Professional Documents
Culture Documents
หน่วย 1 เเผน.2 ม.2
หน่วย 1 เเผน.2 ม.2
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2
การแยกตัวประกอบของพหุนามดีกรีสองตัวแปรเดียว
เวลา 5 ชั่วโมง
1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
ค 1.2 ม.2/2 เข้าใจและใช้การแยกตัวประกอบของพหุนามดีกรีสองในการแก้ปัญหาทางคณิตศาสตร์
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
1) อธิบายขั้นตอนการแยกตัวประกอบของพหุนามดีกรีสองตัวแปรเดียวโดยใช้ตารางการคูณได้ (K)
2) แสดงขั้นตอนการแยกตัวประกอบของพหุนามดีกรีสองตัวแปรเดียวโดยใช้ตารางการคูณได้อย่างถูกต้อง (P)
3) นาความรู้เกี่ยวกับการแยกตัวประกอบของพหุนามดีกรีสองตัวแปรเดียวไปประยุกต์ใช้ในชีวิตจริงได้ (A)
3. สาระการเรียนรู้
สาระการเรียนรู้แกนกลาง สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น
การแยกตัวประกอบของพหุนามดีกรีสองโดยใช้ พิจารณาตามหลักสูตรของสถานศึกษา
- สมบัติการแจกแจง
- กาลังสองสมบูรณ์
- ผลต่างของกาลังสอง
4. สาระสาคัญ/ความคิดรวบยอด
การแยกตัวประกอบของพหุนามดีกรีสองในรูป ax2 + bx + c เมื่อ a, b เป็นจานวนเต็ม และ c เป็นค่าคงตัวที่
a ≠ 0 และ x เป็นตัวแปร สามารถใช้ตารางการคูณเพื่อแยกตัวประกอบของพหุนามดีกรีสองได้ โดยเริ่มจากสร้าง
ตารางการคูณ แล้วเขียนพจน์หน้าไว้บริเวณพื้นที่มุมซ้ายบนและเขียนพจน์หลังไว้บริเวณพื้นที่มุมขวาล่าง ต่อมา
พิจารณาตัวประกอบของพจน์หน้าและพจน์หลัง แล้วเขียนตัวประกอบที่ได้ลงในแถวแรกและหลักแรกของตารางการคูณ
โดยพิจารณาจากตัวประกอบของพจน์นั้น ๆ จากนั้นทาการคูณเพื่อทาให้ตารางสมบูรณ์แล้วตรวจสอบว่าผลคูณที่ได้
ตรงกับพหุนามที่ได้กาหนดไว้หรือไม่ หากไม่ตรงให้กลับไปพิจารณาตัวประกอบในขั้นตอนที่ 2 อีกครั้ง
การพิจารณาตัวประกอบพจน์หน้าของพหุนามเกิดจากพจน์ หน้าของแต่ละวงเล็บคูณกัน พจน์กลางของพหุนาม
เกิดจากผลคูณของพจน์หน้าในวงเล็บแรกกับพจน์หลังในวงเล็บหลัง บวกกับผลคูณของพจน์หลังในวงเล็บแรกกับ
พจน์หน้าในวงเล็บหลัง หรือพจน์กลาง = (พจน์ใกล้ x พจน์ใกล้) + (พจน์ไกล x พจน์ไกล) และพจน์หลังของพหุนาม
เกิดจากพจน์หลังของแต่ละวงเล็บคูณกัน
32
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 2 การแยกตัวประกอบของพหุนามดีกรีสองตัวแปรเดียว
5. สมรรถนะสาคัญของผู้เรียนและคุณลักษณะอันพึงประสงค์
สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. ความสามารถในการสื่อสาร 1. มีวินัย
2. ความสามารถในการคิด 2. ใฝ่เรียนรู้
1) ทักษะการสังเกต 3. มุ่งมัน่ ในการทางาน
