You are on page 1of 8

School: MASI ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: IV

GRADES 1 to 12 Teacher: JOYCE B. UNCIANO Learning Area: ESP


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: MARCH 6 – 10, 2023 (WEEK 4) Quarter: 3RD QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN

A. PAMANTAYANG Naipamamalas ang pag-unawa sa pagmamahal sa bansa sa pamamagitan ng pagpapahalaga sa kultura


PANGNILALAMAN

B. PAMANTAYANG Naisasabuhay ang mga gawaing nagpapakita ng pagpapahalaga sa kultura


PAGGANAP

C. MGA KASANAYAN Naipagmamalaki / napahahalagahan ang nasuring kultura ng iba’t ibang pangkat etniko, tulad ng kuwentong bayan, katutubong sayaw, awit, laro at iba pa
SA PAGKATUTO (EsP4PPP-IIIc-d-20)
(Isulat ang code ng
bawat kasanayan)

II. NILALAMAN Aralin 3: Pangkat na Magkakaiba, Pinahahalagahan ng mga Pilipinong Nagkakaisa


ALAMIN NATIN ISAGAWA NATIN ISAPUSO NATIN ISABUHAY NATIN SUBUKIN NATIN
III. KAGAMITANG (Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng
PANTURO mga mag-aaral.)
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa
Gabay ng Guro 118-122 122-123 123-124 124-125 125
2. Mga pahina sa
Kagamitang
Pang-Mag-aaral 194-197 198-200 200-202 203-204 204-206
3. Mga pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng
Learning Resource
B. Iba pang mga larawan ng iba’t ibang pangkat etniko, padron, at mga gamit sa paggawa ng “biographic doll“ patpat o karton na maaaring gamiting suporta sa flower
Kagamitang Panturo organizer, lumang folder o
kartolina na maaaring gamitin sa paggawa ng flower organizer (maaaring patungan ng art paper), pentel pen o krayola, gunting, glue o pandikit, lumang magasin,
kalendaryo o poster, sagutang papel, tray, malaking mapa ng Pilipinas, PPT
IV. PAMAMARAAN (Gawin ang pamamaaang ito ng buong linggo at tiyakin na may gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit
ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng anatikal, at kusang
magtaya ng dating kaalaman na inuugnay sa kanilang pang-araw-aaw na karanasan.)
A. Balik-aral sa Magkaroon ng maikling balik-tanaw Magkaroon ng maikling balik- Balikang muli ang mga pangkat Balik-aral: Pagbabahagi ng mga
nakaraang aralin at/o sa nakaraang aralin. Anu-ano ang tanaw sa napag-aralan. etniko sa bansa. Ilahad ang Paano nasaliksik mula sa takdang
pagsisimula ng mga paraan ng pagkilala sa sariling Ano ang ibig sabihin ng katangian ng bawat isa. pinangangalagaan ng aralin.
bagong aralin kultura? (paglaro ng mga cultural diversity? pamahalaan ang mga
katutubong laro, pagbubugtungan, katutubong pangkat
atbp) sa ating bansa?
B. Paghahabi sa 1. Anu-anong mga pangkat-etniko sa 1. Kilalaning muli/ilahad ang Sabihin: Magkakaiba man tayo Magpakita ng isang Hayaan ang mga bata na
layunin ng aralin ating bansa ang alam mo? ibat-ibang pangkat etniko sa ng pangkat na pinagmulan, tiyak segment banggiting muli ang iba’t-
2. Ipaunawa sa mga mag-aaral ang bansa. Ilarawan ang na may mga katangian tayong ng palabas/larawan ibang pangkat sa bansa.
konsepto ng diversity o pagkakaiba- katangian/kultura ng bawat magkakapareho o na ang naka-feature
iba, na ito ay isang realidad o isa. magkakaugnay. ay isang pamilyang
katotohanan. Agta at ang kanilang
(Maaari ding ipakilala ang konsepto kalagayan.
ng “cultural diversity.”) *Ano ang maaari
3. Dalhin ang mga mag-aaral sa ninyong
realisasyon na kahit iba-iba tayo ng magawa upang
pinanggalingang pangkat etniko, matulungan ang iba
lahat tayo ay mga Pilipino. Iisa ang pang mga
bansa natin. Sa kabila ng mga katutubong tulad ng
