You are on page 1of 10

MASUSING Paaralan Alawihao National High School Baitang 9

BANGHAY- Guro AILYN C. CLACIO Asignatura FILIPINO


ARALIN Petsa at Oras March 30, 2022 Markahan Ikatlong
G7 – Generosity 3:15 – 4:15 Markahan

I.LAYUNIN
A.Pamantayang Naipapamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa
Pangnilalaman mga akdang pampanitikan ng Kanlurang Asya.

B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay masining na nakapagtatanghal ng Kulturang Asyano


batay sa napiling mga akdang pampanitikang Asyano.
Naihahambing ang mga katangian tula/awiting panudyo,tugmang de
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto gulong ,palaisipan at bugtong.
F7PB-IIIA-C-13
MGA TIYAK NA LAYUNIN 1. Naibibigay ang kahulugan ng tula/awiting
panudyo,tugmang de gulong ,palaisipan, bugtong at
natutukoy ang pagkakaiba ng mga katangian nito.
2. Napapahalagahan ang pag – aaral tula/awiting
panudyo,tugmang de gulong ,palaisipan at bugtong.
3. Nakabubuo ng sariling awitin/tulang panudyo, tugmang
de gulong, bugtong at palaisipan batay sa mga katangiang
natutuhan.
II. NILALAMAN Kwarter 3, Gawaing Pagkatuto 1
Aralin 1: TULANG PANUDYO,TUGMANG de GULONG ,BUGTONG AT
PALAISIPAN
III. KAGAMITANG
PAMPAGTUTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Curriculum Guide, pahina / Most Essential Learning Competencies
(MELCs) Kwarter 3, Linggo 3
2. Mga Pahina sa Kagamitang Kwarter 3, Gawaing Pagkatuto 1
Pang- Mag-aaral Aralin 1: TULANG PANUDYO, TUGMANG de GULONG, BUGTONG AT
PALAISIPAN
Pahina 3 -6
3. Mga Pahina sa wala
Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa https://isipanpinakamalalim.blogspot.com/2021/03/ano-ang-tatlong-
Portal Learning Resource halimbawa-ng-palaisipan.html
https://www.google.com/search?
q=larawan+ng+neck+tie&oq=larawan+ng+neck+tie&aqs=chrome..69i57j3
3i10i160.6982j0j7&sourceid=chrome&ie=UTF-8
https://www.youtube.com/watch?v=ceuWPU4jB70
B. Iba Pang Kagamitang
Panturo Tanaw-dinig (power-point presentation)
Laptop, Projector/tv, speaker
mga larawan
video clips
venn diagram
word webb
strip ng papel
Sipi ng akdang pag-aaralan
Rubrik

IV.PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin  Pagbati
at/o pagsisimula ng bagong  Pagsasagawa ng pagpulot ng mga kalat at pagsasaayos ng mga
aralin. upuan
Istratehiya sa Pagtuturo:
 Pag-uulat ng lider ng grupo kung kumpleto na ang mga kasapi.
PANGKATANG GAWAIN  Pagpapaalala ng social distancing at pagsusuot ng mask.
Paggamit ng ICT
Paggamit ng mga larawan,
Balik-aral:
 Ano ang tinalakay natin noong nakaraang aralin?
(Dulang Pantelebisyon)

3.Use effective verbal and non-verbal classroom


communication strategies to support learner
understanding, participation, engagement and
achievement
Pagganyak:
PANGKATANG GAWAIN: PAUNAHANG makakuha ng tamang sagot
ang bawat pangkat sa SAMU’T SARING Gawain na inihanda ng
guro.

DUGTUNGAN PORTION
PANUTO: Magpapakita ng 4 na larawan ang guro at pag – uugnay –
ugnayin ito ng mga mag – aaral upang mabuo ang isang paala – ala na
makikita o mababasa sa loob ng dyip.

7. Apply a range of
successful strategies
that maintain learning
environments that
motivate learners to
work productively by
assuming
responsibility for their
own learning**

Sagot : GOD KNOWS, HUDAS NOT PAY!

