You are on page 1of 6

Pang Araw -araw na Tala

Paaralan DOÑA MAGDALENA H. GAFFUD HIGH SCHOOL Baitang/Antas 10


sa Pagtuturo
Guro BEVERLY M. NACINO Asignatura ESP
Petsa/ Oras September 18 & 21, 2023 Markahan/Linggo UNA/UNA

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW


2.1 Natutukoy ang mga prinsipyo ng Likas na Batas Moral EsP10MP-Ic-2.1
I. LAYUNIN 2.2 Nakapagsusuri ng mga pasiyang ginagawa sa araw-araw batay sa paghusga ng konsiyensiya EsP10MP-Ic-2.2

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag unawa sa konsepto ng paghubog ng konsiyensiya batay sa Likas na Batas Moral

B. Pamantayan sa Pagganap Nakagagawa ang mag aaral ng angkop na kilos upang itama ang mga maling pasyang ginawa

II. NILALAMAN Prisipyo ng Likas na Batas Moral mga pasiyang ginagawa sa araw-araw batay sa paghusga ng konsiyensiya

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian
1. Gabay ng Guro
2. Kagamitang Pang Mag-aaral Kopya ng SLM
3. Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal ng
Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo powerpoint, laptop, larawan, video
IV. PAMAMARAAN
BALIK-ARAL: PICTOWORD Para sa iyong unang pagsubok, basahin at unawaing mabuti ang mga tanong sa
Panuto: Noong nakaraan ay nagkaroon tayo ng talakayan tungkol sa Isip at bawat aytem. Piliin ang titik ng pinakaangkop na sagot at bilugan ito.
Kilos-loob. Ngayon, hanapin ang lahat ng salitang maaaring may kaugnayan
A. Balik-aral sa Nakaraang Aralin o sa Isip at Kilos-loob at pati na rin sa salitang “Likas na Batas
Pagsisimula ng Bagong aralin. (ELICIT) Moral”(maaaring magpatulong sa ibang miyembro ng iyong pamilya) at
bilugan ito.

Nabatid mo sa mga nakaraang aralin na bilang tao, ikaw ay nagtataglay ng


isip at kilos-loob. Natutuhan mo rin na dahil sa isip at kilos-loob kung kaya’t
may kakayahan ang tao na magpasya, kumilos, at tumugon sa isang
kongkretong sitwasyon nang naaayon sa sariling kagustuhan. Gayun paman
B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin dapat mo ring maunawaan na lahat ng mga kaloob na ito ay nawawalan ng
(ENGAGE) saysay kung ito ay hindi naisasagawa nang naaangkop sa tunay na gamit at
tunguhin nito. Sa bahaging ito ay nais ko na mapatunayan sa iyong sarili
kung ano ang angkop na gamit ng isip at kilos-loob at ang kahalagahan nito
sa pagtataguyod ng kabutihang panlahat. Handa ka na ba para sa dagdag
kaalaman? Kung ganun simulan na natin ang panibagong aralin.
C. Pag-uugnay ng Halimbawa sa Bagong Pagtalakay sa Aralin: Mga Angkop na Kilos: Mga pasiyang ginagawa sa araw-araw
Pagtalakay sa Aralin: Prinsipyo ng Likas na Batas Moral
Aralin batay sa paghusga ng konsensiya
Gawain bilang 1:
D. Pagtalakay ng Bagong konsepto at Gawain Bilang 1:
Panuto: Panahon na para alamin ang iba’t ibang prinsipyo ng Likas na Batas
Paglalahad ng Bagong Kasanayan #1 Panuto: Sa gawaing ito, matutuhan mo pa ang aktuwal na kahulugan ng paksa. Basahin
Moral. Magagawa mo ito sa pamamagitan ng pagbuo ng pangungusap gamit
(EXPLORE) ang dayalogo at sagutin ang mga katanungan.
ang mga salita sa loob ng kahon. Goodluck!

E. Pagtalakay ng Bagong konsepto at


Paglalahad ng bagong kasnayan #2
Gawain bilang 2: Gawain Bilang 2:
F. Paglinang sa Kabihasaan Panuto:Gawain 1: Ansabeh? Panuto: Punan ang mga patlang. Pag-aralan ang mga sitwasyon sa ibaba.
(Leads to Formative Sa iyong sariling salita, ano ang mga kahulugan ng mga pangungusap Pagkatapos ay iyong punan ng akmang salita ang mga patlang upang mabuo ang
Assessment 3) (EXPLAIN) na prinsipyong naging batayan ng tauhan sa bawat sitwasyon. Piliin ang mga salita sa
iyong nabuo sa itaas? kahon ng pagpipilian.
Gawain bilang 3
Gawain bilang 3:
G. Paglalapat ng Aralin sa Pang Araw-araw Panuto: isulat mo sa tabi ng larawan sa ibaba kung anong prinsipyo
na Buhay (ELABORATE)
Panuto: Pagnilayan ang mga katanungan. Isulat sa nakalaang espasyo ang iyong
ang ipinapakita sa bawat larawan. Pagkatapos ay ipaliwanag ang
mga reyalisasyon sa mga ito.
ugnayan nila.

Ngayon ay handa ka na sa bahaging paglalahat. Gawin ang


Dugtungan
H. Paglalahat ng aralin
Challenge. Dugtungan lamang ang mga hindi tapos na pahayag sa
ibaba

Panuto: punan ang patlang kung anong prinsipyo ang ipinapakita ng


pangungusap gamit ang mga codes sa ibaba: Panuto: Basahing mabuti ang bawat pangungusap at unawain ang tanong. Piliin ang
I. Pagtataya ng aralin (EVALUATE)
P1- Unang Prinsipyo P2- Ikalawang Prinsipyo titik ng pinaangkop na sagot at isulat ang sagot sa sagutang papel.
P3-Ikatlong Prinsipyo P4-Ikaapat na Prinsipyo

J. Karagdagang Gawain para sa Takdang


Aralin at Remediation (EXTEND)
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng
iba pang gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang nga mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga stratehiya ng pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
F. anong suliranin ang aking naranasan na
masosolusyunan sa tulong ng aking punungguro
at supervisor?

G. anong kagamitang panturo ang aking nadibuho


na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Prepared By: Checked By: Noted:

BEVERLY M. NACINO ESTRELLA C. GADINGAN FELIMAR A. MANALIGOD


Substitute Teacher Master Teacher I Teacher In Charge
Pang Araw -araw na Tala
Paaralan DOÑA MAGDALENA H. GAFFUD HIGH SCHOOL Baitang/Antas 10
sa Pagtuturo
Guro ROSE T. CRUZ Asignatura ESP
Petsa/ Oras August 29- September 1, 2023 Markahan/Linggo UNA/UNA

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW

1.1 Natutukoy ang mataas na gamit at tunguhin ng isip at kilos-loob EsP10MP-Ia-1.1


I. LAYUNIN 1.2 Nakikilala ang kanyang mga kahinaan sa pagpapasya at nakagagawa ng mga kongkretong hakbang upamg malagpasan ang mga ito EsP10MP-Ia-
1.2

Naipamamalas ng mag-aaral ang pagunawa sa mga konsepto tungkol sa paggamit ng isip sa paghahanap ng katotohanan at paggamit ng kilosloob sa
A. Pamantayang Pangnilalaman
paglilingkod/ pagmamahal.

B. Pamantayan sa Pagganap Nakagagawa ang magaaral ng mga angkop na kilos upang maipakita ang kakayahang mahanap ang katotohanan at maglingkod at magmahal.

II. NILALAMAN Ang Mataas na Gamit at Tunguhin ng Isip at Kilos-loob Ang Proseso ng Pagpapasya

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian
1. Gabay ng Guro
2. Kagamitang Pang Mag-aaral Kopya ng SLM
3. Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal
ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo powerpoint, laptop, larawan, video
IV. PAMAMARAAN
BALIK-ARAL: Mind Map
BALIK-ARAL PAUNANG Iyong balikan ang aralin na natapos. Isa-isahin ang mga salitang naunawaan at natandaan.
A. Balik-aral sa Nakaraang Aralin o PAGSUBOK: Mga Panuto: Basahin at unawaing mabuti ang mga Isulat ito sa tamang kinalalagyan ayon sa pagkakaunawa mo sa aralin.
Pagsisimula ng Bagong aralin. (ELICIT) tanong sa bawataytem. Piliin ang titik ng pinakaangkop na sagot at
isulat sa sagutang papel.

