You are on page 1of 17

หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม

แผนฯ ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจง

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
การแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจง
เวลา 3 ชั่วโมง
1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
ค 1.2 ม.2/2 เข้าใจและใช้การแยกตัวประกอบของพหุนามดีกรีสองในการแก้ปัญหาทางคณิตศาสตร์

2. จุดประสงค์การเรียนรู้
1) อธิบายวิธีการแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจงได้ (K)
2) แสดงวิธีแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจงได้อย่างถูกต้อง (P)
3) นาความรู้เกี่ยวกับการแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจงไปประยุกต์ใช้ในชีวิตจริงได้ (A)

3. สาระการเรียนรู้
สาระการเรียนรู้แกนกลาง สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น
 การแยกตัวประกอบของพหุนามดีกรีสองโดยใช้ พิจารณาตามหลักสูตรของสถานศึกษา
- สมบัติการแจกแจง
- กาลังสองสมบูรณ์
- ผลต่างของกาลังสอง

4. สาระสาคัญ/ความคิดรวบยอด
การแยกตัวประกอบของพหุนาม คือ การเขียนพหุนามให้อยู่ในรูปการคูณกันของตัวประกอบของพหุนามนั้นตั้งแต่
2 พหุนามขึ้นไป ซึ่งเป็นการเขียนที่ตรงข้ามกับการกระจายพหุนาม และพหุนามสามารถแยกตัวประกอบได้ โดย
ใช้สมบัติการแจกแจง การแยกตัวประกอบของพหุนามที่อยู่ในรูป ax + by ต้องพิจารณาหาตัวประกอบร่วมของพจน์
แต่ ล ะพจน์ ใ นพหุ น ามนั้ น โดยอาจเป็ น ตั ว เลขหรื อ ตั ว แปร และการแยกตั ว ประกอบของพหุ น ามที่ อ ยู่ ใ นรู ป
ax + by + kay + kby จะใช้สมบัติการเปลี่ยนหมู่หรือสมบัติการสลับที่มาช่วยในการแยกตัวประกอบ

5. สมรรถนะสาคัญของผู้เรียนและคุณลักษณะอันพึงประสงค์
สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. ความสามารถในการสื่อสาร 1. มีวินัย
2. ความสามารถในการคิด 2. ใฝ่เรียนรู้
1) ทักษะการสังเกต 3. มุ่งมัน่ ในการทางาน
2) ทักษะการระบุ

15
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจง

สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน คุณลักษณะอันพึงประสงค์
3) ทักษะการคิดละเอียด
4) ทักษะการวิเคราะห์
5) ทักษะการสื่อสาร สื่อความหมายทาง
คณิตศาสตร์
6) ทักษะการสร้างความรู้
7) ทักษะการสรุปลงความเห็น
3. ความสามารถในการแก้ปัญหา

16
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจง

6. กิจกรรมการเรียนรู้
 แนวคิด/รูปแบบการสอน/วิธีการสอน/เทคนิค : Concept Based Teaching
ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้ กิจกรรมการเรียนรู้ ทักษะที่ได้ สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ การวัดและการประเมินผล