pagkakaiba-iba, kayang-kaya nating batang
itaguyod ang pagkakaisa. Agta sa palabas o
4. Ipabasa ang panimulang talata ng larawan.
aralin sa pahina 194.
(Maaring bisitahin
ang site na ito:
http://www.gmanet
work.com/
news/story/
368317/
publicaffairs/
iwitness/galamay-
ngkaragatanngayon
g-
sabado-10-30-pm-sa-
i-witness)
C. Pag-uugnay ng 1. Ipagawa ang gawain sa Alamin Ipagawa ang Gawain 1 ng Ipagawa ang Isapuso Natin na Para mapanood ang Hayaan ang mga batang
mga halimbawa sa Natin p. 194. LM, p. 198 nasa LM p. 200-201. episode ng i-witness sabihing muli ang mga
bagong aralin *Ano ang kulay ng iyong mata? (Bigyan ng kalayaan ang mga 1.Pangkatin ang klase. Gabayan na “Galamay ng paraan ng
*Ilang taon ka na? mag-aaral sa pagpili ng ang mga bata sa paggawa ng Karagatan”, pumunta pagpapahalaga/pagpapaunl
*Ilan kayong magkakapatid atbp. pangkat flower organizer. Hayaang sa: ad ng kultura ng bawat
2. Hayaang ikumpara ng mga bata etnikong nais gawin. Gamitin magbahagi ang bawat isa ng https://www.youtub pangkat.
ang kanilang mga sagot. ang teoryang scaffolding. kanilang mga katangian, e.com/watch?
*Saang bagay kayo magkakatulad? Maaaring pangarap, hangarin at dalangin, v=77dEflJnQlo&
magkakaiba? magpakita ng halimbawa at natatanging ambag, at suliraning feature=youtube_gd
3. Ipinagmamalaki mo ba na sabihing malaya silang kinakaharap. Hayaang magsulat ata_player
ikaw ay isang Pilipino?” disenyuhan ang kanilang ang bawat isa sa talulot ng
Pangatwiranan. mgamanika ayon sa mga bulaklak.
katangian ng kinabibilangang
kultura.)
May dalawang opsiyon para 2. Sa gitnang bahagi ng bulaklak,
sa gawaing ito: ipasulat ang katangiang
a. Isasabit ang mga nagawang magkakatulad sa bawat isa.
manika sa isang napiling lugar
o
sulok ng silid-aralan.
b. Ididikit ang mga manika sa
3.Lagyan ito ng stick sa likod para
isang malaking mapa ng
tumayo. Maglagay ng kawili-
Pilipinas.
wiling tag line o pamagat para sa
ginawa.
D. Pagtatalakay ng 1. Sabihing ang Pilipinas ay tahanan 1. Pagproseso sa nagawa ng 1. Paglalahad ng ginawa ng Hayaan ang mga Hayaang muli ang mga bata
bagong konsepto at ng iba’t ibang pangkat etniko na may mga mag-aaral. bawat pangkat. batang magbigay ng na ipaliwanag ang konsepto
paglalahad ng bagong kani-kaniyang kultura. (Tanungin ang 2. Pagbibigay impresyon 2. Pagproseso sa ginawa gamit reaksiyon mula sa na kahit ibat-iba ang
kasanayan #1 mga mag-aaral kung alam nila ang matapos makita ang kabuuan ang mga tanong: napanood na pangkat na pinagmulan ng
pangkat na kinabibilangan nila.) ng kanilang ginawa bilang *Saang bagay nagkakatulad ang palabas. mga Pilipino, may
isang klase. inyong pangkat? Saan naman pagkakatulad pa rin sa
2. Patingnan ang larawan ng ibat- 3. Ipaalala sa kanila ang nagkakaiba? paraan ng kanilang
ibang pangkat etniko sa p. 195-196 konsepto ng diversity. * Ano ang ipinahihiwatig nito sa pamumuhay.
ng LM. Kilalanin ang mga ito. (Sabihin:Maaaring ating kultura? Original File Submitted and
magkakaiba kayo sa estilo ng Formatted by DepEd Club
3. Para sa pagpapakilala ng mga paggawa ngunit Member - visit
mag-aaral na kumakatawan sa ilang kapagpinagsama-sama na depedclub.com for more
pangkat etniko, maaaring tumawag ang mga ito, isang
ng mga mag-aaral na gaganap bilang magandang larawan ang
mga mag-aaral tulad ng nakalagay mabubuo. Ganito rin ang nais
LM. Maaaring tumawag din ng iba nating mangyari hindi
pang mag-aaral upang ipakilala ang lamang sa ating bansa kundi
kanilang sarili sa pamamagitan ng maging sa buong mundo.)
pagbanggit sa kanilang pangkat na
pinagmulan.

