You are on page 1of 37

Paaralan PADRE GARCIA NHS Baitang 7

LESSON
Guro SUZETTE M. PALENCIA Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao
EXEMPLA
Petsa AGOSTO 24- 28, 2020 Markahan Unang Markahan
R
AGOSTO 31- SEPT. 4, 2020
Oras Bilang ng Araw 4 araw

Learning Area Edukasyon sa Pagpapakatao


Learning Delivery Modality Modular Distance Modality (Learners-Led Modality)

I. LAYUNIN 1. Natutukoy ang mga pagbabago sa kanyang sarili mula sa gulang na 8 o


9 hanggang sa kasalukuyan
2. Nakapagbabahagi ng mga pagbabago na nagaganap sa sarili sa iba’t-
ibang aspeto.
3. Natatanggap ang mga pagbabagong nagaganap sa sarili sa panahon
ng pagdadalaga/pagbibinata sa pamamagitan ng pagbabahagi ng mga
kabutihang naidudulot ng mga pagbabagong nagaganap sa sarili.
A.Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng magaaral ang pag-unawa sa mga inaasahang kakayahan
at kilos sa panahon ng pagdadalaga/pagbibinata, talento at kakayahan,
hilig, at mga tungkulin sa panahon ng pagdadalaga/pagbibinata
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang mga angkop na hakbang sa paglinang ng
limang inaasahang kakayahan at kilos1 (developmental tasks) sa panahon
ng pagdadalaga / pagbibinata.
C.Pinakamahalagang Kasanayan Natutukoy ang mga pagbabago sa kanyang sarili mula sa gulang na 8 o 9
sa Pagkatuto (MELC) (Kung hanggang sa kasalukuyan sa aspetong:
mayroon,isulat ang pinakamahalagang
kasanayan sa pagkatuto o MELC
a.Pagtatamo ng bago at ganap na pakikipagugnayan (more mature
relations) sa mga kasing edad (Pakikipagkaibigan)

b.Pagtanggap ng papel o gampanin sa lipunan

c.Pagtanggap sa mga pagbabago sa katawan at paglalapat ng tamang


pamamahala sa mga ito

d.Pagnanais at pagtatamo ng mapanagutang asal sa pakikipagkapwa/ sa


lipunan

e.Pagkakaroon ng kakayahang makagawa ng maingat na pagpapasya

f. Pagkilala ng tungkulin sa bawat gampanin bilang nagdadalaga/


nagbibinata.EsP7PS-Ia-1.1

Natatanggap ang mga pagbabagong nagaganap sa sarili sa panahon ng


pagdadalaga/pagbibinata EsP7PS-Ia-1.2
D. Pagpapaganang Kasanayan
(Kung mayroon,isulat ang
pagpapaganang kasanayan.)

II.NILALAMAN Modyul 1: Mga Angkop at Inaasahang Kakayahan at Kilos sa Panahon ng

Pagdadalaga o Pagbibinata
III.KAGAMITAN PANTURO

A.Mga Sanggunian

(043)722-1840/722-1796/722-1437/722-2675/722-1662(043)723-2816deped.batangas@deped.gov.phwww.depedbatangas.org
CRN 44 100 18 93 0045
a.Mga Pahina sa Gabay ng Guro

b.Mga Pahina sa Kagamitang


Pangmag-aaral
c.Mga Pahina saTeksbuk

d.Karagdagang Kagamitan mula sa


Portal ng Learning Resource
B.Listahan ng mga Kagamitang Panturo
para sa mga Gawain sa
Pagpapaunlad at Pakikipagpalihan

IV.PAMAMARAAN

A. Panimula Sasabihin ng guro ang mga layunin ng aralin para sa pagkaunawa ng mga
mag-aaral:
1. Natutukoy ang mga pagbabago sa kanyang sarili mula sa gulang na 8 o
9 hanggang sa kasalukuyan
2. Nakapagbabahagi ng mga pagbabago na nagaganap sa sarili sa iba’t-
ibang aspeto.
3. Natatanggap ang mga pagbabagong nagaganap sa sarili sa panahon
ng pagdadalaga/pagbibinata sa pamamagitan ng pagbabahagi ng mga
kabutihang naidudulot ng mga pagbabagong nagaganap sa sarili.

Ano ang Dapat kong malaman?


Gawain 1

Pagmasdang mabuti ang mga larawan.


Ibigay ang katangian ng bawat isa sa kanila. Isulat ang sagot sa iyong
kwaderno.
Ano kayang yugto ng buhay ng tao ang tawag dito? Ipaliwanag ang
iyong kasagutan.

Ano ang bago?


Gawain 2
Punan ang tsart sa ibaba. Isulat ang sagot sa iyong kwaderno.
Ibigay ang mga katangiang tinataglay mo sa mga edad na nakasulat sa
loob ng tsart. Magtala ng hanggang 10 bawat isang kolum.
“Mga pagbabagong nagaganap sa panahon ng pagdadalaga o
pagbibinata.”
Ako noong 8/9 na taong gulang Ako ngayong 12/13 na taong
gulang

(043)722-1840/722-1796/722-1437/722-2675/722-1662(043)723-2816deped.batangas@deped.gov.phwww.depedbatangas.org
CRN 44 100 18 93 0045
Mga gabay na tanong:
1. Paano mo ihahambing ang iyong sarili noon at ngayon?
2. Naibigan mo ba ang mga pagbabagong ito?ipaliwanag ang iyong
kasagutan.
3. Makatutulong ba para sa iyo ang mga pagbabagong ito? Sa paanong
paraan?
(sagutan ito sa iyong kwaderno ayon muna sa iyong pagkakaunawa)
B. Pagpapaunlad
Ano ang aking nalalaman?
Sa paglipat mo sa panibagong yugto ng iyong buhay, siguradong may
mga pagbabago kang naramdaman o napansin sa iyong sarili. At hindi ito
sa pisikal na aspeto lamang.

Gawain 3: Panuto: Sa iyong kwaderno, itala ang mga positibong


pagbabagong napapansin mo sa iyong sarili ayon sa bawat kategorya sa
bawat bilang sa ibaba. Magtala ng lima sa bawat kategorya. Pagkatapos
ay gumupit o gumuhit ng isang larawan na sa iyong palagay ay
nagpapakita/ naglalarawan sa bawat kategorya. Idikit ito sa kwaderno sa
katapat ng bawat pagbabagong iyong naitala. Gawing gabay ang
halimbawa sa ibaba.

1. Hal. :
Kategorya: Pakikipag-ugnayan sa
mga kasing edad.
1. Lalong lumalalim ang
pakikipagkaibigan sa kapwa
babae/lalaki.
2. Pagbabahagi ng problema sa
mga malalapit na kaibigan at
paghingi ng payo sa kanila.
3. Pagkakaroon ng crush sa
katapat na kasarian.
4. Pag-iwas sa pakikipag-away
5. Hindi na lang sa paglalaro
kasama ang kaibigan, maging sa
paggawa ng proyekto sa paaralan.

Ngayon ay ikaw naman:


A. Pakikipag-ugnayan sa mga kasing edad:

B. Papel sa lipunan bilang babae o lalaki:

(043)722-1840/722-1796/722-1437/722-2675/722-1662(043)723-2816deped.batangas@deped.gov.phwww.depedbatangas.org
CRN 44 100 18 93 0045
C. Pamantayan sa asal sa pakikipagkapwa:

D. Kakayahang makagawa ng maingat na pagpapasya:

Unawain mo!
Gawain 4:
Balikan ang iyong mga kasagutan sa Gawain 1. Sundan ang linya ng
Mga pagbabagong nagaganap sa panahon ng pagdadalaga o
pagbibinata. Bawat magkatapat na pagbabago at katangian ay isang
linya lamang. Kung ang pagbabago ay positibo, gamitin ang linya
paakyat ( ); kung negatibo naman ay gamitin ang linyang pababa
( ). Gawin ito sa iyong kwaderno.

Ditod ka
magsimula

Mga katanungan. Isulat sa kwaderno ang mga kasagutan.


1. Narating mo ba ang itaas ng bundok? Bakit?
2. Sa iyong pananaw, makatutulong ba sa iyong paglago bilang kabataan
ang mga pagbabagong ito?
3. Sinu-sino ang mga taong maaring makatulong sa iyo upang
maunawaan mo ang mga pagbabagong ito na nagaganap sa iyo.

“Malayang Talakayan”
5 Developmental Task sa panahon ng pagdadalaga o pagbibinata
Ano pa?
C. Pakikipagpalihan
Gawain 5:
Ano ang iyong naunawaang mahalagang konsepto sa aralin? Sagutin ito
gamit ang graphic organizer sa ibaba. Sagutin din ang kakailanganing
tanong na, “Bakit mahalaga ang paglinang ng mga angkop na inaasahang

(043)722-1840/722-1796/722-1437/722-2675/722-1662(043)723-2816deped.batangas@deped.gov.phwww.depedbatangas.org
CRN 44 100 18 93 0045
kakayahan at kilos sa panahon ng pagdadalaga/ pagbibinata?

Ang paglinang ng mga


angkop na inaasahang
kakayahan at kilos Ay
(developmental tasks) sa nakatutulong
panahon ng sa
pagdadalaga/pagbibinata

Ang kaya kong Gawin!


Gawain 6:
Ayon sa natapos na aralin, gamit ang makukulay na pahina ng magazine,
bumuo ng isang paper collage na nagpapakita ng mga pagbabago na
nagaganap sa iyo bilang nagdadalaga/ nagbibinata.

Ano ang natutunan ko?


