You are on page 1of 8

MASUSUING BANGHAY-ARALIN SA FILIPINO 10

I. MGA LAYUNIN

Sa katapusan ng aralin ang mga mag-aaral ay inaasahang:

A. nakilala ang mga Tauhang ng Florante at Laura;

B. nasusuri ang mga katangiang taglay ng bawat Tauhan; at

C. naihahalintulad ang mga katangian ng mga Tauhan sa Florante at Laura sa nangyayari sa tunay na
buhay.

II. PAKSANG-ARALIN

Panitikan: Mga Mahahalagang Tauhan sa Florante at Laura

Kagamitang Pampagtuturo: Laptop, telebisyon

Sanggunian: Filipino 8 Ikaapat na Markahan – Modyul 2

III. PAMAMARAAN

GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MGA MAG-AARAL

A. PAGHAHANDA

1. Pang-araw-araw na Gawain

a. Panalangin Sa ngalan ng Ama, ng Anak, ng Espiritu Santo


Amen.
Magsitayo ang lahat para sa panalangin.
Maari mo bang pangunahan ang Pinakabanal na puso ni Hesus
panalangin, Justin? Maawa po kayo sa amin
Pinakabusilak na puso ni Maria
Ipagdasal niyo po kami

b. Pagkuha ng Atendans Wala po, ma’am.

Sino ang lumiban sa ngayon klas?


Mabuti naman kung ganon.

c. Pagbibigay-kasunduan sa klase

Anu-ano ang kasunduan natin sa klase? Makinig nang mabuti.


Itaas ang kamay kapag gustong sumagot o may
katanungan.
Magpaalam kapag lumabas sa klase.
Makikilahok sa mga pangkatang gawain.

Maliwanag ba ang ating kasunduan klas?


Maliwanag po, ma’am.
Mabuti naman kung ganon.

d. Pagbabalik-aral

Ano ang tinalakay nating noong nakaraang


araw klas? Tungkol po sa buod ni Selya at ang hinagpis ni
Florante po, ma’am.
Tama! Ano ang kabuoan ng buod ni selya?
Ang kabuoan ng buod ni selya ay tungkol ito sa
pag-aalay kay selya nagugunita ni Francisco ang
masaya at malulungkot na sandal ng kanilang
lumipas na panahon ni selya po, ma’am.
Magaling!

B. PAGGANYAK

Bago tayo dumako sa ating talakayan ay


magkakaroon muna tayo ng isang laro na
tatawagin nating Bawal Judgemntal. Gusto kong
pumaharap ang tatlong lalaki at dalawang babae.

Sabihin natin na hindi kayo magkakakilala, batay (Pupunta sa harapan ang tatlong lalaki at
sa kanilang hitsura at tindig, ano anong mga dalawang babae)
katangian ang makikita niyo sa kanila? Unahin
natin si Charlo.

Batay sa kanyang tindig ay mukha siyang tahimik


Atin namang isusunod si Angelou. po, ma’am.

Ano naman ang katangian ang nakita niyo kay Siya ay mukhang tahimik po, ma’am.
arby?
Siya ay mukhang pasaway.
Ano naman ang nakita niyo kay Janessa?

Kay Anika naman, ano ang nakikita ninyo sa Mukha pong magaling siyang sumayaw po.
kanya?

Maraming salamat! Maaari na kayong bumalik sa Siya po ay mukhang madaldal po.


inyong mga upuan.
Ngayon ay kilala niyo na sila klas, masasabi niyong
iyon pa rin ba ang katangian na inyong Nakita
ngayon?
Opo, pero may ilan po sa kanila ay iba ang
nakikita naming katangian nila.
C. PAGLALAHAD

Batay sa pagkilala ng mga katangian ng bawat isa ,


ano sa palagay niyo ang ating magiging paksa
ngayong araw?
Mga katangian ng Tauhan at mga mahahalagang
Tama! Ang ating tatalakayin ngayon ay tungkol sa Tauhan po, ma’am.
mga Tauhan.

