You are on page 1of 16

Republika ng Pilipinas

Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyion XII
Sangay ng Lungsod ng Kidapawan
Kidapawan City

PANG-ARAW-ARAW NA TALA SA PAGTUTURO SA


EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
BAITANG 7
UNANG MARKAHAN
Petsa ____________

I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa
A. Pamantaya ng mga inaasahang kakayahan at kilos sa panahon
Pangnilalaman ng pagdadalaga/pagbibinata, talento at kakayahan,
hilig, at mga tungkulin sa panahon ng
pagdadalaga/pagbibinata

B. Pamantayan sa Naisasagawa ng mag-aaral ang mga angkop na


Pagganap hakbang sa paglinang ng limang inaasahang
kakayahan at kilos(developmental tasks) sa
panahon ng pagdadalaga / pagbibinata.

C. Mga Kasanayan sa Natutukoy ang mga pagbabago sa kanyang sarili


Pagkatuto mula sa gulang na 8 o 9 hanggang sa kasalukuyan
Isulat ang code ng EsP7PSIa-1.1
bawat kasanayan.

II. NILALAMAN Mga Angkop na Inaasahang Kakayahan at Kilos


sa Panahon ng Pagdadalaga/Pagbibinata
III.KAGAMITANG
PANTURO

A. Sanggunian

1. Mga pahina sa Pahina 1


Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa Pahina 1
Kagamitang Pang-
Mag-aaral
3. Mga pahina sa Pahina 1
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Mga larawan
portal ng Learning
Resource

B. Iba pang
Laptop
Kagamitang Panturo

IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa
nakaraang aralin at/o Ano ang mga ginagawa mo noong ikaw ay nasa
pagsisimula ng elementarya?
bagong aralin
B. Paghahabi sa
layunin ng aralin Gawain: Pagpapakita ng larawan.

Madalas mo bang tingnan ang sarili mo sa


salamin nitong mga nagdaang araw?

Ano ang masasabi mo tungkol sa larawan?


Marahil napapansin mo na ang malaki mong
C. Pag-uugnay ng pagbabago mula noong ikaw ay nasa mga
mga halimbawa sa unang taon mo sa elementarya. Marami kang
bagong aralin ginagawa noon na ayaw mo nang gawin ngayon.
At maging ang mga tao sa iyong paligid ay
napapansin mong nag-iiba na ng kanilang
paraan ng pakikitungo sa iyo.
Nalilito ka na ba? Minsan tinatawag kang bata;
D. Paglalakbay ng minsan naman ay sinasabing dalaga o binata ka
bagong konsepto na. Nakalilito talaga. Ikaw ay nasa yugto ng
at paglalahad ng buhay mo na tinatawag na panahon ng unti-unting
bagong kasanayan pagbabago (transition period) o paglipat mula
#1 sa isang yugto ng buhay patungo sa susunod.
Ikaw ngayon ay tumatahak sa yugto ng
pagdadalaga o pagbibinata (adolescence).
E. Paglalakbay ng
bagong konsepto at Magtala ng limang pagbabago sa sarili.
paglalahad ng
bagong kasanayan
#2
Tanungin ang mga mag-aaral kung ano ang mga
F. Paglinang sa napansin nilang pagbabago sa kanilang mga sarili.
Kabihasaan Itala ang mga ito sa ¼ na bahagi ng papel.
(Tungo sa Formative
Assessment)
Mula sa mga naitala ninyong mga pagbabago,
G. Paglalapat ng bilangin kung ilan ang magkakapareho dito.
aralin sa pang-
Ano sa palagay ninyo, bakit may mga
araw-araw na
pagbabagong nagaganap sa inyong mga sarili?
buhay

Bilang isang nagdadalaga o nagbibinata,


H. Paglalahat ng maraming mga pagbabagong nagaganap sa iyo.
Aralin Ang lahat ng mga ito ay mahalaga para sa iyong
patuloy na pag-unlad bilang tao. Sa huli, ang lahat
ng mga pagbabagong ito ay makatutulong upang
magampanan mo nang maayos ang iyong mga
tungkulin sa lipunan.

Tukuyin ang mga pagbabagong naganap sa iyong


I. Pagtataya ng sarili. Isa-isahin ang mga ito.
Aralin
Rubrik:
10- Kung nabanggit ang lahat ng mga pagbabago
sa sarili.
8- Nabanggit ang 4-5 pagbabago sa sarili
6- Hindi umabot ng 4 na mga pagbabago sa sarili
ang nabanggit.

