You are on page 1of 25

74

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 27
กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ คณิตศาสตร์พ้น
ื ฐาน ค 23101
หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 กราฟของฟั งก์ชันกำลังสองเวลา 17 ชั่วโมง
เรื่อง การเขียนกราฟของสมการของพาราโบลา เวลา 2 ชั่วโมง
ชัน
้ มัธยมศึกษาปี ที่ 3 ภาคเรียนที่ 1/2565 โรงเรียนเพ็ญพิทยาคม
วันที่ ........ เดือน ........................ พ.ศ. ............. ผู้สอน นางสงจันทร์
เพ็ญ ศรีวิเศษ

มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชีว
้ ัด
มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ค 1.2 เข้าใจและวิเคราะห์แบบรูป ความสัมพันธ์
ฟั งก์ชัน ลําดับและอนุกรม และนําไปใช้
ตัวชีว
้ ัด
ค 1.2 ม.3/2 เข้าใจและใช้ความรู้เกี่ยวกับฟั งก์ชันกําลังสองใน
การแก้ปัญหาคณิตศาสตร์

สาระสำคัญ
2
พาราโบลาที่กำหนดด้วยสมการ y = ax เมื่อ a ≠ 0 มีลก
ั ษณะ
ทั่วไปของกราฟ ดังนี ้
1. กราฟเป็ นพาราโบลาที่เป็ นรูปสมมาตร โดยมีแกน Y เป็ นแกน
สมมาตร
- ถ้า a > 0 กราฟจะมีลักษณะเป็ นพาราโบลาหงาย ซึ่ง
กราฟจะมีจุดต่ำสุด แต่ไม่มีจุดสูงสุด
- ถ้า a < 0 กราฟจะมีลักษณะเป็ นพาราโบลาคว่ำ ซึ่งกราฟ
จะมีจุดสูงสุด แต่ไม่มีจุดต่ำสุด
75

2. กราฟจะบานน้อยหรือมากขึน
้ อยู่กับค่า a กล่าวคือ
ถ้า |a| มีค่าน้อยลงเรื่อยๆ กราฟจะบานมากขึน
้ เรื่อยๆ
ในทางกลับกัน ถ้า |a| มีค่ามากขึน
้ เรื่อยๆ กราฟจะบานน้อยลงเรื่อยๆ
3. จุดต่ำสุด หรือจุดสูงสุดของกราฟอยู่ที่จุด (0,0) ค่าต่ำสุดหรือ
ค่าสูงสุดของ y เท่ากับ 0

จุดประสงค์การเรียนรู้ เมื่อเรียนจบบทเรียนนีแ
้ ล้ว นักเรียนสามารถ
1. ด้านความรู้ (K)
อธิบายลักษณะของพาราโบลาจากสมการได้
2. ด้านทักษะ (P)
เขียนกราฟของสมการของพาราโบลา
3. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)
แสดงถึงการมี ส่วนร่วมในการทำงาน

สาระการเรียนรู้
การเขียนกราฟของสมการของพาราโบลา

กิจกรรมการเรียนรู้ การสอนแบบสืบเสาะหาความรู้ (5Es)

ชั่วโมงที่ 1

ขัน
้ การสร้างความสนใจ
1. ครูใช้คำถามให้นักเรียนเกิดข้อสงสัย ดังนี ้
76

- จากคาบที่แล้วเรารู้จักแล้วว่าพาราโบลานัน
้ มีลักษณะเป็ นเส้นโค้ง
เรียบ นักเรียนสงสัยไหมว่า ลักษณะการโค้งของพาราโบลาขึน
้ อยู่กับสิ่งใด
(แนวคำตอบ : สมการของพาราโบลา )
2. ครูชวนให้นักเรียนเกิดความอยากรู้ลักษณะการโค้งของพาราโบลา
ขึน
้ อยู่สมการของพาราโบลา จึงชวนนักเรียนทำกิจกรรมสำรวจกราฟของ
สมการ y=a x2