D. PAGTATALAKAY

1. Pagbasa at Pakikinig

Ngayon ay dumako tayo sa talakayan. Pakibasa


Felmark.
Mahahalagang Tauhan ng Florante at Laura
Mga Tauhang Kristiyano

Florante - Anak ni Duke Briseo at Prinsesa


Floresca. Kasintahan ni Laura. Siya ang
magiting na heneral ng hukbo ng Albanya at
nagpapabagsak sa 17 kaharian bago
siya nalinlang ni Adolfo at naipatapon sa gubat.
Laura - Anak ni Haring Linceo at kasintahan ni
Florante. Siya ay magandang
dalagang hinangaan at hinangad ng maraming
kalalakihang tulad nina Adolfo at
Emir subalit ang kanyang pag-ibig ay nanatiling
laan lamang kay Florante.
Konde Adolfo - Isang taksil at naging kalabang
mortal ni Florante mula nang
mahigitan siya nito sa husay at popularidad
habang sila ay nag-aaral pa sa Atenas.
Siya ang nagpapatay kina Haring Linceo at Duke
Briseo, nagpahirap kay Florante,
at nagtangkang umagaw kay Laura.
Duke Briseo - Ang butihing ama ni Florante.
Kaibigan at tagapayo ni Haring Linceo.
Prinsesa Floresca - Ang mapagmahal na ina ni
Florante, asawa ni Duke Briseo at
anak ng hari ng Krotona. Maaga niyang inulila si
Florante sapagkat namatay siya
habang nag-aaral pa lang si Florante sa Atenas.
Haring Linceo - Ama ni Laura. Siya ay
makatarungan at mabuting hari ng Albanya.
Konde Sileno - Ama ni Adolfo na taga- Albanya.
Menalipo - Pinsan ni Florante. Nakapagligtas sa
buhay niya mula sa isang buwitre
noong siya’y sanggol pa lamang.
Menandro - Matalik na kaibigan ni Florante.
Naging kaklase niya sa Atenas. Naging
matapat na kanang kamay ni Florante sa mga
digmaan at nakapagligtas din sa
kanyang buhay.
Antenor - Ang mabuting guro nina Florante,
Adolfo at Menandro habang sila’y
nagaaral pa sa Atenas. Siya ang gurong gumabay
at nagturo ng maraming bagay
kay Florante.
Pakibasa ng mga Tauhang Moro, Gabriel.

Mga Tauhang Moro

Aladin - Isang gererong Moro at prinsipe ng


Persya; anak ni Sultan Ali-Adab.
Naging kaagaw niya ang ama sa kasintahang si
Flerida kaya’t pinili niyang
magparaya at maglagalag sa kagubatan. Dito niya
iniligtas si Florante na itinuring
na mahigpit na kaaway ng kanilang bayan at
relihiyon.
Flerida - Kasintahan ni Aladin na tinangkang
agawin ng ama ni Aladin na si Sultan
Ali-Adab. Tumakas siya sa gabi ng nakatakdang
kasal sa sultan upang hanapin ang
kasintahan. Nailigtas niya si Laura sa kamay ni
Adolfo nang panain niya sa dibdib
at mapatay ang buhong.
Sultan Ali-Adab - Malupit na ama ni Aladin at siya
ring naging kaagaw niya sa
kasintahang si Flerida.
Emir - Gobernador ng mga Moro na nagtangka
kay Laura subalit tinanggihan at
sinampal sa mukha ng dalaga. Humatol na
pugutan ng ulo si Laura subalit nakaligtas
dahil sa maagap na pagdating ni Florante.
Heneral Osmalik - Magiting na Heneral ng Persya
na namuno sa pananakop sa
Krotona subalit natalo at napatay ni Florante.
Heneral Miramolin - Heneral ng Turkiyang
namuno sa pagsalakay sa Albanya
subalit nalupig nina Florante at ng kanyang
hukbo.

E. PAGLALAPAT

PANGKATANG GAWAIN:

Magbilang ng isa hanggang tatlo.


(magbibilang ang mga mag-aaral.)
Larawan ko, Hulaan mo!

Panuto: Hulaan ang mga larawan na ipapakita sa


inyo at ibigay ang mga katangian nito.

Bago tayo magsimula sa pangkatang gawain ay


pakibasa ng ating pamantayan,Justin.
Pamantayan

PAMANTAYAN LAANG NAKUHANG


PUNTOS PUNTOS
1. NILALAMAN 15
2. KAHUSAYAN 10
3. KOOPERASYON 5
KABUOAN 30

( Nakikisangkot ang bawat pangkat.)


Magaling! Bigyan ng tatlong Milyon ang inyong
mga sarili.

(Pumalakpak ang mga mag -aaral.)

F. PAGLALAHAT

Bilang paglalahat, sagutin ang kasunod na mga


tanong :

1. Sino -sino ang mga pangunahing tauhan? Ibigay


ang kanilang mga katangian.

2. Sinong tauhan ang naging tagapagligtas ng


magkasintahang Florante at Laura?
3. Batay sa nabasa mong katangian ng mga
tauhan, sino sa kanila ang maaari mong ihambing
ang iyong sarili? Sa paanong paraan?

IV. PAGTATAYA SA ARALIN

Panuto: Basahin at unawain ng maayos ang


bawat aytem. Piliin ang titik ng tamang sagot.