D. Paglalapat
Panuto: Tukuyin kung alin sa mga developmental tasks nabibilang ang
mga sumusunod na pahayag. Isulat ang iyong kasagutan sa kwaderno.
1. Nagkakaroon ng maraming kaibigan at nababawasan ang pagiging
labis na malapit sa isang kaibigan na katulad na kasarian.
2. Nagiging mahusay sa pakikipagtalo at pakikipagtalakayan.
3. Alam kung ano ang tama at mali.
4. Madalas na nag-aalala sa kanyang pisikal na anyo, marka sa klase at
pangangatawan.
5. Madalas ay may pag-aalala sa kapakanan ng kapwa.

Ano ang kaya kong ipakita?


Gawain 7:
“Challenge Accepted”
Magpost ng larawan mo noong ikaw ay bata at larawan mo ngayong
ikaw ay dalaga/binata na sa iyong timeline sa FB. Lagyan ng tala ng mga
pagbabagong naganap sa iyo mula pagkabata patungo sa
pagdadalaga/pagbibinata at sagutin ang tanong:”Paano mo hinarap ang
mga pagbabagong ito at ano ang iyong gagawin upang malinang ang mga
ito.”

V. PAGNINILAY
Nauunawaan ko na ___________
Nabatid ko na ________________

Paaralan PADRE GARCIA NHS Baitang 7


LESSON
Guro SUZETTE M. PALENCIA Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao
EXEMPLA
Petsa AGOSTO 24- 28, 2020 Markahan Unang Markahan
R
AGOSTO 31- SEPT. 4, 2020
Oras Bilang ng Araw 4 araw

(043)722-1840/722-1796/722-1437/722-2675/722-1662(043)723-2816deped.batangas@deped.gov.phwww.depedbatangas.org
CRN 44 100 18 93 0045
Learning Area Edukasyon sa Pagpapakatao
Learning Delivery Modality Modular Distance Modality (Learners-Led Modality)

I. LAYUNIN 1.Naiuugnay ang pagkakaroon ng angkop na kakayahan at kilos sa


pagkakaroon ng tiwala sa sarili
2.Naipaliliwanag ang kahalagahan ng panahon ng
pagdadalaga/pagbibinata sa pagkakaroon ng kahandaan sa
paghahanapbuhay, pag-aasawa/ pagpapamilya, pagkakaroon ng mga
pagpapahalagang gabay sa mabuting asal, pagiging mabuti at
mapanagutang Tao.
A.Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng magaaral ang pag-unawa sa mga inaasahang
kakayahan at kilos sa panahon ng pagdadalaga/pagbibinata, talento at
kakayahan, hilig, at mga tungkulin sa panahon ng
pagdadalaga/pagbibinata
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang mga angkop na hakbang sa paglinang ng
limang inaasahang kakayahan at kilos1 (developmental tasks) sa panahon
ng pagdadalaga / pagbibinata.
C.Pinakamahalagang Kasanayan Naipaliliwanag na ang paglinang ng mga angkop na inaasahang
sa Pagkatuto (MELC) (Kung kakayahan at kilos (developmental tasks) sa panahon ng pagdadalaga /
mayroon,isulat ang pinakamahalagang
kasanayan sa pagkatuto o MELC pagbibinata ay nakatutulong sa:
a. pagkakaroon ng tiwala sa sarili, at paghahanda sa limang inaasahang
kakayahan at kilos na nasa mataas na antas (phase) ng
pagdadalaga/pagbibinata (middle and late adoscence): (paghahanda sa
paghahanapbuhay, paghahanda sa pag-aasawa / pagpapamilya, at
b. pagkakaroon ng mga pagpapahalagang gabay sa mabuting asal), at
pagiging mabuti at mapanagutang tao.
c. pag-unawa ng kabataan sa kanyang mga tungkulin sa sarili, bilang
anak, kapatid, mag-aaral, mamamayan, mananampalataya, kosyumer ng
media at bilang tagapangalaga ng kalikasan ay isang paraan upang
maging mapanagutan bilang paghahanda sa susunod na yugto ng buhay
EsP7PS-Ib-1.3

D. Pagpapaganang Kasanayan
(Kung mayroon,isulat ang
pagpapaganang kasanayan.)

II.NILALAMAN Modyul 1: Mga Angkop at Inaasahang Kakayahan at Kilos sa Panahon ng

Pagdadalaga o Pagbibinata
III.KAGAMITAN PANTURO

A.Mga Sanggunian

a.Mga Pahina sa Gabay ng Guro

b.Mga Pahina sa Kagamitang


Pangmag-aaral
c.Mga Pahina saTeksbuk

d.Karagdagang Kagamitan mula sa


Portal ng Learning Resource

(043)722-1840/722-1796/722-1437/722-2675/722-1662(043)723-2816deped.batangas@deped.gov.phwww.depedbatangas.org
CRN 44 100 18 93 0045
B.Listahan ng mga Kagamitang Panturo
para sa mga Gawain sa
Pagpapaunlad at Pakikipagpalihan

IV.PAMAMARAAN

A. Panimula Sasabihin ng guro ang mga layunin ng aralin para sa pagkaunawa ng mga
mag-aaral:
1.Naiuugnay ang pagkakaroon ng angkop na kakayahan at kilos sa
pagkakaroon ng tiwala sa sarili
2.Naipaliliwanag ang kahalagahan ng panahon ng
pagdadalaga/pagbibinata sa pagkakaroon ng kahandaan sa
paghahanapbuhay, pag-aasawa/ pagpapamilya, pagkakaroon ng mga
pagpapahalagang gabay sa mabuting asal, pagiging mabuti at
mapanagutang Tao.

Ano ang Dapat kong malaman?


Gawain 1
Tingnan ko nga kung natatandaan mo pa ang mga ito? Isulat ang titik ng
wastong sagot sa iyong kuwardeno.

Hanay A Hanay B
1. Kasipagan (Industry) A. Hindi lahat ng nakikitang post
2. Katatagan ng loob (Fortitude) sa Facebook ay pinaniniwalaan ni
3. Mapanagutan (Responsibility) Andrew. Binabasa niya muna
4. Mapanuring Pag-iisip (Critical itong mabuti upang malaman
Thinking) kung fake news o hindi.
6. Pagkabukas isipan (Open- B. Ginagawa ni Elvie ang mga
mindedness) proyektong dapat tapusin kahit
7. Pagkamahinahon (Calmness) 7. walang pasok dahil ayaw niyang
Pagmamahal sa katotohanan lumipas ang araw na walang
(Love of Truth) nagagawa.
8. Pagkamalikhain (Creativity) C. Naniniwala si Maricar na ang
9. Pagkamapagpasensiya problemangkinakaharap ng
(Patience) kanilang pamilya ay
10.Pagiging produktibo malalampasan din basta hindi sila
(Productivity) sumusuko.
D. Sa kabila ng mahinang pang-
unawa ng isang kamag-aral sa
Math tinuturuan pa rin siya ni
Aminah.
E. Iniiwasan ni Faye ang
pagsisinungaling dahil alam
niyang masama ito.
F. Sa halip na mataranta nang
biglang lumindol habang
nagkaklase, kinuha agad ni
Melissa ang isa sa mga hard hats
na nakasabit sa gilid ng bulletin
board, isinuot at nag duck, cover
and hold.
G. Ginagamit ni Jessica ang mga
lumang diyaryo sa paggawa ng
Origami.
H. Araw-araw na pumapasok sa

(043)722-1840/722-1796/722-1437/722-2675/722-1662(043)723-2816deped.batangas@deped.gov.phwww.depedbatangas.org
CRN 44 100 18 93 0045
klase si Francis, wala siyang liban
kahit isa
I. Pinakikinggan ni Marnie ang
opinyon ng mga kasapi ng
kanyang pangkat.
J. Hindi nakakalimutan nina
Asher ang tungkuling maglinis ng
silid aralan. K. Laging itinatabi ni
Lucky ang sobrang baon para siya
makaipon.
L. Nagpapaalam si Al bago
umalis ng bahay.
Naalala mo ba ang kahulugan ng mga pagpapahalagang nasa hanay A?

Ano ang bago?


Gawain 2
Pagmasdan mo ang kahon sa ibaba. Kung iraranggo mo ito mula sa
pinakauna hanggang sa pinakahuli, alin ang uunahin mo? Ipaliwanag
kung bakit.

1. ________ Ito ang una para sa akin sapagkat________________________.

2. ________ Ito ang pangalawa para sa akin sapagkat__________________.

3. ________ Ito ang pangatlo para sa akin sapagkat____________________.

4. ________ Ito ang pang-apat para sa akin sapagkat__________________.

