Professional Documents
Culture Documents
การออกแบบระบบไฟฟ้าโรงพยาบาลสมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 19
เสนอ
อาจารย์ธีระพล เหมือนขาว
จัดทำโดย
รายงานนี้เป็นส่วนหนึ่งของการศึกษาวิชาการออกแบบระบบไฟฟ้า
ภาควิชาวิศวกรรมไฟฟ้า คณะวิศวกรรมศาสตร์
มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลธัญบุรี
ภาคการศึกษาที่ 2 ปีการศึกษา 2565
ก
คำนำ
การออกแบบระบบไฟฟ้าทัว่ ๆ ไปไม่วา่ จะเป็ นการออกแบบภายในอาคารหรื อภายนอกอาคาร
นั้นต้องมีวิศวกรไฟฟ้าเป็ นผูร้ ับรองระบบไฟฟ้าที่ได้ถูกออกแบบขึ้นมา ผูอ้ อกแบบจึงต้องทาการศึกษา
มาตราฐานต่าง ๆ ที่กาหนดไว้ในการออกแบบพลังงานไฟฟ้า ที่ใช้งานในปั จจุบนั มีท้ งั ประโยชน์และ
โทษนั่นหมายความว่าผูอ้ อกแบบต้องตระหนักไว้เสมอว่าการออกแบบระบบไฟฟ้ าจะทาโดยคิดว่า
ชานาญการไม่ได้เพราะถ้ามีเหตุผดิ พลาดขึ้นมาจะส่ งผลที่เกิดขึ้นกับส่ วนรวมและตัวผูอ้ อกแบบเอง
การออกแบบระบบไฟฟ้าในประเทศไทยจะต้องอ้างอิงจากมาตราฐานการติดตั้งไฟฟ้าสาหรับ
ประเทศไทยซึ่ งจัดทาโดยสมาคมวิศวกรรมสถานในพระบรมชูปถัมภ์ (วสท. ) เป็ นมาตรฐานที่ใช้ใน
ประเทศตั้งแต่เดื อนมิถุนายน พ.ศ. 2545 เป็ นต้นมา ซึ่ งเนื้ อหาบางส่ วนของมาตรฐานที่จะนามาจาก
มาตรฐาน IEC แล้วปรับให้เหมาะสมกับสภาพการใช้งานของประเทศไทย
ดังนั้นการออกแบบระบบไฟฟ้าของเอกสารฉบับนี้ ที่ผูอ้ อกแบบจะยึดมาตราฐานของสมาคม
วิศวกรรมสถานในพระบรมชูปถัมภ์ (วสท. ) เป็ นหลักเกณฑ์ในการออกแบบระบบไฟฟ้า
นางสาวศันสนีย ์ มะลิหอม
นายธีรวัฒน์ เชียงคา
ข
สำรบัญ
เรื่ อง หน้า
คานา ก
สารบัญ ข
การออกแบบระบบไฟฟ้า 1
โหลดรวมทั้งหมดของ Load Center ทั้ง 11 ชุด 1
ขนาดเมนเซอร์กิตเบรกเกอร์ของ Load Center 2
ขนาดสายวงจรย่อยและอุปกรณ์ป้องกันในส่ วนต่างๆ ของอาคาร 9
อาคารชั้นใต้ดิน 9
อาคารชั้นที่ 1 19
อาคารชั้นที่ 2 63
อาคารชั้นที่ 3 107
อาคารชั้นที่ 4 133
โหลดรวมทั้งอาคาร 148
ขนาดหม้อแปลงไฟฟ้า 150
การคานวณลิฟต์ (Lift) 151
ระบบป้องกันฟ้าผ่า 152
การปรับปรุ งตัวประกอบกาลัง 169
บรรณานุกรม 170
ภาพผนวก 171
1
กำรออกแบบระบบไฟฟ้ำ
ในการออกแบบระบบไฟฟ้ านี้ ได้เลื อกการออกแบบเป็ นมาตรฐานของสมาคมวิศวกรรม
สถานในพระบรมราชูปถัมภ์ (วสท.) ซึ่งในการออกแบบนี้ได้เลือกเป็ นอาคารผูป้ ่ วยนอก - อุบตั ิเหตุ
โรงพยาบาลสมเด็จพระสังฆราช องค์ที่19 เป็ นอาคาร 5 ชั้น ซึ่งระบบของไฟฟ้าที่จ่ายให้แก่อาคารชุด
นี้เป็ นของการไฟฟ้านครหลวง
ในที่น้ ีจะแสดงถึงการคานวณโหลดของอาคารผูป้ ่ วยนอก - อุบตั ิเหตุที่มีขนาด 5 ชั้น มีพ้นื ที่ใช้
งานในลักษณะที่แตกต่างกันไป ซึ่งในแต่ละพื้นที่น้ นั จะมีวิธีการคานวณโหลดที่ต่างกันและสามารถ
แบ่งพื้นที่ใช้งานของแต่ละชั้นเป็ นส่ วนๆได้ดงั นี้
แผง PB – G
กระแสโหลดเฟส A = 5940/230
= 25.826 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 25.826
= 32.282 A
กระแสโหลดเฟส B = 5346/230
= 23.243 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 23.243
= 29.053 A
กระแสโหลดเฟส C = 3795/230
= 16.500 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 16.500
= 20.625 A
เซอร์กิตเบรกเกอร์ให้ใช้ 2 เท่าของขนาด kVA คือ 2 x 15.081 kVA = 30.162 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ 63 AT / 225 AF 3 PH
แผง PB - GG
กระแสโหลดเฟส A = 15620/230
= 67.913 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 67.913
= 84.891 A
กระแสโหลดเฟส B = 15400/230
= 66.956 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
3
= 1.25 x 66.956
= 83.695 A
กระแสโหลดเฟส C = 15620/230
= 67.913 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 67.913
= 84.891 A
เซอร์กิตเบรกเกอร์ให้ใช้ 2 เท่าของขนาด kVA คือ 2 x 46.640 kVA = 93.28 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ 125 AT / 225 AF 3 PH
แผง LP - 1
กระแสโหลดเฟส A = 1782/230
= 7.747 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 7.747
= 9.683 A
กระแสโหลดเฟส B = 1188/230
= 5.165 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 5.165
= 6.456 A
กระแสโหลดเฟส C = 1320/230
= 5.739 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 5.739
= 7.173 A
เซอร์กิตเบรกเกอร์ให้ใช้ 2 เท่าของขนาด kVA คือ 2 x 4.290 kVA = 8.58 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ 10 AT / 100 AF 3 PH
แผง PB – A
กระแสโหลดเฟส A = 15246/230
4
= 66.286 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 66.286
= 82.857 A
กระแสโหลดเฟส B = 17633/230
= 76.665 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 76.665
= 95.831 A
กระแสโหลดเฟส C = 17325/230
= 75.326 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 75.326
= 94.157 A
เซอร์กิตเบรกเกอร์ให้ใช้ 2 เท่าของขนาด kVA คือ 2 x 50.204 kVA = 100.408 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ 125 AT / 225 AF 3 PH
แผง PB – AA
กระแสโหลดเฟส A = 7040/230
= 30.608 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 30.608
= 38.260 A
กระแสโหลดเฟส B = 6820/230
= 29.652 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 29.652
= 37.065 A
กระแสโหลดเฟส C = 5940/230
= 25.826 A
5
แผง PB – B
กระแสโหลดเฟส A = 17061/230
= 74.178 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 74.178
= 92.722 A
กระแสโหลดเฟส B = 17628/230
= 76.643 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 76.643
= 95.803 A
กระแสโหลดเฟส C = 15444/230
= 67.147 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 67.147
= 83.933 A
เซอร์กิตเบรกเกอร์ให้ใช้ 2 เท่าของขนาด kVA คือ 2 x 50.133 kVA = 100.266 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ 125 AT / 225 AF 3 PH
แผง PB – BB
กระแสโหลดเฟส A = 18260/230
= 79.391 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
6
= 1.25 x 79.391
= 99.238 A
กระแสโหลดเฟส B = 17380/230
= 75.565 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 75.565
= 94.456 A
กระแสโหลดเฟส C = 16280/230
= 70.782 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 70.782
= 88.477 A
เซอร์กิตเบรกเกอร์ให้ใช้ 2 เท่าของขนาด kVA คือ 2 x 51.920 kVA = 103.84 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ 125 AT / 225 AF 3 PH
แผง PB – C
กระแสโหลดเฟส A = 12210/230
= 53.086 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 53.086
= 66.367 A
กระแสโหลดเฟส B = 10395/230
= 45.195 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 45.195
= 56.493 A
กระแสโหลดเฟส C = 10362/230
= 45.052 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 45.052
7
= 56.315 A
เซอร์กิตเบรกเกอร์ให้ใช้ 2 เท่าของขนาด kVA คือ 2 x 32.967 kVA = 65.934 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ 125 AT / 225 AF 3 PH
แผง PB – CC
กระแสโหลดเฟส A = 11880/230
= 51.652 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 51.652
= 64.565 A
กระแสโหลดเฟส B = 10560/230
= 45.913 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 45.913
= 57.391 A
กระแสโหลดเฟส C = 10560/230
= 45.913 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 45.913
= 57.391 A
เซอร์กิตเบรกเกอร์ให้ใช้ 2 เท่าของขนาด kVA คือ 2 x 33.000 kVA = 66 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ 125 AT / 225 AF 3 PH
แผง PB – D
กระแสโหลดเฟส A = 9240/230
= 40.173 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 40.173
= 50.216 A
8
กระแสโหลดเฟส B = 8514/230
= 37.017 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 37.017
= 46.271 A
กระแสโหลดเฟส C = 8052/230
= 35.008 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 35.008
= 43.76 A
เซอร์กิตเบรกเกอร์ให้ใช้ 2 เท่าของขนาด kVA คือ 2 x 25.806 kVA = 51.612 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ 63 AT / 225 AF 3 PH
แผง PB – DD
กระแสโหลดเฟส A = 2640/230
= 11.478 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 11.478
= 14.347 A
กระแสโหลดเฟส B = 3740/230
= 16.260 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 16.260
= 20.325 A
กระแสโหลดเฟส C = 1980/230
= 8.608 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 8.608
= 10.760 A
เซอร์กิตเบรกเกอร์ให้ใช้ 2 เท่าของขนาด kVA คือ 2 x 8.360 kVA = 16.72 A
9
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ 20 AT / 100 AF 3 PH
กระแสโหลด = 1800/230
= 7.826 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 7.826
= 9.782 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 6 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200 x 6)
= 1200
กระแสโหลด = 1200/230
= 5.217 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 5.217
= 6.521 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 6 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200 x 6)
= 1200
กระแสโหลด = 1200/230
= 5.217 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 5.217
= 6.521 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
12
1.5 ลานเอนกประสงค์
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 8 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200 x 8)
= 1600
กระแสโหลด = 1600/230
= 6.956 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 6.956
= 8.695 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
13
1.6 ห้องน้ า
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 4 โคม โคมละ 200 VA
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 1x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 3 โคม โคมละ 100 VA
โคมไฟดาวน์ไลท์ขนาด 1x9 W มีจานวน 1 โคม โคมละ 15 VA
โหลดรวม = (200 x 4) + (100 x 3) + 15
= 1115
กระแสโหลด = 1115/230
= 4.847 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 4.847
= 6.058 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
14
15
1.7 ห้องเจ้าหน้าที่แผนกยานพาหนะ
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 5 โคม โคมละ 200 VA
โคมไฟดาวน์ไลท์ขนาด 1x9 W มีจานวน 1 โคม โคมละ 15 VA
โหลดรวม = (200 x 5) + 15
= 1015
กระแสโหลด = 1015/230
= 4.413 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 4.413
= 5.516 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
โหลดรวม = (200 x 6)
= 1200
กระแสโหลด = 1200/230
= 5.217 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 5.217
= 6.521 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
2.2 ห้องเก็บของ
เต้ารับใช้งานทัว่ ไป ขนาด 180 VA จานวน 4 ชุด
โหลดรวม = 180 x 4
= 720 VA
17
กระแสโหลดวงจรย่อย = 720/230
= 3.130 A
ขนาดพิกดั วงจรย่อย = 1.25 x 3.130
= 3.912 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
3. โหลดเครื่ องปรับอำกำศ
3.1 ร้านค้าสวัสดิการ
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 48000 BTU ขนาด 6100 VA 3 เครื่ อง (แยกวงจรย่อย)
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 6100/230
= 26.521 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 26.521
= 46.411 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 63 AT 225 AF 3 วงจรย่อย
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 26.521
= 33.151 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 4x10 ตร.มม. รับกระแสได้ 40 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x10 ตร.มม.
