You are on page 1of 16

lOMoARcPSD|36351278

CO Lesson PLAN Filipino 5 Quarter 2

teacher education (Philippine Normal University)

Studocu is not sponsored or endorsed by any college or university


Downloaded by ROWENA TADEM (rowena.tadem@deped.gov.ph)
lOMoARcPSD|36351278

Republic of the Philippines


Department of Education
Region II-Cagayan Valley
Schools Division of Office of Isabela
District of Delfin Albano
103281-Sta. Cruz Elementary School
Villa Pereda Delfin Albano, 3326, Isabela

BANGHAY ARALIN
Filipino 5

I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mag-aaral ang kakayahan sa
pakikipagtalastasan, mapanuring pag-iisip at, pagpapahalaga
A. Pamantayang
sa panitikan at kultura sa pamamagitan ng iba’t ibang teksto/
Pangnilalaman
babasahing lokal at pambansa.

Naipamamalas ng mag-aaral ang kakayahan sa


pakikipagtalastasan, mapanuring pag-iisip at, pagpapahalaga
B. Pamantayan sa
sa panitikan at kultura sa pamamagitan ng iba’t ibang teksto/
Pagganap
babasahing lokal at pambansa.

C. Mga Kasanayan sa Naibibigay ang paksa/layunin ng napakinggang


Pagkakatuto kuwento/usapan/talata at tula.
Isulat ang code ng
bawat kasanayan MELCs: F5PN-Ic-g-7 F5PN-IIg-17 F5PD-IIf-13

Pagbibigay ng Paksa ng Napakinggang Kuwento/Usapan


Integrasyon: Edukasyon sa Pagpapakatao, Musika
II. NILALAMAN Pagpapahalaga: Pangangalaga sa mga hayop,
Pagkakapantay-pantay ng bawat isa
Istratehiya: Discovery Learning & Explicit Learning

III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
Modyul sa Filipino
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro Most Essential Learning Competencies (MELCs) p. 163

2. Mga Pahina sa Modyul sa Filipino


Kagamitang Pang-Mag-
aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk pp.
1. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng
Learning Resource
B. Iba Pang Kagamitang
Panturo
Downloaded by ROWENA TADEM (rowena.tadem@deped.gov.ph)
lOMoARcPSD|36351278

Powerpoint, video

IV. PAMAMARAAN
Paglalaro ng Hephep-Hooray!
Balikan natin ang ating nakaraang aralin

Panuto: Sabihin ang HEPHEP kung ang mga salita o


lipon ng mga salita ay pangungusap at HOORAY kung
hindi pangungusap.

_______ 1. Nais kong makatulong sa aking komunidad.


_______ 2. Ang Kagawaran ng Kalusugan ay naglulunsad ng
mga programa upang mapigilan ang pagkalat ng
sakit.
A. Balik-aral sa _______ 3. Mag-ingat
nakaraang aralin _______ 4. Ang paghuhugas ng kamay ay isang hakbang
at/o pagsisimula upang
ng bagong aralin makaiwas sa sakit na kumakalat.
_______ 5. Nakahahawa
_______ 6. Laganap na sa buong panig ng bansa ang
nakahahawang sakit na COVID-19.
_______ 7. Walo.
_______ 8. Nagpasuri
_______ 9. Ang pagkain ng masustansyang pagkain ay
nakatutulong upang tayo ay maging malusog.
_______ 10. Maging mapanuri sa lahat ng oras upang
makaiwas
sa mga kumakalat na maling impormasyon.

Panonood at pag-awit ng “Si Mang Donald”


Paggamit ng ICT

B. Paghahabi sa
layunin ng aralin
 Tungkol saan ang ating napanood at inawit?
 Ano-ano ang mga alagang hayop ni Mang
Donald?
 Lalaki lang ba ang pwedeng magtabaho sa
bukid?
 Pwede din bang mag-alaga ng mga hayop ang
ating mga nanay? ate o lola?
Integrasyon sa Musika:
-ang tempo ng ating inawit ay allegro o may
masiglang tempo.

C. Pag-uugnay ng Paglalapat ng Lokalisayon at

Downloaded by ROWENA TADEM (rowena.tadem@deped.gov.ph)


lOMoARcPSD|36351278

Kontekstuwalisasyon
Basahin at unawain ang kuwento.