B. Pagpapaunlad
Ano ang aking nalalaman?
Gawain 3.a :
Basahin at unawain mo ang mensaheng kuwento at sagutan ang mga
katanungan.
Kung Maibabalik ko lang

Si Leanna ay labing apat na taong gulang at kasalukuyang nasa


Baitang 9. Masipag siyang mag-aaral at kilala sa paaralan dahil sa
kanyang kabaitan at pagiging palakaibigan.
May mga lalaking mag-aaral na humahanga sa kanyang

(043)722-1840/722-1796/722-1437/722-2675/722-1662(043)723-2816deped.batangas@deped.gov.phwww.depedbatangas.org
CRN 44 100 18 93 0045
magandang personalidad. Isa sa kanila ay si Donnie. Sa tulong ng isang
kaibigan ay nakilala niya si Leanna at paglipas ng ilang linggo ay naging
magkabarkada. Sa simula ay nagpapalitan lamang sila ng mga text
messages hanggang sa ligawan ni Donnie sa Leanna. Dahil sa tiyaga
niyang manligaw sinagot siya ni Leanna at naging magkasintahan sila.
Magkasabay silang pumapasok at umuuwi. Magkasabay silang kumakain
sa canteen kapag break time. Hindi naman tutol ang magulang ni Leanna
dahil sa alam niyang hindi naman nasisira ang pag-aaral nito bagkus ay
lalo pang sumisipag mag-aral dahil sa nobyo. Lumipas ang isang taon at
magtatag pa rin ang kanilang relasyon. Inakala ni Leanna na si Donnie na
ang lalaking itinakda ng tadhana para sa kanya dahil sa mabait ito,
masipag mag-aral at maaasahan. Gayundin ang paniniwala ni Donnie
para kay Leanna, na ito na ang babae para sa kanya. Dahil sa napakalapit
na ugnayang pisikal natukso sila pareho at napadala sa bugso ng kanilang
damdamin. Walang nakaaalam na may nangyaring ugnayang sekswal sa
pagitan nilang dalawa. Makalipas ang ilang linggo ay nagtaka na lamang
si Leanna na hindi na siya dinatnan ng buwanang dalaw (menstruation).
Dahil sa kawalan ng kaalaman at karanasan hindi niya inakalang may
hindi mabuting idudulot ang isang gabing ugnayang sekswal nila ni
Donnie. Minsan habang nasa paaralan ay nakaramdam na lamang siya ng
pagkahilo at pamumutla. Dinala siya ng mga kamag-aral sa clinic. Sa
pagtatanong ng doktor, naghinala itong buntis si Leanna dahil sa mga
palatandaang nakikita niya dito at base na rin sa pagtatanong na kanyang
ginawa. Ipinatawag ang magulang nil Leanna at sinabi ng doktor ang
kanyang hinala. Upang makasiguro binigyan niya ito ng referral sa isang
OB Gyne. Dito nakumpirma na buntis nga si Leanna. Pinayuhan siya na
pansamantalang tumigil sa pag-aaral dahil maselan niyang kalagayan.
Delikado sa kanya at sa sanggol sa sinapupunan niya ang labis na
gawaing pisikal. Umiiyak na sinabi ni Leanna sa kanyang magulang na
gusto pa niyang mag-aral at kaya pa naman ng katawan niya ang
pumasok. Titigil na lamang siya kapag malaki na ang kanyang tiyan.
Hindi pumayag ang kanyang mga magulang dahil sa pag-aalala sa
kanyang kalusugan. Sinabi nila na maaari pa naman siyang makabalik sa
pag-aaral sa susunod na taon kapag nakapanganak na siya at maayos na
ang kalusugan niya.
Sa loob ng ilang buwan na nasa bahay lamang siya at madalas
nasa tapat ng bintana, nakakaramdam siya ng pagkainip. Hindi niya
maiwasang mainggit kapag nakikita niya ang kanyang mga kamag-aral
na dumadaan sa kanilang lugar.
Lumipas pa ang ilang buwan at ipinanganak na niya ang
kanyang panganay. Si Donnie ay nag-aaral sa umaga at nagtatrabaho sa
gabi bilang dishwasher sa isang carinderia upang makapag-abot kahit
pambili ng gatas sa kanyang mag-ina
Napilitan siyang huminto sa pag-aaral sapagkat hindi niya
1. Anu-ano
kakayanin ang ang
ng sabay mga mga
suliraning kinakaharap
gastusin ninaatLeanna
sa paaralan at
ang pantustos sa
Donnie?
kanyang mag-ina. Nanghihinayang man, wala siyang magagawa. Wala
siyang mapasukang matatag na trabaho dahil hindi pa siya tapos ng
2. May kahandaan na ba sila sa pagpapamilya? Pangatwiranan
Grade 10.
ang iyong sagot.
Bagaman hindi sila nagkakagalit at maayos ang kanilang
relasyon, ramdam
3. Bakit nila angmay
kailangang hirap ng pagiging
kahandaan batang magulang.
sa pagpapamilya?
Gabay na tanong: (Isulat ang kasagutan sa kwaderno)
4. Ano ang maipapayo mo sa mga ka-edad mo upang makaiwas
sa sitwasyong tulad ng kay Leanna at Donnie?
5. Bakit “Kung maibabalik ko lang” ang pamagat ng kuwento?

(043)722-1840/722-1796/722-1437/722-2675/722-1662(043)723-2816deped.batangas@deped.gov.phwww.depedbatangas.org
CRN 44 100 18 93 0045
Gawain 3.b
Panuto: Basahin ang maikling anekdota at sagutan ang mga katanungan.
Isulat sa iyong kwaderno ang kasagutan.

Nais ni Jeric na makatapos ng Senior High School ngunit


nararanasan niyang kapusin ang baon dahil sa mga gastusin sa
projects at iba pang kailangan sa paaralan. Nabalitaan niyang may
bakanteng posisyon sa isang opisinang malapit sa kanilang
paaralan at naghahanap sila ng maintenance staff. Dahil dito,
naisipan niyang mag-apply. Sa isipisip niya masipag naman siya at
kung maintenance staff lamang ay kakayanin niya. Pumasok siya
sa loob ng opisina upang magtanong. Binigyan siya ng listahan ng
mga requirements na nararapat niyang ipasa. Laking gulat niya ng
makita na isa sa mga requirements ay ang kakayahang mag-operate
ng photo copying machine. Wala siyang alam tungkol dito kaya
hindi niya na lamang itinuloy ang pag-aapply.

1. Ano ang naging hadlang sa pag-aapply ni Jeric sa


Trabaho?
2. Sa palagay mo, bakit mga mga kinakailangang
kasanayan taglay ang isang tao bago siya tanggapin sa
trabaho?
3. Bakit kaya mahalaga sa edad mo ngayon na mag-aral
ng mga kaalaman at kasanayan sa nais mong trabaho sa
hinaharap?

Unawain mo!
Gawain 4:
Sa palagay mo anong mga kaalaman at kasanayan ang kinakailangan
kung ang trabahong papasukan mo ay ang mga sumusunod? Isulat sa
isang malinis na papel ang iyong kasagutan at idikit ito sa kwaderno
pagkatapos. Maaring humingi ng tulong sa iba pang kasamahan sa
tahanan sa pagsasagot.

TRABAHO KAALAMAN AT KASANAYAN


Hal.
Call Center Agent Mahusay magsalita sa wikang

(043)722-1840/722-1796/722-1437/722-2675/722-1662(043)723-2816deped.batangas@deped.gov.phwww.depedbatangas.org
CRN 44 100 18 93 0045
English
1. Chef
2. Engineer
3. Guro
4. Sundalo
5. Nurse
6. Pharmacist
7. Fitness Instructor
8. Architect
9. Coach ng isang basketball team
10. Welder

Mga tanong:
1. Kailan dapat pinaghahandaan ang mga kaalaman at kasanayan
kailangan sa trabahong nais mo?
2. Ano ang kahihinatnan kung hindi mo paghahandaan ang mga
kaalaman at kasanayang ito na kakailanganin sa pagtatrabaho?
Ano pa?
C. Pakikipagpalihan
Gawain 5:
Sa tulong ng mga key words na nasa kahon ay bumuo ka ng mga
mahalagang konseptong natutuhan mo sa araling ito at isulat sa iyong
kuwaderno.

Middle/ Late Tiwala sa Sarili Tungkulin


Adolescence

Pag-aasawa Pagpapamilya Pananagutan

Mabuting asal Mga angkop na


kaalaman, kilos,
at pagpapahalaga

Ang kaya kong Gawin!


Gawain 6:
Ayon sa natapos na aralin, gamit ang makukulay na pahina ng magazine,
bumuo ng isang paper collage na nagpapakita ng mga pagbabago na
nagaganap sa iyo bilang nagdadalaga/ nagbibinata.

Ano ang natutunan ko?


D. Paglalapat
Basahin at unawain ang mga pangungusap. Isulat ang titik ng
pinakawastong sagot sa isang buong papel.

1. Mahihirapan ang isang kabataang isabuhay ang isang

(043)722-1840/722-1796/722-1437/722-2675/722-1662(043)723-2816deped.batangas@deped.gov.phwww.depedbatangas.org
CRN 44 100 18 93 0045
pagpapahalagang hindi niya natutuhan sa pagkabata sapagkat…
A. Mahihiya na siyang pag-aralan pa ang mga ito dahil napag-iwanan na
siya.
B. Hindi niya ito alam at wala siyang kakayahang unawain ito dahil
nagdadalaga/ nagbibinata na siya.
C. May tiyak na edad lamang upang matutuhan at linangin ang mga ito
D. Ito ang pundasyong gagamitin niya sa pagpapaunlad ng iba pang mga
pagpapahalaga.

2. Si Janus ay mahilig lumiban sa klase kahit noong siya ay nasa ikaanim


na baitang pa lamang. Hindi siya naging masipag kailan man sa pag-
aaral. Mas hilig pa niya ang sumama sa kanyang ama sa “pangangalakal”
ng mga basura. Kung ikaw ay kaibigan ni Janus paano mo siya
hihikayatin upang magkaroon ng kahandaan sa pagharap sa hanapbuhay
pagdating ng araw?
A. Kakausapin ko siya at sasabihing wala siyang magiging magandang
trabaho sa hinaharap kung hindi siya papasok sa paaralan.
B. Sasabihin kong ang sipag niya sa trabaho ay hindi sapat kung wala
siyang kaalaman at kasanayang magiging puhunan sa paghahanapbuhay
sa hinaharap.
C. Mag-uusap kami nang masinsinan at tatapatin ko siya na walang
siyang mararating sa buhay sa ‘pangangalakal”.
D. Sasabihin kong mabuti ang ginagawa niyang pagtulong sa kanyang
ama ngunit dapat ay mag-aral din siya.