SAGOT, IGALAW MO

PANUTO: Pipili ang guro ng isang mag – aaral sa bawat pangkat na


magpapakita ng kilos at galaw na SAGOT sa isang Bugtong na
ibibigay ng guro. Ang unang pangkat na
makahula ang siyang PANALO!

Pinilit na ibili, saka ipinambigti.


Sagot: neck tie

Hindi hari,
Hindi pari,
Nagdadamit ng sari – sari
Sagot: Paru - paro

TALAS ISIP

PANUTO: Susubukin ang TALAS NG ISIPAN ng mga mag – aaral.


Paunahan ang bawat pangkat na masagot ang palaisipan na
ibibigay ng guro.

Ano ang merun sa aso na merun din sa pusa, na wala sa ibon, ngunit
merun sa manok na dalawa sa buwaya at kabayo na tatlo sa palaka.

Sagot: Letrang

Ano ang merun sa aso na merun din sa pusa, na wala sa ibon,


ngunit merun sa manok na dalawa sa buwaya at kabayo na tatlo sa
palaka.

Kung ang gumagapang sa aso ay pulgas, sa damo ay ahas, sa ulo ay kuto,


ano naman ang gumagapang sa kabayo?

Sagot: Plantsa

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Sa araw na ito ay pag – aaralan natin ang mga katangian
2 minuto
tula/awiting panudyo,tugmang de gulong ,palaisipan at bugtong.

(Pagpapabasa ng layunin sa mga mag-aaral.)

C.Pag-lalahad ng aralin:
KRA 4: Community
Pagtalakay sa aralin sa pamamagitan ng isang video presentation.
Linkages and Professional
Engagement & Personal
Growth and Professional
Development
MOV: video lesson or audio
lesson that is SLM-based or
MELC
Istratehiya sa Pagtuturo:
Paggamit ng ICT(video clips)

KARUNUNGANG BAYAN ay isang sangay ng panitikan na kung


Integrasyon: PHILIPPINE HISTORY at saan nagiging daan upang ipahayag ang mga kaisipan na
Edukasyon sa Pagpapakatao
nabibilang sa kultura ng mga Pilipino.

Itinuturing na pinakamatandang sining ang TULA sa


kulturang Pilipino. Tula ang pinagmulan ng iba pang sining tulad
ng awit, sayaw at dula.
Batay sa kasaysayan ang mga sinaunang Pilipino ay may likas
na kakayahang magpahayag ng kanilang kaisipan sa
pamamagitan ng mga salitang nakaayos sa isang maanyong
paraan kaya kakikitaan ng sukat at tugma. Maiuugnay dito ang
mga salawikain at kawikaan na kaakibat na tuwina ng mga
pahayag ng mga Pilipino noong unang panahon. Ito ang
ipinalalagay na pangunahing dahilan kung bakit nabuo ang iba
pang akdang patula na sentro ng talakayan natin ngayong araw.

Tulang Panudyo ito ay isang uri ng akdang patula na kadalasang ang


layunin ay manlibak, manukso o mang – uyam. Ito ay kalimitang may
himig na nagbibiro kaya ito ay kilala rin sa tawag na pabirong patula.
Hal. Ako ay isang lalaking matapang
Huni ng tuko ay kinatatakutan
Tugmang de Gulong ito ay mga paalaala o babala na kalimitang
makikita sa mga pampublikong sasakyan. Sa pamamagitan nito ay
malayang naipaparating ang mensahe may kinalaman sa pagbyabyahe
o paglalakbay ng mga pasahero. Maaaring ito’ y nasa anyong
salawikain, kasabihan o maikling tula.
Hal. ANG DI MAGBAYAD MULA SA KANYANG PINANGGALINGAN
DI MAKABABA SA PAROROONAN

