You are on page 1of 6

PAARALAN RNAFS BAITANG 9

MASUSING GURO CHRISTY G. RANOLA ASIGNATURA FILIPINO 9


BANGHAY- PETSA AT Marso 30, 2022 MARKAHAN Unang Markahan
ORAS
ARALIN
I. LAYUNIN

A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga


Pangnilalaman akdang pampanitikan ng Timog-Silangang Asya.

Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa ng malikhaing panghihikayat tungkol


sa isang book fair ng mga akdang pampanitikan ng Timog-Silangang Asya.
B. Pamantayan sa
Pagganap
F9PU-Ia-b-41 Napagsusunod-sunod ang mga pangyayari sa akda
F9WG-Ia-b-41 Nagagamit ang mga pang-ugnay na hudyat ng pagsusunod-
C. Kasanayang sunod ng mga pangyayari
Pampagkatuto/Layunin
Tiyak na Layunin:
Pangkabatiran/Knowledge: Napagsusunod-sunod ang mga pangyayari sa
akda gamit ang mga pang-ugnay.
Pang-unawa/Understanding: Nababatid ang kaalaman sa pagsusunod-
sunod ang mga pangyayari sa akda gamit ang mga pang-ugnay.
Pag-uugnay ng Kaisipan at Kilos/Psychomotor: Nailalapat ang iba’t ibang
estratehiya sa pagsusunod-sunod ang mga pangyayari sa akda gamit ang
mga pang-ugnay.

II. Paksa/Aralin PAGSUSUNOD-SUNOD ANG MGA PANGYAYARI


Integrasyon ENGLISH-Writing Fiction
MATH 10- Number Sequence
SCIENCE- Life Cycle
TVE- Cup Cake Procedures
Estratehiya Interactive/Interaktibo and collaborative/Kolaboratibo Differentiated
Instructions
III. Kagamitang Pampagkatuto Laptop, Speaker, Tsart, larawan, video clip, Modyul 9, Unang Kwarter
Mga Sanggunian MELC p. 147 CG p. 166
Mga Pahina sa Kagamitang Pang Kagamitang Pang Mag-aaral
Mag-aaral ( Modyul/LAS)
Karagdagang Kagamitan Mula sa Google and Pinterest, ACADEMIA
LR Portal
Iba Pang Kagamitang Panturo CG p.141, larawan, metacards laptop, lapel, projector,
Pagpapahalaga Nabibigyang-halaga ang kultura na ipinapakita ng isang akda.
IV. PAMAMARAAN KRA-Objectives
A. PANIMULANG GAWAIN KRA-2
 Panalangin  Hilingin sa klase na tumayo para sa Objective 5
 Pagbati/ Mga panalangin. CO indicator # 4
Paala-ala/Pagsasaayos  Batiin ang buong klase na may ngiti, isaayos
ng silid ang mga upuan, Ipalala ang mga alituntunin
sa loob ng klase, panuntunang
pangkalusugan sa panahon ng pandemya
 Pag-tsek ng atendans
 Itala ang mga mag-aaral na pumasok at
B. BALIK-ARAL SA NAKARAANG liban sa klase.
ARALIN AT/O PAGSISIMULA NG DUGTUNGANG KUWENTO
BAGONG ARALIN Isalaysay ang Kuwentong “Ang Ama” na isinalin ni
Mauro B. Avena ayon sa mga pangyayaring inilahad
nito. Ibigay ang simula, gitna at wakas ng kuwento.
C. PAGGANYAK
BUUIN MO AKO
Pangkatang Gawain: Buuin ang mga larawan/bilang KRA-1 Objective
ayon sa mga sumusunod: 1&2
1. siklo ng buhay ng tao. CO indicator # 1 & 2

2. Sequence number

3. cupcake

D. PAGHAHABI SA LAYUNIN NG
ARALIN PICTO-WORD
Pagdugtungin ang mga larawan upang makabuo ng
isang pahayag na may kaugnayan sa paksang
tatalakayin.

+ng+ =

E. PAGLINANG NA GAWAIN
1. Mga Gawain (Activity) SCIELITAAN KRA-1
Gamit ang Periodic Table, Buuin ang salita upang Objective 1
mabigyan ng kahulugan ang ilang salita na makikita CO indicator # 1
sa akdang tatalakayin
1. 59+8+15+99+39+8+7– (katungkulan/bokasyon) KRA-1
2. 53+22+11+101-M+1+89-C+11 Objective 2
(Kapalaran/sadyang ibinigay saiyo ng Diyos) CO indicator 2
3. 94+95-A+25+13-l+11+74 –(namatay/yumao)
4. 75+99-E+84+7+14+84+3+4-C+20-C+48-C
(tungkulin)
5.22+30-Z+79-A+50-S+78-P+8+7
(binaybay/naglakad)