J. Karagdagang Ipagawa ang “Linya ng Profile Ko Noon at


gawain para sa Ngayon”.
takdang-aralin at
remediation
V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-
aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan ng
iba pang gawain para
sa remediation
C. Naktulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mg mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin
ang aking naranasan
na solusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyion XII
Sangay ng Lungsod ng Kidapawan
Kidapawan City

PANG-ARAW-ARAW NA TALA SA PAGTUTURO SA


EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
BAITANG 7
UNANG MARKAHAN
Petsa ____________

I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa
A. Pamantaya ng mga inaasahang kakayahan at kilos sa panahon
Pangnilalaman ng pagdadalaga/pagbibinata, talento at kakayahan,
hilig, at mga tungkulin sa panahon ng
pagdadalaga/pagbibinata

B. Pamantayan sa Naisasagawa ng mag-aaral ang mga angkop na


Pagganap hakbang sa paglinang ng limang inaasahang
kakayahan at kilos(developmental tasks) sa
panahon ng pagdadalaga / pagbibinata.

C. Mga Kasanayan sa Naipaliliwanag na ang paglinang ng mga angkop


Pagkatuto na inaasahang kakayahan at kilos (developmental
Isulat ang code ng tasks) sa panahon ng pagdadalaga / pagbibinata.
bawat kasanayan. EsP7PSIb-1.3

Mga Angkop na Inaasahang Kakayahan at Kilos


II. NILALAMAN
sa Panahon ng Pagdadalaga/Pagbibinata
III.KAGAMITANG
PANTURO

A. Sanggunian

1. Mga pahina sa Pahina 11


Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa Pahina 15-24
Kagamitang Pang-
Mag-aaral
3. Mga pahina sa Pahina 15-24
Teksbuk
4. Karagdagang Mga larawan
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Laptop
Kagamitang Panturo

IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Magbigay ng mga palatandaan ng pag-unlad sa
nakaraang aralin at/o iba’t ibang aspeto.
pagsisimula ng Tumawag ng mga mag-aaral na magbigay ng
bagong aralin sagot. Maaaring isulat ito sa pisara.
B. Paghahabi sa Magpaskil ng katulad na paglalarawan at mga
layunin ng aralin dialogue boxes sa pahina 15 sa pisara. Sabihin:
Tingnan ang larawan at ang mga sinasabi ng
babae dito sa mas nakababatang babae. Sino sa
inyong palagay ang babaeng nagsasalita? Sino
naman ang kanyang kausap?

Basahin ang sinasabi ng babae.

C. Pag-uugnay ng Pamilyar ba sa inyo ang ganitong salita?


mga halimbawa sa Sino sa inyong palagay ang babaeng nagsasalita?
bagong aralin Sino naman ang kanyang kausap?
D. Paglalakbay ng Ang yugto ng pagdadalaga o pagbibinata ay yugto
bagong konsepto at ng kalituhan, himdi lamang para sa inyo, kundi
paglalahad ng bagong maging sa mga taong nasa sapat na gulang sa
kasanayan #1 iyong paligid.
E. Paglalakbay ng Basahin ang paglalarawan ng mga inaasahang
bagong konsepto at kakayahan at kilos. (pahina 17-24)
paglalahad ng bagong
kasanayan #2
F. Paglinang sa Ano ang mga mahahalagang layunin ng
Kabihasaan inaasahang kakayahan at kilos sa bawat yugto ng
(Tungo sa Formative pagtanda ng tao?
Assessment)
G. Paglalapat ng Gamit ang overlapping concepts graphic organizer,
aralinsa pang-araw- tukuyin at isa -isahiin ang mga konseptong
araw na buhay. nabasa mula sa pahina 15 – 24. Sa ibaba ng
graphic organizer, isulat ang maikling pagbubuod
ng mga konseptong nabasa.

H. Paglalahat ng Ipasulat sa mag-aaral ang nabuong konsepto sa


Aralin ilalim ng nakapaskil na mga output ng bawat
pangkat na graphic organizer.

I. Pagtataya ng Aralin Ipaliwanag kung bakit mahalaga ang paglinang ng


mga angkop na inaasahang kakayahan at kilos sa
panahon ng pagdadalaga / pagbibinata?

