You are on page 1of 4

GRADES 1 to 12

Paaralan: ALUBIJID NATIONAL COMPREHENSIVE HIGH SCHOOL Baitang/Antas: GRADO 7 Markahan: IKAAPAT Petsa:
Pang-Araw-araw na
Tala sa Pagtuturo
Guro: Asignatura: FILIPINO Linggo: UNA Sek:

Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw

Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na
I. LAYUNIN mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pang-unawa sa Ibong Adarna Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pang-unawa sa Ibong Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pang-unawa sa Ibong Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pang-unawa sa Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pang-unawa sa
bilang isang obra mestra sa Panitikang Pilipino. Adarna bilang isang obra mestra sa Panitikang Pilipino. Adarna bilang isang obra mestra sa Panitikang Pilipino. Ibong Adarna bilang isang obra mestra sa Panitikang Ibong Adarna bilang isang obra mestra sa Panitikang
Pilipino. Pilipino.

B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang malikhaing pagtatanghal ng ilang Naisasagawa ng mag-aaral ang malikhaing pagtatanghal ng Naisasagawa ng mag-aaral ang malikhaing pagtatanghal ng Naisasagawa ng mag-aaral ang malikhaing pagtatanghal Naisasagawa ng mag-aaral ang malikhaing pagtatanghal ng
saknong ng koridong naglalarawan ng mga pagpapahalagang ilang saknong ng koridong naglalarawan ng mga ilang saknong ng koridong naglalarawan ng mga ng ilang saknong ng koridong naglalarawan ng mga ilang saknong ng koridong naglalarawan ng mga
Pilipino. pagpapahalagang Pilipino. pagpapahalagang Pilipino. pagpapahalagang Pilipino. pagpapahalagang Pilipino.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto F7PSIVa-b-18 F7PU-IVa-b-18 F7PD-IVa-b-17 F7PN-IVc-d-19 F7PN-IVc-d-19


Isulat ang code sa bawat kasanayan Naibabahagi ang sariling ideya tungkol sa kahalagahan ng pag-aaral Naisusulat nang sistematiko ang mga nasaliksik na impormasyon Nagagamit ang mga larawan sa pagpapaliwanag ng pag-unawa Nagmumungkahi ng mga angkop na solusyon sa mga Nagmumungkahi ng mga angkop na solusyon sa mga
ng Ibong Adarna kaugnay ng kaligirang pangkasaysayan ng Ibong Adarna sa mahahalagang kaisipang nasasalamin sa napanood na suliranin sa sa akda suliranin sa sa akda
F7PT-IVa-b-18 bahagi ng akda F7PT-IVC-d-19 F7PT-IVC-d-19
Naibibigay ang kahulugan at mga katangian ng korido F7PB-IVg-h-23 Nabibigyang-linaw at kahulugan ang mga di-pamilyar na Nabibigyang-linaw at kahulugan ang mga di-pamilyar na
Nasusuri ang mga katangian at papel na ginagampanan ng salita mula sa akda salita mula sa akda
pangunahing tauhan

II. NILALAMAN Ang Nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari itong tumagal ng isa hanggang dalawang linggo.
ARALIN 1: Kaligirang Pangkasaysayan at Pagpapakilala sa mga ARALIN 1: Kaligirang Pangkasaysayan at Pagpapakilala sa mga ARALIN 1: Kaligirang Pangkasaysayan at Pagpapakilala sa mga ARALIN 1: Kaligirang Pangkasaysayan at Pagpapakilala ARALIN 1: Kaligirang Pangkasaysayan at Pagpapakilala sa
Tauhan Tauhan Tauhan sa mga Tauhan mga Tauhan

III. KAGAMITANG PANTURO


Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. Sanggunian

1. Gabay ng Guro Pinagyamang Pluma, pp. 397-435 Pinagyamang Pluma, pp. 397-435 Pinagyamang Pluma, pp. 397-435 Pinagyamang Pluma, pp. 397-435 Pinagyamang Pluma, pp. 397-435