3. Si Roberto ay mahusay sa pag-awit at pagsasayaw subalit siya ay


mahiyain kung kaya’t kahit may mga singing contest at dance audition sa
paaralan ay hindi siya sumasali. Nahihiya siyang magtanong ng mga
detalye ukol sa paligsahan/audition. Anong pagpapahalaga ang
kailangang paunlarin ni Roberto?
A. Katatagan B. Pag-asa
C. Pagiging malikhain . D. Tiwala sa sari

4. Sa sitwasyon ni Roberto, bakit maituturing na kahinaan ang kanyang


pagiging mahiyain?
A. Hindi siya makasali sa mga patimpalak na gusto niyang salihan.
B. Hindi niya maipahayag ang kanyang saloobin.
C. Hindi niya maipakita ang angking kakayahan at kasanayan.
D. Hindi siya magkakaroon ng pagkakataong manalo sa patimpalak.

5. Mahigpit ang kompetisyon sa trabaho sa kasalukuyan. Maraming


nagnanais makapagtrabaho ngunit kapag pinagpasa na ng mga
kakailanganin o requirements ay natitigilan ang ilan sapagkat may mga
kaalaman at kasanayang hinahanap sa bawat trabahong papasukan na
wala sila o hindi nila napag-aralan. Mahalagang magkaroon ng kaalaman
at kasanayan sa trabaho upang: A. maging maayos ang pagsasagawa ng
mga iniatas na gawain.
B. mabilis ang pagkakamit ng promosyon sa trabaho.
C. hindi makainisan ng mga kasamahan sa trabaho.
D. hindi masayang ang ipinapa suweldo ng may-ari ng negosyo.

Ano ang kaya kong ipakita?


Gawain 7:
Ano ang mga tiyak na hakbang ang iyong gagawin bilang paghahanda sa
mga sumusunod na pananagutan mo sa hinaharap:

(043)722-1840/722-1796/722-1437/722-2675/722-1662(043)723-2816deped.batangas@deped.gov.phwww.depedbatangas.org
CRN 44 100 18 93 0045
V. PAGNINILAY
Nauunawaan ko na ___________
Nabatid ko na ________________

Paaralan PADRE GARCIA NHS Baitang 7


LESSON
Guro SUZETTE M. PALENCIA Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao
EXEMPLA
Petsa Markahan Unang Markahan
R
Oras Bilang ng Araw 1 araw

Learning Area Edukasyon sa Pagpapakatao


Learning Delivery Modality Modular Distance Modality (Learners-Led Modality)

I. LAYUNIN 1. Natutukoy ang sariling hilig at interes.


2. Nakapagbabahagi ng sariling opinyon tungkol sa kaugnayan ng
pagpapaunlad ng mga hilig sa pagpili ng kursong akademiko o teknikal-
bokasyonal, negosyo o hanapbuhay.
3. Nakasusulat ng hashtag kung saan pinapakita ang kaugnayan ng pag-
papaunlad ng mga hilig sa pagpili ng kursong akademiko o teknikal-

(043)722-1840/722-1796/722-1437/722-2675/722-1662(043)723-2816deped.batangas@deped.gov.phwww.depedbatangas.org
CRN 44 100 18 93 0045
bokasyonal, negosyo o hanapbuhay
A.Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa mga hilig.

B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mga mag-aaral ang mga gawaing angkop para sa
pagpapaunlad ng kanyang mga hilig.
C.Pinakamahalagang Kasanayan Natutukoy ang kaugnayan ng pag-papaunlad ng mga hilig sa pagpili ng
sa Pagkatuto (MELC) (Kung kursong akademiko o teknikal-bokasyonal, negosyo o hanapbuhay
mayroon,isulat ang pinakamahalagang
kasanayan sa pagkatuto o MELC EsP7PS-Ie-3.1
D. Pagpapaganang Kasanayan
(Kung mayroon,isulat ang
pagpapaganang kasanayan.)

II.NILALAMAN Modyul 3: Mga Hilig (Interests)


III.KAGAMITAN PANTURO

A.Mga Sanggunian

a.Mga Pahina sa Gabay ng Guro

b.Mga Pahina sa Kagamitang


Pangmag-aaral
c.Mga Pahina saTeksbuk

d.Karagdagang Kagamitan mula sa


Portal ng Learning Resource
B.Listahan ng mga Kagamitang Panturo
para sa mga Gawain sa
Pagpapaunlad at Pakikipagpalihan

IV.PAMAMARAAN

A. Panimula Sasabihin ng guro ang mga layunin ng aralin para sa pagkaunawa ng mga
mag-aaral:
1. Natutukoy ang sariling hilig at interes.
2. Nakapagbabahagi ng sariling opinyon tungkol sa kaugnayan ng
pagpapaunlad ng mga hilig sa pagpili ng kursong akademiko o teknikal-
bokasyonal, negosyo o hanapbuhay.
3. Nakasusulat ng hugot line kung saan pinapakita ang kaugnayan ng
pag-papaunlad ng mga hilig sa pagpili ng kursong akademiko o teknikal-
bokasyonal, negosyo o hanapbuhay

Ano ang Dapat kong malaman?


Gawain 1
Magpapakita ng mga larawan ang guro. Buhat sa mga larawang ito ay
pipili ng isa ang mga mag-aaral at sasabihin kung bakit ito ang kanilang
napili. Isulat ang kasagutan sa kwaderno.
Mga larawan:

(043)722-1840/722-1796/722-1437/722-2675/722-1662(043)723-2816deped.batangas@deped.gov.phwww.depedbatangas.org
CRN 44 100 18 93 0045
Ayon sa natapos nating Gawain ano nga ba ang interes/ hilig?

Ano ang bago?


Gawain 2
“Pinagtagpo, itinadhana” (matching type activity)
Marahil narinig mo na mula sa ibang tao ang pahayag na :”Mahalin mo
ang iyong ginagawa at gawin ang mga bagay na iyong minamahal.”
Ayon sa iyong sariling pagkaunawa, ano kaya ang nais ipahiwatig nito?
Gawain: Pagtapatin ang mga larawang magka-ugnay at bumuo ng isang
hugot line para dito.

Ayon sa ating natapos na Gawain ano ang kaugnayan ng iyong hilig at


interes sa pagpili ng kursong akademiko o teknikal-bokasyonal, negosyo
o hanapbuhay?
Sa paanong paraan mo maaring mapaunlad ang iyong taglay na hilig at
interes? Isulat ang iyong kasagutan sa kwaderno.

B. Pagpapaunlad
Ano ang aking
Mula nalalaman?
pagkabata, nakasanayan na ni Lesli na panoorin ang
kanyang ina sa paggawa ng oatmeal cookies. Natuto siyang mag-
Gawain 3:
bake at ito ang kanyang gustong gawin sa kanyang libreng oras.
Basahin at unawain ang sumusunod na case study. Pagkatapos ay sagutin
angSinusubukan niyang
mga sumusunod na magtimpla
katanungan.gamit
Isulatang
angmga kakaibang
sagot sangkap.
sa kwaderno.
Nakatanggap siya ng maraming papuri dahil sa kakaibang
sarap ng kanyang btimpla. Dahil dito nagkaroon siya ng tiwala sa
sarili.

Gumagawa siya ng oatmeal cookies kapag may okasyon at


ibinibigay sa mga kaibigan bilang regalo. Hanggang nagbigay siya
ng mga ito sa isang “Home for the Aged” dahil nabalitaan niyang
wala silang panghimagas.

Sa edad na 15, nakapagtayo na siya ng sariling Bake shop sa


tulong ng kanyang mga magulang dahil sa kakaibang timpla ng
kanyang mga cookies.

(043)722-1840/722-1796/722-1437/722-2675/722-1662(043)723-2816deped.batangas@deped.gov.phwww.depedbatangas.org
CRN 44 100 18 93 0045
Mga katanungan:
1. Ano ang kinagigiliwang gawin ni Lesli?
2. Ilarawan ang natatanging kakayahan ni Lesli.
3. Paano nakatulong sa kanya at sa ibang tao ang taglay niyang hilig?
Ipaliwanag.

Unawain mo!
Gawain 4:
“Miss Q & A”
Sagutin ang mga sumusunod na katanungan. Bawat kasagutan ay dapat
na magsimula sa katagang “I believe…” at magtatapos sa “and I, thank
you!”
Anong hilig ang inyong tinataglay?
Sa paanong paraan mo mapapaunlad ang mga hilig na ito?
Bakit mo kailangang mapaunlad ang mga ito?
Bakit mahalaga na malaman ang kaugnayan ng pagpapaunlad
ng mga hilig sa pagpili ng kursong akademiko o teknikal-
bokasyonal, negosyo o hanapbuhay?
Paalala: ang mga kasagutan ay dapat na manggagaling sa iba pang
miyembro ng pamilya na kasama sa tahanan.
Ano pa?
C. Pakikipagpalihan
Gawain 5:
“Hashtag”
Gumuhit o gumupit ng mga larawan at kasabihan na may kaugnayan sa
pagpapaunlad ng mga hilig sa pagpili ng kursong akademiko o teknikal-
bokasyonal, negosyo o hanapbuhay. Mula sa nabuong larawan at
kasabihan ay bumuo ng isang salita na magsisilbing “hashtag” nito at
gamiting pamagat ng iyong obra.

Ang kaya kong Gawin!