2) ทักษะการระบุ
3) ทักษะการคิดละเอียด
4) ทักษะการวิเคราะห์
5) ทักษะการสื่อสาร สื่อความหมายทาง
คณิตศาสตร์
6) ทักษะการสร้างความรู้
7) ทักษะการสรุปลงความเห็น
3. ความสามารถในการแก้ปัญหา
33
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 2 การแยกตัวประกอบของพหุนามดีกรีสองตัวแปรเดียว
6. กิจกรรมการเรียนรู้
แนวคิด/รูปแบบการสอน/วิธีการสอน/เทคนิค : Concept Based Teaching
ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้ กิจกรรมการเรียนรู้ ทักษะที่ได้ สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ การวัดและการประเมินผล
ชั่วโมงที่ 1
ตัวชี้วัด
ค 1.2 ม.2/2 เข้าใจและใช้การ ขั้นนา
แยกตัวประกอบของพหุนามดีกรีสอง การใช้ความรู้เดิมเชื่อมโยงความรู้ใหม่ (Prior Knowledge) - ทักษะการระบุ - สังเกตคุณลักษณะ
ในการแก้ ปั ญ หาทางคณิ ต ศาสตร์ ครูทบทวนความรู้ เรื่อง การแยกตัวประกอบของพหุนาม โดย - ทักษะการคิดละเอียด อันพึงประสงค์
ถามคาถามนักเรียน ดังนี้ - ทักษะการสื่อสาร
จุดประสงค์การเรียนรู้ การแยกตั ว ประกอบของพหุ น ามมี ค วามหมายว่ า อย่ า งไร สื่อความหมายทาง
1) อธิบายขั้นตอนการแยกตัวประกอบ (แนวตอบ : การเขียนพหุนามให้อยู่ในรูปการคูณกันของ คณิตศาสตร์
ของพหุนามดีกรีสองตัวแปรเดียว พหุนามที่มีดีกรีต่ากว่าตั้งแต่สองพหุนามขึ้นไป)
โดยใช้ตารางการคูณได้ (K) ขั้ นตอนในการแยกตั วประกอบของพหุ นามมี วิ ธี การอย่ างไร
2) แสดงขั้นตอนการแยกตัวประกอบ (แนวตอบ : หาตัวประกอบร่วมของแต่ละพจน์ในพหุนามและ
ของพหุนามดีกรีสองตัวแปรเดียว ใช้สมบัติการแจกแจง โดยน่าตัวประกอบร่วมออกมาไว้หน้า
โดยใช้ ต ารางการคู ณ ได้ อ ย่ า ง วงเล็ บ ส่ ว นที่ เ หลื อ ในวงเล็ บ เป็ น ผลลั พ ธ์ จ ากการน่ า
ถูกต้อง (P) ตัวประกอบร่วมไปหารแต่ละพจน์นั้น ๆ)
3) น าคว ามรู้ เ กี่ ยว กั บ การแย ก
ตัวประกอบของพหุนามดีกรีสอง ขั้นสอน
ตั ว แปรเดี ย วไปประยุ ก ต์ ใ ช้ ใ น รู้และเข้าใจ (Knowing and Understanding)
ชีวิตจริงได้ (A) 1. ครู อ ธิบ ายการคู ณระหว่า งพหุ น ามกับ พหุ นามโดยพหุ นาม
ทั้งสองนั้นอยู่ในรูป px + q เมื่อ p, q เป็นค่าคงตัว และ x
เป็นตัวแปรและ p ≠ 0 ผลคูณที่ได้จะอยู่ในรูป ax2 + bx + c
34
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 2 การแยกตัวประกอบของพหุนามดีกรีสองตัวแปรเดียว
35
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 2 การแยกตัวประกอบของพหุนามดีกรีสองตัวแปรเดียว
ชั่วโมงที่ 2
8. ครูทบทวนความรู้โดยการเขียนพหุนามดีกรีสองตัวแปรเดียว
บนกระดาน จากนั้ น สุ่ ม นั ก เรี ย นออกมาแสดง วิ ธี แ ยกตั ว
ประกอบ โดยครู และนักเรียนในชั้นเรียนร่วมกันตรวจสอบ
ความถูกต้อง
9. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 4-5 คน คละความสามารถ - ทักษะการสร้างความรู้ - หนังสือเรียน - สังเกตคุณลักษณะ
ทางคณิตศาสตร์ แล้วร่วมกัน ศึกษาการแยกตัวประกอบของ - ทักษะสังเกต รายวิชาพื้นฐาน อันพึงประสงค์
พหุนามดีกรีสองโดยใช้บัตรตัวเลขและบัตรตัวแปร ในหนังสือ - ทักษะการระบุ ชุดสัมฤทธิ์มาตรฐาน - สังเกตพฤติกรรม
เรียนรายวิชาพื้นฐาน ชุดสัมฤทธิ์มาตรฐาน คณิตศาสตร์ ม.2 - ทักษะการวิเคราะห์ คณิตศาสตร์ ม.2 การทางานกลุม่
เล่ม 2 หน้า 13-16 จากนั้นครูและนักเรียนร่วมกันอภิปราย - ทักษะการคิดละเอียด เล่ม 2
ตัวอย่างในหนังสือเรียน พร้อมกับครูเปิดโอกาสให้นักเรียน - ทักษะการสื่อสาร
ซักถามประเด็นที่สงสัย สื่อความหมายทาง
10. ครู อธิ บายเพิ่มเติ มเกี่ ยวกั บ การแยกตั วประกอบโดยใช้ บั ตร คณิตศาสตร์
ตัวเลขและบัตรตัวแปรว่า ต้องเริ่มจากการสร้างตารางการคูณ
ที่แบ่งพื้นที่เป็นสี่ส่วนโดยมุมบนซ้ายจะเป็น x2 ล่างขวาจะเป็น
ตัวเลข 1 ตามจานวนพจน์สุ ดท้ายของรูปทั่ วไปของพหุ นาม
37
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 2 การแยกตัวประกอบของพหุนามดีกรีสองตัวแปรเดียว
40
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 2 การแยกตัวประกอบของพหุนามดีกรีสองตัวแปรเดียว
ชั่วโมงที่ 4
21. ครูทบทวนความรู้โดยเขียนพหุนามดีกรีสองตัวแปรเดียวบน
กระดาน จากนั้นขออาสาสมัครนักเรียนออกมาแสดงวิธีคิด
โดยครูและนักเรียนในชั้นเรียนร่วมกันตรวสอบความถูกต้อง - ทักษะสังเกต
22. ครูให้นั กเรียนกลุ่มเดิมร่วมกันศึกษาตัว อย่างจาก Worked - ทักษะการระบุ - หนังสือเรียน - สังเกตคุณลักษณะ
Example 5 ในหนังสือเรียนรายวิชาพื้นฐาน ชุดสัม ฤทธิ์ - ทักษะการวิเคราะห์ รายวิชาพื้นฐาน อันพึงประสงค์
มาตรฐาน คณิตศาสตร์ ม.2 เล่ม 2 หน้า 20-21 จากนั้นให้ - ทักษะการคิดละเอียด สัมฤทธิม์ าตรฐาน - สังเกตพฤติกรรม
นักเรียนพิจารณากรอบ INFORMATION ของพหุนามดีกรีสอง - ทักษะการสื่อสาร คณิตศาสตร์ ม.2 การทางานกลุ่ม
ตัวแปรเดียวว่า บางพหุนามไม่ส ามารถใช้ตารางการคูณใน สื่อความหมายทาง เล่ม 2
การแยกตัวประกอบได้ เช่น x2 + 2x – 1 คณิตศาสตร์
23. ครู อ ธิ บ ายเพิ่ ม เติ ม ว่า มี พ หุ นามดี ก รี ส องตั ว แปรเดี ย วบาง
พหุนามที่ไม่สามารถใช้ตารางการคูณเพื่อแยกตัวประกอบได้
โดยจะใช้วิธีอื่นในการแยกตัวประกอบซึ่งจะได้ศึกษาในเรื่อง
ถัดไป
24. ครูให้นักเรียนทากิจกรรม Practice Now ในหนังสือเรียน - ทักษะการสร้างความรู้ - หนังสือเรียน - สังเกตพฤติกรรม
รายวิช าพื้นฐาน ชุด สัม ฤทธิ ์ม าตรฐาน คณิต ศาสตร์ ม.2 - ทักษะการวิเคราะห์ รายวิชาพื้นฐาน การทางานรายบุคคล
เล่ม 2 หน้า 21 จากนั้นครูสุ่มนักเรียนออกมาแสดงวิธีคิดบน - ทักษะการคิดละเอียด ชุดสัมฤทธิ์มาตรฐาน
กระดาน โดยครูและนักเรียนในชั้นเรียนร่วมกันตรวจสอบ - ทักษะการสื่อสาร คณิตศาสตร์ ม.2
ความถูกต้อง สื่อความหมายทาง เล่ม 2
25. ครู ใ ห้ นั ก เรี ย นจั บ คู่ กั บ เพื่ อ น แล้ ว ช่ ว ยกั น พิ จ ารณาบั ต ร คณิตศาสตร์ - บัตรพหุนาม
พหุนามต่อไปนี้ว่าพหุนามใดบ้างเป็นพหุนามที่เท่ากัน
41
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 2 การแยกตัวประกอบของพหุนามดีกรีสองตัวแปรเดียว
x2 + 9x + 14 (x + 2)(x + 7)
x2 – 13x + 40 (x – 5)(x – 8)
ชั่วโมงที่ 5
30. ครูทบทวนความรู้โดยถามคาถามกับนักเรียนว่า “นักเรียนคิด - ทักษะสังเกต - สังเกตคุณลักษณะ
ว่า 5x2 + 13x + 6 = (5x + 3)(x + 2) หรือไม่ อย่างไร” - ทักษะการระบุ อันพึงประสงค์
(แนวค่าตอบ : เท่ากัน เพราะเมื่อพิจารณาพจน์หน้า คือ 5x2 - ทักษะการวิเคราะห์
ซึ่งเป็นผลคูณที่เกิดจาก (5x)(x) พจน์กลาง คือ 13x ซึ่งเป็น - ทักษะการคิดละเอียด
ผลคูณที่เกิดจาก (5x)(2) + (3)(x) และพจน์หลัง คือ 6 ซึ่ง - ทักษะการสื่อสาร
เป็นผลคูณที่เกิดจาก (3)(2)) สื่อความหมายทาง
31. ครูเขียนตัวอย่างพหุนามบนกระดาน “8x2 + 14x + 3” คณิตศาสตร์
จากนั้นถามคาถามกับนักเรียน ดังนี้
สัมประสิทธ์พจน์หน้าสามารถแยกตัวประกอบได้หรือไม่
อย่างไร
(แนวตอบ : สัมประสิทธ์ พจน์หน้า คือ 8 สามารถแยก
ตัวประกอบได้เป็น 1 x 8 หรือ 2 x 4)
43
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 2 การแยกตัวประกอบของพหุนามดีกรีสองตัวแปรเดียว
45
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 2 การแยกตัวประกอบของพหุนามดีกรีสองตัวแปรเดียว
46
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 2 การแยกตัวประกอบของพหุนามดีกรีสองตัวแปรเดียว
7. การวัดและประเมินผล
รายการวัด วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์การประเมิน
ประเมินระหว่างการจัด
กิจกรรมการเรียนรู้
1) การแยกตัวประกอบ - ตรวจใบงานที่ 1.3 - ใบงานที่ 1.3 - ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
ของพหุนามดีกรีสอง - ตรวจ Exercise 1B - Exercise 1B - ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
ตัวแปรเดียว
2) การนาเสนอผลงาน/ - ประเมินการนาเสนอ - การนาเสนอผลงาน/ผล - ระดับคุณภาพ