ชั่วโมงที่ 1
ตัวชี้วัด
ค 1.2 ม.2/2 เข้ า ใจและใช้ ครูให้นักเรียนทาแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง - แบบทดสอบ - ตรวจแบบทดสอบ
การแยกตัวประกอบของพหุนามดีกรี การแยกตัวประกอบของพหุนาม ก่อนเรียน ก่อนเรียน
สองในการแก้ปัญหาทางคณิตศาสตร์ ขั้นนา
การใช้ความรู้เดิมเชื่อมโยงความรู้ใหม่ (Prior Knowledge)
จุดประสงค์การเรียนรู้ 1. ครูทบทวนความรู้ เรื่อง ตัวประกอบของจานวนใด ๆ โดยถาม - ทักษะการสังเกต - สังเกตคุณลักษณะ
1) อธิ บ ายวิ ธี ก ารแยกตั ว ประกอบ คาถามนักเรียน ดังนี้ - ทักษะการระบุ อันพึงประสงค์
ของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจก  ตัวประกอบของจานวนนับมีความหมายว่าอย่างไร - ทักษะการสื่อสาร
แจงได้ (K) (แนวตอบ : จำนวนนับที่หำรจำนวนนับนั้นได้ลงตัว) - สื่อความหมายทาง
2) แสดงวิ ธี แ ยกตั ว ประกอบของ  นักเรียนคิดว่า 7 เป็นตัวประกอบของ 49 หรือไม่ เพราะเหตุใด คณิตศาสตร์
พหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจง (แนวตอบ : เป็น เพรำะ 7 หำร 49 ลงตัว)
ได้อย่างถูกต้อง (P)  ตัวประกอบของ 56 มีจานวนใดบ้าง
3) น า ค ว า ม รู้ เ กี่ ย ว กั บ ก า ร แ ย ก (แนวตอบ : 1 , 2 , 4, 7 , 8 , 14 , 28 , 56)
ตั ว ประกอบของพหุ น ามโดยใช้ 2. ครูตง้ั คาถามกระตุ้นความคิด ดังนี้
สมบัติการแจกแจงไปประยุกต์ใช้  นักเรี ยนคิดว่า 5x เป็นตั วประกอบของ และ 25xy
ในชีวิตจริงได้ (A) หรือไม่ เพราะเหตุใด
(แนวตอบ : เป็น เพรำะ 5x หำร และ 25xy ลงตัว)

17
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจง

ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้ กิจกรรมการเรียนรู้ ทักษะที่ได้ สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ การวัดและการประเมินผล


2
 นักเรียนคิดว่า ตัวประกอบร่วมของ 9x และ 15xy มีอะไรบ้าง
(แนวตอบ : 1, 3, x และ 3x)
3. ครูทบทวนความรู้เกี่ยวกับพหุนาม ดังนี้ - สังเกตคุณลักษณะ
- พหุ นาม คื อ นิ พจน์ ที่ เขี ยนในรู ปเอกนาม หรื อเขี ยนในรู ป อันพึงประสงค์
การบวกของเอกนามตั้งแต่สองเอกนามขึ้นไป
เช่น 16 เป็นทั้งเอกนามและพหุนาม
3xy เป็นทั้งเอกนามและพหุนาม
3xy + 2y เป็ น พหุ น ามที่ เ ขี ย นอยู่ ใ นรู ป การบวก
ของเอกนามสองเอกนาม คือ 3xy และ 2y
- ตั ว ประกอบของพหุ น าม คื อ เอกนามหรื อ พหุ น ามที่ ห าร
พหุนามนั้นลงตัว
- การหาตั ว ประกอบของพหุ น าม ท าได้ โ ดยน าจ านวนนั บ
ตั้งแต่ 1 ถึงพหุนามที่กาหนดไปหารพหุนามที่กาหนดให้ทีละ
จานวน แล้วพิจารณาว่ามีพหุนามใดที่นามาหารพหุนามที่
กาหนดให้ได้ลงตัวบ้าง
ขั้นสอน
รู้และเข้าใจ (Knowing and Understanding)
1. ครูเขียนตัวอย่างโจทย์ 2(x + 4) = 2x + 8 บนกระดาน จากนั้น
เขียนพหุนามข้างต้นใหม่เป็น 2x + 8 = 2(x + 4)
2. ครูอธิบายกับนักเรียนว่า “การเขียนพหุนามที่กาหนด ให้อยู่ใน
รูปการคูณของพหุนามตั้งแต่สองพหุนามขึ้นไปดัง ตัวอย่างบน

18
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจง

ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้ กิจกรรมการเรียนรู้ ทักษะที่ได้ สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ การวัดและการประเมินผล


