You are on page 1of 6

School: KAGBANA ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: II

Daily Lesson Log Teacher: ERMINIO E. DELA CRUZ Learning Area: FILIPINO
Teaching Dates and Time: JUNE 18-20, 2018 (10:20-11:50) (WEEK 3) Quarter: FIRST

WEEK I LUNES MARTES MIYERKULES


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan upang makilala at Naisasagawa ang mapanuring pagbasa upang Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at
Pangnilalaman mabasa ang mga pamilyar at di-pamilyar na salita mapalawak ang talasalitaan pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at
damdamin
B. Pamantayan sa Nababasa ang usapan, tula, talata, kuwento nang may Nababasa ang usapan, tula, talata, kuwento nang Naipahahayag ang ideya/kaisipan/damdamin/reaksyon
Pagganap tamang bilis, diin, tono, antala at ekspresyon may tamang bilis, diin, tono, antala at ekspresyon nang may wastong tono, diin, bilis, antala at intonasyon
F2TA-0a-j-3 F2TA-0a-j-3 F2TA-0a-j-2
C. Mga Kasanayan sa Nasasabi ang mensaheng nais ipabatid ng nabasang Napagyayaman ang talasalitaan sa pamama gitan ng Nagagamit nang wasto ang pangngalan sa pagbibigay ng
Pagkatuto. Isulat ang patalastas paghanap ng maikling salitang matatagpuan sa loob pangalan ng tao, lugar at mga bagay pambalan
code ng bawat F2PP-Ia-c-12 ng isang mahabang salita F2WG-Ic-e-2
kasanayan Natutukoy ang damdaming ipinahihiwatig ng usapan/linya F2PT-Ic-e-2.1 Nakaklasipika ang karaniwang ngalan ng ng tao, bagay,
mula sa iba’t ibang Natutukoy ang bilang ng mga pantig ng salita hayop o lugar
tauhan Nahahati sa pantig ang mga salita
II. NILALAMAN Aralin 3 Aralin 3 Aralin 3
Maglibang at Magsaya sa Piling ng Pamilya Maglibang at Magsaya sa Piling ng Pamilya Maglibang at Magsaya sa Piling ng Pamilya
Damdamin sa Isang Usapan o Pahayag Pagpapantig ng mga Salita Pagkaklasipika ng Ngalan ng Tao, Bagay, Hayop o Lugar
Kagamitang Panturo
A. Sanggunian C.G Grade 2 sa Filipino pahina 22-23 C.G Grade 2 sa Filipino pahina 22-23 C.G Grade 2 sa Filipino pahina 22-23
1. Mga pahina sa Gabay
ng Guro
2. Mga pahina sa 17-18
Kagami tang Pang 16-17 18-19
Mag-aaral
3. Mga pahina sa LM in Filipino Yunit 3 pahina 34-38,soft copy LM in Filipino Yunit 2 pahina 38-42,soft copy LM in Filipino Yunit 2 pahina 42-46 , soft copy
Teksbuk
4. Karagdagang larawan ng iba’t ibang pagdiriwang sa bansa at ng mga larawan ng lalawigan at ng siyudad
Kagamitan mukha na
mula sa portal ng nagpapahiwatig ng iba’t ibang damdamin
Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang laptap laptap
Panturo
III. PAMAMARAAN
Paunang Pagtataya Ipagawa ang Tukoy Alam sa T.G pahina 17 Ipagawa ang Tukoy Alam sa T.G pahina 19
A. Balik-aral sa nakaraang Sagutan ang “Subukin Natin”sa LM pahina 34 Tukoy-alam Tukoy-alam
Aralin at / o pagsisimula Ano-ano ang makikita sa karagatan? Suriin at ipangkat ang mga salita.
ng bagong aralin Sabihin ang ngalan kasabay ng pagpalakpak upang kaibigan kalaro damit
Isulat ang wastong letra sa sagutang papel. maipakita ng bilang at pinsan paaralan simbahan
1. Alin sa mga larawan ang nagpapakita ng wastong paraan ng pagpapantig ng salitang sagot. larawan kabayo
damdamin sa sinasabi? Paglalahad
“Bakit kaya hindi dumating si Tatay sa aking kaarawan?” Ipakita ang larawan ng isang lalawigan at ng isang
siyudad.
Paghambingin ang dalawang lugar sa tulong ng Venn
Diagram.
2. Piliin ang tamang bilang ng pantig sa salitang masaya.
Pagpapayaman ng Talasalitaan
A. 1 B. 2 C. 3
Talakayin sa iba’t ibang kaparaanan ang mga salita
3. Alin ang tamang pagpapantig sa salitang pasyalan?
bago bumasa.
A. pas-yal-an
B. pas-yala-n
C. pas-ya-lan
4. Alin sa mga salita ang karaniwang ngalan o pambalana?
A. mag-aaral
B. Armando Reyes
C. IIog Pasig
5. Alin sa mga salita ang may maling baybay?
A. dekorasiyon
B. decoration
C. dikorasyon
Tukoy-alam Paglalahad Paglalahad
B. Paghahabi sa layunin ng Ano ang nararamdaman mo ngayon? Iguhit ito. Ipakita ang larawan ng isang lalawigan at ng isang Ano-ano ang pinamili ni nanay sa palengke?
aralin Hayaang sabihin ng mga bata ang dahilan ng kanilang siyudad. Itala ang mga isasagot ng mga bata.
nararamdaman. Paghambingin ang dalawang lugar sa tulong ng Venn Ipabasa ang mga ito.
Paglalahad Diagram.
Ano ang pagdiriwang na nadaluhan o nasaksihan na? Pagpapayaman ng Talasalitaan
Pagbabahagi ng mga bata ng karanasan sa nabanggit na Talakayin sa iba’t ibang kaparaanan ang mga salita
pagdiriwang. bago bumasa.
Ano ang naramdaman mo sa dinaluhang pagdiriwang? sagana (larawan ng maraming isda)
baybaying dagat (larawan)
