You are on page 1of 5

Grade 1 to 12 School MAIMPIS INTEGRATED SCHOOL Grade Level ONE

DAILY/DETAILED LESSON Teacher RACHELLE M. RODRIGUEZ Learning Area ARALING PANLIPUNAN


PLAN Teaching Dates NOVEMBER 21-25, 2022 (WEEK 3) Quarter IKALAWANG MARKAHAN
(DepEd Order No. 42, s. 2016)

Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maari ring magdagdag ng iba pang gawain sapaglinang ng PamantayangPangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito
gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat lingo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at
nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mag-aaral ay naipamamalas ang pagpapahalaga sa sariling pamilya at mga kasapi nito at bahaging ginagampanan ng bawat isa
(Content Standards)
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay buong pagmamalaking nakapagsasaad ng kwento ng sariling pamilya at bahaging gingampanan ng bawat kasapi nito sa malikhaing pamamaraan.
(Performance Standards)
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto MELC No. 4: Nasasabi ang kahalagahan ng bawat kasapi ng pamilya.
(Learning Competencies/Objectives
Write the LC code for each)
 Nailalarawan ang iba’t ibang papel na ginagampanan ng bawat kasapi ng pamilya sa iba’t ibang paraan.
D. Layunin  Nasasabi ang kahalagahan ng bawat kasapi ng pamilya.
(Objectives)  Nagagawa ang mga gawaing inalaan sa buong linggo tungkol sa mga tungkulin ng mga kasabi ng pamilya

Mga Tungkulin ng mga Kasapi ng Pamilya


I. NILALAMAN
(Content)
KAGAMITANG PANTURO
(Learning Resources)
A. Sanggunian(References) TG pahina 25-27
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro (TGs)
2. MgapahinasaKagamitang Pang-mag- Araling Panlipunan 1 (NEW) pahina 74-80
aaral (LMs)
3. Mga Pahina sa Teksbuk (Other Ref) wala
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal https://www.google.com/search?q=grandparents+clipart+black+and+white&source=lnms&tbm=isch&sa=X&ved=2ahUKEwj3prvryeHqAhXKPn0K
ng Learning Resource Haf5BHoQ_AUoAXoECAwQAw&biw=1366&bih=625#imgrc=nIxNOWGVtAMFIM
https://www.google.com/search?q=uncle+and+auntie+clipart+black+and+white&tbm=isch&ved=2ahUKEwjpzYGIz-HqAhUHUpQKHb0qAy8Q2-
cCegQIABAA&oq=uncle+and+auntie+clipart+black+and+white&gs_lcp=CgNpbWcQAzoECAAQQzoGCAAQBxAeOggIABAHEAUQHjoGCAAQBRAeOggIABAIEAcQHjoCCABQta
wCWMbZAmCm3AJoAHAAeACAAVuIAZ8KkgECMTaYAQCgAQGqAQtnd3Mtd2l6LWltZ8ABAQ&sclient=img&ei=qpYYXnQM4ek0QS91Yz4Ag&bih=625&biw=1366#imgrc=MLQXNOLIepe-
3M&imgdii=1p56tKQazUXEdM

B. Iba pang Kagamitang Panturo Laptop, mga larawan, mga gawain


II. PAMAMARAAN
(Procedures)
A. Reviewing previous lesson or Magandang araw sa iyo. Noong nakaraang aralin ay nalaman mo ang pinagmulan ng iyong pamilya sa tulong ng family tree. Monday
presenting the new lesson November 21, 2022
(Balik-aral sa nakaraang aralin Itanong: (oral o pasalitang sasagutin ang bahaging ito, HINDI isusulat sa sagutang papel)
at pagsisimula ng bagong aralin)
1. Ano ang family tree?

2. Sino ang nasa bandang ugat ng family tree?


3. Sino naman ang nasa bandang katawan ng puno?

4. Sino naman ang ilalagay sa bandang dahoon ng family tree?

B. Establishing a purpose for the Sa Linggong ito pag-uusapan natin ang mga tungkulin ng mga kasapi ng pamilya at ang kahalagahan nila.
lesson Babasahin ninyo ang tulang pinamagatang “Ulirang Pamilya” ni Violeta E. Reyes sa tulong ng guro o kasama sa bahay.
(Paghahabi sa layunin ng aralin)
(Panimula) Ulirang Pamilya

Kay-inam pagmasdan ng isang pamilya.


Sa hanapbuhay si Tatay ay abala.
Sa gawaing-bahay si Nanay mat’yaga. Sa pagtitinda siya rin ay
kumikita.

Lunes hanggang B’yernes sina Ate at Kuya


Buhos ang oras sa aralin sa eskwela.
‘Pag Sabado at Linggo sa bahay ay tungo.
Tumutulong maghugas, magwalis at magluto.
Pamprosesong tanong: (oral o pasalitang sasagutin ang bahaging ito, HINDI isusulat sa sagutang papel)
C. Presenting examples/ instances of
the new lesson 1. Ayon sa tula, ano-ano ang gawain ni tatay at nanay? nina ate at kuya?
(Pag-uugnay ng mga halimbawa 2. Ano naman ang nagagawa ni bunso sa pamilya?
sa bagong aralin) 3. Anong katangian ng pamilya ang ipinakita sa tula?

Bawat miyembro ng pamilya ay may tungkuling ginagampanan Tuesday


D. Discussing new concepts and November 22, 2022
practicing new skills #1
(Pagtalakay ng bagong konsepto
at paglalahad ng bagong
kasanayan #1)

ama - siya ang haligi ng tahanan, naghahanap buhay, gumagawa ng mga gawaing bahay.

