You are on page 1of 4

PAARALAN RNAFS BAITANG 7- SMOC

MASUSING GURO CHRISTY G. RANOLA ASIGNATURA FILIPINO 7


BANGHAY- PETSA AT Mayo 11, 2021 MARKAHAN Ikalawang
ORAS Markahan,
ARALIN Ikaapat na Araw
I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga akdang pampanitikan


ng Mindanao.

Naisasagawa ng mag-aaral ang isang makatotohanang proyektong


panturismo.
B. Pamantayan sa Pagganap
MELC-F7PB-Id-e-3 Natutukoy ang sanhi at bunga ng mga npangyayari.

C. Kasanayang Tiyak na Layunin:


Pampagkatuto/Layunin
Pangkabatiran/Knowledge: Natutukoy ang sanhi at bunga ng pangyayari
tungkol sa napapanahong isyu.
Pang-unawa/Understanding:Nauunawaan ang dahilan at epekto ng isang
napapanahong isyu.
Pag-uugnay ng Kaisipan at Kilos/Psychomotor: Nagagamit ang mga graphic
organizer sa pagtukoy ng sanhi at bunga ng mga panyayari tungkol sa
COVID-19, pang-aabuso sa kabataan at kalamidad
II. Paksa/Aralin SANHI AT BUNGA NG MGA PANGYAYARI
Integrasyon ENGLISH 10- Rebus
HEALTH 10- understanding of current health trends, issues and concerns in
the local, regional, and national, levels
Estratehiya Interactive/Interaktibo and collaborative/Kolaboratibo (Graphic Organizer)
III. Kagamitang Pampagkatuto Laptop, Speaker, Tsart, larawan Modyul 7, Ikalawang Kwarter
Mga Sanggunian MELC p. 139 CG p. 141,
Mga Pahina sa Kagamitang Pang Kagamitang Pang Mag-aaral
Magaaral ( Panitikang Rehiyonal)
Karagdagang Kagamitan Mula sa LR Google and Pinterest
Portal
Iba Pang Kagamitang Panturo CG p.141, metacards, pentouch, laptop, lapel, projector,
Pagpapahalaga Napaalalahanan ang kapwa upang makaiwas sa napapanahong isyu at
pangyayari sa bansa.
IV. PAMAMARAAN
A. PANIMULANG GAWAIN Wika-alaala
1. Balik-aral sa nakaraang aralin Pagbabalik aral sa kahulugan sa mga sinisimbolo ng mga bagay:
at/o pagsisimula ng bagong aralin

2. Pagganyak
Wikaisipan
Bumuo ng dalawang pangkat, sa pamamagitan ng mga larawan, buuin ito
upang malaman kung ano ang aralin na tatalakayin

3. Paghahabi sa layunin ng aralin


Ilahad ang tunguhin ng aralin sa pamamagitan ng pagpapaskil ng tsart sa
pisara/ projector slide
B. PAGLINANG NA GAWAIN Wikarunungan
1. Mga Gawain (Activity)
SANHI

BUNGA

Isaayos at pagtapat-tapatin ang mga pahayag na nagpapakita ng dahilan at


epekto ng pangyayari tungkol sa pandemya dulot ng COVID-19.
(NAKASULAT SA META CARD ANG MGA PAHAYAG)
DAHILAN EPEKTO
Patuloy na pagtaas ng kaso ng Mapanganib sa kalusugan
COVID-19
Pagpapatupad ng mahigpit na Paghihigpit sa health protocols
quarantine sa mga lugar na mataas
ang kaso ng nahahawa sa virus.
Pagsuspende sa face to face na Pagpapatupad ng distance learning
pagtuturo

1. Ano-ano ang dahilan ng pagtaas ng kaso ng COVID-19 at epekto


nito sa inyo bilang mag-aaral?
2. Pagsusuri (Analysis) 2. Bilang mag-aaral, paano ka makatutulong sa pagsugpo sa
kumakalat na virus?
3. Bakit kailangan nating malaman ang mga dahilan at epekto ng
isang pangyayari?

