You are on page 1of 8

Banghay Aralin sa Araling Panlipunan III

I. LAYUNIN

Sa pagtatapos ng talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahan na:

1. Natutukoy ang iba’t-ibang anyong lupa ng bansa.


2. Malalaman ang pagkakaiba ng mga anyong lupa sa pamamagitan ng mga
larawan.
3. Nabibigyang halaga ang mga anyong lupa.

II. PAKSANG ARALIN

Paksa: Anyong Lupa


Sanggunian: Ersyllen S. Binas et.al, Araling Panlipunan 3 (PILIPINAS: Pinagpalang
Bayang Sinilangan) p.29-37
Kagamitan: Visual Aids, Bond paper, Pentel pen at Iba’t-ibang larawan ng anyong lupa
Pagpapahalaga: Pangangalaga at pag-iingat ng mga anyong

Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral

A. PAGHAHANDA
1. Panalangin
Magsitayo ang lahat.
Maari ko bang tawagin si Rogelyn upang
pangunahan ang ating pagdarasal. (Tatayo ang mga bata at magdadasal)

2. Pagbati
“Magandang hapon mga bata!”
“Magandang hapon din po Bb. Chriz”
Bago umupo pulutin muna ang mga kalat sa
inyong paligid at ayusin ang inyong silya. ( Magpupulot ng kalat ang mga mag-aaral
at aayusin ang kanilang mga upuan)
3. Pagtatala ng lumiban sa klase
( Magpupulot ng kalat ang mga mag-aaral at
aayusin ang kanilang mga upuan) Bago tayo “Wala po”
pumunta sa ating talakayan, Basahin muna
ang mga alituntuning dapat sundin sa panahon
ng talakayan Bago tayo pumunta sa ating talakayan,
Basahin muna ang mga alituntuning dapat
sundin sa panahon ng talakayan

“Ang huli nating tinalakay ay tungkol sa


A. BALIK-ARAL mga anyong tubig”

“Bago tayo lumipat sa ating bagong aralin, Bago tayo pumunta sa ating talakayan,
tungkol saan ang huli nating tinalakay?” Basahin muna ang mga alituntuning dapat
sundin sa panahon ng talakayan
“Mahusay! Sino ang nakakaalala kung ano ang
anyong tubig”

“Magaling! Maari ba kayong magbigay ng iba’t-


ibang anyong tubig?”

“Magaling! Mahusay na mga mag-aaral” (Itataas ng mga bata ang kanilang mga
puppet stick)
“Ang ating huling tinalakay ay tungkol sa mga
anyong tubig”

B. PAGGANYAK
“Opo”
“Sinong gustong kumanta? Itaas ang Inyong
mga puppet stick”
“Sa tingin ko lahat ay gustong kumanta”

“Ngayon may inihanda si titser na isang kanta. (Tatayo ang mga estudyante)
Alam niyo ba ang kantang Leron-leron sinta?”

“Mabuti at alam ninyo. Ngayon kakanta tayo ng


Leron-leron sinta ngunit iniba ni titser ang liriko
nito”

“ Kaya ngayon ay inaanyayahan ko kayo na


tumayo, upang sabayan ninyo si titser sa
pagkanta” (Lahat ng mag-aaral ay aawit)

Pag awit sa “Mga Anyong Lupa” sa himig ng


“Leron-leron Sinta”

Mga anyong lupa


Dito sa’ting bansa
Lambak, kapatagan
Yaman nitong bayan “May mga iba’t ibang kulay”
Talampas at bulkan
Kay gandang pagmasdan
Burol, kabundukan ating alagaan
Tangway at pulo ating pahalagahan. “Mga Anyong lupa”

C. Paglalahad

“Ano ang napapansin ninyo sa liriko ng “Lambak, kapatagan, talampas, bulkan,


mga kanta?” burol bulubundukin, tangway at pulo”

“Magaling!”
“Tungkol po sa anyong lupa”
“Ngayon, sa tingin niyo ano ang mga ito?”

“Magaling!”

“Anu-anong anyong lupa ang nabanggit


sa awitin?”

“Sa inyong palagay, ano ang ating


tatalakayin sa araw na ito?”

“Mahusay na mga mag-aaral. Ang


tatalakayin natin ngayon ay tungkol sa
mga anyong lupa”

D. Patatalakay
“Ang lupa ang nagsisilbing tirahan ng mga tao,
hayop, halaman at ibang insekto. Ang mga
gulay na ating kinakain ay nabubuhay sa lupa.
Ang pagiging kapuluan ng pilipinas ay binubuo
ng iba’t ibang anyo ng lupa. Ang mga anyong
ito ay bahagi ng katangiang pisikal ng bansa”

“Ngayon, May inihanda si titser na flashcards,


ito ay naglalaman ng mga larawan ng mga
anyong lupa”
“Lambak”

“Ang lambak ay patag na lupa sa pagitan


ng mga bundok”

1.

“Ano sa tingin ninyo ang nasa larawan


na ito?”

“Magaling! Ito ay lambak”


“Ano ang lambak? Pakibasa”

“Ang lambak ay patag at mababang


anyong-lupa sa pagitan ng mga bundok.
Mataba ang lupa sa mga lambak kaya’t
maraming uri ng pananim ang itinatanim
at inaani rito”

Halimbawa:
“Kapatagan”
Ang lambak ng cagayan
“Ang kapatagan ay malawak na patag na
lupa”

“Palayan po”

“Kami po”
2.

“Ano ang nasa larawan?”

“Magaling! Ito ay ang kapatagan


Ano ang kapatagan? Pakibasa”

“Daphney, bigyan moko ng halimbawa ng


kapatagan”
“Magaling! Ang palayan. Sino na ang nakakita
ng palayan dito?”

“Ang kapatagan ng gitnang Luzon ang pinaka “Talampas”


malawak na kapatagan sa bansa”
“Ang talampas ay patag na lupa sa itaas
ng bundok”

3.

“Ano naman itong larawan na hawak ko?”

“Magaling! Ito ay talampas”


“Ano ang talampas? Pakibasa”

Halimbawa:

“Burol”

Ang lungsod ng baguio


“Ang burol ay isang anyong lupa na mas
maliit at mahaba na bundok”

“Chocolate hills ng bohol”


4.
“Bulkan”
“Ano naman sa tingin niyo ang nasa
larawan na ito?”
“Ako po”
“Tama! Ito ay burol”
“Ano ang burol?”
“Ang bulkan ay isang anyong lupa na
pumoputok, may bunganga na tinatawag
“Bigyan niyo ako ng halimbawa ng burol” na crater”
“Magaling! Ang chocolate hills sa bohol”

“Bundok”
5.
“Ang bundok ay matambok at mataas na
anyong lupa”
“Ano naman ito?”

“Tama! Ito ay bulkan”


“Sino ang pamilyar dito sa bulking mayon?”
“ Magaling! Iyon ay halimbawa ng bulkan”

“Ano ang bulkan?”

“Tangway”

6.
“Ay isang pahabang anyong-lupang
“Ano ang nasa larawan?” nakakabit sa kalupaan at napapaligiran ng
tubig maliban sa bahaging nakadikit sa
“Magaling! Ito ay bundok” kalupaan”
“Ano ang bundok? Pakibasa”

“ Ang bundok ay mas mataas sa burol”

“Pulo”
7.
Ano sa tingin niyo ang larawan na ito? “Ang pulo ay isang anyong lupang
napapaligiran ng tubig”
“Mahusay! Ito ay tangway”
“Ang nasa larawan ay tangway ng (Ang iba ay itaas ang kanilang puppet stick
Zamboanga” ang iba ay hindi)
“Ano naman ang tangway?”

8.

“Ano naman itong nakikita niyo sa


larawang hawak ko?”

“Tama! Ito ay pulo”


“Ano nga ba ang pulo” “Opo nais po naming maglaro”

“Pamilyar ba kayo sa Boracay? Sino na


ang nakapunta sa Boracay. Itaas ang
puppet stick”

“Opo naintindihan po namin”

BUROL
Ang pilipinas ay isang kapuluan dahil
binuobuo ito ng malalaki at malilit na
pulo
KAPATAGAN

E. MGA GAWAIN
BULKAN
“Mga bata gusto niyo bang maglaro?”
“Hahatiin ko kayo sa dalawang grupo”

“Ang bawat grupo ay bibigyan ko ng mga gulo- TALAMPAS


gulong letra at bubuuin niyo ito. Pag nabuo
niyo na ang salita pupunta kayo dito sa gitna
para sabihin kung anong uri ng anyong lupa
ang inyong nabuo”

“Naintindihan niyo ba?” LAMBAK


Unang Pangkat:

1. Ubrlo PULO
Mataas na bahagi ng lupa at mas mababa
sa bundok.
BUNDOK
2. Gapataank
Patag at pantay na lupa.
TANGWAY
3. Nublka
Anyo at hugis ng bundok na may bunganga
sa tuktok ngunit maaring sumabog ano
mang oras.

4. Aamtpasl
Patag na lupa sa ibabaw ng
bundok.
“Opo ma’am”
Ikalawang Pangkat:
“Lambak, kapatagan, talampas, bulkan,
1. Mbakla burol bulubundukin, tangway at pulo”
Patag at mababang lupain sa pagitan ng
dalawang bundok. “Wag magtapon nang basura sa ilog, at
wag pamputulin ang mga kahoy”
2. Uopl
Napapaligiran ng tubig. “Opo”

3. Nboudk
Matambok at mataas na anyong lupa.

4. Ygtnwaa
Nakakabit sa kalupaan at napapaligiran ng
tubig maliban sa bahaging nakadikit sa
kalupaan.

F. PAGLALAHAT

“Mga bata naintindihan niyo ba ang ating aralin


ngayong hapon?”

“Ano nga ulit ang iba’t ibang uri ng anyong


lupa?”

“Magaling! Bilang mag-aaral, paano niyo


mabibigyang halaga ang mga anyong lupa?”

“Mahusay! Ngayon natutukoy niyo na ba ang


pagkakaiba ng anyong lupa sa pamamagitan
ng larawan?”

“Tingnan natin kung nakinig ba talaga kayo sa


akin at kung natutukoy niyo nga iba’t ibang
anyong lupa”

You might also like