1. Sino ang makatang sumulat ng Florante at


Laura?
A. Dr. Jose Rizal C. Antonio Luna
B. Andres Bonifacio D. Francisco Baltazar
2. Saan ipinanganak si Balagtas? ( Sumasagot ang mga mag-aaral.)
A. Lunsod ng Makati C. Paraňaque, Manila
B. Baleuag, Bulacan D. Panginay, Bigaa, Bulakan
3. Kanino inialay ni Balagtas ang kanyang obra?
A. Marian Rivera C. Maria Asuncion Rivera
B. Gabriela Silang D. Magdalena Ana Ramos
4. Sino ang gobernador na nag-utos sa lahat ng
katutubong mamamayang Pilipino
na gumamit ng mga alangkan o apelyidong
kukunin sa pinalabas na talaan o
direktong nagmula pa sa Madrid?
A. Antonio Luna C. Andres Bonifacio
B. Narciso Claveria D. Apolinario Mabini
5. Saan isinulat ni Balagtas ang kanyang Florante
at Laura?
A. sa lawa C. sa teatro
B. sa selda D. sa paaralan
6. Bakit nakulong si Balagtas sa Pandacan?
A. pinaparatangan siyang naninirang-puri
B. nagnakaw siya ng limpak-limpak na salapi
C. nakabuntis siya ng babae at ayaw pakasalan
D. napatay niya ang taong gumagawa ng kuwento
7. Salamat sa iyo O nanasang irog kung
hahalagahan mo itong aking pagod,
Ang tula ma’y bukal ng bait na kapos,
Pakikinabangan ng ibig tumarok. MGA SAGOT:
Bakit mahalaga ang kanyang tula?
A. mamahalin ito ng mga kabataan 1. D
B. pakikinabangan ito ng nais umunawa. 2. C
C. magiging dalubhasa ang sasaulo nito. 3. D
D. magiging makata ang babasa ng akda. 4. B
8. Sa tulang sa Babasa Nito, sinabi ni Balagtas na 5. B
dapat hindi maging mabilisan 6. A
ang paghatol sa kanyang tula; dapat itong 7. B
namnamin. Alin sa mga sumusunod 8. D
ang HINDI nararapat kung hindi mauunawaan ang 9. D
ilang salitang ginamit sa tula? 10. C
A. magtanong sa ibang tao 11. C
B. gumamit ng diksyonaryo 12. D
C. basahin at unawaing mabuti 13. B
D. laktawan o lumipat sa ibang pahina 14. D
9. Alin sa mga sumusunod ang HINDI nagtulak kay 15. D
Balagtas upang likhain ang
walang kamatayang Florante at Laura?
A. sakit at kabiguan
B. kaapihan at himagsik
C. kawalang katarungang nararanasan
D. masasayang karanasan sa kanyang pagkabata
10.Kaninong pananakop o kapanahunan naisulat
ang Florante at Laura?
A. Intsik C. Espanyol
B. Hapon D. Amerikano
11.Alin sa mga sumusunod ang hindi napabilang
sa apat na himagsik na naghari
sa isipan ni Balagtas ayon kay Lope K. Santos?
A. malupit na pamahalaan
B. hidwaang pananampalataya
C. kultura at tradisyon ng mga dayuhan
D. maling kaugalian at mababang uri ng panitikan
12.Alin sa mga sumusunod ang HINDI naging
dahilan sa matagumpay na paglusot
ng obra ni Balagtas sa kabila ng mahigpit na
sensura ng mga Espanyol?
A. gumamit siya ng temang pananampalataya o
panrelihiyon
B. gumamit siya ng temang paglalaban ng Moro
at Kristiyano
C. gumamit siya ng alegoryang kakikitaan ng
pagtutuligsa sa mga Espanyol
D. gumamit siya ng teknik na lantarang
magbunyag ng pang-aapi ng Espanyol
13.Ano ang pamagat ng akdang isinulat ni Dr. Jose
Rizal na kung saan ginamit niya
ang Florante at Laura bilang inspirasyon sa
pagsulat nito?
A. Ibong Adarna C. El Filibusterismo
B. Noli Me Tangere D. La India Elegante
14.Alin sa mga sumusunod na pangyayari sa
Albanya ang sumasalamin sa
pamamahala noon ng mga Espanyol?
A. kaliluan C. kawalang katarungan
B. kalupitan D. lahat ng nabanggit
15.Bakit itinuring ang Florante at Laura bilang
isang obra-maestra ng panitikang
Filipino at nagbukas ng landas para sa panulaang
Tagalog noong ika-19 na
dantaon?
A. Isinulat ang akda sa panahon ng Himagsikang
Pilipino.
B. Isinulat ang akda sa Cebuano at isinalin sa
Tagalog ni Balagtas.
C. Isinulat ang akda sa Tagalog sa panahong
karamihan sa mga Pilipino ay
hindi pa sanay sa paggamit ng wikang Espanyol.
D. Isinulat ang akda sa Tagalog sa panahong
karamihan sa mga Pilipinong
manunulat ay nagsisulat sa wikang Espanyol.

V. KASUNDUAN

Magsaliksik at pag-aralan ang Florante at Laura


Paglalahad ng damdamin, Saloobin Pangyayari at
Pagsusuri ng kaisipan.

You might also like