You are on page 1of 4

Republic of the Philippines

Department of Education
Region XII
Division of Cotabato
Amas, Kidapawan City

DAILY LESSON PLAN

School:DALAPITAN HIGH SCHOOL Subject: Araling Panlipunan 9


Teacher: JAYLYN V. BEGAYO DATE: Marso 20, 2024
CLASS/SECTION/TIME: Grade 9 - C
I. LAYUNIN
Ang mag-aaral ay naipamalas ang pag-unawa sa mga pangunahing kaalaman tungkol
A. Pamantayang sa pambansang ekonomiya bilang kabahagi sa pagpapabuti ng pamumuhay ng kapwa
Pangnilalaman mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran

Ang mag-aaral ay nakapagmumungkahi ng mga pangunahing kaalaman tungkol sa


B. Pamantayan sa pambansang ekonomiya na nakapagpapabuti sa pamumuhay ng kapwa
Pagganap mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran.

C. Kasanayang
Pampagkatuto
Pangkabatiran  Natutukoy ang kahulugan ng pag-iimpok at pamumuhunan bilang isang salik
: ng ekonomiya.

Pangkasanaya  Nakagagawa ng tula, slogan, pag-sasadula, at jingle tungkol sa pag-iimpok at


n: pamumuhunan.

 Nakapagpapahalaga sa pag-iimpok at pamumuhunan bilang salik ng


Pandamdamin:
ekonomiya.
II. Nilalaman Pag-iimpok at Pamumuhunan
III. Kagamitang Pampagtuturo
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa
Ekonomiks: Araling Panlipunan, pahina 81-92
gabay ng guro
2. Mga pahina sa
Ekonomiks: Araling Panlipunan, pahina 81-92
gabay ng mag-aaral
3. Mga pahina sa
teksbuk
4. Karagdagang
kagamitan mula sa
portal ng kagamitang
panturo
B. Iba pang kagamitang
panturo
IV. Pamamaraan
ENGAGE
A.Balik-aral sa Remember Me!
nakaraang aralin at/ Ang ating nakaraang tinalakay ay tungkol sa mga modelo ng pambansang
o pagsisimula ng ekonomiya. Tukuyin kung anong modelo ang pinapakita sa larawan.
bagong aralin

Ikalawang Modelo
Ikalimang modelo

Guess Me!
Bibigyan ng tig-iisang larawan at mga letra ang bawat pangkat. Aayusin ang letra
upang makabuo ng salita na may kaugnayan sa larawan at idikit ito sa ibabang
bahagi ng larawan. Bibigyan ng tatlo minuto para magawa ito.

B. Paghahabi ng
aralin sa layunin

pag-iimpok pamumuhunan kita/income paggasta


My Goals
Magsisilbing gabay sa talakayan at mga gawain ang mga layunin.

C. Pag-uugnay ng  Natutukoy ang kahulugan ng pag-iimpok at pamumuhunan bilang isang salik


mga halimbawa sa ng ekonomiya.
bagong aralin  Nakagagawa ng tula, slogan, pag-sasadula, at jingle tungkol sa pag-iimpok at
pamumuhunan.
 Nakapagpapahalaga sa pag-iimpok at pamumuhunan bilang salik ng
ekonomiya.

EXPLORE
Match Me!
D. Pagtalakay ng Pag-ugnayin ang mga salita sa sumusunod na mga parirala.
bagong
konsepto at pag-iimpok pamumuhunan kita/income paggasta
paglalahad ng halagang tinatanggap ng tao kapalit ng produkto o serbisyong kanilang ipinagkaloob.
bagong pagbili ng mga produkto at serbisyo gamit ang pera.
kasanayan #1 pag-iipon ng salapi para sa hinaharap
paggamit ng salapi para tumubo.
EXPLAIN
E. Pagtalakay ng Inform Me!
bagong konsepto at Sino dito sa inyo ang nakasubok na mag-impok o mag save?
paglalahad ng Sino ang makapagbagi ng kanyang karansan sa pag-iimpok?
bagong kasanayan Ano ang pag-iimpok
#2
Ang pagiimpok ay ang pag-iipon ng salapi upang may magamit sa
mga posibleng pangangailangan sa hinaharap. Mayroong mga
paraan at mapagpipilian kung saan maaring mag impok ito ay tulad
ng sumusunod:

1. Pag-ipon sa piggy bank o mga alkansiya sa kanya kanyang


tahanan.

2. Pag-ipon sa banko-ito ay upang lumago ang kanyang pera sa


pamamagitan ng interest na ipapataw ng banko mula sa posibleng
gagamit ng kanyang salapi.