ขัน
้ การสำรวจค้นหา
3. ครูแบ่งกลุ่มนักเรียนออกเป็ นทัง้ หมด 5 กลุ่มเพื่อทำกิจกรรมสำรวจ
กราฟของสมการ
2
y=a x

4. ครูใช้คำถามเพื่อเปิ ดประเด็นให้นักเรียนช่วยกันอภิปรายคือนักเรียน
ลองช่วยกันพิจารณา ลักษณะของกราฟจากคู่อันดับในแต่ละตอนที่
กำหนดให้นน
ั ้ ว่ามีความเหมือนหรือแตกต่างกันอย่างไร ค่าอะไรบ้างที่
ทำให้ลักษณะของกราฟเปลี่ยนแปลงไป
5.ครูแจกใบกิจกรรมสำรวจกราฟของ y=a x2 ให้กลุ่มละหนึ่งชุด

6. นักเรียนร่วมกันทำใบกิจกรรมสำรวจกราฟของ
2
y=a x

ขัน
้ การอธิบาย
7. นักเรียนนำข้อมูลที่ได้จากการสำรวจมาอภิปรายร่วมกันกับครูหน้า
ชัน
้ เรียน ว่า
2
พาราโบลาที่กำหนดด้วยสมการ y = ax เมื่อ a ≠ 0 มีลก
ั ษณะ
ทั่วไปของกราฟ ดังนี ้
1. กราฟเป็ นพาราโบลาที่เป็ นรูปสมมาตร โดยมีแกน Y เป็ นแกน
สมมาตร
- ถ้า a > 0 กราฟจะมีลักษณะเป็ นพาราโบลาหงาย ซึ่ง
กราฟจะมีจุดต่ำสุด แต่ไม่มีจุดสูงสุด
77

- ถ้า a < 0 กราฟจะมีลักษณะเป็ นพาราโบลาคว่ำ ซึ่งกราฟ


จะมีจุดสูงสุด แต่ไม่มีจุดต่ำสุด
2. กราฟจะบานน้อยหรือมากขึน
้ อยู่กับค่า a กล่าวคือ
ถ้า |a| มีค่าน้อยลงเรื่อยๆ กราฟจะบานมากขึน
้ เรื่อยๆ
ในทางกลับกัน ถ้า |a| มีค่ามากขึน
้ เรื่อยๆ กราฟจะบานน้อยลงเรื่อยๆ
3. จุดต่ำสุด หรือจุดสูงสุดของกราฟอยู่ที่จุด (0,0) ค่าต่ำสุดหรือ
ค่าสูงสุดของ y เท่ากับ 0

ขัน
้ การขยายความรู้
8. ครูและนักเรียนร่วมกันขยายความรู้เรื่องกราฟของสมการ ที่มี
2
y=a x

ลักษณะต่างๆโดยให้นักเรียนตอบคำถามเพื่อนำไปสู่ข้อสรุปและคำอธิบาย
เกี่ยวกับลักษณะของกราฟของสมการ ดังนี ้
2
y=a x

ให้เรียนช่วยกันตรวจสอบสมการต่อไปนีแ
้ ล้วตอบคำถามว่าลักษณะ
ของกราฟพาราโบลามีลักษณะอย่างไรและเรียงความกว้างของกราฟจาก
มากสุดไปหาน้อยสุด
1. 2. 3. 4.
2 2 2
y=2 x y=−4 x y=0.5 x
2
y=−0.8 X

ขัน
้ การประเมินความรู้
9. ให้นักเรียนทำแบบฝึ กหัด 5.2 ข ในหนังสือเรียนคณิตศาสตร์พ้น
ื ฐาน
เล่ม 1 ม.3 ของสสวท.แล้วให้ช่วยกันเฉลยคำตอบในคาบต่อไปโดยครูเป็ น
คนคอยตรวจสอบความถูกต้อง
78