Gawain 6:
Kumatha ng isang tula na may apat na saknong tungkol sa mga hilig at
interes na tinataglay mo at paano ito makatutulong sa iyo sa hinaharap.
Isulat ito sa isang buong typewriting at lagyan ng disenyo.
Ano ang natutunan ko?
D. Paglalapat
Tukuyin kung alin sa mga sumusunod na larawan ang kaugnay nito sa
pagpili ng kurso, negosyo o hanapbuhay. Isulat ang titik ng tamang
kasagutan.

1.
a. guro b. Composer c. Script writer

2.
a. guro b. Mag-aaral c. Script writer

(043)722-1840/722-1796/722-1437/722-2675/722-1662(043)723-2816deped.batangas@deped.gov.phwww.depedbatangas.org
CRN 44 100 18 93 0045
3.
a. agriculturist b. magsasaka c. hardinero

4.
a. social worker b. Police officer c. politiko

5.
a. politiko b. Guro c. Mang-aawit

Ano ang kaya kong ipakita?


Gawain 7:
Sagutin ang katanungan sa iyong kwaderno.

Bakit mahalaga na malaman ang kaugnayan ng


pagpapaunlad ng mga hilig sa pagpili ng kursong akademiko
o teknikal-bokasyonal, negosyo o hanapbuhay?

V. PAGNINILAY
Nauunawaan ko na ___________
Nabatid ko na ________________

Paaralan PADRE GARCIA NHS Baitang 7


LESSON
Guro SUZETTE M. PALENCIA Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao
EXEMPLAR
Petsa Markahan Unang Markahan
Oras Bilang ng Araw 1 araw

Learning Area Edukasyon sa Pagpapakatao


Learning Delivery Modality Modular Distance Modality (Learners-Led Modality)

I. LAYUNIN 1. Natutukoy ang iba’t-ibang larangan at tuon ng hilig.


2. Nasusuri ang sariling hilig ayon sa larangan at tuon ng mga ito.
3. Nakasusulat ng mga tuon na marapat mabigyang pansin at mapaunlad.
A.Pamantayang Pangnilalaman
Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa mga hilig.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mga mag-aaral ang mga gawaing angkop para sa pagpapaunlad
ng kanyang mga hilig.
C.Pinakamahalagang Kasanayan Nakasusuri ng mga sariling hilig ayon sa larangan at tuon ng mga ito.
sa Pagkatuto (MELC) (Kung
mayroon,isulat ang pinakamahalagang EsP7PS-Ie-3.2
kasanayan sa pagkatuto o MELC

(043)722-1840/722-1796/722-1437/722-2675/722-1662(043)723-2816deped.batangas@deped.gov.phwww.depedbatangas.org
CRN 44 100 18 93 0045
D. Pagpapaganang Kasanayan
(Kung mayroon,isulat ang
pagpapaganang kasanayan.)

II.NILALAMAN Modyul 1: Mga Angkop at Inaasahang Kakayahan at Kilos sa Panahon ng

Pagdadalaga o Pagbibinata
III.KAGAMITAN PANTURO

A.Mga Sanggunian

a.Mga Pahina sa Gabay ng Guro

b.Mga Pahina sa Kagamitang


Pangmag-aaral
c.Mga Pahina saTeksbuk

d.Karagdagang Kagamitan mula sa


Portal ng Learning Resource
B.Listahan ng mga Kagamitang Panturo
para sa mga Gawain sa
Pagpapaunlad at Pakikipagpalihan

IV.PAMAMARAAN

A. Panimula Sasabihin ng guro ang mga layunin ng aralin para sa pagkaunawa ng mga
mag-aaral:
1. Natutukoy ang iba’t-ibang larangan at tuon ng hilig.
2. Nasusuri ang sariling hilig ayon sa larangan at tuon ng mga ito.
3. Nakasusulat ng mga tuon na marapat mabigyang pansin at mapaunlad.

Ano ang Dapat kong malaman?


Gawain 1
Isulat ang sampung Gawain na gusto mong gawin sa iyong libreng oras.
Iranggo ito mula sa iyong pinakagisto (ranggo 1) hanggang sa
pinakahuling gusto (ranggo 10). Ito ay mga Gawain na maaring sa bahay,
paaralan o pamayanan. (Limang minuto)

Mga Gawain na gusting gawin sa Ranggo


libreng oras
1.
2.
3.
4.
5.
6.
7.
8.
9.
10.
Katanungan: Bakit Mahalaga ang pagtuklas ng mga sariling
kinahihiligan?
Bakit mahalagang mapaunlad ang mga ito?

(043)722-1840/722-1796/722-1437/722-2675/722-1662(043)723-2816deped.batangas@deped.gov.phwww.depedbatangas.org
CRN 44 100 18 93 0045
Ano ang bago?
Buhat sa mga salita sa loob ng kahon sa ibaba, piliin kung anong
larangan at tuon ng hilig ang tinutukoy ng bawat larawan. (Photo
Analysis)
“1 pic 1 Word”
ROUND 1

Outdoor Mechanical Computational

Scientific Artistic

ROUND 2

(043)722-1840/722-1796/722-1437/722-2675/722-1662(043)723-2816deped.batangas@deped.gov.phwww.depedbatangas.org
CRN 44 100 18 93 0045
Datos Tao
Bagay Ideya

B. Pagpapaunlad
Ano ang aking nalalaman?
Gawain 3:
Ayon sa ating natapos na Gawain, Ibigay ang ilan sa mga halimbawa ng
Larangan ng Hilig? Tuon ng hilig?

Larangan ng Hilig Tuon ng hilig

Unawain mo!
Gawain 4:
Ibigay ang pagkakaiba o pagkakapareho ng Multiple Intelligences ni
Howard Garner buhat sa naunang aralin sa Larangan ng mga Hilig.

Multiple Intelligences

Larangan ng Hilig

“Malayang Talakayan”
Larangan ng Hilig at Tuon ng Hilig
Ano pa?
C. Pakikipagpalihan
Gawain 5:
Mula sa isang makulay na magasin, gumupit ng larawan na

(043)722-1840/722-1796/722-1437/722-2675/722-1662(043)723-2816deped.batangas@deped.gov.phwww.depedbatangas.org
CRN 44 100 18 93 0045
nagbibigay simbolo para sa iyong hilig. Sa paligid nito ay isulat ang
mga tuon na marapat mabigyang pansin at mapaunlad.
(Kung sakaling walang makulay na magasin ay maaring gumuhit ng
larawan) Gawin ito sa isang puting papel (bond paper)
Hal:
Tuon sa tao: pagtulong sa ama sa
pagtatanim sa bakuran

Tuon sa datos: pagsisikap Tuon sa bagay: paggamit


na makagawa ng bagong ng mga kaukulang
tala para sa bagong gardening tools para sa
variety ng halaman pagtatanim sa bakuran
Pagtatanim-Outdoor

Tuon sa ideya: pag-iisip ng mabisang


paraan upang mapalago ng maganda
ang mga tanim na halaman

Ang kaya kong Gawin!


Gawain 6:
“Fast Talk”
Ibigay ang iyong natutunan sa araw na ito sa pamamagitan ng isang
salita lamang.
(isulat ito sa bond paper at lagyan ng desenyo.)
Ano ang natutunan ko?
D. Paglalapat
Basahin ng mabuti ang mga sumusunod na salita/mga salita at tukuyin
kung saang kategorya ng larangan o tuon ng hilig ito nabibilang.

1. Pagbabasa-
2. records/files-
3. Numero-
4. Ukalele-
5. Tools-
Ano ang kaya kong ipakita?
Gawain 7:
“Exit Card” (Isulat ang kasagutan sa 1/4 ng isang makulay na papel at
idikit sa kwaderno.
Katanungang dapat na masagot bago matapos ang aralin:
Bakit mahalagang malaman mo ang mga larangan at tuon ng hilig
pagkatapos mong malaman ang mga bagay na kinahihiligan mong
gawin?
V. PAGNINILAY
Nauunawaan ko na ___________
Nabatid ko na ________________

(043)722-1840/722-1796/722-1437/722-2675/722-1662(043)723-2816deped.batangas@deped.gov.phwww.depedbatangas.org
CRN 44 100 18 93 0045
Paaralan PADRE GARCIA NHS Baitang 7
LESSON
Guro SUZETTE M. PALENCIA Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao
EXEMPLAR
Petsa Markahan Unang Markahan
Oras Bilang ng Araw 1 araw

Learning Area Edukasyon sa Pagpapakatao


Learning Delivery Modality Modular Distance Modality (Learners-Led Modality)

I. LAYUNIN 1. Natutukoy ang sariling hilig.


2. NaipaliLiwanag na ang pagpapaunlad ng mga hilig ay makatutulong sa
pagtupad ng mga tungkulin, paghahanda tungo sa pagpili ng propesyon,
kursong akademiko o teknikal-bokasyonal, negosyo o hanapbuhay,
pagtulong sa kapwa at paglilingkod sa pamayanan.
3. Nakasusulat ng mga hakbang upang higit pang mapaunlad ang mga
hilig.
A.Pamantayang Pangnilalaman
Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa mga hilig.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mga mag-aaral ang mga gawaing angkop para sa
pagpapaunlad ng kanyang mga hilig.
C.Pinakamahalagang Kasanayan
sa Pagkatuto (MELC) (Kung NaipaliLiwanag na ang pagpapaunlad ng mga hilig ay makatutulong sa
mayroon,isulat ang pinakamahalagang
kasanayan sa pagkatuto o MELC pagtupad ng mga tungkulin, paghahanda tungo sa pagpili ng propesyon,
kursong akademiko o teknikal-bokasyonal, negosyo o hanapbuhay,

(043)722-1840/722-1796/722-1437/722-2675/722-1662(043)723-2816deped.batangas@deped.gov.phwww.depedbatangas.org
CRN 44 100 18 93 0045
pagtulong sa kapwa at paglilingkod sa pamayanan EsP7PSIf-3.3

Naisasagawa ang mga gawaing angkop sa pagpapaunlad ng kanyang mga


hilig. EsP7PSIf-3.4
D. Pagpapaganang Kasanayan
(Kung mayroon,isulat ang
pagpapaganang kasanayan.)

