You are on page 1of 6

OUR LADY OF MERCY SCHOOL OF QUEZON CITY  Absolute na lokasyon ng Pilipinas ayon san a grid sa

S. Y. 2020- 2021 globo at mapa.


UNANG MARKAHAN  Kahalagahan ng lokasyon ng Pilipinas.

GURO: LEA S. BASADA Pagpapaliwanag:


AKLAT: Kayamanan 6 Gabay na tanong:
Baitang/Asignatura Araling Panlipunan 6 1. May epekto ba o wala ang lokasyon ng bansa sa
Yunit/Paksang Ang Kinalalagyan at Teritoryo ng negosyo nito?
Aralin Pilipinas 2. May epekto ba o wala ang lokasyon ng Pilipinas
Lingguhang Plano Aralin 1 sa mga politika sa Asya?
Petsa Setyembre 1-4, 2020
Pagtataya:
Pamantayang Pangnilalaman:
 Isulat sa patlang ang KT kung katotohanan, KM
 Kahalagahan ng lokasyon ng Pilipinas sa kung kamalian, at O kung opinion ang sumusnod na
ekonomiya at politika ng Asya at mundo. pahayag.
Pamantayang Pangkasanayan: ______1. Likhang-isip ang mga guhit sag lobo.
 Nagagamit ang grid sa globo at mapang political ______2. Nasa ibaba ng Hilagang Hatingglobo ang
sa pagpapaliwanag ng pagbabago ng Pilipinas.
hangganan at lawak. ______3. Ang kaalaman natin tungkol sa kinalalagyan ng
Pilipinas ay batay sa mga mapa at globo.
Araw: Setyembre 1, 2020 (Martes) Sinkronus ______4. Napakahalaga ng mga mapa at globo sa mga
Paksang Aralin: Ang Kinalalagyan at Teritoryo ng tao.
Pilipinas ______5. Naaayon ang hanapbuhay ng isang bansa sa
lokasyon nito.
______6. Mahirap matiyak ang kinalalagyan ng Pilipinas.
Layunin:
______7. May 1,700 pulo ang bumubuo sa ating bansa.
1. Matukoy ang kinalalagyan ng Pilipinas sa mundo ______8. Nasa Hilagang-kanlurang Asya ang Pilipinas.
gamit ang globo at mapa batay sa “absolute location” ______9. Matatagpuan ang Pilipinas sa hilaga ng
nito (longitude at latitude). ekwador.
2. Magamit ang grid sa globo at mapang politikal sa ______10. May katubigang nakapaligid sa Pilipinas.
pagpapaliwanag ng pagbabago ng hangganan at lawak
ng teritoryo sa Pilipinas batay sa kasaysayan. Pagpapahalaga:
3. Mapaliwanag ang kahalagahan ng lokasyon ng  Ano ang kahalagahan ng pagtukoy sa lokasyon
Pilipinas sa ekonomiya at politika ng Asya at mundo. ng Pilipinas?
 Paano nakatutulong ang paggamit ng mapa at
Pagganyak: globo sa pagtukoy ng lokasyon ng Pilipinas?
 Ang guro ay magpapakita ng isang globo at
tutukuyin ng mga-aaral ang lokasyon ng Pilipinas. Pagpapalawak:
 Magtala/Sumipi ng mga datos sa isyu o mga isyu
tungkol sa hangganan at lawak ng ating bansa gaya
ng sumusunod:
1. Spratly Islands
2. Isyu tungkol sa Sabah
3. Mga nahuhuling dayuhang nangingisda sa loob ng
teritoryo ng Pilipinas.