HULIHIN MO AKO (Aquarium ng kaalaman) KRA-2


Pakinggan/panuurin ang kwentong “Nang Objective 5
2. Pagsusuri (Analysis) Minsang Maligaw si Adrian” at pagsunod-sunurin CO indicator # 4
ang pangyayari nito sa pamamagitan ng
sumusunod na tanong:
(https://www.youtube.com/watch?
v=EN3y7ELbVzg)
1. Tungkol saan ang kuwento?
2. Ano-anong pangyayari ang naganap sa
Pagpapahalaga kuwento?
3. Paano ipinakita ni Adrian ang katangiang
taglay ng mga Pilipino na maipagmamalaki
natin sa iba?
3. Paghahalaw/Abstraksyon KAALAMAN, ISA-ISIP KRA-1
(Abstraction) Objective 2
CO indicator 2

.
 Ang pagsusunod-
sunod ng mga
pangyayari sa akda ay
hinahati ang bawat
bahagi ng kwento sa
mahalagang
pangyayari: sa simula,
sa gitna, at wakas.
 Ito rin ay isang paraan
ng pagbubuod ng
4. Paglalapat (Application) KAYA MO, KAYA KO KRA-3
Pangkatang Gawain: Batay sa binasang kuwento, Objective 9
pagsunod-sunurin ang mga pangyayari. Pipili ang CO indicator # 6
bawat mag-aaral kung alin ang nais nilang gawin,
magsasama-sama ang may magkakaparehong KRA-1Objective 3
kakayahan at talento. Gamit ang sumusunod CO indicator # 2
1. Salita/Pangungusap na (spoken word
poetry
2. Larawan ( poster)
3. Signal/hudyat (Role play)
Pamantayan:
Kaugnayan sa paksa: 50 puntos
Pagkamalikhain: 30 puntos
Kabuuang dating: 30 puntos
Kabuuan: 100 puntos
F. PAGLALAHAT NG ARALIN MALAYANG PASKILAN KRA-1
Magsusulat ang mag-aaral sa metacards ayon sa Objective 2
kanilang natutuhan sa aralin. CO indicator 2

G. PAGTATAYA NG ARALIN SUBUKIN NATIN KRA-1


Panuto: Pagsunod-sunurin ang mga pangyayaring Objective 3&4
naganap sa akda. Lagyan ng 1-5 ang bawat patlang. CO indicators
2&3
____ Lalong bumilis ang pag-agos ng luha ng binata.
Walang kaimikimik, muling pinasan ni Adrian ang
ama at natagpuan ang sariling bumabalik sa lugar
kung saan sila nanggaling.
____ Malimit siyang mapag-isa sa tuwing nabibigyan
ng pagkakataong makapagpahinga dulot na rin ng
hindi niya maiwan-iwanan na ama.
____ Lumaki siyang punong-puno ng pagmamahal
mula sa kaniyang mga magulang at mga kapatid na
nakapag-asawa rin nang makapagtapos at pumasa
sa abogasya. Naiwan siyang walang ibang inisip
kundi mag-aral at pangalagaan ang kaniyang mga
magulang.
____ Naglakbay sila nang halos isang oras. Nang
sila‟y nakarating sa isang lugar, huminto ang kotse at
pinasan ni Adrian ang ama. Tinunton nila ang daan
papasok sa isang kagubatan.
____ Isang araw, habang nagpapahinga matapos
ang halos limang oras naoperasyon, nakatanggap
siya ng tawag mula sa kasambahay na sinusumpong
ng sakit ang kaniyang ama

IV. Karagdagang gawain o Magsaliksik tungkol sa nobela


pagpapahusay a. katuturan
b. bahagi/estuktura
c. katangian
V. MGA TALA

B. Bilang ng mag-aaral na
nagtamo ng 80% sa
pagtataya
D. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng mga
gawaing pagpapahusay
F. Nakatulong ba ang
pagpapahusay ? Bilang
ng mag-aaral na
naunawaan ang aralin
H. Bilang ng mag-aaral na
patuloy na nagngailangan
ng pagpapahusay
J. Alin sa aking pagtuturo ang
nagging epektibo?
L. Ano –ano ang nagging
suliranin na maaaring sa
aking pagtuturo?
Inihanda ni: Nabatid:

CHRISTY G. RAÑOLA JOSE EDWIN P. RAMIREZ


Daluguro I MT-II/RS Head Designate

Pinagtibay:
ATTENDANCE OF COLLEAGUES:
ANA G. PALENZUELA
Punong Guro II 1. ____________________________
2. ____________________________
OBSERVERS: 3. ____________________________
4. ____________________________
5. ____________________________
6. ____________________________
7. ____________________________
8. ____________________________
9. ____________________________
EMELIA C. RAMIREZ MA. HELEN M. TANGENTE
Ulong Guro II Ulong Guro III

ANA G. PALENZUELA
Punong Guro II

You might also like