You are on page 1of 6

Republic of The Philippines

Department of Education
Region XI
Division of Davao City
JOSE T. QUIBOLOY SR. NATIONAL HIGH SCHOOL
BANGHAY ARALIN SA PAGTUTURO SA ARALING PANLIPUNAN 9
Taong panuruan 2020-2021
Ikatlong Markahan
Petsa: Marso 25, 2021
Seksyon: Diamond

I- Pamantayan sa Pagkatuto

II- * Napahahalagahan ang pag-iimpok at pamumuhunan bilang isang salik ng ekonomiya.


(AP9MAK-IIIi-19)
III- LAYUNIN

Sa loob ng dalawampung minuto, ang mga mag-aaral ay inaasahang;

a. Naipaliliwang ang kahulugan at ugnayan ng kita, pagkonsumo, pag-iimpok at


pamumuhunan;
b. Nailalarawan ugnayan ng kita, pag-iimpok at pamumuhunan;
c. Nasusuri ang kahalagahan ng pag-iimpok at pamumuhunan sa pag-unlad ng
pambansang ekonomiya; at
d. Nakagagawa ng isang talahanayan at sa kita at gastos ng inyong pamilya sa loob ng
isang buwan.

II. PAKSANG ARALIN

A. Aralin: Araling Panlipunan 9


B. PAKSA: Pag-iimpok at Pamumuhunan
C. Sangunian: EKONOMIKS 9 / Modyul para sa mag-aaral
https:youtube.be/XQl2mQEkyjc
https:youtube.com/buzztahvlog
image.2021.0322340.jpg
image2021.03112247-24.jpg
D. Kagamitan: Laptop, Printed materials, Cellphone, Mic condenser, and Ring light
E. Pagpapahalaga: Maisasabuhay ang kahalagahan ng pag-iimpok at pamumuhunan sa
Bilang isang salik ng pambansang ekonomiya.
F. Proceso: Ang mga mag-aaral gagawin ang mga sumusunod; Pakikinig, pagmamasid,
pag-uuri at pagtataya.

III. PAMAMARAAN SA PAGTUTURO:


1. Mga panimulang Gawain
Panalangin
Pagbati
Mga paalala
Pagbibigay Pagganyak (Motivation)
2. Balik aral sa nakaraang Aralin o pagsisimula ng bagong aralin
 Magkakaroon ng pagbabalik-aral sa nakaraang aralin tungkol sa patakarang
pananalapi
 Magkaroon ng tanungan at sagutan upang malaman ang naintindiahan ang
nakaraang aralin.
 Saan kadalasan nagmula ang salapi ng sambahayan?

Address: Purok 3, Tamayong, Calinan, Davao City


Contact No: 0956 9003 144
E-mail: jtquiboloysr.nhs@deped.gov.ph
Republic of The Philippines
Department of Education
Region XI
Division of Davao City
JOSE T. QUIBOLOY SR. NATIONAL HIGH SCHOOL
 Anong ahensiya naman ng ating pamahalaan ang nagtatakda sa mga
patakaran o sistema sa usaping pananalapi?
 Paano naging balanse ang sirkulasyon ng pera sa ating bansa?

3. Paghahabi sa layunin ng Aralin


a. Paglalahad ng mga layunin
b. Larawang-suri
 Ilahad ang larawan sa screen ng laptop
 Isa- isang itanong kung ano ang pagkakaugnay ng mga larawan
 Magtawag ng volunteer upang ihayag ang sariling karanasan ng kanilang
pamilya basi sa kita at gastos nito sa isang araw ngunit ipaalala sa klase na
confidential ang bawat impormasyon na maririnig at bawal ikakalat.
 Maglahad ng sariling karanasan basis a gastos ng sariling pamilya upang
pagpupulutan ng aral kung alin dapat ang mas mataas na graph.

4. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin


 Ano ang pinahihiwatig ng larawan?
 Paano nagkakaugnay ang bawat isa?
 Tingnan ang graph, at surin kung alin ang may mas malaking porsyento ng paggastos
at bigyang interpretasyon ang bawat datos.

a. PAUNLARIN ang mga tanong na naglalaro sa isipan ng mga mag-aaral


patungkol sa ugnayan ng kita, pagkonsumo, pag-iimpok at pamumuhunan

5. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1


 UNLOCKING WORDS
1. Kita
2. pagkonsumo
3. pag-iimpok
4. pamumuhunan
6. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2
 Pagtatalakay sa ugnayan ng kita, pag-iimpok at pagkonsumo
KITA

Pagkonsumo pag-iimpok
Ang kita ay kadalasang pinanggalingan ng pera bilang kapalit sa serbisyo o produkto. Ito ay
maaring gastusin para sa mga pangangailangan at kagustuhan at iba pang bagay na
kinukonsumo, at anumang halaga ang hindi ginamit sa pagkonsumo ay maaring ipon o
savings.

