You are on page 1of 7

School: TALON-TALON CENTRAL SCHOOL SPED CENTER Grade Level: II

GRADES 1 to 12 Teacher: Learning Area: FILIPINO


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and IKALAWANG
Time: December 5-9, 2022 (WEEK 5) Quarter: MARKAHAN

Time: 9:45-10:35 MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


Pamantayang Inaasahang nasasabi ng mga mag-aaral ang pangunahing diwa ng tekstong binasa o napakingggan, nagagamiy
Pangnilalaman ang mga kaalaman sa wika, nakakabasa nang may wastong paglilipon ng mga salita at maayos na nakakasulat
upang maipahayag at maiugnay ang sariling ideya, damdamin, at karanasan sa narinig at nabasang mga teksto
ayon sa knilang antas o nibel at kaugnay ng kanilang kultura.

Mga Kasanayan sa Naipapahayag ang sariling ideya/damdamin o reaksyon tungkol sa napakinggan/nabasang kwento.
Pagkatuto. Isulat ang F2-PS-Ig-6.1
code ng bawat kasanayan
Layunin Naipapahayag ang sariling ideya/damdamin o reaksyon tungkol sa napakinggan/nabasang kwento. Nasasagot nang wasto
ang mga inihandang
katanungan.
Nasusunod nang maayos
sa mga panuto
NILALAMAN/PAKSA Pagpapahayag ang sariling ideya/damdamin o reaksyon tungkol sa napakinggan/nabasang kwento Summative Test

KAGAMITANG PANTURO Capsulized Self-Learning Empowerment Toolkit


Quarter 2
Linggo 5
Pahina 1-5
Sanggunian
Mga pahina sa Gabay ng MELC
Guro Pahina 201
Mga pahina sa Kagami-
tang Pang Mag-aaral
Karagdagang Kagamitan Telebisyon, Laptop Papel at lapis
mula sa portal ng
Learning Resource
Iba pang Kagamitang Tsart
Panturo
PAMAMARAAN
A. Pagtatakda ng pamantayan/pagkanta ng ng mga bata.
Preparation/Paghahanda

B. Modelling

Ano ang nakikita ninyo sa larawan?


Ano ang nararamdamn ng bata?

C.Teaching/Pagtuturo Basahin ang kuwento

Ang Bata at ang Aso

Si Boyet ay may alagang aso. Ang tawag niya dito ay Tagpi. Puting-puti ang makapal na balahibo ni
Tagpi. Sa bandang likod ay mayroon itong isang malaking tagpi na kulay itim. Iyon ang dahilan kung bakit
‘’tagpi’’ ang itinawag ni Boyet sa kanyang aso. Mahal na mahal niya si Tagpi. Palagi niya itong pinaliliguan.
Binibigyan niya ito ng maraming masasarap na pagkain at tubig. Madalas din niya itong ipinapasyal.
“Habol, Tagpi!” sigaw niya habang nakikipag unahan siya sa pagtakbo sa alaga.
Isang araw ay may naligaw na aso sa lugar nina Boyet. Kasing laki ni tagpi ang aso pero kulay tsokolate ito.
Manipis ang balahibo ng tsokolateng aso kaya hindi ito magandang tingnan. Marami pang putik sa katawan
kaya mukha rin itong mabaho. Hindi ito katulad ni Tagpi na ubod ng linis dahil araw-araw niyang
pinaliliguan. Nakita ng tsokolateng aso si Tagpi. Lumapit ito sa bakod nila at tinahulan ang kanyang
alaga. Gagalaw-galaw pa ang buntot ni Tagpi na parang tuwang-tuwa.Hindi nagustuhan ni Boyet na
makikipaglaro si Tagpi sa marungis na aso. Binugaw niya ang aso pero ayaw nitong umalis.
“Tsuu,tsuu!” bugaw niya rito.
mahabang patpat at hinampas niya ang aso. Nabuwal ito at nag-iiyak.
Hahampasin sana muli ni Boyet ang kulay tsokolateng aso para tuluyan nang umalis pero dumating ang
kanyang tatay, agad siyang inawat nito.
“Huwag mong saktan ang aso, Boyet” sabi ng kanyang ama.
“Ang baho po kasi, Itay! Baka mamaya ay mahawa pa sa kanya si Tagpi,” katwiran niya.
“Paano kung si Tagpi ang mapunta sa ibang lugar at saktan din siya ng mga bata doon. Magugustuhan mo
ba iyon?” tanong ng ama.
Hindi nakasagot si Boyet. Napahiya siya.
Tinulungan nilang makatayo ang aso. Pinabayaan na niya itong makipaglaro kay Tagpi.