bakawan-(pangungusap)
Itinanim ang bakawan malapit sa baybayin. Ito ay
nagsisilbing
pananggalang sa malalaking alon. Tirahan din ito ng
mga yamang
tubig.
caramelado- isang uri ng kendi mula sa gatas ng
kalabaw
Ano ang ibig sabihin ng sagana? Baybaying-dagat?
Bakawan? Caramelado?
Ipagamit ang mga ito sa sariling pangungusap.
C. Pag-uugnay ng mga Basahin sa pahina 36 sa LM
halimbawa sa bagong Basahin ang sagutang liham ng magpinsang
aralin sa pahina 39 - sa LM “.” sa pahina 42
Mary Ann at Nilo.
Basahin ang kuwento tungkol sa pamilya De los Reyes Basahin ang diyalogo sa “Basahin Natin”, pahina 42 ng LM.
sa “Basahin Natin” Tagpo: Sa palengke. Namimili sina Mang Andoy at Aling Precy
sa LM, pahina 39. ng regalo para sa kaarawan ni Mona.
Mang Andoy: Huwag mong kalimutan ang
paboritong laruan ng bunso mo
baka magtampo na naman iyon.
Aling Precy : Ay, naku, una sa listahan ang
Ang pamilya de los Reyes ay naninirahan manika niyang si Mona. Ewan ko
sa Masbate. Malapit sa baybay dagat ang kanilang nga ba kung bakit nahilig sa
tirahan, kaya’t sagana sila sa yamang dagat. Marami pagkolekta ng mamahaling manika ang bunso mo. Bibilhan
ang mga puno ng bakawan sa baybayin. ko
Dito madalas pumunta ang magkapatid na Zeny at Natutukoy ang bilang ng pantig ng salita sa pagpapantig. Ang
Zoren. Nanghuhuli sila ng mga isda at alimango. pagpapantig ay wastong paghahati o paghihiwalay ng mga
Paborito kasi ang mga ito ng kanilang mga magulang pantig ng salita. Nakatutulong ang pagpapantig sa tamang
na sina Aling Mila at Mang Albert. Kapag walang pasok pagbigkas at pagbaybay ng mga salita.
sa eskuwela, nakaugalian na ng magkakapatid na rin siya ng stuff toys na pusa at daga.
magmasid ng mga ibong nagliliparan. Naghahabulan Mang Andoy: Bayaan mo na. Tuwing kaarawan
sila sa baybaying may puting buhangin. Kung minsan lang naman niya nadadagdagan ang kaniyang koleksiyong
pati kanilang kaibigan ay nakikipagpiknik sa kanilang manika. Ano naman ang bibilhin mo kay Andy?
lugar. Aling Precy : Pantalong Jack Empoy at t-shirt.
Ang lolo at lola nina Zeny at Zoren ay nakatira Maliliit na kasi ang mga polo at pantalon niya.
naman sa malawak na lupain sa Masbate. Mang Andoy: Magmadali ka sa pagpili. Marami ng tao dito sa
Ang kalahati nito ay natatamnan ng mga puno palengke. Mahihirapan na tayong umuwi. Dadaan pa tayo sa
ng niyog na pinagkakakitaan ng kanilang lolo simbahan.
at lola ng kabuhayan.
Kapag pumupunta ang magkapatid
kina Lolo Bindoy at Lola Genia, ipinaghahanda
sila nito ng sinampalukang manok.
Minsan naman, sila ay ipinagluluto ng bulalo.
Sa kanilang pag-uwi, pinababaunan pa sila
ng karamelado na gawa sa gatas ng kalabaw
na gustong-gusto ng magkapatid
D. Pagtalakay ng bagong Talakayin ang kuwento.
konsepto at paglalahad Pasagutan ang Sagutin Natin sa LM pahina
ng bagong kasanayan sa pahina 40 sa LM
#1 1.Bakit sagana sa yamang dagat ang pamilya pahina 43 sa LM,
Sagutin ang mga katanungan kaugnay ng binasang mga de los Reyes? 1.Anong pagdiriwang ang pinaghahandaan
liham. 2. Ano-ano ang yamang dagat na makikita rito? ng mag-asawang Andoy at Aling Precy?
1. Sino ang magpinsan sa kuwento? 3. Ano-ano ang maaaring gawin sa baybaying dagat? 2. Ano-ano ang balak nilang bilhin para kay
4. Paano pinalilipas ng magkapatid ang oras Mona? Kay Andy?
2. Bakit sumulat si Nilo kay Mary Ann? kapag walang pasok? 3. Ano ang mararamdaman mo kung bibigyan ka ng regalo?
3. Ano ang ipinagdiriwang sa Marinduque? 5. Ikaw, ano ang iyong ginagawa kapag walang pasok? 4. Kung ikaw ang magbibigay ng regalo, anong regalo ang
4. Ano ang atraksiyon ng Lukban, Quezon? 6. Anong damdamin ang ipinahihiwatig sa kuwentong iyong ibibigay?
5. Magbigay ng mga katangian nina Mary Ann at Nilo. binasa? 5. Paano ipinakita ng mag-asawa ang kanilang
6. Kung ikaw si Nilo, ano ang magiging damdamin mo dahil pagmamahal sa mga anak?
hindi nakarating ang iyong inaantay? 6. Magbigay ng mga pangngalan ng tao, bagay, hayop, at
lugar mula sa kuwento.
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan Maraming pagdiriwang ang isinasagawa sa Mahalaga ang oras. Dapat gamitin natin Iguhit sa malinis na papel kung paano mo ipinapakita ang
#2 ating bansa. Nakatutulong ang mga ito sa pagpa-panatili ng ito nang kapaki-pakinabang. Maglaan ng oras para sa iyong pasasalamat sa iyong mga magulang sa pagmamahal na
ating kulturang Pilipino. Nakapagpapatibay rin ang mga ito pamilya. Maglibang at magsaya kasama ng mga mahal kanilang ibinibigay.
ng pagsasamahan at pag-uunawaan ng marami. sa buhay.

Isagawa ang Gawin Natin sa LM sa pahina 37 Isagawa ang Gawin Natin sa LM sa pahina 41 Ipagawa ang Gawin Natin sa LM, pahina 44
Kopyahin ang tsart sa kuwaderno. Pantigin ang Punuin ang tsart ng mga salita mula sa talaan ng mga
F. Paglinang sa kabihasaan sumusunod na salita mula sa kuwentong binasa. karaniwang ngalan ng tao, bagay, hayop, pook o lugar.
(Leads to Formative Piliin sa loob ng kahon ang damdaming ipinapahiwatig ng
Assessment) pahayag. Isulat sa sagutang papel.

1. “Bakit mo iniwan ang nakasalang na sinaing? Nasunog


tuloy.”
2. “Yehey! Mataas ang nakuha ko sa pagsubok.” baka
3. “Pasensiya na po. Narumihan ko ang inyong sapatos.” bundok
4. “Bakit ang tagal-tagal nila? Kanina pa ako rito.” jacket
5. “Ilang ulit ko nang sinasabi sa iyo na bawal dito kaibigan
ang aso.” kambing
magulang
ospital
pambura
pamimili
plasa
plato
radyo
G. Paglalapat ng aralin sa Pangkatin ang mga bata. Ipagawa ang Sanayin Natin sa LM Pangkatin ang mga bata. Ipagawa ang Sanayin Natin
pang araw-araw na pahina 38 sa LM pahina 41 Sanayin Natin sa LM sa pahina 45
buhay Pangkatin ang mga karaniwang ngalan ng tao, bagay, hayop,
at lugar. Ilagay sa tamang supot.

Ibigay ang damdaming ipinahihiwatig ng linyang nasa ibaba.


“Maligayang kaarawan, Inay. Masaya po kami dahil narating
pa ninyo ang ika-animnapu’t limang kaarawan.”
Pangkat 1 - Iguhit Pangkat 3 - Sabihin Gawin ang sumusunod na gawain.
Pangkat 2 - Isakilos Unang Pangkat – Isulat nang papantig ang mga
salitang nasa loob ng kahon.
Ikalawang Pangkat – Ipalakpak ang mga
salitang pinantig ng unang pangkat.
Ikatlong Pangkat – Sabihin ang bilang ng pantig
ayon sa pagpalakpak na ginawa ng unang pangkat. bahay
Ikaapat na Pangkat – Bigkasin ang mga salitang nasa guwardiya
loob ng kahon. kuwarto
papel
tinidor
bato
kalabaw
lungsod
pinsan
tiyo
dagat
kotse
paaralan
sabon
tsinelas
kumot
gagamba
paso
sapa
unggoy
H. Paglalahat ng Aralin Ipabasa ang Tandaan Natin sa pahina 38 Basahin ang Ating Tandaan pahina 42 sa LM Basahin ang Ating Tandaan pahina 45

Ano ang natutunan mo sa aralin? Paano natin papantigin ang isang salita? Ano ang natutunan mo sa aralin?
May iba’t ibang damdaming nadarama katulad ng natutuwa, Natutukoy ang bilang ng pantig ng salita sa Ang karaniwang ngalan ay naayon sa kategoryang tao, bagay,
nagagalit, nayayamot, naiiyak, nalulungkot, nasisiyahan, at pagpapantig. Ang pagpapantig ay wastong paghahati o hayop, pook o lugar.
iba pa. Mahalagang alamin ang iba’t ibang damdamin. paghihiwalay ng mga pantig ng salita. Nakatutulong
ang pagpapantig sa tamang pagbigkas at pagbaybay ng
mga salita.
I. Pagtataya ng Aralin Pasagutan ang Linangin Natin sa LM pahina 38 Pasagutan ang Linangin Natin sa LM pahina 42 Pasagutan ang Linangin Natin sa LM pahina 45

Pantigin ang sumusunod at isulat ang bilang ng pantig Isulat ang tsek (√) kung ang pangkat ng mga salita ay
Tukuyin ang damdaming ipinahihiwatig
sa dulo mga salita. Isulat sa kuwaderno. karaniwang pangngalan at ekis (x) naman kung hindi.
ng bawat linya. Piliin ang letra ng wastong sagot. Isulat sa
1. kapaligiran 1. ama ina anak
sagutang papel.
2. paaralan 2. pusa kalabaw Muning
3. pasalubungan 3. palengke simbahan palaruan
1. “Ang dami! Ayoko na.” 4. tahanan 4. lapis Mongol ruler
2. “Ang tataas ng mga marka ko. Tiyak matutuwa si Nanay.” 5. tandaan 5. guro pulis Bb. de Leon
3. “Naku! Walang ilaw. Ang dilim ng paligid.”
4. “Hu! hu! hu! Ang sakit ng ngipin ko.”
5. “ Bakit kaya hindi ako isinama ni Ate sa parke?”
J. Karagdagang Gawain Iguhit sa kuwaderno ang nakita mong damdamin ni nanay o Isulat ang mga pagdiriwang sa sariling pamayanan. Gumupit ng larawan ng iba’t ibang pangngalan.
para sa takdang- aralin at tatay nang dumating ka sa inyong bahay. Pantigin ang sagot. Idikit ang mga ito ayon sa klasipikasyon.
remediation
IV. Mga Tala
V. Pagninilay
A. Bilang ng mga mag-aaral
na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aara na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
Anong suliranin ang
aking naranasan
na solusyon sa tulong ng
aking punong guro at
suberbisor?
F. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

Noted:

WILSON G. PASA
OIC

You might also like