You are on page 1of 6

Lesson Plan sa ESP 4

I. Layunin

Sa huling bahagi ng talakayin 75% ng Grade 4 na mga mag-aaral ay maaring

A. Nakapagbahagi ng sariling karanasan o makabuluhang pangyayaring nagpapkita ng


pang – unawa sa kalagayan / pangangailangan ng kapwa.

B. Naipamamalas ang pagunawa na hindi naghihintay ng anumang kapalit ang paggawa


ng mabuti.

C. Naisasagawa nang mapanuri ang tunay na kahulugan ng pakikipagkapwa.

II. Paksang Aralin

Paksa: Pagdama at pag- unawa sa damdamin ng iba ( Emphaty), kabutihan ( kindness ).

Kagamitan:

Pagpapahalaga: Pag – uunawa

III. Pamamaraan:

Teacher Activity Pupils Activity


A. Panimulang Gawain
1. Balik – Aral
Magandang umaga mga bata. Bago
tayong magpatuloy sa ating bagong leksyon
ngayon araw atin munang balikan ang
natutunan natin kahapon tungkol sa Pagpili ng
mga salitang di makakasakit ng damdamin sa
pagbiro.
Meron ako ditong mga tanong na
kailangan niyong sagutin.

Panuto: Ilagay ang ( / ) kung tama ang pahayag


ay nagpapahiwatig ng kawastuhan at ( x ) kung
mali ang pahayag.

Mga pahayag Tama Mali Sagot:


1. May mga birong
nakakasakit ng damdamin 1. /
kahit sinasadya ng nagbibiro. 2. /
2. nasasaktan taong binibiro 3. /
sapagkat ay sila ay pikon. 4. X
3. Dapat piliin ang mga 5. /
salitang ginagamit sa
pagbibiro.
4. Lahat ng napapanood
natin sa telebisyon at
naririnig na mga
katatawanan sa radio ay
dapat gayahin.
5. Maaari tayong
makapagpasaya ng gating
kapwa sa pamamagitan ng
mga salitang ating ginagamit.

2. Paganyak
Mga bata meron ako ditong mga
larawan. Maaari niyo bang ilahad kung ano
ang nasa larawan at tukuyin kung ano ang
kanilang nararamdaman o pinapakita?
Posibling Sagot:

-batang babae na nalulungkot.


1.
-Opo! Nalulungkot po ako kapag ako ay may
pinagdaraanan at mag-isa.
 Naranasan muna bang malungkot dahil
sa hindi inaasahang pagkatataon?
-batang masaya

2.
Opo! Masaya po ako kapag kasama ko ang
aking pamilya at kompleto kami.

 Naranasan mo na bang maging


masaya?
-nagpapakita ng pagdamay

3.
Opo! Dinadamayan ko ang aking mga kaibigan
at mahal sa buhay kapag sila ay nalulungkot ,
umiiyak at may pinagdaan.
 Naranasan mo na bang dumamay sa
kapwa mo o mahal sa buhay kapag sila
ay nalulungkot?

Magaling!

B. Panlinang ng Gawain

1. Paglalahad

“ Ang batang si Earvin “


( Ni Gng. Editha T. Honradez )

