You are on page 1of 4

DETAILED LESSON PLAN (DLP)

Paaralan Tupsan National High Baitang/Seksyon Ikawalong Baitang/ Earth


School
Guro AMELINDA VISTO Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao
MANIGOS
Petsa/Oras May 03, 2023/7:30 – 8:30 Markahan Ikatlong Markahan
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga konsepto sa sekswalidad ng Tao.
B. Pamantayan sa Pagganap: Naisasagawa ng magaaral ang tamang kilos tungo sa paghahanda sa
susunod na yugto ng buhay bilang nagdadalaga at nagbibinata at sa pagtupad niya ng kanyang bokasyon na
magmahal.
C. Mga kasanayan sa Pagkatuto. Isulat ang code ng bawat kasanayan
Nasusuri ang ilang napapanahong isyu ayon sa tamang pananaw sa sekswalidad EsP8IPIVa-13.2
II. NILALAMAN
ANG SEKSUWALIDAD NG TAO
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. ESP 8 SLM, M1
2. ESP 8 TG., p. 174 – 178
3. ESP 8 LM, p. 335 - 365
B. Iba pang Kagamitang Panturo
Video clips mula sa youtube, activity sheets, power point presentation,
III. PAMAMARAAN
A. Pagdarasal
B. Pagtatala
C. Balik-Aral sa nakaraang aralin at pagsisimula ng bagong aralin.
GURO MAG - AARAL
Ang guro ay bumabati ng mga mag-aaral at pinaalalahanan ang
mga mag-aaral kung sinuman ang may karamdaman atbp. (Ang
paksa ay maselan at kung anuman, walang direktang ugnayan ng
sinuman. Itoy pawang aralin lamang. Respetong bawat isa ang
kailangan) (COT 5) Managed learner behavior constructively by
applying positive and non-violent discipline to ensure learning-
focused environments.

(COT 6) Used differentiated, developmentally appropriate


learning experiences to address learners’ gender, needs,
strengths, interests and experiences.

- Ipagbigay-alam sa mga mag-aaral ang layunin ng aralin na


ito.
- Ipaliwanag sa kanila kung ano ang mga napapanahong
isyu tungkol sa sekswalidad.
(Inductive Method)
B. Paghahabi sa layunin ng aralin at pagganyak

- Ipakita sa mga mag-aaral ang isang video o presentasyon


tungkol sa mga isyu sa sekswalidad na kinakaharap ng
mga kabataan ngayon.
- Hikayatin sila na magbahagi ng kanilang mga saloobin
tungkol sa mga isyung ito.
(COT 8) Selected, developed, organized and used appropriate
teaching and learning resources, including ICT, to address
learning goals.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin
PANGKATANG GAWAIN
Debate: SANG-AYON/DI-SANG-AYON/NEUTRAL (Inaasahan ang opinion ng bawat
Issue: PREMARITAL SEX / PORNOGRAPIYA panig)
(Note: Ang malalaswang usapin ay kailangang idaan sa
mabuti)
- Maghanda ng mga pangkat na magtatalakay tungkol sa
mga isyu sa sekswalidad.
- Magbigay ng mga posisyon tungkol sa mga isyung ito.
- Hikayatin ang mga mag-aaral na magbigay ng kanilang
opinyon tungkol sa mga posisyon ng bawat pangkat.
(COT 5) Managed learner behavior constructively by
applying positive and non-violent discipline to ensure
learning-focused environments.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1 (collaborative learning)
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong
kasanayan #1 (Ipabasa ng guro ang nasa ppt)
1. Teenage Pregnancy
- Ipabigay sa mga mag-aaral ang mga salik na naging Dahilan: Pre-marital sex
dahilan ng mga isyu sa sekswalidad.
- Ipabigay sa kanila ang mga posibleng solusyon sa bawat 2. Pornograpiya o Malalaswang
isyu. Babasahin at Palabas
- Hikayatin silang magbigay ng kanilang opinyon tungkol sa
mga solusyon na ito.

