Professional Documents
Culture Documents
ARALING PANLIPUNAN 7
UNANG MARKAHAN – MODYUL 1:
Page | 1
Araling Panlipunan 7
PANALANGIN
Sa Ngalan ng Ama, ng Anak, at ng Espirito Santo, Amen.
Panginoon naming Diyos, patnubayan mo po ang araw na ito sa aming lahat upang magampanan naming ang
aming sariling tungkulin. Bigyan mo kami ng gabay at pagkalinga sa pagtupad ng aming mga gawain. Bigyan
mo kami ng tulong sa aming mga desisyong ginagawa. Pagpalain mo ang aming mga guro sa matiyagang
paghahatid sa amin ng mga leksyon sa araw-araw. Pagpalain mo rin ang aming mga magulang sa pagpatuloy
sa pagsuporta sa amin. Maraming Salamat po, Panginoon sa lahat ng biyayang inyong ibinibigay sa aming
lahat. Ikaw po ang aming sandigan at kalakasan. Amen.
Layunin:
Maipaliliwanag ang konsepto ng Heograpiya;
Maipaliliwanag ang konsepto ng Asya tungo sa paghahating heograpiko: Silangang Asya, Timog-
Silangang Asya, Timog-Asya, Kanlurang Asya, at Hilagang Asya;
Mailalarawan ang mga katangian ng kapaligirang pisikal sa mga rehiyon ng Asya;
Mapahahalagahan ang ugnayan ng tao at kapaligiran sa paghubog sa kabihasnang Asyano.
Magpasalamat sa Poong Maykapal sa paglikha ng makabuluhang mga tanawin sa Asya.
I.Panimulang Gawain:
Gawain 1/Motivation/Pagganyak: Tunghayan ang pisikal na mapa ng Asya. Suriin ang legend ng elebasyon
nito. Sagutin ang mga tanong sa ibaba.
Gawain 2.
Saan kita matatagpuan?
Panuto: Tukuyin kung saang lugar matatagpuan ang sumusunod na magagandang tanawin. Piliin ang iyong
sagot sa kahon na nasa ibaba
Magaling! Marami ka bang natutunang magagandang lugar na mula sa ating rehiyon? Ang lahat ng
mga ito ay bahagi ng pag-aaral ng heograpiya. Ngayon masasabi mon a kaya kung ano-ano ang mga dapat
Page | 2
pag-aralan sa heograpiya? Masasagot mo iyan sa mga susunod na gawain. Halika na at mas higit na palalimin
ang iyong kaalaman.
Sa gawaing ito ay susubukan mong makabuo ng isang salita sa pamamagitan ng pag-aayos ng mga
letra. Ang mga salitang iyong mabubuo ay may kaugnayan sa konsepto ng Heograpiya. Handa ka na bang
simulan ang gawain?
1. ISKLAIP
2. ATKINGANA
3. LAAAGPRA
4. DDIIGGA
5. OMUDN
Matapos mong mabuo ang mga salita na may kaugnayan sa heograpiya, ngayon subukan mong
makabuo ng kahulugan ng konsepto ng Heograpiya gamit ang mga salitang iyong nabuo mula sa gawain
3.
Konsepto ng Asya
Ang Asya ang pinakamalaking kontinente sa daigdig. Dahil sa lawak ng sakop ng
Asya, magkakaiba ang uri ng topograpiya, klima, at vegetation cover ng mga lupaing kabilang
dito. Bunga nito, nagkakaiba rin ang uri ng pamumuhay at kultura ng mga taong naninirahan
dito.
Ang salitang heograpiya ay hango sa mga salitang Griyego na “geo” na
nangangahulugang “daigdig” at “graphien” na nangangahulugang “pagsulat” o “paglalarawan”
ng pisikal na kaayusan ng balat ng lupa.
Page | 3
Hilagang/Gitnang Asya
Silangang Asya
Timog-Silangang Asya
Brunei
Timog Asya
Cambodia
Afghanistan
Indonesia
India
Laos
Pakistan
Malasia
Bangladesh
Myanmar
Bhutan
Pilipinas
Nepal
Singapore
Maldives
Thailand
Sri Lanka
East Timor or Timor-Leste
Vietnam
Marami ka bang natutunan sa iyong binasa? Sa susunod na gawain ay pagyayamanin mo ang iyong
kaisipan sa mga kaalamang nakuha sa tekstong iyong binasa.
Kabuoang Sukat
Kontinente
( Kilometro Kuwadrado )
1. Asya 44, 486, 104
Australia = 5%
Europe = 7%
5%
7% Antarctica = 9%
31% 9% South America = 12%
North America = 16%
12%
Africa = 20%
20% 16% Asya = 31%
Page | 4
Australia Europe Antarctica South America North America Africa Asya
Gawain 5: Sa iyong nabasang teksto ay natutunan mo ang paghahati ng Asya sa iba’t ibang rehiyon at ang
mga batayan nito na makikita sa tsart. Sagutin ang mga sumusunod na mga tanong.
Gawain 6: Tukuyin kung anong Rehiyon ng Asya ang mga nasa larawan.
Basahin at unawin mo ang teksto na patungkol sa mga sa katangian ng kapaligirang pisikal sa mga rehiyon
ng Asya.
Page | 5
5. Kapuluan o Arkipelago ay pangkat ng mga pulo na marami sa Asya
tulad ng Indonesia, ang pinakamalaking archipelago state sa buong mundo na
binubuo ng humigit kumulang na 13,000 mga pulo. Ang Pilipinas at ang Japan
ay kabilang din sa mga bansang binubuo ng kapuluan.
Bukod sa pinakapangunahing lugar na panirahan ng tao, ang biyayang hatid ng mga anyong lupa sa
tao ay nakapagdulot ng malaking impluwensiya sa kanilang kultura at pamumuhay. Ang mga bulubundukin
ay nagsisilbing likas na tanggulan o depensa ng isang lugar, at proteksiyon o harang sa malalakas na
bagyo at sigwa. Ang ilang mga disyerto, baybay-gilid, at kabundukan sa iba’t ibang bahagi ng Asya ay
nagtataglay ng samu’t-sari na yamang mineral – mga metal, dimetal at gas. Sa mga bundok at gubat ay
nakukuha ang mga bungang kahoy, mga herbal na gamot, at mga hilaw na materyales, bukod sa panirahan
ng mga hayop at mga wildlife. Binubungkal, sinasaka, at nililinang ng
tao ang mga kapatagan at mga lambak para sa mga pananim, ang mga
damuhan at mga burol ay ginagawang pastulan.
