You are on page 1of 6

LESSON PLAN PARA SA ARALING PANLIPUNAN

Paaralan Baitang Grade 9


Guro Asignature Ekonomiks
Petsa at Oras Quarter 3rd
I. LAYUNIN:
Sa katapusan ng aralin ang mga mag aaral ay inaasahang:

Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-uunawa sa mga pangunahing kaalaman


A. Pamantayang
tungkol sa pambansang ekonomiya bilang kabahagi sa pagpapabuti ng
Pangnilalaman
pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran.

Ang mag-aaral ay nakapagmumungkahi ng mga pamamaraan kung paanong ang


B. Pamantayan sa
pangunahing kaalaman sa pambansang ekonomiya ay nakapagpapabuti sa
Pagganap
pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran.

C. Mga Kasanayan
sa Pagkatuto (Isulat
Naipapahayag ang kaugnayan ng kita sa pagkonsumo at pag-iimpok.
ang code ng bawat
kasanayan)
II. NILALAMAN:
A. Paksang Aralin Ugnayan ng Kita, Pag-iimpok, at Pagkonsumo
1. Kaugnayan ng kita sa pagkunsumo at pag-iimpok
III. KAGAMITAN SA PAGTUTURO:
A. Sanggunian:
 Sibika at Kultura/Heograpiya, Kasaysayan at Sibika Teaching Guide on
1. Mga Pahina sa
Financial Literacy,pp. 31-42
Gabay ng Guro
 Ekonomiks (Manwak ng Guro) 2015 pp 178-182

2. Mga Pahina sa
Kagamitang Ekonomiks, (Batayang Aklat) 2015. Pp. 259-263
Pangmag-aaral

3. Mga Pahina ng
259-263
Teksbuk

4. Karagdagang
Kagamitan mula Project EASE IV Modyul 19 pp. 6-14
sa Portal ng LR

Larawan, Video Clip


https://www.youtube.com/watch?v=IEnbW6IP7po
B. Iba pang https://steemitimages.com/640x0/https://s3.postimg.org/nok82q94jjMaking_Money
Kagamitang _Online_Philippines.jpg
Panturo https://i.ytimg.com/vi/5zl-97VgeUU/hqdefault.jpg
https://images.summitmedia-digital.com/entrepphh/images/smhenrysy.png

IV. PAMAMARAAN

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral

A. Pagdararasal
Abdullah, maari bang pamunuan mo ang
Tumayo ang lahat para sa pagdarasal
pagdarasal?
B. Pagbati

Magandang umaga sa inyong lahat Magandang umaga naman po Ma’am

C. Pagsasaayos ng silid aralan


Pakidampot po ang kalat at isaayos ang (aayusin ng mag-aaral ang silid-aralan at
inyong upuyan dadamputin ang kalat)
D. Pagtala ng liban sa klase
Mayroon bang liban sa klase?
(kukuhain ang talaan ng liban sa klase sa
Wala pong liban sa klase
sekretarya ng klase)
Magaling!
E. Balitaan
Pahima, ano kaya ang napapanahong balita
ngayon na may kinalaman sa ating (Mga posibilidad na sagot ng mag-aaral)
ekonomiya?
F. Balik-Aral :
May pahuhulaan ako ngayon

Unahang makakasagot at makapuntos


Handa na ba kayo? Handan a po kami!
Hahanapin ninyo ang mga letra na na pupuno Pupunta sa unahan ang tatlong natawag na mag-
sa salita na nakasulat sa pisara. aaral upang punan ang mg aletrang nawawala

HULA LETRA
Kailangan ko ng limang mag-aaral na
magpupuno ng mga letrang nawawala na
nakasulat sa pisara.
1. Pagbaba ng halaga ng yamang pisikal 1. D E P R E S A S Y O N
bunga ng tuloy tuloy na paggamit paglipas
ng panahon.

D __ __ __ E __ __ __ __ __ N

Mahusay!

