You are on page 1of 7

COT in Araling Panlipunan II

Ikatlong Markahan
Week 7
I. Layunin
Pagtutukoy ng mga namumuno at ang mamamayang nag-ambag sa kaunlaran ng
komunidad (Modyul 7).
II. Takdang-Aralin:
A. Paksa: Mga Nagapamuno at mga Mamamayang Nag-ambag sa Kaunlaran ng
Komunidad.
B. Sanggunian: CG. 186-188
Modyul 7 Ikatlong Markahan
C. Kagamitan: larawan, tsart, tarpapel, video presentation
D. Balyu: Ating igalang at,mahalin at pasalamatan ang mga taong tumutulong sa
pag-unlad ng ating komunidad.
III. Mga Gawain sa Pagkatuto:
A. Panimulang Gawain:
1. Pagsasanay (Word Search)
Hanapin at ikahon ang mga salitang tumutukoy sa tao.
P W E R T Y S R Indicator 1
A D O K T O R L Applied
R I J X D F G D knowledge
I J Z S S H J G within and
Y M A E S T R A across
J W L W I B S F curriculum
W U A V U S X D teaching
L P Y N N A R S areas
(Ipabasa ang mga salitang nabuo.)
2. Balik-Aral:
Ipalakpak ang kamay ng 3 beses kung nagsasaad ng mabuting katangian ng
isang pinuno at 2 beses naman kung hindi.
a. nagsasabi ng tapat
b. palaging huli sa trabaho
c. mapagkakatiwalaan
d. hambog
e. mabinuligon
3. Pagganyak: Indicator 5
Ituro at ipaawit sa mga bata pagkatapos magbigay ng katanungan.
Maintain
Awit: (Tune Are You Sleeping)
learning
Akon abyan, imo abyan, abyan ta (2x)
environment
Pulis, manunudlo
s that
Pari, panadero
Pasalamatan ta, Palanggaon ta. promote
fairness,resp
Akon abyan, imo abyan, abyan ta (2x) ires and care
Kartero, tubero to encourage
Sastre, kaminero learning.
Pasalamatan ta, Palanggaon ta.

Akon abyan, imo abyan, abyan ta (2x)


Doktor, mangunguma
Panday, labandero
Pasalamatan ta, Palanggaon ta.

a. Sinu-sino ang nabanggit sa awit?


b. Mahalaga ba sila sa atin? Bakit?
c. Paano natin sila pahahalagahan?
Indicator 3
Used effective
B. Paglinang na Gawain: verbal and non-
verbal
1. Paglalahad: classroom
Magpakita ng larawan ng isang komunidad? communication
Tanong:
strategies to
Anu-ano ang inyong makikita sa komunidad?
support learner
Masasabi niyo ba na maunlad ang komunidad na nasa larawan?
understanding,
Sinu-sino kaya ang nagpapaunlad sa ating komunidad? (Sabihin na ito ang
kanilang pag-aaralan ngayon.) participation
engagement
and
achievement.
2.

Aktibiti:
Panuto: Indicator 4
1. Hatiin ang mga bata sa 3 pangkat. Establish safe
2. Ipabigay ang mga pamantayan sa paggawa ng pangkatang gawain. and secure
3. Bigyan ng aktibiti ang bawat pangkat. learning
Aktibiti Kard environments to
Panuto: Isa-isahin na puntahan ang 6 na Learning Station sa loob ng 5 minuto. enhance
Siguraduhin na hindi magkasabay sa ibang pangkat sa pamamasyal sa learning through
bawat istasyon. Tingnan ang larawan at teksto, pagkatapos sagutin ang tsart the consistent
sa ibaba. implementation
Mga Nagapamuno kag mga Katawhan nga of policies,
Nagahatag sang Kauswagan sa Komunidad guidelines and
procedures.
Indicator 5
Maintain
learning
environments
that promote
fairness, respect
and care to
encourage
Learning Station 1
PATAG SANG EDUKASYON

Mga manunudlo kag school principal


• Ang mga manunudlo ang nagahatag sang
de kalidad nga edukasyon sa mga kabataan para sa ila kaayuhan sa pagpangabuhi sa ulihi.
• Ang school principal amo ang nagadumala sang eskwelahan, nagahatag sang bulig sa
mga manunudlo nga masiguro nga de kalidad nga edukasyon ang mahatag sa kada
kabataan.
 Ang mga katutubo nga nakatapos sang ila pag eskwela kag nangin manunudlo
naga balik sa ila tribu para mag tudlo sa mga kabataan.

