Professional Documents
Culture Documents
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS
GOV. FELICIANO LEVISTE MEMORIAL NATIONAL HIGH SCHOOL
District IV - Igualidad Street, Lemery, Batangas
Pagpapaunlad at
Pakikipagpalihan
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral/ Paglalahad ng Constructivism Approach-Activity Based)
Bagong Aralin Pagganyak:
Itala sa Tama
Itala ang pahayag sa tamang kolum kung saan ito nabibilang.
1. Nasa Diyos ang awa,
Nasa tao ang gawa.
2. Itaga mo sa bato.
3. Ang magtanim ng hangin, bagyo ang aanihin.
4. bahag ang buntot
5. Ang taong walang kibo nasa loob ang kulo.
6. Ubos-ubos biyaya,
bukas nakatunganga
Saw Sala
Kasa
ikai wikai
bihan
n n
Inihanda:
REN-REN B. MARTINEZ
Guro I
Binigyang pansin:
JOCELYN R. UMALI
Puno VI, Kagawaran ng Filipino
Pinagtibay:
Pakikipagpalihan
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral/ Paglalahad ng Constructivism Approach-Activity Based)
Bagong Aralin Pagganyak:
Tukuyin kung ang mga sumusunod na salita ay magkasingkahulugan o
magkasalungat. Sumenyas ng thumbs up kung magkasinkahulugan at thumbs
down naman kung magkasalungat.
1. Dapithapon- paglubog ng araw
2. Alilang kanin-katulong na walang sweldo
3. Halang ang bituka-mabait
4. Kidlat sa bilis-mabagal
5. Namamangka sa dalawang ilog- Salawahan
B. Paghahabi sa layunin ng Inquiry-Based Approach-Knowledge Building
aralin 1. Anong napansin Ninyo sa ating mga salitang sinuri?
E. Paglalahad ng Bagong
Konsepto (Kasanayan #2) Constructivism Approach-Activity Based)
Tukuyin ang mga kahulugan ng mga talinhaga sa pamamagitan ng pagbuo ng
mga ginulong titik.
1. Hilong talilong- lotign-loti
2. mahaba ang buhay- ybuha-ausp
3. Basang-sisiw- iap-nhapia
4. Balat-sibuyas- nadmimaram
5. Isulat sa bibig- linatmuka
6. Naglulubid ng buhangin- suniligngan
7. Anak-dalita- hiaparam
8. Di marunong magpatawad- ugopsn-kalba
9. Usad-pagong- magabal
10. Dimahulugang karayom- oaamt
REN-REN B. MARTINEZ
Guro I
Binigyang pansin:
JOCELYN R. UMALI
Puno VI, Kagawaran ng Filipino
Pinagtibay:
I. LAYUNIN
I. Pamantayang Naipamamalas ang mag-aaral ng pag-unawa sa mga akdang pampanitikan sa
Pangnilalaman Panahon ng mga Katutubo, Espanyol at Hapon.
J. Pamantayan sa Nabubuo ang isang makatotohanang proyektong panturismo.
Pagganap
K. Pinakamahalagan F8PT-Ia-c-19
g Kasanayan sa
Pagkatuto (MELC) Nabibigyang-kahulugan ang mga talinghaga, eupimistiko o masining na
(Kung mayroon, pahayag ginamit sa tula, balagtasan, alamat, maikling kuwento, epiko ayon sa:
isulat ang -kasingkahulugan at kasalungat na kahulugan
pinakamahalagang
kasanayan sa
pagkatuto o MELC.)
L. Pagpapaganang
Kasanayan (Kung
mayroon, isulat ang
pagpapaganang
kasanayan.)
II. NILALAMAN Paksang Aralin
Aralin 2:
Panahon ng Katutubo
a. Talinghaga
III. KAGAMITANG
PANTURO
C. Mga Sanggunian
k. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
l. Mga Pahina sa
Kagamitang
Pangmag-aaral
m. Mga Pahina
saTeksbuk
n. Karagdagang
Kagamitan mula
sa Portal ng
Learning
Resource
o. Listahan ng mga
Kagamitang
Panturo para sa
mga Gawain sa
Pagpapaunlad at
Pakikipagpalihan
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral/ Paglalahad ng Approach-Activity Based)
Bagong Aralin Pagganyak:
HULARAWAN
Pagbibigay ng katangian sa ipinakitang larawan.
Gabay na Tanong:
Gabay na tanong:
1. Isa-isahin ang mga tauhan sa kwento.
2. Alamin ang iba’t ibang suliranin na nabanggit sa Alamat.
3. Isa-isahin ang mga matatalihagang salita o pangungusap na nagpapakita ng
talinhaga.
4. Alamin ang kahulugang ipinapakita ng matatalinhagang salita.
Constructivism based Approach
F. Paglalahat ng Aralin Gumawa ng sanaysay gamit ang mga matatalinghagang salitang
nabanggit sa alamat na maaari mong iugnay sa mga pangyayari sa
kasalukuyan.
G. Paglalapat ng aralin sa Reflective Approach-Self Evaluation and Self-Reflection
pang-araw-araw na buhay Bilang mag-aaral, sa paanong paraan nakatutulong ang pag-aaral ng talinhaga
sa’yo?
Constructivism based Approach
Hanapin sa loob ng kahon ang mga karakter na tinutukoy sa bawat bilang.
Pillin ang titik ng tamang sagot at isulat sa sagutang papel.
H. Pagtataya ng Aralin
1. Magandang dalaga
2. Namatay sa panganganak
3. Binatang tumulong sa dalaga ng madulas sa ilog Yawa
4. Nag aruga sa kaisa-isang anak na dalaga
5. Nasawi sa labanan.
REN-REN B. MARTINEZ
Guro I
Binigyang pansin:
JOCELYN R. UMALI
Puno VI, Kagawaran ng Filipino
Pinagtibay:
Pagpapaunlad at
Pakikipagpalihan
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral/ Paglalahad ng Constructivism Approach-Activity Based)
Bagong Aralin Pagganyak:
TSAT-SURI
Suriin ang tsart na nasa ibaba.
Inihanda:
REN-REN B. MARTINEZ
Guro I
Binigyang pansin:
JOCELYN R. UMALI
Puno VI, Kagawaran ng Filipino
Pinagtibay: