You are on page 1of 3

SIGAPOD ELEMENTARY SCHOOL

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 4


Learning Area: Grade Level: Duration:
DLP No.: Quarter: 3rd Annotations
FILIPINO 6 minutes
Grade Pagkatapos ng Ikaanim na Baitang, naipamamalas ng mag-aaral ang KRA 3 Objective 7
Level kakayahan sa pakikipagtalastasan, mapanuring pag-iisip at pagpapahalaga Planned, managed and
implemented
Standard sa wika, panitikan at kultura upang makaambag sa pag-unlad ng bansa.
developmentally sequenced
Learning teaching and learning
Nagagamit sa usapan at iba’t ibang sitwasyon ang mga Code:
Competenc processes to meet curriculum
uri ng pangungusap F6WG-IVa-j-13
y/ies: requirements and varied
teaching contexts.
I. Mga Layunin
MOVs
Knowledg Carefully planned activities
e/ in carrying out the lesson
1. Nakikilala ang mga uri ng pangungusap ayon sa gamit. reflected in the lesson plan.
Pangkaba
tiran
Skills/ KRA 1 Objective 1 Applied
Pagsisiyas 2. Nagagamit ang mga uri ng pangungusap sa ibat ibang knowledge of content within
and across curriculum
at at sitwasyon.
teaching areas.
Kasanayan
Attitudes/ MOV
Pandamda 3. Nakakalahok nang masigla sa mga gawaing pampagkatuto. Integration of values, reading
min writing and numeracy in
certain activities.
Values Paglahok sa mga gawain para sa ikatatagumpay ng pangkat.
II. Paksang
Uri ng Pangungusap ayon sa Gamit
Aralin
A. Learn KRA 3 Objective 9.
ing Selected, developed,
organized and used
Resou
appropriate teaching and
rces/ learning resources, including
textbook, ppt presentation, tarpapel, printed materials
Mater ICT, to address learning
ials / goals.
Equip MOV
Powerpoint presentations
ment
IV. Pamamaraan
4.1 A. Panalangin KRA 2 Objective 5.
Panimul Managed learner behavior
constructively by applying
ang B. Alituntunin sa Klasrom
positive and non-violent
Gawain discipline to ensure learning-
C. Pagtsek ng Attendance focused environments.
MOV
D. Pagtsek ng kasunduan (optional) Discussion of classroom rules
in setting up the class.
Positive comments/praises
E. Balik-Aral are used to motivate pupils to
Pangkatang Gawain answer/participate more in
Ayusin ang pagkakasunod-sunod ng mga letra para mabuo ang the class.
tamang sagot.
KRA 1 Objective 2. Used a
range of teaching strategies
Pangkat 1 that enhance learner
Ito ay lipon ng mga salita na nagpapahayag ng buong diwa. achievement in literacy and
E numeracy skills.
Pangkat 2 MOV / Balik Aral
During the activity, the pupils
Bahagi ng pangungusap na syang pinag-uusapan.
were asked to spell the words
OISUMN formed and let them count
Pangkat 3 the number of letters.
Nagsasabi tungkol sa simuno.
IPAUGANR