Ang paggamit ng tao sa iba’t ibang uri ng anyong lupa ay
nakapagambag sa paghubog ng kaniyang uri ng pamumuhay at ng
kabihasnan. Mapapansing ang kontinente ng Asya ay halos
napaliligiran ng mga karagatan at mga dagat. Isa-isahin mo ang mga
ito. Masasabi mo ba na malaking bahagi ng hangganan ng Asya mula sa iba pang mga kontinente ay mga
anyong tubig? Ang mga karagatang ito gumaganap nang mahalagang papel sa pamumuhay ng mga
Asyano dahil ang mga ito ay nagsisilbing likas na depensa, rutang pangkalakalan at sa paggagalugad, at
pinagkukunan ng iba’t ibang yamang dagat at yamang mineral.
Mga Vegetation Cover ng Asya
Ang vegetation o uri o dami ng mga
halaman sa isang lugar tulad ng pagkakaroon
ng kagubatan o damuhan ay epekto ng klima
nito. Sa Hilagang Asya, ang katangiang pisikal
ng kapaligiran nito ay ang pagkakaroon ng
malawak na damuhan o grasslands na
nahahati sa tatlong uri: ang steppe, praire, at
savanna.
Ang steppe ay uri ng damuhang may
ugat na mabababaw o shallow-rooted short
grasses. Maliliit ang damuhan sa lupaing ito
dahil tumatanggap lamang ito ng 10-13
pulgada ng ulan. Sa hilagang bahagi ng mga
steppe ng Russia at Manchuria at maging sa
Mongolia matatagpuan ang prairie, ang
lupaing may damuhang matataas na malalim ang ugat o deeply-rooted tall grasses.
Samantalang ang savanna naman na matatagpuan sa Timog-Silangang Asya partikular sa Myanmar
at Thailand ay lupain ng pinagsamang mga damuhan at kagubatan. Ang mga taong naninirahan sa mga
Page | 6
steppe, prairie, at savanna ay kadalasang nakatuon sa pagpapastol at pag-aalaga ng mga hayop tulad ng
baka at tupa na pinagkukunan nila ng lana, karne, at gatas. Ang mga lambak-ilog at mabababang borol ay
ginagawa nilang pananiman.
Ang boreal forest o taiga (rocky mountainous terrain) ay matatagpuan din sa Hilagang Asya partikular
na sa Siberia. Coniferous ang mga kagubatang ito bunsod ng malamig na klima dahil sa presipitasyon na
klima dahil sa presipitasyon na maaring nasa anyong yelo o ulan.
Sa bahagi ng Russia at sa Siberia matatagpuan ang tundra o treeless mountain tract. Kakaunti ang
mga halamang tumatakip at halos walang puno sa lupaing ito dahil sa malamig na klima. Ang lupaing malapit
sa baybayin ng Arctic Ocean ang saklaw ng behetasyong ito. Sa Timog-Silangang Asya at sa mga bansang
nasa torrid zone ang biniyayaan ng tropical rainforest dahil sa mainam na klima nito na halos may pantay
na panahon ng tag-ulan at tag-araw.
Page | 7
Iba-iba ang klima sa loob ng isang taon. Mahalumigmig kung hunyo
hanggang setyembre, taglamig kung buwan Disyembre hanggang
Timog Asya Pebrero, at kung Marso hanggang Mayo, tag-init at tagtuyot.
Nananatiling malamig dahil sa niyebe o yelo ang Himalayas at ibang
bahagi ng rehiyon.
Timog Silangang Halos lahat ng bansa sa rehiyon ay may klimang tropical nakararanas
Asya ang mga ito ng tag-init, taglamig, tag araw at tagulan.
Hilagang Asya
Ang kabundukang Ural na nasa rehiyong ito ang humahati sa mga kontinente ng Europe sa Asya. Ang
Bering sea ang nag uugnay sa Hilagang Asya at Alaska.
Kanlurang Asya
Ang kanlurang Asya ay nakatalaga sa pangkontinental na bahagi ng Asya at sa hilagang silangang
bahagi ng Africa. Nahahati ito sa tatlong rehiyong pisikal: Northern tier na lupain ang kabundukan at
talampas, Arabian Peninsula na isang malawak na tangway na pinaliligiran ng iba’t ibang anyong tubig. Ang
Fertile Crescent na nag tataglay naman ng matatabang lupa at saganang suplay ng tubig.
Timog Asya
May anyong hugis tatsulok ang Timog Asya na may
hangganang Indian Ocean sa Timog at kabundukan ng Himalayas sa
Hilaga. Sa kanlurang bahagi ng rehiyon nakalatag ang mga bansang
Afghanistan, Pakistan, at India, sa silangan ay Bangladesh, sa dakong
hilagaay ang mga bansang Bhutan, at ang mga pulo ng SriLanka at
Maldives sa timog. Mainit sa rehiyong ito maliban sa mga kabundukan
na nananatiling malamig dahil sa niyebe o yelo.
Silangang Asya
Malaking bahagi ng kalupaan ng Asya ay sakop ng rehiyong
Silangang Asya partikular na ang China na sumasakop sa 20%
sukat ng kontinente. Ang mga bansang Japan at Koreaay halos 5%
ng lupaing ng Silangang Asya, ang rehiyong ito ay may mga pisikal
na hangganan tulad ng Gobi Desert, Mongolian-Tibetan Plateau at
ang Himalayas. Ang mga ilog ng Huang Ho, Yangtze, at Xi Jiang ay
ang tatlong pinakamalagang ilog sa pamumuahy ng mga Tsino
dahil sa nagpapataba ito ng mga lupain at ginagamit na ruta para sa pakikipagkalakalan. Samantala, sa
pamamagitan ng sea sa Japan at Korea Strait, ang bansang Japan ay nahihiwalay sa mismong lupain ng
Silangang Asya. Binubuo ito ng apat na malalaking isla; ang
Kyushu, Shikoku, Honshu at Hokkaido.