กระดาน เป็นตัวอย่างหนึ่งของการแยกตัวประกอบของพหุนาม
ซึ่งจะเรียนกันใน เรื่อง การแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้
สมบัติการแจกแจง”
3. ครูให้ นักเรียนทาใบงานที่ 1.1 เรื่อง ตัวประกอบของพหุนาม - ทักษะการสร้างความรู้ - ใบงานที่ 1.1 - ตรวจใบงานที่ 1.1
เมื่อทาเสร็จแล้วนามาส่งครู โดยครูตรวจสอบความถูกต้อง - ทักษะการสังเกต
4. นักเรียนศึกษาความรู้ เรื่อง การแยกตัวประกอบของพหุนาม - ทักษะการระบุ - หนังสือเรียน - สังเกตคุณลักษณะ
โดยใช้สมบัติการแจกแจงและตัวอย่างจาก Worked Example - ทักษะการวิเคราะห์ รายวิชาพื้นฐาน อันพึงประสงค์
1 ในหนั ง สื อ เรี ย นรายวิ ช าพื้ น ฐาน ชุ ด สั ม ฤทธิ์ ม าตรฐาน - ทักษะการสื่อสาร ชุดสัมฤทธิม์ าตรฐาน
คณิตศาสตร์ ม.2 เล่ม 2 หน้า 4-5 แล้วให้นักเรียนศึกษา สื่อความหมายทาง คณิตศาสตร์ ม.2
ATTENTION จ า ก Worked Example 1 โ ด ย ค รู อ ธิ บ า ย คณิตศาสตร์ เล่ม 2
เพิ่มเติมเพื่อให้นักเรียนเข้าใจมากยิ่งขึ้น จากนั้นครูถามคาถาม
กระตุ้นความคิดนักเรียน ดังนี้
 พหุนามที่เป็นตั วประกอบแต่ล ะตัวจะมีดีกรีเ ป็นอย่างไรกับ
พหุนามที่กาหนด
(แนวตอบ : ดีกรีต่ำกว่ำ)
2
 นักเรียนคิดว่า ตัวประกอบร่วมของ 36x และ 60xy เท่ากับ
เท่าใด
(แนวตอบ : 12x)
2
 นักเรียนคิดว่า 36x + 60xy แยกตัวประกอบได้เท่ากับเท่าใด
(แนวตอบ : 36x2 + 60xy = 12x (3x + 5y))

19
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจง

ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้ กิจกรรมการเรียนรู้ ทักษะที่ได้ สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ การวัดและการประเมินผล


5. นักเรียนทากิจกรรม Practice Now ในหนังสือเรียนรายวิชา - ทักษะการสังเกต - หนังสือเรียน - สังเกตพฤติกรรม
พื้นฐาน ชุดสัมฤทธิ์มาตรฐาน คณิตศาสตร์ ม.2 เล่ม 2 หน้า 5 - ทักษะการระบุ รายวิชาพื้นฐาน การทางานรายบุคคล
จากนั้นครูสุ่มนักเรียนออกมาแสดงวิธีคิดบนกระดาน โดยครู - ทักษะการวิเคราะห์ ชุดสัมฤทธิ์มาตรฐาน
ตรวจสอบความถูกต้องของคาตอบ พร้อมกับเปิดโอกาสให้ - ทักษะการคิดละเอียด คณิตศาสตร์ ม.2
นักเรียนได้ซักถามในประเด็นที่สงสัย - ทักษะการสื่อสาร เล่ม 2
6. ครูให้ นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 3-4 คน คละความสามารถ สื่อความหมายทาง - สังเกตพฤติกรรม
ทางคณิตศาสตร์ แล้วทา Class Discussion ในหนังสือเรียน คณิตศาสตร์ การทางานกลุ่ม
รายวิชาพื้นฐาน ชุดสัมฤทธิ์มาตรฐาน คณิตศาสตร์ ม.2 เล่ม 2 - ประเมินการนาเสนอ
หน้ า 6 จากนั้นให้ ตัว แทนนักเรียนตัวแทนนักเรียนบางกลุ่ ม ผลงาน
ออกมานาเสนอคาตอบหน้าชั้นเรียน โดยครูเป็นผู้ตรวจสอบ
ความถูกต้อง
7. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความรู้ว่า การแยกตัวประกอบของ
พหุนามที่อยู่ในรูป ax + by สามารถใช้สมบัติการแจกแจงใน
การหาคาตอบได้
ชั่วโมงที่ 2
8. ครู ทบทวนความรู้ โ ดยถามคาถามกระตุ้น ความคิ ดนั ก เรี ย น - ทักษะการสังเกต - สังเกตคุณลักษณะ
ดังนี้ - ทักษะการระบุ อันพึงประสงค์
 นักเรียนคิดว่า 3x + 18 = 3(x + 6) เป็นไปตามสมบัติใด - ทักษะการสื่อสาร
(แนวตอบ : สมบัติกำรแจกแจง) สื่อความหมายทาง
 ถ้า a, b และ c เป็นพหุนาม แล้วสามารถแยกตัวประกอบ คณิตศาสตร์
ของพหุนาม ab + ac ได้หรือไม่ อย่างไร

