You are on page 1of 7

Paaralan MANOOT NATIONAL HIGH Baitang/Antas 7

SCHOOL

Guro RAMSEL P. VIAÑA Asignatura EDUKASYON SA


PAGPAPAKATAO
GRADES 1 TO 12 Petsa/Oras JUNE 23, 2021 Markahan IKATLONG
MARKAHAN
(Pang-araw-araw
Na Tala sa
Pagtuturo)
I. LAYUNIN

A. Pamantayang Naipamamalas ng mag- aaral ang


Pangnilalaman pag- unawa sa kaniyang mga
pangarap at mithiin

B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang


paglalapat ng pansariling plano sa
pagtupad ng kaniyang mga
pangarap

C. Mga Kasanayan sa EsP7PB-Iva-13.1: Nakikilala na


Pagkatuto ang mga pangarap ang batayan ng
mga pagpupunyagi tungo sa
(Isulat ang code ng bawat makabuluhan at maligayang buhay
kasanayan)
EsP7PB-Iva-13.2: Nakapagtatakda
ng malinaw at makatotohanang
mithiin upang magkaroon ng
tamang direksyon sa buhay at
matupad ang mga pangarap

II. NILALAMAN MANGARAP KA!

III. KAGAMITANG
PANTURO

A. Sanggunian

1. Mga pahina sa Gabay ng


Guro

2. Mga Pahina sa Kagamitang K to 12 Modyul sa Edukasyon sa


Pang-Mag-aaral Pagpapakatao pahina 245-270

3. Mga pahina saTeksbuk

4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource

B. Iba pang Kagamitang Panturo Visual aids, Projector/Smart TV,


Bond papers

III. PAMAMARAAN

GAWAIN NG GURO GAWAIN NG BATA

A. Balik-Aral sa nakaraang aralin  ‘Kumain na ba kayo?’ ‘Opo’


at/o pagsisimula ng bagong  ‘Ano naman kinain ninyo ‘Kanin at Adobo’/
aralin. ‘Tinapay at gatas po’
kaninang agahan/
tanghalian?’
 ‘Naranasan nyo na bang
mag-ulam ng asin? o
Magtoothbrush ng asin ‘Hindi pa po, Sir’
bilang toothpaste?’
 ‘Kamusta naman kuryente
dito sa inyo?’ (Ang kasagutan ay maaaring ayon sa
 ‘Ano namang ginagawa sariling opinyon o damdamin ng mag-
ninyo kapag nangyayari aaral).
yon?’ (Kung ang kasagutan
ng mag-aaral ay ‘Lumalabas ng bahay para
“Brownout”) magpahangin, Sir’
 ‘Naiinis ba kayo kapag
nawawala ang kuryente?’ ‘Opo, Sir’
 ‘Bakit naman?’
‘Kasi ang dilim dilim at ang
 ‘Alam ba ninyo na may init-init po, Sir’
kilala ako na ginawa nang
ulam at toothpaste ang asin?
At simula nong ipinanganak
sya ay hindi nila naranasan
ang magkaroon ng kuryente
sa loob ng bahay nila?’
 ‘Kaya nyo ba yon?’
 ‘Pero, hindi naging balakid ‘Hindi po, Sir’
ang estado ng buhay nila sa
pagtupad ng kanyang mga
pangarap’
 ‘Gusto nyo ba siyang
makilala?’ ‘Opo, Sir’
(Ipapanuod ng guro ang maikling
video ng buhay ni Ma’am Iah
Seraspi)
https://youtu.be/clducAPuzV8

‘Si Ma’am Iah ang buhay na


halimbawa na ang kahirapan o
kasalatan sa buhay ay hindi hadlang
sa pagkamit ng ating mga pangarap’

 ‘Ano ba ang ginawa ni


Ma’am Iah upang ‘Nagsikap at nagtiyaga po, Sir’
makapagtapos ng kaniyang
pag-aaral?’
 Tama!

B. Paghahabi sa layunin ng Mga tanong:


aralin.
 ‘Kayo ba nangangarap din?’ (Ang sagot ay maaaring ayon sa sariling
 Gaano kalaki ang inyong damdamin at opinyon ng mag-aaral.)
kagustuhan na marating ang
inyong mga pangarap?