สาย 10 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 5x35.2 = 176 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด 1 นิ้ว (25mm)
19
3.2 ห้องเจ้าหน้าที่แผนกยานพาหนะ
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 36000 BTU ขนาด 4200 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 4200/230
= 18.260 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 18.260
= 31.955 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 32 AT 100 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 18.260
= 22.825 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x4 ตร.มม. รับกระแสได้ 23 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 2x4 ตร.มม.
สาย 4 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 3x16.6 = 49.8 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
• อำคำรชั้นที่ 1
1. โหลดแสงสว่ำง PB-A
1.1 ห้องตรวจโรค 1-3
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 6 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200 x 6)
= 1200
กระแสโหลด = 1200/230
= 5.217 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 5.217
= 6.521 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
20
1.3 ห้องอัลตราซาวน์และห้องตรวจภายใน
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 8 โคม โคมละ 200 VA
โคมไฟดาวน์ไลท์ขนาด 1x9 W มีจานวน 2 โคม โคมละ 15 VA
โหลดรวม = (200 x 8) + (15 x 2)
= 1630
กระแสโหลด = 1630/230
= 7.086 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 7.086
= 8.857 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
21
1.4 ทางเดินเจ้าหน้าที่
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 6 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200x6)
= 1200
กระแสโหลด = 1200/230
= 5.217 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 5.217
= 6.521 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 2.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
1.5 ห้องพักแพทย์
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 5 โคม โคมละ 200 VA
โคมไฟดาวน์ไลท์ขนาด 1x9 W มีจานวน 2 โคม โคมละ 15 VA
โหลดรวม = (200 x 5) + (15 x 2)
= 1030
กระแสโหลด = 1030/230
= 4.478 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 4.478
= 5.597 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
22
1.6 ห้องน้ า
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 4 โคม โคมละ 200 VA
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 1x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 2 โคม โคมละ 100 VA
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 1x18 W แบบฝังผนัง มีจานวน 1 โคม โคมละ 90 VA
โคมไฟดาวน์ไลท์ขนาด 1x9 W มีจานวน 2 โคม โคมละ 15 VA
โหลดรวม = (200 x 4) + (100 x 2) + 90 + (15 x 2)
= 1120
กระแสโหลด = 1120/230
= 4.869 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 4.869
= 6.086 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
23
1.10 ห้องผ่าตัด
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 10 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200 x 10)
= 2000
กระแสโหลด = 2000/230
= 8.695 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 8.695
= 10.868 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
1.11 โถงบาบัดรักษา
25
1.12 ห้องทาบัตร
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 10 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200 x 10)
= 2000
กระแสโหลด = 2000/230
= 8.695 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 8.695
= 10.868 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
= 1800
กระแสโหลด = 1800/230
= 7.826 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 7.826
= 9.782 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 6 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200 x 6)
= 1200
กระแสโหลด = 1200/230
= 5.217 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 5.217
= 6.521 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
1.14 ห้องพักแพทย์เวร
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 3 โคม โคมละ 200 VA
โคมไฟดาวน์ไลท์ขนาด 1x9 W มีจานวน 3 โคม โคมละ 15 VA
โหลดรวม = (200 x 3) + (15 x 3)
= 645
กระแสโหลด = 645/230
= 2.804 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
27
= 1.25 x 2.804
= 3.505 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
1.15 ห้องตรวจโรคนอกเวลา
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 6 โคม โคมละ 200 VA
โคมไฟดาวน์ไลท์ขนาด 1x9 W มีจานวน 2 โคม โคมละ 15 VA
โหลดรวม = (200 x 6) + (15 x 2)
= 1230
กระแสโหลด = 1230/230
= 5.347 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 5.347
= 6.683 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
1.16 โถงพักคอย
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 5 โคม โคมละ 200 VA
โคมไฟดาวน์ไลท์ขนาด 1x9 W มีจานวน 1 โคม โคมละ 15 VA
โหลดรวม = (200 x 5) + 15
= 1015
กระแสโหลด = 1015/230
= 4.413 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
28
= 1.25 x 4.413
= 5.516 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 10 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200 x 10)
= 2000
กระแสโหลด = 2000/230
= 8.695 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 8.695
= 10.868 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 8 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200 x 8)
= 1600
กระแสโหลด = 1600/230
= 6.956 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 6.956
= 8.695 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
29
= 1.25 x 6.956
= 8.695 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 8 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200 x 8)
= 1600
กระแสโหลด = 1600/230
= 6.956 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 6.956
= 8.695 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 8 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200 x 8)
= 1600
กระแสโหลด = 1600/230
= 6.956 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 6.956
= 8.695 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
31
= 1.25 x 6.956
= 8.695 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
33
1.18 ห้องสังคมสงเคราะห์
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 6 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200 x 6)
= 1200
กระแสโหลด = 1200/230
= 5.217 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 5.217
= 6.521 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
โหลดรวม = (200 x 8)
= 1600
กระแสโหลด = 1600/230
= 6.956 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 6.956
= 8.695 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
= 0.326 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 0.326
= 0.407 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
1.21 โถงจอดเทียบรถ
โคมไฟดาวน์ไลท์ขนาด 1x11 W มีจานวน 18 โคม โคมละ 20 VA
โหลดรวม = (20 x 18)
= 260
กระแสโหลด = 260/230
= 1.565 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 1.565
= 1.956 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
โคมไฟดาวน์ไลท์ขนาด 1x11 W มีจานวน 14 โคม โคมละ 20 VA
โหลดรวม = (20 x 14)
= 280
กระแสโหลด = 280/230
= 1.217 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 1.217
= 1.521 A
36
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
2.2 ห้องอัลตราซาวน์
เต้ารับใช้งานทัว่ ไป ขนาด 180 VA จานวน 5 ชุด
โหลดรวม = 180 x 5
= 900 VA
กระแสโหลดวงจรย่อย = 900/230
= 3.913 A
ขนาดพิกดั วงจรย่อย = 1.25 x 3.913
= 4.891 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
2.3 ทางเดินเจ้าหน้าที่
เต้ารับใช้งานทัว่ ไป ขนาด 180 VA จานวน 6 ชุด
โหลดรวม = 180 x 6
= 1080 VA
กระแสโหลดวงจรย่อย = 1080/230
= 4.695 A
ขนาดพิกดั วงจรย่อย = 1.25 x 4.695
= 5.868 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
38
2.4 ห้องพักแพทย์
เต้ารับใช้งานทัว่ ไป ขนาด 180 VA จานวน 4 ชุด
โหลดรวม = 180 x 4
= 720 VA
กระแสโหลดวงจรย่อย = 720/230
= 3.130 A
ขนาดพิกดั วงจรย่อย = 1.25 x 3.130
= 3.912 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
2.5 ห้องตรวจโรคภายใน
เต้ารับใช้งานทัว่ ไป ขนาด 180 VA จานวน 5 ชุด
โหลดรวม = 180 x 5
= 900 VA
กระแสโหลดวงจรย่อย = 900/230
= 3.913 A
ขนาดพิกดั วงจรย่อย = 1.25 x 3.913
= 4.891 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
39
2.8 ห้องผ่าตัด
เต้ารับใช้งานทัว่ ไป ขนาด 180 VA จานวน 4 ชุด
โหลดรวม = 180 x 4
= 720 VA
กระแสโหลดวงจรย่อย = 720/230
= 3.130 A
ขนาดพิกดั วงจรย่อย = 1.25 x 3.130
= 3.912 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
2.9 โถงบาบัดรักษา
เต้ารับใช้งานทัว่ ไป ขนาด 180 VA จานวน 4 ชุด
โหลดรวม = 180 x 4
= 720 VA
กระแสโหลดวงจรย่อย = 720/230
= 3.130 A
ขนาดพิกดั วงจรย่อย = 1.25 x 3.130
= 3.912 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
เต้ารับใช้งานทัว่ ไป ขนาด 180 VA จานวน 4 ชุด
โหลดรวม = 180 x 4
= 720 VA
กระแสโหลดวงจรย่อย = 720/230
= 3.130 A
41
2.10 ห้องทาบัตร
เต้ารับใช้งานทัว่ ไป ขนาด 180 VA จานวน 5 ชุด
โหลดรวม = 180 x 5
= 900 VA
กระแสโหลดวงจรย่อย = 900/230
= 3.913 A
ขนาดพิกดั วงจรย่อย = 1.25 x 3.913
= 4.891 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
เต้ารับใช้งานทัว่ ไป ขนาด 180 VA จานวน 5 ชุด
โหลดรวม = 180 x 5
= 900 VA
กระแสโหลดวงจรย่อย = 900/230
= 3.913 A
ขนาดพิกดั วงจรย่อย = 1.25 x 3.913
= 4.891 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
42
2.12 ห้องพักแพทย์เวร
เต้ารับใช้งานทัว่ ไป ขนาด 180 VA จานวน 5 ชุด
โหลดรวม = 180 x 5
= 900 VA
กระแสโหลดวงจรย่อย = 900/230
= 3.913 A
ขนาดพิกดั วงจรย่อย = 1.25 x 3.913
= 4.891 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
2.13 ห้องตรวจโรคนอกเวลา
เต้ารับใช้งานทัว่ ไป ขนาด 180 VA จานวน 6 ชุด
โหลดรวม = 180 x 6
43
= 1080 VA
กระแสโหลดวงจรย่อย = 1080/230
= 4.695 A
ขนาดพิกดั วงจรย่อย = 1.25 x 4.695
= 5.868 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
3. โหลดเครื่ องปรับอำกำศ
3.1 ห้องตรวจโรค 1
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 12000 BTU ขนาด 1500 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 1500/230
= 6.521 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 6.521
= 11.411 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 6.521
= 8.151 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 13 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x1.5 ตร.มม.
สาย 1.5 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 3x8.5 = 25.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
3.2 ห้องตรวจโรค 2
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 12000 BTU ขนาด 1500 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 1500/230
= 6.521 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 6.521
= 11.411 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 6.521
= 8.151 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 13 A
46
3.3 ห้องตรวจโรค 3
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 12000 BTU ขนาด 1500 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 1500/230
= 6.521 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 6.521
= 11.411 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 6.521
= 8.151 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 13 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x1.5 ตร.มม.
สาย 1.5 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 3x8.5 = 25.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
3.4 ห้องตรวจโรค 4
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 12000 BTU ขนาด 1500 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 1500/230
= 6.521 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 6.521
= 11.411 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 6.521
47
= 8.151 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 13 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x1.5 ตร.มม.
สาย 1.5 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 3x8.5 = 25.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
3.5 ห้องตรวจโรค 5
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 12000 BTU ขนาด 1500 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 1500/230
= 6.521 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 6.521
= 11.411 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 6.521
= 8.151 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 13 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x1.5 ตร.มม.
สาย 1.5 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 3x8.5 = 25.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
48
3.6 ห้องตรวจโรค 6
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 12000 BTU ขนาด 1500 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 1500/230
= 6.521 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 6.521
= 11.411 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 6.521
= 8.151 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 13 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x1.5 ตร.มม.
สาย 1.5 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 3x8.5 = 25.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
3.7 ห้องอัลตราซาวน์
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 12000 BTU ขนาด 1500 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 1500/230
= 6.521 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 6.521
= 11.411 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 6.521
= 8.151 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 13 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x1.5 ตร.มม.
สาย 1.5 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 3x8.5 = 25.5 ตร.มม.
49
3.8 ทางเดินเจ้าหน้าที่
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 24000 BTU ขนาด 2600 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 2600/230
= 11.304 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 11.304
= 19.782 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 20 AT 100 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 11.304
= 14.130 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x2.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x2.5 ตร.มม.
