You are on page 1of 12

Benguet State University

School Grade level 5


Lacuata, Rosabelle
Teacher Langcao, Jeryl Learning Area Filipino
Lao-anes, Ferlyn
Legaspi, Jessica
April 22, 2022 11:00-11:50
Time and Dates Quarter 2nd
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipapamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita sa pagpapahayag ng sariling
Pangnilalaman ideya kaisipan, karanasan at damdamin.
B. Pamantayan sa
Pagganap Nakagagawa ng isang travelogue o kuwento na maibabahagi sa iba.
C. Mga Kasanayan sa
Nagagamit nang wasto ang pandiwa ayon sa panahunan sa pagsasalaysay ng isang
Pagkatuto
sitwasyon.
(F5WG-IId-5.3)
PAGGAMIT NG PANDIWA SA PAGSASALAYSAY NG ISANG SITWASYON
Integration: English, PE, EPP, AP
II. NILALAMAN
Multi-intelligence Developed: Body-kinesthetic, Verbal-Linguistic
Value: Pagiging isang mabuti at responsableng anak at mag-aaral
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa
FILIPINO CURRICULUM GUIDE p.96
gabay ng guro
2. Mga pahina sa mga
PIVOT LEARNER’S MATERIAL p.6-7
kagamitang mag-
https://commons.deped.gov.ph/documents/cbaef03c-fa09-4aa4-b1ba-5fb693345261
aaral
3. Mga pahina sa
teksbook
4. Karagdagang
https://www.liveworksheets.com/yg945586zc
kagamitan mula sa
https://aralinph.com/mga-uri-at-aspekto-ng-pandiwauri-at-aspekto-ng-pandiwa/
portal ng Learning
https://www.liveworksheets.com/gc711172zo
Resource
B. Iba pang
kagamitang PowerPoint presentation, Projector, Flashcards, mga Larawan, Manila Paper
panturo
C. Stratehiya PowerPoint, Mga aktibidad at Laro, Question and answer
IV. PAMAMARAAN Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A. Panimulang Gawain Magandang umaga mga mag-aaral! Magandang umaga po, ma’am.

Tayo ay manatiling nakatayo para sa ating (Mananalangin ang naatasang


panalangin. Sa araw na ito, ito naman ay estudyante sa harap habang
papangunahan ng inyong kaklase na si binibining ang iba ay yuyuko at tahimik
Mary. din na mananalangin)

Maraming salamat. Pwede na kayong maupo. Maraming salamat po, ma’am.

(Ichecheck ang attendance) (Sasagot ang mga estudyante


kapag natawag ang kanilang
pangalan)
Bago natin simulan ang ating aralin, tayo muna ay
magkaroon ng isang maikling aktibidad.

Ito ay tinatawag na ‘tableau’ kung saan ang ibig


sabihin nito ay grupo ng mga model o pigurin na
hindi gumagalaw na may ipinapakitang isang
eksena mula sa isang kwento o kasaysayan.

Kayo ay mahahati sa anim (6) na pangkat at bawat (Nagrupo sa anim (6) na


pangkat, kayo ay tatawagin tig-iisa sa harap upang pangkat).
bumunot ng papel na naglalaman ng mga salita o
eksena na inyong iaakto. Sa mapipili ninyo,
kailangang lahat ng miyembro ay may parte at hindi
lamang isa ang aakto. Pagkabasa niyo ng inyong
gagawin, bibigyan ko kayo ng limang segundo
upang ayusin ang inyong mga posisyon at bigyan
ng parte ang bawat miyembro. Pagkatapos kong
magbilang ng lima, kailangang wala ng gumagalaw
B. Balik-aral sa at dapat para na kayong larawan na ipinapakita ang
nakaraang aralin dapat ninyong iakto. Naiintindihan ba? Opo, ma’am.
at/o pagsisimula ng
bagong aralin
(Kung hindi naintidihan ang gagawin ay pwedeng (Mauuna ang unang grupo na
magdemo muna bago ganap na umpisahan ang pupunta sa harap. Bubunot sila
aktibidad.) ng papel at halimbawa, maaari
nilang mabunot ang (a). Sila
Nilalaman ng mga papel: ay mabibigyan ng limang
a. Kasama ni Lina ang kaniyang kaibigan na segundo upang ayusing ang
nagbabasa sa library na malapit sakanilang lugar. kanilang posisyon at
b. Umiiyak si Nina sa playground dahil siya ay pagkatapos ng oras, ang mga
nadapa. natirang grupo na nanunuod ay
c. Ang mga mag-aaral ay kanya-kanyang huhulaan kung ano ang eksena
sinasayaw ang kanilang mga sayaw. o aksyon na nais ipakita ng
d. Naglalakad si Anny sa zoo kasama ang kaniyang unang grupo.
mga magulang.
e. Bago kumain, sabay-sabay na naghuhugas ng Susunod na ang ibang grupo
kamay ang mga estudyante. kapag natapos na ang isang
f. Si Jake ay nagwawalis sa loob ng bahay habang grupo.)
ang kaniyang ibang mga kapatid ay may ibang
ginagawa naman.
C. Pag-uugnay ng mga Mula sa ating aktibidad, may mga napansin ba Opo, ma’am. Ang amin pong
halimbawa sa bagong kayong pagkakaparehas? mga ipinakita ay mga
aralin ginagawa ng mga tao o kilos
Tama. Ang inyong mga inakto ay puro mga kilos na po.
ating ginagawa o nakikita sa pang-araw-araw na
ating pamumuhay.

Ngayon, may ideya na ba kayo kung ano ang ating


bagong pag-aaralan? Tungkol po ba sa mga kilos,
ma’am?
Mgaling! Heto at may isa pa tayong aktibidad bago
magsimula sa ating talakayan.
Kasama pa rin ang inyong mga kagrupo sa una (Pumili ang bawat grupo ng
nating aktibidad, ang ating aktibidad ay pangkatan representative)
ulit. Bawat grupo ay kailangang pumili ng isang
representative na pupunta sa harap upang iakto ang
salita na aking ipapakita. Sa mga natirang grupo na
hindi pa aakto, kailangan niyong hulaan kung ano
ang kilos na isinasagawa ng representative ng grupo
na nasa harap. Bibigyan ang bawat grupo ng limang
segundo upang manghula at kung hindi sila
nakahula sa tamang oras, maaaring sumagot ang
ibang grupo maliban na lamang sa grupo ng
representative na nasa harap.

(Magpapakita ng flashcards ng mga salita na (Sa unang grupo, mauuna ang


kailangang iakto ng mga representatives.) kanilang representative na
pupunta sa harapan.
D. Pag-uugnay ng mga Pagbend Tuma Nag- Sumasayaw
halimbawa sa bagong ng Representative ng unang grupo
talon uunat
aralin (Presenting – aakto. Halimbawa:
katawan palikod
examples/instances of tumatakbo
the new lesson) Pangalawang grupo-
(ENGAGE) Nagla Paglangoy
manghuhula
lakad
Representative ng
pangalawang grupo – aakto.
Halimbawa: tumatalon palikod
Pangatlong grupo –
Mula sa ating aktibidad, masasabi niyo bang alam manghuhula
niyo na ang mga kilos at galaw?
Tuloy-tuloy lang hanggang
Magaling! Gaya nga ng inyong mga isinagot, ang maubos ang mga salita.)
ating bagong pag-aaralan ay tungkol sa mga kilos o
Opo, ma’am.
siyang tinatawag na pandiwa ngunit tayo ay
magpopokus kung paano ang wastong paggamit ng
mga pandiwa batay sa kapanahunan. Sa pagtatapos
ng araling ito, kayo ay inaasahang gumamit ng
wastong pandiwa sa pagsasalaysay ng isang
sitwasyon.
Ang pandiwa ay mga salitang nagpapahiwatig ng
kilos o galaw. Sa ingles, ito ay tinatawag na ‘verb’.

Halimbawa:
a. Takbo
b. Alis
c. Uminom

Dalawang Uri ng Pandiwa


1. Palipat – ang pandiwa ay hindi kayang tumayo
mag-isa kaya nangangailangan ng tuwirang layon
E. Pagtalakay ng na maaaring pangngalan o panghalip.
bagong Konsepto at Halimbawa:
paglalahad ng bagong  Nagsabit ng karatula sa harap ng kaniyang
kasanayan #1 bahay si Lina. (Ang pandiwa ay nagsabit
(Discussing new habang ang tuwirang layon naman ay ang
concept and practicing karatula.)
new skills #1)
(EXPLAIN) 2. Katawanin – ang pandiwa ay kayang tumayo
mag-isa kahit walang tuwirang layon.

