You are on page 1of 5

PANG-ARAW-ARAW NA TALA SA PAGTUTURO SA EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO

GRADES 10- Edukasyon sa Pagpapakatao Paaralan Dampol 2nd National High School Antas at Pangkat Grade 10 – Pasteur at Dalton
Pang-araw-araw na Tala Guro Erin Reine C. Acuña Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao
Sa Pagtuturo - DLL Petsa/Oras Setyembre 11-15, 2023 Markahan Unang Markahan

I. LAYUNIN UNANG ARAW IKALAWANG ARAW


A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa mataas na gamit at tunguhin ng isip at kilos-loob
B. Pamantayan sa Pagganap Nakapag-susuri ang mga mag-aaral ng sariling kilos at pasya batay sa mataas na gamit at tunguhin ng isip at kilos-loob at nakagagawa ng plano upang
maitama ang kilos o pasya
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto KP 1: Napatutunayan na ang isip at kilos-loob ay ginagamit para lamang sa KP 2: Nakakagawa ng angkop na kilos upang maipakita ang kakayahang
Isulat ang code ng bawat paghahanap ng katotohanan at sa paglilingkod/pagmamahal mahanap ang katotohanan at maglingkod/magmahal
kasanayan (EsP10MP-lb-1.3) (EsP10MP-lb-1.4)
II. NILALAMAN Modyul 2: Ang Kapangyarihang Ipinagkaloob sa Tao: Isip (Intellect) Kusang-loob (Will)
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1.Mga pahina sa Gabay ng Guro
2.Mga Pahina sa Kagamitang Pah. 1-15
Pang-Mag-aaral
3.Mga Pahina sa Teksbuk Pah. 08-20
4.Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning Resource
B. Iba pang kagamitang Panturo Visual Aids, Board/Chalk
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin TNapag-aralan natin sa nakaraang pagkikita ang isip at kilos-loob. Makulay na Buhay
at/o pagsisimula ng bagong Panuto: Tukuyin ang mga kakayahan ng isip at kilos-loob sa pamamagitan ng Mula sa fishbowl na may lamang mga papel na hugis bilog na may iba-ibang
aralin. pag-uusap nina Bitoy at Buknoy. kulay, pabubunutin ang mga mag-aaral. Pipiliin ng guro ang kulay na nais nya
1. Pare, alam mo ba bumalik na naman ang poot na nararamdaman ko noong at lahat ng nakabunot nito ang magbabahagi ng kanilang sagot.
makita ko ang ex ko. ____________
22. Talaga pare, isipin mo nalang na langgam ang nakita mo para di ka Mula sa naging aralin sa nakaraang araw, ibahagi sa klase ang nilalaman ng
masaktan. ____________ inyong ginawang reflection paper.
3. Hindi pare, noong panahon na niloloko niya ako, naramdaman ko na, na
para bang sinasabi ng isip ko na may iba na siya. ____________ Paano maipapakita ng tao na ang kakayahang ipinagkaloob sa kanya ay
Tapos napatunayan ko ito noong makita ko silang nakaupo sa ilalim ng nagamit niya sa tunay na layunin nito?
punong mangga na magkawak kamay at ang sweet pa nila.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Pagsusuri ng lararawan:
Panuto: Suriin ng mabuti ang mga nasa larawan. At sagutin ang mga
katanungan sa ibaba.
Tukuyin kung sino-sinong mga kilalang personalidad ang nasa larawan.

________ ________ ________ _________


C. Pag-uugnay ng mga halimbawa 1. Pamilyar ba sa inyo ang mga nasa larawan? Sino-sino sila? 1. Ano-ano ang kanilang nagawa na maaaring maging patunay na nakamit
sa bagong aralin 2. Ano ang pagkakatulad ng bawat isa sa kanila? nila ang tunay na tunguhin ng isip at kilos-loob?
(Sagot sa bawat katanungan)
1. mga superheroes 2. May mga kilala rin ba kayong mga personalidad sa ating bansa o sa ating
2. lahat sila ay may taglay na kapangyarihan bayan na sa inyong palagay ay nagamit nila ang mataas na gamit ng isip at
kilos-loob? Ano ang kanilang nagawa o naging kontribusyon?

5. Pagtalakay ng bagong Pagsusuri sa sitwasyon: Pagsusuri sa sitwasyon:


konsepto at paglalahad ng Panuto: Pag-aralan ang sitwasyon at ipagpalagay mo na isa ka sa mga Panuto: Pag-aralan ang sitwasyon at ipagpalagay mo na isa ka sa mga
bagong kasanayan#1 tauhan. tauhan. Sagutan ang mga tanong sa inyong sagutang papel.
Magkakasama kayo ng iyong mga kaibigan na kumakain sa inyong school Sitwasyon 1:
canteen. Masaya kayong nagkukuwentuhan sa mga hilig ninyong gawin nang Sinisiraan ka ng iyong matalik na kaibigan sa crush mo. Natuklasan mo na
biglang napunta ang usapan tungkol kay Hazel, isa rin sa inyong kamag-aral. kaya niya ginawa ito ay may pagtingin din pala siya rito.
Wala siya sa grupo ninyo nang oras na iyon. Ayon sa isa ninyong kasama,
nakikipagrelasyon ito sa isang lalaking may asawa at may dalawang anak. Mga Tanong:
Kapitbahay ninyo si Hazel. 1. Sinong tauhan ang napili mong ilagay ang iyong sarili? Bakit mo siya napili?
Mga Tanong: 2. Ano ang mararamdaman mo sa pangyayaring ito?
1. Ano ang gagawin mo sa sitwasyong ito? 3. Ano ang gagawin mo sa kaibigan mo? May kaugnayan ba ito sa iyong
2. Ano ang magiging epekto ng gagawin mo sa mga kaibigan mong nararamdaman o emosyon?
nagkukuwentuhan tungkol kay Hazel? 4. May magiging epekto b nito sa iyong kaibigan? Ipaliwanag.
3. Anong hakbang ang gagawin mo upang malaman ang totoo? 5. Ano ang magiging epekto nito sa iyo?
4. Bakit kailangang gamitin ang isip at kilos-loob sa paggawa ng mga angkop
na kilos upang maipakita ang katotohanan? Ipaliwanag.
6. Pagtalakay ng bagong konsepto Pagtalakay at pagpapaliwanag ng konsepto ukol sa mataas na gamit at Pagpili at paggawa ng pasya
at paglalahad ng bagong tunguhin ng isip (intellect) at kilos-loob(will) Panuto: Nakalilibang ang mag-isip ng mga bagay na mahalaga sa iyo. Ngunit
kasanayan #2 paano kung ikaw ay masasangkot sa isang sitwasyong kailangan mong
mamili at gumawa ng pasya. Sa gawaing ito, magpasya kung ano ang
nakahihigit sa iyo gamit ang iyong isip at kilos-loob. Sagutan ang mga tanong
sa inyong sagutang papel.
1. Alam mong mahihirapan ang iyong magulang na tustusan ang pag-aaral
mo sa kolehiyo. Nangako ang iyong ama na gagawin niya ang lahat,
makapagaral ka lang. Ngunit inalok ka ng trabaho ng iyong kaibigan
pagkatapos mo ng sekundarya. Ano ang gagawin mo?
Sagutin mo….
1. Nahirapan ka bang pumili at gumawa ng pasya sa bawat sitwasyon? Bakit?
2. Ano-ano ang iyong isinasaalang-alang sa iyong ginawang pasya?
3. Bakit nararapat gamitin ang isip at kilos-loob sa pagpapasiya?
7. Paglinang sa Kabihasaan Mula sa naging gawain at talakayan ano ang mahahalagang konsepto na 1.Mula sa inyong mga kasagutan, ano ang mataas na gamit at tunguhin ng
(Tungo sa Formative dapat ay ating natutunan? isip at kilos-loob?
Assessment) Mahalaga ba na mapagnilayan natin ang kahalagahan ng mga kakayahang 2. Naipakita ba sa inyong mga kasagutan ang mga kakayahang ito? Ang
ito? Bakit? Ipaliwanag ang iyong sagot. mahanap ang katotohanan ang maglingkod/magmahal sa kapwa?

