You are on page 1of 7

School MALBATO ELEMENTAY SCHOOL Grade Level THREE

Teacher JE-ANN A. CAMPOSANO Learning Area ARALING PANLIPUNAN


Teaching Dates and Time JANUARY 13-17, 2023 /10:50-11:50 Quarter/ Week QUARTER 3/WEEK 1

CATHERINE D. JAVAREZ
Checked by Signature/Date of Checking
School Head
K TO 12 Daily Lesson Log

DAY MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Ang mag-aaral ay naipapamalas ang pangunawa at pagpapahalaga ng iba’t ibang kwento and mga sagisag na naglalarawan ng sariling lalawigan at mga karatig lalawigan sa
Pangnilalaman kinabibilangang rehiyon
B. Pamantayan sa Ang mag-aaral ay… naipapamalas ang pag- unawa at pagpapahalaga sa pagkakakilanlang kultural ng kinabibilangang rehiyon
Pagganap
C. Mga Kasanayan *Nailalarawan ang kultura ng mga lalawigan sa kinabibilangang rehiyon (AP3PKR- IIIa-1) Nasasagot ng mga mag-
sa Pagkatuto 1. nakapagpapaliwanag kung ano ang ibig sabihin ng kultura aaral ang pagsusulit na may
at mga kaugnay na konsepto, at 80% wastong sagot.
2. nailalarawan ang ilang aspekto ng kultura ng mga
lalawigan sa kinabibilangang rehiyon.
II. Nilalaman
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
mag-aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang Modyul 1: Modyul 1: Modyul 1: Modyul 1: Modyul 1:
Kagamitan mula sa Ang Kultura ng Aking Ang Kultura ng Aking Ang Kultura ng Aking Ang Kultura ng Aking Ang Kultura ng Aking
portal ng Learning Kinabibilangang Rehiyon Kinabibilangang Rehiyon Kinabibilangang Rehiyon Kinabibilangang Rehiyon Kinabibilangang Rehiyon
Resource
B. Iba pang Charts, PPT, TV Charts, PPT, TV Charts, PPT, TV Charts, PPT, TV Sagutang Papel
Kagamitang Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa Magbalik-aral sa nakaraang Magbalik-aral sa nakaraang Magbalik-aral sa nakaraang Magbalik-aral sa nakaraang aralin. Panuto: Tukuyin kung anong
nakaraang aralin at/o aralin. aralin. aralin. uri ng kultura ang mga
pagsisimula ng bagong isinasaad sa pangungusap.
aralin. Panuto: Suriin ang mga salita sa
ibaba. Piliin at isulat sa loob ng Piliin ang tamang sagot sa
kahon ang mga salitang may loob ng kahon at isulat ito sa
kaugnayan sa salitang “kultura”. sagutang papel.
Gawin ito sa sagutang papel.
Wika Kasuotan
b. Pagganyak o Panuto: Suriin ang mga larawan
Paghahabi sa layunin sa Hanay A at tukuyin ang Kaugalian
ng aralin/Motivation kaugnayan nito sa hanay B.
Isulat ang titik ng tamang sagot Kasangkapan
sa
sagutang papel. Paniniwala Tradisyon
Hanay A
1. Ang Pilipinas ay may
C. Paglalahad o Pag- Ang ating mga ninuno ay ginagamit na walong
uugnay ng mga namuhay ng may sari-sariling pangunahing wika.
halimbawa sa bagong paraan o sistema. Makikita natin
aralin. ito sa kanilang araw-araw na 2. Ang ating mga ninuno
pamumuhay. May alam ka ba sa ay naniniwala sa iba’t
salitang “kultura”? ibang ispiritwal na
tagabantay tulad ng
Bathala, diwata at
Ang kabuoang paraan ng
anito.
pamumuhay ng mga tao bilang
kasapi ng isang komunidad o
lipunan ay tinatawag nating
3. Ang kasuotan ng mga
Kultura.
kababaihan noong
Ang mga nakagawiang gawain sa
panahon ng mga
isang lugar ay nagpasalin-salin
Espanyol ay baro’t
mula sa mga ninuno hanggang sa
saya.
kasalukuyan. Upang sagutin
4. Gumagamit ng pana,
ang kanilang suliranin o tugunan
palaso at sibat ang
ang pangangailangan, makikita
mga sinaunang mga
natin ito sa araw-araw nilang
Pilipino.
pamumuhay. Ganon din sa
5. Sa burol ay may mga
kanilang
taong tagasalaysay ng
mga tradisyon at paniniwala, sa
mga kabutihang
kanilang mga pagdiriwang
nagawa ng namatay
panlalawigan, sa mga
kasangkapan, sa mga pananaw at
kasabihan, at sa kanilang mga
awit at sining.
Ang kultura ay may dalawang
uri. Ang materyal at dimateryal
na kultura.
Ang materyal na kultura ay
kinabibilangan ng mga bagay na
nakikita at nahahawakan tulad ng
pagkain, kasuotan, tirahan,
alahas, gusali, at kasangkapan.
Ang di- materyal na kultura
naman ay mga bagay na hindi
nahahawakan, nakikita, at
binubuo ng mga kaisipan, ideya
at
damdamin. Kabilang dito ang
edukasyon, pamahalaan,
tradisyon,
paniniwala, relihiyon, kaugalian,
pagpapahalaga, at saloobin ng
tao.
D. Pagtatalakay ng Materyal na Kultura
bagong konsepto at Kasangkapan
paglalahad ng bagong Ang ating mga ninuno noong
kasanayan #1 bago pa dumating ang mga
mananakop ay walang mga
gamit na kasangkapan. Sa
paglipas
ng panahon, sila ay unti- unting
natutong gumawa ng mga
kagamitan para sa araw- araw
nilang pamumuhay. Ang
kanilang
mga kasangkapan ay natuklasan
sa mga yungib na kanilang
ginawang tahanan