สาย 2.5 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 3x12.5 = 37.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
3.9 ห้องพักแพทย์
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 24000 BTU ขนาด 2600 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 2600/230
= 11.304 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 11.304
= 19.782 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 20 AT 100 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 11.304
= 14.130 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x2.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
50
3.10 ห้องตรวจโรคภายใน
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 12000 BTU ขนาด 1500 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 1500/230
= 6.521 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 6.521
= 11.411 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 6.521
= 8.151 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 13 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x1.5 ตร.มม.
สาย 1.5 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 3x8.5 = 25.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
51
3.13 ห้องเจ้าหน้าที่ฟิล์ม
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 12000 BTU ขนาด 1500 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 1500/230
= 6.521 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 6.521
= 11.411 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 6.521
= 8.151 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 13 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x1.5 ตร.มม.
สาย 1.5 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 3x8.5 = 25.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
3.14 ห้องผ่าตัด
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 24000 BTU ขนาด 2600 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 2600/230
= 11.304 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 11.304
= 19.782 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 20 AT 100 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 11.304
= 14.130 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x2.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
53
3.15 โถงบาบัดรักษาทางานพยาบาล
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 48000 BTU ขนาด 6100 VA 2 เครื่ อง (แยกวงจรย่อย)
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 6100/230
= 26.521 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 26.521
= 46.411 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 63 AT 225 AF 2 วงจรย่อย
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 26.521
= 33.151 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 4x10 ตร.มม. รับกระแสได้ 40 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x10 ตร.มม.
สาย 10 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 5x35.2 = 176 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด 1 นิ้ว (25mm)
54
3.16 ห้องทาบัตร
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 36000 BTU ขนาด 4200 VA 2 เครื่ อง (แยกวงจรย่อย)
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 4200/230
= 18.260 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 18.260
= 31.955 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF 2 วงจรย่อย
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 18.260
= 22.825 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x4 ตร.มม. รับกระแสได้ 23 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x4 ตร.มม.
สาย 4 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 3x16.6 = 49.8 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
3.18 ห้องพักแพทย์เวร
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 12000 BTU ขนาด 1500 VA 2 เครื่ อง (แยกวงจรย่อย)
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 1500/230
= 6.521 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 6.521
= 11.411 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF 2 วงจรย่อย
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 6.521
= 8.151 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 13 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x1.5 ตร.มม.
สาย 1.5 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 3x8.5 = 25.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
3.19 ห้องตรวจโรคนอกเวลา
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 18000 BTU ขนาด 1700 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 1700/230
= 7.391 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 7.391
= 4.223 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 7.391
= 5.912 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 13 A
56
3.21 ห้องสังคมสงเคราะห์
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 12000 BTU ขนาด 1500 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 1500/230
= 6.521 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 6.521
= 11.411 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 6.521
= 8.151 A
57
3.22 ห้องทาบัตร
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 36000 BTU ขนาด 4200 VA 2 เครื่ อง (แยกวงจรย่อย)
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 4200/230
= 18.260 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 18.260
= 31.955 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF 2 วงจรย่อย
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 18.260
= 22.825 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x4 ตร.มม. รับกระแสได้ 23 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x4 ตร.มม.
สาย 4 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 3x16.6 = 49.8 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
58
3.24 โถงพักคอย
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 540000 BTU ขนาด 62000 VA 2 เครื่ อง (แยกวงจรย่อย)
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 62000/230
= 269.565 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 269.565
= 518.988 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 630 A 2 วงจรย่อย
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 269.565
= 370.706 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 4x300 ตร.มม. รับกระแสได้ 285 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x300 ตร.มม.
สาย 300 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 5x688 = 3440 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด 5 นิ้ว (125mm)
59
3.25 ห้องคิดราคายา
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 18000 BTU ขนาด 1700 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 1700/230
= 7.391 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 7.391
= 4.223 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 7.391
= 5.912 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 13 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x1.5 ตร.มม.
สาย 1.5 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 3x8.5 = 25.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
3.26 ห้องเก็บยา
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 12000 BTU ขนาด 1500 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 1500/230
= 6.521 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 6.521
= 11.411 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 6.521
= 8.151 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 13 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x1.5 ตร.มม.
60
3.27 ห้องมืด
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 12000 BTU ขนาด 1500 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 1500/230
= 6.521 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 6.521
= 11.411 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 6.521
= 8.151 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 13 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x1.5 ตร.มม.
สาย 1.5 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 3x8.5 = 25.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
3.29 ห้องทาบัตรนอกเวลา
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 12000 BTU ขนาด 1500 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 1500/230
= 6.521 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 6.521
= 11.411 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 6.521
= 8.151 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 13 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x1.5 ตร.มม.
สาย 1.5 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 3x8.5 = 25.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
62
3.30 ห้องเจ้าหน้าที่
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 12000 BTU ขนาด 1500 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 1500/230
= 6.521 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 6.521
= 11.411 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 6.521
= 8.151 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 13 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x1.5 ตร.มม.
สาย 1.5 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 3x8.5 = 25.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
63
• อำคำรชั้นที่ 2
1. โหลดแสงสว่ำง แผง PB-B
1.1 ห้องเก็บพัสดุ
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 8 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200 x 8)
= 1600
กระแสโหลด = 1600/230
= 6.956 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 6.956
= 8.695 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
1.2 ทางเดินโซนพัสดุ
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 8 โคม โคมละ 200 VA
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 1x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 1 โคม โคมละ 100 VA
โคมไฟดาวน์ไลท์ขนาด 1x9 W มีจานวน 1 โคม โคมละ 15 VA
โหลดรวม = (200 x 8) + 100 + 15
= 1715
กระแสโหลด = 1715/230
= 7.456 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 7.456
= 9.320 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
64
1.4 ห้องพักแพทย์
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 6 โคม โคมละ 200 VA
โคมไฟดาวน์ไลท์ขนาด 1x9 W มีจานวน 2 โคม โคมละ 15 VA
โหลดรวม = (200 x 6) + (15 x 2)
= 1230
กระแสโหลด = 1230/230
= 5.347 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 5.347
= 6.683 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
65
1.5 ห้องพักพยาบาล
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 7 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200 x 7)
= 1400
กระแสโหลด = 1400/230
= 6.086 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 6.086
= 7.607 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
1.6 ห้องผูป้ ่ วย
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 6 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200 x 6)
= 1200
กระแสโหลด = 1200/230
= 5.217 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 5.217
= 6.521 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
66
1.7 ห้องแยกโรค 1
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 7 โคม โคมละ 200 VA
โคมไฟดาวน์ไลท์ขนาด 1x9 W มีจานวน 1 โคม โคมละ 15 VA
โหลดรวม = (200 x 7) + 15
= 1415
67
กระแสโหลด = 1415/230
= 6.086 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 6.086
= 7.607 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
1.8 ห้องแยกโรค 2
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 7 โคม โคมละ 200 VA
โคมไฟดาวน์ไลท์ขนาด 1x9 W มีจานวน 1 โคม โคมละ 15 VA
โหลดรวม = (200 x 7) + 15
= 1415
กระแสโหลด = 1415/230
= 6.086 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 6.086
= 7.607 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
1.9 ช่องทางเดิน
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 8 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200 x 8)
= 1600
กระแสโหลด = 1600/230
68
= 6.956 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 6.956
= 8.695 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 7 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200 x 7)
= 1400
กระแสโหลด = 1400/230
= 6.086 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 6.086
= 7.607 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 7 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200 x 7)
= 1400
กระแสโหลด = 1400/230
= 6.086 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 6.086
= 7.607 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
69
1.10 ทางเดินภายใน
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 6 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200 x 6)
= 1200
กระแสโหลด = 1200/230
= 5.217 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 5.217
= 6.521 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
1.11 ห้องทาฟัน
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 10 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200 x 10)
= 2000
กระแสโหลด = 2000/230
= 8.695 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 8.695
= 10.868 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 13 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
70
1.12 โซนทาบัตรทาฟัน
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 10 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200 x 10)
= 2000
กระแสโหลด = 2000/230
= 8.695 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 8.695
= 10.868 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 13 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
1.14 ห้องทาฟันเด็ก
71
1.16 สานักงานทันตแพทย์
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 9 โคม โคมละ 200 VA
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x18 W แบบฝังผนัง มีจานวน 2 โคม โคมละ 180 VA
โคมไฟดาวน์ไลท์ขนาด 1x9 W มีจานวน 2 โคม โคมละ 15 VA
72
1.18 ห้องพักพยาบาล
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 7 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200 x 7)
= 1400
กระแสโหลด = 1400/230
73
= 6.086 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 6.086
= 7.607 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
1.19 โถงพักคอยทาฟัน
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 8 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200 x 8)
= 1600
กระแสโหลด = 1600/230
= 6.956 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 6.956
= 8.695 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
= 8.695 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
1.22 ห้องตรวจจักษุ 1
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 7 โคม โคมละ 200 VA
โคมไฟดาวน์ไลท์ขนาด 1x9 W มีจานวน 2 โคม โคมละ 15 VA
โคมไฟดาวน์ไลท์ขนาด 1x11 W มีจานวน 1 โคม โคมละ 20 VA
โหลดรวม = (200 x 7) + (15 x 2) + 20
= 1450
กระแสโหลด = 1450/230
= 6.304 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
75
= 1.25 x 6.304
= 7.880 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
1.23 ห้องตรวจจักษุ 2
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 3 โคม โคมละ 200 VA
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x18 W แบบฝังผนัง มีจานวน 4 โคม โคมละ 180 VA
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 1x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 2 โคม โคมละ 100 VA
โคมไฟดาวน์ไลท์ขนาด 1x9 W มีจานวน 5 โคม โคมละ 15 VA
โหลดรวม = (200 x 3) + (180 x 4) + (100 x 2) + (15 x 5)
= 1595
กระแสโหลด = 1595/230
= 6.934 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 6.934
= 8.667 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
1.25 โถงพักคอย
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 8 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200 x 8)
= 1600
กระแสโหลด = 1600/230
= 6.956 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 6.956
= 8.695 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 9 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200 x 9)
= 1800
กระแสโหลด = 1800/230
= 7.826 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 7.826