8. Paglalapat ng aralin sa pang- Panuto: Mula sa mga naging gawain, isipin ang isang pasyang kailangan Bilang isang mag-aaral, magbigay ng isang sitwasyon na sa iyong palagay at
araw-araw na buhay mong gawin sa iyong buhay. Gamit ang iyong isip at kilos-loob, isulat kung nagamit mo ng tama ang iyong isip at kilos-loob, maging ito man ay sa loob
paano mo ito maisasakatuparan tungo sa pagiging moral na nilalang. Isulat ng tahanan, paaralan o sa inyong pamayanan.
ang iyong sagot sa iyong sagutang papel Nakatulong din ba ito sa paglinang o paghubog ng iyong pagkatao?
Ipaliwanag
Ang pasyang mahalaga sa aking buhay ay ang:
____________________________________________________

Ang mga paraan upang maisakatuparan ang mga ito ay ang mga
sumusunod:
______________________________________________________________
______________________________________________________________
______________________________________________________________
___________________________________________________________.

9. Paglalahat ng Aralin Upang lubos na malaman ang iyong natutunan mula sa ating napag-aralan, Panuto: Tingnan ang mga larawan sa ibaba. Ang bawat larawan ay
mabigay ng isang salita na iyong narinig mula sa ating naging talakayan at magkakaugnay. Pagtagpi-tagpiin ang mga larawan upang makabuo ng
gamitin ito sa pangungusap batay sa ating aralin. konsepto mula sa ating naging aralin. Gamitin lahat ng larawan sa pagbuo
nito. (sa pamamagitan ng gawain na ito masusubukan ng mag-aaral ang
Hal. Tao kapangyarihan ng kanilang isip)
“Ang tao ay espesyal na nilalang ng Diyos sapagkat siya ay may taglay na
kapangyarihan.

10. Pagtataya ng Aralin Sagutin ang sumusunod na mga katanungan. Ipaliwanag ng mabuti ang iyong Panuto: Basahing mabuti ang pahayag. Piliin ang titik na may tamang sagot
kasagutan: at isulat sa inyong sagutang papel.
1. Bakit mahalaga na matuklasan ng tao ang mataas na gamit ng isip at kilos- Para sa bilang 1 at 2.
loob?
2. Makakatulong ba ang pagtuklas na ito sa paglinang ng pagkatao ng tao?

(sundan ang karugtong sa pahina 9-10)


11. Karagdagang gawain para sa Panuto: Gumawa ng reflection paper. Isulat ang iyong riyalisasyon ukol sa Panuto: Pagnilayan ang sumusunod. Isulat sa sagutang papel ang iyong
takdang aralin at remediation araling ating tinalakay. reyalisasyon tungkol sa mga ito.
Gabay sa paggawa ng repleksiyon: 1. Nagagawa ko na bang gamitin ang aking isip tungo sa pagtuklas ng
1. Magbigay ng dalawang natutunan mula sa aralin. katotohanan?
2. Paano ito nakatulong sa iyo upang malinang ang iyong sarili? 2. Nagagawa ko na bang gamitin ang aking kilos-loob upang magmahal at
3. Mga katanungan nais mong itanong upang lubos na maging malinaw ang maglingkod?
aralin. 3. Ano-ano ang mga plano kong gawin kaugnay nito?

IV. Mga Tala (Remarks)


V. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratehiyang
pampagtuturo ang nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
nararanasan ang kailangang
solusyunan sa tulong ng aking
punongguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Inihanda ni: Iwinasto ni: Binigyang pansin ni:

Erin Reine C. Acuña MA. ELSIE S. LAGANAO, PhD BIENVENIDO L. GUEVARRA JR., PhD
Guro I Ulong Guro III Punong Guro III

You might also like