Kasuotan
Sa mga lalaki Kangan – pang-
itaas na damit na walang
manggas at kwelyo Bahag-
maliit na tela na ginagamit
pang- ibaba Putong- kapirasong
tela na isinusuot sa ulo Sa mga
babae Baro– pang-itaas na may
mahabang manggas na parang
jacket Saya – kapirasong tela o
tapis na inikot sa baywang.
Patadyong naman ang tawag ng
mga taga-Visayas ditto

Pagkain
Ang pagkain ng mga ninuno
natin noong unang panahon ay
galing lamang sa dagat, ilog at
mga punongkahoy sa kagubatan
dahil hindi pa sila marunong
magtanim. Unti-unti, natuto
silang magtanim dahil na rin sa
pakikipag-ugnayan sa ibang
pangkat kaya nadagdagan ang
kanilang pagkain ng kanin at
mga lamang- ugat. Ang
kanilang mga lutuan ay
bumbong ng kawayan at
palayok.

Tahanan
Ang mga ninuno natin ay
walang naging tiyak na tirahan
noon. Sila ay nagpapalipat-lipat
ng tirahan. Ayon sa isang
pagsasaliksik, nanirahan muna
ang ating mga ninuno sa loob
ng mga kuweba. Unti–unti
nilang natutuhan ang paggawa
ng isang palapag na bahay na
yari sa pawid, kawayan, at
kugon. Ang sahig ay yari sa
kawayan at nakaaangat sa lupa.

Edukasyon
Ang mga ninuno natin ay hindi
nakaranas pumasok sa pormal
na paaralan. Sila ay natuto
lamang bumasa at sumulat
bunga ng
kanilang karanasan at
pagmamasid sa kapaligiran.

E. Pagtalakay ng Kaugalian
bagong konsepto at May iba’t ibang kaugalian
paglalahad ng bagong ang ating mga ninuno. Sa
pag-aasawa, halimbawa, bago
kasanayan #2 mag-asawa ang lalaki ay
naninilbihan sa pamilya ng
babaing ibig niyang
pakasalan. Nagsisibak ito ng
kahoy, nag-iigib ng tubig at
tumutulong sa pagbubungkal
ng lupang sakahan.

Pamahalaan
Balangay ang tawag sa
pamayanan ng ating mga
ninuno noon. Ito ay binubuo
ng 30-100 pamilya.
Pinamumunuan sila ng datu
na tinutulungan ng pangkat
ng mga matatanda na
tinatawag na maginoo.
Nagbibigay sila ng payo sa
datu. Ang nagpapatupad ng
mga itinakdang batas ay ang
datu.

Paniniwala at Relihiyon
Bathala ang tawag sa
itinuturing na Panginoon ng
ating mga ninuno.
Naniniwala silang ito ang
pinakamakapangyarihan sa
lahat. Naniniwala sila na may
lugar na pinupuntahan ang
ating mga kaluluwa.

Sining at Agham
Mayroong makikitang mga
nakaukit na mga disenyo sa
iba’t ibang bahagi ng bahay
ng mga ninuno natin. Ang
kanila ring mga kagamitan ay
mayroong iba’t ibang
disenyo.

Wika
Mahalaga ang wika upang
magkaintindihan ang bawat
isa. Ito ay
mahalaga sa pag-uusap ng
mga tao.
F. Paglinang sa Gawain A
Kabihasaan tungo sa Panuto: Alamin kung anong uri ng
Formative Assessment kultura ang nasa ibaba. Isulat
(Independent Practice) ang M kung materyal na kultura at
DM kung di-materyal na
kultura. Isulat sa sagutang papel
ang inyong sagot.

Gawain B
Panuto: Isulat sa sagutang papel
ang titik na kaugnay ng
mga salita sa hanay A sa bawat
pangungusap na nasa hanay B

Gawain C
Panuto: Tukuyin kung ang
sumusunod na pangungusap ay
naglalarawan sa materyal na
kultura at di-materyal na kultura.
Isulat ang sagutang papel ang
wastong sagot.
G. Paglalapat ng Punan ang mga pangungusap sa
Aralin sa pang-araw- ibaba upang makabuo ng mga
araw na buhay kaisipan hinggil sa natutuhan.
Isulat ang sagot sa inyong
kwaderno.
H. Paglalahat ng Panuto: Basahin ang sumusunod
Aralin na pangungusap. Isulat sa
Generalization sagutang papel ang tsek (✓) kung
ito ay may kaugnayan sa kultura at
ekis ( ) kung hindi. Panuto:
Basahin ang sumusunod na
pangungusap. Isulat sa
sagutang papel ang tsek (✓) kung
ito ay may kaugnayan sa kultura
at ekis ( ) kung hindi.
I. Pagtataya ng Aralin
Evaluation/
Assessment
J. Karagdagang
gawain para sa
takdang-aralin at
remediation
V. MGA TALA
VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-
aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng mag-
aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin
ang aking naranasan
na solusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

You might also like