KINAHINATNAN

Pagtuklas: Setyembre 2, 2020 (Miyerkules) Asinkronus


 Mailalarawan mo ba ang kinaroroonan ng ating Iguhit ang larawan ng globo o mapa at itala ang
bansa batay sa mga nakapaligid dito? lokasyon ng Pilipinas. Ipasa ito sa inyong portfolio.
 Paano mo ilalarawan ang kinalalagyan ng ating Setyembre 5, 2020 (Sabado)
bansa? PAMANTAYAN
Pagkamalikhain 6
Paglalahad:
Angkop na lokasyon ng
 Pagtalakay sa Globo at Mapa; Sukat ng Pilipinas ,
Lokasyon sa Timog-silangang Asya, at Relatibong PIlipinas 8
Lokasyon ng Pilipinas. Orihinalidad 6
20
Setyembre 3, 2020 (Huwebes) Sinkronus 3. Ang nagbigay ng 200 nautical milyang lawak ng
Pagpapatuloy ng talakayan. karagatan sa palibot ng kapuluan.
E N C E N V E
Setyembre 7, 2020 (Lunes) Asinkronus O O
P A G R A E O

L K I
P A G R A E O P A G R A E O P A G R A E O P A G R A E O
L K I L K I L K I L K I

P A G R A E O P A G R A E O P A G R A E O P A G R A E O P A G R A E O P A G R A E O
C
Ipaliwanag ang inyong iginuhit sa pamamagitan ng mga L K I L K I L K I L K I L K I L K I

aral na natutunan mula sa aralin. (Globo o Mapa)


4. Pulo na pinag-aagawan ng ibat-ibang bansa sa
Asya.
OUR LADY OF MERCY SCHOOL OF QUEZON CITY
S. Y. 2020- 2021 S L A Y I L N S

UNANG MARKAHAN T P S R A D

GURO: LEA S. BASADA Pagtuklas:


AKLAT: Kayamanan 6 Gabay na tanong:

Baitang/Asignatura Araling Panlipunan 6 1. Ano ang kinalaman ng mga salitang yan sa


tatalakayin natin ngayong araw?
Yunit/Paksang Ang Kinalalagyan at Teritoryo ng
Aralin Pilipinas 2. Bakit mahalagang malaman kung ano-ano ang
Lingguhang Plano Aralin 1 nasasakupan ng teritoryo ng Pilipinas?

Petsa Setyembre 7-11, 2020


Paglalahad:
Pamantayang Pangnilalaman:
 Pagtalakay sa Teritoryo ng Pilipinas.
 Kahalagahan ng lokasyon ng Pilipinas sa
ekonomiya at politika ng Asya at mundo. Pagpapaliwanag:
Pamantayang Pangkasanayan: 1. Unang kasunduan hinggil sa teritoryo ng
 Nagagamit ang grid sa globo at mapang political Pilipinas:
sa pagpapaliwanag ng pagbabago ng 2. Mga nakaligtaang pulo ng Pilipinas ayon sa
hangganan at lawak. ikalawang kasunduan:
3. Iba pang dokumento tungkol sa hangganan at
teritoryo ng Pilipinas:
Araw: Setyembre 8, 2020 (Martes) Sinkronus
4. Paano nabago ang teritoryo ng Pilipinas ayon sa
Paksang Aralin: Ang Teritoryo ng Pilipinas
mga dokumento?

Layunin:
Pagtataya:
1. Matukoy ang kinalalagyan ng Pilipinas sa mundo
 Isulat sa patlang ang KT kung katotohanan, KM
gamit ang globo at mapa batay sa “absolute location”
kung kamalian, at O kung opinion ang sumusnod na
nito (longitude at latitude).
pahayag.
2. Magamit ang grid sa globo at mapang politikal sa
______1. Dapat nang itigil ang mga pagtatalo tungkol
pagpapaliwanag ng pagbabago ng hangganan at lawak
sa teritoryo ng Pilipinas.
ng teritoryo sa Pilipinas batay sa kasaysayan.
______2. Ang Samahan ng nagkakaisang mga bansa ay
3. Mapaliwanag ang kahalagahan ng lokasyon ng
may mga prinsipyong sinusunod tungkol sa teritoryo
Pilipinas sa ekonomiya at politika ng Asya at mundo.
ng mga bansa.
______3. May mga bahagi sa teritoryo ng Pilipinas na
Pagganyak:
pinagtatalunan pa.
 Buuin ang mga halong titik sa loob ng kahon ______4. Nakatala sa Doktrinang Arkipelago ang
upang makuha ang sagot. kasunduan hinggil sa mga inaaning produkto ng bawat
1. Ito ay lupang bumubuo ng maraming pulo o lalawigan.
pangkat ng mga pulo. ______5. May batayan ang United Nations Convention
P A G R A E O on the Law of the Sea sa pagtiyak ng teritoryo ng tubig
na nakapaligid sa ating bansa.
L K I
______6. Natatangi ang kapuluan ng Pilipinas sa buong
2. Bahagi ng South China Sea na nakapaloob sa Asya.
Exclusive Economic Zone (EEZ) ng Pilipinas. ______7. Marami ang nasisiyahan sa Pilipinas dahil
E I H E T W I binubuo ito ng mga magagandang kapuluan.
P A G R A E O P A G R A E O P A G R A E O P A G R A E O ______8. May dokumento tungkol sa teritoryo ng
S P A G R A E O
S L K I L K I
Pilipinas.
L K I L K I L K I

