling
pangungusap o parirala.
1. LAYUNIN
Dito ipinapahayag ang tiyak na pananalita ng mga pagkatuto o gawain na inaasahang maipakita ng
mga mag-aaral. Makikita rin ditto ang mga estratehiya na nararapat gamitin at ilalapat ng mga guro sa
pagtuturo.
Ang mga layunin ay dapat na nakatuon sa tatlong aspeto: Ang kognitibong layunin- sumusukat ito sa
pag-iisip ng mag-aaral. Ang apektibo para sa damdamin at ang saykomotor para sa pagsasagawa ng mga
natutuhan.
HALIMBAWA:
I. LAYUNIN
Sa loob ng isang oras na talakayan ang mga mag-aaral ay inaasahang:
HALIMBAWA:
II. PAKSANG ARALIN
A. PAKSA: Si Usman ang Alipin
B. SANGGUNIAN: Pinagyamang Pluma 6, pahina 37-43
C. MGA KAGAMITAN: plaskard, mga larawan at libro
3. PAMAMARAAN
Ang pamamaraan ay naglalaman ng mga gawain ng guro at ng kanyang mga estudyante mula sa
panimulang gawain, motibasyon, paglalahad ng aralin, malayang talakayan, paglalahat, paglalapat
hanggang sa pagsasagawa at pangwakas na gawain.
4. EBALWASYON
Upang masukat ang natutunan ng mga mag-aaral ay magbibigay ang guro ng ebalwasyon na
binubuo ng mga tanong tungkol sa nagpag-aralan.
5. TAKDANG-ARALIN
Ang huling bahagi naman ay ang pagbibigay ng kasunduan o takdang-aralin para sa susunod na
aralin
I. LAYUNIN
II. PAKSANG-ARALIN
A. PAKSA:
B. SANGGUNIAN:
C. KAGAMITAN:
III. PAMAMARAN
A. PANIMULANG GAWAIN
a. Pagbati
b. Panalangin
c. Pagtala ng lumiban
d. Balik-aral
B. PANLINANG NA GAWAIN
a. Pagganyak o Motibasyon
b. Paglalahad
c. Pag-alis ng sagabal
d. Pagtalakay
e. Pangkatang-gawain
f. Pagpapahalaga o Pagpapalawak
IV. EBALWASYON
V. TAKDANG-ARALIN
Mga Estratehiya sa Pagtuturo ng Panitikan
1. Dugtungang Pagkukuwento
Ang pagkukuwento ay maaaring simulan ng guro o ng isang magaaral. Limang mag-aaral ang
magsasagawa nito hanggang sa matapos at mabuo ang kuwento. Pagkatapos masabi ng isa ang kanyang
bahagi, hahawakan niya ang kamay ng katabi at tatantanin ito bilang tanda na siya ay tapos na.
2. Picture Frame
a. Pagsusunud-sunurin ng mag-aaral ang mga larawan. Ito ay iaayon sa pagkaganap ng mga
pangyayari. Pagkatapos, ito ay igagawa ng buod.
b. Bibigyan ng sitwasyon at ito ay isasagawa ng mga mag-aaral.
3. Pakwadrong Pagsasalaysay
Paglalahad ng isang kuwento na may tugtugin habang binabasa ang kuwento, magpatugtog ng
mga awiting instrumental.
4. Aklat-Ulat
Pamagat ng aklat
a. May-akda ng aklat
b. Pamagat ng kuwento o napiling kabanata ng nobela
c. May-akda ng kuwento o nobela
d. Mga tauhan
e. pangunahing tauhan (kailangang ilarawan at ipakilala)
f. mga sumusuportang tauhan (kailangan ding ilarawan at ipakilala
g. pinakapaboritong tauhan at ipaliwanag kung bakit
h. Pagbibigay ng kahulugan batay sa pagkakagamit ng mga salita sa konteksto at maaaring
komunsulta sa diksyunaryo.
i. Pagtukoy sa tagpuan
j. Paglalahad ng tema o pinapaksa
k. Pagbibigay ng buod ng kuwento o buod ng napiling kabanata ng nobela
l. Tumukoy ng paboritong bahagi ng kuwento at isalarawan ang napiling tagpo sa pamamagitan ng
pagguhit.
m. Pagbibigay ng magandang aral na napulot
n. Karagdagang mungkahi, reaksyon at ilang puna
5. Pagababalita
7. Concert Writing
Habang nagsusulat may background music na naririnig. Tiyakin lamang na hindi nakaistorbo ang
musikang pinili sa pag-iisip at pagsusulat ng mga mag-aaral.
a. Sa isang may 40 mag-aaral, pangkatin ang mga mag-aaral sa apat na pangkat na may 10 mag-aaral.
b. Hayaan ang 2 pangkat na bumuo ng dalawang bilog, isang "inside circle" at ang isa ay outside circle.
c. Hayaan ang pangkat ng "outside circle" na humarap sa pangkat ng "inside circle. Hayaan din na ang
pangkat ng "inside circle ay magbigay ng impormasyon, presentasyon o kaya magbigay ng iba pang
palabas habang ang pangkat ng "outside circle" ay magbigay puri sa pangkat at handang tumulong.
d. Magpalitan sila ng gawain.
9. Kuwadro
Hal. Dapat bang patawarin o lapatan ng parusa si Nyora Memay dahil sa di-makataong pagtrato sa
mga katulong?
Papangkatin ang klase ayon sa mga sumusunod:
a. Hukom
b. taga-usig
c. tagapagtanggol
d. naghahabla
e. mga saksi
Maaaring gamitin ito sa istilong panradyo o pantelebisyon. May mga mag-aaral na uupo sa harapan at
tatalakayin ang akda. Ang klase ay magbibigay ng tanong o reaksyon sa talakayan ng mga nasa harap.
Alam ng mga mag-aaral bago pa matalakay ang paksa. Hal. Ano ang alam ninyo sa revolution noon?
Bagong Konsepto Familyar na Konsepto
Pagkakatulad Pagkakaiba
Pag-unawa
15. Elaborative Interrogation
Sa istratehiyang ito, inilalagay ang mag-aaral sa isang sitwasyong maaaring sa tunay na buhay.
Binibigyan sila ng papel na gagampanan o di kaya'y umaakto sila bilang kanilang sarili.
Mapalawak ang istratehiyang ito kung:
a. Ang pokus ng mga mag-aaral ay nasa paghahatid ng mensahe at di sa pagsasanay sa wika.
b. Higit na dinidibdib ng mag-aaral ang papel na kanyang ginagampanan sapagkat higit na
makatotohanan ang sitwasyon.
c. Ang mag-aaral ang kailangang lumikha ng interaksyon batay sa papel at mensaheng naiisip at di
ang guro.
Ang paggamit ng cued dialog ay isang uri ng gawaing pangkomunikatibo. Kontrolado ng guro ang
sitwasyon, subalit ang pagpili ng wikang gagamitin ay nasa mag-aaral. Naipapakita ng mag-aaral ang
pagiging malikhain niya sa ganitong pagsasanay.
23. Pictomorps
a. Iparinig ang tape ng atungal ng leon at ingit ng daga o iba pang hayop.
b. Pabayaang hulaan ng mga mag-aaral kung anong hayop ang mga iyon.
c. Pag-usapan ang kaibahan ng leon, daga at iba pang hayop.
Sasabihin ng gurong ipikit ang mga mata habang binbasa niya ang kuwento.