Page | 8
Timog-Silangang Asya: Ang Pangkontinenteng Timog-Silangang Asya o Mainland Southeast Asia,
isang tangway na nasa pagitan ng South China Sea at Indian Oceans ang malaking bahagi ng lupain ay
kabundukan. Kilala ang ilog ng Irrawaddy, Salween, Chao Phraya, Mekong at Red River. Ang pangkapuluang
Timog-Silangang Asya o insular Southeast Asia naman ay binubuo ng mga kapuluang nakalatag sa
karagatan kabilang ng mga isla sa Pilipinas, Indonesia, East Timor. Ang ilan sa mga kapuluang ito ay
(kasama ang Japan) ay kabilang sa rehiyong Pacific Ring of Fire dahil hitik sa mga bulkan ang lugar maaari
itong magdulot ng paglindol dulot ng kanilang pagsabog.
Ang Asya ay tahanan ng iba’t ibang uri ng anyong lupa at nagkaroon ito ng malaking ugnayan sa
paghubog ng iba’t ibang Kabihasnang Asyano.
Ang idinidikta ng Katangiang Pisikal ng lugar kung saan naninirahan ang mga Sinaunang Asyano ang
humubog sa kanilang pamumuhay.
Hilagang Asya
Kanlurang Asya
Timog Asya
Silangang Asya
1. Ano ang mga pagkakatulad sa katangiang pisikal ng Hilagang Asya, Kanlurang Asya, Silangang Asya,
Timog Asya, at Timog Silangang Asya?
Ipaliwanag.________________________________________________________________________
_________________________________________________________________________________
Page | 9
_________________________________________________________________________________
_________________________________________________________________________________
___________________________________________________
2. Kung iuugnay natin sa kasalukuyang panahon, ano ang isa sa pinakamahalagang gampanin ng
katangiang pisikal ng Asya sa pamumuhay ng mga Asyano? Bakit kailangang pahalagahan ang ating
kapaligiran?
Ipaliwanag.________________________________________________________________________
_________________________________________________________________________________
_________________________________________________________________________________
_________________________________________________________
3. Bilang Asyano ano ang iyong magiging kapakinabangan sa pagkakaroon ng ganap na kaalaman
tungkol sa mga kapaligirang pisikal ng Asya? Sa paanong paraan mo ito pahahalagahan?
Ipaliwanag.________________________________________________________________________
_________________________________________________________________________________
_________________________________________________________________________________
_________________________________________________________________________________
___________________________________________________
Gawain 8: Punan ng tamang sagot ang patlang mula sa mga salita loob ng kahon.
Tundra Tropikal
Lake Baikal
Uri ng
Klima sa
Asya
Page | 10
Binabati kita dahil sa matagumpay mong paglinang ng aralin, taglay mo na ang mga
mahahalagang detalye tungkol sa katangiang pisikal ng Asya. Sa pagkakataon namang ito,
pahahalagahan mo ang ugnayan ng kinaroroonan, anyo, hugis, klima at vegetation cover ng mga
katangiang pisikal ng Asya sa pamamagitan ng pagsasagawa sa susunod na gawain.
Pahayag 4:11
V. PAGTATAYA/QUIZ:
Panuto: Basahin at unawain ang teksto, pagkatapos ay sagutan ang mga sumusunod na katanungan. Piliin o
bilogan lamang ang titik ng tamang sagot
Si Pia ay isang Tourist Guide, tinatangkilik niya ang mga lugar sa sariling bansa kaya naman dahil dito
ninais ng mga Dayuhang Turista na sila ay makapamasyal sa mga lugar sa Pilipinas. Ang Pilipinas ay
mayaman sa mga katangiang pisikal, nariyan ang pamosong Mt. Apo sa Mindanao na tanyag sa kanyang
kataasan na umaabot ng 9,692 ft. Ang Laguna de Bay sa Laguna na ubod ng lawak na umaabot ng 352-366
milya kwadrado. Ang Ilog Pasig na naisalba sa pagkawala na may taglay pa ring karikitan na may 15.5 milya
at ang ipinagmamalaki ng Ifugao, ang Banawe Rice Terraces na may sukat na 1500 meters 5000
talampakan. Natapos ang kanilang pamamasyal na may ngiti sa mga labi dahil sa napagmasdan nilang
kagandahan.
1. Ano ang Pagkakapareho ng ng mga katangiang pisikal na matatagpuan sa Pilipinas ayon sa
nabasang teksto?
A. Anyo
B. Lawak
C. Lugar
D. Sukat
2. Ano ang resulta ng wastong paggamit ng tao sa mga kapaligirang likas?
Page | 11
A. Maipagmamalaki sa mga dayuhan
B. Makatutulong sa Pagsulong
C. Maisasalba sa pagkasira
D. Tatangkilikin ng nakararami
3. Ano ang mangyayari kung lahat ng tour guide ay may katangiang tulad ng kay Pia?
A. Marami ang pupunta at mamamasyal sa Pilipinas
B. Marami pang mga likas na yaman ang makikilala
C. Marami sa mga dayuhan ang uuwing may ngiti sa labi
D. Malaki ang iuunlad ng turismo sa Pilipinas
4. Ano ang tawag sa uri ng behetasyon na inilararawan bilang damuhan at kagubatan at karaniwang
makikita sa bansang Myanmar at Thailand na nasa Timog-Silangang Asya. Anong behetasyon ang
inilalarawan dito?
A. Prairie
B. Savanna
C. Taiga
D. Tundra
5. Alin sa sumusunod na pahayag ang hindi kabilang sa mga katangiang pisikal ng kontinente ng Asya?
A. Ang hangganan ng Asya ay maaaring nasa anyong lupa o anyong tubig.
B. Ang Asya ay tahanan ng iba’t ibang uri ng anyong lupa tulad ng tangway, kapuluan, bundok,
kapatagan, talampas, disyerto at kabundukan.