(Pag-uusapan ang mga sagot ng mag-aaral.)


3. Paghahalaw/Abstraksyon
(Abstraction)

Ginagamit ang mga kawsatib na pang-ugnay na sapagkat/pagkat, dahil/dahil


sa, at kasi sa pagsasabi ng sanhi o dahilan. Samantalang naghuhudyat ng
bunga o resulta ang mga pang-ugnay na kaya/kaya naman, bunga, kaya at
tuloy, upang, para, dulot
4. Paglalapat (Application) Gamit ang iba’t ibang graphic organizer, tukuyin ang sanhi at bunga ng
sumusunod na pangyayari na ipinapakita ng larawan. Isaalang-alang ang
sariling karanasan sa pangyayari.

Pang-aabuso sa
kabataan
1.
pang-aabuso sa kabataan

Pagtaas ng nahahawa ng COVID-19

2.
3. Pagtaas ng nahahawa ng COVID-19

PAGBAHA

4.
pagbaha dulot ng Bagyo
H. Paglalahat ng Aralin Wikabuuan
Punan ang patlang sa bawat pahayag upang makabuo ng
kaalamang natutuhan sa paksang –aralin.

1. Ang SANHI AT BUNGA ay malayang ugnayan ng isang


pangyayari nagpapakita ng dahilan at kinalabasan ng kaganapan.
2. Ang PANG-UGNAY na sapagkat/pagkat, dahil/dahil sa, at kasi,
kaya/kaya naman, bunga, kaya at tuloy, upang, para, dulot ay
ginagamit upang maging maayos na maipahayag ang sanhi at
Pagpapahalaga bunga.
Wikahalagahan
Paano ka makatutulong sa iyong kapwa upang mapaalalahanan sila na hindi
mahawa sa COVID-19, pang-aabuso sa kabataan at kalamidad

I. Pagtataya ng Aralin Wikatutuhan


Tukuyin ang sanhi at bunga sa bawat pangungusap. Salungguhitan ang
sanhi at lagyan ng kahon ang bunga ng pangyayari.
1. Hindi makauwi ang ama ni Mario dahil sa ipinatutupad na
Enhanced Community Quarantine ( ECQ) sa Maynila.
2. Dahil sa COVID-19, maraming kabataan ang nakararanas ng pang-
aabuso sa kanilang tahanan.
3. Ang pamilya ni Jose ay mahigpit na sumusunod sa health protocols
kung kaya, hindi sila nahahawa sa virus.
4. Nagguhuan ng makapal na lupa ang bahay nina Mang Kanor dulot
ng walang tigil na pag-ulan.
5. Maraming nasirang bahay at pananim ang bayong si Rolly noong
Nobyembre kung kaya nagbigay ng tulong ang pamahalaan mga
biktima.

IV. Karagdagang gawain o Wikasunduan


pagpapahusay Manood ng TV patrol o 24 oras at pumili ng isang balita, ibigay ang sanhi at
bunga ng pangyayaring napanood.

V. MGA TALA

B. Bilang ng mag-aaral na nagtamo


ng 80% sa pagtataya
D. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng mga
gawaing pagpapahusay
F. Nakatulong ba ang
pagpapahusay ? Bilang ng
mag-aaral na naunawaan ang
aralin
H. Bilang ng mag-aaral na patuloy
na nagngailangan ng
pagpapahusay
J. Alin sa aking pagtuturo ang
nagging epektibo?
L. Ano –ano ang nagging suliranin
na maaaring sa aking pagtuturo?
Inihanda ni: Nabatid:

CHRISTY G. RAÑOLA NILDA R. FUERTE


Guro III MT-1/ Filipino Coordinator

Inirekomendang mapagtibay: Pinagtibay:

JOSE EDWIN P. RAMIREZ ANA G. PALENZUELA


MT-11/RS Head Designate School Principal II

You might also like