4. Pagkatapos ng pagpapakilala,
itanong:
*Ano ang konsepto/kahulugan ng
kultura mula sa binasa?
(Ito ay kumakatawan sa mga
katangian at karanasang
pinagsasaluhan (shared) ng isang
pangkat o kalipunan ng mga tao
mula sa isang maliit na komunidad,
tribo, lipunan hanggang sa bansa.
Sinasaklaw nito ang mga kaugalian,
paniniwala, gawi at mga pananaw
na maaaring makaimpluwensiya) sa
mga kabilang sa pangkat
*Sinu-sino ang mga pangkat-etniko
na bumubuo sa bansa?
*Paano mo ipapakita ang paggalang
sa kultura ng bawat pangkat etniko?
Atbp.
E. Pagtatalakay ng DAGDAG KAALAMAN TG p.119-122 Ipagawa ang Gawain 2 ng 1. Hayaan ang bawat bata na 1.Ipabasa ang
bagong konsepto at 1. Paglalahad ng karagdagang LM, p. 198-200 lapitan ang mga kaklaseng Isabuhay Natin sa p.
paglalahad ng bagong impormasyon. p.119-120 ng TG 1. Ipakilala si Jacob Maentz. nasaktan ng damdamin dahil sa 203-204 ng LM
kasanayan #2 2. Itanong: Bigyang-diin nabagamat isa maaaring napangtawanan o 2. Itanong:
*Ano ang maaaring epekto ng siyang banyaga, naroon ang iniwasan sanhi ng pakakaiba ng *Sino si Martin
pagkakaroon ng iba’t ibang pangkat marubdob niyangpagnanais pangkat na kinabibilangan. Luther King Jr? Ano
etniko? na ipakilala ang mga Bigyan ang bawat isa ng oras ang kanyang
*May iba pa ba kayong alam na katutubong pangkat na para magkausap/magkaayos. naiambag sa mundo?
pangkat etniko bukod sa nasa kahangahangang 2. (Kung may kamera, *Paano tinulungan
mapa? Ilarawan sila. napanatiling buhay ang magpakuha nang magkakasama ng samahang Juan
kanilang kultura. Magdagdag hawak ang bulaklak ng Portrait ang ilan sa
ng impormasyon ukol sa pagkakaisa.) mga katutubong
kaniya at sa kaniyang 3. Itulos ang mga bulaklak sa pangkat sa bansa?
adbokasiya. Ipakilala ang “hardin ng makulay na
konsepto ng Indigenous nagkakaiba ngunit nagkakaisa”.
Peopleo IP.
2. Bumuo ng limang pangkat. Itanong: Ano ang naramdaman
Sa pamamagitan ng mga nyo sa gawain? Bakit?
larawang, alamin ang kultura
ng mga pangkat etniko.
3. Gamitin ang gabay na
tanong sa p. 199 ng LM sa
paggawa ng graphic
organizer.
a.Ano ang tawag sa kanilang
pangkat?
b.Saan sila matatagpuan?
c.Ano ang kanilang mga
pangunahing katangian?
d.Ano ang kanilang
ikinabubuhay?
e.Ano ang maitutulong natin
sa kanila?