20
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจง

ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้ กิจกรรมการเรียนรู้ ทักษะที่ได้ สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ การวัดและการประเมินผล


(แนวตอบ : ได้ โดยใช้สมบัติกำรแจกแจงจะได้ ว่ำ ab + ac
= a(b + c))
9. ครูให้นักเรียนศึกษาการแยกตัวประกอบของพหุนามที่อยู่ในรูป - หนังสือเรียน - สังเกตคุณลักษณะ
ax + bx + kay + kby และตัวอย่างจาก Worked Example รายวิชาพื้นฐาน อันพึงประสงค์
2 ในหนังสื อเรี ยนรายวิช าพื้น ฐาน ชุด สั มฤทธิ์ มาตรฐาน ชุดสัมฤทธิ์มาตรฐาน
คณิตศาสตร์ ม.2 เล่ม 2 หน้า 6-8 จากนั้นให้นักเรียนศึกษา คณิตศาสตร์ ม.2
ATTENTION จาก Worked Example 2 โดยพิจารณาข้อ 1) เล่ม 2
2) และ 4) โดยครูอธิบายเพิ่มเติมเพื่อให้นักเรียนเข้าใจมาก
ยิ่งขึ้น
10. ครู ใ ห้ นั ก เรี ย นท ากิ จ กรรม Practice Now ในหนั ง สื อ เรี ย น - ทักษะการสังเกต - หนังสือเรียน - สังเกตพฤติกรรม
รายวิชาพื้นฐาน ชุดสัมฤทธิ์มาตรฐาน คณิตศาสตร์ ม.2 เล่ม 2 - ทักษะการระบุ รายวิชาพื้นฐาน การทางานรายบุคคล
หน้า 6-8 ลงในสมุด จากนั้นครูและนักเรียนร่ว มกันเฉลย - ทักษะการวิเคราะห์ ชุดสัมฤทธิ์มาตรฐาน - สังเกตคุณลักษณะ
คาตอบ - ทักษะการคิดละเอียด คณิตศาสตร์ ม.2 อันพึงประสงค์
11. ครู ให้ นั กเรียนศึกษาการแยกตัว ประกอบของพหุนามโดยใช้ - ทักษะการสื่อสาร เล่ม 2
สมบัติการแจกแจงและตัวอย่างจาก Worked Example 3 ใน สื่อความหมายทาง
ตัว อย่ างหนั งสื อเรียนรายวิช าพื้นฐาน ชุดสั มฤทธิ์มาตรฐาน คณิตศาสตร์
คณิตศาสตร์ ม.2 เล่ม 2 หน้า 8-9
12. ครูยกตัวอย่างโจทย์ เรื่อง การแยกตัวประกอบของพหุนามที่มี
หลายพจน์ จากนั้นครูแสดงวิธีทาบนกระดาน พร้อมกับถาม
คาถามประกอบการอธิบาย และให้นักเรียนจดลงในสมุด ดังนี้

21
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจง

ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้ กิจกรรมการเรียนรู้ ทักษะที่ได้ สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ การวัดและการประเมินผล


