You are on page 1of 6

School: BINUANGAN ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: I

GRADES 1 to 12 Teacher: Learning Area: FILIPINO


DAILY LESSON LOG Teaching Dates: (WEEK 7) Quarter: 4TH Quarter

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN .

A.Pamanatayang Ang Mag-aaral ay . . . Ang Mag-aaral ay . . . Ang Mag-aaral ay . . . Ang Mag-aaral ay . . .


Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan Naipamamalas ang kakayahan at Naipamamalas ang kakayahan at Naipamamalas ang kakayahan
at tatas sa pagsasalita at tatas sa pagsasalita at tatas sa pagsasalita at at tatas sa pagsasalita at
pagpapahayag ng sariling pagpapahayag ng sariling ideya, pagpapahayag ng sariling ideya, pagpapahayag ng sariling
ideya, kaisipan, karanasan at kaisipan, karanasan at damdamin kaisipan, karanasan at ideya, kaisipan, karanasan at
damdamin damdamin damdamin

B. Pamanatayan sa pagganap Ang Mag-aaral ay . . . Ang Mag-aaral ay . . . Ang Mag-aaral ay . . . Ang Mag-aaral ay . . .
Nakasusulat at natutukoy ang Nakasusulat at natutukoy ang Nakasusulat at natutukoy ang Nakasusulat at natutukoy ang
mga ibat-ibang bantas. mga ibat-ibang bantas. mga ibat-ibang mga ibat-ibang
bantas.Nakakabasa at bantas.Nakakabasa at
nakakagamit ng tamangpang-uri nakakagamit ng tamangpang-
sa pangungusap. uri sa pangungusap.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto: FIPS-IIc-3 FIPS-IIc-3 FIPS-IIc-3 FIPS-IIc-3
Isulat ang code ng bawat Naiuulat nang pasalita ang mga Naiuulat nang pasalita ang mga Naiuulat nang pasalita ang mga Naiuulat nang pasalita ang LINGGUHANG PAGSUSULIT
kasanayan naobserbahang pangyayari sa naobserbahang pangyayari sa naobserbahang pangyayari sa mga naobserbahang
paaralan (o mula sa sariling paaralan (o mula sa sariling paaralan (o mula sa sariling pangyayari sa paaralan (o
karanasan) karanasan) karanasan) mula sa sariling karanasan)

FIPN-IVf-5 F1AL-IVf-8 F1AL-IVf-8 • Nakagagamit ng mga pang-


Naisasakilos ang napakinngang Natutukoy ang gamit ng iba’t Natutukoy ang gamit ng iba’t uri sa sariling pangungusap*
tula o awit ibang bantas • F1PL-0a-j-6 ibang bantas
Naipakikita ang hilig sa pagbasa Nakagagamit ng mga pang-uri
FIVi-2.2
F1AL-IVf-8 sa sariling pangungusap*
Nababasa ang mga salitang
Natutukoy ang gamit ng iba’t F1PL-0a-j-6
natutuhan sa aralin at sa
ibang bantas Naipakikita ang hilig sa pagbasa
ibang asignatura •

F1EP-IVf-5
Nagagamit nang wasto ang
Talaan ng Nilalaman
II. Nilalaman
Kagamitang Panturo Tsart,Kard ng Ibat-Ibang bantas Tsart,Kard ng Ibat-Ibang bantas Tsart,Kard ng Ibat-Ibang bantas Tsart,Kard ng Ibat-Ibang
bantas LM ng Mathematics
A. Sanggunian:
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro PP.106-108 PP.108-110 PP.110-113 PP.113-115
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang-Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk Alab ng Wikang Filipino 1 pah.
159-169
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning Code.
B. Iba pang Kagamitang Panturo
III. Pamamaraan 3rd w-4 D-1
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Ipaawit muli ang awit : Gamitin ang takdang-aralin para Hatiin ang klase sa apat na Tumawag ng limang mag-
at/o pagsisimula ng bagong aralin. “Magwalis-Magwalis” sa bahaginan ngayong araw. grupo: tuldok, pananong, aaral upang magbahagi
Ipalala ang kilos na inilapat Ipaalala kung paano dapat pandamdam, kuwit. Pabilangin tungkol sa ginawa nilang
ditto. basahin ang pangungusap batay nang isa hanggang apat ang takdang-aralin. Ilalarawan nila
Pakitan ang salitang magwalis: sa bantas nito. Banggitin muli ang lahat ng bata. ang nakita nilang mga bagay
-magounas-punas halimbawang ginamit kahapon: Pangkat 1 ang tuldok, sa kalye sa labas ng kanilang
-magtapon-tapon “Nagkaroon siya ng dengue! Pangkat 2 ang pananong, bahay. Maaari nilang gamitin
-magligpit-ligpit Nagkaroon siya ng dengue? Pangkat 3 ang pandamdam, at ang alinman sa sumusunod na
Nagkaroon siya ng dengue.” Pangkat 4 ang kuwit. Ibigay ang panimula:
panuto ng laro.