C. Pag-uugnay ng mga ‘Sige tignan natin kung nakikita na (Ang mga manlalaro ay makikinig sa
halimbawa sa bagong aralin. ninyo ang inyong mga pangarap!’ manunula at hahanapin ang sagot mula sa
nakadikit na mga pangarap sa pisara)
Ang mga tula tungkol sa mga
Tayo’y maglaro ng “TAPAT SA pangarap:
PANGARAP!”
Panuto ng Laro: Estudyante #1: Ang trabaho ko’y sa
gitna ng dagat, kapiling ko ay laging
a. Ang guro ay pipili ng sampung tubig alat, kahit malayo sa pamilya
mag-aaral na nais tumula. titiisin ko para sa kanilang hinaharap.
(Seaman)
b. Babasahin ng manunula ang tula
na siyang magsisilbing katanungan. Estudyante #2: Ang magbahagi ng
karunungan ay siyang tunay kong
c. Tutukuyin ng mga manlalaro
kaligayahan, kapiling ko’y mga bata
kung ano ang sagot o kung saan
mula lunes hanggang biyernes, sabihin
tungkol ang tula mula sa mga
ng makukulit sila’y aking mahal. (Guro)
nakadikit na pangarap sa pisara.
Estudyante #3: Kaligtasan ng iba at
d. Kung natukoy na ng mga
nang bayan ay aking tungkulin,
manlalaro ang sagot tatapatan nila
panunumpa’y pagmamahal sa bayan at
ito.
pag-aalay ng buhay. (Pulis)
e. Kapag alam na nilang tama ang
Estudyante #4: Kagandahan ng iyong
kanilang sagot sila ay papalakpak
kasuotan ay aking ihahabi, mga modelo
ng tatlo at kekembot pakaliwa at
ako ang idolo.(Fashion Designer).
pakanan.
Estudyante #5: Ang motto ko ay “
Prevention is better than cure”, sa sakit
ikaw ay ilalayo, sa karamdaman ikaw ay
aking ipapaglaban.(Doktor)
Estudyante #6: Kasama ng Doktor ang
aking lingkod, kaagapay niya rin sa
panggagamot. (Nars)
Estudyante #7: Mga pinapangarap
ninyong gusali aking itatayo, patitibayin
ito at pagagandahin. (Inhinyero/
Engineer)
Estudyante #8: Plano ng mga gusali ay
aking iguguhit, kukulayan ito at
pabobonggahin. (Arkitekto/architect)
Estudyante #9: Katulad ng mga ibon
ako’y lilipad, sa ibabaw ng ulap mga
pasahero’y igagala, sa paroroona’y
ihahatid ng payapa.(Piloto)
Estudyante #10: Iyong ispiritwalidad
aking papalalimin, mas papabutihin ka at
ilalapit sa Diyos. (Tagapagturo sa
Relihiyon/Ministro/Pari/ Madre/Pastor)

 ‘Mahuhusay!’

D. Pagtalakay ng bagong ‘Ngayon, mula sa mga nakadikit sa


konsepto at paglalahad ng bagong pisara tumapat kayo sa nais o
kasanayan #1 pinapangarap ninyo na maging sa (Pagtapat sa nais o pinapangarap)
hinaharap.’
Mga tanong:

 ‘Bakit iyan ang iyong nais?’


 ‘Sino/ano ang inspirasyon
mo at iyan ang nais mo?’
 ‘Naniniwala ka ba na
mararating mo ito?’ (Ang sagot ay maaaring ayon sa sariling
 ‘Sa iyong palagay, ano sa damdamin at opinyon ng mag-aaral.)
mga katangian mo ang
magiging puhunan mo
upang maabot ang iyong
mga pangarap?’

 ‘Magaling!’
(Paglilinaw)
ANG MGA PAMANTAYAN SA
PAGTATAKDA NG
PANGARAP

(Gagawin ng guro ang aksiyon) (Gagayahin ng estudyante ang aksiyon


 SPECIFIC o TIYAK na ginawa ng guro)

(Gagawin ng guro ang aksiyon)