 ให้แยกตัวประกอบของพหุนาม xy – 2xz + yz – 2z2
(แนวตอบ : xy – 2xz + yz – 2z2
= (xy – 2xz) + ( yz – 2z2) (จัดกลุ่มพจน์ที่มีตัวประกอบ
ร่วมกันอยู่ด้วยกัน)
= x(y – 2z) + z( y – 2z) (แยกตัวประกอบของทั้ง
สองกลุ่ม)
= (y – 2z) ( x + z))
 ให้แยกตัวประกอบของพหุนาม y3 – y2 + y - 1
(แนวตอบ : y3 – y2 + y – 1
= (y3 – y2) + (y - 1) (จัดกลุ่มพจน์ที่มีตัวประกอบ
ร่วมกันอยู่ด้วยกัน)
2
= y (y - 1) + (y - 1) (แยกตัวประกอบของทั้ง
สองกลุ่ม)
2
= (y - 1) (y + 1))
 ให้แยกตัวประกอบของพหุนาม
2a2x – abx + acx – 2aby + b2y – bcy
(แนวตอบ : 2a2x – abx + acx – 2aby + b2y - bcy
= (2a2x - abx + acx) - (2aby - b2y + bcy)
(จัดกลุ่มพจน์ที่มีตัวประกอบร่วมกันอยู่ด้วยกัน)
= ax(2a – b + c) - by(2a - b + c)
(แยกตัวประกอบของทั้งสองกลุ่ม)
= (2a – b + c)(ax - by))

22
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจง

ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้ กิจกรรมการเรียนรู้ ทักษะที่ได้ สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ การวัดและการประเมินผล


13. ครู อธิบ าย “การแยกตัว ประกอบของพหุนามที่มีหลายพจน์ - ทักษะการสังเกต - สังเกตคุณลักษณะ
ไม่สามารถนาสมบัติการแจกแจงมาใช้แยกตัวประกอบได้ทันที - ทักษะการคิดละเอียด อันพึงประสงค์
แต่ เ มื่ อ จั ด เรี ย งพจน์ ใ นพหุ น ามดั ง กล่ า วใหม่ โ ดยใช้ ส มบั ติ
การเปลี่ ย นหมู่ ห รื อ สมบั ติ ก ารสลั บ ที่ แ ล้ ว สามารถแยก
ตัวประกอบได้
14. ครู ใ ห้ นั ก เรี ย นท ากิ จ กรรม Practice Now ในหนั ง สื อ เรี ย น - ทักษะการสังเกต - หนังสือเรียน - สังเกตพฤติกรรมการ
รายวิชาพื้นฐาน ชุดสัมฤทธิ์มาตรฐาน คณิตศาสตร์ ม.2 เล่ม 2 - ทักษะการระบุ รายวิชาพื้นฐาน ทางานรายบุคคล
หน้า 9 ลงในสมุด จากนั้นครูและนักเรียนร่วมกันเฉลยคาตอบ - ทักษะการสื่อสาร สัมฤทธิ์มาตรฐาน
15. ครู แ ละนั ก เรี ย นร่ ว มกั น สรุ ป ว่ า การแยกตั ว ประกอบของ สื่อความหมายทาง คณิตศาสตร์ ม.2
พหุนามที่อยู่ในรูป ax + bx + kay + kby สามารถใช้สมบัติ คณิตศาสตร์ เล่ม 2
การแจกแจงในการหาค าตอบได้ โดยต้ อ งใช้ ส มบั ติ ก าร
เปลี่ยนหมู่หรือสมบัติการสลับที่มาช่วยในการแยกตัวประกอบ
ชั่วโมงที่ 3

16. ครูทบทวนความรู้โดยครูถามคาถามกับนักเรียน ดังนี้ - ทักษะการสารวจ - สังเกตคุณลักษณะ


 พหุนามมีลักษณะอย่างไร - ทักษะการสังเกต อันพึงประสงค์
(แนวตอบ : เป็นเอกนำมตั้งแต่สองเอกนำมขึ้นไปในรูปกำร - ทักษะการระบุ
บวก) - ทักษะการคิดละเอียด
 การแยกตั ว ประกอบของพหุ น ามที่ มี ห ลายพจน์ ข้ า งต้ น มี - ทักษะการสื่อสาร
วิธีการอย่างไรบ้าง สื่อความหมายทาง
(แนวตอบ : ใช้สมบัติกำรแจกแจง และสมบัติอื่น ๆ เช่น คณิตศาสตร์