Isang masayahin at bibong bata si Earvin


lagi rin siyang nangunguna sa kanilang klase.
Siya rin ang napiling pinakamahusay sa
ikatlong baiting noong nakaraang taon. Ngunit
ngayong taon na ito ay napansin ng kanyang
mga guro sa ikaapat na baitang ang malaking
pagbabago kay Earvin, ang dating masyahin at
bibong bata ay tahimik na lamang na nakaupo
sa kanyang upuan at nakikinig sa itinuturo ng
kanyang guro. Bihira na rin siyang makilahok
sa mga talakayan. Hindi na rin siya
nakikisalamuha at nakikipag kuwentuhan sa
kanyang mga kaklase sa oras ng rises. Dahil sa
ipinakitang pagbabago ay agad na ipinatawag
at kinausap ni Gng. Honradez ang mga
maglang ni Earvin. Kaya nalaman ni Gng.
Honradez na ang ina pala ni Earvin ay
pumanaw na noong panahon ng Covid. Hindi
man Covid ang ikinamatay ng ina ni Earvin ay
naging biktima pa rin ito ng Covid. Nang dahil
lamang pagkain ng bagoong alamang na
naging sanhi ng allergy ay hindi agad ito
naipapagamot dahil nga sa takot na lumabas
ng bahay, hanggang sa lumalala na ang sakit
nito at nauwi na nga sa pagkamatay ng
kanyang ina. Ang higit pana nakadagdag ng
sakit dulot ng pagkawala ng kanyang iana ay
ang mga tsismis na ipinagkalat ng kanilang
mga kapitbahay na nagpositive daw sa Covid
ang kanyang ina.
Kinausap nang masinsinan ni Gng.
Honradez si Earvin at sinasabing ganyan talaga
ang buhay. Na ang lahat ng tao ay pahiram
lamang sa mundo. Na nauna lamang ang
kanyang ina. Na magpasalamat na lamang si
Earvin dahil nadyan at buhay pa naman ang
kanyang tatay na mag-aalaga at magtataguyod
sa kanya. Sinabi rin ni Gng. Honradez kay
Earvin na magpapasalamat na lang na kahit sa
iilang taon lamang ay naranasan at
nararamdaman niya ang pagmamahal at pag-
aalaga ng kanyang mahal na ina.
May mga bata na hindi pa nila nakita o
nakilala man lng ang kanilang magulang. Sinabi
rin niya na huwag na lamang pansinin ang
anumang mga maling tsimis ng kanilang mga
kapitbahay dahil ang lahat ng mga ito ay hindi
naman totoo.

Diyan po nagtatapos an gating kwento. -Si Earvin isang masiyahin at bibong bata lagi
lagi rin siyang nangunguna sam klase. Sa rin
2. Pagtatalakay ang napiling pinakamahusay na mag- aaral sa
Naiintindihan niyo ba ang kwentong ikatlong baitangnoong nakaraang taon.
nabasa . Para mas lalong maintindihan
mayroon ako ditong mga katanungan . -Si Gng. Honradez ay isang maunawain na tao
dahil naunawaan niya ang damdamin ni
 Ilarawan mo si Earvin batay sa Earvin.
binasang kwento? Magbigay ng mag
katangian ni Earvin. -Ang mga katanginan ng kapitbahay ni Earvin
ay mga tsismosa kasi di nila alam ang tamang
pagkamatay ng ina ni nito pero pinalalabas
 Ilarawan mo si Gng. Hodradez nila ay Covid. Kaya hindi dapat manghusga sa
masasabi mo ba na si Gng. Honradez ay kapwa
nagpakita ng pag unawa sa damdamin
at nararamdaman ni Earvin. -Bilang isang mag-aaral na papakita ko ang
 Ilarawan mo ang mga kapitbahay nila pag-unawa at nararamdaman sa ating kapwa
Earvin. Anong katangian mayroon ang sa pamamagitan ng pakikiramay lalo na kung
mga kapitbahay nila Earvin? namatayan ito ng mahal sa buhay.

 Ikaw bilang mag-aaral paano mo


-ilahad ang sariling karanasan.
maipapakita ang pang-unawa sa
damdamin at nararamdaman ng iyong
kapwa bata na nakakaramdam ng
matinding kalungkutan o pig hati nang
dahil sa pagkawala ng mga mahal nila
sa buhay.

 Magbigay ng inyong sariling karanasan 1. huwag maging maingay.


o makabuluhuhang pangyayari ng 2. magbigayan ng opinion.
nagpapakita ng pang-unawa o 3. basahin ng mabuti ang direksyon.
pagtulong sa iyong kapwa. 4. makisama sa group activity.

Mahusay!

3. Gawain ( group activity) Group 1


Mga bata meron tayong group activity at
hahatiin kokayo sa dalawang pangkat. Ang row Panuto: Tingnan ang nasa larawan at
1 ay ang uang pangkat, row 2 pangalawang ipaliwanag.

pangkat. Bibigyan ko lamang kayo ng limang


minuto para matapos ang inyong Gawain .
pero bago yan , ano ang dapat tadaan habang
gumagawa ng inyong Gawain.