Rubrik:
10 puntos- Malinaw at maayos na naipaliwanag
ang paksa.
8 puntos – Naipaliwanag ang paksa ngunit di-
gaanong malinaw at maayos.
6 puntos – Hindi nagawang maipaliwanag ang
paksa.
T. Karagdagang Dapat tandaan:
gawain para sa
takdang-aralin at Kailangang maging maingat at di padalus-dalos sa
remediation mga gagawing pagpapasya at kailangang maging
bukas sa pagtanggap ng tulong o payo mula sa
mga taong nagmamalasakit at nagpapamalas ng
mabuting pamumuhay.
V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-
aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan ng
iba pang gawain para
sa remediation
C. Naktulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mg mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin
ang aking naranasan
na solusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?
Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyion XII
Sangay ng Lungsod ng Kidapawan
Kidapawan City

PANG-ARAW-ARAW NA TALA SA PAGTUTURO SA


EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
BAITANG 7
UNANG MARKAHAN
Petsa ____________

I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa
A. Pamantaya ng mga inaasahang kakayahan at kilos sa panahon
Pangnilalaman ng pagdadalaga/pagbibinata, talento at kakayahan,
hilig, at mga tungkulin sa panahon ng
pagdadalaga/pagbibinata

B. Pamantayan sa Naisasagawa ng mag-aaral ang mga angkop na


Pagganap hakbang sa paglinang ng limang inaasahang
kakayahan at kilos(developmental tasks) sa
panahon ng pagdadalaga / pagbibinata.
C. Mga Kasanayan sa Natutukoy ang mga palatandaan ng pag-unlad sa
Pagkatuto panahon ng pagdadalaga/pagbibinata
Isulat ang code ng EsP7PSIa-1.2
bawat kasanayan.
Mga Palatandaan sa Pag-unlad sa Panahon ng
II. NILALAMAN
Pagdadalaga/Pagbibinata
III.KAGAMITANG
PANTURO

A. Sanggunian

1. Mga pahina sa Pahina 9


Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa Pahina 11
Kagamitang Pang-
Mag-aaral
3. Mga pahina sa Pahina 11
Teksbuk
4. Karagdagang Mga larawan
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Laptop
Kagamitang Panturo

IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa
nakaraang aralin at/o Bakit mahalaga ang paglinang ng mga angkop na
pagsisimula ng inaasahang kakayahan at kilos sa panahon ng
bagong aralin pagdadalaga o pagbibinata?

B. Paghahabi sa Paano mo ihahambing ang iyong sarili noon at


layunin ng aralin ngayon?

C. Pag-uugnay ng Makatutulong ba ang mga pagbabagong naganap


mga halimbawa sa sa iyong sarili? Sa anong paraan?
bagong aralin
D. Paglalakbay ng Talakayin ang mga palatandaan ng pag-unlad
bagong konsepto at bilang isang nagdadalaga/nagbibinata.(p. 12-13)
paglalahad ng bagong
kasanayan #1
E. Paglalakbay ng Sa mga palatandaang inyong binasa, alin sa mga
bagong konsepto at ito ang mga napansin mo sa iyong sarili?
paglalahad ng bagong (Bigyan ng sapat na panahong makapag-isip ang
kasanayan #2 mga mag-aaral)
F. Paglinang sa Alin sa mga palatandaang ito ang sa iyong palagay
Kabihasaan ay naglalarawan sa iyo?
(Tungo sa Formative
Assessment)
G. Paglalapat ng Handa ka na ba sa susunod na yugto ng iyong
aralinsa pang-araw- buhay? Ang pagiging binata o dalaga? Bakit?
araw na buhay.
H. Paglalahat ng Ang lahat ng mga pagbabagong ito ay kailangan
Aralin mo upang makatawid sa susunod na yugto ng
buhay, ang pagiging ganap na binata o dalaga.

I. Pagtataya ng Aralin Tukuyin ang mga palatandaan ng pag-unlad sa


panahon ng pagbibinata/pagdadalaga.
Isulat ang titik A kung ito ay palatandaan ng pag-
unlad, titik B kapag hindi.
1. Nahihilig sa pagbabasa.
2. Naniniwalang makaluma ang mga magulang.
3. Mainitin ang ulo.
4. Hindi alam kung ano ang tama o mali.

Sagot:
1. A 2. A 3. A 4. B

J. Karagdagang Pagnilayan ang mga pagbabagong napansin sa


gawain para sa sarili. Naging positibo ba ang pagbabagong ito o
takdang-aralin at negatibo? Kung negatibo, ano ang nararapat mong
remediation gawin?

