Professional Documents
Culture Documents
Sodapdf
Sodapdf
Aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao 6
I. LAYUNIN
Sa katapusan ng aralin 100% ng mga mag-aaral ay inaasaha
ng makakatamo ng 75% ng mga
kasanayan na:
A.nakikilala ang mga yugto ng konsensya sa pagsusuri o pa
gninilay sa isang pagpapasiyang
ginawa
B.pagsulat ng mga paraan o hakbang ng pagkilos ng konsen
siya sa pamamagitan ng tula
C. nabibigyan ng halaga ang bawat yugto ng konsensya sa p
agbuo ng pasya
II. NILALAMAN
A. Paksa: Aralin 3 – Paghubog ng Konsensiya Batay sa Lik
as na Batas Moral
Konsepto ng Aralin: Apat na Yugto ng Konsensya
B. Kagamitang Panturo
Powerpoint
Marker
Visual Aids
C. Sanggunian
Batayang Aklat sa Edukasyon sa Pagpapakatao 6
Pahina 42 – 62
D. Pagpapahalaga
Mahalagang tandaan na may obligasyon tayong alami
n kung ano ang tama at
mabuti. Nawawala ang dangal ng konsensiya kapag “ipinag
wawalang-bahala ng
tao ang katotohanan at kabutihan.
GAWAIN GAWAIN NG M
III. NG GURO AG-AARAL
PAMAMARAA
N
A. Panimulang Gawain
1. Panalangin
2. Pagbati sa klase
3. Pag-aayos ng silid-aralan
4. Pagtatala ng liban
5. Pagpapaalala sa ginawang Group
activity.
B. Balik-aral – Pagbabalik aral tungkol sa
konsensya at dalawang uri nito
Konsensya- ang praktikal na paghuhusga ng
isipan na magpapasiya na gawin ang mabuti at
iwasan ang masama.
Ang mga uri ng kamangmangan at kahulugan
nito.
a. Kamangmangang madaraig (Vincible
Ignorance)
b. Kamangmangang di madaraig (Invincible
C. Pagganya Ignorance
k )
Ang klase ay nahahati sa apat na grupo.
Ang group 1 ay sa bahay
Ang group 2 ay sa daan
Ang group 3 ay sa paaralan
Ang group 4 ay sa sarili
Magbigay ng isang desisyong ginagawa mo s
a
nakaatas na lugar.
Nahirapan ka ba sa’yong pagpili?
Anong isinaalang – alang mo upang makabuo
ka ng isang desisyon?
D. Pagtalakay sa Aralin
Pangkatang Gawain:
Sa inyong sagutang papel ay may mapapansin
kayong kulay: asul, berde, dilaw at pula. Ang
bawat magkakakulay ay ang siyang
magkakagrupo.
Asul: Alamin at naisin ang mabuti.
Berde: Ang pagkilatis sa partikular na kabutih
an
sa isang sitwasyon
Dilaw: Paghatol para sa mabuting pasiya
at
Mayroon lamang limang (5) minuto kilos
ang
bawat grupo upang Pula: Pagsusuri ng S
kabuo ng isang arili/ Pagninilay
Acronym upang masagot ang bawat
katanungan.
Kraytirya para sa Presentasyon:
Konsepto – 35%
Pagkamalikhain – 20%
Pagtutulungan – 20%
Paraan ng pagpresenta – 25%
Kabuuan Unang Yugto:
100%
Malayang talakayan
4 na yugto ng konsensiya
Ang tao ay nalik Alamin at nais
ha na may likas in ang mabuti.
na
pagnanais sa mabuti at totoo dahil
binibigyan siya ng kakayahang malaman
ang mabuti at totoo. Sa kabila nito marami
parin ang gumagawa ng masama. Una,
kahit alam ng ilang tao ang mabuti ay
pinipili parin gumawa ng masama.
Pangalawa, maaaring kulang ang kaalaman
ng isang tao sa totoong mabuti upang
tuluyan niyang naisip ito.