2. Salaping binabalikat at binabayran ng 2. S U B S I D I Y A


pamahalaan nang hindi tumatanggap ng
kapalit na produkto o serbisyo

S __ B __ __ __ __ Y __

Magaling!

3. Ang tawag sa pamilihan ng illegal na 3. B L A C K M A R K E T


droga,nakaw na sasakyan at kagamitan,
illegal na pasugalan at maanumalyang
transaksyong binabayaran ng ilang
kumpanya upang makakuha ng resultang
pabor sa kanila.

__ L __ __ __ __ A __ __ __ T

Magaling!

4. Ito ang tawag sa halagang pamilihan ng 4. G R O S S D O M E S T I C


lahat ng pantungkuling kinikilalang huling
mga kalakal at paglilingkod na nilikha sa
loob ng isang bansa sa isang takdang
panahon PRODUCT

__ R __ __ __ __ __ __ __ S __ __ __
__ __ __ __ __ T

Magaling!

5. Tumutukoy sa kabuuang pampamilihang


halaga ng mga produkto at serbisyo na
nagawa ng mga mamamayan ng isang
bansa.
5. G R O S S N A T I O N A L I N C O M E
__ __ O __ __ __ __ __ __ O__ __ __
__ __ __ O __ __

G. Paghahabi sa layunin ng aralin:

Suriin ang larawan at sagutin ang mga


pamprosesong tanong sa ibaba:

1. ano ang ipinapahiwatig ng larawan? 1. Ang larawan ay nagpapahiwatig ng taon


nag-iisip kung paano niya gagastusin sng
kanyang pera
2. kung ikaw ay may trabaho at kita, saan mo 2. Kung ako ay may trabaho ang kita ko ay
iyon gagastusin gagastusin ko pambili ng aking
pangunahing pangangailangan at ang iba
ay itatabi ko para mayroon akong
madudukot sa oras ng kagipitan.
H. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong
aralin:
1. Magkano ang pinakamalaking halaga ng 1. Limang daan, isang libo, limang libo st
pera na inyong nahawakan sampung libo
2. Binili ko ng bagong damit at sapatos. Ibinili
2. Paano mo ito ginastos? ko ng bagong cellphone at ang iba ay
iniimpok ko sa alkansiya.
3. Alam niyo ba kung magkano ang kita ng 3. Limang libo, sampung libo at labinlimang
inyong mga magulang bawat buwan? libo
4. Napupunta ang kita ng magulang pambili
4. Saan sa palagay ninyo napupunta ang kita
ng bill sa kuryente, gastusin sa bahay at
ng inyong mga magulang?
skwela, pamasahe at damit.
May mga tao na kapag nakahawak ng
pera ay mag-iisip kung papaano ito
palalaguin. Mayroon naming impulse
buyer.
5. Ano ang katangian ng isang impulse
buyer?
5. Ang impulse buyer ay taong basta may
pera bili lang ng bili hanggang sa maubos.
At kung wala nang pera, saka maaalala
kung ano ang kaniyang pangangailangan.
I. Pagtalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan #1
1. Ano ang pera?
1. Ang pera ay ginagamit sa pagbili ng mga
bagay na kinakailanganupang mapunan
ang pangangailangan ng mga tao.

2. ang kita ay halagang natatanggap ng tao


kapalit ng produkto o serbisyong kanilang
ibinibigay. Sa mga nagtatrabaho, ito ay
2. Ano ang kaibahan ng kita at pag-iimpok? suweldo na kanilang natatanggap
samantala ang ipon o savings ay kitang
hindi ginagamit sa pagkonsumo,ohindi
ginastos sa pangangailangan.
3. ito ay ang paglalagak ng pera sa negosyo.
Ang isang indibidwal ay maaari ring
3. ano ang economic investment? maglagay ng kanyang ipon sa mga
financial asset katulad ng stocks,bonds,o
mutual funds.
4. Makakabuti kung ilalagak ang salapi sa
matatag na bangko o iba pang financial
intermediaries upang muling bumalik sa
pamilihan ang s alaping iniimpok sajilkung
4. Bakit mahalagang mag-ipon ng pera sa
itatago mo ng matagal na panahon sa
mga financial intermediaries’ kaysa
alkansiya ang iyong pera, hindi ito kikita at
alkansiya?
maaari pang lumiit ang halaga dahil sa
implasyon at maaaring magdulot pa ng
kakulangan sa supply ng salapi sa
pamilihan.
J. Pagtalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan #2