May ____ na _____ sa labas


ng aming kalye.

_____ ang kapaligiran sa


aming kalye.

____ ang mga ______ sa


aming kalye.
B. Paghahabi ng layunin ng aralin. Maghanda ng tatlong kard Ipakita ang pabalat ng librong Basahin ang sumusunod. PAGSASANAY:
kung saan nakasulat ang Handog Kay Isabella. Ipabanggit Pansinin kung tumatayo ang PAGBASA NG AKLAT AT
tatlong bantas: tuldok, tandang sa klase kung ano ang pamagat tamang grupo ng bata. a. SALITA MULA SA IBANG
pananong, at tandang ng libro at kung sino ang nagsulat Kumain ka na ba? ASIGNATURA
pandamdam. Ipaliwanag ang at gumuhit nito. b. Mabuhay!
gamit ng mga bantas na ito. c. Uupo muna ako. Gamitin ang Learner’s
d. Bibili ako ng patatas (tumigil Material (LM) ng mga mag-
para makatayo ang kuwit), aaral sa Math. Siguruhing may
kamatis (tumigil para makatayo kopyang magagamit ang
ang kuwit), at itlog. (masdan bawat mag-aaral. Ipabukas
kung tumayo ang mga tuldok) ang LM sa Talaan ng
e. Nagustuhan mo ba ang Nilalaman. Ipagawa ang
kuwento? sumusunod na pagsasanay.
f. Sunog!
g. May pagsusulit bukas.
h. May pagsusulit bukas?
i. May pagsusulit bukas!
j. Mahilig akong magbasa
(tumigil para makatayo ang
kuwit), magsulat
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Magsulat ng mga pangungusap na Basahin ang kuwento nang may Ipabasa ang kwento: a. Ano ang tawag sa talaan ng
bagong aralin. walang bantas sa pisara. damdamin. Huminto sa mga takdang Mga Kaibigan Natin nilalaman dito sa LM? Anong
bahagi upang ipabasa ang Sa paaralan ay marami tayong wika ang gamit ng LM sa Math?
sumusunod na pangungusap sa mga mga kaibigan. Ang mabait na nars (Maghintay ng ilang kasagutan.)
mag-aaral: ay nagbibisita sa mga bata. b. Tumungo tayo sa bahagi ng
Tinitingnan din ng matalinong Talaan ng Nilalaman para sa Yunit
doctor at matiyagang dentista ang 4. Ano ang unang leksiyon sa
mga bata. Lahat sila ay nagiging ilalim ng Yunit 4? Sa anong
gabay sa kalusugan. pahina ito makikita?
Tumutulong naman sa pag-aayos c. Ano ang unang linyang
ng paligid ng paaralan ang mahusay nakasulat sa ilalim ng pamagat na
na karpintero. Nagpipinta ng paligid Yunit 4? Ano ang salita para sa
ang mabilis na pintor. nag-aayos kalendaryo sa Mother Tongue?
naman ng hardin ang masipag na Ano ang salita para sa
dyanitor. aldaw/adlaw sa wikang Filipino?
Lahat sila ay dapat igalang at Ano ang salita para sa linggo sa
pasalamatan sa kanilang kabutihan. Mother Tongue?
d. Sa aling pahina makikita ang
leksiyon tungkol sa
paghahambing ng mga bagay na
mahaba, mas mahaba,
pinakamahaba? Ano ang salita
para sa mga konseptong ito sa
Mother Tongue?
e. Sa aling pahina makikita ang
leksiyon tungkol sa
paghahambing ng mga bagay na
magaan, mas magaan,
pinakamagaan? Ano ang salita
para sa mga konseptong ito sa
Mother Tongue?
f. Sa aling pahina makikita ang
leksiyon tungkol sa konsepto ng
sanhi at bunga/resulta? Ano ang
salita para sa mga konseptong ito
sa Mother Tongue?
g. Sa aling pahina makikita ang
leksiyon tungkol sa pagkuha ng
impormasyon o pagkilala ng
datos mula sa pictograph? Ano
ang salita para sa mga
kakayahang ito sa Mother
Tongue?
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Ipabasa ang mga pangungusap. Sa p. 2, ipabasa sa klase ang: “Ho? Sinu-sino ang mga kaibigan natin sa
paglalahad ng bagong kasanayan #1 (Gabayan ang mga mag-aaral sa May baha?” Sa p. 4, ipabasa sa klase paaralan? Gamitin ang character
pagbasa.) ang: “Aba, kay sisipag!” Sa p. 7, map sa paglalarawan sa bawat isa.
Nagkaroon siya ng dengue. ipabasa sa klase ang: “Ano kaya ang
sakit ni Isabella?” Sa p. 10, ipabasa
sa klase ang: “Nanay, ganon po ba
talaga ‘pag may dengue fever?” Sa p.
Gumawa ng talahanayan para sa
11, ipabasa sa klase ang: “Naku,
salitang gamit sa iba-ibang wika
delikado pala ang lamok na ‘yon!” Sa
para sa mga konseptong
p. 13, ipabasa sa klase ang:
ipinahanap sa Talaan ng
“Pinakiusapan ko rin ang dalawang
Nilalaman at ipasipi ito sa mga
tita ko.” Sa p. 16, ipabasa sa klase
mag-aaral.
ang: “Siyanga?” sabi ni Isabella. Sa p.
18, ipabasa sa klase ang: “Padaluyin
ang mga nabarang kanal.” Sa p. 20,
ipabasa sa klase ang: “Kami man sa