II.NILALAMAN Modyul 3: Mga Hilig (Interests)


III.KAGAMITAN PANTURO

A.Mga Sanggunian

a.Mga Pahina sa Gabay ng Guro

b.Mga Pahina sa Kagamitang


Pangmag-aaral
c.Mga Pahina saTeksbuk

d.Karagdagang Kagamitan mula sa


Portal ng Learning Resource
B.Listahan ng mga Kagamitang Panturo
para sa mga Gawain sa
Pagpapaunlad at Pakikipagpalihan

IV.PAMAMARAAN

A. Panimula Sasabihin ng guro ang mga layunin ng aralin para sa pagkaunawa ng mga
mag-aaral:
1. Natutukoy ang sariling hilig.
2. NaipaliLiwanag na ang pagpapaunlad ng mga hilig ay makatutulong sa
pagtupad ng mga tungkulin, paghahanda tungo sa pagpili ng propesyon,
kursong akademiko o teknikal-bokasyonal, negosyo o hanapbuhay,
pagtulong sa kapwa at paglilingkod sa pamayanan.
3. Nakasusulat ng mga hakbang upang higit pang mapaunlad ang mga
hilig.

Ano ang Dapat kong malaman?


Gawain 1

Sagutin ang mga sumusunod na katanungan. Isulat sa Kwaderno ang


kasagutan.
“FACT or BLUFF”
Ang hiking o pag-akyat sa kabundukan ay isa sa mga halimbawa ng
outdoor na Gawain. (Fact or Bluff)

Kapag ikaw ay nasisiyahang gumawa gamit ang mga numero ang


iyong interes ay nakatuon sa larangan ng mathematical. (Fact or
Bluff)

Kapag ang tuon ay sa Ideya ito ay tumutukoy sa pagkolekta ng mga


datos. (Fact or Bluff)

(043)722-1840/722-1796/722-1437/722-2675/722-1662(043)723-2816deped.batangas@deped.gov.phwww.depedbatangas.org
CRN 44 100 18 93 0045
Ano ang bago?
Gawain 2

Pagnilayan ang mga bagay na masaya kang gawin sa mga oras na


bakante mo. Sagutin ang mga katanungan sa itaas. Isulat ang kasagutan
sa iyong kwaderno sa katulad na pormat.

B. Pagpapaunlad
Ano ang aking nalalaman?
Gawain 3:

Kaugnay na kurso na maari


mong kuhanin sa kolehiyo

Paano ka Paano ka
makakatulong makakatulo
sa iyong Isulat sa loob nito ang ng sa iyong
kapwa gamit tinataglay na hilig o pamayanan
ang tinataglay interes gamit ang
tinataglay
mong hilig/
mong hilig/
interes interes

Hanapbuhay na kaugnay ng kinuha


mong kurso kaugnay ng inyong
hilig/ interes

Note: Kung marunong gumuhit ang mag-aaral, maari niyang iguhit ang
larawan ng kanyang hilig/ interes sa loob ng bilog sa halip na isulat
lamang ito. Maari ding gumupit na lamang ng makulay na larawan.
(Lalabas din dito kung anong hilig o interes ng mag-aaral)

Unawain mo!
Gawain 4:

(043)722-1840/722-1796/722-1437/722-2675/722-1662(043)723-2816deped.batangas@deped.gov.phwww.depedbatangas.org
CRN 44 100 18 93 0045
Gumuhit ng isang poster/ gumawa ng photo collage/ lumikha ng
isang tula (Pumili lamang ng isa kung alin dito ang gagawin ng mag-
aaral) na ang tema ay:
“NaipaliLiwanag na ang pagpapaunlad ng mga hilig ay makatutulong sa
pagtupad ng mga tungkulin, paghahanda tungo sa pagpili ng propesyon,
kursong akademiko o teknikal-bokasyonal, negosyo o hanapbuhay,
pagtulong sa kapwa at paglilingkod sa pamayanan.”
Ano pa?
C. Pakikipagpalihan
Gawain 5:
Punan ang Tsart ng Pagpapaunlad ng Aking mga Hilig.

Taglay na Paano Mga taong maaring Panahong Pangarap Maaring maging


Hilig ko makatulong ilalaan na gusting balakid
pauunla makamit
rin ito?

Para mapunan ng mga kasagutan ang mga sumusunod na


katanungan ay tanungin din ang iba pang miyembro ng pamilya na
kasama sa tahanan.

Ang kaya kong Gawin!


Gawain 6:
Magtala ng mga hakbang kung paano higit pang mapapaunlad ang
taglay na hilig/ interes.

Ano ang natutunan ko?


D. Paglalapat

Ang
Ay nakatutulong
Pagpapaunlad
sa
ng mga hilig

(043)722-1840/722-1796/722-1437/722-2675/722-1662(043)723-2816deped.batangas@deped.gov.phwww.depedbatangas.org
CRN 44 100 18 93 0045
Isulat ang kasagutan sa kwaderno sa katulad na pormat sa itaas.

Ano ang kaya kong ipakita?


Gawain 7:
Gamit ang Tiktok, FB, Instagram at iba pang katulad nito sa social media,
magbigay ng iyong pananaw tungkol sa kahalagahan ng pagpapaunlad ng iyong
hilig o interes at ang maaring epekto nito sa iyo sa hinaharap.
V. PAGNINILAY
Nauunawaan ko na ___________
Nabatid ko na ________________

Paaralan PADRE GARCIA NHS Baitang 7


LESSON
Guro SUZETTE M. PALENCIA Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao
EXEMPLAR
Petsa Markahan Unang Markahan
Oras Bilang ng Araw 1 araw

Learning Area Edukasyon sa Pagpapakatao


Learning Delivery Modality Modular Distance Modality (Learners-Led Modality)

I. LAYUNIN 1. Natutukoy ang mga gampanin at tungkulin bilang nagdadalaga/


nagbibinata.
2. Nakapagbabahagi ng sariling opinyon tungkol sa mga gampanin at
tungkulin bilang nagdadalaga/nagbibinata.
3. Nakasusulat ng isang bukas na liham tungkol sa tungkulin ng isang
nagdadalaga/ nagbibinata.
A.Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng magaaral ang pag-unawa sa kanyang mga tungkulin sa
bawat gampanin bilang nagdadalaga / nagbibinata.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang mga gawaing angkop sa maayos na
pagtupad ng kanyang mga tungkulin sa bawat gampanin bilang
nagdadalaga/nagbibinata
C.Pinakamahalagang Kasanayan
sa Pagkatuto (MELC) (Kung Natutukoy ang kanyang mga tungkulin sa bawat gampanin bilang
mayroon,isulat ang pinakamahalagang
kasanayan sa pagkatuto o MELC nagdadalaga / nagbibinata EsP7PSIg-4.1
D. Pagpapaganang Kasanayan
(Kung mayroon,isulat ang
pagpapaganang kasanayan.)

II.NILALAMAN Modyul 4: Mga Tungkulin Bilang Nagdadalaga/ Nagbibinata: a. Sa sarili b.


Bilang anak c. Bilang kapatid d. Bilang mag-aaral e. Bilang mamamayan
f. Bilang mananampalataya g. Bilang konsyumer ng media h. Bilang

(043)722-1840/722-1796/722-1437/722-2675/722-1662(043)723-2816deped.batangas@deped.gov.phwww.depedbatangas.org
CRN 44 100 18 93 0045
tagapangalaga ng kalikasan
III.KAGAMITAN PANTURO

A.Mga Sanggunian

a.Mga Pahina sa Gabay ng Guro

b.Mga Pahina sa Kagamitang


Pangmag-aaral
c.Mga Pahina saTeksbuk

d.Karagdagang Kagamitan mula sa


Portal ng Learning Resource
B.Listahan ng mga Kagamitang Panturo
para sa mga Gawain sa
Pagpapaunlad at Pakikipagpalihan

IV.PAMAMARAAN

A. Panimula Sasabihin ng guro ang mga layunin ng aralin para sa pagkaunawa ng mga
mag-aaral:
1. Natutukoy ang mga gampanin at tungkulin bilang nagdadalaga/
nagbibinata.
2. Nakapagbabahagi ng sariling opinyon tungkol sa mga gampanin at
tungkulin bilang nagdadalaga/nagbibinata.
3. Nakasusulat ng isang bukas na liham tungkol sa tungkulin ng isang
nagdadalaga/ nagbibinata.

Ano ang Dapat kong malaman?


Gawain 1

“Paint me a Picture”
Magbibigay ng kategorya ang guro at ipapakita ito ng mga mag-aaral sa
pamamagitan ng isang senaryo na pipicturan nila kasama ang iba pang
miyembro ng pamilya na nasa tahanan. Idikit ang mga larawan sa
kwaderno kasama ng bawat kategorya. Maari din itong I-post sa social
media kung naisin.

Paint me a picture of kabataang nag-hahanda para sa pagpasok sa


paaralan.
Paint me a picture of kabataang nagpapaalam sa magulang sa
pupuntahang lakad.
Paint me a picture of kabataang naglilinis ng kapaligiran at nagtatanim
ng puno.
Paint me a picture of kabataang nasa loob ng simbahan at nagdadasal.

Ano ang bago?


Gawain 2

Ano ang naramdaman mo sa natapos na Gawain?