P A G R A E O P A G R A E O P A G R A E O
L K I L K I L K I ______9. Nagbago ang kabuuang bilang ng pulo ng
Pilipinas ayon sa mga kasunduan at mga dokumento.
______10. Detelyado ang impormasyon tungkol sa
teritoryo ng Pilipinas sa Saligang Batas ng 1987.
Pagpapahalaga: OUR LADY OF MERCY SCHOOL OF QUEZON CITY
 Bilang mag-aaral, sa papaanong paraan tayo S. Y. 2020- 2021
makatutulong sa ating pamahalaan sa UNANG MARKAHAN
pagtatanggol ng teritoryo ng ating bansa?

GURO: LEA S. BASADA


Pagpapalawak:
AKLAT: Kayamanan 6
 Pumili ng napupusuang Gawain sa Isabuhay.
Sagutan ang tanong mula roon. Baitang/Asignatura Araling Panlipunan 6
Yunit/Paksang Pag-usbong ng Liberal na Ideya
KINAHINATNAN Aralin
Lingguhang Plano Aralin 2
Petsa Setyembre 7-11, 2020

Setyembre 9, 2020 (Miyerkules) Asinkronus Pamantayang Pangnilalaman:


 Maisabuhay natin ang liberal na ideya sa
PAGSUKAT NG TULA pagpapanatili ng pang-usbong ng diwang
Sumulat ng isang tula kung paano tayo makatutulong sa nasyonalismo sa bawat isa.
ating pamahalaan sa pagtatanggol ng teritoryo ng ating Pamantayang Pangkasanayan:
bansa.  Naipapaliwanag ang ambag ng pag-usbong ng
uring mestizo at ang pagpapatibay ng
PAMANTAYAN: Dekretong Edukasyon ng 1863.
Paksa 8
Daloy ng Tula 6
Araw: Setyembre 10, 2020 (Huwebes) Sinkronus
Kaangkupan sa Tema 4
Paksang Aralin: Pag-usbong ng Liberal na Ideya
Orihinalidad 2
KABUUAN 20
Layunin:
1. Masuri ang konteksto ng pag-usbong ng liberal na
ideya tungo sa pagbuo ng kamalayang nasyonalismo.
2. Matalakay ang epekto ng pagbubukas ng mga
daungan ng bansa sa pandaigdigang kalakalan.
3. Maipaliwanag ang ambag ng pag-usbong ng uring
mestizo at pagpapatibay sa Dekretong Edukasyon ng
1863.

Pagganyak:
 Ibigay ang salitang naiisip na may kaugnayan sa
salitang “nasyonalismo”.
 Batay sa iyong nabuong semantic web, ibigay ang
kahulugan ng nasyonalismo.

Pagtuklas:
 Iparinig ang awiting “Sinisintang Bayan”.
 https://www.youtube.com/watch?v=hQYM5XwsjBE
 Ano ang inyong damdamin at opinyon sa
napakinggang awitin?
Paglalahad: Pagpapalawak:
 Pagtalakay sa:  Magdala ng lumang magazine, gamit pangguhit,
1. Pag-usbong ng Liberal na Ideya bond paper o oslo at humanda sa aktibidad bukas.
2. Ang Pagbubukas ng Pilipinas sa Pandaigdigang Setyembre 14, 2020 (Lunes)
Kalakalan. (1834)
3. Ang Pagbubukas ng Suez Canal (1869) KINAHINATNAN
4. Pagbabago ng antas sa Lipunan