2. Kagamitang Pang-Mag-aaral Pinagyamang Pluma, pp. 397-435 Pinagyamang Pluma, pp. 397-435 Pinagyamang Pluma, pp. 397-435 Pinagyamang Pluma, pp. 397-435 Pinagyamang Pluma, pp. 397-435

3. Teksbuk Ibong Adarna sa Bagong Pananaw Ibong Adarna sa Bagong Pananaw

4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal ng Learning K to 12 Gabay Pangkurikulum sa Filipino 7, p. 146 K to 12 Gabay Pangkurikulum sa Filipino 7, p. 146 K to 12 Gabay Pangkurikulum sa Filipino 7, p. 146 K to 12 Gabay Pangkurikulum sa Filipino 7, p. 146 K to 12 Gabay Pangkurikulum sa Filipino 7, p. 146

Resource

B. Iba pang Kagamitang Panturo Laptop, LCD projector, speaker Laptop, LCD projector, speaker Laptop, LCD projector, speaker Laptop, LCD projector, speaker Laptop, LCD projector, speaker

Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman
IV. PAMAMARAAN na inuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
Pagtuklas Paglinang Pagninilay at Pag-unawa Paglipat
A. Balik-aral sa Nakaraang Aralin o Pagsisimula ng Bagong Aralin PAGKUKURO: DUGTUNGANG PAGLALAHAD sa mga impormasyon kaugnay Panonood: Pagpapakilala ng mga Mahahalagang Tauhan ng Pagsagot sa Mapanuring Isipan Pagsagot sa Mapanuring Isipan
“Panitikang Pilipino’y ating tangkilikin at pagyamanin. Ito’y ng napag-aralan hinggil sa kaligirang pangkasaysayan ng akda Ibong Adarna gamit ang bidyu klips p.10 (Ibong Adarna sa Bagong Pananaw) p.10 (Ibong Adarna sa Bagong Pananaw)
sumasalamin sa mayamang kultura ng lahi natin.” Pagbibigay-kahulugan sa bawat matalinghagang Pagbibigay-kahulugan sa bawat matalinghagang
salita/pahayag salita/pahayag

B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Sang-ayon o Di-Sang-ayon Paghahambing sa mga Katangian ng mga Pangunahing Tauhan Ipasagot ang Suring Pangnilalaman Ipasagot ang Suring Pangnilalaman
Paglalahad ng mga impormasyon hinggil sa kasayasayan ng sa tulong ng mga Pang-Uri p.11 p.11
Ibong Adarna p.434

C. Pag-uugnay ng Halimbawa sa Bagong Aralin Pagpapalawak ng talasalitaan TALAKAYAN: OPINYON o KATOTOHANAN ukol sa TALAKAYAN: OPINYON o KATOTOHANAN ukol sa
panaginip panaginip

D. Pagtalakay ng Bagong Konsepto at Paglalahad ng Bagong MASINING NA PAGLALAHAD: Bakit tinawag na “panitikang pantakas” ang Ibong Adarna? Pagkukuro: Mula sa mga nakatalang deskripsyon o katangian ng Kung ikaw ang hari, anong kahulugan ang maibibigay mo Kung ikaw ang hari, anong kahulugan ang maibibigay mo sa
Kasanayan #1 Ang Kaligirang Pangkasaysayan ng Ibong Adarna mga tauhan, kanino sa mga ito maaari mong ihambing ang iyong sa ganoong panaginip? Ano ang gagawin mo pagkagising ganoong panaginip? Ano ang gagawin mo pagkagising mo
sarili? Bakit? mo mula sa panaginip na iyon? mula sa panaginip na iyon?

E. Pagtalakay ng Bagong Konsepto at Paglalahad ng Bagong Pagbibigay-diin sa kahulugan ng Tulang Romansa Kung ikaw ay isa sa mga taong nabuhay noong panahon ng
Kasanayan #2 -Korido at mga katangian nito pananakop ng mga Espanyol, tatangkilikin mo rin ba ang
koridong Ibong Adarna?

F. Paglinang sa Kabihasaan Gawain: Lumikha ng larawan ng isang bayaning maaaring hangaan Ayusin ang mga nasaliksik na datos o impormasyong kaugnay Paghambingin ang pagkakaiba at pagkakatulad ng awit at korido Bumuo ng larawang-guhit ukol sa mga sumsusunod: Bumuo ng larawang-guhit ukol sa mga sumsusunod:
(Tungo sa Formative Assessment) at pamarisan. sa kaligirang kasaysayan ng Ibong Adarna (mula sa napag- a. panaginip ng hari a. panaginip ng hari
aralan at takdang aralin) b. pagkabahala ng reyna’t mga anak b. pagkabahala ng reyna’t mga anak
c. ang lunas na nakapagpapagaling sa karamdaman ng c. ang lunas na nakapagpapagaling sa karamdaman ng hari
hari

G. Paglalapat ng Aralin sa Pang-Araw-araw na Buhay Pagpapahalaga: Pagpapahalaga:


1. Hindi matutumbasan ang pagmamahal ng magulang sa 1. Hindi matutumbasan ang pagmamahal ng magulang sa
anak anak
2. Ipinagkakasakit ng magulang ang maaaring kasapitan 2. Ipinagkakasakit ng magulang ang maaaring kasapitan ng
ng anak anak

H. Paglalahat ng Aralin Isa-isahin ang mga katangiang taglay ng isang mabuting pinuno?
Sa iyong palagay, ano ang nagiging epekto sa isang kaharian o
bayan kapag mahusay ang isang pinuno?

I. Pagtataya ng Aralin Pagsulat ng Journal: Isulat sa journal notebook ang sagot sa tanong Gawing gabay ang inihandang rubric o pamantayan DINAMIKONG GAWAIN. Gumawa ng mga mungkahi ng mga Gumawa ng plano kung ano-ano ang mga gagawin upang Gumawa ng plano kung ano-ano ang mga gagawin upang
na: katangiang dapat taglayin ng isang presidente ng Pilipinas na matunton ang bundok ng Tabor. Gamitin ang MAP (Make matunton ang bundok ng Tabor. Gamitin ang MAP (Make A
Bakit mahalagang basahin at pag-aralan ang mga klasikong akdang nakatutulong para mapaunlad ang ating bansa. Pangatwiranan A Plan) Plan)
Pilipino tulad ng Ibong Adarna? ang mga mungkahi.

J. Karagdagang Gawain para sa Takdang-Aralin at Remediation Pagsasaliksik ng impormasyon maaring sa internet/silid-aklatan


kaugnay ng kaligirang pangkasaysayan ng Ibong Adarna

____Natapos ang aralin/gawain at maaari nang magpatuloy sa mga ____Natapos ang aralin/gawain at maaari nang magpatuloy sa
V. MGA TALA susunod na aralin. mga susunod na aralin.

____ Hindi natapos ang aralin/gawain dahil sa kakulangan sa oras. ____ Hindi natapos ang aralin/gawain dahil sa kakulangan sa

oras.
____Hindi natapos ang aralin dahil sa integrasyon ng mga

napapanahong mga pangyayari. ____Hindi natapos ang aralin dahil sa integrasyon ng mga

napapanahong mga pangyayari.


____Hindi natapos ang aralin dahil napakaraming ideya ang gustong

ibahagi ng mga mag-aaral patungkol sa paksang pinag-aaralan. ____Hindi natapos ang aralin dahil napakaraming ideya ang

gustong ibahagi ng mga mag-aaral patungkol sa paksang pinag-


_____ Hindi natapos ang aralin dahil sa pagkaantala/pagsuspindi sa
aaralan.
mga klase dulot ng mga gawaing pang-eskwela/ mga sakuna/

pagliban ng gurong nagtuturo. _____ Hindi natapos ang aralin dahil sa pagkaantala/pagsuspindi

sa mga klase dulot ng mga gawaing pang-eskwela/ mga sakuna/


pagliban ng gurong nagtuturo.

Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala:

Magnilay sa iyong mga istratehiya ng pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Anong pantulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong
VI. PAGNINILAY
pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain


para sa remediation

C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na


nakaunawa sa aralin

D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation

E. Alin sa mga estratehiya ng pagtuturo ang nakatulong ng lubos? ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto
Paano ito nakatulong? ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share
____Maliit na pangkatang talakayan ____Maliit na pangkatang talakayan ____Maliit na pangkatang talakayan ____Maliit na pangkatang talakayan ____Maliit na pangkatang talakayan
____malayang talakayan ____malayang talakayan ____malayang talakayan ____malayang talakayan ____malayang talakayan
____Inquiry based learning ____Inquiry based learning ____Inquiry based learning ____Inquiry based learning ____Inquiry based learning
____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto
____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster
____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video
_____Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation
____Integrative learning (integrating current issues) ____Integrative learning (integrating current issues) ____Integrative learning (integrating current issues) ____Integrative learning (integrating current issues) ____Integrative learning (integrating current issues)
____Pagrereport /gallery walk ____Pagrereport /gallery walk ____Pagrereport /gallery walk ____Pagrereport /gallery walk ____Pagrereport /gallery walk
____Problem-based learning ____Problem-based learning ____Problem-based learning ____Problem-based learning ____Problem-based learning
_____Peer Learning _____Peer Learning _____Peer Learning _____Peer Learning _____Peer Learning
____Games ____Games ____Games ____Games ____Games
____Realias/models ____Realias/models ____Realias/models ____Realias/models ____Realias/models
____KWL Technique ____KWL Technique ____KWL Technique ____KWL Technique ____KWL Technique
____Quiz Bee ____Quiz Bee ____Quiz Bee ____Quiz Bee ____Quiz Bee
Iba pang Istratehiya sa pagtuturo:______________ Iba pang Istratehiya sa pagtuturo:______________ Iba pang Istratehiya sa pagtuturo:______________ Iba pang Istratehiya sa pagtuturo: Iba pang Istratehiya sa pagtuturo:
____________________________ ____________________________ ____________________________ ____________________________ ____________________________
Paano ito nakatulong? Paano ito nakatulong? Paano ito nakatulong? Paano ito nakatulong? Paano ito nakatulong?
_____ Nakatulong upang maunawaan ng mga mag-aaral ang aralin. _____ Nakatulong upang maunawaan ng mga mag-aaral ang _____ Nakatulong upang maunawaan ng mga mag-aaral ang _____ Nakatulong upang maunawaan ng mga mag-aaral _____ Nakatulong upang maunawaan ng mga mag-aaral
_____ naganyak ang mga mag-aaral na gawin ang mga gawaing aralin. aralin. ang aralin. ang aralin.
naiatas sa kanila. _____ naganyak ang mga mag-aaral na gawin ang mga _____ naganyak ang mga mag-aaral na gawin ang mga _____ naganyak ang mga mag-aaral na gawin ang mga _____ naganyak ang mga mag-aaral na gawin ang mga
_____Nalinang ang mga kasanayan ng mga mag-aaral gawaing naiatas sa kanila. gawaing naiatas sa kanila. gawaing naiatas sa kanila. gawaing naiatas sa kanila.
_____Pinaaktibo nito ang klase _____Nalinang ang mga kasanayan ng mga mag-aaral _____Nalinang ang mga kasanayan ng mga mag-aaral _____Nalinang ang mga kasanayan ng mga mag-aaral _____Nalinang ang mga kasanayan ng mga mag-aaral
Other reasons:___________ _____Pinaaktibo nito ang klase _____Pinaaktibo nito ang klase _____Pinaaktibo nito ang klase _____Pinaaktibo nito ang klase
Other reasons:___________ Other reasons:___________ Other reasons:___________ Other reasons:___________
F. Anong suliranin ang aking naranasan na masosolusyunan sa
tulong ng aking punongguro at supervisor?

G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong


ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Inihanda nina:

Bb. Aileen S. Anselmo (San Esteban National High School)

Bb. Leah D. Manzano (Nagtablaan National High School)

You might also like