Kinakailangan ng isang tao ng disiplina upang maabot niya ang


kanyang nilalayon sa pag-ipon
Ano ang pamumuhunan?
 Ang pamumuhunan naman ay maaring pera, oras, enerhiya
bagay na iginagastos ng isang tao upang ito ay magbunga sa
nakatakdang panahon sa hinaharap.
 Halimbawa:
 Si Nena ay gustong magkaroon ng isang matagumpay at
malaking tindahan sa loob ng 5 taon dahil sa layuning ito, siya
ay mamumuhunan ng pera, oras at enerhiya upang makamit
niya ang kanyang minimithing matagumpay na negosyo.
 Si Alan ay namuhunan sa isang insurance investment upang
sa hinaharap ay magkaroon siya ng pera bilang tubo sa
paggamit ng kanyang pera na kanyang pinuhunan sa
kumpanya.

It’s Showtime!
F. Paglinang sa
Bibigyan ng task card bawat pangkat para sa gawain. Ang gawain ay may
Kabihasaan
kaugnayan sa pag-iimpok at pamumuhunan.
ELABORATE
Pangkat –1 Gagawa ng tula na may kaugnayan sa wastong pag-iimpok
Pangkat –2 Gagawa ng jingle o kanta tungkol sa pag-iimpok at pamumuhunan.
Pangkat - 3 Gagawa ng poster-slogan na naghihikayat na mag impok at
mamuhunan.
Pangkat –4 Gagawa ng pagsasadula na nagpapakita ng pag-iimpok at
pamumuhunan

PAMANTAYAN
Mga Batayan 50 40 20
1. Nilalaman Naibigay ng buong May kaunting Maraming
husay ang kakulangan ang kakulangan sa
hinihinging paksa nilalaman ng nilalaman ng
ginawang tula ginawang tula
2. Presentasyon Buong husay at Hindi gaanong Hindi mahusay ang
malikhaing mahusay na pagkakatanghal
nakapagtanghal nakapagtanghal
3. Kooperasyon Naipamalas ng Naipamalas ng Naipamalas ng
buong miyembro halos buong iilang miyembro
ang pagkakaisa sa miyembro ang ang pagkakaisa sa
gawain pag- pagkakaisa
pamumu-sa gawain
G. Paglalapat ng
iimpok gawainhunan
aralin sa pang-
araw-araw na iginagastos upang magbunga
ang pag-iipon
buhay ng salapi
Magpapanood ng vedio clip tungkol sa kahalagahan ng pag-iimpok.
negosyo,
SI LANGGAM AT TIPAKLONG | Kuwentong
piggy-bank
Pambata,
kompanya Kuwentong May-Aral (youtube.com)

 Anong gintong aral ang ibig-ipahiwatig


banko ng inyong pinanood?
 Bilang mag-aaral paano mo mapaghahandaan ang hinaharap o ang kinabukasan?

Batay sa graphic organizer, sino ang makapagbibigay ng buod ng ating aralin?

H. Paglalahat ng
Aralin

EVALUATE
I. Pagtataya ng Panuto: Basahing mabuti ang mga tanong. Piliin ang titik ng tamang sagot.
Aralin 1.Ito ay halagang tinatanggap ng tao kapalit ng produkto o serbisyong kanilang
ipinagkaloob.
a. pondo
b. ipon
c. regalo
d. kita
2. Sa mga nagtatrabaho o mga empleyado, ano ang tawag sa natatanggap nilang
kita?
a. komisyon
b. suweldo o sahod
c. renta
d. ganansiya o interest
3. Pag-iipon ng salapi upang may magamit sa mga posibleng
pangangailangan sa hinaharap.
a. pagkukuwenta
b. pag-iimpok
c. paggastos
d. pagkonsumo
4. Ito ay maaring pera, oras, enerhiya bagay na iginagastos ng isang
tao upang ito ay magbunga sa nakatakdang panahon sa hinaharap.
a. pamumuhunan
b. pag-iimpok
c. paggastos
d. pagkonsumo
5. Alin sa mga sumusunod ang HINDI nagpapakita ng pagtitipid upang makaimpok.
a. paggawa ng budget plan
b. pagpapaliban ng kagustuhan
c. bibilhin lang ang mga pangangailangan
d. paggasta hanggang maubos ang pera

J. Karagdagang
gawain para sa
Sa isang buong papel gumawa weekly budget plan.
takdang –aralin at
remediation
V. Mga tala

VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang gawain o remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na magpatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo ang
nakatulong nang lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
nabigyang solusyon sa tulong ng aking
punongguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?
Inihanda ni:

JAYLYN V. BEGAYO Petsa: ____________________________


Teacher - 1
Sinuri ni:

MARIDEL P. JAQUIAS Petsa: ____________________________


Master Teacher - 1

Noted:
SANTOS A. SAMBRANO
Principal - 1 Petsa: ____________________________

You might also like