Tanong:
Rubrics sa Pagmamarka ng Isinulat na Talata
Mga Antas ng Pagmamarka
 Masayang- masaya ang nanalo sa
batayan 5 4 3 paligsahang ito. Ano kaya sa palagay
Nilalaman Naipahayag sa Hindi Malayo mo ang damdamin ng hindi pinalad
talata ang masyadong sa paksa na manalo? Gumawa ka ng isang
nakapagbabahagi naipapahay ang
ng sariling ag ang naisulat sanaysay para sa natalong kandidata
karanasan o pagbabahag na at iparamdam mo sa kanya ang
makabuluhang i ng sariling talata. iyong pang-unawa. Magsulat ng 3-5
pangyayaring karanasano
nagpapakita ng makabuluha na pangungusap.
pag-unawa sa n
kalagayan pagyayaring
/pangangailangan nagpapakita
ng kapwa. ng pag-
unawa sa Group 2
kalagayan /
pangangaila Panuto: Tingnan ang nasa larawan at
ngan ng
kapwa. ipaliwanag.
Organisas Masuhay ang Maayos Hindi
yon pagkakasulat ng pagkakasula maayos
talata. t at ang
Nagkakasunod- konklusyon. pagkaka
sunod ang mga sulat ng
idea may talata
paninimula, walang Tanong:
katawan at panimul  Malungkot ang iyong kamag – aral na si
konklusyon. a,
katawan Mico. Mapagalitan siya ng kaniyang
at magulang sa pagkat bumaba ang
konklusy kanyang marka. Kasama siya dati sa
on.
mga nangunguna sa klase subalit dahil
sa pagbaba ng kanyang marka ay hindi
na siya nakasama. Ano ang maaaring
sabihin mo kay Mico. Magsulat ng 3- 5
na pangungusap.

- Ipararamdam sa tao na andyan ka sa


panahon na kailangan niya ng isang
kaibigan na makikinig at magbibigay ng
payo. At dapat mong respetuhin ang at
unawain ang bawat sitwasyon.

- Dahil hindi sa lahat ng oras ang tao ay


4. Paglalahat
masayang-masaya , ngunit may mga
panahon din na siya ay malungkot
a. Ano-ano ang dapat mong gawin para
dahil sa problema. Sa ganitong
maipakita ang iyong pagdamay at pag-unawa
pakakataon kakailanganin niya ng
saiyong kapwa?
taong pwedeng dumamay sa kanya.

b. Bakit sa tingin mo dapat nating


unawain ang nararamdaman ng isang tao o ng
ating kapwa?

c. Pangwakas na Gawain
1. Paglalapat 1. tama
2. mali
Panuto: Isulat ang Tama kung ang pahayag ay 3. tama
nagpapakita ng pagdamay sa kapwa at Mali 4. mali
kung Hindi. 5. tama

_____1. Agad na nagbigay ng tulong ang


pamilya nila Jenny sa mga naging biktima ng
pagputok ng bulkang Taal.
_____2. Galit nag alit si Diane sa mga batang
namamalimos sa daan.
_____3. Iniiwasan ang paglabas ng bahay lalo
at may nararamdaman sa katawan.
_____4. Ipinagkakalat sa lahat mg mga
kapitbahay na ang sanhi ng pagkamatay ng ina
ng kaibigan mo ay Covid kahit na wala pang - Kapag irerespeto at inuunawa niya
lumabas na resulta. bawat sitwasyon ng isang tao.
_____5.Ipagdasal at palakasin ang loob ng
mga kakilala mo na naging biktima ng Covid
19.

2. Paglalagom /Pagpapahalaga

 Paano mo masasabi na isang tao ay


nagpapakita ng pag – unawa at
pagdamay sa kanyang kapwa?
1. pagdamay
IV. Pagtataya 2. komunidad
Panuto : Isulat at pumili ng tamang sagot sa 3. problema
kahon. 4. makikinig
5. sensitibo
Problema Pagdamay makikinig

Sensitibo komunidad

1. Ang ______sa kapwa ay isang gawaing


kinalulugdan ng Diyos .
2. Dahil bawat tao ay gumagalaw sa isang
_____, marapat na siya ay makipag-ugnayan o
makibahagi sa ibang mga tao.
3. Bawat tao ay maaaring magkaroon ng oras
na maging masayang-masaya, ngunit may
panahon din na siya ay malungkot dahil sa __.
4. May panahon na kailangan ng isang tao ang
kaibigan na _______ at magbibigay ng payo.
5. Kailangang maging _______sa damdamin at
pangangailanganng kapwa.

V. Takdang Aralin
Panuto: Gamit ang kuwarderno hatiin ito sa
dalawa. Sa una , Isulat ang iyong
nararamdaman tungkol sa mga larawan.

1. Damdamin ko para sa aking kapwa.


a.
b.
c.
d.

2. Gagawin ko upang maipakita ang aking


pagdamay.

a.
b.
c.
d.

You might also like