(COT 2) Used a range of teaching strategies that enhance learner


achievement in literacy and numeracy skills
E. Pagtalakay ng bagong konsep to at paglalahad ng bagong kasa nayan #2
Ang sekswalidad ay ang behikulo upang
Ang guro ay magtatanong (socratic method) at magtatalakay maging ganap na tao - lalaki o babae -
na ninanais mong maging. Hindi ito
- Hikayatin ang mga mag-aaral na mag-isip ng paraan kung pisikal o bayolohikal na kakanyahan
paano nila malulutas ang mga isyu sa sekswalidad sa
kanilang sariling paraan. Ang pagkababae o pagkalalaki na
(COT 7) Planned, managed and implemented developmentally malayang pinili ay hindi mo taglay lang
sequenced teaching and learning processes to meet curriculum o katangian, kundi ikaw mismo at kung
requirements and varied teaching contexts. ano pa ang magiging kaganapan mo
Magdadagdag ang guro ng mga kaalaman) Ang mahalaga, bilang tao: may pamilya, dalaga o
huwag mong kalilimutan na ikaw ay nasa proseso pa lamang ng binata, namamasukan o nagnenegosyo,
paghahanda para sa tunay at wagas na pagmamahal at ang iyong namumuno o tagasunod, relihiyoso, at
nararamdaman ay paghanga lamang at hindi pa tunay na iba pa - depende sa iyong potensyal.
pagmamahal.
May kamalayan at kalayaan ang
Ang tunay na pagmamahal ay malaya at nagpapahalaga sa sekswalidad sa tao. Ito ay bunga ng
kalayaan ng minamahal. pagpili, may tuon, at nag-uugat sa
pagmamahal.

Ang taong may kalinisang puri lamang


ang may kakayahang magmahal ng
tunay
F. Paglinang sa Kabihasahan (Tungo sa Formative Assessment)
Sagutan ang sumusunod na katanungan.
Itatanong ng guro ang mga ito (ORAL) Paghahanap ng AFAM para magkapera

- Magbigay ng isang sitwasyon tungkol sa isang Online Prostitution


napapanahong isyu sa sekswalidad.
(COT 9) Designed, selected, organized and used diagnostic,
formative and summative assessment strategies consistent with
curriculum requirements.
G. Paglalapat sa aralin sa pang-araw-araw na buhay

Sa pamamagitang ng pagtatanong, Malulutas ito kung merong pagpahalaga


- Hikayatin ang mga mag-aaral na magbigay ng kanilang sa dignidad ng tao at alam kung ano ang
opinyon kung paano nila malulutas ang sitwasyong ito. likas na batas moral.

NOTE: Ang guro ay magpaalala na kapag ginagawa ang mga


paglabag itoy nakakaapekto ng holistic aspect ng tao)
(COT 3) Applied a range of teaching strategies to develop critical
and creative thinking, as well as other higher-order thinking
skills.
H. Paglalahat sa aralin
Ang guro ay magtatanong (brainstorming) para makabuo ng
konsepto na nasa ibaba

Ang pagkakaroon ng tamang pananaw sa sekswalidad ay


mahalaga para sa paghahanda sa susunod na yugto ng buhay ng
isang nagdadalaga at nagbibinata, at sa pagtupad niya sa kanyang
bokasyon na magmahal – ang pag-aasawa o ang pag-aalay ng
sarili sa paglilingkod sa Diyos.

(Integrate Reproductive System/Effects) (COT 1) Applied


knowledge of content within and across curriculum teaching
areas.
I. Pagtataya ng Aralin

Pasagutan ng guro ang mga tanong Sagot: Ang layunin ng aralin na ito ay
1. Ano ang layunin ng aralin na ito? upang masuri ang ilang napapanahong
isyu ayon sa tamang pananaw sa
sekswalidad.
2. Ano ang mga posibleng solusyon sa mga isyu sa Sagot: Ang mga posibleng solusyon sa
sekswalidad? mga isyu sa sekswalidad ay maaaring
magbigay ng tamang edukasyon tungkol
sa sekswalidad, magbigay ng suporta sa
mga kabataan, at magturo ng tamang
pagpapahalaga sa sekswalidad.
3. Ano ang layunin ng pagpapalawak?
Sagot: Ang layunin ng pagpapalawak ay
upang hikayatin ang mga mag-aaral na
mag-isip ng paraan kung paano nila
malulutas ang mga isyu sa sekswalidad
sa kanilang sariling paraan.
4. Ano ang dapat gawin ng mga kabataan upang malutas ang
mga isyu sa sekswalidad
Sagot: Dapat magbigay ng tamang
edukasyon tungkol sa sekswalidad,
(COT 9) Designed, selected, organized and used diagnostic, magbigay ng suporta sa mga kabataan,
formative and summative assessment strategies consistent with at magturo ng tamang pagpapahalaga sa
curriculum requirements. sekswalidad.
J. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin at remediation
- Maghanda ng isang sanaysay tungkol sa isang napapanahong
isyu sa sekswalidad.
- Maghanda ng isang pangkatang talakayan tungkol sa mga isyung
ito.
(COT 7) Planned, managed and implemented developmentally
sequenced teaching and learning processes to meet curriculum
requirements and varied teaching contexts.

Prepared by: Observed by:

AMELINDA V. MANIGOS GILDA D. NAZARENO


SST III MT – I

Noted by:

NYMPHA B. YAMIT
SSP - I

You might also like