“Si Pabo Paborito”

Pagtalakay sa kuwento.
1. Sino ang nangangalaga sa bukid at sa mga hayop?
a. Mang Donald b. Pabo c. Manok d. Bibe

2. Ayon sa kuwento, Sino raw ang paboritong hayop sa bukid?


a. Manok b. Bibe c. Pabo d. Itik

3. Bakit naisip ni Pabo na iba ang pagtingin ni Mang Donald


sa
kanya kaysa sa mga kasama niyang hayop?
a. Dahil siya ang pinakamalaki sa kanilang lahat
b. Dahil mayroon siyang magagandang balahibo
c. Dahil siya ang pinakamaingay
d. Dahil madalas siyang mag isa

4. Ano ang hindi magawa ni Pabo kasama ng kanyang mga


kaibigan dahil sa takot niyang malagas ang kanyang mga
balahibo?
a. Makipagusap sa mga kaibigan b.
mga halimbawa Makipaglaro sa mga kaibigan
sa bagong aralin c. Kumain kasama ng mga kaibigan
d. Matulog kasama ng mga kaibigan

5. Ano ang aral na naiisip ni Pabo sa bandang huli ng


kuwento?
a. Pantay-pantay ang pagtingin ni Mang Donald sa kanyang
mga alaga.
b. Si Manok ang paborito ni Mang Donald.
c. Ayaw na mag-alaga ng kahit anong hayop sa bukid.
d. Si Bibe ang dahilan kung bakit hindi na si Pabo ang
paborito.

Paglalapat ng Higher Order Thinking Skills


Integrasyon sa ESP/MATH

May alaga din ba kayong hayop?


Ilan ang hayop na inaalagan nio?Ano -ano ang mga ito?
Inaalagaan n’yo ba sila?
Paano mo maipapakita ang pagmamahal mo sa inyong mga
alagang hayop? (HOTS)
Mahalaga ba ang mga hayop sa atin? Bakit? (HOTS)
Ano ang magandang aral mula sa kuwento?
Bakit dapat na ituring na pantay-pantay lahat ng mga
nilalang? (HOTS)

D. Pagtalakay ng Paggamit ng Laro- “PUZZLE TIME”


Downloaded by ROWENA TADEM (rowena.tadem@deped.gov.ph)
lOMoARcPSD|36351278

Paglalapat ng Discovery Learning

Ating lutasin ang PUZZLE. Sa bawat tamang sagot mo


sa aking tanong ay bibigyan kita ng isang titik
hanggang sa makumpleto natin ang salita!

bagong konsepto
at paglalahad ng
bagong
kasanayan #1
1. Nasa bukid si Mang Donald

2. Sa bukid ay may baka.


3. Ang baboy ay mataba.
4. Ang Presidente ay nagdeklara ng ECQ sa buong bansa.
5. Si Nathan ay palaging naghuhugas ng kamay.

Ano ang nabuo nating salita?


Tama! PAKSA!
E. Pagtalakay ng Pagtalakay sa Aralin
bagong konsepto
at paglalahad ng 1. PAKSA – ang paksa ng isang kuwento ay tumutukoy sa
bagong kabuuang ideya, kaisipan o nilalaman nito, dito rin nabubuo
kasanayan #2 ang kaisipan ng nakikinig o nagbabasa. Ito rin ang
itinatampok ng mga grupo ng salita.

Mga Halimbawa ng paksa:


1. Kuwento ng Leon at Elepante
2. Ang Alamat ng Lansones
3. Talambuhay ni Andres Bonifacio 4.
Ang dalawang magiting na sundalo 5.
Ang kuwento ni Maria Sinukuan.

Mayroon din tsayong tinatawag na paksa sa


pangungusap.Ang paksa sa pangungusap ay ang
pangunahing paksa o diwa madalas ito ay nasa simula pa
lamang kaya nalalaman na agad.Ang paksa sa pangungusap
ay ang tao o bagay na pinag-uusapan.

Halimbawa:
1. Ang Aso ay mataba. (Aso)
2. Si Andy bumili ng apat na kendi. (Andy)
3. Kaarawan ni Randy sa Sabado. (Randy)
4. Ang paaralan nila ay maliit ngunit malinis. (paaralan) 5.
Ang mga kabataan ang nag-aasikaso ng pista sa kanilang

Downloaded by ROWENA TADEM (rowena.tadem@deped.gov.ph)


lOMoARcPSD|36351278

lugar. (kabataan)

-MALAYANG TALAKAYAN

Paglalaro Ng “FACT OR BLUFF”

Panuto: Sabihin ang FACT kung tama ang paksa sa


bawat pangungusap at BLUFF kung mali.