May napapansin ba kayong ganitong
suliranin sa inyong lugar?
Opo
Maaari ba kayong magbigay ng halimbawa
(Maaaring magkaiba – iba ang sagot ng bata)
Ikalawang Yugto: Ang pagkilatis sa partikular na
kabutihan sa isang sitwasyon.
Dito natin nailalapat ang ating nalalaman sa
mga prinsipyo ng moralidad upang kilatisin
ang mabuti sa isang particular na sitwasyon
Ikatlong Yugto: Paghatol para sa mabuting kilos
at pasiya.
Yugto kung saan wari’y sinasabi sa atin,
“Ito ay mabuti, ito ang kinakailangan mong
gawin,” o, “Ito ay masama, hindi mo ito
nararapat na gawin.” Dito nahuhusgahan
ang kabutihan o kasamaan ng isang kilos.
Ang hatol na ibibigay sa atin ang
magsisilbing resolusyon sa “krisis” na
kinakaha Ika-apat na Yugto: Pagsu
rap natin suri ng sarili/Pagninilay.
.
Pagninilayan natin ang paghatol upang
matuto mula sa ating karanasan.
E. Paglalapat
Sa isang kwadradong papel, magtala ng
tatlong nararamdaman mo kapag may
nagagawa kang hindi mabuti sa iyong
kaklase, sa iyong pamilya at sa iyong
komunidad.
(Tatawag ng tatlong ( 3) batang
magbabahagi ng kanilang sagot)
F. Paglalahat
Mayroong apat na yugto ng konsensya,
maaari bang magbigay ka nang isa, ______.
UnangYugto: Alamin at naisin ang mabuti.
Ikalawang Yugto: Ang pagkilatis sa particular na
kabutihan sa isang sitwasyon
IkatlongYugto: Paghatol para sa mabuting pasiya
at kilos
Ikaapat na Yugto: Pagsusuri ng Sarili/ Pagninilay
Maraming salamat, maaari ka nang maupo.
Mayroon ba kayong katanungan Wala na po!
?
Kung gayon ay tutungo na tayo sa ating
gawain.
G. Pagpapahalaga
Bilang mga mag-aaral paano ninyo
ipapakita ang kahalagahan ng pagbuo ng
pasya batay sa likas na batas moral?
PAGTATAYA
Suriin ang mga sumusunod na sitwasyon.
Tukuyin kung ito ba ay nagsasaad ng tamang
desisyon o hindi. Lagyan ng tsek () kung ito ay
tama at ekis (x) naman kung hindi.
1. Pinili ni Allan na layuan ang mga kaibigang
gumagamit ng bawal na gamot dahil alam
niyang masisira ang buhay niya rito.
2. Tinapon ni Rica sa taguling ang balat ng
kending kinain niya dahil nakita niyang dito
rin itinapon ng kaibigan ang hawak nitong
basura.
3. Pinili ni Mikoy na huwag makialam sa mga
batang nag-aaway kahit kaya niya itong
awatin.
4. Sinikap ni Mabel na mag-aral ng mabuti ng
leksyon at hindi mangopya sa pagsusulit
kahit na ginagawa ito ng mga kaibigan nya
dahil alam niyang ito ang dapat gawin.
5. Alam mong mali ang manguha ng hindi mo
pag-aari ngunit pinili mo pa rin itong gawin.
6. Gawin mo ang mabuti, iwasan mo ang
masama.
Pagsunud – sunurin ang apat na yugto ng
konsensya:
_____ Alamin at naisin ang mabuti.
_____Ang pagkilatis sa particular na kabutihan
sa isang sitwasyon
_____Paghatol para sa mabuting pasiya at kilos
_____Pagsusuri ng Sarili/ Pagninilay
TAKDANG ARALIN
Gumawa ng isang slogan na nagpapaalala sa tao
ng piliin ang tama at mabuti at iwasan ang
masama.