You are on page 1of 12

PAARALAN RNAFS BAITANG 9- HABER

MASUSING GURO CHRISTY G. RANOLA ASIGNATURA FILIPINO 9


BANGHAY- PETSA AT MARKAHAN
ORAS Ikaapat na
ARALIN Markahan
I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pagunawa sa mga piling akdang
tradisyonal ng Silangang Asya

Ang mga mag-aaral ay nakasusulat ng sariling akda na nagpapakita ng


pagpapahalaga sa pagiging isang Asyano
B. Pamantayan sa Pagganap

F9EP-IVe-f-18 Nakakikilala sa pagkakatulad at pagkakaiba ng mga


C. Kasanayang elemento sa mga binasang akda
Pampagkatuto/Layunin
 Nakapaghahambing sa binasang akda sa iba pang katulad na
genre batay sa mga tiyak na elemento nito.
 Nakasusulat ng mahahalagang impormasyon mula sa
binasang seleksiyon o kaugnay na seleksyon.
 Nakararanas ng interview simulation.

II. Paksa/Aralin PAGKAKATULAD AT PAGKAKAIBA NG MGA ELEMENTO


Integrasyon SA MGA BINASANG AKDA

Estratehiya Differentiated Instruction, Interactive and collaborative


III. Kagamitang Pampagkatuto Laptop, Speaker, Tsart, larawan Batayang Aklat – Pp
Mga Sanggunian MELC p. 179 CG p. 168, youtube https://www.youtube.com/watch?
v=XOMYJ6h4dUQ
Mga Pahina sa Kagamitang Pang Kagamitang Pang Magaaral
Magaaral ( Panitikang Asyano pp. 109-110)
Karagdagang Kagamitan Mula sa LR youtube https://www.youtube.com/watch?v=XOMYJ6h4dUQ
Portal
Iba Pang Kagamitang Panturo CG p.168 , metacards, pentouch, laptop, lapel, projector,
Pagpapahalaga Nabibigyang halaga ang ibat ibang emosyon o damdamin
IV. PAMAMARAAN GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL
A. PANIMULANG Guro: Magandang hapon sa inyong
GAWAIN lahat! Maaari bang magsipagtayo ang
1. Balik-aral sa lahat para sa isang panalangin.
nakaraang aralin at/o Maaari mo bang panguluhan ang
pagsisimula ng bagong pagdarasal?
(Nagsitayo ang lahat at nanalangin.
aralin

Guro: Ulit, magandang hapon sa Mga Mag-aaral: Magandang hapon din


lahat! po

2. Paghahabi sa layunin Guro: Pero bago kayo magsipag-upo,


ng aralin
maaari niyo bang pulutin ang mga (Nagsisipulot ang mga mag-aaral ng
piraso ng papel at plastik sa ilalim ng mga piraso ng papel at plastik sa ilalim
inyong mga upuan. ng kani-kanilang mga upuan at isinaayos
din ang mga ito.)
3. Pagganyak
Guro: Maraming salamat. Maaari na (Isa-isang tatawagin ng guro ang mga
kayong magsiupo. pangalan ng mga mag-aaral upang
malaman kung sino ang lumiban sa
klase.)
Guro: Bago ko sisimulan ang ating (Isang mag-aaral ang magbabalik-aral
talakayan sa hapong ito ay maaari bang sa huling paksang tinalakay nila noong
may isa sa klase na magbalik aral kung nakaraang taon.)
ano ang huling paksang tinalakay
noong nakaraang taon?

Guro: Maraming salamat.


Meron ba kayong takdang- Mga Mag-aaral: Wala po
aralin?

Guro: Napansin niyo ba ang Mga Mag-aaral: Opo.


nakapaskil sa pisara?

Guro: Iyan ang magsisilbing scoring Mga Mag-aaral: Opo.


board ninyo, mamaya ay papangkatin
ko ang klase sa apat na pangkat. Sino
man sa pangkat ang makapagbibigay
ng kasagutan sa aking mga itatanong o
makapagbibigay ng tamang kasagutan
sa mga pasalitang pagsasanay ay agad
magkakaroon ang pangkat ng
dalawang puntos. Samakatuwid, kung
gusto niyong makakuha ng
pinakamalaking puntos o pinakamataas
na iskor ay dapat aktibo kayong
makilahok sa ating talakayan sa
hapong ito. Malinaw?