= 9.782 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
77
1.26 ห้องสมเด็จพระญาณสังวร
โคมไฟดาวน์ไลท์ขนาด 1x11 W มีจานวน 8 โคม โคมละ 20 VA
78
โหลดรวม = (20 x 8)
= 160
กระแสโหลด = 160/230
= 0.695 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 0.695
= 0.868 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
2.2 ห้องพักแพทย์และพยาบาล
เต้ารับใช้งานทัว่ ไป ขนาด 180 VA จานวน 9 ชุด
โหลดรวม = 180 x 9
= 1620 VA
79
กระแสโหลดวงจรย่อย = 1620/230
= 7.043 A
ขนาดพิกดั วงจรย่อย = 1.25 x 7.043
= 8.803 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
2.3 ห้องผูป้ ่ วย
เต้ารับใช้งานทัว่ ไป ขนาด 180 VA จานวน 9 ชุด
โหลดรวม = 180 x 9
= 1620 VA
กระแสโหลดวงจรย่อย = 1620/230
= 7.043 A
ขนาดพิกดั วงจรย่อย = 1.25 x 7.043
= 8.803 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
เต้ารับใช้งานทัว่ ไป ขนาด 180 VA จานวน 8 ชุด
โหลดรวม = 180 x 8
= 1440 VA
กระแสโหลดวงจรย่อย = 1440/230
= 6.260 A
ขนาดพิกดั วงจรย่อย = 1.25 x 6.260
= 7.825 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
80
2.4 ห้องทาฟัน
เต้ารับใช้งานทัว่ ไป ขนาด 180 VA จานวน 6 ชุด
โหลดรวม = 180 x 6
= 1080 VA
กระแสโหลดวงจรย่อย = 1080/230
= 4.695 A
ขนาดพิกดั วงจรย่อย = 1.25 x 4.695
= 5.868 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
เต้ารับใช้งานทัว่ ไป ขนาด 180 VA จานวน 5 ชุด
โหลดรวม = 180 x 5
= 900 VA
กระแสโหลดวงจรย่อย = 900/230
81
= 3.913 A
ขนาดพิกดั วงจรย่อย = 1.25 x 3.913
= 4.891 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
2.7 ห้องทาฟันเด็ก
เต้ารับใช้งานทัว่ ไป ขนาด 180 VA จานวน 6 ชุด
โหลดรวม = 180 x 6
= 1080 VA
กระแสโหลดวงจรย่อย = 1080/230
= 4.695 A
ขนาดพิกดั วงจรย่อย = 1.25 x 4.695
= 5.868 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
83
2.8 สานักงานทันตแพทย์
เต้ารับใช้งานทัว่ ไป ขนาด 180 VA จานวน 5 ชุด
โหลดรวม = 180 x 5
= 900 VA
กระแสโหลดวงจรย่อย = 900/230
= 3.913 A
ขนาดพิกดั วงจรย่อย = 1.25 x 3.913
= 4.891 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
2.9 สานักงานแพทย์
เต้ารับใช้งานทัว่ ไป ขนาด 180 VA จานวน 5 ชุด
โหลดรวม = 180 x 5
= 900 VA
กระแสโหลดวงจรย่อย = 900/230
= 3.913 A
ขนาดพิกดั วงจรย่อย = 1.25 x 3.913
= 4.891 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
84
2.10 ห้องเก็บอุปกรณ์
เต้ารับใช้งานทัว่ ไป ขนาด 180 VA จานวน 9 ชุด
โหลดรวม = 180 x 9
= 1620 VA
กระแสโหลดวงจรย่อย = 1620/230
= 7.043 A
ขนาดพิกดั วงจรย่อย = 1.25 x 7.043
= 8.803 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
2.11 ห้องเจาะเลือด
เต้ารับใช้งานทัว่ ไป ขนาด 180 VA จานวน 6 ชุด
โหลดรวม = 180 x 6
= 1080 VA
กระแสโหลดวงจรย่อย = 1080/230
= 4.695 A
ขนาดพิกดั วงจรย่อย = 1.25 x 4.695
= 5.868 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
85
2.14 ห้องตรวจทางจักษุ
เต้ารับใช้งานทัว่ ไป ขนาด 180 VA จานวน 6 ชุด
โหลดรวม = 180 x 6
= 1080 VA
กระแสโหลดวงจรย่อย = 1080/230
= 4.695 A
ขนาดพิกดั วงจรย่อย = 1.25 x 4.695
= 5.868 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
2.15 ห้องพักเจ้าหน้าที่เวร
เต้ารับใช้งานทัว่ ไป ขนาด 180 VA จานวน 3 ชุด
โหลดรวม = 180 x 3
= 540 VA
กระแสโหลดวงจรย่อย = 540/230
= 2.347 A
ขนาดพิกดั วงจรย่อย = 1.25 x 2.347
= 2.933 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
87
2.16 ห้องสมเด็จพระญาณสังวร
เต้ารับใช้งานทัว่ ไป ขนาด 180 VA จานวน 5 ชุด
โหลดรวม = 180 x 5
= 900 VA
กระแสโหลดวงจรย่อย = 900/230
= 3.913 A
ขนาดพิกดั วงจรย่อย = 1.25 x 3.913
= 4.891 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
3. โหลดเครื่ องปรับอำกำศ
3.1 ห้องผูป้ ่ วย I.C.U. 7 เตียง
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 240000 BTU ขนาด 35000 VA 2 เครื่ อง (แยกวงจรย่อย)
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 35000/400
= 87.5 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 87.5
= 153.125 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 200 AT 400 AF 2 วงจรย่อย
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 87.5
= 109.375 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 4x70 ตร.มม. รับกระแสได้ 118 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x70 ตร.มม.
สาย 70 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 5x167 = 835 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด 2 ½ นิ้ว (65mm)
3.2 ห้องแยกโรค 1
88
3.3 ห้องแยกโรค 2
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 12000 BTU ขนาด 1500 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 1500/230
= 6.521 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 6.521
= 11.411 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 6.521
= 8.151 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 13 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x1.5 ตร.มม.
สาย 1.5 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 3x8.5 = 25.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
89
3.4 ห้องพักพยาบาล
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 24000 BTU ขนาด 2600 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 2600/230
= 11.304 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 11.304
= 19.782 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 20 AT 100 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 11.304
= 14.130 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x2.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x2.5 ตร.มม.
สาย 2.5 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 3x12.5 = 37.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
3.5 ห้องเก็บผ้าสะอาดและอุปกรณ์สะอาด
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 24000 BTU ขนาด 2600 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 2600/230
= 11.304 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 11.304
= 19.782 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 20 AT 100 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 11.304
= 14.130 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x2.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x2.5 ตร.มม.
90
3.6 ห้องพักแพทย์
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 12000 BTU ขนาด 1500 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 1500/230
= 6.521 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 6.521
= 11.411 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 6.521
= 8.151 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 13 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x1.5 ตร.มม.
สาย 1.5 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 3x8.5 = 25.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
91
3.9 ห้องทาฟัน 1
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 18000 BTU ขนาด 1700 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 1700/230
= 7.391 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 7.391
= 4.223 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 7.391
= 5.912 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 13 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x1.5 ตร.มม.
สาย 1.5 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 3x8.5 = 25.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
3.10 ห้องทาฟัน 2
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 18000 BTU ขนาด 1700 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 1700/230
= 7.391 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 7.391
= 4.223 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 7.391
= 5.912 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 13 A
93
3.11 ห้องทาฟัน 3
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 18000 BTU ขนาด 1700 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 1700/230
= 7.391 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 7.391
= 4.223 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 7.391
= 5.912 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 13 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x1.5 ตร.มม.
สาย 1.5 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 3x8.5 = 25.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
94
3.12 ห้องทาฟัน 4
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 18000 BTU ขนาด 1700 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 1700/230
= 7.391 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 7.391
= 4.223 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 7.391
= 5.912 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 13 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x1.5 ตร.มม.
สาย 1.5 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 3x8.5 = 25.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
3.13 ห้องทาฟันพิเศษ
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 18000 BTU ขนาด 1700 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 1700/230
= 7.391 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 7.391
= 4.223 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 7.391
= 5.912 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 13 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x1.5 ตร.มม.
สาย 1.5 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 3x8.5 = 25.5 ตร.มม.
95
3.14 โถงพักคอย
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 24000 BTU ขนาด 2600 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 2600/230
= 11.304 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 11.304
= 19.782 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 20 AT 100 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 11.304
= 14.130 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x2.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x2.5 ตร.มม.
สาย 2.5 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 3x12.5 = 37.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
3.15 โถงพักคอย
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 48000 BTU ขนาด 6100 VA 2 เครื่ อง (แยกวงจรย่อย)
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 6100/230
= 26.521 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 26.521
= 46.411 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 63 AT 225 AF 2 วงจรย่อย
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 26.521
= 33.151 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 4x10 ตร.มม. รับกระแสได้ 40 A
96
3.17 ห้องทางานเจ้าหน้าที่และทาบัตร
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 12000 BTU ขนาด 1500 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 1500/230
= 6.521 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 6.521
= 11.411 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 6.521
= 8.151 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 13 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x1.5 ตร.มม.
สาย 1.5 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 3x8.5 = 25.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
3.18 ห้องทาฟันเด็ก
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 12000 BTU ขนาด 1500 VA 2 เครื่ อง (แยกวงจรย่อย)
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 1500/230
= 6.521 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 6.521
= 11.411 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF 2 วงจรย่อย
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 6.521
= 8.151 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 13 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x1.5 ตร.มม.
สาย 1.5 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 3x8.5 = 25.5 ตร.มม.
98
3.20 สานักงานทันตเเพทย์
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 48000 BTU ขนาด 6100 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 6100/230
= 26.521 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 26.521
= 46.411 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 63 AT 225 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 26.521
= 33.151 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 4x10 ตร.มม. รับกระแสได้ 40 A
99
3.21 สานักงานเเพทย์
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 48000 BTU ขนาด 6100 VA 2 เครื่ อง (แยกวงจรย่อย)
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 6100/230
= 26.521 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 26.521
= 46.411 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 63 AT 225 AF 2 วงจรย่อย
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 26.521
= 33.151 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 4x10 ตร.มม. รับกระแสได้ 40 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x10 ตร.มม.
สาย 10 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 5x35.2 = 176 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด 1 นิ้ว (25mm)
= 5.912 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 13 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x1.5 ตร.มม.
สาย 1.5 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 3x8.5 = 25.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
3.25 ห้องธุรการ
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 18000 BTU ขนาด 1700 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 1700/230
= 7.391 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 7.391
= 4.223 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 7.391
= 5.912 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 13 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x1.5 ตร.มม.
สาย 1.5 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 3x8.5 = 25.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
= 19.782 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 20 AT 100 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 11.304
= 14.130 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x2.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x2.5 ตร.มม.
สาย 2.5 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 3x12.5 = 37.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
3.28 ห้องควบคุมทดสอบการฟัง
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 12000 BTU ขนาด 1500 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 1500/230
= 6.521 A
103
3.30 ห้องรักษาพยาบาล
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 18000 BTU ขนาด 1700 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 1700/230
= 7.391 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 7.391
= 4.223 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 7.391
= 5.912 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 13 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x1.5 ตร.มม.
สาย 1.5 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 3x8.5 = 25.5 ตร.มม.
105
3.31 ห้องตรวจทางจักษุ
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 12000 BTU ขนาด 1500 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 1500/230
= 6.521 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 6.521
= 11.411 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 6.521
= 8.151 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 13 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x1.5 ตร.มม.
สาย 1.5 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 3x8.5 = 25.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
3.32 ห้องรักษาทางจักษุ
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 12000 BTU ขนาด 1500 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 1500/230
= 6.521 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 6.521
= 11.411 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 6.521
= 8.151 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 13 A
106
3.33 ห้องตรวจพิเศษ
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 12000 BTU ขนาด 1500 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 1500/230
= 6.521 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 6.521
= 11.411 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 6.521
= 8.151 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 13 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x1.5 ตร.มม.