1. Kung gusto mo mag-impok ng pera sa 1. Kung mag-iimpok ako ng pera sa bangko, ang
bangko, ano-ano ang magiging batayan mo pipiliin kung bangko ay maganda ang reputasyon,
sa pagpili ng bangko na paglalagakan mo ng pinagkakatiwalaan ng maraming tao at subok na
iyong pera? ang tibay sa maraming taon.

2. Magbigay ng mga habits ng isang wise saver. 2. Mayroong 7 habits ang isang wise saver:
a. Kilalanin ang iyong bangko.
b. Alamin ang produkto ng iyong bangko.
c. Alamin ang serbisyo at mga bayarin sa iyong
bangko.
d. Ingatan ang iyong bank records at siguruhing
up-to-date.
d. Makipagtransaksiyon lamang sa loob ng bangko
at sa awtorisadong tauhan nito.
e. Alamin ang tungkol sa PDIC deposit insurance.
f. Maging maingat.
3. Magkano ang ginagarantiya na seguro sa 3. Ang PDIC ay gumagarantiya ng hanggang
deposito ng bawat depositor ng mga bangko? Php500,000 sa deposito ng bawat depositor.

K. Paglinang sa kabihasaan:

Ang magiging epekto nito ay matatag ang


Ano ang magiging epekto ng mataas na antas pagbabangko at naibabalik ang pera sa
ng pag-iimpok at pamumuhunan sa sirkulasyon. Magsigla ang ekonomiya dahil
ekonomiya? maraming namumuhunan na magdudulot naman
ng pagkakaroon ng maraming trabaho.
L. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na
buhay.

.
Pagpapakita ng video sa buhay ni Henry Sy, ang
nagmamay-ari ng shopping malls na SM kung paano
siya nagtagumpay sa kabila ng hirap na kanyang
nararanasan sa buhay.

https://images.summitmedia-
digital.com/entrepph/images/smhenrysy.png 1. Siya ang may-ari ng SM Malls. Nagmula sa
isang mahirap na pamilya mula Xiamen, China.
Nagpunta siya sa Maynila sa edad na 12 upang
1. Sino si Henry Sy?
makita ang kanyang ama. Napaluha siya ng
Makita ang ama sa mahirap na kalagayan.
Naglako siya ng sapatos na kanyang napalago
bilang shopping mall.

2. Sa pamamagitan ng kanyang sipag, tiyaga at


2. Paano ba siya yumaman? determinasyon na umasenso sa buhay kahit pa
dumaan ang maraming pagsubok sa buhay.

M. Paglalahat ng Aralin:

1. Ang magiging pakinabang nito sa akin ay lalago


1. Kung ikaw ay mag-iimpok, ano ang ang aking pera sapagkat kumikita ito ng interes sa
maaaring pakinabang mo dito? bangko
2. Magkakaugnay ang kita, pag-iimpok at
2. Papaano nagkakaugnay ang kita, pag- pagkonsumo sa pamamagitan ng ang kita ang
iimpok, at pinagmulan ng pera na ginagamit sa pagkonsumo
pagkonsumo? at pera na iniimpok sa bangko.

N. Pagtataya ng Aralin

Maikling Pasulit

O. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin


at remediation
Kapanayamin ang isang tao sa inyong
barangay na naging matagumpay sa kanyang
negosyo at alamin ang sekreto ng paglago
ng kanyang negosyo.

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mga mag-aral na nangangailangan
ng iba pang gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy
sa remediation

E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang


nakatulong ng lubos? Paano na ito
nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking naranasan na


solusyunan sa tulong ang aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

You might also like