ชั่วโมงที่ 2
ขัน
้ การสร้างความสนใจ
1. คู่นำเสนอทบทวนลักษณะของพาราโบลาในชั่วโมงที่แล้ว พร้อมทัง้
ให้นักเรียนลองทายดูว่าจากการทำแบบฝึ กหัดในครัง้ ที่แล้วนักเรียนจะทำ
ถูกกี่ข้อโดยครูและนักเรียนร่วมเฉลยแบบฝึ กหัดในชั่วโมงที่แล้ว
ขัน
้ การสำรวจค้นหา
3. ครูแบ่งกลุ่มนักเรียนออกเป็ นทัง้ หมด 5 กลุ่มเหมือนเดิม
4. ครูใช้คำถามเพื่อเปิ ดประเด็นให้นักเรียนช่วยกันอภิปรายคือ
นักเรียน แต่ละกลุ่มช่วยกันเฉลยแบบฝึ กหัด 5.2 ข ว่ามีแนวคิดอย่างไรใน
การหาคำตอบของแบบฝึ กหัดแต่ละข้อ กลุ่มได้มีการอธิบายได้ชัดเจนถูก
ต้องที่สุดจะเป็ นกลุ่มที่ได้เพิ่มคะแนนข้อละ 1 คะแนน
ขัน
้ การอธิบาย
6. ครูและนักเรียนร่วมกันเฉลยแบบฝึ กหัด 5.2 ข.
ขัน
้ การขยายความรู้
7. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มยกตัวอย่างสมการพาราโบลาพร้อมทัง้ เรียง
ความบานของพาราโบลาจากมากไปหาน้อย พร้อมทัง้ บอกว่าค่าใดที่ทำให้
กราฟมีการบานมากหรือบานน้อย
ขัน
้ การประเมินความรู้
8. ให้นักเรียน ตรวจแบบฝึ กหัด 5.2 ข. ตามที่เฉลยบนหน้ากระดาน
พร้อมทัง้ ส่ง ให้ครูตรวจดูความถูกต้องอีกรอบ

สื่อและแหล่งการเรียนรู้
79

1. สื่อการเรียนรู้
1.1 หนังสือเรียนรายวิชาพื้นฐานคณิตศาสตร์ ม.3 เล่ม 1 ของ
สสวท.
1.2 หนังสือแบบฝึ ดหัดรายวิชาพื้นฐานคณิตศาสตร์ ม.3 เล่ม 1
ของ อจท.

2. แหล่งการเรียนรู้
2.1 www.youtube.co.th คำค้น : สมการของพาราโบลา
2.2 www.google.co.th คำค้น : สมการของพาราโบลา

การวัดและประเมินผลการเรียนรู้

จุดประสงค์การเรียน เครื่องมือที่ใช้ วิธีการ เกณฑ์การ


รู้ วัด
ด้านความรู้ (K) การตอบ ความถูกต้อง ถูกต้อง
อธิบายลักษณะของ คำถามในชัน
้ ของการตอบ อย่างน้อย
พาราโบลาจากสมการ เรียน คำถามในชัน
้ ร้อยละ 70

ได้ เรียน

ด้านทักษะและ ใบกิจกรรม ความถูกต้อง


กระบวนการ (P) สำรวจกราฟ ของกิจกรรม
เขียนกราฟของ ของสมการ สำรวจกราฟ
สมการของพาราโบลา y=a x2 และ ของสมการ
แบบฝึ กหัด และ
2
ได้ y=a x

5.2 ข. แบบฝึ กหัด


80

5.2 ข.
ด้านคุณลักษณะอัน
การสังเกต ผ่านเกณฑ์
พึงประสงค์ (A)
แบบสังเกต พฤติกรรม คุณภาพ
แสดงพฤติกรรม
พฤติกรรม ในระดับดี
การมีส่วนร่วมในการ
ขึน
้ ไป
ทำงาน

