You are on page 1of 5

Republic of the Philippines

Department of Education
Region IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS CITY

Paaralan: Conde Labac Integrated School Grade Level: 10


Guro: Marjorie De Castro Learning Area: Filipino
Daily Lesson Plan Oras: St. Therese – 7:00-8:00am Quarter: 3rd
St. Anne – 8:00-9:00am
St. Bernadette – 9:40-10:40am
St. Claire – 12:20-1:20pm
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan ng
Pangnilalaman Africa at Persia.
B. Pamantayang Ang mag-aaral ay nakapanghihikayat tungkol sa kagandahan ng alinmang bansa batay sa binasang
Pagganap akdang pampanitikan.
C. Kasanayan sa 1. Nasusuri ang binasang anekdota batay sa: paksa, tauhan, tagpuan, motibo ng awtor, paraan
Pagkatuto ng pagsulat, at iba pa. F10PB-IIIb-81
2. Nakabubuo ng sariling anektoda.
3. Nakikilala ang katangian ng anekdota at ang pagkakaiba nito sa iba pang uri ng mga
akdang pampanitikan.
II. NILALAMAN Aralin: Panitikan – Mullah Nassreddin (Anekdota mula sa Persia (Iran))
Isinalin sa Filipino ni Roderic P. Argelles
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian  Ikasampung Baitang Modyul para sa Mag-aaral Edisyon 2015
Konsultant: Magdalena O. Jocson et.al.
B. Materyales  Powerpoint Presentation
 Video clip mula sa Youtube, pantulong na biswal.
IV.
PAMAMARAAN
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A. Panimulang  Pagtatala ng liban
Gawain  Pagtsetsek ng Takdang Aralin
 Balik-Aral
B. Priming Activity
1. Aktibiti 1. Motibasyon
Pagpapabasa ng akda:

Akasya o Kalabasa
ni Consolation P. Conde
Gabay na Tanong:
a. Ano ang katangian ng akda?
b. Anong mensahe ang nais ipabatid ng may akda?
c. Anong uri ng akda ang iyong nabasa? (May kanya-kanyang sagot ang
mga mag-aaral)

Accelerate Learners’ Achievement with Excellence and Humility

Address: P. Herrera St., Batangas City


Telephone No. (043) 702-2094
Email: division.batangascity@deped.gov.ph
DEPEDBATC-SDO-F-009/R1/02-20-2020
Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS CITY

2. Presentasyon

Mullah Nassreddin
Isinalin sa Filipino ni Roderic P. Urgelles
https://www.youtube.com/watch?v=n7r0GpVh1Z8

Mungkahing Estratehiya: BOWL OF QUESTION


a. Sino-sino ang mga tauhan sa kwentong inyong
napanood?
b. Paano mo mailalarawan si Mullah Nassreddin?
c. Anong katangian ng pangunahing tauhan ang iyong
nagustuhan? Bakit?
d. Anong masasabi mo tungkol sa anekdotang iyong
napanood?
e. Kung ikaw ay mabibigyan ng pagkakataon na
gumawa ng isang anekdota, anong paksa ang nais (May kanya-kanyang sagot ang
mong isulat? Bakit? mga mag-aaral)
2. Analisis  Pagbibigay ng Input ng Guro
Anekdota
Ang anekdota ay isang kuwentong nakawiwili at
nakatutuwang pangyayari sa buhay ng isang tao. Layon nitong
makapagpabatid ng isang magandang karanasan na
kapupulutan ng aral. Ito’y magagawa lamang kung ang
karanasan o mga pangyayari ay makatotohanan.
Isang malikhaing akda ang anekdota. Dapat na
makakukuha ng interes ng mambabasa ang bawat
pangungusap. Dapat na kapana-panabik ang panimulang
pangungusap. Ang isang magandang panimula ay magbibigay
ng pagganyak sa mambabasa at mahihikayat na ipagpatuloy
ang pagbasa ng anekdota.
Mga Hakbang sa Pagsulat ng Anekdota
1. Alamin ang paksa o layunin sa paggagamitan ng personal
na anekdota. Piliin ang pangyayari sa iyong buhay na angkop
sa paksa at layunin. Dapat ay makatotohanan at may isang
paksa.
2. Alalahanin ang mga detalye sa pangyayaring ilalahad mo sa
iyong anekdota.
3. Sa paglalahad ng iyong anekdota ay huwag munang
sasabihin ang kasukdulan upang hindi mawala ang pananabik
ng mga mambabasa.
4. Sa pagwawakas ay dapat isaalang-alang ang kakintalang
maiiwan sa mga mambabasa.
Mula sa Filipino – Ikasampung Baitang Modyul para sa Mag-aaral Unang Edisyon 2015

Accelerate Learners’ Achievement with Excellence and Humility

Address: P. Herrera St., Batangas City


Telephone No. (043) 702-2094
Email: division.batangascity@deped.gov.ph
DEPEDBATC-SDO-F-009/R1/02-20-2020
Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS CITY

Narito ang ilang katangian ng anekdota:


A. May isang paksang tinatalakay. Ito ay dapat bigyan ng
kahulugan sa pagsulat ng anekdota. Lahat ng mga pangyayari
ay dapat mabigyan ng kahulugan sa ideyang nais ilahad.
B. Ang isang anekdota ay nagdudulot ng ganap na
pagkaunawa sa kaisipang nais nitong ihatid sa mga
mambabasa. Di dapat mag-iwan ng anumang bahid ng pag-
aalinlangan na may susunod pang mangyayari.

1. Paano naiiba ang anekdota sa mga iba pang kauri nito?


2. Ano ang mga teknikal na aspeto ng pagsulat ng
anekdota na dapat mong bigyang-pansin, tulad ng tono
at istruktura? Bakit?
3. Mahalaga ba ang pagkakaroon ng layunin sa pagbuo o
pagsulat ng isang anekdota o/at iba pang akdang (May kanya-kanyang sagot ang
pampanitikan? Bakit? mga mag-aaral)
3. Abstraksyon Pagsasanay 1

Pangkatang Gawain
Panuto: Ang klase ay hahatiin sa tatlong grupo. Ang guro ay
magbibigay sa bawat pangkat ng kanya-kanyang gawain.

Pangkat 1 – Sa pamamagitan ng flowchart, ibuod ang


binasang anekdota na “Mullah Nassreddin” gamit ang
banghay na nagpapakita ng panimula, saglit na kasiglahan,
suliranin/tunggalian, kasukdulan, at kakalasan/wakas.

Pangkat 2 – Suriin ang anekdotang “Akasya o Kalabasa” at


alamin ang mga pangyayari sa akda na may kaugnayan sa
pagdedesisyon sa pamamagitan ng pagpunan sa talahanayan.

Pangyayari Kaugnay na
Pagdedesisyon

Pangkat 3 – Ihambing ang anekdota sa talambuhay.

Anekdota Talambuhay
Paksa
Tagpuan
Mensahe/Aral
Nilalaman (May kanya-kanyang sagot ang
mga mag-aaral)

Accelerate Learners’ Achievement with Excellence and Humility

Address: P. Herrera St., Batangas City


Telephone No. (043) 702-2094
Email: division.batangascity@deped.gov.ph
DEPEDBATC-SDO-F-009/R1/02-20-2020
Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS CITY

4. Aplikasyon Pagsasanay 2

Panuto: Sumulat ng isang sariling anekdota. Maaring


nakakatawa, makabuluhan, o inspirasyonal. Isaalang-alang
ang rubriks na nasa ibaba.

Pamantayan Indikator Puntos


Paksa Angkop at isang paksa 10
lamang ang tinalakay sa
isinulat na anekdota.
Nilalaman Nagamit at naipakita nang 10
maayos ang ugnayan ng
lahat ng konsepto sa pagbuo
o pagsulat ng anekdota.
Gamit ng wika Tama ang gamit ng wika sa 5
at gramatika pagpapahayag sa isinulat na
anekdota.
Orihinalidad Orihinal ang ideya at may 5
sariling estilo sa paggawa
ng anekdota.
KABUUAN 30
(May kanya-kanyang sagot ang
mga mag-aaral)
V. Ebalwasyon Pagsasanay 3 Susi sa Pagwawasto:

Panuto: Sagutin ang mga tanong upang matiyak kung


naunawaan mo ang araling tinalakay. Isulat ang letra ng
tamang sagot.

1. Isang kuwentong nakawiwili at nakatutuwang 1. A.


pangyayari sa buhay ng isang tao.
A. anekdota B. sanaysay C. talumpati D.
mitolohiya

2. Isa siya sa pinakamahusay sa pagkukuwento ng 2. C.


katatawanan sa kanilang bansa.
A. Saadi B. Liongo C. Mullah Nassreddin D. Toby

3. Ito ay mga hakbang sa pagsulat ng anekdota 3. D.


MALIBAN sa isa. Ano ito?
A. Alamin ang paksa o layunin sa paggagamitan ng
personal na anekdota.
B. Sa pagwawakas ay dapat isaalang-alang ang
kakintalang maiiwan sa mga mambabasa.
C. Sa pagwawakas ay dapat isaalang-alang ang
kakintalang maiiwan sa mga mambabasa.
D. Sabihin agad ang kasukdulan upang hindi na
manghula ang mga mambabasa.

Accelerate Learners’ Achievement with Excellence and Humility

Address: P. Herrera St., Batangas City


Telephone No. (043) 702-2094
Email: division.batangascity@deped.gov.ph
DEPEDBATC-SDO-F-009/R1/02-20-2020
Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS CITY

4. Layon ng anekdota na makapagpabatid ng isang 4. C.


magandang karanasan na kapupulutan ng aral. Ito’y
magagawa lamang kung ang karanasan o mga
pangyayari ay __________.
A. Tunay
B. Hango sa totoong buhay
C. Makatotohanan
D. Lahat ng nabanggit

5. Ang isang magandang _______ ay magbibigay ng 5. B.


pagganyak sa mambabasa at mahihikayat na
ipagpatuloy ang pagbasa ng anekdota.
A. Paksa
B. Panimula
C. Talata
D. Pangungusap

Index of Mastery
Blg. Ng Mag-
SEKSYON INDEX
aaral

VI. Kasunduan TAKDANG ARALIN:


Panuto: Magsaliksik ng mga uri ng pagsasalaysay at
depinisyon ng mga ito.

a. Alin sa istratehiyang pagtuturo ang nakatulong ng lubos? Paano ito nakatutulong?


VII. Pagninilay b. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong ng aking punung-guro at
superbisor?
c. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Inihanda ni:

MARJORIE M. DE CASTRO
Student Trainee

Pinansin ni:

MYRA G. DIMAANO
Cooperating Teacher

Accelerate Learners’ Achievement with Excellence and Humility

Address: P. Herrera St., Batangas City


Telephone No. (043) 702-2094
Email: division.batangascity@deped.gov.ph
DEPEDBATC-SDO-F-009/R1/02-20-2020

You might also like