สาย 1.5 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 3x8.5 = 25.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
107
• อำคำรชั้นที่ 3
1. โหลดแสงสว่ำง แผง PB-C
1.1 ห้องผ่าตัด 1
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 9 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200 x 9)
= 1800
กระแสโหลด = 1800/230
= 7.826 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 7.826
= 9.782 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
1.2 ห้องผ่าตัด 2
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 14 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200 x 14)
= 2800
กระแสโหลด = 2800/230
= 12.173 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 12.173
= 15.216 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 2.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 17 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 2.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
108
1.3 ห้องผ่าตัด 3
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 9 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200 x 9)
= 1800
กระแสโหลด = 1800/230
= 7.826 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 7.826
= 9.782 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
1.4 ห้องผ่าตัดฉุกเฉิน
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 8 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200 x 8)
= 1600
กระแสโหลด = 1600/230
= 6.956 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 6.956
= 8.695 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 13 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
1.5 เขตปลอดเชื้อ
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 10 โคม โคมละ 200 VA
109
1.6 ทางเดิน
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 6 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200 x 6)
= 1200
กระแสโหลด = 1200/230
= 5.217 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 5.217
= 6.521 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 7 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200x7)
= 1400
กระแสโหลด = 1400/230
= 6.086 A
110
1.7 ห้องเก็บอุปกรณ์
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 8 โคม โคมละ 200 VA
โคมไฟดาวน์ไลท์ขนาด 1x9 W มีจานวน 1 โคม โคมละ 15 VA
โหลดรวม = (200 x 8) + 15
= 1615
กระแสโหลด = 1615/230
= 7.021 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 7.021
= 8.776 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
1.9 เขตสะอาด
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 6 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200 x 6)
= 1200
กระแสโหลด = 1200/230
= 5.217 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 5.217
= 6.521 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
1.10 ห้องพักฟื้ น
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 6 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200 x 6)
= 1200
กระแสโหลด = 1200/230
= 5.217 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 5.217
112
= 6.521 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
1.11 โถงพักคอย
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 8 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200x8)
= 1600
กระแสโหลด = 1600/230
= 6.956 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 6.956
= 8.695 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 13 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 6 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200 x 6)
= 1200
กระแสโหลด = 1200/230
= 5.217 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 5.217
= 6.521 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
113
1.13 ที่ทางานของเจ้าหน้าที่
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 8 โคม โคมละ 200 VA
โคมไฟดาวน์ไลท์ขนาด 1x9 W มีจานวน 2 โคม โคมละ 15 VA
โหลดรวม = (200 x 8) + (15 x 2)
= 1630
กระแสโหลด = 1630/230
= 7.086 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 7.086
= 8.857 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
115
1.14 ห้องคลอด
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 6 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200 x 6)
= 1200
กระแสโหลด = 1200/230
= 5.217 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 5.217
= 6.521 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 6 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200 x 6)
= 1200
กระแสโหลด = 1200/230
116
= 5.217 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 5.217
= 6.521 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
1.15 ห้องรอคลอด
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 9 โคม โคมละ 200 VA
โคมไฟดาวน์ไลท์ขนาด 1x9 W มีจานวน 1 โคม โคมละ 15 VA
โหลดรวม = (200 x 9) + 15
= 1815
กระแสโหลด = 1815/230
= 7.891 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 7.891
= 9.863 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
= 5.347 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 5.347
= 6.683 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
2.2 ห้องผ่าตัด 2
เต้ารับใช้งานทัว่ ไป ขนาด 180 VA จานวน 8 ชุด
โหลดรวม = 180 x 8
= 1440 VA
กระแสโหลดวงจรย่อย = 1440/230
= 6.260 A
ขนาดพิกดั วงจรย่อย = 1.25 x 6.260
= 7.825 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
2.3 ห้องผ่าตัด 3
เต้ารับใช้งานทัว่ ไป ขนาด 180 VA จานวน 8 ชุด
โหลดรวม = 180 x 8
= 1440 VA
กระแสโหลดวงจรย่อย = 1440/230
= 6.260 A
ขนาดพิกดั วงจรย่อย = 1.25 x 6.260
= 7.825 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
119
2.4 ห้องผ่าตัดฉุกเฉิน
เต้ารับใช้งานทัว่ ไป ขนาด 180 VA จานวน 8 ชุด
โหลดรวม = 180 x 8
= 1440 VA
กระแสโหลดวงจรย่อย = 1440/230
= 6.260 A
ขนาดพิกดั วงจรย่อย = 1.25 x 6.260
= 7.825 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
2.5 ห้องพักฟื้ น
เต้ารับใช้งานทัว่ ไป ขนาด 180 VA จานวน 5 ชุด
โหลดรวม = 180 x 5
= 900 VA
กระแสโหลดวงจรย่อย = 900/230
= 3.913 A
ขนาดพิกดั วงจรย่อย = 1.25 x 3.913
= 4.891 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
2.7 ห้องคลอด
เต้ารับใช้งานทัว่ ไป ขนาด 180 VA จานวน 8 ชุด
โหลดรวม = 180 x 8
= 1440 VA
กระแสโหลดวงจรย่อย = 1440/230
= 6.260 A
ขนาดพิกดั วงจรย่อย = 1.25 x 6.260
= 7.825 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
2.8 ห้องรอคลอด
เต้ารับใช้งานทัว่ ไป ขนาด 180 VA จานวน 8 ชุด
โหลดรวม = 180 x 8
= 1440 VA
กระแสโหลดวงจรย่อย = 1440/230
= 6.260 A
ขนาดพิกดั วงจรย่อย = 1.25 x 6.260
= 7.825 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
122
2.11 ที่ทางานพยาบาลเด็กอ่อน
เต้ารับใช้งานทัว่ ไป ขนาด 180 VA จานวน 7 ชุด
โหลดรวม = 180 x 7
= 1260 VA
กระแสโหลดวงจรย่อย = 1260/230
= 5.478 A
ขนาดพิกดั วงจรย่อย = 1.25 x 5.478
= 6.847 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
3. โหลดเครื่ องปรับอำกำศ
3.1 ห้องผ่าตัด 1
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 84000 BTU ขนาด 12000 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 12000/230
= 30 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 30
= 52.5 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 63 AT 225 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 26.521
= 37.5 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 4x10 ตร.มม. รับกระแสได้ 40 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x10 ตร.มม.
สาย 10 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 5x35.2 = 176 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด 1 นิ้ว (25mm)
3.2 ห้องผ่าตัด 2
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 84000 BTU ขนาด 12000 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 12000/400
= 30 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 30
= 52.5 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 63 AT 225 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 26.521
= 37.5 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 4x10 ตร.มม. รับกระแสได้ 40 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x10 ตร.มม.
สาย 10 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 5x35.2 = 176 ตร.มม.
125
3.3 ห้องผ่าตัด 3
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 60000 BTU ขนาด 7800 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 7800/400
= 19.5 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 19.5
= 34.125 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 63 AT 225 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 19.5
= 24.375 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 4x6 ตร.มม. รับกระแสได้ 27 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x6 ตร.มม.
สาย 6 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 5x21.2 = 106 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด 3⁄4 นิ้ว (20mm)
3.4 ห้องผ่าตัดฉุกเฉิน
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 90000 BTU ขนาด 8400 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 8400/400
= 21 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 21
= 36.75 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 63 AT 225 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 21
= 26.25 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 4x6 ตร.มม. รับกระแสได้ 27 A
126
3.5 ห้องพักฟื้ น
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 24000 BTU ขนาด 2600 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 2600/230
= 11.304 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 11.304
= 19.782 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 20 AT 100 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 11.304
= 14.130 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x2.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x2.5 ตร.มม.
สาย 2.5 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 3x12.5 = 37.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
3.6 ที่ทางานพยาบาล
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 36000 BTU ขนาด 4200 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 4200/230
= 18.260 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 18.260
= 31.955 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 18.260
127
= 22.825 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x4 ตร.มม. รับกระแสได้ 23 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x4 ตร.มม.
สาย 4 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 3x16.6 = 49.8 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
3.7 ห้องคลอด
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 36000 BTU ขนาด 4200 VA 2 เครื่ อง (แยกวงจรย่อย)
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 4200/230
= 18.260 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 18.260
= 31.955 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF 2 วงจรย่อย
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 18.260
= 22.825 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x4 ตร.มม. รับกระแสได้ 23 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x4 ตร.มม.
สาย 4 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 3x16.6 = 49.8 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
3.8 ห้องพักพยาบาล
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 12000 BTU ขนาด 1500 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 1500/230
= 6.521 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 6.521
= 11.411 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF
128
3.9 ห้องรอคลอด
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 36000 BTU ขนาด 4200 VA 2 เครื่ อง (แยกวงจรย่อย)
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 4200/230
= 18.260 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 18.260
= 31.955 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF 2 วงจรย่อย
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 18.260
= 22.825 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x4 ตร.มม. รับกระแสได้ 23 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x4 ตร.มม.
สาย 4 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 3x16.6 = 49.8 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
= 19.782 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 20 AT 100 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 11.304
= 14.130 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x2.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x2.5 ตร.มม.
สาย 2.5 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 3x12.5 = 37.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
3.12 โถงพักคอย
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 36000 BTU ขนาด 4200 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 4200/230
= 18.260 A
130
3.13 ที่ทางานพยาบาลเด็กอ่อน
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 36000 BTU ขนาด 4200 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 4200/230
= 18.260 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 18.260
= 31.955 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 18.260
= 22.825 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x4 ตร.มม. รับกระแสได้ 23 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x4 ตร.มม.
สาย 4 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 3x16.6 = 49.8 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
3.14 ห้องเด็กอ่อน
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 12000 BTU ขนาด 1500 VA
131
3.15 เขตปลอดเชื้อ
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 36000 BTU ขนาด 4200 VA
พิกดั กระแสของเครื่ องปรับอากาศ = 4200/230
= 18.260 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.75 เท่าของกระแสโหลด
= 1.75 x 18.260
= 31.955 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF
ขนาดสาย = 1.25 เท่าของกระแสเครื่ องปรับอากาศ
= 1.25 x 18.260
= 22.825 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 2x4 ตร.มม. รับกระแสได้ 23 A
เลือกใช้สายดิน ICE 01 ขนาด 1x4 ตร.มม.
สาย 4 ตร.มม. มีพ้นื ที่หน้าตัด เท่ากับ 3x16.6 = 49.8 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
132
133
• อำคำรชั้นที่ 4
1. โหลดแสงสว่ำง แผง PB-D
1.1 โถงทางาน
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 10 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200 x 10)
= 2000
กระแสโหลด = 2000/230
= 8.695 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 8.695
= 10.868 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 13 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 8 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200 x 8)
= 1600
กระแสโหลด = 1600/230
= 6.956 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 6.956
= 8.695 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 8 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200 x 8)
= 1600
134
กระแสโหลด = 1600/230
= 6.956 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 6.956
= 8.695 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 8 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200 x 8)
= 1600
กระแสโหลด = 1600/230
= 6.956 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 6.956
= 8.695 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 8 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200 x 8)
= 1600
กระแสโหลด = 1600/230
= 6.956 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 6.956
= 8.695 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
135
1.3 ห้องประชุมเล็ก
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 10 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200 x 10)
= 2000
กระแสโหลด = 2000/230
= 8.695 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 8.695
= 10.868 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 13 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 5 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200 x 5)
= 1000
กระแสโหลด = 1000/230
= 4.347 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 4.347
= 5.433 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
= 1000
กระแสโหลด = 1000/230
= 4.347 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 4.347
= 5.433 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
1.5 ห้องน้ า
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 8 โคม โคมละ 200 VA
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 1x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 3 โคม โคมละ 100 VA
โคมไฟดาวน์ไลท์ขนาด 1x9 W มีจานวน 1 โคม โคมละ 15 VA
โหลดรวม = (200 x 8) + (200 x 3) +15
= 2215
กระแสโหลด = 2215/230
= 9.630 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 9.630
= 12.037 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 13 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
1.6 โถงพักคอย
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 10 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200 x 10)
= 2000
138
กระแสโหลด = 2000/230
= 8.695 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 8.695
= 10.868 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 16 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 13 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 8 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200 x 8)
= 1600
กระแสโหลด = 1600/230
= 6.956 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 6.956
= 8.695 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1.5 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1.5 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2x36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 7 โคม โคมละ 200 VA
โหลดรวม = (200 x 7)
= 1400
กระแสโหลด = 1400/230
= 6.086 A
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ = 1.25 เท่าของกระแสโหลด
= 1.25 x 6.086
= 7.607 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
139
= 3.912 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
2.3 ห้องประชุมเล็ก
เต้ารับใช้งานทัว่ ไป ขนาด 180 VA จานวน 5 ชุด
โหลดรวม = 180 x 5
= 900 VA
กระแสโหลดวงจรย่อย = 900/230
= 3.913 A
ขนาดพิกดั วงจรย่อย = 1.25 x 3.913
= 4.891 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
142
2.5 ห้องเครื่ อง
เต้ารับใช้งานทัว่ ไป ขนาด 180 VA จานวน 5 ชุด
โหลดรวม = 180 x 5
= 900 VA
กระแสโหลดวงจรย่อย = 900/230
= 3.913 A
ขนาดพิกดั วงจรย่อย = 1.25 x 3.913
= 4.891 A
เลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ขนาด 10 AT 100 AF
เลือกใช้สาย IEC 01 กลุ่มที 1 ขนาด 2 x 1 ตร.มม. รับกระแสได้ 10 A
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 ตร.มม.