eskuwelahan ay di rin nagpatalo.” Sa
p. 22, ipabasa sa klase ang: “Walang
lamok na dito ay puwedeng tumir
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Pagkatapos basahin, ilalagay ng a. May nakuha ba kayong bagong Batay sa paglalarawan sa kwento,
pagalalahad ng bagong kasanayan #2 guro sa dulo ng bawat impormasyon o detalye sa ikalawang hayaang itambal sa larawan ng mga
pangungusap ang mga bantas. pagbasa natin ng kuwento? bata ang salitang naglalarawan sa
-tandang padamdam b. Aling pangungusap ang bawat isa na nakasulat sa strip ng
-tandang pananong pinakanagustuhan ninyong basahin? cartolina.
-tuldok Aling bantas ang gamit ng Ipabasa:
pangungusap na ito? mabait na nars
c. Anong bantas ang gamit sa matalinong doctor
karamihan ng mga pangungusap sa matiyagang dentista
kuwento, kasama ang pangungusap mahusay na karpintero
na binasa ko? mabilis na pintor
d. May iba pa ba kayong bantas na masipag na dyanitor
napansin sa aklat bukod sa tuldok,
tandang pananong, at tandang
pandamdam? Ano ang mga ito?
F. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo sa Ipabasa muli ang mga Isulat sa pisara ang mga bantas na Ano ang tawag sa mga salitang may
Hatiin ang klase sa 4 na pangkat.
Formative Assessment pangungusap babanggitin nila. Kung wala silang salungguhit?
Bigyan ng iba’t-ibang aklat ang
mabanggit, isulat ang kuwit ( , ) at
bawat grupo na kanilang
ang panipi ( “ ” ). Ipaliwanag kung
tatalakayin.
kailan ginagamit ang mga ito.
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Magbabasa ang guro ng mga Isulat sa pisara at basahin: Laro: Magpahulaan ng paboritong
araw na buhay pangungusap. kaibigan ng bata sa paaralan.
Itaas ang mga kard ngbantasna Itapon ang basyong lata, bote, at Tumawag ng bata para ilarawan ang
akma sa babasahing pangungusap gulong. kaibigan niya sa paaralan.
ng guro. (Bigyang pansin ang kuwit.) Hal. Matangkad, mataba at mahilig
Sasabihin ng guro ang tamanag “Siyanga?” sabi ni Isabella. sa ice candy.
sagot pagkatapos ng mga bata. (bigyang pansin ang Panipi sa
pangungusap.
H. Paglalahat ng Aralin Ang tandang pananong (?) ay Ang kuwit (,) ay ginagamit upang Tandaan:
ginagamit kapag ang pangungusap ipaghiwalay ang magkakasunod na Ang mga salitang nagsasabi ng
ay nagtatanong. salita o serye ng salita sa loob ng katangian,
isang pangungusap. kulay, dami o bilang, hugis, laki, amoy
Ang tuldok (>) ay ginagamit kung at
ang pangungusap ay simpleng lasa ay mga salitang naglalarawan o
pagpapahayag o nagbibigay ng pang
impormasyon nang walang uri.
damdamin. Inilalarawan ng mga ito ang mga
pangngalan at mga salitang pamalit sa
Ang tandang Pandamdam (!) ay pangngalan.
ginagamit kapag ang pangungusap Hal.
ay nagpapakita ng gulat, galit o iba katangian - masipag
pang matinding damdamin. kulay – asul
dami o bilang – sampu
hugis – bilog
laki – maliit
amoy – mabango
lasa – maasim
I.Pagtataya ng Aralin Lagyan ng tamang bantas ang mga Tukuyin kung sino ang inilalarawan. Magsagawa ng gawaing pagtataya
sumusunod na pangungusap. Piliin sa kahon ang sagot at isulat sa ukol sa mahahalagang pinag-aralan
1.Ang aking ina ay masipag____ patlang. sa linggong ito. Itanong sa mga mag-
2.Tagasaan siya_____ guro mag-aaral dyanitor aaral ang sumusunod at sasagutin
3.Wow___Ang galing. nars kaibigan nila ito nang palahad. Ipaliwanag sa
4.Ano ang pangalan niya___ sariling pananalita kung ano ang
5.Mahal mo ba siya____ 1. Matiyaga siya sa pagtuturo sa gamit sa sumusunod na bantas (pipili
maliliit na mga bata._______ ng isa ang guro para sa bawat bata sa
2. Mahilig siya sa pagbabasa ng grupo): tuldok, kuwit, tandang
mga aklat._____ pananong, tandang pamdamdam,
3. Masipag siya sa paglilinis ng panipi.
paligid ng paaralan.________ May babanggitin akong
4. Malambing siya sa mga batang pangungusap. Sabihin kung anong
may karamdaman.______________ bantas ang ginamit sa dulo nito. a.
5. Maunawain siya sa kapwa lalo na Papasok ka ba bukas?
sa oras ng b. Sabado na bukas.
kagipitan_______________. c. Yehey, walang pasok bukas!
d. Sasama ako kay Nanay sa
palengke.
e. Naku, ang daming tao sa palengke!
f. May mabibili na bang mangga sa
palengke?