ผลการทากิจกรรม ผลงาน/ผลการทา การทากิจกรรม พอใช้ ผ่านเกณฑ์
กิจกรรม
3) พฤติกรรมการทางาน - สังเกตพฤติกรรม - แบบสังเกตพฤติกรรม - ระดับคุณภาพ
รายบุคคล การทางานรายบุคคล การทางานรายบุคคล พอใช้ ผ่านเกณฑ์
4) พฤติกรรมการ - สังเกตพฤติกรรม - แบบสังเกตพฤติกรรม - ระดับคุณภาพ
ทางานกลุ่ม การทางานกลุ่ม การทางานกลุ่ม พอใช้ ผ่านเกณฑ์
5) คุณลักษณะ - สังเกตความมีวินัย - แบบประเมินคุณลักษณะ - ระดับคุณภาพ
อันพึงประสงค์ ใฝ่เรียนรู้ และมุ่งมั่น อันพึงประสงค์ พอใช้ ผ่านเกณฑ์
ในการทางาน
8. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
8.1 สื่อการเรียนรู้
1) หนั ง สื อ เรี ย นรายวิ ช าพื้ น ฐาน ชุ ด สั ม ฤทธิ์ ม าตรฐาน คณิ ต ศาสตร์ ชั้ น มั ธ ยมศึ ก ษาปี ที่ 2 เล่ ม 2
เรื่อง การแยกตัวประกอบของพหุนาม
2) ใบงานที่ 1.3 เรื่อง การแยกตัวประกอบของพหุนามดีกรีสองตัวแปรเดียว
3) บัตรพหุนาม
8.2 แหล่งการเรียนรู้
- ห้องเรียน
47
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 2 การแยกตัวประกอบของพหุนามดีกรีสองตัวแปรเดียว
ใบงานที่ 1.3
เรื่อง การแยกตัวประกอบของพหุนามดีกรีสองตัวแปรเดียว
คาชี้แจง : ให้นักเรียนแยกตัวประกอบของพหุนามที่กาหนดต่อไปนี้
1. x 2 – 3x + 2 =
2. x 2 + 5x + 4 =
3. 2x2 + 5x + 2 =
4. 12x2 – 20x + 8 =
5. 30x2 + 37x - 84 =
6. x 2 – x - 6 =
7. x 2 - 3x + 2 =
8. 12x2 - 31x + 9 =
9. 12x2 - 56x + 9 =
10. 6x 2 – x - 1 =
48
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 2 การแยกตัวประกอบของพหุนามดีกรีสองตัวแปรเดียว
คาชี้แจง : ให้นักเรียนแยกตัวประกอบของพหุนามที่กาหนดต่อไปนี้
1. x 2 – 3x + 2 = (x – 2 )(x – 1)
2. x 2 + 5x + 4 = (x + 4)(x + 1)
3. 2x2 + 5x + 2 = (x + 2)(2x + 1)
6. x 2 – x - 6 = (x - 3 )(x + 2)
7. x 2 - 3x + 2 = (x - 2)(x - 1)
49
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 2 การแยกตัวประกอบของพหุนามดีกรีสองตัวแปรเดียว
บัตรพหุนาม
2
x + 9x +14 (x + 2)(x + 7)
2
2x + 2x – 4 (2x + 4)(x – 1)
2
x – 13x + 40 (x – 5)(x – 8)
2
3x – 25x –18 (x – 9)(3x + 2)
50
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 2 การแยกตัวประกอบของพหุนามดีกรีสองตัวแปรเดียว
9. ความเห็นของผู้บริหารสถานศึกษาหรือผู้ที่ได้รับมอบหมาย
ข้อเสนอแนะ
ลงชื่อ
( )
ตาแหน่ง
10. บันทึกผลหลังการสอน
ด้านความรู้
ด้านสมรรถนะสาคัญของผู้เรียน
ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์
ด้านความสามารถทางคณิตศาสตร์
ปัญหา/อุปสรรค
แนวทางการแก้ไข
51