เลือกใช้ท่อ PVC ขนาด ½ นิ้ว (15mm)
3. โหลดเครื่ องปรับอำกำศ
3.1 โถงทางาน
143
โหลดมอเตอร์ ปั๊มนำ้
มอเตอร์ปั๊มน้ าขนาด 3 Hp 2.2 kW 3 เฟส 400 V p.f. 0.85
ขนาดกระแสโหลดสู งสุ ด 4.8 A
มอเตอร์ประเภทใช้งานไม่ต่อเนื่อง สายต้องมีขนาดกระแสไม่ต่ากว่าร้อนละ 90
2200 × 0.9
คิดโหลดรวม =
0.85
= 2329.41 VA
ขนาดเซอร์ กิตเบรกเกอร์ สาหรั บป้ องกันมอเตอร์ หาได้จากตารางที่ 8.3 โดยในที่น้ ี เป็ น
มอเตอร์ แบบกรงกระรอก ซึ่ งเริ่ มเดินโดยรับแรงดันไฟฟ้ าเต็มที่ ไม่มีรหัสอักษร เลือกใช้เซอร์ กิต
เบรกเกอร์ชนิดเวลาผกผันขนาดร้อยละ 250 ของ โหลดเต็มที่
= 4.8 x 2.5
= 12 A
ขนาดแมกเนติกคอนแทคเตอร์ = √3 x 400 x 4.8 x 1.25
= 4.16 kW
ขนาดปรับตั้งของรี เลย์โหลดเกินของมอเตอร์ลิฟต์ไม่เกินร้อยละ 115 ของกระแสโหลดเค็ม
ที่มนแผ่นป้ายประจาเครื่ อง
= 4.8 x 1.15
= 5.52 A
แต่ถา้ มีค่าไม่เพียงพอสาหรับเริ่ มเดิน สามารถปรับขนาดเพิ่มขึ้น เลือกขนาดปรับตั้งของ
รี เลย์โหลดเกิ นของมอเตอร์ ลิฟต์ไม่เกิ นร้ อยละ 140 ของกระแสโหลดเต็มที่ บนแผ่นป้ ายประจา
เครื่ อง
= 4.8 x 1.4
= 6.72 A
ดังนั้นเลือกใช้เซอร์กิตเบรกเกอร์ 3 Phase ขนาด 20 AT 100 AF
พิกดั แมกเนติกส์คอนแทคเตอร์ 4.16 kW
ปรับตั้งของรี เลย์โหลดเกิน 5.52 A ถึง 6.72 A
เลือกใช้สาย IEC 01 ขนาด 3 x 6 ตร.มม. รับกระแสได้ 30 A
เลือกใช้สายนิวทรัล IEC 01 ขนาด 1 x 6 ตร.มม.
เลือกใช้สายดิน IEC 01 ขนาด 1 x 2.5 ตร.มม.
148
4. โหลดรวมทั้งอำคำร
-โหลดแสงสว่ำง
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2 x 36 W แบบฝังผนัง มีจานวน 796 โคม โคมละ 200 VA
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2 x 18 W แบบฝังผนัง มีจานวน 9 โคม โคมละ 180 VA
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 2 x 36 W แบบติดผนัง มีจานวน 24 โคม โคมละ 200 VA
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 1 x 36 W แบบติดหน้ากระจก มีจานวน 11 โคม โคมละ 100 VA
หลอดฟลูออเรสเซนต์ขนาด 1 x 18 W แบบติดหน้ากระจก มีจานวน 1 โคม โคมละ 90 VA
โคมไฟดาวน์ไลท์ขนาด 1 x 11 W มีจานวน 41 โคม โคมละ 20 VA
โคมไฟดาวน์ไลท์ขนาด 1 x 9 W มีจานวน 69 โคม โคมละ 15 VA
= (200 x 796) + (180 x 9) + (200 x 24) + (100 x 11) + 90 + (20 x 41) + (15 x 69)
= 159200 + 1620 + 4800 + 1100 + 90 + 820 + 1035
= 168,665/1000 VA
= 168.665 kVA
50 kVA แรก D.F. 40 % = 20 kVA
(168.665 – 50) D.F. 20 % = 23.733 kVA
รวม = 43.733 kVA
-โหลดเต้ ำรับ
เต้ารับใช้งานทัว่ ไป ขนาด 180 VA จานวน 396 ชุด
= 180 x 396
= 71280/1000 VA
= 71.28 kVA
10 kVA แรก D.F. 100 % = 10 kVA
(71.28 – 10) D.F. 50 % = 30.64 kVA
รวม = 40.64 kVA
149
-โหลดเครื่ องปรับอำกำศ
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 12,000 BTU 1.5 kVA จานวน 32 เครื่ อง
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 18,000 BTU 1.7 kVA จานวน 13 เครื่ อง
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 24,000 BTU 2.6 kVA จานวน 16 เครื่ อง
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 36,000 BTU 4.2 kVA จานวน 13 เครื่ อง
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 48,000 BTU 6.1 kVA จานวน 14 เครื่ อง
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 60,000 BTU 7.9 kVA จานวน 1 เครื่ อง
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 84,000 BTU 12 kVA จานวน 2 เครื่ อง
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 90,000 BTU 8.4 kVA จานวน 1 เครื่ อง
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 216,000 BTU 26 kVA จานวน 1 เครื่ อง
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 300,000 BTU 33 kVA จานวน 1 เครื่ อง
เครื่ องปรับอากาศ ขนาด 540,000 BTU 62 kVA จานวน 2 เครื่ อง
= (1.5 x 32)+(1.7 x 13)+(2.6 x 16)+(4.2 x 13)+(6.1 x 14)+7.9+(12 x
2)+8.4+26+33+(62 x 2)
= 48+22.1+41.6+54.6+85.4+7.9+24+8.4+26+33+124
รวม = 475 kVA
-โหลดมอเตอร์ ปั๊มนำ้
หลดมอเตอร์ปั๊มน้ า ขนาด 3 Hp 2.2 kW 3 เฟส 400 V p.f. 0.85
= 2329.41/1000 VA
= 2.329 kVA
-โหลดมอเตอร์ ลฟิ ต์
โหลดมอเตอร์ลิฟต์ในอาคารมีจานวน 2 เครื่ อง แต่ละเครื่ องมีโหลด 22 kVA
= (22 x 2)
= 44 kVA
-รวมโหลดทั้งหมดของอำคำร
150
5. ขนำดหม้ อแปลงไฟฟ้ำ
5.1 โดยการคิดค่าจากการใช้งานจริ ง
เลือกขนาดหม้อแปลงไฟฟ้า จากการใช้งานจริ ง
= 605.702 kVA
เลือกใช้หม้อแปลงไฟฟ้าขนาด 630 kVA
5.2 โดยการคิดค่าโคอินซิเดนซ์แฟคเตอร์
เลือกขนาดหม้อแปลงไฟฟ้า โดยเผือ่ โหลดอนาคตไว้อีก 25 %
= 1.25 x 605.702 kVA
= 757.127 kVA
เลือกใช้หม้อแปลงไฟฟ้าขนาด 800 kVA
151
6.กำรคำนวณลิฟต์ (Lift)
สำยไฟฟ้ำวงจรมอเตอร์
โหลดของลิฟต์แต่ละตัว (1150 kg , 120m/min ) = 22 kVA
ลิฟต์ 2 ตัว (จากตารางที่ 7.8) ใช้ค่า D.F. = 0.95
P.F. = 0.85 จะได้กาลังมอเตอร์ = 22 kVA x 0.85 = 18700 W หรื อ 25 HP
ขนาดกระแสไฟฟ้าของสายมอเตอร์ลิฟต์แต่ละตัว
𝐼𝐶 ≥ (140% × 𝐼𝑀 ) (ตารางที่ 6.4)
𝐼𝐶 = 1.40 × 41 = 57.4
ใช้สาย IEC01 ขนาด 16 ตารางมิลลิเมตร ทนกระแสได้ 59 A เดินในท่อโลหะในอากาศ ¾ นิ้ว
2. ขนาดกระแสสายป้อนแก่กลุ่มมอเตอร์ลิฟต์
𝐼𝐶 ≥ (125% × 𝐼𝑀𝐴𝑋 + Σ100%𝐼𝑀𝐼𝑁 ) × DF
𝐼𝐶 = {(1.25 × 41 × 1)} × 0.95 = 87.63 A
ใช้สาย IEC01 ขนาด 35 ตารางมิลลิเมตร ทนกระแสได้ 96 A เดินในท่อโลหะในอากาศ นิ้ว
ขนาดเบรกเกอร์ของลิฟต์แต่ล่ะตัว = 41 x 2.5 = 102.5 A
ใช้เบรกเกอร์แบบเวลาผกผัน 125 AT (160AF)
ขนาดเซอร์กิตเบรกเกอร์ของสายป้อนลิฟต์ = 125 + 41 = 166
เราจะใช้เบรกเกอร์แบบเวลาผกผัน 200 AT (250AF)
152
6. ระบบป้องกันฟ้ำผ่ำ
6.1 กำรเกิดฟ้ำผ่ำ
ฟ้าผ่าเป็ นปรากฎการณ์ทางธรรมชาติ ซึ่งเป็ นการดิสชาร์จกระแสสู ง ตามเส้นทางฟ้าผ่าใน
ช่วงเวลาสั้นๆ โดยเกิดขึ้นได้ 4 ลักษณะ คือ
1) การเกิดดิสชาร์จในก้อนเมฆ (Intra cloud)
2) การเกิดดิสชาร์จระหว่างก้อนเมฆกับพื้นดิน (Cloud to ground)
3) การเกิดดิสชาร์จระหว่างก้อนเมฆที่แรงดันไฟฟ้าต่างกัน (Cloud to cloud)
4) การเกิดดิสชาร์จระหว่างก้อนเมฆกับอากาศ (Cloud to air)
6.2 อันตรำยจำกฟ้ำผ่ำ
อันตรายที่เกิดจากฟ้าผ่าเราสามารถจาแนกได้เป็ น 4 แบบ ดังนี้
1) ฟ้ า ผ่ า โดยตรง (Direct strikes) เมื่ อ คนถู ก ผ่ า โดยตรง ร่ า งกายของคนจะเป็ นเส้ น ทางที่
กระแสไฟฟ้าไหลผ่านลงสู่ พ้นื ดินและทาให้เกิดแรงดันไฟฟ้าตกคร่ อมร่ างกายเป็ นเหตุให้เกิดการเผา
ไหม้ของร่ างกายได้
2) ฟ้าผ่าด้านข้าง (Side flash) โดยธรรมชาติแล้วฟ้าผ่าจะลงสิ่ งที่สูงเด่นกว่าสิ่ งอื่นทั้งนี้เนื่องจาก
ฟ้ า ผ่า ลงต้น ไม้ กระแสไฟฟ้ า ไหลลงมาตามต้น ไม้ล งสู่ ดิ น นั้น ท าให้ต้น ไม้มี ศ ัก ย์ไ ฟฟ้ าสู งเพีย ง
พอที่จะทาให้เกิดการเบรกดาวน์ผ่านช่องว่างอากาศระหว่างต้นไม้กบั คน ส่ วนใหญ่จะเป็ นที่บริ เวณ
ศีรษะ ซึ่งเป็ นลักษณะของฟ้าผ่าด้านข้างไปสู่ คน