Pagpapaliwanag:
Setyembre 14, 2020 (Lunes) Asinkronus
 Pagkakaroon ng pangkatang Gawain.
Ipapaliwanag ng bawat mag-aaral ang katanungan at COLLAGE
ang mga sumusunod na pahayag na nakaatas sa kanila. Maghanap ng mga larawan mula sa inyong magazine o
sa google na may kaugnayan sa ating tinalakay. Kung
“Ano ang epekto ng pag-usbong sa kaisipang liberal?” paano nagising ang damdaming makabayan ng mga
Unang Pangkat: Pilipino. Ilagay ito sa inyong bond paper.

“Ang tao ay may natural na karapatang mabuhay,


PAMANTAYAN
magkaroonng ari-arian, maging Malaya, at
mangatuwiran.” Kaugnayan Paksa 8
Kalinisan at kaayusan 4
- John Locke
Pagkamalikhain 4

Ikalawang Pangkat: Orihinalidad 4


KABUUAN 20
“Mas mabuti pa ang mamamatay kung walang
kalayaan.”

- Patrick Henry KINAHINATNAN

Ikatlong Pangkat:

“Walang karapatan ang sinuman na pamahalaan ang Setyembre 15, 2020 (Martes) Sinkronus
kanyang kapwa.” Pagpapatuloy ng talakayan, pangkatang gawain at
pagsusulit.
- Jean Jacques Rousseau

Pagpapahalaga: Setyembre 16, 2020 (Miyerkules) Asinkronus


 Paano nagkaroon ng liberal na ideya ang mga
Pilipino? Sumulat ng limang pangungusap na naglalarawan o
 Paano natin maisasabuhay ang liberal na ideya? naglalagom ukol sa kanilang natutunan sa kanilang
aralin. (COLLAGE)
Pagtataya:
 Lagyan ng bandila ( ) ang patlang kung ang PAMANTAYAN
pangyayari ay nakatulong upang magising ang Kaugnayan Paksa 8
diwang makabayan o nasyonalismo ng mg Pilipino.
Kalinisan at kaayusan 4
Lagyan ng ekis ( X ) kung hindi
Pagkamalikhain 4
_____1. Pag-unlad ng kalakalan
Orihinalidad 4
_____2. Pagbubukas ng mga daungan
KABUUAN 20
_____3. Pagpapagawa ng mga daan
_____4. Pagpapatayo ng mga pabrika
_____5. Pagmamalupit sa mga katutubo
_____6. Pagtatag ng pamahalaang kolonyal
_____7. Paglaganap ng isang relihiyon.
_____8. Pantay na pagtingin ng Gobernador sa
mmga Espanyol at mga Pilipino
_____9. Pagpasok ng mga ideya mula sa ibang bansa
_____10. Pagtatatag ng ibat-ibang parokya
OUR LADY OF MERCY SCHOOL OF QUEZON CITY  Sa papaanong paraan nila naipakita ang
S. Y. 2020- 2021 pagmamahal sa ating bansa?
UNANG MARKAHAN
Paglalahad:

GURO: LEA S. BASADA  Pagtalakay sa:


1. Pagkakaroon ng Panggitnang Lipunan (Middle
AKLAT: Kayamanan 6
class) na nakapag-aral
Baitang/Asignatura Araling Panlipunan 6 2. Pagpapatibay ng Dekretong Edukasyon ng 1863
Yunit/Paksang Pag-usbong ng Liberal na Ideya 3. Mga iba pang ginawa ng Espanyol na gumising sa
Aralin diwang makabayan ng mga Pilipino
Lingguhang Plano Aralin 2
Pagpapaliwanag:
Petsa Setyembre 14-18, 2020
 Ano ang ambag ng pag-usbong ng uring mestizo sa
Pamantayang Pangnilalaman:
pagbuo ng kamalayang nasyonalismo?
Maisabuhay natin ang liberal na ideya sa  Ano ang epekto ng pagkakaroon ng pambayang
pagpapanatili ng pang-usbong ng diwang edukasyon sa lahat?
nasyonalismo sa bawat isa.  Ano ang naging ambag ng pagpapatibay ng
Pamantayang Pangkasanayan: Dekretong Edukasyon ng 1863 sa pagbuo ng
 Naipapaliwanag ang ambag ng pag-usbong ng kamalayang nasyonalismo?
uring mestizo at ang pagpapatibay ng
Dekretong Edukasyon ng 1863. Pagtataya:
 Sagutan at ipaliwanag ang mga sumusunod na
Araw: Setyembre 17, 2020 (Huwebes) Sinkronus tanong.
Paksang Aralin: Pagkakaroon ng Panggitnang Lipunan 1. Nagbago ang antas ng tao sa lipunan.
(Middle class) na nakapag-aral ___________________________________________
Pagpapatibay ng Dekretong Edukasyon 2. Nagkaroon ng liberal na kaisipan o ideya ang
Mga iba pang ginawa ng Espanyol
mga Pilipino.
Layunin: ___________________________________________
1. Masuri ang konteksto ng pag-usbong ng liberal na 3. Namulat ang mga Pilipino sa maunlad na isipan.
ideya tungo sa pagbuo ng kamalayang nasyonalismo.
___________________________________________
2. Matalakay ang epekto ng pagbubukas ng mga
daungan ng bansa sa pandaigdigang kalakalan. 4. Nagising ang damdaming makabayan ng mga
3. Maipaliwanag ang ambag ng pag-usbong ng uring Pilipino.
mestizo at pagpapatibay sa Dekretong Edukasyon ng
___________________________________________
1863.
Pagpapahalaga:
Pagganyak:  Anong aral ang dapat mong matutuhan mula sa
 Ang guro ay magpapakita ng mga larawan sa mga liberal na ideya?
mag-aaral. Ipapahula sa kanila kung sino ang mga  Paano mo maisasabuhay ang aral na ito?
ito.
Pagpapalawak:
 Basahin ang susunod na aralin “Pagbubuo ng
Pilipinas bilang Isang Bansa”
 Simulan na ang pag-aaral sa mga nakaraang aralin
para sa inyong Unang Paggitnang Pagsusulit.

KINAHINATNAN

Setyembre 21, 2020 (Lunes) Asinkronus

POSTER
Pagbuo ng isang poster patungkol sa pagpapakita ng
Pagtuklas: pagmamahal sa ating bansa. Ibigay ang mensaheng nais
iparating sa iyong ginawa.
 Sinu-sino ang mga nasa larawan?
 Anu-ano ang kanilang nagging ambag sa Pilipinas?
PAMANTAYAN:
Kaangkupan sa paksa 10
Pagkamalikhain 4
Mensahe 6
KABUUAN 20

OUR LADY OF MERCY SCHOOL OF QUEZON CITY


S. Y. 2020- 2021
UNANG MARKAHAN

GURO SA FILIPINO: LEA S. BASADA


AKLAT: Yamang Filipino
Baitang/Asignatura Araling Panlipunan 6
Yunit/Paksang Balik-aral
Aralin
Lingguhang Plano Aralin 3
Petsa Setyembre 21-25, 2020
Pamantayang Pangnilalaman:
 Maipakita ang mga nalalaman mula sa mga
tinalakay.
Pamantayang Pangkasanayan:
 Napapahalagahan ang natutunan sa mga
nakalipas na aralin.

Araw: Setyembre 22, 2020 (Martes) Sinkronus


Paksang Aralin: Balik-aral

Layunin:
1. Naaalala ang mga nakalipas na talakayan.
2. Napapahalagahan ang aral na natutunan.
3. Naipapakita ang kahusayan sa pagsagot o pag-alala
ng ibat-ibang aralin.

Pagganyak:
 Ang guro ay maghahanda ng tanong sa mga mag-
aaral.

Pagtuklas:
 Ipasagot sa mga mag-aaral ang bawat tanong.

Paglalahad:
 Malaman ang mga aralin na hindi nila gaanong
natutunan.

Pagtataya:
 Pagbabalik-aral sa nakalipas na aralin.

Unang Paggitnang Pagsusulit sa Araling Panlipunan 6

Setyembre 21-25, 2020

You might also like