23
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจง

ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้ กิจกรรมการเรียนรู้ ทักษะที่ได้ สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ การวัดและการประเมินผล


สมบัติกำรเปลี่ยนหมู่)
 เรียกวิธีการแยกตัวประกอบของพหุนามข้างต้นว่าอย่างไร
(แนวตอบ : กำรแยกตัวประกอบของพหุนำมโดยกำรจัดกลุ่ม)
17. ครูอธิบายความรู้เพิ่มเติมโดยเน้นย้าว่า “นักเรียนต้องตรวจสอบ
ทุกครั้งว่าพจน์แต่ละพจน์ของพหุนามที่อยู่ในวงเล็บ ซึ่งได้จาก
การแยกตัวประกอบไม่สามารถหาตัวประกอบร่วมได้อีก เช่น
ถ้าแยกตัวประกอบของ 7ay - 21az เป็น
7ay – 21az = 7(ay - 3az)
จะถือว่าการแยกตัวประกอบนี้ไม่สมบูรณ์ เนื่องจากพจน์แต่ละ
พจน์ของพหุนามที่อยู่ในวงเล็บมี a เป็นตัวประกอบร่วม”
18. ครูให้นักเรียนทาใบงานที่ 1.2 เรื่อง การแยกตัวประกอบของ - ทักษะการคิดละเอียด - หนังสือเรียน - สังเกตคุณลักษณะ
พหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจง - ทักษะการสื่อสาร รายวิชาพื้นฐาน อันพึงประสงค์
19. ครูให้นักเรียนทา Exercise 1A ข้อ 1-5 ในหนังสือเรียนรายวิชา สื่อความหมายทาง ชุดสัมฤทธิ์มาตรฐาน - ตรวจใบงานที่ 1.2
พื้น ฐาน สัมฤทธิ์มาตรฐาน คณิตศาสตร์ ม.2 เล่ ม 2 หน้า 9 คณิตศาสตร์ คณิตศาสตร์ ม.2 - ตรวจ Exercise 1A
จากนั้ น ครู ข ออาสาสมั ค รนั ก เรี ย นออกมาแสดงวิ ธี คิ ด บน เล่ม 2
กระดาน โดยครู และนั กเรีย นในชั้น เรี ยนร่ว มกั นตรวจสอบ - ใบงานที่ 1.2
ความถูกต้อง

ลงมือทา (Doing)
1. ครูให้นักเรียนจับคู่กับเพื่อน แล้วร่วมกันทา Thinking Time - ทักษะการสังเกต - หนังสือเรียน - สังเกตพฤติกรรม
ในหนังสือเรียนรายวิชาพื้นฐาน สัมฤทธิ์มาตรฐาน คณิตศาสตร์ - ทักษะการระบุ รายวิชาพื้นฐาน การทางานกลุ่ม
ม.2 เล่ม 2 หน้า 10 ลงในสมุด เมื่อทาเสร็จแล้ว ครูสุ่มนักเรียน - ทักษะการคิดละเอียด ชุดสัมฤทธิ์มาตรฐาน - ประเมินการนาเสนอ

24
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจง

ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้ กิจกรรมการเรียนรู้ ทักษะที่ได้ สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ การวัดและการประเมินผล


ออกมาแสดงวิธีคิดบนกระดาน โดยครูตรวจสอบความถูกต้อง - ทักษะการสื่อสาร คณิตศาสตร์ ม.2 ผลงาน
2. ครู ใ ห้ นั ก เรี ย นท า Exercise 1A ข้ อ 6-8 ในหนั ง สื อ เรี ย น สื่อความหมายทาง เล่ม 2 - ตรวจกิจกรรมฝึกทักษะ
รายวิชาพื้นฐาน ชุดสัมฤทธิ์มาตรฐาน คณิตศาสตร์ ม.2 เล่ม 2 คณิตศาสตร์ - ตรวจ Exercise 1A
หน้า 12 โดยครูทาตรวจสอบความถูกต้อง