Ano kaya ang tawag sa mga picture na ipinakita ninyo?
Magbigay pa ng ilang mga gampanin at tungkulin na ginagampanan ng

(043)722-1840/722-1796/722-1437/722-2675/722-1662(043)723-2816deped.batangas@deped.gov.phwww.depedbatangas.org
CRN 44 100 18 93 0045
isang kabataang katulad mo?
Isulat ang iyong kasagutan sa iyong kwaderno.

B. Pagpapaunlad
Ano ang aking nalalaman?
Gawain 3:
Sagutan ang Gawain 1 sa pahina 95-96 ng Learner’s Material. Gawin ito
sa bond paper.
Naging madali ba para sa iyo ang pagsasagot sa Tseklist?
Nagagampanan mo bang lahat ang mga ito? Bakit oo? Bakit hindi?

Unawain mo!
Gawain 4:
“Balitaktakan sa Pamilya”
“Mga Gampanin / Tungkulin ng isang Kabataan”
1. Tungkulin sa sarili
2. Tungkulin bilang anak
3. Tungkulin bilang kapatid
4. Tungkulin bilang mag-aaral
5. Tungkulin sa pamayanan
6. Tungkulin bilang mananampalataya
7. Tungkulin bilang consumer ng media
8. Tungkulin sa kalikasan

Basahin ito mula sa modyul kasama ang iba pang miyembro ng pamilya.
Magbigay ng opinyon ukol dito. Isulat sa kwaderno ang natapos na
gawain
Ano pa?
C. Pakikipagpalihan
Gawain 5:
“Padamihan ng Alam Challenge”
Muli ay kasali dito ang iba pang miyembro ng pamilya. Maaring I-video
ito habang ginagawa at I-post sa social media. (Isusulat ito sa manila
paper) Bumuo ng dalawang pangkat na may tig-2 o 3 miyembro depende
sa bilang ng pamilya na available sa tahanan. Gamit ang pormat na nasa
ibaba, magtatala ng mga tungkulin ng isang kabataan sa bawat kategorya.
Padamihan sila ng maiitala. Gagawin lamang ito sa loob ng sampung
minuto. Pagkatapos ay iwawasto ito ng kabilang pangkat. Ang may
pinakamaraming naitala ang siya panalo. (Irecord ito hanggang sa
matapos ang pagwawasto at maideklara kung sino ang panalo)

Tungkulin Tungkulin Tungkulin Tungkulin


bilang kapatid bilang mag- bilang
bilang anak
aaral consumer ng
media

(043)722-1840/722-1796/722-1437/722-2675/722-1662(043)723-2816deped.batangas@deped.gov.phwww.depedbatangas.org
CRN 44 100 18 93 0045
Maari ding pumili ng iba pang kategorya buhat sa naunang
napagtalakayan.

Ang kaya kong Gawin!


Gawain 6:
Bilang isang kabataan, Anu-ano ang mga tungkulin na iyong
ginagampanan? Paano mo ito ginagampanan? Isulat ang kasagutan sa
kwaderno.
Ano ang natutunan ko?
D. Paglalapat
Tukuyin kung anong kategorya ng gampanin kabilang ang mga
sumusunod na tungkulin. Piliin sa kahon sa ibaba ang tamang
kasagutan.

1. Pagpasok sa paaralan sa takdang oras.


2. Pagsisimba tuwing araw ng lingo.
3. Pagtulog ng maaga.
4. Paglilinis ng loob ng bakuran o ng bahay.
5. Pagsunod sa payo ng mga magulang.
6. Pakikinig sa payo ng nakatatandang kapatid.
7. Pakikibahagi sa mga gawaing pampamayanan.
8. Panonood ng telebisyon sa mga itinakdang oras lamang.
9. Maging pinuno sa mga kaibigan na magkaroon ng programa para sa
kalikasan.
10. Pagsunod s autos at aral ng Diyos.
Isulat ang kasagutan sa kwaderno sa katulad na pormat sa itaas.

Ano ang kaya kong ipakita?


Gawain 7:
“Bukas na Liham”
Sumulat ng isang bukas na liham para sa mga kabataang katulad mo.
Ang liham ay dapat nagtataglay ng panghihikayat sa kanila sa
paggampan sa mga tungkulin ng isang kabataan.
V. PAGNINILAY
Nauunawaan ko na ___________
Nabatid ko na ________________

(043)722-1840/722-1796/722-1437/722-2675/722-1662(043)723-2816deped.batangas@deped.gov.phwww.depedbatangas.org
CRN 44 100 18 93 0045
Paaralan PADRE GARCIA NHS Baitang 7
LESSON
Guro SUZETTE M. PALENCIA Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao
EXEMPLAR
Petsa Markahan Unang Markahan
Oras Bilang ng Araw 1 araw

Learning Area Edukasyon sa Pagpapakatao


Learning Delivery Modality Modular Distance Modality (Learners-Led Modality)

I. LAYUNIN 1. Nakapagbibigay ng mga gampanin o tungkulin ng isang kabataan.


2. Nakapagbabahagi ng mga saloobin tungkol sa mga tungkulin na hindi
nagagampanan at epekto nito.
3. Nakabubuo ng isang Islogan tungkol sa kahalagahan ng paggampan sa
tungkulin bilang kabataan.
A.Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng magaaral ang pag-unawa sa kanyang mga tungkulin sa
bawat gampanin bilang nagdadalaga / nagbibinata.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang mga gawaing angkop sa maayos na
pagtupad ng kanyang mga tungkulin sa bawat gampanin bilang
nagdadalaga/nagbibinata
C.Pinakamahalagang Kasanayan
sa Pagkatuto (MELC) (Kung Natataya ang kanyang mga kilos tungo sa maayos na pagtupad ng
mayroon,isulat ang pinakamahalagang
kasanayan sa pagkatuto o MELC kanyang mga tungkulin bilang nagdadalaga / nagbibinata
EsP7PSIg-4.2
D. Pagpapaganang Kasanayan
(Kung mayroon,isulat ang
pagpapaganang kasanayan.)

II.NILALAMAN Modyul 4: Mga Tungkulin Bilang Nagdadalaga/ Nagbibinata: a. Sa


sarili b. Bilang anak c. Bilang kapatid d. Bilang mag-aaral e. Bilang
mamamayan f. Bilang mananampalataya g. Bilang konsyumer ng media
h. Bilang tagapangalaga ng kalikasan
III.KAGAMITAN PANTURO

A.Mga Sanggunian

(043)722-1840/722-1796/722-1437/722-2675/722-1662(043)723-2816deped.batangas@deped.gov.phwww.depedbatangas.org
CRN 44 100 18 93 0045
a.Mga Pahina sa Gabay ng Guro

b.Mga Pahina sa Kagamitang


Pangmag-aaral
c.Mga Pahina saTeksbuk

d.Karagdagang Kagamitan mula sa


Portal ng Learning Resource
B.Listahan ng mga Kagamitang Panturo
para sa mga Gawain sa
Pagpapaunlad at Pakikipagpalihan

IV.PAMAMARAAN

A. Panimula Sasabihin ng guro ang mga layunin ng aralin para sa pagkaunawa ng mga
mag-aaral:
1. Nakapagbibigay ng mga gampanin o tungkulin ng isang kabataan.
2. Nakapagbabahagi ng mga saloobin tungkol sa mga tungkulin na hindi
nagagampanan at epekto nito.
3. Nakabubuo ng isang Islogan tungkol sa kahalagahan ng paggampan sa
tungkulin bilang kabataan.

Ano ang Dapat kong malaman?


Gawain 1

Pagmasdan ang mga larawan sa itaas. Ilarawan ang bawat isa. Isulat ang
kasagutan sa kwaderno. Ano kaya ang mensahe na nais iparating nito?
Ibigay ang “Cause and Effect” ng bawat larawan sa itaas.

Ano ang bago?


Gawain 2
Sagutin ang Gawain sa Learner’s Module pahina 97-100.
Pumili lamang ng lima na sasagutan mula dito. Isulat sa kwaderno ang
kasagutan.(10 minuto)

(043)722-1840/722-1796/722-1437/722-2675/722-1662(043)723-2816deped.batangas@deped.gov.phwww.depedbatangas.org
CRN 44 100 18 93 0045
B. Pagpapaunlad
Ano ang aking nalalaman?
Gawain 3: Isulat ang kasagutan sa iyong kwaderno
Naranasan mo na rin ba ang mga sitwasyong nabanggit sa naunang
gawain?
Ano ang naging epekto sa iyong sarili kung hindi mo tutuparin ang iba
pang tungkulin mo bilang kabataan?
Paano mapapaunlad ng mga tungkuling ito ang iyong sarili bilang isang
kabataan?

Unawain mo!
Gawain 4:
Gumuhit ng isang poster/ gumawa ng photo collage/ lumikha ng
isang tula (Pumili lamang ng isa kung alin dito ang gagawin ng mag-
aaral) na ang tema ay:
Anu-ano ang mga tungkuling ginagampanan ng isang kabataang katulad
mo?
Paano kung hindi mo nagagampanan ang mga tungkulin na ito na
iniatang sa iyo?
Ano kaya ang magiging epekto ng mga tungkuling ito sa iyong sarili?
Bakit nararapat na gawing positibo ang pagtingin sa mga tungkulin?
Magbigay ng mga nararapat na kilos tungo sa maayos na pagtupad ng
mga tungkulin bilang nagdadalaga / nagbibinata

Ano pa?
C. Pakikipagpalihan
Gawain 5:
Bumuo ng isang Islogan tungkol sa kahalagahan ng paggampan sa
tungkulin bilang kabataan.
Kagamitan: Bond Paper
Permanent pen
Coloring Materials

Ang kaya kong Gawin!


