You are on page 1of 5

PAARALAN RNAFS BAITANG 9- SMOC

MASUSING GURO CHRISTY G. RANOLA ASIGNATURA FILIPINO 9


BANGHAY- PETSA AT Marso 24, 2021 MARKAHAN Ikalawang
ORAS Markahan,
ARALIN Ikaapat na Araw
I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pagunawa sa mga piling akdang
tradisyonal ng Silangang Asya

Ang mga mag-aaral ay nakasusulat ng sariling akda na nagpapakita ng


pagpapahalaga sa pagiging isang Asyano
B. Pamantayan sa Pagganap

F9WG-IIc-48 Nagagamit ang iba’t ibang ekspresyon sa pagpapahayag ng


C. Kasanayang damdamin.
Pampagkatuto/Layunin
*Natutukoy ang damdamin na nangingibabaw sa pahayag gamit ang iba’t
ibang ekspresyon sa pagpapahayag.

*Nailalahad ang damdamin na ipinadarama ng isang pahayag o sitwasyon.

II. Paksa/Aralin Iba’t ibang Ekspresyon na Nagpapahayag ng Damdamin


Integrasyon Pangunahing Damdamin (ESP)

Estratehiya Differentiated Instruction, Interactive and collaborative


III. Kagamitang Pampagkatuto Laptop, Speaker, Tsart, larawan Batayang Aklat – Pp
Mga Sanggunian MELC p. 179 CG p. 168, youtube https://www.youtube.com/watch?
v=XOMYJ6h4dUQ
Mga Pahina sa Kagamitang Pang Kagamitang Pang Magaaral
Magaaral ( Panitikang Asyano pp. 109-110)
Karagdagang Kagamitan Mula sa LR youtube https://www.youtube.com/watch?v=XOMYJ6h4dUQ
Portal
Iba Pang Kagamitang Panturo CG p.168 , metacards, pentouch, laptop, lapel, projector,
Pagpapahalaga Nabibigyang halaga ang ibat ibang emosyon o damdamin
IV. PAMAMARAAN Gawain at inaasahang sagot ng
mag-aaral
A. PANIMULANG Wikala-ala
GAWAIN Pagbabalik-aral sa konotasyon at denotasyon Pag-ibig, pagmamahal
1. Balik-aral sa (ibigay ang kahulugang konotasyon ng ipakikitang
nakaraang aralin at/o larawan..
pagsisimula ng bagong
aralin
Wikasunod
Iuugnay ang dating aralin sa bagong aralin, Nakatuon sa iba’t ibang ekspresyon
ilalahad ang mga layunin na kailangang sa pagpapahayag ng damdamin.
matutuhan ng mag-aaral tungkol sa paksang
tatalakayin
2. Paghahabi sa layunin (Ang ating aralin ay nakatuon sa iba’t ibang
ng aralin ekspresyon sa pagpapahayag ng damdamin.)
Wikatuwaan
Ipapaawit sa buong klase ang “Kung Ikaw ay Ang mag-aaral ay sabay-sabay na
Masaya” pag-uusapan ang naramdaman habang await.
3. Pagganyak umaawit.
(Pag-uusapan ang damdamin na mayroon sa awit) Masaya, natuwa, masigla
B. PAGLINANG NA Wikarunungan
GAWAIN (4As)
1. Mga Gawain (Activity) React Malungkot, nanghihinayang,
1. Ipapanood ang isang video clip, mula sa galit
video clip idikit ang mga emoji ng iba’t
ibang emosyon sa tsart na nasa pisara
batay sa damdaming nakapaloob sa
napanood.
Comment
1. Anong damdamin ang naramdaman mo malungkot, nanghihinayang
2. Pagsusuri (Analysis) matapos mapanood ang video?
2. Anong ekspresyon ang naramdaman mo Pagkalungkot, panghihinayang
matapos mapanood ang video?
3. Ibigay ang pahayag/salitang
magpapatunay sa damdaming
nagingibabaw sa video.
4. Paano mo magagamit sa iyong pang-araw- Pagpapakita ng
araw na buhay ang iba’t ibang ekspresyon
sa pagpapahayag ng damdamin?