Guro: Ang klase ay hinati ko sa apat na


pangkat at narito ang mga kasapi ng
bawat pangkat:

Guro: Bago natin simulan ang ating


talakayan sa hapong ito ay
magkakaroon muna tayo ng isang laro
at ang larong ito ay tinawag na “Ikilos
mo, Papangalanan namin” na kung
saan may layuning malinang ang
inyong madalian o mabilis na pag-iisip
sa pagbigay ng sagot at masanay ang
pakikiisa sa pagtamo ng layunin.
Narito ang mekaniks ng laro:
Guro: Tandaan sa larong ito bawal
magsalita, pwede kayong gumamit ng Mga Mag-aaral: Opo!
kahit anumang teknik hangga’t hindi
kayo gumagamit ng inyong bibig
tanging kumpas lamang ng kamay o
anumang galaw ang maari. Para naman
sa ibang pangkat na hindi pa naglalaro,
manatiling manahimik. Naiintindihan?

Guro: Handa na ba kayo? Mga Mag-aaral: Opo

(Pagkatapos ng laro. . .)

Guro: Ano ang napansin niyo sa mga Mag-aaral: Napansin po namin na halos
salitang pinahulaan sa inyo? lahat ng salita ay may kaugnayan sa
bansang Egypt
.
Guro: Magaling! Tama si ______ ang
mga salitang pinahulaan ko sa inyo ay
may kinalaman sa bansang Egypt dahil
tatalakayin natin sa hapong ito ang
libingan ni Tutankhamen na kung saan
ito’y matatagpuan sa bansang Egypt.
Sa puntong ito ay nais kong
ibahagi sa inyo ang ating mga layunin
sa araling ito:

B. PAGLINANG NA
GAWAIN (4As)
1. Mga Gawain (Activity) Guro: Ngayon ay Sabay-sabay nating
alamin kung ano ang nasa libingan ni
Tutankhamen? Kung bakit kilala siya
sa buong mundo? (Babasahin ng guro
ang pamagat ng maikling kasaysayan.)

Guro: Narito ang mga gabay na mga


katanungan, at sa ating pagbabasa ay
aalamin natin ang mga kasagutan
nitong mga katanungan.

Guro: Meron ba kayong ideya kung (Ang ibang mga mag-aaral ay


sino si Tutankhamen? magtataasan ng mga kamay. Pakikingan
Sino sa inyo rito ang nakakikilala ng guro ang mga ideya nila.)
kay Tutankhamen?

Guro: Maraming salamat. (Ilalahad ng guro ang maikling


kasaysayan sa pamamagitan ng
pagpapakilala sa mga taong nabanggit
sa akda. Magpapalitan din ng mga ideya
ang guro at mga mag-aaral.)
(Babalikan ang mga gabay na
katanungan at isa-isang sasagutan ng
mga mag-aaral.)

Guro: Naintindihan niyo ba ang Mga Mag-aaral: Opo.


maikling kasaysayan ng libingan ni
Tutankhamen?

Guro: Ngayon ay tatalakayin natin ang


pagpapakahulugan gamit ang pormal
na depinisyon.

(Tatalakayin ng guro ang pagbibigay


ng pormal na kahulugan ng salita.)

Guro: Naiintindihan niyo ba?

. Mga Mag-aaral: Opo

Guro: Ngayon ay magkakaroon tayo ng


dalawang pagsasanay ukol sa paksang
ito. Ulit, ang sinumang makakasagot ng
tama ay magkakaroon ng dalawang
puntos bawat tamang sagot.
Narito ang unang pagsasanay:
(Sasagutan ng mga mag-aaral, at ito ang
magiging mga kasagutan nila.)
Bibigyan ng kahulugan ng bawat
pangkat ang salitang arkeologo at

(Sasagutan ng mga mag-aaral, at ito


ang magiging mga kasagutan nila.)

Narito ang ikalawang


pagsasanay:

Guro: Mahusay! Ngayon ay


magkakaroon kayo ng pangkatang
gawain kung saan bibigyan niyo ng
pormal na pagpapakahulugan ang
salitang arkeologo.

(bibigyan sila ng puntos ayon sa


pagpapakahulugan nila.)

Guro: Narito ang wastong pormal na


depinisyon ng salitang arkeologo.
Guro: Magaling at naibigay niyo talaga
ang pormal na depinisyon ng salitang
arkeologo.

(Sasabihin ng guro ang nakuhang


puntos ng bawat pangkat

pang malaman nila kung saan sila


nagkamali.)

Guro: Ngayon, maaari niyo bang


basahin ang teksto na nasa
2. Pagsusuri (Analysis)

presentasyon.
Guro: Napansin niyo ba ang mga Mag-aaral 2: Ang mga naka-
italisadong mga pahayag? italisadong pahayag o parirala po ay
nagsasaad ng petsa, deskripsyon, at
Guro: Mahusay! mga tao.
Sa pagsulat ng kasaysayan ay
mga mga pahayag o salita na
karaniwang ginagamit.

(Tatalakayin ng guro ang mga pahayag


o salita na karaniwang ginagamit sa
pagsulat ng kasaysayan.)