Gawain 6:
“Pagninilay”

Mag-isip ng mga kilos tungo sa maayos na pagtupad ng mga tungkulin


bilang nagdadalaga / nagbibinata. Itala ito sa iyong kuwaderno at
pagnilayan kung paano isasagawa ito.

Ano ang natutunan ko?


D. Paglalapat
Ipaliwanag: (5 puntos)
“Ang pagiging mapanagutan sa kilos ay nagpapakita ng tunay na
pagkatao ng tao”.Isulat ang kasagutan sa kwaderno sa katulad na
pormat sa itaas.

Ano ang kaya kong ipakita?


Gawain 7:
Magbigay ng mga nararapat na kilos tungo sa maayos na pagtupad ng
mga tungkulin bilang nagdadalaga / nagbibinata. Isulat ito sa manila
paper at idikit sa iyong silid. Mag-selfie kasama ito na nakadikit na sa

(043)722-1840/722-1796/722-1437/722-2675/722-1662(043)723-2816deped.batangas@deped.gov.phwww.depedbatangas.org
CRN 44 100 18 93 0045
dingding ng silid at idikit sa kwaderno ang larawan. Lagyan ng sariling
caption.

V. PAGNINILAY
Nauunawaan ko na ___________
Nabatid ko na ________________

Paaralan PADRE GARCIA NHS Baitang 7


LESSON
Guro SUZETTE M. PALENCIA Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao
EXEMPLAR
Petsa Markahan Unang Markahan
Oras Bilang ng Araw 1 araw

Learning Area Edukasyon sa Pagpapakatao


Learning Delivery Modality Modular Distance Modality (Learners-Led Modality)

I. LAYUNIN 1. Nakapagbibigay ng ilang mga tungkulin ng kabataan na dapat


gampanan.
2. Napatutunayan na ang pag-unawa ng kabataan sa kanyang mga
tungkulin ay isang paraan upang maging mapanagutan bilang
paghahanda sa susunod na yugto ng buhay.
3. Nakapagtatala ng mga gawaing angkop sa maayos na pagtupad ng
kanyang mga tungkulin sa bawat gampanin bilang
nagdadalaga/nagbibinata sa pamamagitan ng tula.
A.Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng magaaral ang pag-unawa sa kanyang mga tungkulin sa
bawat gampanin bilang nagdadalaga / nagbibinata.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang mga gawaing angkop sa maayos na
pagtupad ng kanyang mga tungkulin sa bawat gampanin bilang
nagdadalaga/nagbibinata
C.Pinakamahalagang Kasanayan
sa Pagkatuto (MELC) (Kung Napatutunayan na ang pag-unawa ng kabataan sa kanyang mga tungkulin
mayroon,isulat ang pinakamahalagang
kasanayan sa pagkatuto o MELC sa sarili, bilang anak, kapatid, mag-aaral, mamamayan,
mananampalataya, kosyumer ng media at bilang tagapangalaga ng
kalikasan ay isang paraan upang maging mapanagutan bilang
paghahanda sa susunod na yugto ng buhay. EsP7PSIh-4.3

Naisasagawa ang mga gawaing angkop sa maayos na pagtupad ng


kanyang mga tungkulin sa bawat gampanin bilang
nagdadalaga/nagbibinata. EsP7PSIh-4.4

(043)722-1840/722-1796/722-1437/722-2675/722-1662(043)723-2816deped.batangas@deped.gov.phwww.depedbatangas.org
CRN 44 100 18 93 0045
D. Pagpapaganang Kasanayan
(Kung mayroon,isulat ang
pagpapaganang kasanayan.)

II.NILALAMAN Modyul 4: Mga Tungkulin Bilang Nagdadalaga/ Nagbibinata: a. Sa


sarili b. Bilang anak c. Bilang kapatid d. Bilang mag-aaral e. Bilang
mamamayan f. Bilang mananampalataya g. Bilang konsyumer ng media
h. Bilang tagapangalaga ng kalikasan
III.KAGAMITAN PANTURO

A.Mga Sanggunian

a.Mga Pahina sa Gabay ng Guro

b.Mga Pahina sa Kagamitang


Pangmag-aaral
c.Mga Pahina saTeksbuk

d.Karagdagang Kagamitan mula sa


Portal ng Learning Resource
B.Listahan ng mga Kagamitang Panturo
para sa mga Gawain sa
Pagpapaunlad at Pakikipagpalihan

IV.PAMAMARAAN

(043)722-1840/722-1796/722-1437/722-2675/722-1662(043)723-2816deped.batangas@deped.gov.phwww.depedbatangas.org
CRN 44 100 18 93 0045
A. Panimula Sasabihin ng guro ang mga layunin ng aralin para sa pagkaunawa ng mga
mag-aaral:
1. Nakapagbibigay ng ilang mga tungkulin ng kabataan na dapat
gampanan.
2. Napatutunayan na ang pag-unawa ng kabataan sa kanyang mga
tungkulin ay isang paraan upang maging mapanagutan bilang
paghahanda sa susunod na yugto ng buhay.
3. Nakapagtatala ng mga gawaing angkop sa maayos na pagtupad ng
kanyang mga tungkulin sa bawat gampanin bilang
nagdadalaga/nagbibinata sa pamamagitan ng tula.

Ano ang Dapat kong malaman?


Gawain 1

Bilang isang kabataan, nahaharap ka sa maraming iba’t-ibang tungkulin,


sa sarili, bilang anak, bilang kapatid, bilang mag-aaral, tungkulin sa
pamayanan, bilang mananampalataya, bilang consumer ng midya at
tungkulin sa kalikasan. Gamit ang ilustrasyon sa ibaba, magtala ng mga
tungkulin na iyong ginagampanan .

Ano ang bago?


Gawain 2
(Gawin ito sa tulong ng iba pang miyembro ng pamilya o kamag-anak na
nasa malapit.
Maghanda ng isang buong papel. Isulat ang katanungang ito sa itaas na
bahagi:
“Patunayan na ang pag-unawa ng kabataan sa kanyang mga tungkulin ay
isang paraan upang maging mapanagutan bilang paghahanda sa susunod na
yugto ng buhay.”
Magsurvey ng kasagutan para dito mula sa iba pang miyembro ng
pamilya. Kailangang makakuha ng hanggang 5 kasagutan. Idikit sa
kwaderno ang papel na may sulat ng sagot.

(043)722-1840/722-1796/722-1437/722-2675/722-1662(043)723-2816deped.batangas@deped.gov.phwww.depedbatangas.org
CRN 44 100 18 93 0045
B. Pagpapaunlad
Ano ang aking nalalaman?
Gawain 3:
Buhat sa natapos na pagsusurvey ng kasagutan sa katanungan ay sumulat
ng isang konklusyon. Isulat ang kasagutan sa kwaderno.

Unawain mo!
Gawain 4:

“Walang sinuman ang nabubuhay para sa sarili lamang


Walang sinuman ang namamatay para sa sarili lamang
Tayong lahat ay may pananagutan sa isa’t isa
Tayong lahat ay tinipon ng Diyos na kapiling Niya”

Ano ang nais ipahiwatig ng liriko ng awiting ito?


Paano makatutulong sa susunod na yugto ng iyong buhay ang
paggampan sa iyong mga tungkulin bilang isang kabataan?
Ano pa?
C. Pakikipagpalihan
Gawain 5:
“Ang aking Plano”
Anu-anong mga kilos o Gawain ang maari mong isagawa upang matupad
mo ang iyong mga tungkulin bilang kabataan. Isulat sa kwaderno ang
kasagutan

Ang kaya kong Gawin!


Gawain 6:
“Ako ay Makata”
Sumulat ng isang tula na may apat na saknong na sumasagot sa mga
sumusunod na katanungan:
Anu-anong mga kilos o Gawain ang maari mong isagawa upang
matupad mo ang iyong mga tungkulin bilang kabataan.
Paano makatutulong sa susunod na yugto ng iyong buhay ang
paggampan sa iyong mga tungkulin bilang isang kabataan?
(o maari ding pumili lamang kung alin sa dalawang tema ang nais)
Ano ang natutunan ko?
D. Paglalapat

Ang mga dapat kong Mga taong makatutulong


paunlarin sa pagtupad ng sa akin upang
aking mga tungkulin maisakatuparan ko nang
maayos ang aking mga
tungkulin

Sagutan sa kwaderno gamit ang katulad na pormat.

Ano ang kaya kong ipakita?


Gawain 7:
Paano makatutulong sa susunod na yugto ng iyong buhay ang
paggampan sa iyong mga tungkulin bilang isang kabataan?
Anu-anong mga kilos o Gawain ang maari mong isagawa upang
matupad mo ang iyong mga tungkulin bilang kabataan.
Isulat ang mga kasagutan sa meta strips at bumuo ng isang graffiti wall.

(043)722-1840/722-1796/722-1437/722-2675/722-1662(043)723-2816deped.batangas@deped.gov.phwww.depedbatangas.org
CRN 44 100 18 93 0045
(Hayaan lamang muna itong nakakapit doon sa loob ng isang lingo
upang palagiang mabasa ng mga mag-aaral) Gawin ito sa loob ng iyong
silid. At kuhanan ng larawan. Idikit ang larawan sa kwaderno.
V. PAGNINILAY
Nauunawaan ko na ___________
Nabatid ko na ________________

(043)722-1840/722-1796/722-1437/722-2675/722-1662(043)723-2816deped.batangas@deped.gov.phwww.depedbatangas.org
CRN 44 100 18 93 0045

You might also like