Alin sa mga salita sa pangungusap


ang salitang naglalarawan? a. Batik-
batik ang lamok na may dalang
dengue.
b. Napakapayat ni Isabella matapos
niyang maospital.
c. Malakas ang ulan sa labas.
d. Napakahina ng boses niya.
e. Masarap ba ang pagkain sa
restawran malapit sa bahay ninyo?
f. Mapakla pa ang saging na kinain
ko. Pulang-pula ang kulay ng damit
niya.
J.Karagdagang gawain para sa Mag-isip at magsulat ng isang Makinig sa sinasabi ng isang kaklase Pagmasdan ang kalye sa labas ng
takdang-aralin at remediation pangungusap na maaaring sabihin o kapamilya at isulat ito sa inyong inyong bahay o anumang kalye na
o basahin gamit ang iba’t ibang kuwaderno, gamit ang panipi at ang pinakamalapit sa dinadaanan ninyo
ekspresyon, gamit ang tatlong wastong bantas. Humingi ng tulong mula sa inyong bahay. Gumawa ng
bantas na tinalakay ngayon. Iugnay sa inyong magulang kung kailangan. deskripsiyon ng makikita ninyo dito,
sa tema ng paglilinis ng kapaligiran gamit ang mga salitang
ang mga pangungusap. panglarawan. Maghandang
magbahagi tungkol dito bukas.
IV. Mga Tala
V. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
ngangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?

You might also like