C. Taglay ng Asya ang napakaraming uri ng behetasyon tulad ng savanna, prairie, rainforest,
taiga at tundra.
D. Ang iba’t ibang panig ng Asya ay nagtataglay lamang ng iisang uri ng klima.
6. Ano ang pinakamataas na bundok sa buong mundo na may taas na halos 8,850 metro?
A. Mt. Everest
B. Mt. Fuji
C. Mt. Pinatubo
D. Mt. Kanchenjunga
7. Ano ang pinakamalaking archipelagic state sa buong mundo na may humigit kumulang 13,000 na
pulo?
A. Indonesia
B. Pilipinas
C. Japan
D. Brunei
8. Ano ang mahalagang papel na ginagampanan ng mga anyong lupa sa pamumuhay ng mga Asyano?
A. Nagsisilbi itong panirahan ng mga tao
B. Nililinang ng mga tao ang mga kagubatan para sa ma pananim
C. Ang mga bulubundukin ay nagsisilbing likas na tanggulan o depensa ng isang lugar.
D. Nakakapagbigay ito ng malaking suliranin sa pamumuhay ng mga tao.
9. Ano ang mahahalagang ilog na nagsilbing lundayan ng mga kabihasnan hindi lamang sa Asya kundi
sa buong daigdig?
A. Tigris at Euphrates, Indus, Huang Ho
B. Ilog ng Lena
C. Ilog ng Amu Darya
D. Yangtze
10.Ano ang pinakamalaking lawa sa mundo?
A. Lake Baikal
B. Caspian Sea
C. Aral Sea
D. Dead Sea
11.Ano ang tawag sa isang uri ng anyong lupa na nakausli sa karagatan ng Asya?
A. Kapatagan
B. Tangway
C. Talampas
D. Disyerto
12.Ano ang tawag sa uri ng damuhang may ugat na mababaw o shallow-rooted short grasses?
A. Steppe
B. Prairie
C. Taiga
D. Savanna
Page | 12
13.Ano ang uri ng behetasyon na inilalarawan bilang coniferous ang mga kagubatang ito bunsod ng
malamig na klima dahil sa presipitasyon na maaaring nasa anyong yelo o ulan?
A. Steppe
B. Prairie
C. Taiga
D. Savanna
14.Alin sa sumusunod na pangungusap ang tamang nagpapaliwanag ukol sa klimang tropikal?
A. Mayroong labis o di kaya’y katamtamang init o lamig ang lugar na ito.
B. Nakararanas ang mga bansa dito ng iba-ibang panahon.
C. Nakararanas ang mga bansa dito ng tag-init, taglamig, tag-araw, at tag-ulan
D. Nakararanas ang mga bansa dito ng mahabang taglamig.
15.Ang Pilipinas kasama ng ilang bansa sa rehiyong Asya Pasipiko ay nakalatag sa isang malawak na
sona na tinatawag na Ring of Fire o Circum-PacificSeismic Belt. Bakit kaya tinawag ang rehiyong ito
na Ring of Fire?
A. Dahil sa ang mga lugar na ito ay nagtataglay ng maraming hanay ng mga bulkan.
B. Dahil sa nakaharap ito sa karagatang Pasipiko.
C. Dahil nagtataglay ito ng mga hanay ng kabundukan.
D. Dahil sa napakaraming anyong tubig na nakapalibot ditto.
Ngayong natutunan mo na ang mga Katangiang pisikal ng Asya, gagawa ka ng isang larawan ng
inyong lugar na maipagmamalaki. Iguhit sa kahon ang lugar na iyong naisip at gumawa rin ng maikling
pagpapaliwanag kung paano ito naka apekto sa mga taong naninirahan sa inyong lugar. At bilang isang mag-
aaral ano ang iyong magagawa na maipagmamalaki ng iyong pamilya at iyong mga guro.
____________________________________
____________________________________
____________________________________
____________________________________
____________________________________
____________________________________
____________________________________
____________________________________
____________________________________
____________________________________
___
Ngayong natutuhan mo na ang Mga katangiang pisikal ng Asya at ang kahalagahan nito. Sa paanong
paraan mo pahahalagahan ang iyong kapaligiran para sa iyong kinabukasan?
________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________
________________________________________
Page | 13
Closing Prayer
Maligayang pagbati sayo! Napakagaling mo! Natapos mong sagutan ang modyul na ito. Maari ka
nang magpatuloy sa Modyul 2: Mga Likas na Yaman ng Asya. Nawa’y pagpalain ka ng Poong Maykapal!
________________________
Name of Student
LEARNING PACKAGE:
MRS. HONEY MARISSARALING
D. DELA PANLIPUNAN
CERNA 8
4th Quarter: IKA-12
Subject TeacherNA LINGGO
Page | 14
“Teachers can open the door, but you must enter it yourself ”
~Chinese Proverb~
I. MGA LAYUNIN:
Panimulang Panalangin
Magandang araw mga mag-aaral!
Purihin nawa si Hesus at Maria! Bago tayo magsimula sa pagsagot sa
modyul na ito, tayo ay manalangin muna sa ating Poong Maykapal.
Kumusta kayo mga mag-aaral? Nagustuhan niyo ba ang ating nakaraang aralin? Magaling!. Dahil
ngayon naman ay magkakaroon tayo ng panibagong aralin tungkol sa mga Dahilan ng Unang Digmaang
Pandaigdig.
Sa modyul na ito, matatalakay natin ang mga dahilan ng Unang Digmaang Pandaigdig. Nasusuri ang
mahahalagang pangyayaring naganap sa Unang Digmaang Pandaigdig at higit sa lahat mabibigyang diin ang
kahalagahang ginagawa ng mga bansa upang makamit ang pandaigdigang kapayapaan. Halina’t ating
tuklasin! Kaya mo ito!
Unang Araw
Sa bahagi ng modyul na ito ay susubukan natin kung mayroon kang nalalaman tungkol sa aralin na iyo
pang matututunan.