(Gagayahin ng estudyante ang aksiyon
 MEASURABLE o na ginawa ng guro)
NASUSUKAT

(Gagawin ng guro ang aksiyon) (Gagayahin ng estudyante ang aksiyon


 ATTAINABLE o na ginawa ng guro)
NAAABOT

(Gagawin ng guro ang aksiyon) (Gagayahin ng estudyante ang aksiyon


na ginawa ng guro)
 RELEVANT o ANGKOP

(Gagawin ng guro ang aksiyon) (Gagayahin ng estudyante ang aksiyon


na ginawa ng guro)
5. TIME BOUND o
MABIBIGYAN NG SAPAT
NA PANAHON

(Gagawin ng guro ang aksiyon) (Gagayahin ng estudyante ang aksiyon


na ginawa ng guro)
6. ACTION ORIENTED o
MAY KAAKIBAT NA
PAGKILOS

E. Pagtalakay ng bagong ‘Ngayon, tukuyin natin kung paano


konsepto at paglalahad ng bagong mo ba maaabot ang iyong mga
kasanayan #2 pangarap. Ano nga ba ang dapat
mong gawin?’
‘Dumako na tayo sa pangalawang
laro ang Pangarap ko! Ipapanalo
ko!’
(Hahatiin ang klase sa limang (Maglalaro ng may pagnanais na matuto)
pangkat).
Panuto sa laro:
a. Gagawa ang bawat grupo ng
bangkang papel at isusulat
dito ang mga pangarap.
b. Matapos gumawa ng
bangkang papel na may
sulat na mga pangarap,
maglalaro ng relay.
c. Iihipan bawat isang
miyembro ang bangkang
papel hanggang maibalik sa
pinagmulan. Paulit –ulit
itong gagawin hanggang sa
matapos ang lahat ng
miyembro.
d. Ang unang pangkat na
makakatapos sa “Finish
line” ay silang tatanghaling
panalo at makakatanggap ng
gantimpala.
Mga tanong:

 Ano ang ginawa ninyo bakit (Ang sagot ay maaaring ayon sa sariling
kayo nanalo? damdamin ng mag-aaral.)
 Ano ang kulang bakit naman
nahuli at hindi nakatapos?
 Mahirap ba makarating sa
paroroonan?

 Ano ang kailangan mo


upang marating ang “Finish
line”
Ganyan rin ang nangangarap dapat
may gawin, may paninindigan,
pagpupunyagi na maabot ito.
Upang may marating dapat may
pinaghihirapan!

F. Paglinang sa Kabihasaan  Bakit kailangan mong (Ang sagot ay maaaring ayon sa sariling
(Tungo sa Formative Mangarap? damdamin ng mag-aaral.)
Assessment)
 ‘Magaling!’

G. Paglalapat ng aralin sa pang- (Pagpapakita ng mga larawan ng


araw-araw na buhay guro bilang inspirasyon)

‘Nagsimula ang kwento ng buhay


ko sa isang pangarap. Ako ay tulad
niyo rin dati na mag-aaral. Dahil
laki rin ako sa hirap ay nagpursige
akong makapagtapos ng pag-aaral
mula elementarya hanggang sa
kolehiyo. Sa ilang taon kong
paglalakbay patungo sa aking
pangarap ay napakarami rin akong
pagsubok na napagdaanan ngunit,
hindi ako bumitaw, hindi ako
sumuko bagkus ay nagpatuloy
lamang ako dahil naniniwala ako na
sinusubok lang ako ng Diyos. Kaya
naman mula sa simpleng pangarap
at patuloy na pagtitiyaga’t
pagsusumikap ay ito na ako ngayon.
Guro na ako at patuloy pang
nangangarap tungo sa mas maunlad
na buhay.’
‘Naniniwala ako na tulad ko, inyo
ring maaabot ang inyong pangarap.’

H. Paglalahat ng Aralin Mga tanong:

 Saan ka magsisimula upang ‘Mangarap po!’


may marating sa hinaharap? ‘Dapat po may pangarap!’
Dapat mayroon kang ____?
‘Mag-aral po!’
 At upang maabot ang ‘Magtiyaga! At tumulong sa mga
pangarap ano ang dapat magulang upang matulungan din nila
gawin? tayo na maabot ang mga pinapangarap.’

I. Pagtataya ng Aralin Panuto:


Sagutan sa isang buong papel ang
mga sumusunod na tanong.
(Ang mga mag-aaral ay sasagot sa isang
1. Ano ang iyong pangarap? buong papel ayon sa kanilang sariling
2. Paano mo ito mararating at damdamin at opinyon.)
aabutin? Ano- ano ang
iyong gagawin para sa iyong
pangarap?

J. Karagdagang Gawain para sa  ‘Basahin at unawain ang


takdang-aralin at remediation aralin sa pahina 253-262 sa
inyong modyul tungkol sa
mga mahahalagang
pamamaraan o hakbang na
makakatulong sa iyo upang
mapagtagumpayan na
maabot ang iyong mga
pangarap.’

IV. Mga Tala Mangarap ka! Ito ang magdadala sa


iyo sa tagumpay!

V. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa
remediation.

C. Nakatulong ba ang remedial?


Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.

D. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation?

E. Alin sa mga istratehiyang


pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?

G. Anong kagamitang panturo


ang aking na dibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

Prepared: Checked: Noted:

RAMSEL P.VIAÑA MA. ELENA B. LINESES EFRAIM B. TEJADA JR. PhD


Teacher I Head Teacher I Principal II

You might also like