ขั้นสรุป
ครูถามคาถามเพื่อสรุปความรู้รวบยอดของนักเรียน ดังนี้ - ทักษะการสังเกต - สังเกตคุณลักษณะ
 การแยกตัวประกอบของพหุนามคืออะไร - ทักษะการระบุ อันพึงประสงค์
(แนวตอบ : กำรเขียนพหุนำมให้อยู่ในรูปกำรคูณกันของ - ทักษะการคิดละเอียด
พหุนำมที่มีดีกรีต่ำกว่ำ ตั้งแต่สองพหุนำมขึ้นไป) - ทักษะสรุปลง
 การแยกตัวประกอบของพหุนามสามารถนาสมบัติใดมาใช้ ความเห็น
ในการหาคาตอบ - ทักษะการสื่อสาร
(แนวตอบ : สมบัติกำรแจกแจง สมบัตรกำรสลับที่ และสม สื่อความหมายทาง
บัตรกำรเปลี่ยนหมู่) คณิตศาสตร์
 การแยกตัวประกอบของพหุนามที่อยู่ในรูป ax + bx +
kay + kby สามารถใช้สมบัติใดมาช่วยในการหาคาตอบ
(แนวตอบ : สมบัติกำรสลับที่และสมบัติกำรเปลี่ยนหมู่)

25
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจง

7. การวัดและประเมินผล
รายการวัด วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์การประเมิน
7.1 การประเมินก่อนเรียน
- แบบทดสอบก่อนเรียน - ตรวจแบบทดสอบ - แบบทดสอบก่อนเรียน - ประเมินตามสภาพจริง
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ก่อนเรียน
เรื่อง การแยก
ตัวประกอบของ
พหุนาม
7.2 ประเมินระหว่าง
การจัดกิจกรรม
การเรียนรู้
1) การแยกตัวประกอบ - ตรวจใบงานที่ 1.1 - ใบงานที่ 1.1 - ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
ของพหุนามโดยใช้ - ตรวจใบงานที่ 1.2 - ใบงานที่ 1.2 - ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
สมบัติการแจกแจง - ตรวจ Exercise 1A - Exercise 1A - ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
2) การนาเสนอผลงาน/ - ประเมินการนาเสนอ - การนาเสนอผลงาน/ - ระดับคุณภาพ
ผลการทากิจกรรม ผลงาน/ผลการทา ผลการทากิจกรรม พอใช้ ผ่านเกณฑ์
กิจกรรม
3) พฤติกรรมการทางาน - สังเกตพฤติกรรม - แบบสังเกตพฤติกรรม - ระดับคุณภาพ
รายบุคคล การทางานรายบุคคล การทางานรายบุคคล พอใช้ ผ่านเกณฑ์
4) พฤติกรรม - สังเกตพฤติกรรม - แบบสังเกตพฤติกรรม - ระดับคุณภาพ
การทางานกลุ่ม การทางานกลุ่ม การทางานกลุ่ม พอใช้ ผ่านเกณฑ์
5) คุณลักษณะ - สังเกตความมีวินัย - แบบประเมิน - ระดับคุณภาพ
อันพึงประสงค์ ใฝ่เรียนรู้ และมุ่งมั่น คุณลักษณะ พอใช้ ผ่านเกณฑ์
ในการทางาน อันพึงประสงค์

8. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
8.1 สื่อการเรียนรู้
1) หนั ง สื อ เรี ย นรายวิ ช าพื้ น ฐาน ชุ ด สั ม ฤทธิ์ ม าตรฐาน คณิ ต ศาสตร์ ชั้ น มั ธ ยมศึ ก ษาปี ที่ 2 เล่ ม 2
เรื่อง การแยกตัวประกอบของพหุนาม
2) ใบงานที่ 1.1 เรื่อง ตัวประกอบของพหุนาม
3) ใบงานที่ 1.2 เรื่อง การแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจง
8.2 แหล่งการเรียนรู้
- ห้องเรียน
26
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจง

ใบงานที่ 1.1
เรื่อง ตัวประกอบของพหุนาม

คาชี้แจง : ให้นักเรียนพิจารณาข้อความต่อไปนี้ เป็นจริงหรือเท็จ


1. 5 เป็นตัวประกอบของ

2. y เป็นตัวประกอบของ

3. 8 เป็นตัวประกอบของ 6

4. 9 y เป็นตัวประกอบของ 9 y

5. ab เป็นตัวประกอบของ ab

6. yz เป็นตัวประกอบของ 44 yz

7. เป็นตัวประกอบของ abc

8. 36 เป็นตัวประกอบของ 6

9. 8 z เป็นตัวประกอบของ 6 z

10. 5z3 เป็นตัวประกอบของ 5z

27
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจง

ใบงานที่ 1.1 เฉลย


เรื่อง ตัวประกอบของพหุนาม

คาชี้แจง : ให้นักเรียนพิจารณาข้อความต่อไปนี้ เป็นจริงหรือเท็จ


1. 5 เป็นตัวประกอบของ จริง

2. y เป็นตัวประกอบของ เท็จ

3. 8 เป็นตัวประกอบของ 6 เท็จ

4. 9 y เป็นตัวประกอบของ 9 y จริง

5. ab เป็นตัวประกอบของ ab จริง

6. yz เป็นตัวประกอบของ 44 yz จริง

7. เป็นตัวประกอบของ abc จริง

8. 36 เป็นตัวประกอบของ 6 เท็จ

9. 8 z เป็นตัวประกอบของ 6 z จริง

10. 5z3 เป็นตัวประกอบของ 5z เท็จ

28
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจง

ใบงานที6.่ 1.2
เรื่อง การแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจง

คาชี้แจง : จงแยกตัวประกอบของพหุนามที่กาหนดให้ต่อไปนี้
1) 5x2 – 10x =
2) x2 + xy =
3) 4a2 – 8a =

4) -2x + 14 =
5) 5x – 35x2 =

6) 16x + 64xy =

7) 44x2 – 11xy =

8) 33y2 – 11yz =

9) 6xy – 8xy2 =

10) 5y2 – 20y =

11) 10x2 – 50x =


12) 4x4 y– 10xy =
13) 6x4 y2 z3 – 8x3 yz2 =

14) -25x3 + 15 x2 =

29
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจง

ใบงานที่ 1.2 เฉลย


เรื่อง การแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจง

คาชี้แจง : จงแยกตัวประกอบของพหุนามที่กาหนดให้ต่อไปนี้
1) 5x2 – 10x = 5x(x - 2)

2) x2 + xy = x (x + y)
3) 4a2 – 8a = 4a(a - 2)

4) -2x + 14 = -2(x - 7)
5) 5x – 35x2 = 5x(1 - 7x)

6) 16x + 64xy = 16x(1 + 4y)

7) 44x2 – 11xy = 11x(4x - y)

8) 33y2 – 11yz = 11y (3y – z )

9) 6xy – 8xy2 = 2xy (3 - 4y)

10) 5y2 – 20y = 5y (y - 4)

11) 10x2 – 50x = 10x (x - 5)

12) 4x4 y – 10xy = 2xy (2x - 5)


13) 6x4 y2 z3 – 8x3 yz2 = 2 x3y z2 (3xyz - 4)
14) -25x3 + 15 x2 = -5x2 (5x - 3)

30
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจง

9. ความเห็นของผู้บริหารสถานศึกษาหรือผู้ที่ได้รับมอบหมาย

ข้อเสนอแนะ

ลงชื่อ
( )
ตาแหน่ง
10. บันทึกผลหลังการสอน
 ด้านความรู้

 ด้านสมรรถนะสาคัญของผู้เรียน

 ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์

 ด้านความสามารถทางคณิตศาสตร์

 ด้านอื่น ๆ (พฤติกรรมเด่น หรือพฤติกรรมที่มีปัญหาของนักเรียนเป็นรายบุคคล (ถ้ามี))

 ปัญหา/อุปสรรค

 แนวทางการแก้ไข

31

You might also like