Gawain 1: Pre-Test
Direksyon: Basahin at unawaing mabuti ang mga katanungan. Bilugan ang titik ng tamang sagot.
1. Alin sa sumusunod na pangyayari ang naging hudyat o dahilan sa pagsisisimula ng Unang Digmaang
Pandaigdig.
3. Ang takot at kawalan ng tiwala ang nagtulak sa malalakas na bansa na maghanap ng proteksyon ay sa
pamamagitan ng ________.
A. Pag-aalyansa
B. Pagbibigay ng donasyon
C. Pagbigay ng pautang
D. Pag- sangdugo
5. Isang paraan ng pang- aakin ng mga kolonya at pagpapalawak ng pambansang kapangyarihan at pag-
unlad ng mga bansa sa Europe.
A. Imperyalismo
B. Militarismo
C. Nasyonalismo
D. Sosyalismo
(LARUTAN AWL)
Ikalawang Araw
Ang Unang Digmaang Pandaigdig ay isang malawakang digmaang pandaigdig na naganap noong mga
taon 1914 hanggang 1918. Ang mga nangungunang bansa ng mundo na sangkot sa digmaan ay nabibilang sa
dalawang magkalabang alyansa: ang Triple Alliance at Triple Entente.
Ang malaking digmaan na ito ay hindi naganap sa isang iglap lamang. Habang may mga likas na
kadahilanan, may mga salik na nagpaalab sa situasyon. Mga pangunahing dahilan ng Unang Digmaang
Pandaigdig ay nasyonalismo, imperyalismo, militarismo, mga alyansa at ang pagpaslang kay Archduke
Francis Ferdinand.
A. Nasyonalismo
Page | 17
B. MILITARISMO
Nagsimulang magtatag ng malalaking hukbong pandagat ang Germany. Ipinalagay ito'y tahasang
paghamon sa kapangyarihan ng England bilang " Reyna ng Karagatan.
At sa pagdami ng armas , lalong nagkakaroon ng takot at sa dakong huli,
napipilitan ang mga bansa na
makipagtagisan sa pagkakaroon ng higit at mas maraming armas.
C. Imperyalismo
Ito ay isang paraan ng pagpapalawakang pambansang
kapangyarihan sa pamamagitan ng pag-ankin ng mga kolonya at
pagkakataon na umunlad ang kabuhayan. Ang pag-uunahan ng mga
makapangyarihang bansa na sumakop ng mga lupain at magkaroon ngkontrol sa pinagkukunang- yaman at
kalakal ng Africa at Asya ay lumikha ng samaan ng loob at pag-aalitan.
_________1. Si Gavrilo Princep ang pumatay sa tagapagmana sa trono ng Austria Hungary na si Archduke
Francis Ferdinand.
_________2. Ang bansang England ay tinaguriang “Reyna ng Karagatan “.
_________3. Ang nasyonalismo ay isa paraan ng pagpapalawakng kapangyarian ng malakas na
bansa sa isang mahinang bansa.
Page | 18
_________4. Ang triple Entente ay binubuo ng mga bansang Russia, France at Germany.
_________5. Ang pagpaslang kay Archduke Francis Ferdinand ang naging mitsa ng Digmaan.
Dahilan ng Unang
Digmaang
Pandaigdig
Mahusay mga mag-aaral, dahil natapos na ang ating unang aralin. Ngayon
ay dadako naman tayo sa ating pangalawang aralin. Handa ka na ba? Aba’y
siyempre handa talaga!.
Sinuportahan ng Germany ang tangka ng Austria na mapahina ang Serbia. Alam ng Germany na kung
makakalaban niya ang Russia, makakalaban niya din ang France. Kaya noong Agosto 1, 1914 ay nagpahayag
siya ng pakikidigma sa Russia at sa France noong ika -3 ng Agosto 1914. Schlieffen Plan ay isinagawa ng
Germany, sa planong eto unang sasalakayin ng hukbong Germany ang France sa
Kanluran panig ng Germany. Pagkatapos ay mabilis na sasalakayin ang Russia sa Silangang bahagi.
5Nilusob ng hukbong
Germany ang Belguim, kahit na isa itong neutral na bansa. Ito
ang paraan ginamit nila upang malusob ang France.
Ngunit pinakita ng mga taga Belhika ang kanilang
kagitingan. Kaya ang balak nilang talunin ang France ay
binigo ni Heneral Joffre sa unang Digmaan sa Marne.
Ikinagalit ng Great Britain ang pananalakay sa bansang
neutral at kaalyadong niya ang Belguim kaya lumahok na rin
ito sa digmaan.
Nilusob ni Grand Duke Nicolas ang Germany, ngunit natalo siya ng dumating ang tulong mula sa
Germany. Natalo ang Russia sa Labanan sa Tannenberg. Ito tuluyang bumagsak ang sandatahan ng Russia
at ang sunod-sunod na pagkatalo ay naging dahilan ng pagbagsak ng dinastiyang Romanov at ang pagsilang
Page | 19
ng Komunismo sa Russia. Upang makaiwas sa digmaan ang Russia, nakipagkasundo si Vladimir Lenin sa
ilalim ng pamahalaang Bolshevik sa Germany sa Treaty of Brest-Litovsk. Iniwan ng Russia ang Alyado at
sumapi sa Central Power
Bago pa man mag simula ang digmaan mayroon nang mga Krusero na nakakalat sa buong mundo,
nanagsasagawa ng pag atake ng mga barkong pangangalakal ng Alyadong Pwersa. Nagkasubukan ang mga
hukbong pandagat ng Germany at Great Britain. Mula sa Pitong Dagat, naitaboy ng mga barkong pandigma ng
Germany ang lakas pandagat ng Great Britain. Sa Kanal Kiel dumaong ang bapor ng Germany at naging
mainit ang labanan. Nakagawa ng malaking pinsala ang mga submarinong U-boats at Raiders ng Germany
kaya sa dakong huli napalubog nito ang Sydney, isang Australian cruiser.
