Professional Documents
Culture Documents
Department of Education
Region X
Division of Misamis Oriental
LUMBO NATIONAL HIGH SCHOOL
Lumbo, Lagonglong Misamis Oriental
Banghay Aralin sa Pagbasa at Pagsusuri ng Ibat-ibang Teksto Tungo sa Pananaliksik
(December 12, 2022)
I. Layunin:
a. Natutukoy ang kahulugan ng mahalagang salitang ginamit ng tekstong Persuweysibo.
b. Naibahagi ang elemento ng tekstong panghihikayat ayon kay Aristotle.
c. Napahalagahan ang mga kaisipang nakapaloob sa binasang tekstong persuweysib sa sarili,
pamilya, komunidad, bansa at daigdig.
II. Paksang Aralin
Paksa: Tekstong Persuweysib
Sanggunian: Pagbasa at Pagsususuri ng Ibat-ibang Teksto Tungo sa pananaliksik (FIIPT-
III-88 )
Mga Kagamitan: Pantulong na visuals, Pagbasa at Pagsususuri ng Ibat-ibang Teksto Tungo sa
pananaliksik modyul.
III. Pamamaraan:
A. Gawaing Rutinari
Pagtatala ng Liban
Pagtse-tsek ng Takdang Aralin
Balik- Aral
B. Aktibiti
Pagganyak:
Mungkahing Estratehiya (Tingnang Mabuti)
Magpababasa ang guro ng mga tagline ng mga kilalang patalastas na makikita sa
telebisyon at tukuyin kung anong produkto ang tinutukoy nito.
1. Bida ang Saya!
2. Hari ng Padala!
3. We find ways.
4. In the service of the filipino.
Gabay na Tanong:
a. Anong produktong ang tinutukoy sa bawat Taglines?
b. Naging madali ba ang pagtukoy ba sa inyo na kilalanin ang produkto na gumagamit ng
taglines? Bakit?
C. Presentasyon
Batay sa binasa ninyong taglines sa mga produkto , ano kaya ang magiging paksa
natin sa araw na ito?
D) Pagtatalakay.
Tekstong persuweysib- isang uri ng teksto na umaapela o pumupukaw sa damdamin ng
mambabasa o tagapakinig upang makuha ang simpatya nito at mahikayat na umahon sa ideyang
inilahad.
Mga elemento ng panghihikayat ayon kay Aristotle
1. Ethos – ang karakter , imahi o reputasyion ng manunulat /o tagapagsalita
2. Logos – ang opinyon o lohikal na pagmamatuwid ng manunulat/ tagapagsalita
3. Pathos – emosyon ng mambabasa /tagapakinig
E) Pagsasanay:
Mungkahing Estratehiya ( Pangkatang Gawain )
Bumuo ng tatlong pangkat, babasahin ng representante ang isang tekstong persuweysib.
Bibigyan ng marka ng mga ka grupo ang representante batay sa mga elementong
persuweysib at ipaliwanag ang binigay na marka.
Batayan sa pagmamarka.
Marka
Elemento Sobrang kumbinsido – 10 Bahagyang kumbinsido – 8 Paliwanag
Hindi masyadong kumbinsido - 5
Pathos
Logos
Pathos
Isa ka ba sa mga kabataan na iyon? Kung oo, isapuso ang bawat mababasa mo sa
tekstong ito. Edukasyon ang susi sa tagumpay mo sa buhay, kung mananatili ka lamang sa
sitwasyon mo ngayon walang uusbong na pagbabago sa ating bansa. Nahinto ka man sa pag-
aaral, maraming ahensya ang gobyerno na nagbibigay ng pagkakataon sa mga tulad mo na
makapag-aral ulit.
O ano? Nagising ko ba ang diwa mo? Mag-aral ka ulit kapwa ko kabataan, hindi pa huli
ang lahat. Magsikap ka at may tutulong sayo upang matupad mo ang iyong mga pangarap sa
buhay. Bangon kabataan, bangon para sa kinabukasan ng ating bayan.
F) Paglalahat:
Bakit mahalagang natutukoy ang mahalagang salita na ginamit sa tekstong
persuweysib?
Bilang isang mag-aaral sa paanong paraan mo nagagamit ang tekstong
panghihikayat?
persuweysib
V) Kasunduan:
Mungkahing Estratehiya
Alamin kung ano ano ang mga propaganda devices na ginamit sa patalastas sa telebisyon,
sa mga diyaryo, at magasin upang makapukaw ang atensiyon ng mga mambabasa at tagapanood.
Inihanda ni :
CATHERINE S. UBALDE
Guro
Inaprobahan ni:
MERLINDA T. ILAGO
Punong Guro II