เกณฑ์การวัดและประเมินผล

จุดประสงค์ เกณฑ์การประเมิน
การเรียนรู้ 3 คะแนน 2 คะแนน 1 คะแนน 0 คะแนน
1. อธิบาย นักเรียน นักเรียน นักเรียน นักเรียนไม่
ลักษณะของ อธิบาย อธิบาย อธิบาย สามารถ
พาราโบลาจาก ลักษณะ ลักษณะของ ลักษณะ อธิบาย
สมการได้ ของ พาราโบลา ของ ลักษณะของ
พาราโบลา จากสมการ พาราโบลา พาราโบลา
จากสมการ ได้ 70% ขึน
้ จากสมการ จากสมการได้
ได้ถูกต้อง ไป ได้น้อยกว่า เลย
ทัง้ หมด 70%
81

2. เขียนกราฟ นักเรียน นักเรียน นักเรียน นักเรียนไม่


ของสมการของ เขียนกราฟ เขียนกราฟ เขียนกราฟ สามารถเขียน
พาราโบลาได้ ของสมการ ของสมการ ของสมการ กราฟของ

ของ ของ ของ สมการของ

พาราโบลา พาราโบลาได้ พาราโบลา พาราโบลาได้

ได้ทงั ้ หมด ถูกต้อง 4 - ได้ถูกต้อง เลย


1 - 3 ข้อ
5 ข้อ
3. แสดง นักเรียน
พฤติกรรมการ ร่วมแลก นักเรียนตอบ นักเรียน
มีส่วนร่วมใน เปลี่ยน คำถามในชัน
้ เข้าเรียน นักเรียนไม่เข้า

การทำงาน แสดงความ เรียน แต่ไม่ร่วม เรียน

คิดเห็นและ ตอบ
ตอบคำถาม คำถาม
ในชัน
้ เรียน
เกณฑ์การผ่าน
7 - 9 คะแนน ระดับคุณภาพ ดีมาก
4 - 6 คะแนน ระดับคุณภาพ ดี(ผ่านเกณฑ์การประเมิน)
0 – 3 คะแนน ระดับคุณภาพ ปรับปรุง
82

แบบประเมินพฤติกรรมการเรียนรู้
ด้านความรู้ ด้านทักษะและกระบวนการ และด้านคุณลักษณะอันพึง
ประสงค์
วิชาคณิตศาสตร์พ้น
ื ฐาน ค 23101 ชัน
้ มัธยมศึกษาปี ที่ 3/4
คำชีแ
้ จง : ให้ลงคะแนนและทำเครื่องหมาย / ลงในช่องผลการประเมินที่
เป็ นความจริงที่สุด

ด้านความรู้ ด้านทักษะและ ด้านคุณลักษณะอันพึง


เล
กระบวนการ ประสงค์
ขที่
ผลการ คะแนน ผ ล ก า ร ผลการ
คะแนน คะแนน
ประเมิน เต็ม 3 ประเมิน ประเมิน
เต็ม 3 เต็ม 3
ผ่า ไม่ ผ่า ไม่ ผ่า ไม่ผ่าน
น ผ่าน น ผ่าน น
1
2
3
4
5
6
7
83

8
9
10
11
12
13
14
15
16
17
18
19
20
21
22
ด้านความรู้ ด้านทักษะและ ด้านคุณลักษณะอันพึง
เล
กระบวนการ ประสงค์
ขที่
ผลการ คะแนน ผ ล ก า ร คะแนน ผลการ
คะแนน
ประเมิน เต็ม ประเมิน เต็ม 3 ประเมิน
เต็ม 3
ผ่า ไม่ 3 ผ่า ไม่ ผ่า ไม่ผ่าน
น ผ่าน น ผ่าน น
23
24
84

25
26
27
28
29
30
32
33
34
35
36
37
38
39

จำนวนนักเรียนที่ผ่าน ด้านความรู้ (K) …………………………คน คิดเป็ น


ร้อยละ……………………
จำนวนนักเรียนที่ไม่ผ่าน ด้านความรู้ (K) …………………………คน คิดเป็ น
ร้อยละ……………………
จำนวนนักเรียนที่ผ่าน ด้านความรู้ (P) …………………………คน คิดเป็ น
ร้อยละ……………………
จำนวนนักเรียนที่ไม่ผ่าน ด้านความรู้ (P) …………………………คน คิดเป็ น
ร้อยละ……………………
85