 Pagtatalakay sa konsepto ng pag-iimpok o savings


Investment-ipon na ginamit upang kumita

Address: Purok 3, Tamayong, Calinan, Davao City


Contact No: 0956 9003 144
E-mail: jtquiboloysr.nhs@deped.gov.ph
Republic of The Philippines
Department of Education
Region XI
Division of Davao City
JOSE T. QUIBOLOY SR. NATIONAL HIGH SCHOOL
PAG-IIMPOK/SAVINGS
Economic Investment-ang paglagak sa isang negosyo
 Makroekonomiks – (E. A Farmer, 2002) Ang savings ay paraan ng
pagpapaliban ng paggastos.
 Meek, Morton at Schug, 2008 – Ang savings ay kitang hindi ginamit sa
pagkonsomo, o hindi ginastos sa pangangailangan.

 Pagtalakay sa kahalagahan ng pag-iimpok at pamumuhunan bilang salik ng


ekonomiya.

 Ang pera naman na inyong inilagak sa mga institusyong pinasyal ay


maaring kumita ng interes o dibidendo. Habang lumalaki ang
naideposito, malaki rin ang maaring ipautang sa mga namumuhunan.
Habang dumarami ang namumuhunan dumarami rin ang nabibigyan
ng trabaho. Ang ganitong sitwasyon ay indikasyon ng masiglang
gawaing pang-ekonomiya ng isang bansa.


Ayon sa tradisyonal na kaalaman sa tungkol sa pag-iipon.
Ipon= Kita-Gastos
= 23,877-21877
=2,000
 Makabagong Kaisipan tungkol sa pag-iipon:
Kita-ipon=gastos
= 23,877-2000
= 21,877
7. Paglilinang ng kabihasaaan (tungo sa formative assessment)
 Magbigay ng mga tanong ang guro tungkol sa paksang tinalakay, at bawat
mag-aaral ay tinatayang sasagot sa bawat katanungan, ang ilan ay ang
sumusunod;
 Ano ang ugnayan ng kita, sa pagkonsumo at pag-iimpok?
 Bakit mahalaga ang pag-iimpok at pamumuhunan sa pag-unlad ng
pambansang ekonomiya?
8. Paglalapat ng aralin sa pang araw-araw na buhay
 Bilang isang mag-aaral, paano makatututong ang pag-iimpok at
pamumuhunan sa inyong pamilya?
9. Paglalahat ng Aralin
 Ano mang kaalaman tungkol sa pag-iipon ang iyong sundin, ma pa
tradisyonal man o makabagong kaisipan ang mahalaga lagi nating tandaan.
Ang tamang pag-iipon, paggastos, sakripisyo ,sipag at tiyaga) ang tunay na
susi para sa isang matiwasay na pamumuhay. Walang masama sa mga
gastusin para maging masaya. Ang kailangan lang natin ay tamang prioridad.
Kung kaialangan nating mag-adjust para makapag-ipon ng tama, pwede
tayong magbawas sa mga gastusin. I’ts not how much YOU MAKE, IT’S
HOW MUCH YOU SAVE. (Randell Tiongson-2012)

Address: Purok 3, Tamayong, Calinan, Davao City


Contact No: 0956 9003 144
E-mail: jtquiboloysr.nhs@deped.gov.ph
Republic of The Philippines
Department of Education
Region XI
Division of Davao City
JOSE T. QUIBOLOY SR. NATIONAL HIGH SCHOOL
10. Pagtataya ng aralin (evaluating learning)
 Panuto: Suriing mabuti kung anon g inilalarawan ng bawat tanong.
1. Ano ang tawag sa isang tao na basta may pera ay bili lang ng bili
hanngang sa ito ay maubos
2. Ito ay tumutukoy sa kitang hindi ginamit sa pangangailangan
3. Abg tawag sa kitang ibinibigay ng bangko mula sa naipong pera na
inilagak sa loob ng takdang buwan.
11. Karagdagang gawain para sa takdang aralin at remediation
Isahang Gawain 3: Talahanayan ng Kita at gastos
 Panuto: Alamin ang buwanang kita ng inyong pamilya. Kapanayamin ang
inyong mga magulang kung papaano ginastos ang kita ng pamilya sa loob ng
isang buwan. Gamitin ang talahanayan bilang gabay. Pagkatapos sagutan ang
mga gabay na tanong.

Rubriks sa Pagmamarka:
Pamantayan 10 8 6 4 2
Naipaliwanag ng may Naipaliwana g ng may Naipaliwan ag ng Naipaliwan ag ng Hindi naipaliwanag
kaangkupan, kritikal, kaangkupa n at may kaangkupa n may saysay ang ang tanong subalit
Nilalaman makabuluhan ang makabuluh an ang ang opinyon opinyon hinggil sa nagbigay ng kaunting
opinyon sa tanong
opinyon hinggil sa opinyon hinggil sa hinggil sa tanong tanong
tanong tanong

Organisasyon Nailalahad nang buong Nailahad nang maka Nailalahad Nailalahad ideya Hindi gaanong
ng ideya husay ang ideya hinggil buluhan ang ideya hinggil Nailalahad nang hinggil sa tanong nailahad ang ideya
sa tanong at nagsasaad sa tanong at nagsasaad maayos ang ideya at nagsasaad ng hinggil sa tanong at
ng kaugnayan sa paksa ng kaugnayan sa paksa hinggil sa tanong kaugnayan sa nagsasad ng
at nagsasaad ng paksa kaugnayan sa paksa
kaugnayan sa
paksa
Kabuoan

IV- MGA TALA


 Sagutan ang pamprosesong tanong na nasa pahina 299 sa inyong batayang
aklat ng Ekonomiks 9. Ipasa ang mga sagot sa link na ito.

Address: Purok 3, Tamayong, Calinan, Davao City


Contact No: 0956 9003 144
E-mail: jtquiboloysr.nhs@deped.gov.ph
Republic of The Philippines
Department of Education
Region XI
Division of Davao City
JOSE T. QUIBOLOY SR. NATIONAL HIGH SCHOOL

V- PAGNINILAY

Pamantayan Bilang ng Porsyento


mag-aaral
A. Bilang ng mga mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mga mag-aaral na nangangailangan ng iba
pang gawain para sa remediation
C. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation
Kabuuan

Inihanda ni: Pinagtibay ni:

ANALISA O. SALCEDO RONNIE CHRIS J. GADGUDE


SST-1 Principal I

GAWAIN SA AP 9
IKATLONG MARKAHAN
Isahang Gawain : Talahanayan ng Kita at Gastos
 Panuto:
Isa ka sa mga batang nagtataka kung papaano kinasya ang buwanang kita ng
iyong pamilya sa loob ng isang buwan lalong lao na sa panahon ngayon ng
pandemya. Ninais mong makatulong upang sa ganun ay makatulong upang

Address: Purok 3, Tamayong, Calinan, Davao City


Contact No: 0956 9003 144
E-mail: jtquiboloysr.nhs@deped.gov.ph
Republic of The Philippines
Department of Education
Region XI
Division of Davao City
JOSE T. QUIBOLOY SR. NATIONAL HIGH SCHOOL
maiayos ang katayuan ninyo sa buhay basi iyong natutuhan sa tamang
konsepto ng pag-iimpok at pamumuhunan.

Sundan ang mga panuto at gabay ng guro:


a. Kapanayamin ang iyong mga magulang sa buawanang kita ng iyong
pamilya
b. Ilista ang buwanang gastos at sundan ang halimbawa na talahanayan sa
ibaba.
c. Pagkatapos, ay e.plot ang ginawang datos sa Microsoft excel at gawan ito
ng PIE GRAPH
d. Bigyang interpretasyon ang datos na iyong nakalap at magbigay ng
sariling suhestiyon upang makatulong sa pag-unlad ng iyong pamilya.

Pamantayan 10 8 6 4 2
Naipaliwanag ng may Naipaliwana g ng may Naipaliwan ag ng Naipaliwan ag ng Hindi naipaliwanag
kaangkupan, kritikal, kaangkupa n at may kaangkupa n may saysay ang ang tanong subalit
Nilalaman makabuluhan ang makabuluh an ang ang opinyon opinyon hinggil sa nagbigay ng kaunting
opinyon sa tanong
opinyon hinggil sa opinyon hinggil sa hinggil sa tanong tanong
tanong tanong

Organisasyon Nailalahad nang buong Nailahad nang maka Nailalahad Nailalahad ideya Hindi gaanong
ng ideya husay ang ideya hinggil buluhan ang ideya hinggil Nailalahad nang hinggil sa tanong nailahad ang ideya
sa tanong at nagsasaad sa tanong at nagsasaad maayos ang ideya at nagsasaad ng hinggil sa tanong at
ng kaugnayan sa paksa ng kaugnayan sa paksa hinggil sa tanong kaugnayan sa nagsasad ng
at nagsasaad ng paksa kaugnayan sa paksa
kaugnayan sa
paksa
Kabuoan
Inihanda ni; ANALISA O. SALCEDO

Address: Purok 3, Tamayong, Calinan, Davao City


Contact No: 0956 9003 144
E-mail: jtquiboloysr.nhs@deped.gov.ph

You might also like