Nanatiling neutral ang United States sa halos tatlong taon mula ng mag umpisa ang digmaan. Nag
palabas ng Proclamation of Neutrality si Pangulong Woodrow Wilson, ngunit nagbago ang mga plano
United States at noong Abril 1917, ay nagpahayag ng pakikidigma ang United States sa Germany. Ang dahilan
ng pagbabago ay dahil sa pagpapalubog ng barkong Lusitania, isang barkong Briton at pagkamatay ng
maraming Amerikano dahil sa walang humpay na pagtorpedo sa kanilang barko sa karagatan.
Isa pang dahilan ay ang Zimmerman Note, palihim na sulat ng embahador ng Germany sa Mexico, na
nakuha ang secret police ng Britain. Hinihikayat ng Germany ang Mexico na pumanig sa Germany. Nalathala
sa pahayaganan ang telegrama na nagpasiklab sa galit ng mga Amerikano.
Nagpadala ang United States ng American Expeditionary Forces na may lakas na dalawang milyong katao sa
pamumuno ni Heneral John Persing. Ito ang nakatulong ng malaki sa pagkatalo ng mga Germany noong
1918.
Gawain 6: E- Hanay Mo
Direksyon: Hanapin sa Hanay B ang hinihingi sa Hanay A. Isulat ang iyong sagot sa patlang ng bawat bilang.
Hanay A Hanay B
Page | 20
________2.Pinamunuan ko ang American Expeditionary Forces B. Churchill
Gawain 7: Punan Mo
Direksyon: Lagyan ng mahahalagang pangyayaring naganap sa Unang Digmaang Pandaigdig ang mga
kahon na nasa ibaba.
Digmaan sa Kanlurang
Europe
Digmaan sa Silangang
Europe
Digmaan sa Balkan
Digmaan sa Karagatan
Ikatlong Araw
Roma: 14-19
Sagutin
“Kaya pagsikapan nating gawin lagi ang mga bagay na magbibigay ng kapayapaan at
mo ang
makakapagpatibay sa isa’t isa”.
mga
sumusunod na pamprosesong tanong.
________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________
______________________________________________________________________
Page | 21
Paano ito naaangkop sa ating aralin ngayon?
________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________
______________________________________________________________________
Ano ang masasabi mo sa ginawang aksyon ng ating Presidente tungkol sa hindi matapos tapos na agawan sa
West Philippine Sea sa pagitan ng ating bansa at Tsina? Tama ba ang kanyang ginawang aksyon upang
mapangalagaan ang kanyang nasasakupan? Ipaliwanag.
________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________
______________________________________________________________________
Sumulat ng isang talata ng sanaysay na maghahayag ng iyong damdamin sa temang ito “Walang magandang
maidudulot ang digmaan”.
________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________
Magaling mga mag-aaral ! Dahil natapos na natin ang ating aralin. Nakakapagod
ba? Okay lang ‘yan dahil may kasabihan tayong “ There’s no glory without
sacrifice” ang paghihirap ay parte ng pagkatuto kung kaya’t laban lang ng laban.
Narito na ating pang huling pagtataya. Smile and Good Luck !
A. Alyansa
B. Kilusan
C. Treaty
D. Unyon
10. Anong mga estado ang napasakamay ng Central Powers noong 1916?
A. Balkan
B. Bulgarian
C. Ottoman
D. Turko
________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________
______________________________________________________________________
Sanggunian:
Blando, Rosemarie C., Mercado, Micheal M., Cruz, Mark Alvin M., Esperitu, Angelo C., De
Jesus, Edna L., Pasco, Asher H., Padernal, Rowel S., Manalo Yorina C., Asis, Kalenna Lorene
S., 2014 Modyul sa Araling Panlipunan: Kasaysayan ng Daigdig, Unang Edisyon, Pasig City,
Philippines, Vibal Group, Inc.
Panapos na Panalangin
Manalangin tayo…
Layunin:
Page | 24
Mabigyang kahulugan ang ekonomiks bilang isang mag-aaral, at kasapi ng pamilya at lipunan
Naipapaliwanag at nailalapat ang kahulugan ng ekonomiks sa pang-araw-araw na pamumuhay bilang
isang mag-aaral, at kasapi ng pamilya at lipunan sa pamamagitan ng pagsuri ng sitwasyon at artikulo
Natataya ang kahalagahan ng ekonomiks sa pang-araw-araw na pamumuhay bilang isang mag-aaral,
at kasapi ng pamilya at lipunan
Unang Araw
Gawain 1/Motivation/Pagganyak:
Suriin ang mga sitwasyon sa ibaba.
Gawain 2: Suriin ang bawat aytem sa una at ikalawang kolum. Pagpasyahan kung ano ang pipiliin
mo sa Option A at B. Isulat sa ikatlong kolum ang desisyon mo at sa ika-apat na kolum ang dahilan
ng iyong naging pasya.
Pagtatrabaho
1. Pagpapatuloy ng
pagkatapos ng high
pag-aaral sa kolehiyo
school
Pagsakay ng jeep o
2. Paglalakad papunta
tricycle papunta sa
sa paaralan
paaralan
Page | 25
5. Pakikipagkwentuhan Paggawa ng takdang-
sa kapitbahay aralin
Pamprosesong Tanong:
2. Anoangnagingbatayanmosaiyongginawangdesisyon?Nagingmakatuwiran ka ba sa
iyongpasya?
Gawain 4: IRF
INITIAL NA KAALAMAN
Ikalawang Araw
Ang iyong layunin sa bahaging ito ay pag-aralan at unawain ang mga pangunahing konsepto.
Ano ang Ekonomiks? Ating tuklasin ang kahulugan, saklaw, kahalagahan, mga
kasanayan, at pangunahing kaaisipan ng konseptong ito. Iyo ring aalamin mula sa mga
impormasyon at datos ang mga salik kung paano nagiging produktibo ang buhay ng tao?