4. Paglalahad ng Output at
pagproseso
F. Paglinang ng 1. Paano nyo natututuhan ang Ano iba’t ibang paraan ng 1. Para sa pagpapayaman ng 1. Hayaang gumawa Bakit mahalagang
Kabihasaan (Tungo sa kultura ng inyong pangkat? makapagpapakita ng kaalaman, maaaring puntahan ng plano ang mga igalang/pahalagan ang
Formative *Saan at paano nyo natutuhan ang paggalang at pagtanggap sa ang mga site na ito: mag-aaral para sa kultura ng bawat pangkat sa
Assessment) inyong pagkain, pananamit, pagsagot kultura ng iba? http://www.katutuboproject.org isang proyekto na bansa?
sa nakatatanda, pag-aalaga sa sarili /. maaari nilang
at iba pang mga gawi? http:// mailunsad para
(Dalhin sila sa realisasyon na www.ethnicgroupsphilippines. makatulong sa mga
ipinanganak tayo sa isang com/people/ethnicgroups-in-the- batang katutubo.
pangkat na may kultura na at sa philippines
patuloy nating pakikipag-ugnayan Paraan ng paggalanggang / pagtanggap sa kultura ng iba 2. Maaari din silang
samga miyembro nito, nakukuha o 2. Bakit mahalagang igalang at pasulatin ng isang
natututuhan natin ang kanilang unawain natin ang kultura ng liham para sa mga
kultura.) ibang pangkat? kinauukulan upang
2. Paano naman kaya natuto ng matulungan ang mga
Filipino ang mga banyagang nandito? kapatid nating
(Sa puntong ito, maaaring ipaalala katutubo sa kanilang
sa mga mag-aaral ang konsepto ng kalagayan
“cultural diversity.” Maaaring
magkakaiba-iba tayo ng kultura
ngunit hindi ito hadlang sa
pagkakamit ng matiwasay na
pamumuhay at kapayapaan.
Kailangan lamang na pagtuunan
natin ng pansin ang ating
pagkakatulad sa halip na
pagkakaiba-iba.)
G. Paglalapat ng 1. Punan ang tsart para ipakilala ang Pagsagot sa mga sitwasyon. 1. Sabihin sa mga mag-aaral na Paano nyo ipapakita (Maaaring magbigay muli
aralin sa pang-araw- kultura ng sariling pangkat. HAL. may mga katutubong pangkat na ang inyong ng mga halimbawa nito)
araw na buhay Pangkat 1. Nakita mong may pasasalamat sa mga
Lugar pinagtatawanan ng iyong kinakaharap na mga suliranin samahang
Salita kaklase ang larawan ng isang ngayon. Maaaring magbigay ng nagbibigay tulong sa
Pagkain katutubong nakasuot ng ilan - displacement, sanitasyon, mga katutubong
bahag. Ano ang gagawin mo? kalusugan at iba pa. pangkat at isa kayo
Kaugalian
2. Kinukutya ng ilang bata ang *Paano kayo makakatulong sa sa mga natulungan?
Paniniwala isang batang aeta dahil sa kanila?
2. Ikumapara ang sagot ng bawat isa. kanyang pisikal na anyo. Ano 2. Paghandog ng isang
Ipaliwanag ang pagkakaroon ng ang gagawin mo? panalangin
pagkakatulad at pagkakaiba ng
kultura
H. Paglalahat ng 1. Hayaan ang mga mag-aaral na Hayaan ang mga mag-aaral 1. Hayaan ang mga mag-aaral na Hayaan ang mga Ilahad muli ang
Aralin bumuo ng konsepto mula sa araling na bumuo ng konsepto mula ilahad muli ang konsepto ng mag-aaral na ilahad pinakakonsepto ng aralin sa
ililahad. sa araling ililahad. aralin. muli ang konsepto ng buong linggo.
2. Bigyang diin ang mahahalagang 2. Basahin ang Tandaan Natin sa aralin.
konseptong tinalakay tulad ng: LM p. 202
*kultura 3. Ipaliwanag ang nilalaman nito
*cultural diversity atbp.
I. Pagtataya ng Aralin Ano iba’t ibang paraan ng Ang ginawang pangkatang Ang ginawang pangkatang gawain Ang ginawang plano 1. Ipasagot ang Subukin Natin
makapagpapakita ng paggalang at gawain ang magsisilbing ang magsisilbing pagtataya. ang magsisilbing sa LM p.204-206
pagtanggap sa kultura ng iba? pagtataya. Gumamit ng rubrik sa Gumamit ng rubrik sa pagbibigay ng pagtataya. Gumamit 2. Iproseso ang sagot ng mga
pagbibigay ng marka. marka. ng rubrik sa pagbibigay mag-aaral lalo na sa ikalawa at
ng marka. ikatlong bahagi. Kung
Maaaring idagdag: Maaaring idagdag: Maaaring idagdag: mapagtanto na may kailangang
Maipapakita ko ang paggalang sa Natutuhan ko na ______________ Mula ngayon, ipapakita itama sa kanilang pananaw.
kultura ng iba sa pamamagitan ___________________________. ko ang pagpapahalaga
ng _______________________. sa ibang pangkat sa
pamamagitan ng
__________________.
J. Karagdagang Gawain 1. Magtala ng iba pang pangkat etniko na Ibahagi ang katangian/ kultura Magsaliksik sa talambuhay ni Martin Magsaliksik ng ilang Gumawa ng pagsasaliksik sa
para sa takdang aralin hindi nabanggit sa aralin. Magkaroon ng ng inyong pangkat na Luther King Jr. samahan o mga pangkat etniko sa
at remediation maikling pagpapakilala sa kultura ng mga kinabibilangan. organisasyon na Mindanao.
ito. tumutulong sa mga Ilarawan sila ayon sa kanilang:
2. Ipadala ang mga kagamitan sa para sa katutubong pangkat sa 1. materyal na kultura
susunod na gawain. bansa. (pananamit, pagkain, gawi, laro
o libangan, panitikan, sining)di-
materyal na kultura
(paniniwala, pananaw at
pagpapahalaga)
2. di materyal na kultura
(paniniwala, pananaw at
pagpapahalaga).