3) แรงดันไฟฟ้าช่วงก้าว (Step voltage) เมื่อกระแสไฟฟ้าไหลลงสู่ พ้ืนดิน แพร่ กระจายออกไป
ในดินซึ่ งมีความต้านทานจะทาให้เกิ ดความต่างศักย์ระหว่างจุดบนพื้นดิน โดยที่จุดสองจุดนั้นมี
ระยะห่ างเท่ากับช่วงก้าวของคนหรื อสัตว์ จะเกิดความต่างศักย์ระหว่างเท้าซ้ายกับเท้าขวาในขณะ
ก้าว เป็ นสาเหตุที่ทาให้สัตว์มีความรู ้สึกไวต่อแรงดันไฟฟ้าช่วงก้าวมากกว่ามนุษย์ เนื่ องจากสัตว์มี
ช่วงขากว้าง ประกอบกับมีขนาดร่ างกายใหญ่โตกว่ามนุษย์จึงทาให้มีความต้านทานของร่ างกายต่า
4) แรงดัน ไฟฟ้ า สั ม ผัส (Touch voltage) หมายถึ ง ความต่ า งศัก ย์ร ะหว่า งโลหะตัว น า หรื อ
โครงสร้างที่นากระแสไหลผ่านลงไปสู่ ดินที่คนหรื อสัตว์จะมีโอกาสสัมผัสถึงกับดินที่ยนื อยู่
6.3 ระบบป้องกันฟ้ำผ่ำภำยนอก
1) การใช้งานระบบป้องกันฟ้าผ่าภายนอก
ระบบป้ องกันฟ้าผ่าภายนอกดักรับวาบฟ้าผ่าโดยตรงลงสิ่ งปลูกสร้าง รวมทั้งวาบฟ้าผ่าเข้าสู่
ด้านข้างสิ่ งปลูกสร้าง และนากระแสฟ้ าผ่าจากจุดฟ้ าผ่าลงสู่ ดิน ระบบป้ องกันฟ้ าผ่าภายนอกยังมี
หน้าที่กระจายกระแสไฟฟ้านี้ลงสู่ ดินโดยไม่เกิดความเสี ยหายทางกลและทางความร้อน รวมทั้งไม่
ทาให้เกิดประกายอันตรายที่อาจจุดชนวนให้เกิดไฟไหม้ หรื อระเบิด
153
2) การเลือกระบบป้องกันฟ้าผ่าภายนอก
โดยส่ วนใหญ่ระบบป้ องกันฟ้าผ่าภายนอกอาจจะยึดติดกับสิ่ งปลูกสร้างที่จะป้ องกัน ระบบ
ป้ องกันภายนอกแบบแยกอิสระควรพิจารณาเลือกใช้เมื่อผลของความร้อนหรื อระเบิด ณ จุดฟ้าผ่า
หรื อบนตัวนาที่มีกระแสฟ้าผ่าอาจก่อความเสี ยหายต่อสิ่ งปลูกสร้างหรื อสิ่ งที่อยูภ่ ายใน ตัวอย่างเช่น
สิ่ งปลูกสร้างซึ่งมีสิ่งปกคลุมที่ติดไฟได้ สิ่ งปลูกสร้างที่มีผนังที่ติดไฟได้และบริ เวณที่มีความเสี่ ยงต่อ
การเกิดเพลิงไหม้หรื อการระเบิดระบบป้องกันฟ้าผ่าภายนอกแยกอิสระอาจจะพิจารณาเลือกใช้เมื่อ
สิ่ งที่ อยู่ภายในสิ่ งปลูกสร้ างไม่สามารถรั บระดับการรบกวนของสนามแม่เหล็กไฟฟ้ าจากพัล ส์
กระแสฟ้ าผ่าที่ไหลผ่านตัวนาลงดิน ทาให้ตอ้ งลดสนามแม่เหล็กไฟฟ้ าโดยการใช้ระบบป้ องกัน
ฟ้าผ่าภายนอกแยกอิสระ
3) การใช้องค์ประกอบโดยธรรมชาติ
องค์ป ระกอบโดยธรรมชาติ ที่ ท าจากวัส ดุ ตัว น าซึ่ งคงอยู่ ภ ายในหรื อบนสิ่ ง ปลู ก สร้ า ง
ตลอดเวลาและจะไม่มีการดัดแปลง (เช่น เหล็กเสริ มแรงที่ต่อถึงกัน โครงโลหะของสิ่ งปลูกสร้าง
ฯลฯ) อาจใช้เป็ นส่ วนของระบบป้ องกันฟ้ าผ่าได้การป้ องกันฟ้ าผ่าภายนอก คือการป้ องกันความ
เสี ยหายอันเกิดจากฟ้าผ่าโดยตรงสู่ อาคารซึ่งอาจเป็ นเหตุให้เกิดไฟไหม้ อาคารแตกร้าวอันเนื่องจาก
พลังงานความร้อนจากฟ้าผ่าวิธีการป้องกันสามารถทาได้โดยใช้การติดตั้งระบบป้ องกันฟ้าผ่า เช่น
เสาล่อฟ้าเพื่อให้ฟ้าผ่าลงไปที่จุดที่ตอ้ งการแล้วกระจายกระแสฟ้าผ่าลงดินอย่างปลอดภัยซึ่งย่อมต้อง
อาศัยการติดตั้งระบบรากสายดินที่ดีดว้ ยเช่นกัน
6.4 ระบบตัวนำล่อฟ้ำ
ระบบตัวนาล่อฟ้าสามารถประกอบด้วยการรวมกันใด ๆ ขององค์ประกอบดังต่อไปนี้
1) แท่งตัวนา (รวมถึงเสาที่ต้งั อย่างอิสระ)
2) สายตัวนาขึง
3) ตัวนาแบบตาข่าย
แท่งตัวนาล่อฟ้าแต่ละแท่งควรต่อถึงกันที่ระดับหลังคาเพื่อให้แน่ใจว่ากระแสจะมีการแบ่งไหล
6.4.1 การจัดวางตาแหน่งระบบตัวนาล่อฟ้า
ส่ วนประกอบของตัวนาล่อฟ้าที่ติดตั้งบนสิ่ งปลูกสร้างต้องวางในตาแหน่งหัวมุม จุดที่เปิ ด
โล่งและริ มขอบ (โดยเฉพาะระดับบนของส่ วนปิ ดหน้าอาคาร) วิธีที่ยอมรับในการหาตาแหน่งระบบ
ตัวนาล่อฟ้าได้แก่วิธีหนึ่งหรื อหลายวิธีดงั ต่อไปนี้
1) วิธีมุมป้องกัน
2) วิธีทรงกลมกลิ้ง
3) วิธีตาข่าย
154
6.4.2 การจัดวางตาแหน่งระบบตัวนาล่อฟ้าเมื่อใช้วิธีมุมป้องกัน
การวางตาแหน่งระบบตัวนาล่อฟ้าถือได้ว่าเพียงพอถ้าสิ่ งปลูกสร้างที่ป้องกันทั้งหมดอยู่
ในปริ มาตรป้องกันโดยระบบตัวนาล่อฟ้า ในการหาปริ มาตรป้องกันจะต้องพิจารณามิติทางกายภาพ
จริ งของระบบตัวนาล่อฟ้าที่เป็ นโลหะเท่านั้น
1) ปริ มาตรป้องกันของระบบแท่งตัวนาล่อฟ้าแนวดิ่ง
ปริ มาตรป้องกันของระบบแท่งตัวนาล่อฟ้าแนวดิ่งสมมติเป็ นรู ปกรวยกลมตั้งตรง โดย
จุดยอดอยูบ่ นแกนของตัวนาล่อฟ้า และมีก่ ึงมุมยอดเท่ากับ ที่มีค่าขึ้นอยูก่ บั ชั้นของระบบป้องกัน
ฟ้าผ่าและความสู งของระบบตัวนาล่อฟ้าดังแสดงในตาราง 2.1 ตัวอย่างของปริ มาตรป้ องกันแสดง
ไว้ในรู ปที่ 1 และ 2
2) ปริ มาตรป้องกันโดยระบบสายตัวนาล่อฟ้า
ปริ มาตรป้ องกันโดยระบบสายตัวนาล่อฟ้ า กาหนดโดยผลรวมปริ มาตรป้ องกันของ
แท่งตัวนาล่อฟ้ าเสมือนที่มียอดอยู่บนปลายแต่ละด้านของสายตัวนาล่อฟ้ า ตัวอย่างของปริ มาตร
ป้องกัน แสดงในรู ปที่ 3
หมำยเหตุ H = h
รู ปที่ 5 ปริ มาตรป้องกันโดยสายร่ วมกันเป็ นลวดตาข่ายที่ไม่แยกอิสระ ตามวิธีตาข่าย และ
วิธีมุมป้องกัน
6.4.3 การจัดวางตาแหน่งระบบตัวนาล่อฟ้าเมื่อใช้วิธีทรงกลมกลิ้ง
การวางตาแหน่งระบบตัวนาล่อฟ้าถือได้วา่ เพียงพอ ถ้าไม่มีจุดใดจุดหนึ่งของสิ่ งปลูกสร้าง
ที่จะป้ องกันมาสัมผัสกับทรงกลมที่มีรัศมี r ซึ่ งขึ้นอยู่กบั ชั้นของระบบป้ องกันฟ้ าผ่า (ดูตารางที่ 1)
โดยกลิ้งทรงกลมไปโดยรอและด้านบนของสิ่ งปลูกสร้างทุกทิศทางที่เป็ นไปได้ ทรงกลมนี้จะสัมผัส
กับระบบตัวนาล่อฟ้าเท่านั้น แสดงในรู ปที่ 6
159
รู ปที่ 6 การออกแบบระบบตัวนาล่อฟ้าตามวิธีทรงกลมกลิ้ง
สิ่ งปลู ก สร้ างที่ สูงกว่ารั ศมี ทรงกลมกลิ้ง (r) วาบฟ้ าผ่าลงด้านข้างของสิ่ งปลู กสร้ างอาจ
เกิดขึ้นทุกจุดบนด้านข้างอย่างไรก็ตามความน่าจะเป็ นของวาบฟ้าผ่าลงด้านข้างโดยทัว่ ไปมีนอ้ ยจน
ไม่ตอ้ งนามาคิดสาหรับสิ่ งปลูกสร้างที่มีความสู งต่ากว่า 60 m
กรณี สิ่งปลูกสร้ างที่สูงกว่าส่ วนใหญ่ของวาบฟ้ าผ่าทั้งหมดจะผ่าที่ส่วนบนสุ ดขอบที่ ยื่น
ออกไปในแนวระดับและมุมของสิ่ งปลูก สร้ างมี เพียง 2% ถึ ง 3% ของวาบฟ้ าผ่าทั้งหมดจะผ่าที่
ด้านข้างของสิ่ งปลูกสร้าง
ยิ่งกว่านั้นข้อมูลจากการสังเกตพบว่ากรณี สิ่งปลูกสร้างที่สูงความน่าจะเป็ นของวาบฟ้าผ่า
ด้านข้างลดลงอย่างรวดเร็ วตามความสู งของจุดที่ฟ้าผ่าวัดจากระดับพื้นดินดังนั้นการติดตั้งระบบ
ตัว น าล่อฟ้ าด้านข้างควรพิจารณาติ ดตั้งเฉพาะส่ วนบนของสิ่ งปลู ก สร้ างที่ สูง (โดยปกติ จะเป็ น
ส่ วนบน 20% ของความสู งของสิ่ งปลูกสร้าง) ในกรณี น้ ีวิธีทรงกลมกลิ้งจะใช้เฉพาะการติดตั้งระบบ
ตัวนาล่อฟ้าของส่ วนบนของสิ่ งปลูกสร้างเท่านั้น
160
6.4.4 การจัดวางตาแหน่งระบบตัวนาล่อฟ้าเมื่อใช้วิธีตาข่าย
กรณี ที่ตอ้ งการป้องกันพื้นผิวราบ แบบตาข่ายถือว่าป้องกันพื้นผิวได้ท้งั หมด ขึ้นอยูก่ บั
สภาวะการณ์ต่อไปนี้ทาได้ท้งั หมด
1) ตัวนาล่อฟ้ามีการวางในตาแหน่ง
- แนวขอบหลังคา
- ที่ยนื่ ออกมาของหลังคา
- แนวเส้นสันหลังคา กรณี ความชันของหลังคามากกว่า 1/10
2) มิติของตาข่ายของโครงข่ายตัวนาล่อฟ้าไม่ใหญ่กว่าค่าที่กาหนดในตาราง 1
3) โครงข่ายของระบบตัวนาล่อฟ้าติดตั้งในลักษณะที่กระแสฟ้าผ่ามีเส้นทาง
โลหะที่
เห็นได้ชดั เจนอย่างน้อย 2 เส้นทางไหลลงสู่ รากสายดินเสมอ
4) ไม่มีสิ่งติดตั้งโลหะยืน่ ออกไปนอกปริ มาตรป้องกันของระบบตัวนาล่อฟ้า
5) ตัวนาล่อฟ้าทั้งหลาย ให้เดินทางที่ส้ นั ที่สุดและตรงที่สุดเท่าที่จะทาได้
6.5 ระบบตัวนำลงดิน