AANHIN PA ANG GASOLINA, KUNG JEEP KO AY SIRA NA

BASTA DRIVER, SWEET LOVER


BUGTONG ito’y isang pahulaan sa pamamagitan ng paglalarawan,
binibigkas ito ng patula at kalimitang maikli lamang.
Hal. Gumagapang pa ang ina,
Umuupo na ang anak
Sagot: Kalabasa

Maliit pa si Toto’y,
marunong ng lumangoy
Sagot: Isda
PALAISIPAN ito naman ay nasa anyong tuluyan. Layunin nitong
pukawin at pasiglahin ang kaisipan ng mga nagkakatipon – tipon sa
isang lugar.
Hal. Sa isang kulungan ay may limang baboy si Mang Juan lumundag
ang isa. Ilan ang natira?
Sagot: Lima

May isang bote sa mesa.Tinakpan ito ng sombrero.Paano nakuha ang


bote nang hindi man nawala ang sombrero

Sagot: Butas ang tuktok ng sombrero


D .Pagtatalakay ng bagong konsepto Pangkatang Gawain
at paglalahad ng bagong kasanayan PANGKAT I: 3P’s Venn
#1
Istratehiya sa Pagtuturo: PANUTO: Paghambingin ang mga katangian ng akdang patula
Pangkatang Gawain (Differentiated Activities) gamit ang venn diagram. Ilahad ang pagkakatulad at
Venn diagram
Connect to Express pagkakaiba nito.
Word Webbing

TULA/AWITING PANUDYO TUGMANG de Gulong

7. Apply a range of
successful
strategies that PAGKAKAIBA PAGKAKAIBA
maintain learning
environments that
motivate learners to
work productively
by assuming PAGKAKATULAD
responsibility for
their own learning**

PANKAT II: CONNECT TO EXPRESS


Pag – ugnayin ang mga larawan o simbolo upang mabuo ang katangian
ng PALAISIPAN at maipakita ang pagkakaiba nito sa bugtong.

PALAISIPAN

PANGKAT III – DAGDAG BAWAL BAWAS


PANUTO: Gamit ang mga salitang ibinigay (maaring dagdagan ngunit
hindi puwedeng bawasan) pag – ugnayin ang mga ito upang mabuo ang
katangian ng bugtong at maipakita ang pagkakaiba nito sa palaisipan.
(WORD WEBBING)
Maikli
lamang

MGA PAMANTAYAN SA PAGMAMARKA SA PAG - UULAT


PAMANTAYAN PUNTOS

1. Paraan ng pag – uulat. (Maayos na 35%


naipapaliwanag ang mga kaisipan,
tindig at galaw habang nag – uulat.
2. Akma ang mga KATANGIANG 40%
(tula/awiting panudyo, tugmang de gulong,
palaisipan, bugtong) inilahad at naipakita
ang pagkakaiba nito sa bawat isa.
3.Interaksyon sa klase. 25%
KABUOAN 100%