1. Ang pabo ay pinakamagandang hayop sa bukid ni Mang


Donald.

2. Ang bukid ay maraming halamang gamot sa paligid.

3. Ang bibe ang paboritong hayop ni Mang Jose

4. Si Mang Raymond ang napiling magsalita sa


palatuntunan.

5. Ang manok ay malusog at masigla.

6. Ang bulaklak sa parke ay maganda.

7. Si Lea ang kakanta sa araw ng mga puso.

8. Si Aling Perlita ay masipag gumawa ng kakanin.

9. Ang aso ay tumakbo ng mabilis


10. Ang puno ay maraming bunga.

F. Paglinang sa Paglalapat ng DIFFERENTIATED


kabihasnan ACTIVITIES/INSTRUCTIONS
(Tungo sa Formative
Assessment) Pangkatang Gawain

PANGKAT 1 – PANGKAT PABO - SUPER


EASY Panuto: Basahin ang sumusunod na talata at

salungghitan ang paksang pangungusap.

1. Ngayon ang ika- 1O kaarawan ni Mario kaya maaga siyang


nagising para magsimba. Sinuot nila ang bago niyang damit
at sapatos na niregalo ng kanyang tatay kagabi. Masayang-
masaya si Mario ngayong araw.

2. Si Marie ay nakasuot ng puting damit dahil ngayon ay araw


ng kanyang kasal. Napakaganda ni Marie at halatang-halata
sa kanyang mukha ang kasiyahan. Hindi mawala ang ngiti sa
kanyang labi.

Downloaded by ROWENA TADEM (rowena.tadem@deped.gov.ph)


lOMoARcPSD|36351278

3. Dahil sa masipag na pagsasanay ni Anna ay nanalo sila sa


paligsahan ng pagawit. Kanyang inawit ang kanta ng kanyang
iniidolo na mang-aawit. Marami ang humanga sa ganda ng
kanyang tinig.

4. Nilinis ni Jenny ang kanyang pulang kotse na panama pa


sa kanya ng kanyang tatay. Maingat si Jenny sa kanyang
sasakyan kaya palagi nya itong nililinis at inaayos.
Pinahahalagahan nya ang regalo sa kanya ng kanyang tatay.

5. Mahusay gumuhit ng larawan si Abet kaya palagi siyang


nanalo sa paligsahan. Magaling ang kanyang kamay sa
pagguhit ng mga larawan ng tao kaya siya ay kilalang-kilala
sa kanilang lugar.

PANGKAT 2 – PANGKAT BIBE -VERY EASY Panuto:


Pumili ng dalawang larawan sa ibaba at sumulat ng
tatlong pangungusap tungkol sa iyong napiling
hayop.

PANGKAT 3 - PANGKAT MANOK - AVERAGE

EASY

Panuto: Basahin at unawain ang kuwento at bilugan


ang letra ng tamang sagot.

Ang Kaarawan ni Jillian

Kaarawan ni Jillian ngayon, masigla siyang bumangon sa


higaan at masinop na tinupi ang kanyang kumot at inayos
ang kanyang higaan. “Siguradong may hinandang masasarap
na pagkain sila nanay at tatay dahil kaarawan ko ngayon
tatawagin ko ang aking mga kalaro para rito na sila
kumain,”ang sabi ni Jillian. Ngunit hapon na hindi pa niya
nakikitang nagluluto ng mga panghada niya ang kanyang ina.
“Nanay, hindi ninyo po ba ako ipaghahanda?”. “Anak
pasensya ka na dahil sa sitwasyon natin ngayon mukhang
mapagpapaliban muna natin ang paghahanda sa iyong
kaarawan. Marami ang nawalan ng trabaho dahil sa
pandemya at isa ang iyong ama sa naapektuhan. Alam

Downloaded by ROWENA TADEM (rowena.tadem@deped.gov.ph)


lOMoARcPSD|36351278

maiintindihan mo ang ating sitwasyon.” Ang sabi ni Aling


Gemma. “Nanay, kahit wala po akong handa ngayon basta
huwag lang po tayong magkakasakit,” ang sabi ni Jillian.
Ngunit laking gulat nila ng umuwing may bitbit na maliit na
keyk si Mang Resty para sa anak niyang si Jillian.
“Maligayang kaarawan Jillian!” masiglang bati ng kanyang
mga magulang. Wala mang maraming handa si Jillian
masayang nilang pinagdiwang ang kanyang kaarawan dahil
lahat sila ay malusog at walang sakit sa kabila ng
pandemyang kinakaharap ng kanilang bayan.

1. Sino ang may kaarawan sa kuwentong inyong binasa?


2. Sino ang may dalang keyk ng umuwi sa bahay?

3. Bakit hindi muna maipaghahanda si Jillian sa kanyang


kaarawan ngayong taon?

4. Sa inyong palagay, mabait na bata ba si Jillian?

5. Ano ang pinagpasalamat ni Jillian kahit wala siyang handa


sa
kanyang kaarawan?

PANGKAT 4 - PANGKAT GANSA - EASY


Panuto: Guhitan ang pangunahing paksa o diwa sa
bawat pangungusap.

1. Si Aling Gemma ay masipag at maunawain.

2. Si Mang Resty ay nawalan ng trabaho.

3. Kaarawan ni Jillian sa linggo.

4. Keyk ang handa niya sa kanyang kaarawan.

5. Ang bahay nila ay nakatayo sa gitna ng bukirin.

Paggamit ng ICT
Paglalapat ng laro “DEAL OR NO DEAL”
Panuto: Tukuyin kung ang may salungguhit na salita o
mga salita sa pangungusap ay tumutukoy sa paksa.
Isulat ang DEAL kung tama at NO DEAL kung mali.
1. Ang sakit na COVID-19 ay mapanganib.

2. Ang COVID-19 ay nakahahawang sakit.

3. Ang mga doctor ang nangangalaga sa mga pasyenteng


may sakit.

4. Binibigyan ng pangunahing lunas ang mga taong


Downloaded by ROWENA TADEM (rowena.tadem@deped.gov.ph)
lOMoARcPSD|36351278

nagkakasakit nito.

5. Kailangan natin magtulungan upang mapuksa ang


nakahahawang sakit.

Pagpapahalaga: (Edukasyon sa Pagpapakatao)


Tandaan: Ang mga hayop ay mahalaga sa ating mga tao.
Napakarami natingnakukuhang pakinabang mula sa kanila
tulad ng pagkain, transportasyon, katuwang sa hanapbuhay at
iba pa. Kaya nararapat naating silang alagaan at mahalin.
Mahalga ang pagkakapantay-pantay ng bawat tao, babae
man o lalaki, mahirap man o mayaman. Hindi dapat
magmalaki sa kapwa dahil lahat tayo ay nilalang ng Diyos.

Ano ulit ang tawag natin sa kabuuang ideya, kaisapan o


nilalaman ng isang kwento o pangungusap?
H. Paglalahat ng
Paksa Maam!
Aralin
Ano na naman ang ibig sabihin ng paksa?

I. Pagtataya ng Panuto: Basahing mabuti ang teksto at ibigay ang


Aralin paksa nito.

Paksa: ______________________________

Paksa: ______________________________

Paksa: ______________________________

Downloaded by ROWENA TADEM (rowena.tadem@deped.gov.ph)


lOMoARcPSD|36351278

Paksa: ______________________________

Paksa: ______________________________

J. Karagdagang Panuto: Mula sa kuwentong Si Pabo Paborito pumili ng 5


gawain para sa pangungusap na may paksa o simuno at panaguri at ilagay sa
takdang aralin at kahon. Bilugan ang paksa o simuno sa bawat pangungusap at
remediation salunguhitan ang panaguri.
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng Mag-
aaral na
nakakuha ng
80% sa
pagtataya
B. Bilang ng Mag-
aaral na
nangangailangan
ng iba pang
gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba
ang remedial?
Bilang ng mga
Downloaded by ROWENA TADEM (rowena.tadem@deped.gov.ph)
lOMoARcPSD|36351278

mag-aaral na
nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mga
mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin
ang aking
nararanasan na
nasulusyunan sa
tulong ng
punong guro at
superbisor?
G. Anong
kagamitang
panturo ang
aking nadibuho
na nais kong
ibahagi sa kapwa
ko guro?

Inihanda ni:
____MARIBEL A. BILUAN__
Ratee
Noted:
_ROWENA M. BARENG. PhD Rater

Downloaded by ROWENA TADEM (rowena.tadem@deped.gov.ph)

You might also like