Pagtatasa ng Pagkatuto1: Anong aral ang ipinahihiwatig ng kwento?


Pagtatasa ng Pagkatuto2: Kung ikaw si Boyet , ano ang iyong nararamdaman sa aso na marungis?
D.Generalization/ Mahalagang Konsepto”
Paglalahat Ang Pagbabasa ng kwento, pabula at maging ang tula ay hindi lamang natatapos sa pagbabasa, kailangan
intindihin ang bawat mensahe o aral na gusto nitong ipahiwatig.
 Ang pagbibigay ng reaksyon sa isang teksto o sitwasyon ay nakasalalay sa damdaming nadarama.

E. Guided Practice Gawain 1: Gawin 1: Gawin 1: Gawin 1:


Panuto: Panuto: Panuto: Ano an gang angkop Panuto:Ibigay ang damdamin
Basahin ang talata.Ibigay ang na reaksyon sa sumusunod na ng bawat larawan.
Gawain 1 (TAMA o MALI) reaksyon tungkol dito. sitwasyon? Isulat ang letra ng
Panuto: Sabihin kung ang wastong sagot sa iyong
pahayag ay tama o mali. Umaga na, tulog pa rin si kuwaderno.
Isulat ang salitang TAMA o Ramon.Napuyat siya sa
MALI sa nakalaang patlang. paggawa ng proyekto para sa 1.Nakatanggap ka ng regalo na 1. _________
asignaturang Filipino. laruang kotse pero mas gusto
Nakahanda na ang lahat ng mo ay laruang eroplano.
_______1. Si Boyet ay may mga gamit niya sa pagpasok.
alagang hayop na Pinuntahan siya ng kaniyang a.Paglalaruan ko na lang ang
pinangalanan niyang Tagpi. nanay sa silid upang gisingin. laruang kotse.
Si Tagpi ay isang malinis na Dali-daling bumangon si
Ramon at nag-umpisang b.Ibibigay ko ito sa kuya ko
aso. Inaalagaan ito ng mag-asikaso ng sarili. dahil paborito niya ang laruang 2. ________
maayos ni Boyet. kotse.

2.Mabait at matalinong bata si


_______2. Puting-puti ang Lito.Paminsan-minsan
binibigyan niya ng baon niyang
makapal na balahibo ni tinapay ang kaniyang kaklase 3. _________
Tagpi. Sa bandang likod ay na si Ramon.
mayroon itong isang
a.Hihintayin kong manghingi sa
malaking tagpi na kulay akin ang kaklase kong walng
itim. Iyon ang dahilan kung baon.
bakit ‘’tagpi’’ ang itinawag b.Bibigyan ko rin ng pagkain
ni Boyet sa kanyang aso. ang kaklase kong walang baon.
4. ________
_______3. Si Tagpi ay laging
tumatahol sa kaniyang amo na si
Boyet at kinakagat niya ito.

_______4. Tuwang-tuwa si Tagpi


sa marungis. Hindi nagustuhan ni
Boyet na makikipaglaro si Tagpi
sa marungis na aso. Binugaw niya 5. _______
ang aso pero ayaw nitong umalis.
_______5. Pinabayaan ni Boyet
ang kanyang alagang aso na
makipaglaro sa marungis na aso.
Ttinulungan niya itong makatayo.