Gawain 5:Alamin
Unang pagpipilian:
Bisitahin ang sumusunod na websites:
1. http://pinoyteens.net/ang-kahulugan-ng-ekonomiks/17/
-ito ay naglalaman ng kahulugan ng ekonomiks
2. http://economicsmrfab.blogspot.com/201/06/panimulang-pag-aaral-sa-
ekonomiks.html-naglalaman ng introduksyon saekonomiks
3. http://dc380.4shared.com/doc/jnDuPM5L/preview.html-
naglalamanng kahulugan ngekonomiks
Page | 27
4. http://www.diwalearningtown.com/uploaded/admin/file/Shop/SY10-
11/PAP/IRF%20PAPTX4U1L1.pdf-online na aklat ng Diwa Learning
Systems Inc. na naglalaman ng introduksyon saekonomiks
5. http://www.youtube.com/watch?v=gsa92tiWZxQ - ito ay naglalaman ng iba’t-
ibang:kahuluganngekonomikssaIntroductiontoEconomics:BasicConcepts
Ikalawang pagpilian.
EKONOMIKS
Mula sa mga websites o sa aklat na iyong binasa, punan ang Star Map/Bubble Map graphic
organizer ng mga katagang may kaugnayan sa Ekonomiks. Maaaring dagdagan ang bilog
sa Bubble map/ Star map ayon sa mabuong mga ideya na konektado sa Ekonomiks
Pagpapalawig ng Konsepto:
Gawain 7: TAYO NA SA CANTEEN
Sitwasyon:SiNicoleaypumapasoksaisangpampublikongpaaralannamalapit sa kanilang
bahay. Naglalakad lamang siya sa tuwing papasok at uuwi. Sa loob ng isang linggo, binibigyan
siya ng kanyang mga magulang ng Php150 na baon pambili ng kanyang pagkain at iba pang
pangangailangan. Suriin ang talahanayan ng mgaproduktong maaaring bilhin ni Nicole sa
canteen at sagutin ang pamprosesong tanong sa ibaba.
Pamprosesong Tanong:
1. Kung ikaw si Nicole, ano ang mga produktong handa mong ipagpalit upang
makabili ng inuming tubig?Bakit?
2. Nagkaroonngpromosamgakaninatulam(combomeals)atbumabasa
Php25.00anghalaganito.KungikawsiNicole,paanomopamamahalaan ang iyong
badyet?
Gawain 8: Isabuhay
Sagutin ang mga tanong mula sa iyong aklat sa pahina 22 (Isabuhay). Isulat ang iyong sagot sa ibaba.
a. __________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
_________________________________________________________________________________.
b. __________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
_________________________________________________________________________________.
Ikatlong Araw
3. Magbigay ng mga pangyayari kung saan laganap sa ating panahon ngayon tungkol sa ating
ekonomiya. Ano ang iyong tungkulin sa pangyayaring ito?
Basahin ang artikulo at sagutin ang mga tanong nito mula sa iyong aklat (Ekonomiks) pahina 18-
19(Saksihan).
Paglalagom/Aksyon
Page | 30
FINAL NA KAALAMAN
Iskor:__
Kontemporaryong Isyu
nd
2 Semester-Unang Kwarter: Week 1
Week 7
Pamantayan ng Pagkatuto:
Naipaliliwanag ang konsepto ng Konteporaryong Isyu
Nasusuri ang kahalagahan ng pag-aaral ng kontemporaryong isyu
Page | 31
______________________________
Pangalan ng Estudyante/ Seksyon
A. Vision Statement
We, the Christ-centered community of St. Mary’s College of Bansalan Inc., faithful to
Ignacian Marian Education, continue to create a dynamic learning community towards
holistic transformation for the common good.
B. Mission Statement
Manalangin Tayo!
Page | 32
Aralin : Kahalagahan ng Pag-aaral ng mga Kontemporaryong Isyu
Layunin:
Gawain 1:
Gawain 2: Pagganyak
Makipag chat sa mga ka-klase at magtanong tungkol sa kanilang naisagot, gamitin ang
messenger o text messages at ipahayag ang iyong katanungan o sagot. Suriin at ikumpara ang mga
naisagot mo at ng iyong kaklase sa AphaBoxes.
Page | 33
Gawain 3:
Sagutin ang pamprosesong tanong mula sa naunang gawain. Ilagay ang sagot
pagkatapos ng tanong.
________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________
Naibahagi mo kanina ang iyong inisyal o paunang ideya sa mga isyung may kinalaman sa mga
isyung kontemporaryo o mga problema sa kasalukuyan. Aalamin mo ngayon ang naisagot ng mga
kaklase sa AlphaBoxes at ang pagkakaiba nito sa sagot mo. Inaasahan na sa susunod na gawain ay
matutunan mo rin ang iba pang konsepto na tutulong sa iyo sa pagbuo ng inaasahang proyekto sa
hulihan.
Maraming pangyayari sa ating paligid araw-araw. May mga isyung kinakaharap ang ating mga
pamayanan o komunidad.Mayroon din namang mga isyung pambansa o hindi kayay pandaigdig.
-Upang mas maunawaan nang mabuti ang konsepto, tingnan natin ang kahulugan ng mga salitang
pinanggalingan nito.
-Isa pang halimbawa nito ay ang paggamit ng kontemporaryong kasaysayan na tumutukoy naman sa panahon
mula sa pagitan ng ika-20 dantaon hanggang sa kasalukuyan. Samakatuwid, ang mga pangyayaring naganap
sa nakalipas na mga dekada na nakaapekto sa kasalukuyang henerasyon ay bahagi ng Kontemporayong
panahon. Gayundin, ang mga pangyayaring nagaganap sa kasalukuyan ay sadyang maituturing na
kontemporaryo.
-Ang salitang “ Isyu”ay nangangahulugan ng mga paksa, tema, o suliraning nakaaapekto sa lipunan.
-Ito ay napag-uusapan, nagiging batayan ng debate, at may malaking epekto sa pamumuhay ng mga tao sa
lipunan. Hindi lahat ng isyu ay negatibo at nagiging suliranin; may ilang isyu rin na may positibong epekto at
nagkakaroon ng malaking epekto sa pamumuhay ng mga tao sa lipunan.