จำนวนนักเรียนที่ผ่าน ด้านความรู้ (A) …………………………คน คิดเป็ น


ร้อยละ……………………
จำนวนนักเรียนที่ไม่ผ่าน ด้านความรู้ (A) …………………………คน คิดเป็ น
ร้อยละ……………………

ลงชื่อ………………………………………
…………ผู้ประเมิน
แบบประเมินพฤติกรรมการเรียนรู้ (นางสาวจันทร์เพ็ญ ศรี
ด้านความรู้ ด้านทักษะและ วิเศษ)
กระบวนการ และด้านคุณลักษณะ วันที่..…….
อันพึงประสงค์ เดือน………………….พ.ศ. 2565
วิชาคณิตศาสตร์พ้น
ื ฐาน ค 23101
ชัน
้ มัธยมศึกษาปี ที่ 3/5
คำชีแ
้ จง : ให้ลงคะแนนและทำเครื่องหมาย / ลงในช่องผลการประเมินที่
เป็ นความจริงที่สุด

ด้านความรู้ ด้านทักษะและ ด้านคุณลักษณะอันพึง


เล
กระบวนการ ประสงค์
ขที่
ผลการ คะแนน ผ ล ก า ร ผลการ
คะแนน คะแนน
ประเมิน เต็ม 3 ประเมิน ประเมิน
เต็ม 3 เต็ม 3
ผ่า ไม่ ผ่า ไม่ ผ่า ไม่ผ่าน
น ผ่าน น ผ่าน น
1
86

2
3
4
5
6
7
8
9
10
11
12
13
14
15
16
17
18
19
20
21
22
ด้านความรู้ ด้านทักษะและ ด้านคุณลักษณะอันพึง
เล
กระบวนการ ประสงค์
87

ผลการ คะแนน ผ ล ก า ร คะแนน ผลการ


ขที่ คะแนน
ประเมิน เต็ม ประเมิน เต็ม 3 ประเมิน
เต็ม 3
ผ่า ไม่ 3 ผ่า ไม่ ผ่า ไม่ผ่าน
น ผ่าน น ผ่าน น
23
24
25
26
27
28
29
30
32
33
34
35
36
37
38
39
88

จำนวนนักเรียนที่ผ่าน ด้านความรู้ (K) …………………………คน คิดเป็ น


ร้อยละ……………………
จำนวนนักเรียนที่ไม่ผ่าน ด้านความรู้ (K) …………………………คน คิดเป็ น
ร้อยละ……………………
จำนวนนักเรียนที่ผ่าน ด้านความรู้ (P) …………………………คน คิดเป็ น
ร้อยละ……………………
จำนวนนักเรียนที่ไม่ผ่าน ด้านความรู้ (P) …………………………คน คิดเป็ น
ร้อยละ……………………
จำนวนนักเรียนที่ผ่าน ด้านความรู้ (A) …………………………คน คิดเป็ น
ร้อยละ……………………
จำนวนนักเรียนที่ไม่ผ่าน ด้านความรู้ (A) …………………………คน คิดเป็ น
ร้อยละ……………………

ลงชื่อ………………………………………
…………ผู้ประเมิน
บันทึกผลหลังการจัดการเรียน
(นางสาวจันทร์เพ็ญ ศรี
การสอน ชัน
้ มัธยมศึกษาปี ที่ 3
วิเศษ)
วันที่ ...... เดือน ..................
วันที่..…….
พ.ศ. ..........
เดือน………………….พ.ศ. 2565
1. ผลการจัดการเรียนรู้
..........................................................................................................
......................................................
..........................................................................................................
......................................................
89

..........................................................................................................
......................................................
..........................................................................................................
......................................................
..........................................................................................................
......................................................
2. ปั ญหาและอุปสรรค
..........................................................................................................
......................................................
..........................................................................................................
......................................................
..........................................................................................................
......................................................
..........................................................................................................
......................................................
..........................................................................................................
......................................................

3. แนวทางการแก้ไข
..........................................................................................................
......................................................
..........................................................................................................
......................................................
90

..........................................................................................................
......................................................
..........................................................................................................
......................................................
..........................................................................................................
......................................................

ลงชื่อ...............................................................................
.........

( นางสาวจันทร์เพ็ญ ศรีวิเศษ )
นักศึกษาปฏิบัติการสอนในสถาน

ความคิดเห็นของครูพี่เลีย
้ ง
1. ได้ทำการตรวจแผนการจัดการเรียนรู้แล้ว เป็ นแผนการจัดการ
เรียนรู้ที่
 สามารถนำไปจัดกิจกรรมการเรียนรู้ได้  ควรปรับปรุงก่อน
นำไปใช้
2. ข้อเสนอแนะอื่น ๆ
91

..........................................................................................................
..........................................................................................................
..........................................................................

ลงชื่อ
(นางสาว
จินตนา ชนชิด)
ครูพี่
เลีย
้ ง
.......... / ...............
/ .............

ความคิดเห็นของหัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์
1. ได้ทำการตรวจแผนการจัดการเรียนรู้แล้ว เป็ นแผนการจัดการ
เรียนรู้ที่
 สามารถนำไปจัดกิจกรรมการเรียนรู้ได้  ควรปรับปรุงก่อน
นำไปใช้
2. ข้อเสนอแนะอื่น ๆ
..........................................................................................................
.....................................
..........................................................................................................
.....................................

ลงชื่อ
92

(นายอภิสิทธิ ์
ลุนนารี)
หัวหน้ากลุ่มสาระ
การเรียนรู้คณิตศาสตร์
........ / .............. / .
............

ความคิดเห็นของผู้บริหารสถานศึกษา/ผู้ที่ได้รับมอบหมาย
1. ได้ทำการตรวจแผนการจัดการเรียนรู้แล้ว เป็ นแผนการจัดการ
เรียนรู้ที่
 สามารถนำไปจัดกิจกรรมการเรียนรู้ได้  ควรปรับปรุงก่อน
นำไปใช้
2. ข้อเสนอแนะอื่น ๆ
..........................................................................................................
.....................................
..........................................................................................................
.....................................

จ่าสิบตรี
...................................
.......………
(อัครเดช วุฒิ
เสน)
93

ตำแหน่ง รองผู้อำนวยการกลุ่ม
บริหารงานวิชาการ
........ / .............. / .............
กิจกรรมสำรวจกราฟของ y=a x
2

2
ตอนที่ 1 กราฟของ y=a x เมื่อ a=1

1. ให้นักเรียนศึกษาการเขียนกราฟของพาราโบลาที่กำหนดด้วยสมการ
y=a x2 เมื่อ a=1

จาก y=a x จะได้ดังตาราง


2 2
เมื ่ อa=1 จะได้ y=x

x -3 -2 -1 0 1 2 3
y 9 4 1 0 1 4 9
94

คู่
อันดับ……………………………………………………………………………………………
…………………………………………………
มาเขียนกราฟได้ดังนี ้

2. ให้นักเรียนพิจารณาสมการของพาราโบลาและกราฟที่ได้ในข้อ 1 แล้ว
ตอบคำถามต่อไปนี ้
95

1) กราฟของสมการ y = x มีลักษณะเป็ นพาราโบลาหงายหรือพาราโบลา


คว่ำ……………………………
2) ถ้าให้ x = 3 แล้วค่า เป็ นเท่าใด ……………………………
3) ถ้าให้ x = -3 แล้วค่า y เป็ นเท่าใด ……………………………
4) ถ้าให้ y = 4 แล้วค่า x เป็ นเท่าใด ………………………………
5) กราฟของสมการ y = x เป็ นรูปสมมาตรหรือไม่ ถ้าเป็ น มีเส้นตรงใด
เป็ นแกนสมมาตร…………………
6) ถ้า x > 0 และมีค่าเพิ่มขึน
้ เรื่อย ๆ แล้วค่า y จะเปลี่ยนแปลง
อย่างไร……………………………………
7) ถ้า x = 0 แล้วค่า y เป็ นเท่าใด ………………………………
8) ถ้า x < 0 และมีค่าลดลงเรื่อย ๆ แล้วค่า y จะเปลี่ยนแปลงอย่างไร
…………………………………
9) ค่าต่ำสุดของ y เป็ นเท่าใด และได้มาจากค่า x ใด
………………………………
10) ค่าสูงสุดของ y มีหรือไม่ เพราะเหตุ
ใด………………………………………………