G.Independence Practice Gawain 2: Gawain 2: Gawain 2: Gawain 2:


Panuto: Piliiin ang angkop na Panuto: Piliiin ang angkop na Panuto: Basahin at Panuto: Basahin at unawaing
reaksyon sa bawat reaksyon sa bawat unawain ang mga mabuti ang tula.Isulat ang titik
sitwasyon.Piliin ang hugis na sitwasyon.Lagyang ng tsek sumusunod na maikling ng tamang sagot para sa mga
katapat ng iyong sagot. ang patlang ng iyong sagot. tula. Tukuyin ang katanungan sa
reaksyon o damdamin na iyongkuwaderno.
1.Inutusan si Kris ng kaniyang 1.Pinagtawanan ng ipinapakita ng mga ito.
nanay na bumili ng sampalok magkaibigang Brando at Ang Ama’t Ina ko
pero uubusin daw muna niya ang Brenda si Carla dahil sa 1. Ang bayan king
iniinom na gatas, kaniyang pagkalito. Sa lahat ng tao
Pilipinas Lupainng Dito sa mundo
____Hindi dapat pagtawanan ginto’t bulaklak.Pag- Wala pang tutulad,
Dapat bumili muna siya ng ang taong nalilito. ibig na sa kanyang Sa ama’t ina
sampalok bago ubusin ang gatas.
palad Nag-alayu ng
___Tama lang nangyari kay Sila ay naghirap
Kris dahil siya sumunod sa ganda’t dilag. Sila ay nagsikap
Tama lang na ubusin muna kaniyang nanay. Na ako’y lumaki
niya ang iniinom na gatas bago 2. Sa bahay ni Lolo ay At sumayang ganap
bumili ng sampalok. 2.Napag-isip-isip ni Tanya na maroon
2.Pinaalalahanan ng nany si Kris dapat sundin ang bilin ng ina lobo.Gustong gusto Kaya naman ngayon
na ilagay ang pera sa bulsa niya sa susunod nitong ipag- Ay lagi kong layon
dahil maraming tao sa pamilihan. uutos.
ko ang kulay na abo. Sa aking magulang
Ako’y makatulong.
Para sa akin, hindi na ____Dapat lang dahil mali
dapat paalalahanan si Kris dahil naman talaga ang ginawa 1.Sino ang tumutula?
Malaki na siya. niyang hindi pagsunod sa a.anak b. ama c. ina
kaniyang ina.
Sa tingin ko, kailangan pa 2.Sino anga kailangang
ring paalalahanan si Kris dahil ____Lahat ng utos ay hindi pasalamatan?
gusto ng kaniyang ina na mag- dapat sundin.
iingat siya sa pamilihan. a.anak b. ama c. magulang

3.Paano mo ilalarawan ang


ama’t ina mo?

a.salbahe
b.manloloko
c.mapagmahal

4.Balang araw ano ang isusukli


mo sa iyong magulang?

a.alagaan
b.pabayaan
c.iwanan

5.Ano ang nagging


damdamin/reaksyon mo sa
tungkol sa nabasang tula?