Halimbawa:
a. Pandiwang naglalahad lamang ng kilos, gawain,
o isang pangyayari.
 Nabuhay si Lorna. (Ang pandiwa ay
nabuhay.)
b. Pandiwang likas na walang simuno o paksang
pinag-uusapan.
 Umuulan!
F. Pagtalakay ng Nagbabago ang anyo nito ayon sa panahon kung
bagong konsepto at kailan nangyari o naganap ang kilos. Ito ang
paglalahad ng bagong tinatawag na panahunan o aspekto ng pandiwa.
kasanayan #2
(Discussing new
concepts and practicing Sa harapan, may nakadikit na manila paper na
new skills #2) siyang kukumpletuhin natin habang tayo ay
(EXPLORE) nagtatalakay.

Salitang Aspekto ng Pandiwa


Kilos Naganap Nagagana Magagana
p p
Takbo
Talon
Unat
Sayaw
Lakad
Langoy
Gapang
Taas
Sulat
Luhod

1. Ang unang aspekto ay ang naganap o perpektibo. Naganap


Ito ay salitang kilos na nagawa na o tapos ng Tumakbo/Tinakbo
mangyari. Tumalon/Tinalon
Nag-unat
Sa ating manila paper, mayroon akong sampung Sumayaw
mga salitang kilos. Gusto kong tumayo kayo at Naglakad/lumakad
pumili ng kilos na inyong babaguhin upang ito ay Lumangoy
maging naganap na aspekto. Maaari ninyong Gumapang
gamitin ang mga panlaping um, na, nag, mag at iba Tumaas/nagtaas
pa. Nagsulat/sumulat
Lumuhod

(Iwawasto ng guro ang mga sagot)

Kadalasang ginagamit na panlapi dito ay um, nag at


in.

2. Nagaganap o Imperpektibo – ang kilos ay


kasalukuyang ginagawa, nangyayari o ginagawa pa
lamang.

Sa pangalawang aspekto naman, mga bagong


sasagot naman ang pupunta upang mabigyan ng Nagaganap
pagkakataon ang iba. Tumatakbo
Tumatalon
Nag-uunat
Sumasayaw/Nagsasayaw
Naglalakad
Lumalangoy
Gumagapang
Tumataas/nagtataas
(Iwawasto ng guro)
Nagsusulat/sumusulat
Lumuluhod
Sa nagaganap, kadalasang mga ginagamit na
panlapi ay ang nag, um, at na.

3. Magaganap o Kontemplatibo – ang kilos ay hindi


pa nagagawa o gagawin pa lamang sa hinaharap.
Panghuli, ating tapusin at kumpletuhin ang column
ng magaganap.

(Pupunta ang mga estudyante


sa harap at isusulat ang
kanilang mga sagot)

Magaganap
(Iwawasto ng guro) Tatakbo
Tatalon
Kung inyong mapapansin, sa naganap, lalapatan Mag-uunat
lamang natin ito ng panlapi ngunit sa nagaganap at Sasayaw/Magsasayaw
magaganap, kailangang ulitin ang unang pantig ng Maglalakad
salitang-ugat upang talagang maipakita kung ang Lalangoy
salita ba ay nagaganap o magaganap. Gagapang
Tataas
Magsusulat
Luluhod
G. Paglinang sa Tayo ngayon ay magkakaroon ng pangkatang
kabihasnan (tungo sa gawain kaugnay sa ating talakayan.
formative assessment)
(Developing mastery Unang Pangkat
leads to formative Sa mga pangungusap ay salungguhitan ang
assessment) pandiwa at bilugan kung sino ang nagsasagawa ng
kilos.

1. Si Bea ay nahuli sa unang araw ng kanyang 1. Si Bea ay nahuli sa unang


trabaho kaya’t siya ay napilitang tumakbo. araw ng kanyang trabaho
2. Ang mga mag-aaral ay umawit at sumayaw kaya’t siya ay napilitang
noong araw ng mga guro. tumakbo.
3. Ang batang matulungin ay tinutulungan 2. Ang mga mag-aaral ay
tumawid sa kalsada ang matanda. umawit at sumayaw noong
4. Walang araw na hindi tumigil si Lea na hanapin araw ng mga guro.
ang kanyang mga kapatid. 3. Ang batang matulungin ay
tinutulungan tumawid sa
kalsada ang matanda.
4. Walang araw na hindi
tumigil si Lea na hanapin ang
kanyang mga kapatid.
Ikalawang Pangkat
Ang bawat larawan na nasa ibaba ay
nagpapakita ng kilos. Gusto kong ibigay ninyo
ang kilos na isinagawa ng nasa bawat larawan
at gamitin ito sa pagbuo ng isang
pangungusap sa bawat larawan.