Page | 34
-Para maituring ang isang pangyayari o suliranin na kontemporaryong isyu, ito ay:
1. mahalaga at makabuluhan sa lipunang ginagalawan
2. may malinaw na epekto o impluwensiya sa lipunan o sa mga mamamayan;
3. nagaganap sa kasalukuyang panahon may matinding epekto o impluwensiya sa takbo 0 ng kasalukuyang
panahon; at
4. mga temang napag-uusapan at maaaring may maganda o positibong impluwensiya epekto sa lipunan.
Gawain 4: Nalaman mo ngayon na mayroong epekto sa ilang grupo ng tao ang mga
kontemporaryong isyu. Upang mabuo ang mga impormasyon na natutunan mo ngayon ay buuin
mo ang Frayer Model sa ibaba. Punan mo ito ng mga angkop na kasagutan batay sa mga binasa.
Frayers Model
Kahulugan Larawan/ Drawing
KONTEMPORARYONG
Basahin muna ng mabuti ang mga impormasyon tungkol sa ating aralin bago sagutin ang
mga Gawain sa ibaba.
-Sa pagsusuri ng isang isyu kailangang malaman kung kalian at paano nagsimula at saan galling ang isyung
sinusuri upang matiyak na ito ay hindi gawa-gawa o kathang isip lamang.
-Ang katotohanan ay mga totoong pahayag o pangyayari na pinatutunayan sa tulong ng mga aktwal
na datos. May mga ebidensiyang magpapatunay na totoo ang mga pangyayari.
-Halimbawa, tinatayang umabot sa milyon-milyon ang halaga ng
pinsalang dulot ng bagyong Yolanda sa Tacloban.
b. Maraming Pilipino ang nagpupunta sa United States; ito ay dahil sa mas maginhawa ang
pamumuhay roon kaysa sa ibang bansa.
-Halimbawa, maraming napahamak sa bagyong Yolanda dahil hindi nila pinansin ang mga babala tungkol
dito.
-Ang paglalahat (generalization) ay ang hakbang kung saan binubuo ang mga ugnayan ng mga hindi
magkakaugnay na impormasyon bago makagawa ng kongklusyon.
Page | 36
-Halimbawa, tuwing buwan ng Hulyo hanggang Oktubre, nagaganap ang matitinding bagyo sa bansa. (Batay
ito sa mga talaan ng PAGASA noOng mga nakaraang 10 taon.)
-Ang kongklusyon ay ang desisyon, kaalaman, o ideyang nabuo pagkatapos ng pag-aaral, obserbasyon, at
pagsusuri ng pagkakaugnay ng mahalagang ebidensiya o kaalaman.
-Sa pag-aaral ng mga mahahalagang pangyayari, nagbibigay ng generalization ang mga manunulat o
mananaliksik. Ibinabatay ito sa mga impormasyon na sinusuri at pinag-aaralan.
Gawain 5
Panuto: Tukuyin ang uri ng pahayag na ipinakikita sa bawat sitwasyon. Pilin ang letra ng sagot sa
Ioob ng kahon at isulat sa patlang.
Nililinang nito ang ating mga pansariling kakayahan at kasanayan sa pag-aaral at pag-iisip.
Narito ang iilan:
3. paggamit ng mga kagamitang teknolohikal at iba’t ibang sanggunian para makakalap ng mga
impormasyon
8. paggalang sa iba’t ibang paniniwala, pananaw, o punto de bista kahit ito ay naiiba o salungat sa
sariling paniniwala o pananaw
1. kaalaman sa sariling mga karapatan at tungkulin bilang mamamayan upang makalahok sa mga
makabuluhang Gawain para sa ikabubuti ng pamumuhay ng pamayanan, bansa at daigdig.
Page | 37
2. Pag-unawa at paggalang sa mga batas at alituntunin upang maitaguyod ang pagkakaisa, pag-unlad,
at pagkakaroon ng kapayapaan sa ating bansa at sa buong daigdig.
3. Pang-unawa sa iba’t ibang aspekto ng mga suliranin at isyu ng lipunan: heograpiya, ekonomiya,
kultura, pamamahalan, at pansibiko gamit ang mga kasanayang nilinang sa pag-aaral ng iba’t ibang
disiplina.
V. Pagpapalawak ng Konsepto
Gawain 7: Basahin ang bawat pangyayari. Lagyan ng Tsek (/) kung maituturing itong
kontemporaryong isyu. Lagyan ng ekis (x) kung hindi.
1. Anong kontemporaryong isyu ang kasalukuyang naganap sa ating bansa? Ano ang iyong
magagawa o tungkulin bilang isang mamamayan sa paglutas sa isyung kinakaharap natin?
_______________________________________________________________________________
_______________________________________________________________________________
___________________________________________
Page | 38
Gawain 8.2: Leksyon sa Ibayong Disiplina
________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________
___________________________________________________
[Filipos 4:6]
‘Kaya huwag kayong mabalisa; sa halip, ipakita ninyo sa Diyos ang lahat ninyong mga hinihingi sa
panalangin at dasal na taglay ang pagpapasalamat.’
1. Ano ang nais ipahiwatig ng ating Poong Maykapal kung tayo ay may suliranin o biyaya na
natanggap ayon sa talata ng bibliya?
____________________________________________________________________________
____________________________________________________________________________
________________________________________
2. Ano ang dapat taglayin ng bawat isa kung may suliranin na kinakaharap bilang
isang responsableng Marian? Ipaliwanag.
Page | 39
____________________________________________________
b. Related Value
____________________________________________________
V. PAGTATAYA/QUIZ:
Isyu:
Ano ang nabuo mong pananaw tungkol
dito? Isulat ang nabuong pananaw sa ibaba.
VI. Paglalagom/Aksyon
Sa panahon natin ngayon, tayo ay nakaranas ng pandemya na tinatawag na COVID-19. Bilang isang
responsableng mamamayan paano ka makatutulong sa ating pamayanan at bansa?
1.
2.
3.
4.
________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________
________________________________________________________________________________________
________________________________________
Closing Prayer
Page | 40
In the Name of the Father,
and of the Son,
and of the Holy Spirit.
Amen.
Mga Sanggunian:
https://peac.org.ph/learning-module-repository/
https://www.depedtambayanph.org/2020/05/most-essential-learning-competencies.html
Page | 41