a.nalungkot
b.masaya
c.nagalit

I.Pagtataya ng Aralin Linangin Natin: Linangin Natin: Linangin natin: Linangin Natin: Test Proper
Panuto: Basahin ang mga Panuto: Ano an gang angkop Panuto: Panuto:Basahin at unawain ang
sumusunod na sitwasyon na reaksyon sa sumusunod Basahin at unawain ang bawat kuwento.Sagutin ang mga
sa kuwento. Gumuhit ng na sitwasyon? Isulat ang sitwasyon. Bilugan ang titik ng sumusunod na tanong.
letra ng wastong sagot sa tamang sagot.
masayang mukha sagutang papel. Pagtulong sa Kapwa
kung sang-ayon ka sa
1.Napabulyaw at nasabi niya
pangyayari at malungkot na 1.Ikaw ang napiling sumali Sa kasalukuyang pandemya ng
nang malakas,”Ay kabayo”
mukha kung hindi sa patimpalak sa COVID 19, marami sa mga
naman. pagguhit.Alam momg may A.pagkalungkot kapitbahay ni Alchie ang
mas magaling pa sa iyo sa B.panghihinayang nawalan ng hanapbuhay at
pagguhit. C.pagkabigla nangngailangan ng tulon. Nais
Si Maymay at ang Kanyang
d.pagkainis ni Alchie at ng kaniyang mga
Aso at Pusa”
a.Sasali pa rin ako dahil ako kaibigang na makatulong sa
ang napili. 2.Nanlaki ang kanyang mga kanila.Kinokolekta nila angmga
__________1. Nag-iisang
b.Sasabihin ko sa guro na mata nang makitang may ibang donasyong bigas , mga de lata
anak ni Mang Tibo at Aling
Iña si Maymay kung kaya’t may isa kaming kaklase na gumamit ng kaniyang damit. at mga gamut mula sa mga
parang kapatid na ang mas magaling sa akin sa taong may mabubuting
turing na sa kanyang mga pagguhit. A.inis mabuting loob.Pinagsama-
alaga. May aso siyang si B.tuwa sama nila ang mga ito at
Bruno at pusa na 2.Nanonood ka ng paborito C.takot masaya nilang ipinamahagi ang
ipinangalanan niyang si mong palabras sa telebisyon D.lungkot tulong sa lahat ng kanilang
Kiting. nang dumating ang iyong kapitbahay.
tatay at hiniling na ilipat ang 3.”Naku,kinilabutan at
__________2. Subalit, hindi estasyon sa basketbol. naninindig ang aking balahibo!
alam ni Maymay na may Anong lugar kaya ito?” 1.tungkol sa saan ang
a.Pagbibigyan ko ang tatay kuwento?
inggitan na nangyayari sa
na ilipat ang estasyon sa A.inis
pagitan nina Bruno at
palabras na basketbol. B.tuwa 2.Bakit marami sa kapitbahay
Kiting.
C.gulat ni Alchieang nangangailangan
b.Sasabihin ko sa tatay na D.lungkot ng tulong?
__________3. Hinabol ni maghintay na matapos ako
Bruno si Kiting at nang sa panonood bago ko ilipat 4.”Aha! Diayn ka lang pala 3.Kung ikaw si Alchie
madatnan niya ito ay pinag- ang estasyon. nagtatago.Ikaw na ang bagong tutulungan mo rin ba sila?
kakagat niya. Hindi naman taya.” Bakit? Ipahayag ang iyong
nilakasan ng aso ang 3.Nais mong sumama sa ideya.
pagkaka-kagat sa pusa pamimili ng iyong nanay A.insi
pero may nagdulot ito ng ngunit pinagbabantay ka sa B.tuwa 4.Ano ang katangian ni Alchie
mga maliliit na pasa. nakababata mong kapatid. C.gulat at mga kaibigan niya ang
D.lungkot ipinakita sa kuwento at dapat
__________4. Pag-uwi ni a.Aalagaan ko na lang si tularan?
Maymay, nagalit siya kay bunso.
Bruno. Hindi niya ito 5.Ano ang iyong
pinakain habang awang- b.Isasama ko na lang si nararamdaman o reaksyon
awa siya kay Kiting. bunso sa palenke. tungkol sa nabasang kuwento?

__________5. Nais ng bata


na matuto raw ang aso
kaya ginawa niya ito kahit
masakit rin sa kanya.

J.Karagdagang Gawain para sa Sumulat ng isang pangungusap .


takdang- aralin at remediation tungkol sa iyong nararamdaman
matapos pakunggan ang sinabi ng
iyong magulang pagdating mo sa
bahay.
MGA TALA
PAGNINILAY
Bilang ng mga mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya

Bilang ng mag-aara na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
Nakatulong ba remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.

Alin sa mga istratehiyang


pagtuturo ang nakatulong ng
lubos ?Paano ito nakatulong?
Anong suliranin ang aking
naranasan
na solusyon sa tulong ng aking
punong guro at suberbisor?

Anong kagamitang panturo


ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

You might also like