Umaawit
Halimbawa ng pangungusap
na ginawa: Ang mga mag-
aaral ay umaawit tuwing
umaga ng “Lupang Hinirang”
sa paaralan.

1.

Lumalangoy
Halimbawa ng pangungusap
na ginawa: Nakita ni Ana si Fe
na lumalangoy sa ilog.

2.

Nagluluto
Halimbawa ng pangungusap
na ginawa: Si nanay Lucia ay
maagang nagluluto araw-araw.
3.

Nagdadasal
Halimbawa ng pangungusap
na ginawa: Si Jose ay
nagdadasal bago matulog.

4.

Ikatlong Pangkat
Gumawa ng tula o maikling kwento na may lima
hanggang sampung pandiwang ginamit. At Halimbawa ng tula o maikling
kwento na ginawa:
salungguhitang ang mga pandiwa.
Isang araw, habang naglalakad
pauwi sa kanilang bahay si
Kris, nakasalubong niya ang
tatlong malalaking aso. Nais
niya sanang tumakbo ngunit
naisipan niyang baka lalo
siyang habulin ng mga ito.
Napatigil siya dahil sa takot
hanggang sa dumating ang
amo ng mga aso. Pinagpatuloy
niya ang kaniyang paglalakad
at nakita niya ang isa namang
matanda na nahihirapang
tumawid sa kalsada. Mabuti at
matulunging bata si Kris
kaya’t hindi siya nagdalawang
isip na tulungan ito. Tumakbo
si Kris at tinulungan ang
matanda na nagsabing may
hinahanap daw ito. Naisipan ni
Kris na iuwi na muna ito sa
kanilang bahay. Pagkauwi nila
ay nadatnan nila ang kaniyang
nanay na nagluluto at ang tatay
na nag-iigib ng tubig kaya’t
pinakain muna nila ito at pina-
inom bago umalis.

H. Paglalapat ng aralin Sa ating pang-araw-araw na pamumuhay, laging Halimbawa ng mga sagot na


sa pang-araw-araw na may pandiwa o kilos tayong nagagawa. Mayroon maaring ibigay ng mga ,mag-
buhay (Finding akong mga itatanong at gusto kong sagutin niyo ito aaral:
practical/application of sa pamamagitan ng pagsabi ng kilos at pag-akto Mag-aaral 1: Sasabihin ang
concepts and skills in nito. salitang paglilinis at
daily living) pagkatapos iaakto ito
Mag-aaral 2: Pagluluto
1. Sa ating tahanan, tayo ay pwedeng tumulong sa
(sasabihin at iaakto)
pamamagitan ng paggawa ng mga gawaing-bahay
Mag-aaral 3: Paghahanda ng
gaya na lamang ng? makakain (sasabihin at iaakto)

(Parehas ang gagawin sa


susunod na mga tanong)

2. Ano-ano ang inyong mga ginagawa bago Halimbawa ng mga sagot na


pumunta sa eskwelahan? maaring ibigay ng mga ,mag-
aaral:
a. Naliligo
b. Nagsisipilyo
c. Kumakain
3. Kung walang tubig na magagamit ay dapat
tayong? Mag-igib po, ma’am.
4. Kung tayo naman ay mag-aalaga o may alagang Halimbawa ng mga sagot na
mga hayop gaya ng mga aso, pusa at iba pa, ano maaring ibigay ng mga ,mag-
ang mga pwede nating gawin upang maalagaan sila aaral:
ng maayos? a. Sila ay pakainin.
b. Bigyan ng malinis na tubig.
c. Linisan ang kanilang
tirahan.

5. Bago kumain at matulog ay kailangan nating? Magdasal po, ma’am.


I. Paglalahat ng aralin (Tumayo lahat ng mga mag-aaral at maglalaro ng
(Making hip-hip hurray, kung sino ang magkamali ay
generalizations and matatanggal ngunit sasagot muna siya ng isang
abstractions about the
tanong). (Ang unang matatanggal ay
lesson)
(ELABORATE) tutukuyin ang kilos sa
Sa mga pangungusap na nasa ibaba, tukuyin kung pangungusap. Ang susunod na
anong kilos ang ginagawa sa bawat pangungusap at matatanggal ay tutukuyin kung
kung saang aspekto ito nabibilang. anong aspekto ang kilos na
binanggit ng naunang
natanggal.)