2
ตอนที่ 2 กราฟของ y=a x เมื่อ a> 0
2 1 2
ให้นักเรียนพิจารณากราฟของสมการ y=2 x และ y = x
2 ดังนี ้
1. กำหนดค่า x ดังในตาราง ให้นักเรียนเติมค่า y ที่สอดคล้องกับสมการที่
กำหนดให้ลงในตารางให้ถูกต้อง
x -3 -2 -1 0 1 2 3
2
y=2 x
1 2
y= x
2
96

2. นำคู่อันดับ( x , y ) มาเขียนกราฟของแต่ละสมการ โดยใช้แกนคูเ่ ดียวกัน


กับกราฟของสมการ y=x 2

คู่
อันดับ……………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
3. ให้นักเรียนพิจารณาสมการของพาราโบลาและกราฟที่ได้ในข้อ 2 แล้ว
ตอบคำถามต่อไปนี ้
1) กราฟทัง้ สามมีเส้นตรงใดเป็ นแกนสมมาตร
………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………

2) จุดต่ำสุดของแต่ละกราฟคือจุดใด และค่าต่ำสุดของ y ในแต่ละสมการ


เป็ นเท่าใด
………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………
3) กราฟทัง้ สามจะบานน้อยหรือบานมากขึน
้ อยู่กับค่าใด อย่างไร
………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………
2
ตอนที่ 3 กราฟของ y=a x เมื่อ a< 0
2 2 −1 2
ให้นักเรียนพิจารณากราฟของสมการ y=−x , y=−2 x และ y=
2
x ดังนี ้
1. กำหนดค่า x ดังในตาราง ให้นักเรียนเติมค่า y ที่สอดคล้องกับสมการที่
กำหนดให้ลงในตารางให้ถูกต้อง
x -3 -2 -1 0 1 2 3
97

y=−x2
2
y=−2 x
−1 2
y= x
2

2. นำคู่อันดับ (x, y) จากตารางในข้อ 1 มาเขียนกราฟของแต่ละสมการ


โดยใช้แกนคู่เดียวกันที่กำหนดให้
3. ให้นักเรียนพิจารณาสมการของพาราโบลาและกราฟที่ได้ในข้อ 2 แล้ว
ตอบคำถามต่อไปนี ้

1) กราฟทัง้ สามมีลักษณะเป็ นพาราโบลาหงายหรือพาราโบลา


คว่ำ…………………………………………………………
2) กราฟทัง้ สามเป็ นรูปสมมาตรหรือไม่ ถ้าเป็ น มีเส้นตรงใดเป็ นแกน
สมมาตร………………………………………………
3) ถ้า x > 0 และมีค่าเพิ่มขึน
้ เรื่อย ๆ แล้วค่า y จะเปลี่ยนแปลงอย่างไร
……………………………………………………
4) ถ้า x = 0 แล้วค่า y เป็ นเท่าใด ………………………………………………
98

5) ถ้า x < 0 และมีค่าลดลงเรื่อย ๆ แล้วค่า y จะเปลี่ยนแปลง


อย่างไร………………………………………………
6) จุดสูงสุดของแต่ละกราฟคือจุดใด และค่าสูงสุดของ y ในแต่ละสมการ
เป็ นเท่าใด ……………………………………
7) ค่าสูงสุดของ y ได้มาจาก x ค่าใด ………………………………………………
8) ค่าต่ำสุดของ y มีหรือไม่ เพราะเหตุใด
………………………………………………
9) กราฟทัง้ สามจะบานน้อยหรือบานมากขึน
้ อยู่กับค่าใด
อย่างไร………………………………………………

You might also like