Guro: Natutukoy niyo na ba ang mga


pahayag o salita na karaniwang
ginagamit sa pagsulat ng kasaysayan? Mag-aaral: Opo.
Mga
Guro: Kung gano’n ay titingnan ko nga
kung talagang naintindihan niyo ba?
Sagutan niyo nga ang pagsasanay 4. Ito
ay indibidwal na gawain

Guro: At narito ang mga kasagutan: (Pagkatapos sagutan ng mga mag-aaral


ang pagsasanay / gawain ay iwawasto
kaagad nila ito.)

Guro: Mabuti at tama ninyong natukoy


ang mga salita o pahayag!

3. Paghahalaw/ Guro: Sa puntong ito, paghahambingin


Abstraksyon natin ang binasang akda sa iba pang
(Abstraction) genre batay sa mga tiyak na elemento
nito.

Guro: Ngayon, susubukin ko ang


inyong galing sa paghahambing. Narito
ang pangkatang gawain na inyong
gagawin.

Guro: Meron ako ditong mga manila


paper at marker upang makapagsimula
na kayong gumawa. Bibigyan ko
lamang kayo ng limang minuto upang
gawin ito.
Narito ang batayan ko sa
pagmamarka:
(Pagkatapos ng limang minuto. . .)

Guro: Tapos na ang limang minuto,


maaari niyo na ipaskil ang inyong mga
gawa at titingnan ko kung ano ang
ipinagkaiba ng sagot ng bawat pangkat.

(Matapos tingnan ng guro ang mga


paghahambing na ginawa ng mga mag-
aaral ay magtatanong siya sa ilang mga
paghahambing na ginawa na hindi
masyadong maintindihan.)

Guro: Magaling at talagang nagawa


ninyo nang maigi ang inatas ko sa inyo.
Bigyan niyo ng palakpak ang inyong
mga sarili.

4. Paglalapat Guro: Ngayon naman, bilang


(Application) panghuling pagsasanay bago ang
pagtataya ay alamin natin kung paano
sumulat ng mahahalagang
impormasyon mula sa binasang
seleksiyon.

Guro: Ngayon, dahil madali lang tong


gawin para sa inyo nais kong gawin
ninyo ang huling pagsasanay at ito ay:

Guro: Kung pa’no ko kayo


mamarkahan ay narito ang aking mga
batayan:

Guro: Bibigyan ko kayo ng limang


minuto upang gawin ito.
Magsimula na.

(Pagkatapos ng limang minuto,


kokolektahin ng guro ang mga papel
nila.)

H. Paglalahat ng Aralin Paano nagkakatulad at nagkakaiba ng mga elemento sa mga binasang akda

Pagpapahalaga
I. Pagtataya ng Aralin What will I assess? How will I assess? How will I score?
Ang kakayahan at Ang bawat pangkat ay Sa pamamagitan ng rubrics na
kasanayan ng mga magsasagawa ng kung saan may limang krayterya
mag-aaral sa kunwaring intervyu. na pinagbabatayan kung paano
Sa inyong pangkat
pagtatanong at sila mamarkahan ng guro.
pumili ng 2
pagsagot. intervyuwer at 2
intervyuwi.
Ang kasanyan Ipagpapalagay na ang
din nila sa dalawang intervyuwe
paglalahad ng ay mga taga-Egypt.
mga Nais ng dalawang
mahahalagang intervyuwer na
impormasyon makapangalap ng mga
tungkol sa isang impormasyon tungkol
bansa. sa Egypt kung kaya’t
maghahanda sila ng
limang katanungan na
makakasagot o
makapagbibigay sa
kanila ng sapat na
mga impormasyon
tungkol sa bansang
Egypt. Ang bawat
pangkat ay bibigyan
lamang ng dalawang
minuto upang
makapaghanda at
tatlong minuto upang
maisagawa ang
intervyu.
IV. Karagdagang gawain
o pagpapahusay

V. MGA TALA
B. Bilang ng mag-
aaral na nagtamo
ng 80% sa
pagtataya
D. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan
ng mga gawaing
pagpapahusay
F. Nakatulong ba ang
pagpapahusay ?
Bilang ng mag-
aaral na
naunawaan ang
aralin
H. Bilang ng mag-
aaral na patuloy na
nagngailangan ng
pagpapahusay
J. Alin sa aking
pagtuturo ang
nagging epektibo?
L. Ano –ano ang
nagging suliranin
na maaaring sa
aking pagtuturo?
Inihanda ni:

CHRISTY G. RAÑOLA
Dalubguro I
Inirekomendang mapagtibay: Pinagtibay:

FRANCIA R. CUALA ANA G. PALENZUELA


Ulong Guro III Punong Guro II

You might also like