E.Pagtatalakay ng bagong konsepto at PANUTO: Tukuyin ang mga sumusunod na katangian sabihin
paglalahad ng bagong kasanayan #2 ang TDG kung ang pahayag ay Tugmang de gulong, ATP kung
awiting panudyo at P naman kung ito ay palaisipan at B kung ito
Istratehiya sa Pagtuturo:
Tanong Sagot ay bugtong.
_____1. Ito ay pagbibirong nasa anyong patulang sinasabi ng mga
bata sa kapuwa bata kapag nagsasama – sama.
_____2. Ito ay babala o paalaala na makikita sa mga pampublikong
sasakyan.
_____3. Uri ng karununungang bayan kung saan nasa akdang
patula na ang kadalasang layunin ay manlibak, manukso o mang –
uyam.
_____4. Ito’y isang pahulaan sa pamamagitan ng paglalarawan,
binibigkas ito ng patula at kalimitang maikli lamang.
_____5. Ito ay kadalasang nalilikha bilang uri ng libangan ngunit
maaari rin namang magmula sa isang seryosong matematikal at
lohikal na suliranin.
F.Paglinang sa Kabihasaan (Tungo sa PANUTO: Tukuyin ang mga sumusunod na pahayag kung ito
Formative Assessment) ay tula/awiting panudyo,tugmang de gulong ,palaisipan at
Istratehiya sa Pagtuturo: bugtong. (Ang mga sumusunod na halimbawang pahayag ay
Tanong Sagot
Localization
sariling gawa ng guro.)
1. Apply knowledge 1. Pag – sinuot mo buhay ka,
of content within
and across Pag – inalis mo patay ka.
curriculum teaching 2. Hindi tao,
areas
Hindi hayop
Pero kung tumaas,
Walang Habas
3. Pag – gibo kang modules hiridap,
Integrasyon: ISYUNG PANLIPUNAN
(SOCIAL ISSUES tulad ng PAGTAAS NG ero pag – tiktok sa’na yanong uurag.
PRESYO NG GASOLINA, FACEMASK 4. Ugaliing ika’y magtawas,
kaugnay ng PANDEMYA, DISTANCE
LEARNING tulad ng MODULAR) Nang katabi mo’y hindi matodas
sa amo’y mong WAGAS.
5. di biro ang pagtaas ng GASOLINA
KAYA utang na loob MAGBAYAD KA
G.Paglalapat ng aralin sa pang-  Ano – ano ang naitutulong sa atin ng tula/awiting
araw-araw na buhay panudyo,tugmang de gulong ,palaisipan at bugtong sa
pang – araw – araw nating pamumuhay.
Istratehiya sa Pagtuturo:
Tanong-sagot  Bakit mahalagang pag – aralan at matutuhan ang mga
akdang pampanitikan tulad nito?
H.Paglalahat ng Aralin PAHAYAG KO, BUUIN MO!!!
PANUTO: Batay sa ating napag – aralan ngayong araw,
kumpletuhin ang mga pahayag.

Ang mga Karunungang Bayan tulad


ng__________,__________ ,________ at ____________ ay ___
___________________________________at mahalagang malaman ang
pagkakaiba ng mga katangian at kahulugang nakapaloob dito
dahil ________________________.
I.Pagtataya ng Aralin *Bago ibigay ang Gawain sa mga mag – aaral, magbibigay muna
Istratehiya sa Pagtuturo: ang guro ng sarili niyang halimbawa.
Localization
SARILING BERSYON
Panuto: Mula sa mga larawang nasa ibaba(mga napapanahong isyung
panlipunan), pumili ng isa at bumuo ng sariling tula/awiting panudyo,
tugmang de gulong at palaisipan. (Indibidwal na gawain). Sundin ang
pamantayan.

PRESYO NG GASOLINA vs. GRADES MO

ROOM NYOSA
MGA PAMANTAYAN VS.PAGMAMARKA
JEEP

PAMANTAYAN PUNTOS

Orihinalidad sa 10
paggawa at taglay ang
mga katangian ng
tugmang de gulong,
awit/tulang panudyo,
bugtong at palaisipan
May aliw at katuturan 5
Sumasalamin sa 5
kasalukuyang panahon
KABUOAN 20

J. Takdang-aralin/ Karagdagang  Ibigay ang kahulugan ng ponemang suprasegmental.


Gawain  Ibigay ang pagkakaiba ng tono, diin at antala.

Inihanda ni:
AILYN C. CLACIO
Guro sa Filipino
Sinuri ni:

LUNINGNING D. GAZA
Head Teacher III, Filipino
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-
aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag- aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para
sa remediation.

C. Nakatulong ba ang remedial?


Bilang ng mag-aaral na naka-unawa
sa aralin.

D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy ng remediation.

E. Alin sa mga istratehiyang pagtu-


turo ang nakatulong ng lubos?
Paano ito
nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyonan sa tulong
ng aking
punungguro at superbisor?

G. Anong kagamitang panturo ang


aking naidibuho na nais kong ibahagi
sa mga
kapwa ko guro?

You might also like