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-
aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan ng
iba pang gawain para
sa remediation
C. Naktulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mg mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin
ang aking naranasan
na solusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyion XII
Sangay ng Lungsod ng Kidapawan
Kidapawan City

PANG-ARAW-ARAW NA TALA SA PAGTUTURO SA


EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
BAITANG 7
UNANG MARKAHAN
Petsa ____________
I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa
A. Pamantaya ng mga inaasahang kakayahan at kilos sa panahon
Pangnilalaman ng pagdadalaga/pagbibinata, talento at kakayahan,
hilig, at mga tungkulin sa panahon ng
pagdadalaga/pagbibinata

B. Pamantayan sa Naisasagawa ng mag-aaral ang mga angkop na


Pagganap hakbang sa paglinang ng limang inaasahang
kakayahan at kilos(developmental tasks) sa
panahon ng pagdadalaga / pagbibinata.
C. Mga Kasanayan sa Naisasagawa ang mga angkop na hakbang sa
Pagkatuto paglinang ng inaasahang kakayahan at kilos
Isulat ang code ng (developmental tasks) sa panahon ng
bawat kasanayan. pagdadalaga / pagbibinata.
EsP7PSIb-1.4
Mga Angkop na Inaasahang Kakayahan at Kilos
II. NILALAMAN
sa Panahon ng Pagdadalaga/Pagbibinata
III.KAGAMITANG
PANTURO

A. Sanggunian

1. Mga pahina sa Pahina 11


Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa Pahina 15-24
Kagamitang Pang-
Mag-aaral
3. Mga pahina sa Pahina 15-24
Teksbuk
4. Karagdagang Mga larawan
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Laptop
Kagamitang Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Ano ang mga inaasahang kakayahan at kilos ng
nakaraang aralin at/o isang nagdadalaga/ nagbibinata?
pagsisimula ng
bagong aralin
B. Paghahabi sa Pagpapakita ng mga larawan. Magbigay ng
layunin ng aralin maikling pahayag tungkol sa mga larawan.

A.
B.
C. Pag-uugnay ng Ano ang masasabi mo sa larawan A? larawan B?
mga halimbawa sa
bagong aralin
D. Paglalakbay ng Paano mo iugnay mga mga larawan sa iyong
bagong konsepto at sarili?
paglalahad ng bagong
kasanayan #1
E. Paglalakbay ng Ibahagi ang inyong mga karanasan na maaari
bagong konsepto at mong iugnay sa mga larawan.
paglalahad ng bagong
kasanayan #2
F. Paglinang sa Paano mo sanayin ang iyong sarili na magkaroon
Kabihasaan ng positibong pag-iisip?
(Tungo sa Formative
Assessment)
G. Paglalapat ng Pangkatang gawain: Pangkatin ang klase sa 4 na
aralin sa pang-araw- pangkat.
araw na buhay.
Isagawa ang angkop na kakayahan at kilos na
nagpapakita ng paglalarawan ng mga inaasahang
kakayahan at kilos ng isang nagdadalaga o
nagbibinata. Ang bawat pangkat ay magsasadula
ng isa sa mga inaasahang kilos ng nagdadalaga/
nagbibinata. Bubunot ang pangkat kung alin sa
mga paglalarawan ang kanilang isasadula. (Bigyan
ng puntos gamit ang rubric na makikita sa ibaba.)

H. Paglalahat ng Bawat isa ay may kakayahan at kahinaan. Ang


Aralin mahalaga ay mayroon kang positibong pananaw at
damdamin tungkol sa iyong sarili.

I. Pagtataya ng Aralin Isagawa ang angkop na kakayahan at kilos na


nagpapakita ng paglalarawan ng mga inaasahang
kakayahan at kilos ng isang nagdadalaga o
nagbibinata. (Ang gawain sa paglalapat ang
magsisilbing pagtataya.)

T. Karagdagang Dapat tandaan:


gawain para sa Kailangang maging maingat at di padalus-dalos sa
takdang-aralin at mga gagawing pagpapasya at kailangang maging
remediation bukas sa pagtanggap ng tulong o payo mula sa
mga taong nagmamalasakit at nagpapamalas ng
mabuting pamumuhay.
V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-
aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan ng
iba pang gawain para
sa remediation
C. Naktulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mg mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin
ang aking naranasan
na solusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Rubrik para sa maikling dula-dulaan:

20 15 10 5
Kasanayan Sauladong- May iilang Maraming Iilan
saulado ang linyang linya ang lamang ang
mga linyang nakalimutan nakalimutan nasaulo at
binitawan ngunit at di- halos
nakakasabay gaanong nawawala
pa rin sa nakakasabay sa usapan.
usapan sa usapan
Tono at Madamdaming- Madamdamin Kulang sa Matamlay,
Boses madamdamin ang damdamin walang
ang paglalahad paglalahad ang damdamin
at malakas ang ngunit medyo paglalahad ang
boses. mahina ang at mahina paglalahad
boses. ang boses. at mahina
ang boses.
Ekspresyon Makahulugang- Di-gaanong Kulang na Walang
ng Mukha makahulugan nabigyang kulang ang damdaming
ang kahulugan pagbibigay nabigyang-
pagpapakita ng ang kahulugan kahulugan.
damdamin damdamin sa
damdamin.

You might also like