เพื่อลดโอกาสการเกิดความเสี ยหายเนื่องจากกระแสฟ้าผ่าที่ไหลในระบบป้องกันฟ้าผ่า ให้จดั
ตัวนาลงดินจากจุดฟ้าผ่าจนถึงดินในลักษณะดังนี้
1) มีเส้นทางกระแสหลายเส้นทางขนานกัน
2) ทาให้ความยาวของเส้นทางกระแสสั้นที่สุด
3) มีการประสานให้ศกั ย์เท่ากันกับชิ้นส่ วนตัวนาของสิ่ งปลูกสร้าง
6.5.1 การจัดวางตาแหน่งตัวนาลงดินของระบบป้องกันฟ้าผ่าภายนอกแยกอิสระ
1) ถ้าตัวนาล่อฟ้าประกอบด้วยแท่งตัวนาหลายแท่งบนเสาหลายต้นแยกกัน (หรื อต้นเดียว)
ที่ไม่ได้ทาจากโลหะหรื อเหล็กเสริ มแรงไม่ได้ต่อถึงกัน ต้องมีตวั นาลงดินอย่างน้อย 1 เส้นสาหรับ
เสาแต่ละต้น ในกรณี ที่เสาหลายต้นนั้นทาด้วยโลหะหรื อเหล็กเสริ มแรงต่อถึงกันไม่จาเป็ นต้องเพิ่ม
ตัวนาลงดินอีก
2) ถ้าตัวนาล่อฟ้าประกอบด้วยสายตัวนาขึงหลายเส้น (หรื อเส้นเดียว) ต้องมีตวั นาลงดิน
อย่างน้อย 1 เส้น ที่แต่ละโครงสร้างรองรับ
3) ถ้าตัวนาล่อฟ้าเป็ นโครงข่ายของตัวนา ต้องมีตวั นาลงดินอย่างน้อย 1 เส้น ที่แต่ละปลาย
ของโครงสร้างรองรับ
161
6.5.2 การจัดวางตาแหน่งตัวนาลงดินของระบบป้องกันฟ้าผ่าไม่แยกอิสระ
ระบบป้องกันฟ้าผ่าไม่แยกอิสระแต่ละระบบต้องมีจานวนตัวนาลงดินไม่นอ้ ยกว่า 2 เส้น
และควรจะกระจายโดยรอบตามเส้นรอบรู ปสิ่ งปลูกสร้างที่จะป้ องกัน โดยขึ้นอยู่กบั ข้อจา กัดทาง
สถาปั ตยกรรมและทางปฏิบตั ิอื่นๆตัวนาลงดินควรมีระยะห่ างเท่าๆ กันตามเส้นรอบรู ป โดยทัว่ ไป
ค่าระยะห่างระหว่างตัวนาลงดินแสดงไว้ในตารางที่ 2 ตัวนาลงดินควรติดตั้งที่ทุกมุมเปิ ดโล่งของสิ่ ง
ปลูกสร้าง ถ้าเป็ นไปได้
ตารางที่ 2 ระยะห่างระหว่างตัวนาลงดิน และระยะห่างระหว่างตัวนาวงแหวนตามชั้นของระบบ
ป้องกันฟ้าผ่า
ระยะห่างโดยทัว่ ไป
ระดับชั้นของ LPS
m
I 10
II 10
III 15
IV 20
6.5.3 การติดตั้ง
ตัวนาลงดินต้องติดตั้งให้มีความต่อเนื่ องโดยตรงกับตัวนาล่อฟ้ าให้มากที่สุดเท่าที่ทาได้
ในทางปฏิบตั ิ ตัวนาลงดินต้องติดตั้งให้เป็ นเส้นตรงในแนวดิ่งเพื่อให้เป็ นเส้นทางลงดินที่ส้ ันที่สุด
และลงดินที่ตรงที่สุด ต้องหลีกเลี่ยงการติดตั้งที่ทาให้เกิดเป็ นวงรอบ ตัวนาลงดินต้องไม่ติดตั้งใน
รางน้ าฝนหรื อท่อน้ าฝน ถึงแม้ว่าตัวนาลงดินจะหุ ้มด้วยวัสดุฉนวนตัวนาลงดินของระบบป้ องกัน
ฟ้าผ่าไม่แยกอิสระจากสิ่ งปลูกสร้างที่จะป้องกันอาจติดตั้งตามข้อกาหนดต่อไปนี้
1) ถ้าผนังทาด้วยวัสดุไม่ติดไฟ ตัวนาลงดินอาจติดตั้งบนพื้นผิวหรื อภายในผนัง
2) ถ้าผนังทาด้วยวัสดุที่พร้อมติดไฟ ตัวนาลงดินอาจติดตั้งบนพื้นผิวของผนังถ้าอุณหภูมิที่
เพิ่มขึ้นบนตัวนาลงดินเนื่องจากการไหลของกระแสฟ้าผ่าไม่เป็ นอันตรายต่อวัสดุของผนัง
3) ถ้าผนังทาด้วยวัสดุที่พร้อมติดไฟและอุณหภูมิเพิ่มขึ้นของตัวนาลงดินเป็ นอันตราย ต้อง
ติดตั้งตัวนาลงดินให้ห่างจากผนังมากกว่า 0.1 เมตร ตัวยึดตัวนาอาจสัมผัสกับผนังได้
ในกรณี ที่ไม่สามารถรักษาระยะห่างระหว่างตัวนาลงดินกับวัสดุที่ติดไฟได้ ต้องใช้ตวั นาลง
ดินที่มีพ้นื ที่หน้าตัดไม่นอ้ ยกว่า 100 ตารางมิลลิเมตร
162
6.6 องค์ประกอบของระบบป้องกันฟ้ำผ่ำ
องค์ประกอบทุกชิ้นของระบบป้ องกันฟ้ าผ่าต้องทนต่อผลของสนามแม่เหล็กไฟฟ้ าเนื่ องจาก
กระแสฟ้ าผ่าและความเครี ยดที่ คาดการณ์ว่าอาจเกิ ดขึ้นโดยไม่เสี ยหายองค์ประกอบของระบบ
ป้ องกันฟ้ าผ่าต้องทาจากวัสดุในตารางที่ 3 หรื อวัสดุอื่น ๆ ที่มีคุณลักษณะเชิ งสมรรถนะเทียบเท่า
ในทางกล ทางไฟฟ้า และทางเคมี (การกัดกร่ อน)
6.6.1 การจับยึด
163
6.7 ระบบป้องกันฟ้ำผ่ำภำยใน
ระบบป้ องกันฟ้าผ่าภายในนั้นไว้สาหรับป้ องกันกระแสฟ้าผ่าที่ไหลผ่านเข้ามา ซึ่ งโดยความ
จริ งแล้วจุดประสงค์ของการป้ องกันฟ้าผ่าภายนอกอาคารนั้น เพื่อป้ องกันความเสี ยหายทางกลกับ
อาคารหรื อสิ่ งปลูกสร้างจากฟ้ าผ่า แต่ไม่สามารถป้ องกันความเสี ยหายให้กบั อุปกรณ์ที่อยู่ภายใน
อาคารเนื่ องจากเสิ ร์จได้ และอุปกรณ์ป้องกันต่างๆ ในระบบเช่น เซอร์ กิตเบรกเกอร์ รี เลย์ต่างๆ ไม่
สามารถที่จะทาการป้องกันได้เช่นเดียวกัน ดังนั้นการป้องกันการชารุ ดของอุปกรณ์ดงั กล่าวควรต้อง
มีระบบป้องกันฟ้าผ่าภายในอาคาร ซึ่งประกอบด้วย
1. อุปกรณ์ป้องกันแรงดันไฟฟ้าเกิน ( Surge Protection Device : SPD )
2. มีการต่อประสานศักย์ไฟฟ้าเท่า กับ การกาบัง ( Shielding )
3. มีการต่อลงดิน ( Earthing )
จึงจะสามารถป้องกันไม่ให้อุปกรณ์ภายในอาคารชารุ ดเนื่องจากแรงดันไฟฟ้าเกินได้
รู ปที่ 7 การแบ่งโซนการป้องกันแรงดันเกินจากฟ้าผ่า
โดยอุปกรณ์ป้องกันเสิ ร์จจะแบ่งเป็ น 2 ประเภท ตามลักษณะการใช้งาน คือ อุปกรณ์ป้องกัน
เสิ ร์จทางด้าน Power และด้าน Communication และแบ่งตามย่านการติดตั้งใช้งานได้เป็ น 2 ชนิด คือ
1) Lightning Current Arrester คุณสมบัติมีความสามารถ Discharge กระแสฟ้าผ่าบางส่ วนที่
มี ขนาดพลังงานมากโดยที่ ตัวมัน เองหรื ออุปกรณ์ ป้องกันเสิ ร์จตัวอื่ น ๆ ไม่ ไ ด้รับความเสี ยหาย
ตาแหน่งติดตั้งอยูร่ ะหว่างย่าน LPZ OB กับ LPZ 1 จะถูกทดสอบด้วยกระแสอิมพัลส์ 10 / 350 s
2) Surge Arrester 0020 คุณสมบัติเพื่อจากัดแรงดันไฟฟ้าเกิน เพื่อไม่ให้เกินค่าที่จะทาความ
เสี ยหายกับอุปกรณ์ในอาคารตาแหน่งติดตั้งจะอยูห่ ลังย่าน LPZ 1 ลงมาจะถูกทดสอบด้วยกระแสอิม
พัลส์ 8 / 20 s และแรงดันอิมพัลส์ 1.2 / 50 s
7. กำรปรับปรุงตัวประกอบกำลัง
คำนวณหำขนำดของคำปำซิเตอร์
คานวณหาขนาดคาปาซิเตอร์ที่ใช้ปรับปรุ งตัวประกอบกาลัง จะประมาณค่าเพาเวอร์เฟคเตอร์
ก่อนปรับปรุ งได้ PF = 80% โดยจะทาการปรับปรุ งค่าเพาเวอร์เฟคเตอร์ PF= 95%
ค่าคาปาซิเตอร์ที่เหมาะสมเท่ากับ 30%
ก่อนปรับปรุ ง P.F. 80% Langging
Ø1 = cos -1 0.80 = 36.87°
kW = 1600 x 0.80 = 1280
ปรับปรุ งให้ได้ P.F. 95% Lagging
Ø = cos-1 0.95 = 18.19°
2
kvar = kW x (tan 36.87° - tan18.19° )
= 1280 x (tan36.8° - tan18.19° )
= 537.6 kvar
170
บรรณำนุกรม
ชลชัย ธรรมวิ ว ฒ ั นุ กูร . (2551). การออกแบและติ ด ตั้ง ระบบไฟฟ้ า . ครั้ งที่ 2. กรุ ง เทพมหานคร :
บริ ษทั ส.เอเซีย เพรส (1986) จากัด.
ประสิ ทธิ์ พิทยพัฒน์. (2548). การออกแบบระบบไฟฟ้ า. ครั้ งที่ 5. กรุ งเทพมหานคร : บริ ษทั ที ซีจี
พริ้ นติ้ง จากัด
กองแบบแผน. อาคารผูป้ ่ วยนอก-อุบตั ิเหตุ รพ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่19 จ.กาญจนบุรี. สื บค้น :
https://dcd.hss.moph.go.th/ web/index.php/news/relation/489-. รปป.
171
ภาคผนวก
172
ภาคผนวก ก.
ตารางการออกแบบและติดตั้งระบบไฟฟ้า
ตารางที่ 2.2
ขนาดกระแสฟฟ้ า ของสายทองแดงหุ ้ ม พี วี ซี ต าม มอก. 11-2531 อุ ณ หภู มิ ตัว น า 70 องศา
เซลเซียส ขนาดแรงดัน 300 – 750 โวลต์ อุณหภูมิโดยรอบ 40 องศาเซลเซียส (สาหรับวิธีการเดินสาย ก-
ค) และ 40 องศาเซลเซียส (สาหรับวิธีการเดินสาย ง-จ)
173
174
175
176
177
178
179
180
181
182
183
184
185
186
187
ภาคผนวก ข.
ตารางการออกแบบและติดตั้งระบบไฟฟ้า
188
189
190
191
192
193
194
195
196
197
198
199
200
201
202
203
204
205
206
207
208
209
210
211
212
213
214
215
216
217
218
219
220
221
222
223
224
225
226
227
228