Mga anak- sila ang katulong ng mga nanay sa mga gawain sa bahay. May pananagutang mag-aral nang mabuti. Nagbibigay galak sa
pamilya.
Ina – siya ang ilaw ng tahanan. Kaagapay ng ama sa pamilya naghahanapbuhay o nasa bahay . Nag-aalaga sa pamilya at
sinisiguro ang kalusugan ng bawat isa.

Hindi sa lahat ng pagkakataon ay si tatay ang naghahanapbuhay.

Halimbawang sitwasyon:

a. Nakatapos sa pag-aaral si nanay kaya mas maganda ang nakuhang trabaho.

b. May karamdaman o sakit ang ama.

Maaaring naman na parehong nagtatrabaho ang tatay at nanay para mas maibigay nilang maayos ang mga pangangailangan ng
pamilya. Bawat miyembro ng pamilya ay may tungkuling ginagampanan kaya bawat isa ay mahalaga.

Dapat mong gawin ang iyong tungkulin upang mapanatili ang kaayusan, katahimikan, at masayang pagsasama ng inyong pamilya.

Tandaan Mo:

Mayroon kang iba’t ibang tungkulin sa iyong pamilya. Mahalagang tuparin ang iyong mga tungkulin upang mapanatili ang kaayusan,
katahimikan, at masayang pagsasama ng inyong pamilya.

Tignan ang larawan ng iba pang kasapi ng pamilya.


E. Discussing new concepts and
practicing new skills #2
(Pagtalakay ng bagong konsepto
at paglalahad ng bagong
kasanayan #2)

Sina lolo at lola ang karaniwang kaantabay ni nanay sa pag-aalaga sa mga anak lalo na kapag parehong nagtatrabaho sina nanay at tatay.

Sina tito at tita ay kung minsan kasamang nakatira sa bahay at katuwang ni nanay at tatay sa mga gawaing bahay.
Mga pinsan, anak ng mga tito o tita na kadalasan ay nagiging kaibigan at kalaro din. Sila ay kasapi din ng pamilya (extended family
na may mga tungkulin ding ginagampanan)

GAWAIN 1: Isulat ang Tama kung wasto ang isinasaad ng pangungusap at Mali kung hindi wasto. Wednesday
F. Developing mastery (Leads to November 23, 2022
Formative Assessment) _______________ 1. Ang bawat kasapi ng mag-anak ay may kani-kaniyang tungkulin.
(Pagtalakay ng bagong konsepto _______________ 2. Ang bata sa Unang Baitang ay wala pang kayang gawin sa loob ng tahanan.
at paglalahad ng bagong _______________ 3. Ang sanggol ang siyang nagpapasaya sa pamilya ka pang nagagawa sa tahanan.
kasanayan) _______________ 4. Kapag kasamang nakatira si tito at tita sa tahanan katuwang din sila nina ama at ina sa gawaing-bahay.
_______________ 5. Sina lolo at lola ay walang naitutulong sa pamilya.

Tandaan Mo:
Mga pinsan, anak ng mga tito o tita na kadalasan ay nagiging kaibigan at kalaro din. Bigyang – diin na sila ay kasapi din ng pamilya ( Extended
Family na may mga tungkulin ding ginagampanan )
Sumulat ng tatlong tungkulin na kaya o maaari mong gampanan at dalawang tungkulin na hindi mo pa kayang gawin o gampanan.
G. Finding practical applications of
concepts and skills in daily living
(Paglalapat ng aralin sa pang-
araw-araw na buhay)
 Ang bawat kasapi ng pamilya ay may bahaging dapat gampanan upang maging maayos ang kanilang pamumuhay. Thursday
H. Making generalization and  Mahalaga ang bawat kasapi ng pamilya. November 24, 2022
abstraction about the lesson
(Paglalahat ng Aralin)
A. Suriin ang mga larawan. Lagyan ng tsek (/) ang larawan na nagsasaad na ang miyembro ng pamilya ay gumaganap ng kanilang
I. Evaluating learning tungkulin at lagyan ng ekis (x) kung hindi.
(Pagtataya ng Aralin)

B. Tukuyin ang miyembro ng pamilya na gumaganap sa bawat tungkulin. Isulat kung ang ama, ina o mga anak.
_______________ 1. Ilaw ng tahanan.
_______________ 2. Haligi ng tahanan.
_______________ 3. Kaagapay ng ama sa pamilya.
_______________ 4. Katulong ng magulang sa gawaing-bahay.
_______________ 5. Nagtatrabaho upang matugunan ang pangangailangan ng pamilya.
Sumulat ng isang pangako kung papaano ka makatutulong sa iyong pamilya.
J. Additional activities for Ako si _______________________________ ay nangangakong tutulong sa aking pamilya. Magsisipag ako sa aking
application or remediation __________________________ at tutulong sa __________________________________.
(Karagdagang gawain para sa
takdang-aralin at remediation) Friday
SUMMATIVE TEST November 25, 2022

III. MGA TALA (Remarks)

IV. PAGNINILAY (Reflection) - Weekly


A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
(No. of learners who earned 80% in the evaluation)
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba
pang gawain para sa remediation.
(No. of learners who require additional activities
for remediation who scored below 80%)

C. Karagdagang gawain na makatutulong sa mga


batang nakakuha nang mababa sa 80%. (Remedial
instruction/s)

D. Natutunan/Mga naging suliranin/ inaasahang tulong


mula sa kasamang guro, punong-guro, superbisor/
mga kagamitang ginawa o ginamit na nakatulong sa
pagkatuto ng mga mag-aaral

You might also like