F. Pagganyak KRA 2 Objective 4.


Pangkatang Gawain (Sentence Puzzle) Managed classroom structure
to engage learners,
Ayusin ang tamang pagkakasunud-sunod ng mga salita para
individually or in groups, in
makabuo ng pangungusap. meaningful exploration,
discovery and hands-on
Nabuong pangungusap activities within a range of
4.2 1. Walang pasok ang mga bata dahil semana santa. physical learning
environments.
Pagganyak 2. Bakit mahalaga ang pag-aaral?
MOV
3. Pakikuha ng gamot ko sa kwarto. Group Activity wherein the
4. Yehey! Mahaba ang bakasyon! pupils were tasked to form
the sentence by combining
Ipasuri sa mga bata ang bawat pangungusap. Magbigay ng the words in the puzzle.
mga tanong ukol dito para maiugnay ang pagganyak sa bagong
aralin.
4.3 KRA 2 Objective 5.
Paglalahad G. Paglalahad ng Aralin Managed learner behavior
constructively by applying
Ang mga pangungusap na inyong nabuo ay mayroong iba’t-
positive and non-violent
ibang mga gamit, at iyan ang inyong matututunan sa ating talakayan discipline to ensure learning-
ukol sa “Uri ng Pangungusap ayon sa Gamit”. focused environments.
MOV
H. Paglalahad ng Layuning Pampagkatuto Discussion of classroom rules
in setting up the class.
Ilahad sa mga bata kung ano-ano ang mga layuning
Positive comments/praises
pampagkatuto. are used to motivate pupils to
answer/participate more in
I. Talakayan the class.
Gamitin ang Spin the Wheel sa pagtatalakay ng bagong aralin.
KRA 3 Objective 9.
Hayaan ang mga bata ang mag-SPIN gamit ang laptop.
Selected, developed,
organized and used
Ang pangungusap ay may mga uri ayon sa kung paano at appropriate teaching and
kailan ito gagamitin. learning resources, including
Pasalaysay ICT, to address learning
- o tinatawag ding paturol. Ito ay pangungusap na nagsasalaysay at nagtatapossa goals.
MOV
isang tuldok (.).Ang paturol na pangungusap ay tinatawag ding pasalaysay. Ito’y
SPIN the Wheel activity was
nagsasalaysay ng isangkatotohanan o pangyayari. Ito ay binabantasan ng tuldok. used in discussing the new
topic. The pupils were given
Patanong chances to operate the laptop.
- ito ay pangungusap na nagtatanong at nagtatapos ito sa tandang pananong
(?).Ang pangungusap na patanong ay nagpapahayag ng pagtatanong o pag-uusisa. KRA 1 Objective 3.
Applied a range of teaching
Ito’y gumagamit ngtandang pananong.
strategies to develop critical
and creative thinking, as well
Pautos as other higher- order
- ang pangungusap kung ito ay nagtatanong at pakiusap naman kung ito thinking skills.
aynakikiusap. Parating may kasamang mga salitang MOV
  paki o kung maaari Pupils were asked questions
ang nakikiusap na pangungusap. Parehong nagtatapos sa tuldok ang leading them to discover the
pautos at pakiusap (.).Ang pangungusap na pautos ay nagpapahayag ng pag- ideas of the types of
sentences.
uutos o nakikiusap. Ito’y gumagamit ngtuldok tulad ng pasalaysay.

Padamdam – pangungusap na nagsasaad ng matinding damdamin.


Nagsisimula ito sa malaking titik at gumagamit ng bantas na tandang
padamdam (!).

 Gamitin ang mga pangungusap sa “pagganyak” sa


pagtatalakay ng bawat uri.
 Hayaan ang mga bata na gumawa ng sariling pangungusap.
 Ipasulat ang kanilang halimbawa sa pisara.
 Magtanong para makuha ng mga bata ang ideya ng bawat uri
ng pangungusap.
KRA 2 Objective 6. Used
Pangkatang Gawain differentiated,
BRAIN AND BODY GAME developmentally appropriate
learning experiences to
Bawat grupo ay palitang pipili ng numero mula 1 hanggang 10. Kung
address learners’ gender,
ang numerong mapipili ay may: needs, strengths, interests and
4.5 BRAIN Sabihin kung ang pangungusap ay pasalaysay, patanong, experiences.
Applica padamdam at pautos o pakiusap. (2 points) MOV
tion BODY Isagawa ang hinihinging gawain. (0 point) Differentiated activities were
merged into the application
in this group activity wherein
Paglalahat the pupils did not only use
1. Ano-ano ang mga uri ng pangungusap ayon sa gamit? their minds in answering the
2. Kailan ginagamit ang bawat uri? task but also their bodies in
performing the tasks.
5. Pagsubok
Isulat ang uri ng pangungusap. Gamitin ang mga sumusunod na titik: KRA 4 Objective 10.
PS (pasalaysay), PT (patanong), PD (padamdam), PU (pautos), at PK Designed, selected, organized
and used diagnostic,
(pakiusap).
formative and summative
1. Aray, ang sakit! assessment strategies
2. May kumagat ba sa iyo? consistent with curriculum
3. Kinagat yata ako ng langgam. requirements.
Test 4. Huwag kang tumayo riyan. MOV
Formative Test material.
5. Pakikuha nga ang gamot sa loob ng bahay.
6. Bakit ka ba nakatayo sa ilalim ng puno ng mangga?
7. May hinahanap po akong pugad ng ibon.
8. May nakita po kasi akong sisiw malapit sa puno.
9. Aba, kailangan maibalik natin ito sa inahin!
10. Huwag mong saktan ang sisiw.
6. Takdang Aralin
Reinforcem
ent Gumawa ng tig-dadalawang pangungusap sa bawat uri.

Inihanda ni:

MARIDEL C. TRAVERO
Guro

You might also like