1. Nagparehistro na ang mga kabataan na nasa edad Mag-aaral 1: natanggal


18 pataas upang maging handa sa nalalapit na Nagparehistro po, ma’am.
eleksyon.
(Laro)

Mag-aaral 2: natanggal
Naganap po, ma’am.

(Laro)

2. Ang mga kandidato ay naglunsad ng mga parada Mag-aaral 3: natanggal


sa bawat lugar. Naglunsad po, ma’am.

(Laro)

Mag-aaral 4: natanggal
Naganap po, ma’am.

(Tuloy-tuloy hanggang
matapos ang laro)

3. Sa bawat rally ay may mga taong kumakanta at Kumakanta at sumasayaw po,


sumasayaw para sa pagkampanya ng kanilang ma’am.
kandidato. Nagaganap po, ma’am.
4. Ang mga kandidato sa pagkapangulo, pagkabise- Nakikilahok po, ma’am.
presidente, at senador ay nakikilahok sa mga Nagaganap po, ma’am.
aktibidades kagaya ng mga debate.

5. Mamimili pa lamang ang mga botante kung sino


ang kanilang iboboto para sa eleksyon. Mamimili po, ma’am.
Magaganap po, ma’am.
Kayo ulit ay magkakaroon ng pangkatang
gawain, ako ay gagawa ng bunutan na iba’t-
ibang salitang kilos ang nakasulat sa papel.
Hahatiin ko kayo sa apat na pangkat. Ang bawat
lider ng bawat pangkat ay bubunot ng lima
lamang na mga salita.

Sa inyong mga nabunot ay pipili kayo ng (Magrorole-play ang bawat


isang scenario kung saan niyo gagamitin grupo depende sa senaryo na
ang iba’t ibang kilos na inyong nabunot pinili. Kailangang ipakita ang
at isasagawa niyo ito sa pamamagitan ng mga salitang kilos na nabunot
role play. Pagkatapos ay ipapakita sa sa senaryo na ipapakita.)
loob ng klase. Narito ang criteria sa
inyong presentasyon.
Lubhan Kasiya- Nalilina Puntos
g siya ng
kasiya- 7 5
siya
10
J. Pagtataya ng aralin Teamw Kasama Kasama May
(Evaluating Learning) ork at lahat ng lahat ng mga
(EVALUATION) partisip pangkat pangkat kasapi
asyon sa role sa role sa
play. play pangkat
subalit na hindi
may nakitaan
kalituha ng
n ang paggana
ilan sa p.
kanilan
g
paggana
p.
Pagkaka Makatot Hindi Hindi
ganap ohanan gaanong makatot
ng at makatot ohanan
tauhan kapani- ohanan at
paniwal at kapani-
a ang kapani- paniwal
pagkaka paniwal a ang
ganap a ang pagkaka
ng mga pagkaka ganap
tauhan ganap ng mga
mula sa ng mga tauhan.
pananali tauhan
ta, mula sa
galaw, pananali
at ta,
ekspres galaw,
on ng at
mukha. ekspres
yon ng
mukha.
Nilalam Naibibi May Marami
an gay ng kauntin ng
buong g kakulan
husay kakulan gan sa
ang gan ang nilalam
hinihing nilalam an na
i ng an na ipinakit
takdang ipinakit a sa
paksa sa a sa pangkat
pangkat pangkat ang
ang ang gawain.
gawain. gawain.

Narito ang mga senaryo na maaari

ninyong pagpilian:

a. Isang mabuting anak na


ginagampanan ang tungkulin
sa bahay.
b. Bilang isang responsable at
mabuting mag-aaral sa
paaralan.
Panuto: Sa crossword puzzle, bilugan ang mga
salitang pandiwa o salitang nagsasaad ng kilos o
galaw. Maaari kayong maghanap pahalang, bertikal
o pataas.
K. Karagdagang
a. Magsisimba
gawain para sa
b. Nagmamasid
takdang-aralin at
c. Kakain
remediation
d. Sumulat
(Additional activities
e. Magbabasa
for application or
remediation)
(EXTEND)

(Ang crossword puzzle na ito ay gabay lamang na


hindi namin pag-aari.)
V. REMARKS
VI. REFLECTION
A. No. of learners
who earned 80% In the
evaluation
B. No. of learners
who require
additional activities
for remediation
C. Did the remedial
lesson work? No. of
learners who have
caught up with the
lesson
D. No. of learners
who continue to require
remediation
E. Which of my
teaching strategies
worked well? Why did
these work?

You might also like