(Pag-uusapan ang mga sagot ng mag-aaral.)


3. Paghahalaw/ Notification
Abstraksyon Ipapakita at ipapaunawa sa klase ang mga
(Abstraction) ekspresyong ginagamit sa pagpapahayag ng
damdamin sa pamamagitan ng isang power point
presentation.
4. Paglalapat Group Chat
(Application) Batay sa ibibigay na larawan sa bawat pangkat, gamitin ang iba’t
ibang ekspresyon sa pagpapahayag ng damdamin ayon sa
sumusunod na gawain:
Pangkat 1- Tula Pangkat 2- Sanaysay

unicef.org rappler.com

Pangkat 3- Awit Pangkat 4-spoken word poetry


www2.gov.be.ca deped.gov.ph

Pamantayan sa Pagmamarka
Pamantayan Puntos
Nakabuo ng isang makabuluhang 50 puntos
tula,sanaysay, awit, at spoken word
poetry at nagamit nang wasto ang
iba’t ibang ekspresyon sa
pagpapahayag ng damdamin.

Teamwork 20puntos

Wasto ang gamit ng bantas at 30puntos


gramatika.
KABUOAN 100 PUNTOS
H. Paglalahat ng Aralin Wikabuoan
Punan ang mga patlang sa ibaba upang mabuo ang sariling pag-
unawa kung bakit kinakailangang gumamit ng iba’t ibang
ekspresyon sa pagpapahayag ng damdamin?

Kinakailangang gumamit ng iba’t ibang


_______________________________sapagkat nakaakibat na sa tao ang
pagkakaroon ng impresyon sa iba’t ibang mga sitwasyon. Sa tulong ng mga
____________________ ito ay mas napapadali ang
_________________________ tungkol sa isang pangyayari.
Pagpapahalaga
Wikahalagahan

Sa panahon ng pandemya, paano mo binibigyang halaga ang mga


damdamin ng bawat isa sa kanila? (pamilya)

1.

unicef.org

I. Pagtataya ng Aralin Wikaalaman


Panuto: Gamitin ang angkop na ekspresyon sa pagpapahayag ng
damdamin batay sa sumusunod na sitwasyon sa ibaba. Gawin ito
sa iyong kuwaderno.

Halimbawa: Nawala mo ang ibinigay sayong baon. Ekspresyon:


Naku po! Jusko! Nawala ko ang aking baon. Lagot ako sa nanay
ko!

1. Nalulunod ang bata.


Ekspresyon:_____________________
2. Sumasang-ayon ka sa sinabi ng iyong kamag-aral tungkol
sa naiatang sa inyong gawain.
Ekspresyon:_____________________
3. Tumanggi ka sa pag-aya ng iyong kaibigang
maglaskuwatsa. Ekspresyon:_____________________
4. Hindi ka naniniwala sa sinasabi ng iyong kapitbahay na
bumagsak ang iyong bunsong kapatid.
Ekspresyon:_____________________
5. Nasusunog ang gusali malapit sa inyong lugar.
Ekspresyon:_____________________

IV. Karagdagang gawain Wikasunduan


o pagpapahusay Mangalap ng 3 karanasan sa inyong kaklase tungkol sa kanilang
damdamin o emosyon ngayong panahon ng pandemya. Isulat ito
sa inyong journal.

V. MGA TALA

B. Bilang ng mag-
aaral na nagtamo
ng 80% sa
pagtataya
D. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan
ng mga gawaing
pagpapahusay
F. Nakatulong ba ang
pagpapahusay ?
Bilang ng mag-
aaral na
naunawaan ang
aralin
H. Bilang ng mag-
aaral na patuloy na
nagngailangan ng
pagpapahusay
J. Alin sa aking
pagtuturo ang
nagging epektibo?
L. Ano –ano ang
nagging suliranin
na maaaring sa
aking pagtuturo?
Inihanda ni:
CHRISTY G. RAÑOLA
Dalubguro I

Inirekomendang mapagtibay: Pinagtibay:

FRANCIA R. CUALA ANA G. PALENZUELA


Ulong Guro III Punong Guro II

You might also like