Madalas kang makapanood o makabasa ng balita ng mga


indibidwalna nagtatagumpay sa kanilang buhay. May mga
kapitbahay at kamaganak ka rin na natutupad ang kanilang pangarap. PAUNANG PAGSUBOK:Mga Panuto: Basahin at unawaing mabuti ang
B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin May kilala ka bangtao na sa kabila ng pinagdaraanan sa buhay ay
(ENGAGE) nagagawa pa rin angmagtagumpay?
mga tanong sa bawat aytem.Piliin ang titik ng pinakaangkop na sagot at
Narito ang larawan ng ilang mga indibidwal, subukan mong isulat sa sagutang papel.
kilalanin ang bawat isa sa kanila. Pagtapatin ang larawan sa mga
pangalan at deskripsiyong nakasulat.
C. Pag-uugnay ng Halimbawa sa Bagong
Aralin
Pagtalakay sa Aralin Pagtalakay sa Aralin

D. Pagtalakay ng Bagong konsepto at


Paglalahad ng Bagong Kasanayan #1
(EXPLORE)

E. Pagtalakay ng Bagong konsepto at


Paglalahad ng bagong kasnayan #2

Gawain 1: Decision Wheel


F. Paglinang sa Kabihasaan Gawain 1
Panuto: Basahin at unawaing mabuti ang sitwasyon sa ibaba. Gamit ang
(Leads to Formative Panuto: Basahin at tukuyin kung ang sitwasyon ay nagpakita ng
Assessment 3) (EXPLAIN) proseso ng pagpapasiya, tukuyin ang gagawin sa bawat hakbang. Isulat sa
paggamit ng isip at kilos-loob. Lagyan ng tsek ang kahon.
loob ng Decision Wheel ang iyong sagot.

MGA PAGSASANAY: Gawain 2 : Pagsusuri ng Sariling


Gawain 2: Pagsusuri ng Kasanayan sa Pagpapasiya
Kakayahan
Panuto: Basahin at unawain ang sumusunod na pahayag. Lagyan ng tsek
Panuto: Tunghayan ang Quarantine Bingo Card. Suriin ang mga
G. Paglalapat ng Aralin sa Pang Araw-araw (  ) ang angkop na hanay batay sa nararanasan mo. Maging
kakayahang isinagawa habang ikaw ay nanatili sa loob ng
na Buhay (ELABORATE) makatotohanansa pagsagot. Sa pagtatapos ng pagsagot, kunin ang
bahay sapanahon ng Enhanced Community Quarantine sa
kabuuang iskor ng iyong mga sagot. Basahin ang kahulugan ng iyong
bansa. Lagyan ng marka ang mga gawaing natapos sa panahon
iskor.
na ito.

Bakit kinikilalang obra maestra ng Diyos ang tao?


Bilang kawangis ng Diyos, ang tao ay may
________________________________________________
________________________________________________
H. Paglalahat ng aralin DAPAT TANDAAN:
❖ Ang tao ay may isip upang malaman ang katotohanan.
❖ Ang tao ay may kilos-loob upang mahalin ang kapwa.
❖ Ang tao ay may kakayahang buuin ang sariling pagkatao
gamit ang isip at kilos-loob.
Gawain 3:
Maraming pamamaraan ang maaaring sundin upang umunlad ang
Gawain 3: iyong kasanayan sa pagpapasya. Katuwang ang iyong magulang (o
Panuto: Pag-aralan ang sumusunod na sitwasyon. Bilang isang sinumang tumatayong guardian) gumawa ng sariling pamamaraan kung
magaaral ano ang iyong iisipin at gagawin sa mga nasabing paano makagagawa ng isang mahusay at magandang pagpapasya. Ilapat
I. Pagtataya ng aralin (EVALUATE)
sitwasyon. Isulat sa loob ng “Thinking Cloud” ang iniisip mo at ang kasalukuyang karanasan sa prosesong ginawa. Maging malikhain sa
isulat naman sa “Speech Balloon” ang gagawin mo sa mga iyong presentasyon at idikit ito sa iyong portfolio.
sitwasyong nabanggit. Sagutin:
Paano mo gagamitin ang pamamaraan na ito sa mga hinaharap na
pagpapasya o karanasan?

Tukuyin ang ipinahahayag ng sitwasyon. Isulat ang salitang


ISIP
J. Karagdagang Gawain para sa Takdang
Aralin at Remediation (EXTEND)
kung ang pahayag ay nagpapakita ng paggamit ng kaisipan.
Isulat naman ang salitang KILOS-LOOB kung ang pahayag ay
kumakatawan sa paggamit ng kilos-loob.
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng
iba pang gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang nga mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga stratehiya ng pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
F. anong suliranin ang aking naranasan na
masosolusyunan sa tulong ng aking punungguro
at supervisor?
G. anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

Prepared By: Checked By: Noted:

ROSE T. CRUZ ESTRELLA C. GADINGAN FELIMAR A. MANALIGOD


Teacher III Master Teacher I Teacher In Charge

You might also like