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mga-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remediation?
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa
sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin:
pagtuturo ang nakatulong ng __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon
lubos? Paano ito nakatulong? __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain
__ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL
__Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner
__Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga
__Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture
__Event Map __Event Map __Event Map __Event Map __Event Map
__Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart
__Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart
__I –Search __I –Search __I –Search __I –Search __I –Search
__Discussion __Discussion __Discussion __Discussion __Discussion
F. Anong suliranin ang aking Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking
naranasan na nasolusyunan sa __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong naranasan:
tulong ng aking punungguro at kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo. __Kakulangan sa makabagong
superbisor? __Di-magandang pag-uugali ng __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga kagamitang panturo.
mga bata. bata. bata. bata. __Di-magandang pag-uugali ng
__Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga mga bata.
bata bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata __Mapanupil/mapang-aping
__Kakulangan sa Kahandaan ng __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata lalo na sa pagbabasa. __Kakulangan sa Kahandaan ng mga mga bata
mga bata lalo na sa pagbabasa. bata lalo na sa pagbabasa. __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng bata lalo na sa pagbabasa. __Kakulangan sa Kahandaan ng
__Kakulangan ng guro sa __Kakulangan ng guro sa kaalaman makabagong teknolohiya __Kakulangan ng guro sa kaalaman mga bata lalo na sa pagbabasa.
kaalaman ng makabagong ng makabagong teknolohiya __Kamalayang makadayuhan ng makabagong teknolohiya __Kakulangan ng guro sa
teknolohiya __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan kaalaman ng makabagong
__Kamalayang makadayuhan teknolohiya
__Kamalayang makadayuhan
G. Anong kagamitan ang aking __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video presentation __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video
nadibuho na nais kong ibahagi sa presentation presentation __Paggamit ng Big Book presentation presentation
mga kapwa ko guro? __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Community Language Learning __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book
__Community Language Learning __Community Language Learning __Ang “Suggestopedia” __Community Language Learning __Community Language
__Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia” __ Ang pagkatutong Task Based __Ang “Suggestopedia” Learning
__ Ang pagkatutong Task Based __ Ang pagkatutong Task Based __Instraksyunal na material __ Ang pagkatutong Task Based __Ang “Suggestopedia”
__Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __ Ang pagkatutong Task Based
__Instraksyunal na material

Prepared by:
JOYCE B. UNCIANO
Teacher Noted by:
REY JUAN L. BATTA
Teacher-in-Charge

You might also like