Learning Station 2
PATAG SANG MEDISINA

Indicator 6
Maintain
learning
environments
that nurture and
inspire learners
to participate,
cooperate and
collaborate in
continued
Mga doktor kag nars learning
• Ang doktor ang nagabulong sa mga may balatian.
• Ang nars ang nagabulig sa doktor sa pag-atipan sa mga may balatian
 Ang mga babaylan nga miyembro sang tribu ang nagabulig sa mga may masakit nila
nga miyembro
Learning Station 3
PATAG SA PAGPALUNTAD SANG KALINONG

Mga pulis kag soldado


• Ang pulis ang nagasiguro sang kalinong sang komunidad kag nagalibot para masiguro
nga wala sang nagaluntad nga malain sa komunidad.
• Ang mga soldado amo ang nagapaluntad sa kalinong, nagahatag sang seguridad sa mga
pumuluyo kag gobyerno kag nagasulong sa giyera para pangapinan ang bilog nga nasyon
 Ang mga lider sang mga tribu ang naga siguro sang katawhay kag paghangpanay
sang mga miyembro sang tribu para malikawan ang pagluntad sang gamu.

Learning Station 4
PATAG SANG RELIHIYON

Mga pari, madre, pastor, manugwali kag imam


• Ang pari, madre, pastor kag manugwali ang nagahatag sang pulong sang Diyos para
maintiendihan naton kon paano magpangabuhi sing maayo.
• Ang Imam naman ang lider panrelihiyon sang mga Muslim nga nagatuo kay Allah.
 Ang pinuno ng mgha katutubo ang nangungina sa mga pagsamba
Learning Station 5
PATAG SANG PAGPALUNTAD SANG KATINLO

Mga manugkolekta basura kag manugpanilhig


• Kada aga ang manugpanilhig nagasilhig sa higad dalan kag sa pampubliko nga lugar
para mangin matinlo ang palibot.
• Ang manugkolekta basura nagakuha sang basura sang panimalay kag kon diin pa para
indi maglapta ang basura.

Mga Paglilingkod Mga Taong Naglilingkod Paraan ng Paglilingkod

1. Sa larangan ng guro, prinsipal Nagtuturo sa mga bata ng


edukasyon kaalaman.
2.
3.
4.
5.

3. Pagtatalakay:(Gamitin ang video clips sa pagtalakay ng aralin)


Gamit ang video clips pag-usapan ang mga paglilingkod,, mga taong naglilingkod
at paraan ng paglilingkod na kanilang ginagawa sa pag-unlad ng komunidad.
Indicator 2
Halimbawa:
Display
Anong paglilingkod ang ipinapakita sa unang larawan?
proficient use
Sinu-sino ang nagbibigay ng paglilingkod sa larawang ito?
Paano sila tumutulong sa pag-unlad ng komunidad? of Mother
(Itanong ang mga katanungang ito gamit ang iba pang larawan sa iba’t ibang Tongue,
learning station.) Filipino and
English to
Sa ating pamayanan, may mga kapwa Pilipino tayo na facilitate
teaching and
learning.
4. Paglalahat:
Sino ang nagpapaunlad sa ating komunidad?
Sa anong paraan sila makatutulong sa pag-unlad nitoo?
C. Post Activity/Pangwakas na Gawain :
1. Paglalapat:
Alamin kung sino sa mga tao ang nagbibigay kaunlaran sa bawar larangan. Piliin ang
sagot sa kahon?

Nars Manugpanilhig Pulis


Kagawad Prinsipal

a. patag sa edukasyon
b. patag sa medisina
c. patag sang pagluntad sang katinlo
d. patag sang relihiyon
e. patag sang panggobyerno
2. Pagpapahalaga:
Basahin ang sitwasyon at sagutin.
Si Gng. Siason ang isang guro sa kinder ng Pontevedra South Elementary
School. Matiyaga siyang nagtuturo sa mga bata sa kinder. Isang hapon nakasalubong siya. Ano
ang dapat gawin ng mga bata?

a. Sa anong larangan nagbibigay ng paglilingkod si Gng. Siason?


b. Anong paglilingkod ang kanyang ibbinibigay?
c. Ipinakita ba ng mga bata ang pagpapahalaga kay Gng. Siason? Paano?

IV. Pagtataya:
Basahin ang pangungusap at isulat sa papel ang tinutukoy na tao na nagbibigay
kaunlaran sa komunidad.Piliin ang titikng tamang sagot.
A. B,

1. Sino ang nagbibigay ng gamot sa may a. basurero


sakit?
2. Sino ang nangongolekta ng basura sa b. manunudlo
komunidad?
3. Sila ang nagbibigay ng mabuting c. doktor
Edukasyon sa mga bata?
4. Sila ang nagpapanatili ng katahimikan sa d. pari
komunidad?
5. Sino ang nagsesermon tuwing Linggo? e. pari
ML:
ID:
V. Takdang Aralin:
Isulat sa inyong papel ang ginagawa sa sumusunod na tao sa komunidad.
1. doktor
2. prinsipal
3.manugpanilhig
4. pulis
5. manunudlo

NOTED BY:
PREPARED BY:
JOEY G. LAURIANO
School Head
GINA C. RANESES
Teacher-1

You might also like