You are on page 1of 5

Name of Teacher ARCELI M.

CASTRO Section AQUINO


Leaning Area FILIPINO Time: 2:00 – 2:50
Grade Level FIVE Date MAY 3, 2021

Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa


A. PAMANTAYANG
napakinggan
I. LAYUNIN

PANGNILALAMAN
B. PAMANTAYANG Nakabubuo ng nakalarawang balangkas batay sa napakinggan
PANGGANAP

C. MGA KASANAYAN Nakagagawa ng dayagrama ng ugnayang sanhi at bunga mula sa tekstong


SA PAGKATUTO napakinggan F5PN-IVa-d-22
II. NILALAMAN Paggawa ng Dayagrama ng Ugnayang Sanhi at Bunga

1.MGA PAHINA SA Curriculum Guide in Filipino


GABAY NG GURO
Teacher’s Guide
K12 F5PN-IVa-d-22
A. SANGGUNIAN

2. Mgapahina sa CG sa Filipino
kagamitang
pang-mag-aaral
III. KAGAMITANG PANTURO

3. Mga pahina sa
teksbuk

4. Karagdagang
kagamitan mula sa
https://www.youtube.com/results?search_query=basura+monster
portal ng Learning
Resource
D Iba pang kagamitang
panturo Tsart, Organizer, Powerpoint presentation

Istratehiya: Differentiated Instruction, Positive Interdependence, group work, group reporting,


Computer Aided Materials (CAI)

Integrasyon: Araling Panlipunan, Science


PANIMULANG GAWAIN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin
1. Pagsusuri ng kalinisan at kaayusan ng silid-aralan
2. Pangganyak

Tukuyin kung ang bawat pangungusap ay nagsasaad ng opinion o


katotohanan
______1. Para sa akin ang kalinisan ay susi sa kaunlaran.
______2. Isa sa pangunahing pangangailangan ng tao ang Tubig.
A Balik-aral sa ______3. Ang pagtatapon ng basura sa Ilog ay masama.
nakaraang aralin ______4. Mas masarap maligo sa Ilog kaysa sa dagat.
at/opagsisimula ng
______5. Makikita ang mga Isda sa tubig.
bagong aralin
B. Sa araw na ito atin namang pag-aaralan ang tungkol sa sanhi at bunga.
Ang sanhi ay nagpapaliwanag ng dahilan o rason ng isang pangyayari
Ang bunga ay nagsasaad ng kinalabasan, resulta o epekto ng isang
pangyayari.
Gumawa ng ng dayagrama upang maipakita ang ugnayang sanhi at
bunga.
Gumamit ng pangtnig upang mapag-ugnayan ang sanhi at bunga tulad
dahil, kasi, kaya at iba pa.

B. Paghahabi sa
layunin
ng aralin Tingnan ang larawan.
Ano ang nakikita ninyo sa larawan?
IV. PAMAMARAAN

Ano kaya sa palagay ninyo ang mangyayari sa bayan kung magtatapon nang
magtatapon ng basura sa ilog o kung saan-saan?
PAGLALAHAD SA
ARALIN

C. Pag-uugnay ng 1. Ibigay muna ang mga pamantayan sa pakikinig.


mga halimbawa 2. Pakikinig sa kuwentong “Basura Monster”
sa bagong aralin https://www.youtube.com/results?search_query=basura+monster

a. Ano ang laging ginagawa ng mga tao sa kanilang paligid?


b. Ano ang nangyari sa kanilang
paligid?
c. Ano ang ginawa nila para bumalik sa dating kalinisan ang kanilang
kapaligiran?
d. Ano ang naging resulta ng kanilang paglilinis?
D. Pagtalakay ng
Itala ang iyong kasagutan sa tamang hanay.
bagong konspto
at paglalahad ng
Sanhi/Dahilan Bunga/Resulta
bagong
Sanhi/dahilan Bunga/Epekto
kasanayan #1 1. Nagkaroon ng Basura
1. Nagtatapon ng basura
kahit saan Monster
2. Nagtulong-tulong sa 2. Naging malinis at
paglilinis ang mga tao maayos ang kanilang
kapaligiran

Pangkatang Gawain
E. Pagtalakay ng
bagong
(Bago isagawa ay maglagay muna ng panuntunan sa pagsasagawa ng
konsepto
pangkatang gawain)
at paglalahad ng
1. Siguraduhing ng lahat ng lider na nagawa nang maayos, tama sa
bagong
oras at may disiplina ang bawat miyembro ng bawat pangkat
2. Pagbubuo ng 3 pangkat at bawat grupo ay may kani-kaniyang lider.
Panuto: Gumawa ng mga sanhi o bunga sa mga sumusunod na kalagayan.
Gumamit ng dayagram sa inyong mga sagot.
Pangkat I – Ano kaya ang manyayari kung ikaw ay hindi susunod sa
nanay at tatay mo. (ipapakita ang awtput sa isang awit)
Pangkat II - Nakalimutan mong isara ang bahay nyo at pumasok ka na
kasanayan #2 sa paaralan. (ipapakita ang awtput sa isang dula-dulaan)
Pangkat III- Umuulan nang malakas sa buong magdamag. Napuno ng
tubig ang mga estero at kanal (ipapakita ang awtput sa isang tula)

Pag-uulat
Gamaitin ang rubric sa pagmamarka ng awtput.
Pagpupuri sa bawat pangkat na nag-ulat sa pamamagitan ng pagpapalakpak

Itambal ang Hanay A sa Hanay B. Isulat sa patlang ang titik ng tamang sagot.

F. Paglinang na
Kabihasnan

Ilahad ang maaring maging bunga nito:


G. Paglalapat ng 1. Pagsunod sa payo ng magulang
aralin sa 2. Pag-aaral nang mabuti
pangaraw-araw 3. Paglilinis ng paligid
na buhay

Ang sanhi ay nagpapaliwanag ng dahilan o rason ng isang


pangyayari
Ang bunga ay nagsasaad ng kinalabasan, resulta o epekto
ng isang
H.Paglalahat ng pangyayari.
aralin Gumamit ng dayagrama upang maipakita ang ugnayang
sanhi at bunga.
Gumamit ng pangatnig upang mapag-ugnay ang sanhi at
bunga tulad ng dahil, kasi, kaya at iba pa

Gamit ang Fishbone dayagram pagtambalin ang sanhi at bunga

I.Pagtataya ng
aralin

J. Karagdagang Sumulat ng pangungusap na nag-uugnay sa sanhi at bunga. Gumamit ng


Gawain dayagrama sa inyong mga sagot.
para sa
takdang-aralin
at remediation
V.MGA TALA
A. Bilang ng mag-aaral na
nakauha ng 80% sa
pagtatayao.
B. Bilang ng mag-aaralna
nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
VI. PAGNINILAY

remediation
E. Alin sa mga
estratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng
lubos?Paano ito
nakatulong?

F.Anong sulioranin ang


aking naranasan na
solusyunansa tulong ng
aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho nanais kong
ibahagi sa kapwa ko
guro?

Nagpakitang-turo:

ARCELI M. CASTRO
MT-II

Binigyang pansin ni:

TERESITA D. PUNLA, Ed.D.


Principal IV

You might also like